PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มารู้จักนักรบเสื้อ Shop ช่างกลอาชีวะ คุณแน่แค่ไหน ?

SuperAArm
19th May 2012, 10:06
บอกไว้ก่อนเลยนะครับว่าที่ผมก๊อบมานี้มันนานมาแล้ว
มันอาจเป็นมุมมองในสมัยเด็กช่างรุ่งเรื่อง 555555
ซึ้งสิ่งที่คุณจะอ่านตอนนี้มันก็ไม่ค่อยจะมีแล้ว
ปล.ผมเด็กช่าง ไฟฟ้ากำลัง ( อนาคตวิศวะกรไฟฟ้า )
ปล.ผมอยากให้อ่านให้จบจะให้เห็นมุมมองของเด็กช่าง

อยากจะเขียนอีกมุมนึงที่ทุกๆ ท่านที่ไม่เคยทราบ จะได้รับรู้ว่าเด็กช่างกลคิดกันยังไงในสังคมช่างกล ลูกๆ หลานๆ ของใครหลายคนอาจเรียนอยู่จะได้รู้ว่าเด็กคิดอะไร ในวัยช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของชีวิต มาเริ่มกันเลยดีกว่านะครับ

มูลเหตุของคนหนึ่งคนที่จบ ม.3 แล้วไปเรียนต่อ ป.ว.ช. สายช่างอุตสาหกรรม

1.อยากไว้ผมยาว ทรงแสกกลางสุดเท่ห์ ( เท่มากในสมัยก่อน )
2.อยากใส่กางเกงขายาว ผ้าเวสปอยส์ซีดหรือ ผ้ายีนส์ลายสองซีดๆ ถ้าเจ๋งจริงใส่กางเกงยีนส์
จะดีมาก + รองเท้า Convert สีขาวหุ้มข้อ
3.อยากใส่เสื้อ Shop และหัวเข็มขัดทองเหลืองของสถาบัน
4.อยากใส่เสื้อบล็อกสกีนรูปพระวิษณุ ของสถาบันนั้นๆ ซึ่งทำเองในหมู่เพื่อนฝูง
5.สนใจงานด้านช่างอุตสาหกรรม เช่น ไฟฟ้า อิเล็กทรอนิกส์ และก่อสร้าง
6.เรียนต่อมัธยมปลายไม่ไหว เพราะหัวไม่ไป
7.อยากเรียนเพราะเด็กมัธยมปลายและเด็กพาณิชย์ ชอบหนุ่มช่างกล ( คงจะพวกแ-ด ๆ ) ( คหสต.จขกท. SuperAArm )
8.ได้ขึ้นรถเมล์ฟรี เพราะกระเป๋ารถเมล์ไม่กล้าเก็บ ยกเว้นรถร่วมบริการกะมินิบัสเขียว และสามารถสั่งคนขับรถเมล์จอดรถที่ไหนก็ได้เพื่อลงไปตีคู่อริด้านล่างเมื่อเรียบร้อยโดดขึ้นรถและออกเดินทางต่อ ( น่าจะเป็นที่กรุงเทพ ต่างจังหวัดไม่เคยเห็น )
9.ได้ที่นั่งทุกครั้งเมื่อขึ้นรถเมล์ ผู้โดยสารเบาะหลังจะลุกให้นั่งโดยอัตโนมัติ เมื่อโดนมองหน้า ( ขนาดนั้นเลย )
10.พกอาวุธได้โดยไม่ต้องมีใบอนุญาต โดยเฉพาะแม่ค้าหน้าสถาบันจะเป็นคลังแสงให้

ขอถามต่อว่าทำไมน้องๆ ไม่เรียนสายพาณิชย์ ไม่เห็นต้องเรียนช่างกล อย่างเดียวเลย ขอตอบพี่ดังๆว่า เพราะตุ๊ดเยอะ ผมไม่ชอบเห็นแล้วอุบาศก์อยากกระโดดถีบนังตุ๊ดทั้งหลาย แต่สาวๆพาณิชย์มาชอบ โอเค...เลยครับพี่น้อง

ทรงผมยอดฮิตของเด็กช่างกล

ตอนเข้าเรียนใหม่ๆ ทุกคนที่พึ่งจบมัธยมต้นมา จะผมสั้นทรงนักเรียนพึ่งเริ่มยาว แต่อยากหล่อไปสั่งช่างให้ตัดรองทรง ผมชี้โด่ชี้เด่ แต่หล่อ เพื่อรอผมขึ้น รอเวลาให้ยาว ไว้ผมทรงหล่อที่สุดของช่างกล โดยเมื่อสิบกว่าปีก่อน ทรงผมยอดฮิตสุดคือ “ผมแสกกลาง หลังไถทรงบ๊อบ และเปิดข้าง” การเปิดข้างคือ การเอากิ๊บหนีบผมด้านนอกเหนือใบหู บางส่วนไว้ แล้วเอาแบตเตอร์เลี่ยนไถผมด้านในที่ไม่ได้โดนหนีบ พอไถเสร็จก็เอากิ๊บออก ด้านนอกก็จะยาวปิดลงมาเหมือนเดิม แต่ผมด้านในเกรียน พอตัดเสร็จจะภูมิใจว่า เท่ห์มากๆ ทรงนี้

เครื่องแบบชุดหล่อของเด็กช่างกล

ตอนเข้าปี 1 ทุกคนจะแต่งตัวเรียบร้อย เสื้อเชิ้ตขาวเรียบร้อยเหมือนเด็กมัธยมต้น โดยเสื้อไม่มีปักอะไรทั้งสิ้น ส่วนกางเกงผ้ามัน เป็นผ้าโทเลสีกรมท่า รองเท้าหนังผูกเชือกเรียบร้อย แต่พอเทอมสองของปีหนึ่งรัศมีของช่างกลจะต้องเปล่งประกาย เสื้อผ้าหน้าผมจะต้องเข้ากัน เริ่มต้นที่ไปเดินสวนจตุจักรเพื่อตามหาเสื้อเชิ้ตที่เด็กช่างจะเรียกกันว่า “เสื้อกระสอบ” ผ้าจะเนื้อหยาบๆ สีออกขาวขุ่นๆ โดยเมื่อได้เสื้อมาแล้ว ก็ถึงเวลามองหากางเกง โดยกางเกงจะไม่มีการซื้อจะต้องสั่งตัดเท่านั้น จะมีผ้าสองแบบที่นิยมคือ 1.ผ้าเวสปอย 2.ผ้ายีนส์ลายสอง โดยทรงกางเกงจะนิยมขาตรงบานนิดๆ ขากางเกงจะกว้าง 12 นิ้ว ถึงจะสวย โดยบางคนจะสั่งช่างเจาะกระเป๋าซ้อนตามขากางเกงเพื่อเก็บของ (อาวุธ) หรือถ้าเป็นกางเกงยืนส์จะเป็นแนวขาเดฟ หรือขาลีบ จะหล่อมาก ที่สำคัญถ้าใส่กับรองเท้า Convert All Start สีขาวหรือ สีดำ จะหล่อสุดๆ สาวรักสาวหลง

เสื้อ Shop คืออะไรเห็นพูดกันนักหนา?

คือเสื้อที่เอาไว้ใส่เวลาเข้าในระหว่างการฝึกปฎิบัติงาน หรือเรียกว่า Shop ตัวเสื้อจะมีกระเป๋าใส่อุปกรณ์ได้เยอะ โดยเสื้อ Shop จะมีอยู่ 2 แบบ คือ 1.แบบชายเสื้อปล่อยปิดก้น มีโลโก้ของแต่ละสถาบันปักที่อกด้านขวาของเสื้อ 2.แบบเอวจั๊มป์ ชายเสื้อถึงแนวเข็มขัด มีโลโก้ของแต่ละสถาบันปักที่อกด้านขวาของเสื้อ ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่แต่ละสถาบันจะตัดออกมาจำหน่าย แต่ที่นิยมของชาวช่างกลคือ แบบที่ 2 แบบเอวจั๊มป์ เพราะเวลายกตัวเอี้ยวตัว หัวเข็มขัดทองเหลืองของสถาบัน จะโชว์ออกมาจะเทห์มากๆ ครับพี่น้อง ถ้าสถาบันไหนเป็นเอวปล่อยจะนิยมเอาไป แก้กันเป็นเอาจั๊มป์ โดยถ้าจะให้เสื้อ Shop ตัวนี้มีความน่าเกรงขามมากขึ้น จะต้องสกีนรูปองค์พระวิษณุ ด้านหลังของเสื้อ Shop พร้อมชื่อสถาบันซึ่งจะนั่งเขียนบล็อกสกีนกันเอง โดยปกติเด็กช่างจะนิยมนำเอาเสื้อ Shop มาใส่ทับเสื้อเชิ๊ตนักศึกษาสีขาวโดยเอาปกเสื้อเชิ้ตมาทับปกเสื้อ Shop อีกที จะหล่อมาก

