PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สาระเล็กๆ]บทความดีๆ+อยากให้กลุ่มต่อต้านภาษาวิบัติและผู้ใช้ภาษาวิบัติอ่าน^_^

vanbess
17th May 2012, 22:07
ผมได้ไปอ่านบทความเกี่ยวกับการใช้ภาษาอักษรวิบัติในโลกอินเทอร์เน็ต
แล้วรู้สึก เปิดโลกทัศน์ ลดอคติ เกี่ยวกับการสะกดคำในการพูดคุยในอินเทอร์เน็ต
เลยอยากให้หลายๆ คนได้ลองอ่านดู
เพื่ออาจจะได้เล่นอินเทอร์เน็ตอย่างมีความสุข ลดดราม่า กันทุกคน ^_^

ตาม link นี้ไปดูเลยนะครับ

http://writer.dek-d.com/lawit/story/viewlongc.php?id=429973&chapter=3

Credit : คุณ พัณณิดา ภูมิวัฒน์ = ลวิตร์ = เคียว

ปล. คนเขียนบทความดังกล่าวมีผลงานนิยายตีพิมพ์หลายเรื่องคุณภาพดีมาก แนะนำสำหรับคนชอบอ่านนะครับ ^_^

แค่เห็นชื่อเว็ปผมก็ไม่เข้าไปอ่านล่ะ
เพราะอะไรรึทั่น ขี้เกียจ หรืออคติน้อ??

hopmbnzatou
17th May 2012, 22:17
แค่เห็นชื่อเว็ปผมก็ไม่เข้าไปอ่านล่ะ

StephanieOnly
17th May 2012, 22:28
ยาวมาก แค่เห็นก็ตาลายแหละ http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/884/26884/images/5c745924.gif

Fanta'xd
17th May 2012, 23:04
เด็กดีของไทยยังไงก้ไม่กินตับก่อนอายุ 10 ขวบ

robinkik
17th May 2012, 23:29
ผมว่า เราควรจะ อนุรักษณ์ ไว้นะครับ ถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ โดยไม่มีขอบเขต
อาจจะ กลายเป็นเเบบผิดๆไปเลย ไม่เเน่ คนในอนาคต อาจจะใช่คำที่ผิดๆ โดยไม่รู้จักคำที่เเท้จริง เช่น ก็ : ก้อ / ไป : ปัย / จริง : จิง อาจจะเป็นเเบบนี้
เเล้วคนต่างชาติที่รู้ภาษาไทย ก็จะมองว่า คนไทยมันไม่รักสมบัติชาติจองตัวเองเอาซะเลย ผมจึงอยากให้เรารักษา เเละ ปฏิบัติให้ถูกต้องด้วยนะครับ เม๊ยว!!

August
17th May 2012, 23:47
ผมว่าก็เฉยๆนะ แต่ถ้าพวกที่ใช้มันทุกคำนี่ อ่านไม่ออกครับ

แต่ก้ไม่ได้ชอบพวก แอนตี้วิบัติแบบเว่อร์ๆ อย่างพิมพ์นิดๆหน่อยๆ หรือพิมพ์ผิดบ้างก็โวยละ

อันนี้เห็นแล้วรำคาญลูกตามากกว่าพวกที่วิบัติสะอีก...

kingcesar
19th May 2012, 08:53
ผมอ่านแค่ที่คุณบรรยายมา ผมก็ไม่คิดจะเข้าไปอ่านในลิงค์นั้นแล้วละครับ -*-

ไม่ได้อคติ แต่ผมมั่นใจว่าผมรู้และเข้าใจขอบเขตของการอนุรักษ์ภาษาดีอยู่แล้ว

ผมเลยไม่อ่านดีกว่า และผมก็เชื่อว่าในนั้นต้องมีเนื้อหาเชิงเชิญชวนให้อะลุ่มอล่วยเรื่องภาษาวิบัติ ไม่มากก็น้อยนั่นแหละ

ARSURA
19th May 2012, 08:59
แล้วเค้าเคยเห็นภาษาพวก สก๊อย ไหมล่ะ :sweat มันเกินจะเยียวยาจริงๆนะ

heavenamp
19th May 2012, 09:00
ผมว่า เราควรจะ อนุรักษณ์ ไว้นะครับ ถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ โดยไม่มีขอบเขต
อาจจะ กลายเป็นเเบบผิดๆไปเลย ไม่เเน่ คนในอนาคต อาจจะใช่คำที่ผิดๆ โดยไม่รู้จักคำที่เเท้จริง เช่น ก็ : ก้อ / ไป : ปัย / จริง : จิง อาจจะเป็นเเบบนี้
เเล้วคนต่างชาติที่รู้ภาษาไทย ก็จะมองว่า คนไทยมันไม่รักสมบัติชาติจองตัวเองเอาซะเลย ผมจึงอยากให้เรารักษา เเละ ปฏิบัติให้ถูกต้องด้วยนะครับ เม๊ยว!!