“พ่อ”ของชาวช่างกลคือใคร

คือองค์พระวิษณุกรรมที่เป็นผู้สร้างโลกมนุษย์ ชาวช่างจึงนำพระวิษณุ มาเป็นสัญลักษณ์ โดยชาวช่างจะเรียกแบบให้การเคารพว่า “พ่อ” ซึ่งเรื่องของพ่อนี่ถือเป็นสิ่งศักดิ์ศรีที่เคารพนับถือของแต่ละสถาบันเลยทีเดียวที่เห็นเป็นตำนานน่าจะเป็น สองสถาบันที่รบกันตั้งแต่รุ่นพ่อมาถึงรุ่นหลาน คือ “ช่างกลปทุมวัน” และ “อุเทนถวาย” มูลเหตุของเรื่องบาดหมางเกิดจากการที่ องค์พระวิษณุ ปกติแล้วท่านจะมี 4 พระกร (แขน) โดย 4 พระกร จะถือ
ตรี,คทา,จักร และ สังข์ เมื่ออุเทนถวายซึ่งเปิดการสอนเป็นช่างก่อสร้างมีการสร้างรูปพ่อเป็นรูปเคารพขึ้น ปรากฏว่ารูปพ่อของอุเทนถวายมีพระกรถือ ลูกดิ่ง ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของช่างก่อสร้าง โดยช่างกลปทุมวันถือว่า องค์พ่อของอุเทนถวายเป็นของปลอม จึงไม่ให้การเคารพนับถือ นี่จึงเป็นที่มาของศึกในตำนานของสอง
สถาบัน พออุเทนถวายมีการสร้างพ่อถูกลูกดิ่งสถาบันอื่นก็สร้างรูปพ่อถืออาวุธต่างๆ มากมาย เช่น ถือไม้ฉาก ถือฟันเฟือง เป็นต้น

อาวุธประจำกายของเด็กช่างกล

1.ปืนปากกา ซึ่งต้องสั่งทำ ใส่กระสุนได้ทีละนัด
2.อีดาบ เป็นเหล็กแบนๆ กว้าง 2 นิ้ว ยาวประมาณ 1 เมตร บางคนทำมาจากแหนบรถ
จะทำให้เหมือนดาบ โดยเจียร์ด้านนึงบางๆ ซึ่งจะคมมาก แล้วห่อกระดาษหนังสือพิมพ์ไว้ การพกพาจะสอดในกางเกงแนบไปตามขากางเกงโดยสอดไว้ในช่องที่สั่งช่างเจาะกระเป๋าซ่อนไว้ เวลาเดินจะขากระเพรงๆข้างนึง เวลาใช้งานคู่อริจะกลัวกันเพราะฟันทีเห็นกระดูกเลย
3.ปืนหรือช่างกลจะเรียกว่า “ตัว” ห่อกระดาษหนังสือพิมพ์เอาไว้เอาซ่อนให้มิดชิด เผื่อตำรวจเรียกค้น ปกติจะซ่อนกันตามพุ่มไม้ หรือร้านแม่ค้า
4.เข็มขัดพร้อมหัวเข็มขัดเอาออกจากเอวม้วนรอไว้ โดยเอาไว้ใช้เหวี้ยงฟาดคู่อริจากระยะไกล เช่น ต่อสู้บนรถเมล์
5.รองเท้าหนังหัวเหล็กเอาไว้เตะหรือกระโดดถีบจากบนรถเมล์

ผลพลอยได้จากผู้แพ้เมื่อมีการตีกันและคู่อริยอมแพ้

ต้องยึดเครื่องหมายสถาบันของผู้แพ้ เอาไว้เป็นที่ระลึก เด็กช่างจะนิยมเรียกกันว่า “ตบ” เช่น การตบหัวเข็มขัด, การตบเสื้อ Shop, การตบเข็มกลัดโลโก้ของสถาบัน นอกจากนี้ทุกสถาบันมีการส่งนักศึกษาไปเรียน
รด. (นักศึกษาวิชาทหาร) ด้วย จึงทำให้ต้องไปเจอคู่อริต่างสถาบันในชุด รด. จึงลามไปถึงการ ตบอาร์ม (ป้ายโลโก้ปักเป็นรูปโลโก้สถาบันติดแขนชุดทหาร) ซึ่งช่างกลทุกคนจะรู้ดี จะพยายามหลีกเลี่ยงการเดินคนเดียวเพื่อป้องกันการโดนตบในรูปแบบต่างๆ หรือใส่ชุดนอก (ชุดอยู่บ้าน)ไปเลย

การแบ่งกลุ่มเพื่อเดินทางกลับบ้าน

ช่างกลจะนิยมเดินทางกลับบ้านด้วยรถเมล์ โดยเมื่อแรกเข้าจะไม่รู้ใครเป็นใคร เรียนอยู่ปีไหนสาขาอะไร แต่เห็นหน้าคนนี้อ๋อเรียนที่เดียวกัน โดยกลับเส้นทางเดียวกันประจำ เมื่อเกิดเรื่องจะออกรบด้วยกันและสนิทกันนั่นเอง จึงเป็นที่มาของคำว่า G ซึ่งย่อมาจาก แก๊ง หลายๆ คนอาจจะเห็นเขียนตามเบาะหลังรถเมล์ หรือ พ่นตามกำแพงว่า G 72ก , G 6 ก็แปลว่า แก๊งรถเมล์สาย 72ก ,
แก๊งรถเมล์สาย 6 เป็นต้น

จะรู้ได้ยังไงว่าคนนี้เป็นช่างกลเมื่อใส่ชุดไปรเวท

จริงๆ ถ้าคนเรียนช่างด้วยกันจะมองออก โดยมองจากลักษณะการเดินและเสื้อผ้าหน้าผม แต่เราในฐานะประชาชนธรรมดาอาจจะแยกแยะไม่ออกระหว่างเด็กราม กับเด็กช่างกล
ก็แนะวีธีดูง่าย ส่วนมากเด็กช่างจะชอบใส่เสื้อลายสก๊อตแขนยาวโดยพับแขนเสื้อมาถึงข้อศอก ส่วนกางเกงยีนส์จะเป็นทรงเดฟ หรือทรงขาลีบ เอาชายเสื้อออกนอกกางเกง โดยเสื้อ Shop จะม้วนเป็นโรลและเสียบไว้ที่กระเป๋าหลังของกางเกงยีนส์ และเอาชายเสื้อมาปิดไม่ให้เห็นเสื้อ Shop

เด็กช่างกลการเดินห้างทำยังไงให้เดินได้อย่างปลอดภัย

ส่วนมากเด็กช่างจะใส่ชุดนอก (ชุดไปรเวท) เวลาไปไหนมาไหน แต่บางครั้งก็หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ต้องใส่เสื้อขาวกางเกงขายาวสีกรมท่าไป จะทำยังไง

สถานที่ๆจะเดินทางไป MBK หรือมาบุญครอง ทุกคนน่าจะทราบ MBK เป็นพื้นที่ยึดครองของอุเทนถวาย การที่ท่านจะเข้าไปใช้สถานที่ของเค้า ต้องให้เกียรติเจ้าถิ่น โดยเสื้อขาวจะต้องเอาเสื้อออกนอกกางเกงห้ามโชว์หัวเข็มขัดของสถาบัน หรือถอดหัวเข็มขัดเอาไปเก็บไว้ เหลือแต่สายหนัง นอกจากนี้ห้ามเดินโยกกวนประสาท ท่านจะปลอดภัยในการเดินเที่ยว แต่ถ้าท่านละเมิดกฎจะมี
คนเดินมาเตือน โดยถ้าไม่เชื่อท่านก็จะโดนเล่น (โดนกระทีบ) ตรงนั้นเลยครับ

เด็กเทคนิคกับเด็กเทคโน ต่างกันยังไง

เด็กเทคนิคคือการเรียกเด็กที่เรียนระดับ ปวช. ส่วนเด็กเทคโนจะเรียกเด็กที่เรียน
ระดับ ปวส. ถ้าสถาบันไหนเปิดการเรียนการสอนถึงระดับ ปวส. ก็จะใช้คำว่า
เทคโนโลยีอยู่ในชื่อของสถาบันนั้นๆ

ผมแนะนำให้รู้จักสังคมและการดำเนินชีวิตของช่างกลกันไปแล้ว ทีนี้ผมมีช่างกลอยู่แห่งหนึ่งที่อยู่ในตำนานเช่นกัน ต้องออกตัวว่าไม่ใช่ศิษย์หรือเรียนที่นี่
นะครับ เอาไว้เป็นกรณีศึกษาที่สามารถบอกได้ว่า ถึงแม้คนภายนอกจะมองว่า ไม่ได้เรื่อง หาดีไม่ได้ หรืออะไรต่างๆ นานา ก็ตามแต่พวกเค้าก็มีอะไรที่ไม่ต่างอะไรกับสถาบันอื่นๆ เช่นกัน คือ รักเพื่อน รักครู พูดจาตรงไปตรงมา ไม่เสแสร้ง มาต่อกันเลยนะครับ

หลายคนคงจะเคยนั่งเรือด่วนเจ้าพระยาเหมือนผมแล้วเห็นบ้านริมน้ำอยู่หลังหนึ่งแถววัดดาวดึงษ์ จรัลสนิทวงศ์ ซึ่งใหญ่และมีอาณาบริเวณกว้างขวาง ทำให้วาบความคิดของผมเกิดขึ้น จึงเป็นที่มาของการเขียนบทความนี้ครับ บ้านที่ว่านี้ในอดีตคือ “โรงเรียนอินทรอาชีวศึกษา” หรืออีกสมญานามว่า “ก่อสร้างเทวดา” ที่โด่งดังนั่นเอง
ช่างกลไหนๆ ได้ยินชื่อจะหนาวๆร้อนๆ ขึ้นชื่ออินทรโหดมาก โดยอินทรอาชีวศึกษาได้ถูกปิดตัวลงพร้อมกับช่างกลหลายแห่งในปี 2539 เนื่องจากมีชื่อติดบัญชีดำ ของกระทรวงศึกษาธิการ เท่าที่ผมจำได้ก็มี โรงเรียนกนกเทคโนโลยี ,โรงเรียนเทคโนโลยีประชาชื่น
และ โรงเรียนเทคนิคบูรณพนธ์ ด้วย ที่โดนสั่งปิดไปพร้อมกัน ถึงแม้สถาบันจะปิดไปแล้วทุกวันนี้ศิษย์เก่าของอินทรยังรวมตัวกันเหนียวแน่นไม่เว้นแม้แต่อาจารย์เก่าๆ
ของที่นี่ ที่เหนียวแน่นกับลูกศิษย์เหมือนกัน ลองดูภาพแต่ละ ท่านจะรู้ว่าช่างกลก็ไม่ต่างกับสถาบันอื่นๆ เช่นกัน

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara01.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara00.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara02.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara04.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara05.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara06.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara07.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara12.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara09.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara10.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara08.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara11.jpg

http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/16881/images/story02/indara14.jpg

Edit หน่อยนึง .. ในบอร์ดเด็กช่างเยอะเหมือนกันนะเนี้ยะ 55555 5.

yoyayoya007
19th May 2012, 10:13
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบพวกเด็กอาชีวะ เทคนิคอะ ชอบทำตัวเสี่ยวๆ เห็นแล้วหมั่นไส้อะครับ = ="

Type-7442
19th May 2012, 10:14
ปทุมวันไม่ก็อุเทนหรอกครับของจริง

นักเลงมีระดับ.. [ แตไม่รู้สมัยนี้ยังเป็นแบบเดิมไหม ]

RES_PAUL
19th May 2012, 10:17
ผมวิทลัยเทคนิคเพชรบูรณ์ - - อยู่สบายๆใครจะว่าเสี่ยวช่างมัน

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบพวกเด็กอาชีวะ เทคนิคอะ ชอบทำตัวเสี่ยวๆ เห็นแล้วหมั่นไส้อะครับ = ="

รู้ป่ะส่วนใหญ่ที่โดนตีเพราะไรเพราะไปว่าเขาอย่างนี้แหละ = =''ผมไม่ได้ว่าอะไรแต่รุ่นพี่ ปวส.2 บอกผมมา

jjjena1234
19th May 2012, 10:22
อ่าวไม่ใช่รองเท้าเช็กโกหรอครับ(รองเท้าหนังกลับ)แต่ก่อนฮิตมาก แล้วจะพกหวีด้ามมีด(ที่จับมันจะเหมือนด้ามจับมีดใครเห็นแล้วนึกว่ามีดพอหยิบมาเป็นหวี5555+) พอดีพ่อผมเคยเรียนช่างกลปทุมวันพ่อบอกมา

RunBKK
19th May 2012, 10:27

เห้ย แบบนี้มันกล่าวหากันชัดๆๆ คุณรู้ไหม เด็กเทคนิค อาชีวะ เป็นเสาหลักของประเทศนะครับ แรงงานฝีมือดี ทุกคน

id_iuoiuo
19th May 2012, 10:28
สมัยนี้ ไม่ว่า เด็กช่าง ร.ร ไหน จะเป็นอริกัน ก็ไม่ใส่มั่วแล้วครับ จะใส่เฉพาะอริจริงๆ

แต่คู่อริตลอดกาลของเด็กช่างทุกสถาบันก็คือ "เด็กแว๊น" เจอหน้าเด็กช่างก็แทบจะ PK

ปล.เค้าก็เด็กช่างนะตัว

quixocizm
19th May 2012, 10:37
แต่ถ้าเป็นสังคม มัธยมตอนปลาย ก็จะคิดแบบนั้นกันส่วนมากครับผม
แต่ผมเรียน ปวช.อยู่ตอนนี้ ผมก็ไม่ค่อยชอบ เด็กช่างซะเท่าไรนะครับส่วนมาก
และก็จะทำตัวอวดเก่งกันได้เท่าที่ดูมา เวลาเดินต้องเดินกันเป็นกลุ่มๆไม่รู้ว่าเพราะอะไรกัน
โดยส่วนตัวแล้ว พวกนี้เค้าเก็กหล่ออะไรนักหนากันไม่รู้ เรียนก็ไม่ค่อยจะเรียน ( ไม่ได้พาดพิงนะครับ )
ที่สำคัญเหล่ ญ ไปทั่ว เจอเด็กติ๋มหน่อยทำเป็นจะเข้าหาเรื่องแล้ว
ส่วนมากหาเอาจาก dek-d.com ที่มีการดราม่ากับพวกเด็กช่างหรือว่าสายพาณิชย์ อะไรทั้งหลายแหล่
*กรุณาอย่าดราม่า

Herocare
19th May 2012, 11:49
จะมีกฏ1ข้อที่เค้ารักษากันมานานคือ สายช่างก็ตีกันแค่นั้น พาณิชยก็แค่พาณิชย แต่ถ้ามีเรื่องกันคงเป็นกลุ่มไม่ใช่ทั้งโรงเรียน แต่เดี่ยวนี้มาอีท่าไหนตีกันมั่วเลย โดยส่วนตัวเด็กพาณิชยครับ ผมไม่ค่อยชอบเด็กช่างนะ คือผมไม่เข้าใจว่า ถ้ารักโรงเรียนขนาดนั้นแต่ทำไมถึงตีกันแบบนี้ไม่เรียนเอาถ้วยไรให้โรงเรียนเหรอ ปากบอกรักแต่การกระทำมันแย่ แล้วทำไมเรียนช่างแล้วต้อง ชอบ เพลงเก่าๆเพื่อชีวิต ต้องกินเหล้ากันแบบเช้าเย็นๆ คือบางคนอาจเป็นนิสัยแต่เดี๋ยวนี้เหมือน เป็นกระแสละมั้ง เด็กแว๊นก็แต่งเลียนช่าง ๆก็บอกว่าเกลียดพวกนี้มาก แต่รถพวกเค้าก็แว๊นมาเลย
ไม่รู้ว่าผมมาม่า(ดราม่า)ป่าวนะ แค่แสดงความคิดเห็นเท่านั้น

lone cat
19th May 2012, 11:54
เดี๋ยวๆ ช่างกลพวกนี้ craft อาวุธปืนเป็นรึเปล่านิ?
สมัยก่อนผมได้ยินมาว่าพวกนี้ craft ปืนได้ อย่างน้อยก็ทำปืนลูกโม่ .38 ปืนลูกซองอีเดี่ยว ได้ ใครเก่งๆ หน่อย ใจถึงหน่อยก็ทำปืนอาก้าได้เลย!?