เหมือนว่าคุณก็ผิดเหมือนกันนะ
อนุรักษ์

Suradaet
19th May 2012, 09:04
ผมก็ใช้ไทยอย่างถูกต้องนะครับ เวลาเพื่อนผมพิมพ์ผมก็อ่านไม่ออกเลย บางคำ

papangkron
19th May 2012, 09:08
ผมว่าอันนั้นเค้าเขียนถึงคำแทนน้ำเสียงมากกว่านะ ส่วนไอ้ที่มันวิบัติที่ผมไม่ชอบก็แบบคำธรรมดาที่ไม่ได้แทนน้ำเสียง แต่ก็ยังตั้งใจเขียนผิด อันนั้นก็ไม่รู้จะแกล้งพิมพ์ผิดทำไม ยังไงผมก็ว่าพิมพ์ให้มันถูกจะดีที่สุดนะ อย่างน้อยก็ได้เป็นตัวอย่างให้แก่เด็กๆในอนาคต

ส่วนภาษาสก๊อยนี่ไปตั้งภาษาใหม่เองเหอะ อย่าใช้คำว่าพิมพ์ภาษาไทยเลย

ohana123
19th May 2012, 09:09
อนุโลมได้บางคำเนาะ แต่อย่าไปวิบัติมาก ยืดหยุ่นกันนิดหน่อย

ARSURA
19th May 2012, 09:18
นิดๆหน่อยๆเช่นแบบ จริง เป็น จิง แบบนี้ไม่ค่อยเท่าไหร่หรอกหรือเอาภาษา ปากมาเขียน อันนี้ผมก็ใช้ประจำเลย
แต่จะมีพวกบางพวกเปลี่ยนแปลงภาษาทำให้มันเปลี่ยนไปหมดเลยนี่สิ ถอดสระไปใส่วรรณยุกต์ อ่านแล้วก็ งง

Gu Pai!
19th May 2012, 09:21
ผิดนิด เพี้ยนหน่อยก็เฉยๆไว้ก็ได้

แต่บางทีเห็น เช่นพวก คับ งับ แล้วมันลำคาญไงก็ไม่รู้ = ="

lone cat
19th May 2012, 11:04

สื่อไทยนี่แหล่ะตัวดีเลยหละ
แต่ก่อนจะพูดถึง "ภาษาวิบัติ" มานิยามคำว่า "ภาษาวิบัติ" ว่าหมายถึงอะไร ครอบคลุมอะไรบ้าง

ononoGamer
19th May 2012, 12:55
ภาษาวิบัติสำหรับผม
มันคือภาษาที่พิมพ์เพื่ออาจจะให้เร็วขึ้น (รึเปล่าไม่รู้ว่ะ)
แต่ถ้าคุณไม่ใช่พวกนิ้วด้วนนิ้วไม่ครบหรือพึ่งหัดพิมพ์การพิมพ์แต่ล่ะตัวมันก็ใช้เวลาไม่มากเท่าไหร่นี่ครับ
จะรีบกันไปไหน อย่างเช่น พิมพ์กันในบอร์ดแบบเนี้ย โพสอะไรลงในเฟส
อะไรแบบเนี้ยแค่ก้าวนิ้วเพิ่มอีกนิดหนึ่งมันคงไม่หมดเวลาชีวิตหรอกมั้ง
แต่วิบัติอีกอย่างคือวิบัติเพื่ออาจจะให้ดูแอ๊บแบ๊วหรืออะไรก็แล้วแต่
อย่างคุณ robinkik ยกตัวอย่างไป
คำว่า "ไป" มันก็พิมพ์กันว่า "ปัย" เอ๊ะยังไงมันก็ไม่ได้เร็วขึ้นนะเพิ่มมา 1 ตัว
คำว่า "ใจ" ก็พิมพ์กัน "จัย" เอ๊ยยังไงกัน
คำว่า "ใช่" มันก็พิมพ์ "ชั่ย"
คำว่า "ค่ะ" "คะ" บางทีเห็นพิมพ์ "คร๊" "ค๊" เอ๊ะเห็นแล้วนึกถึงภาษาบาลีสันสกฤตอะไรทำนองนี้
และอีกหลายๆคำมากมายที่ผมนึกไม่ออกบอกไม่ถูกเหมือนกันว่ามันหาสระพยัญชนะมาให้กลายเป็นคำที่ความหมายเดิมแต่รูปคำเปลี่ยนกันได้ไงว่ะ
แต่อีกประเภทคือ "พิมพ์ผิด" อันนี้ไม่ถืออยู่แล้วผมพิมพ์ๆบางทีรีบๆเร็วๆบางทีสมองก็รวนสั่งการผิดเหมือนกัน
สะกดผิดๆถูกๆบ้างอะไรบ้างแก้ได้ก็จะแก้ตลอด แต่บางทีก็ลืมกลับมาอ่านข้อความเดิมๆที่พิมพ์เหมือนกัน

tawin4447
19th May 2012, 13:10
ผมก็ชอบผิด "อ่ะ" ว่า "อ่า" นะ 555

ในทางส่วนตัวผมคิดว่าการใช้ภาษาวิบัติ บางคำ มันทำให้สื่อผมอารมณ์ของคนๆนั้นได้ชัดเจนกว่านะครับ

ให้พิมแบบไม่วิบัติ มันไม่รู้อารมณ์ มันเฉยฉาเอามากๆ์อ่ะครับ อย่างเช่น ครับ กับ คับ มันเหมือนมีอารมณ์ที่ต่างกันจริงมั๊ยครับ

แต่ไม่ใช่ วิบัติ แบบอ่านแทบไม่ออกนะครับ แบบนั้นผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน อ่านยากสุดๆอ่ะ 555 :o