ohana123
19th May 2012, 11:58
ผมเกลียดเด็กช่าง อย่ามาดราม่า พูดยังไงผมก็เกลียด = ="

art18000
19th May 2012, 12:00
ดีนะที่ผมเรียนสายพานิช :dance

hackedsugus
19th May 2012, 12:06

พูดอะไรระวังปากหน่อย ปล เดี๋ยวดราม่า ผมก็อยู่ช่างนะ
เกลียดมากพวกชอบพูดดูถูก ทุก รร มีทั้งเด็กดีและไม่ดี เก่งแค่ในสังคมออนไลน์ เจอของจริงก็ปากสั่น เหอะๆ

Guszo
19th May 2012, 12:08
เมื่อก่อนผมมีเพื่อนช่างกลและผมก็ทำตัวตามพวกมัน ตัดทรงหัวเห็ด แต่เพื่อนผมแสกกลาง ท่านเอาแต่ข้อเสียมาพูด ข้อดีๆก็มีเยอะ ข้อดีคือ ''ไม่เคยทิ้งกัน และไม่ขายเพื่อน'' ไม่ว่าจะตกยามทุกข์ ลำบากแค่ไหน ทุกเรื่อง เพื่อนเด็กช่างช่วยเสมอ กับเพื่อน ม.ปลาย ที่เรียนเอาตัวรอด ปากดีว่าจะช่วยงุ้นงี้ แต่ไม่เคยที่จะเอื้อมมือเข้ามา ขนาดไปขอร้องมันยังเมิน อีกอย่างที่พวกคุณว่าเสี่ยวๆอะ ผมว่าไปด่าพวกแว๊นดีกว่าไหม ไม่เสี่ยวกว่าหรอ หัวทองปากแดง หน้าขาวอะ ขับรถดึงหน้าทุกวันนี้ ขนาดผมไม่อยากสนใจพวกมัน เพราะไม่อยากทำเด็ก ยังอยากจะเอาทีนไปกะแทกหน้าพวกมันอยู่เลย ขับรถดึงหน้าเหลือเกิน แล้วอนาคต ถ้าไม่โดนรถชนตายก็โดนยิงตาย...

เด็กช่าง คุณต้องคิดนะครับว่า วัยรุ่น พอมันถึงไวให้เด็กดีแค่ไหน มันก็ต้องมีคะนองกันมั้ง พอมันพ้นไว มันจะคิดได้เองละว่า มันควรทำตัวยังไง อีกอย่าง เด็กพาณิช ไม่กระแดะกว่าหรอครับ ทำตัวแอ๊คหล่อ แว๊นมอไซด์หลี่หญิง หาเหยื่อสาว ไล่ฟันหญิงเค้าไม่ทั่ว...

ELAN
19th May 2012, 12:13
สาระล้วนๆเลย

chanwitpop
19th May 2012, 12:16

ผมเกลียดเด็กช่าง อย่ามาดราม่า พูดยังไงผมก็เกลียด = ="

ทำไมถึงเกลียดล่ะ?
ผมเรียน ปวช ปวส จบวิศวะ ทำงาน
ผมยังไม่เคยเห็นใครมาพูดแบบนี้ต่อหน้าผมจริงๆจังๆซักที

กล้าพูดต่อหน้ามั้ยล่ะ?

จะเด็กช่างหรือเด็กสามัญ มีเลวมีดีเหมือนกันครับ
เพียงแต่พวกท่านมัวแต่ไปสัมผัสไปคลุกคลีกับไอ่พวกเลวๆก็แค่นั้น

นักการเมืองที่โกงบ้านโกงเมืองทั้งหลายน่ะมาจากช่างงั้นเหรอ?
สายสามัญทั้งนั้น

boomth
19th May 2012, 12:19
เก่งกันแท้เหลาา

SnackJack
19th May 2012, 12:22
พูดอะไรระวังปากหน่อย ปล เดี๋ยวดราม่า ผมก็อยู่ช่างนะ
เกลียดมากพวกชอบพูดดูถูก ทุก รร มีทั้งเด็กดีและไม่ดี เก่งแค่ในสังคมออนไลน์ เจอของจริงก็ปากสั่น เหอะๆ

ผมว่าคุณนั่นเเหละจะก่อดราม่าเอง - - เเต่ก็เห็นด้วยฮะๆ

โดยส่วนตัวผมว่า เเล้วเเต่บุคคลครับ เพราะฉะนั้นนับรวมไม่ได้ ใครไม่ชอบการเเต่งตัวใครผมว่าเก็บไว้ในใจดีกว่า - -

Msguzs
19th May 2012, 12:22

ผมเกลียดเด็กช่าง เกลียดมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ผมไม่เกลียดคุณครับ *0*

(ล้อเล่น)

lone cat
19th May 2012, 12:23
ม. ปลายผมสายวิทย์
ป. ตรี เรียนบริหาร (?เออ สอบได้อะ)
ปัจจุบันเรียน ป. โท
จบแล้วไปทำงานทันที!

ononoGamer
19th May 2012, 12:25
อันนี้มันก็คือพวกหนึ่งครับไม่ทุกคนหรอกครับ
ทุกสังคมมันก็มีคนดีคนเลวปนกันไปหมดแหละครับ
อยู่ที่ว่าดีมากกว่าชั่วหรือชั่วมากกว่าดีแค่นั้นเอง
ผมพูดในฐานะที่ผมเป็นเด็ก มัธยมนะครับ ใช่ว่าผมเรียนเทคนิคอะไร
แต่ผมก็มีเพื่อนดีๆอยู่เรียนพวกช่างมากมาย นิสัยก็ดีใช่ว่าเค้าเรียนที่นั้นแล้วจะเลว
อย่าตัดสินสังคม สังคมหนึ่งด้วยคนเลวจำนวนหนึ่งเลยฮ่ะ สังคม มัธยมมันก็มีพวกนี้เหมือนกันแต่น้อยหน่อยแค่นั้นเอง

ballba
ส่วนตัวผมไม่ชอบนะครับ มันไม่ได้ดูดีหรือเจ๋งอะไรเลย

เจ๋งจริงต้องแบบผมนี่เลย หากผมเป็นเจ้าของโรงเรียนนะ

ผมจะให้นักเรียนใส่ เสื้อยืดสีดำ เสื้อคลุมกักคุรัน

เข็มขัดขาว กางเกงเดฟดำ รองเท้าผ้าใบ ล่ามโซ่ ทุกคน

ให้ไว้ผมยาวๆ แล้วจะสอนศิลปะการต่อสู้ทั้งการป้องกันและโจมตีทั้งวัน

จับฉลากการปะทะ และวัดฝีมือการเรียนกันในแต่ละห้องและชั้นเรียน

เอะมันโรงเรียนอะไรวะ 555

shanagunnew
แซ๊ปมักจะรักเพื่่อน ครับ

Meganechan
19th May 2012, 12:53

กระผมก็เด็กช่าง [ช่างศิลปะ] = =" แบบนี้กล่าวหาชัดๆ รู้ซะด้วยว่า ยังมีบ้างพวกที่ นิสัยดี กระผมเจอมาแล้ว ถึงกระผมเป็นเด็ก ช่าง แต่ ก็ไม่ทำตัวเสี่ยวๆหรอก ออกเด็กเรียนซะด้วยซ้ำ :rtfm

poch
19th May 2012, 13:09
ผมว่านักเลงสมัยก่อนอ่ะของจริงกว่าสมัยนี้อีกน่ะ ผมก็รู้ว่าเด็กช่างไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนแต่ทำยังไงได้ในเมื่อสังคมเข้ามองกันเป็นแบบนั้นแล้ว เพื่อนผมเรียนช่างก็น่ารักนิสัยดีก็มี
พวกนี้ใจถึงนะเพื่อนถึงไหนถึงนั้นอยู่ด้วยแล้วอุ่นใจ แต่เรื่องซ่องสุ่ม นักเลง มันคือเรื่องจริงที่คุณเองไม่ยอมรับแม้ว่าตัวเองจะไม่ใช่นักเลงก็ตาม ที่ว่าสังคมเค้ามองพวกคุณ(ท่าน)เป็นแบบนั้นไปแล้ว
จริงอยู่ว่าคนข้างนอกจะไปรู้ได้อย่างไร ในเมื่อตัวเองไม่ได้เข้าไปเรียนด้วย นั้นหละครับคือสิ่งที่คุณต้องแสดงมันออกมาจากตัวสถาบันของท่านเองว่า สถาบันนี้ไม่ได้เป็นแบบที่เค้าพูดๆกัน
ปล.หรือว่าก็ทำไม่ได้เพราะช็อปหัวเข็มขัดมันล้ำค่ากว่าชีวิตตน?

lovemomosa
19th May 2012, 13:44
ลองเข้ามาเรียนแล้วจะรู้ครับวาสสายช่างมันเป็นอย่างไร
คนที่ไม่ได้เรียนไม่รู้หรอกว่าจริงๆอะเป็นอย่างไร
เด็กช่างไม่ได้เป็นแบบที่คิดน๊ะครับ
ที่ตีๆกันก็ไม่ได้มั่วตั่วน๊ะครับ
แล้วใช่ว่าเด็กช่างทุกคนจะตีกัน
เด็กช่างที่่จบ ปวช ปวส แล้วไปต่อวิศวกรรม ต่างๆ มีตั้งเยอะแยะเลยน๊า
แล้วเด๋วนี้เด็กช่างเวลาเรียนก็ไม่ธรรมดาน๊ะครับ
เรียนพอๆกะสายสามัญเลยแหละ แค่จะเน้นไปในทางปฏิบัติเอามากๆ
จบมาทำงานเป็นน๊ะครับ หุหุ

net0419010
19th May 2012, 13:55
วิทยาลัยเทคนิคนครสวรรค์ >>>>>> เรียนที่เดียวกันเลย ไฟฟ้าคร๊าฟผม ยินดีที่ได้รุ้จักคร๊าฟ

DkTaP82
19th May 2012, 14:04
เราอย่าเหมาร่วมๆครับ เพราะมันเป็นแค่ช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น

แต่ผมเกลียดพวกแกะดำครับ ที่ทำให้ชื่อเสียงของเด็กช่างต้องป่นปี้ 555555

แต่ก็ตีกันให้ตายไปก็ดีนะครับ จะได้ไม่รกโลก สังคมจะได้เหลือคนดีๆเยอะ

ยังไงคนชั่วๆก็อยู่ไม่ค้ำฟ้าหรอก เก่งจริงต้องจบหลักสูตรทางการศึกษาและทางโลก... 55

UkuleleAlone
19th May 2012, 14:06
จงอย่าดราม่า!!! เพราะข้าก็ช่างกล!!!

Worrameth665
19th May 2012, 14:06
ขอบคุณกับ สาระที่มีให้ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

CORNETTO
19th May 2012, 14:08
ผลพลอยได้จากผู้แพ้เมื่อมีการตีกันและคู่อริยอมแพ้

ต้องยึดเครื่องหมายสถาบันของผู้แพ้ เอาไว้เป็นที่ระลึก เด็กช่างจะนิยมเรียกกันว่า “ตบ” เช่น การตบหัวเข็มขัด, การตบเสื้อ Shop, การตบเข็มกลัดโลโก้ของสถาบัน นอกจากนี้ทุกสถาบันมีการส่งนักศึกษาไปเรียน
รด. (นักศึกษาวิชาทหาร) ด้วย จึงทำให้ต้องไปเจอคู่อริต่างสถาบันในชุด รด. จึงลามไปถึงการ ตบอาร์ม (ป้ายโลโก้ปักเป็นรูปโลโก้สถาบันติดแขนชุดทหาร) ซึ่งช่างกลทุกคนจะรู้ดี จะพยายามหลีกเลี่ยงการเดินคนเดียวเพื่อป้องกันการโดนตบในรูปแบบต่างๆ หรือใส่ชุดนอก (ชุดอยู่บ้าน)ไปเลย

ทำเป็นเกม แนวนี้น่าสนุกดีนะ 5 5 5 5 5 5 5 5 5

BenzdezzS
19th May 2012, 14:19
เด็กม.ปลายครับ อิอิ
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเด็กช่างสักเท่าไร (ไม่ใช่ว่าเกลียดนะ) แต่้ผมก็ไม่ได้อะไรมากเพราะทุกสถาบัน มันมีทั้งคน ดี และ ไม่ดี
ที่ผมไม่ชอบก็คือ ไม่ชอบพวกที่ไม่ดี ไม่ใช่ว่า ไม่ชอบสถาบันเค้าไปเลย ผมก็มีเพื่อนอยู่ช่างแต่มันเป็นเพื่อนที่ดี รู้จักกันมานานอะไรยังงี้ ก็เออไม่ว่าอะไร
แต่พวกที่แบบ หาเรื่องคนอื่นที่ติ๋มๆกว่าไปทั่ว(อาจจะส่วนน้อย หรือ ส่วนมาก ในบางสถาบัน) เหล่สาว แล้วถ้าบังเอิญไปเหล่คนมีแฟนแล้วก็จะแบบเกลียดแฟนของ ญ คนนั้นเข้ากระดูกดำ มิหนำซ้ำยังหาเรื่องอีกต่างหาก
สรุปที่ผมกล่าวคือ ... ไม่ได้เกลียดสถาบันช่าง อาชีวะ หรืออะไรต่างๆ เรื่องแบบนี้อยู่ที่ คน/เด็ก ในสถาบันนั้นๆ ถ้าดีก็ดี ถ้าไม่ดีก็ไม่ดี ใครๆก็ต้องเกลียดพวกไม่ดีอยู่แล้ว จริงมั๊ย ??

gonegag
19th May 2012, 14:25
เจ๋งจริงต้อง รู้สึก เสี่ยอ๊า รู้จักป่าววะ

jabbawockeez70
19th May 2012, 14:32

แล้วจะมีคนมาซ้อมรถให้ไหมล่ะ ถ้าไม่มีคุณๆพวกนี้ --"

Guardian
19th May 2012, 14:33
ง่ายๆ ครับ

ที่ผมเรียนผม อยาก เป็นวิศวกร อ่ะไม่อยากเป็นตัวถ่วงคนในครอบครัว

kimnaja
19th May 2012, 14:39

ขึ้นเลยพูดตรงๆ:stop

Azar1001
19th May 2012, 14:44
เวลาผมไปเดินห้างแล้วเจอไอพวกนี้ ผมก็จะเดินห่างๆอะ มันจะมาหาเรื่องเมื่อไหร่ก็ไม่รู้
ไม่อยากเอาทองไปรู่กระเบื้อง

KKK-123
19th May 2012, 14:50
ช่างยนต์ยิ่งใหญ่:heart:heart

RES_PAUL
19th May 2012, 14:55
เทคนิคคอมเจ๋งสุดว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

peetdekdeee
19th May 2012, 15:00
ผมเรียนสายสามัญ แต่ผมว่าเด็กช่างนิสัยเค้าก็ดี พวกที่บอกว่าเกลียดเด็กช่างอะ เคยรู้บ้างหรือปล่าวว่า
ถ้าไม่มีช่าง ใครจะสร้างบ้านให้คุณอยู่
ถ้าไม่มีช่าง ใครประกอบรถให้คุณขี่
ถ้าไม่มีช่าง ใครจะซ่อมรถให้คุณใช้
ถ้าไม่มีช่าง ใครจะต่อสายไปมาให้พวกคุณนั่งเล่นคอมกันอยู่
หัดใช้สมองที่อาจจะมีน้อยนิ คิดบ้างก็ได้นะ

Doujinshikun
19th May 2012, 15:04

หมั่นใส้แล้วกล้าทำไรป่ะหล่ะ ไอนักเรียนหัวเกรียน

Fanta'xd
19th May 2012, 15:05
ผมไม่ได้เกลียดเด็กช่างเลย ออกจะชอบนิสัยด้วยซ้ำเด็กช่างนิสัยรักเพื่อนผมโคตรชอบ
แต่บางคนก้เลวเกิน ถ้าเกิดว่าผมไม่รู้ว่าพ่อผมเป็นอดีตเด็กช่างก้คงไม่ชอบเด็กช่างมาจนถึงทุกวันนี้
ปล.ตอนนี้เป็นผมเด็กติ๋มแล้ว 555

O'z NEWBIE IN THE H.H.
19th May 2012, 15:06
ผมไม่ชอบเด็กช่างเพราะว่าเค้าไม่ซักถุงเท้าครับ :mad3 ล้อเล่นครับ ก็ชอบนะอยากเรียนอยู่ด้วย จะได้ทำอะไรเป็นไม่ต้องพึ่งใคร

EakO
19th May 2012, 15:08
ผมก็เด็ก"เทคนิค"น่ะครับ ตอนแรกผมก็กลัวๆกล้าๆที่จะไปเรียนสายนี้เหมือนกัน

แต่พอได้มาเรียนจริงๆแล้ว มันไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยครับ คือทุกคนอยู่ด้วยกันเป็นเพื่อน

มีงานอะไร ไปไหนมาไหน มีปัญหาอะไร หรือว่าจะจีบสาวที่ไหน :rofl ก็คอยช่วยกันตลอดเลย

ส่วนเรื่องของศักดิ์ศรีเนี้ย ตั้งแต่ผมเรียนมา 3 ปี ไม่เคยเห็นมีใครยกพวกไปตี ร.ร. อื่นเลยครับ นอกจากจะมีปัญหาส่วนตัวเท่านั้น

"หยุดคิดได้แล้วครับ เรื่องเด็กเทคนิคชอบยกพวกไปตีชาวบ้าน เพราะสมัยนี้มันไม่ใช่อย่างนั้นแล้วสำหรับผม" แต่ถ้าเรื่องยกพวกของผมก็มีน่ะ แต่พากันไป DOTA ร้านอ่ะ 555

ปล. ผมเด็ก IT ครับ :victory

Doujinshikun
19th May 2012, 15:09
ผมเรียนสายสามัญ แต่ผมว่าเด็กช่างนิสัยเค้าก็ดี พวกที่บอกว่าเกลียดเด็กช่างอะ เคยรู้บ้างหรือปล่าวว่า
ถ้าไม่มีช่าง ใครจะสร้างบ้านให้คุณอยู่
ถ้าไม่มีช่าง ใครประกอบรถให้คุณขี่
ถ้าไม่มีช่าง ใครจะซ่อมรถให้คุณใช้
ถ้าไม่มีช่าง ใครจะต่อสายไปมาให้พวกคุณนั่งเล่นคอมกันอยู่
หัดใช้สมองที่อาจจะมีน้อยนิ คิดบ้างก็ได้นะ

ขอบคุณครับ ผมก็เป็นเด็กช่างสาขา อิเล็กทรอนิค คนอื่นชอบมองเด็กช่างเป็น เด็กเสี่ยว นักเลง ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม ผมใส่ชุด Shop ไปเดินซื้อของกับเพื่อน ไม่เห็นโดนหาเรื่องเลย

androiduser
19th May 2012, 15:09
ผมกลัวเด็กช่างมากๆครับ ไม่ได้เกลียดอะไรเเต่กลัว กลัวเค้าตีกันเเล้วโดนลูกหลง จะพยายามอยู่ห่างๆ เเต่ไม่ได้เกลียดนะ :rose

dearbabor
19th May 2012, 15:21

ถ้าพวกเด็กช่างไม่ตีหัวกันแบบไม่มีเหตุผล คนไปเรียนเยอะแยะไม่ต้องพึ่งคนแบบพวกนี้หรอกครับ

dream12594
19th May 2012, 15:22
ผมเรียนสายสามัญครับ วิทย์-คณิตนี้เละ
ผมก็มีเพื่อนอยู่เด็ก ช่างเหมือนกัน ก็เป็นเพื่อนกัน สมัยเรียน ม.3 ละ ตอนนี้บางทียังไปกินเบียร์ด้วยกันอยู่เลย
มันแล้วแต่บางคนอะครับ แต่มุมมองของผม ผมว่าเด็กช่างเป็นคนที่รักเพื่อนนะครับ เพราะเวลามีเรื่อง ก็ไปช่วยกัน"นี่แหละมิตร"
อาจจะมีกินเหล้า ดูดบุหรี หรือ ทำตัวเเอ็คสาวบ้าง(อย่าบอกนะว่าสายสามัญไม่ทำ(บางคน):sweat) แต่เขาก็เป็นเพื่อนที่ดีค่อยช่วยเหลือเรา ยามเดือดร้อนนะครับ

แล้วอย่างที่เขาพูดกัน ช่างนี่แหละ คือกำลังของชาติ
เรามีแต่ความคิดแต่จะลงมือทำคงทำไม่ได้หรอก
แต่ในขณะเดียวกัน ถ้าเขาขาดเรา งานก็จะไม่สำเร็จเช่นกัน

ฉะนั้น น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า ครับผม ^ ^
เราอยู่ด้วยกันได้ เพราะเราก็คนไทยเหมือนกันครับ

เพิ่มอีกนิดครับ ก็อย่างที่ท่านนี้เขาว่าถูกต้องแล้วครับ ผมคนนึงเละ ผมคงทำไม่เป็นหรอก งั้นเราควรให้เกียรติเขาไม่ใช้ดูถูกเขา เพราะนี่แหละ คือ กำลังที่แท้จริงของชาติ

neckdd
19th May 2012, 15:36
ผมก็เด็ก เทคนิค ครับ

เทคนิคภูเก็ต !! -0-

ไม่เห็นเขาจะตีกันเลย

แต่เขาเคยบอกว่า สมัยก่อน เห็นหน้า โรงเรียนอาชีวะ อื่นไม่ได้ เป็นตีอย่างเดียว

DukeInth
19th May 2012, 16:34
ทำไมเขาต้องตีกัน ?

varn12345
19th May 2012, 17:13
ผมว่าเด็กสามัญกับเด็กช่างก็ไม่ต่างอะไรกันเลยนะครับ

ตอนผมอยุ่ ม.ต้น ผมก็เห็นในโรงเรียนต่อยกันทะเลาะกันบ่อย แต่ส่วนมากจะไปต่อยให้ห้องน้ำ

พอมาเข้า ปวช ที่ ตอนแรกผมก็นึกว่ามันจะโหดร้าย แต่พอมาอยุ่ มันก็เหมือนโรงเรียนทั่วไป

พอน้ำท่วมอะไร เด็กช่าง ก็ ไปซ่อมของให้ตามหมู่บ้านต่างๆ ตลอด ทำส้วมลอยน้ำมั่ง อะไรมั่ง

pugkun
19th May 2012, 17:50
แรกๆผมก็คิดงี้ แต่พอไปเรียนจริงๆก็ไม่ใช่ครับ ทำตัวอย่าเด่น เขาก็ไม่ได้ร้ายไปทุกคนหรอกถ้าไม่ไปหาเรื่องเขาก่อน อย่างผม ผมก็ไปทำความรู้จักรุ่นพี่ ตอนนี้มีเพื่อนเป็นช่างหลาย แผนกละ (ผมเรียนคอมพิวเตอร์)

jomemy
19th May 2012, 17:56
ไม่ว่าจะเด็ก ช่าง หรือ สามัญ มันก็มีดีและเลวปะปนกันไป

ไม่สามารถเอามาแบ่งได้หรอกครับว่าเด็กช่างมันไม่ดียังไง สามัญดียังไง

เด็กช่างตีกันก็มีให้เห็น เด็กสามัญไล่กระทืบกันมีเยอะแยะไปหรือจะเถียง

ถ้าเด็กช่างไม่ดีจริงๆเค้าคงปิดระบบการศึกษาสายอาชีพไปแล้วละคุณ

มันเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วละคุณ

ผมเองก็เด็กช่าง ช่างโยธา ไม่เห็นจะเลวร้ายอะไรอย่างที่คิดนิน่า สนุกออกเสียด้วยซ้ำ

idoggtribe
19th May 2012, 18:09

ก็พวกนั้นมันระดับ กิ๊กก็อก ครับเรียนไม่จบใส่เสื้อshop ทำเท่สืไปวันๆ ของจริงต้องเรียนจบ พัฒนาประเทศเว้ย

TAMeAngeL
19th May 2012, 18:21
ตอนผมเรียนอาชีวะ ผมก็เป้นแบบนี้แหละ

ใครเขาว่าเราก็ทำใจ เรื่องชั่วๆนะ ทำไปมันก็ดังไปทั่ว

แต่เรื่องดีๆทำแค่ไหน ก็ไม่มีใครรู้

แต่สำหรับผมแล้ว เรียนคือเรียน เวลามีเรื่องเราก็ไม่เคยเอาเวลาเรียนไปรวม

ผมถึงผ่านมาได้ ดีนะ มีความทรงจำดีๆเวลาเจอกัน พูดไม่หมดอ่า

คิดถึงสมัยเรียน

redfoottttt
19th May 2012, 18:27
นี่มัน มาม่า ชัดชัด!

aotaspirine
19th May 2012, 18:36
สมัยนี้ลูกหมาเยอะครับมีแต่หมาหมู่กับเครื่องทุ่นแรงมีไร้ศักดิ์ศรีวัดกันที่จำนวนและอาวุธ สมัยพ่อผมนี่ตัวๆหมัดล้วนๆแพ้คือแพ้ชนะคือชนะไม่ทำตัวทุเรศๆเหมือนพวกนักเลงกระจอกๆสมัยนี้หรอกครับ

ปล.ไม่ต้องบอกว่าศักดิ์ศรีกินไม่ได้เพราะไม่ได้มีไว้กิน"ศักดิ์ศรีคือความเป็นมนุษย์ถ้าไม่มีคุณก็ไม่ใช่!!"

quixocizm
19th May 2012, 18:38
รุ้ครับว่ามีทั้งดีและไม่ดี
ถ้าส่วนมากที่เค้าประณามชื่อเสียงกันคือ
ด้านไม่ดีครับ ด้านไม่ดีเยอะกว่าครับ
ไม่งั้นคนเค้าไม่พูดกัน รวมทั้งผู้ใหญ่เดี๊ยวนี้ที่เค้าบอกกันหรอกครับ
ในคอนโดผมก็เหมือนกันครับ พวกผู้ใหญ่ มองหน้าพวกนี้กันเลยว่าจะไปยกตีฟันแทงอะไรใครรึเปล่า
เพราะว่าส่วนมากเค้าดูที่บุคลิก แล้วก็การแต่งตัว ( เดี๊ยวจะมีคนบอกว่าทำไมไม่ดูที่จิตใจ )
ถ้าผมดูที่จิตใจแล้วเห็นว่าคนนั้นเป็นยังไง ก็คงดีนะครับ
เพราะว่าคนเรามันไม่สามารถหยั่งรู้ถึงนิสัยของแต่ละคนได้ วันนึงดีอีกวันร้าย อีกหลายลวันอาจจะชั่วก็ได้ !

reconnang
19th May 2012, 18:45
เสื้อ Shop ใส่เพื่อให้ดูแตกต่างจาก นศ. ที่อื่นแต่พวกช่างกล(บางคน) ใส่เพื่อความเท่ กรูเจ๋ง กรูรุ่นที่ ??? (มีบางที่มีรุ่นจำกัดด้วย ใครได้ไปเมพขิงๆ ฟันแทงไม่เข้า) ถ้าใส่แล้วมันเรียนเก่งขึ้นก็ว่าไปอย่าง

Zpatan
19th May 2012, 18:47
รร. ผมได้แชมป์รถประหยัดน้ำมัน 2ปีซ้อนข่าวเงียบกริป พอ รร. ผมโดนไล่ยิงแม่มออกจัง ตำรวจแม่มก็มาจับแต่คนโดนไล่ คนยิงแม่มไม่จับ

quixocizm
19th May 2012, 18:51
รร. ผมได้แชมป์รถประหยัดน้ำมัน 2ปีซ้อนข่าวเงียบกริป พอ รร. ผมโดนไล่ยิงแม่มออกจัง ตำรวจแม่มก็มาจับแต่คนโดนไล่ คนยิงแม่มไม่จับ
เป็นแบบนี้แหล่ะครับ เมืองไทยสังคมนิยม
ส่วน ม.ปลายเรื่องไม่ดีแทบไม่เอาออกมา
แต่ก็จริงนะครับ เวลาใครที่ทำอะไรไม่ดีส่วนมาก
เค้าก็จะเอาพวกส่วนที่ทำไม่ดีส่วนมากมาออกให้สังคมได้รับรู้กันครับ

Thisisabook
19th May 2012, 18:54
ไอ้คนที่ว่า กาก เสี่ยว กล้าพูดต่อหน้าป่าววะ **** เก่งกันแต่ในโลกออนไลน์นะ

พวกเด็กไร้ความคิดไม่มีตรรกะ

เด็กช่าง

ตามนั้นย์
....

quixocizm
19th May 2012, 18:55
ไอ้คนที่ว่า กาก เสี่ยว กล้าพูดต่อหน้าป่าววะ **** เก่งกันแต่ในโลกออนไลน์นะ

เด็กช่าง

ตามนั้นย์
....
ถ้าพวกคุณไม่พูดคำหยาบส่วนมาก
ในสถานที่สาธารณะชน เค้าก็ไม่ว่ากันหรอกครับ
( คำนี้มาจากผู้ใหญ่หลายๆคนนะครับ )

Suradaet
19th May 2012, 18:57
ผมว่ามันมีวิธีที่ทำให้เท่ได้โดยไม่เป็นนักเลงออกจะเยอะไป

Thisisabook
19th May 2012, 19:09
ถ้าพวกคุณไม่พูดคำหยาบส่วนมาก
ในสถานที่สาธารณะชน เค้าก็ไม่ว่ากันหรอกครับ
( คำนี้มาจากผู้ใหญ่หลายๆคนนะครับ )

หรอ ???? คุณมั่นใจหรอ ว่าไม่เคยพูดคำหยาบกับเพื่อน คำว่าสาธารณะชนเค้าไม่ว่ากันหรอก งั้นก็หมายความว่า ถ้าอยู่นอกบ้าน ไปในสถานที่ต่างๆๆ คุณต้องพูด เค้าแก ? คุณท่าน ? แม้แต่ไปกับเพื่อนงั้นหรอ

ตามนั้นย์

quixocizm
19th May 2012, 19:22
หรอ ???? คุณมั่นใจหรอ ว่าไม่เคยพูดคำหยาบกับเพื่อน คำว่าสาธารณะชนเค้าไม่ว่ากันหรอก งั้นก็หมายความว่า ถ้าอยู่นอกบ้าน ไปในสถานที่ต่างๆๆ คุณต้องพูด เค้าแก ? คุณท่าน ? แม้แต่ไปกับเพื่อนงั้นหรอ

ตามนั้นย์
ส่วนมากพวกผมไม่พูดคำหยาบที่ข้างนอกกันครับผม
มีบ้างแต่ไม่เยอะครับ ( ไม่ได้พาดพิงนะครับ ) ^^

NotenDott
19th May 2012, 19:23
jokergame เด็กช่างเยอะจัง
ปล. ผมก็ช่างเหมือนกัน(นะตัว) วงเล็บของวงเล็บ ลอกเขามา 555555

NotenDott
19th May 2012, 19:26
รู้สึกเหมือนเรียนเทคนิคแล้วสังคมไม่ค่อยยอมรับว่างั้น 555555 ผมก็เรียนเทคนิค

ChaDcHaN
19th May 2012, 20:36
โตขึ้นก็คิดได้เองแหละครับ ผมก็ยังเรียนช่างอยู่

ความคิดของเด็กช่างส่วนใหญ่ "เราไม่ตีมัน มันก็ตีเรา"

ปล.ผมยังไม่โต ยังคิดไม่ได้

LIVE
19th May 2012, 20:37

คุณเริ่มเองนะ :)

Gumbubble
19th May 2012, 20:49
ผมยังไม่เคยเห็นใครมาพูดแบบนี้ต่อหน้าผมจริงๆจังๆซักที

กล้าพูดต่อหน้ามั้ยล่ะ ?

จะเด็กช่างหรือเด็กสามัญ มีเลวมีดีเหมือนกันครับ
เพียงแต่พวกท่านมัวแต่ไปสัมผัสไปคลุกคลีกับไอ่พวกเลวๆก็แค่นั้น

นักการเมืองที่โกงบ้านโกงเมืองทั้งหลายน่ะมาจากช่างงั้นเหรอ?

ผม login เพื่อ มากด กล่าวขอบคุณ เรป นี้เลย..............

Cutto23
19th May 2012, 20:58
ผมเรียนสามัญไม่เห็นจะมีคติกับเด็กช่างเลย เพื่อนผมเรียนช่างก็เยอะ ตอนเย็นก็ชอบไปเล่นด้วยกันบ่อยๆ จะเรียนสามัญหรือช่างก็คนเหมือนกันแหละ มีดีมีชั่วเหมือนกัน เด็กสามัญตีกัน ตบตีแย่งผู้ชาย/แย่งผู้หญิง มีเยอะแยะไป ถึงเราจะต่างสายแต่เราก็ไม่ได้แตกต่างกันสักหน่อย สายสามัญเรียนเพื่อเป็นนักวิชาการ สายอาชีพเรียนเพื่อทำงาน ผมเห็นคนเรียนสามัญแล้วด่าเด็กช่างอย่างนู้น อย่างนี้ ผมก็รู้สึกเสียใจเหมือนกันนะ ถึงผมจะไม่ได้เรียนช่างก็เถอะ

jakajanwax
19th May 2012, 21:10
สายสามัญเป็นคนคิด สายช่างเป็นคนทำ ขาดสายนึงไปประเทศก็ไม่เจริญหรอกครับ

untimate
19th May 2012, 21:14
เพื่อนเก่าผมเด็กช่างเคยบ่นให้ฟัว่า ''เวลากรูตีกัน*****เหมาทั้งโรงเรียน" เวลากรูไปช่วยน้ำท่วม ช่วยชาวบ้านเดือดร้อน *****ไม่เคยออกข่าว

enoigame
19th May 2012, 21:21
ผมไม่ช่าง แต่เพื่อนผมช่าง

เรียนก็ดีนะ เวลามีอะไรมันก็ไม่ทิ้งผม =)

ช่างจริงใจกว่าสามัญด้วยซ้ำ สามัญเรียนๆๆๆๆๆๆ

ช่างไปไหนไปกัน เจ็บไงก็ไม่ทิ้งกัน =)

แต่ก่อนก็คิดเหมือนเรปแรกนะ แต่พอได้เป็นเพื่อนกัน พวกนี้นิสัยดี รักเพื่อนสุดๆเลยล่ะ =D

อย่าเหมารวมว่าช่างเลวทุกคนสิครับ ช่างดีๆมีมากมาย พวกไม่รู้น่ะอย่าพูด เพื่อนผมช่างดีๆมากมาย

deatho
19th May 2012, 21:24
ไม่รู้ว่า น่าสงสาร หรือ น่าสมเพช ดี

THE RUKS12
19th May 2012, 21:26
ผมอยู่ม.ต้น ผมก็คิดว่าพวกเค้าก็ดีนะ เพราะเพื่อนพี่ผมส่วนใหญ่เรียนเทคนิคกันหมด และสิ่งที่ทำให้ประทับใจคือ "ไม่ทิ้งเพื่อนครับ"

ต่อให้เป็นตายร้ายดียังไงก็ไม่ทิ้งกัน จริงใจกว่าพวกม.ปลายทีึ่ทำตัวไรสาระมากๆ เปรียบเทียบกันแล้ว ม.ปลายทำห่าไรไม่ได้เลย ชื่อก็ขึ้นนายแล้วยังขอเงินพ่อแม่แดกอยู่ งานก็ทำ

ไม่เป็น ต้องกลุ้มสอบเข้ามหาลัย อะไรไม่รู้วุ่นวาย ต่างจากเทคนิคที่แค่อายุ "16" ก็ไปฝึกงาน ได้เงินซองแรกเอาไปให้พ่อแม่ พ่อแม่ก็ภูมิใจ มันคือ วิชาชีวิต เผลอๆพวกเทคนิค

จะมีงานก่อนม.ปลายซะอีก ม.ปลายเรียนจบมหาลัย ไหนจะต้องหางานอีก งานก็ไม่แน่นอนอาจโดนปลดได้ง่าย ไม่มีความมั่นคงในชีวิต แต่เทคนิค ถึงงานที่ทำอาจลำบาก แต่

มั่นคงกว่า บางคนเก่งหน่อยก็เป็นวิศวะ อย่างเพื่อนพี่ผมจบเทคนิคแพร่ ตอนนี้เรียน มหาวิทยาลัยราชมงคลล้านนา(เชียงใหม่) ตรงข้ามกับ มหาวิทยลัยเชียงใหม่ เดินข้ามไปก็เจอเลย

TSUNADE♥
19th May 2012, 21:36
เกลียดจริงๆ พวกคนเลว ไล่ตีรันฟันแทงกันอ่ะ ไม่รู้มันจะตายกันหรือยังไง แค่ทำตัวดีๆเหมือนชาวบ้านชาวช่อง
ทำอย่างกับเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อน เรียนถึงสถาบันดีๆ แต่การศึกษาก็ไม่ได้กล่อนเกลาจิตใจเลยสักนิด

ทำไปเพียงอารมณ์ชั่ววูบชั่วขณะ แต่อนคตดับวูบ ....... พวกมันจะนึกถึงคนที่ต้องตายไปมั้ย คนรอบๆข้างเค้าจะเสียใจแค่ไหน
ตัวเองก็แค่สะใจ แล้วคนอื่นๆล่ะ ?

เมื่อไหร่มันจะหมดไปจากโลกสักทีนะ แผ่นดินคงจะสูงขึ้นอีกเยอะ

yeargamer
19th May 2012, 21:43
ทุกที่มีดีไม่ดีคละๆกันไป ไปว่าเหมารวมไม่ได้หรอก คับ ที่ ที่คุณเรียนอะก้มีคนแบบที่คุณว่าอยู่ก้มี ไม่อย่างนั้นเค้าจะเรียกว่าสังคมหรอคับ

Azar1001
19th May 2012, 21:48
เด็กช่างดีก็มีเยอะ แต่ข่าวไม่ออก
ข่าวออกแต่ตอนตีกัน ผมก็ไม่เข้าใจ คนไทยเหมือนกันตีกันทำไม

toptam1
19th May 2012, 21:53
ผมก็เด็ก ช่างไฟ :thank

Hyakko
19th May 2012, 22:35
ไม่รู้สิผมก็เรียนสายช่างนะ ตอนไปสมัครงานพร้อมพวกจบ ปญ. ที่แสนจะสูงส่งแต่ทำไมเค้าเลือกเด็กช่างอย่างผมน้อ ผมลองถามหัวหน้าทำไมตอนนั้นถึงเลือกผม สั้นๆ " ปญ.แม่
ทำเหิ้ยไรไม่ค่อยเป็นสักอย่างสมัยนี้สู้สมัยก่อนๆไม่ค่อยได่ พวกเด็กช่างที่ว่ามันเลวๆมันเหิ้ยทำงานคล่อ
งเก่งจะตาย " เด็กช่าง ช่างไร้อนาคตจริง

ปล.ผมทำงานอยู่ บ.โซนี่

teerawat999
19th May 2012, 23:23
ผมก็เด็กอาชีวะนะครับ

bararasza
19th May 2012, 23:27
ต้องบอกว่า ต่างสถาบัณ กัน แต่ องค์พ่อ องค์เดียวกัน ตีกันทำไมเนี่ย -..-

โดนทุกข้อเลย โดยเฉพาะ แม่ค้า เป็นคลังแสงเนี่ย -..-

KKK-123
19th May 2012, 23:53

แรงไปป่าวไอ้หนู อย่าเป็นผีคีบอร์ด ว่าเขาไปทั่ว จะพิมพ์อะไรคิดอ่านให้ดีก่อนจะพิมพ์ ในบอร์ดนี้ก็มีเด็กช่างเยอะเหมือนกัน

lovekoal
20th May 2012, 00:43

เกินไปแล้วมั้ง ผมก็เด็กอาชีวะ คนดีก็มีครับ เยอะ การแต่งตัวคุณรู้ได้ไงว่าเสี่ยว

การแต่งตัว แสดงอะไรว่าไม่ดี มันก็แค่เป็นช่วงหนึ่งของชีวิตพอทำงานก็ไม่มีอะไรแล้ว

BenzdezzS
20th May 2012, 00:50
หมั่นใส้แล้วกล้าทำไรป่ะหล่ะ ไอนักเรียนหัวเกรียน
หัวเกรียนมันก็แค่ เด็กประถม - ม.ต้น - ม.ปลายบางคนที่เรียน รด. เท่านั้นแหละครับ :sweat

ไม่รู้นะว่านายจะเป็นรุ่นพี่หรือรุ่นน้อง แต่ผมก็เด็กสามัญ ม.ปลาย มันไม่ใช่เลยที่ว่า อาชีวะ เทคนิค ไรงี้จะเสี่ยว
เอาแค่ เ้ด็กมัธยม ทั้งต้น ทั้งปลาย มันก็มีเสี่ยวๆยังมีเลย - - อย่าพูดอะไรที่มันเสียดสีทั้งสองฝ่ายเถอะครับ ไปว่าเค้าเสี่ยว เด็กสามัญของเราก็มีเสี่ยวๆ - - โดนทั้ง2ฝ่ายนั่นแหละ

wuttichai
20th May 2012, 00:56
จขกท มาผิดแล้ว บอร์ดนี้มีแต่ เด็กช่าง -*-

DeadCarnival
20th May 2012, 01:12
ตอนแรกผมไม่เคยอยากเรียนช่างเลย ไม่ชอบช่างด้วยซ้ำ แต่พ่อผมเขาเรียนอยู่ กทช. ช่างไฟฟ้ารุ่นสาม ผมเองก็โดนยัดไปเรียนช่างไฟฟ้าเหมือน จขกท. แต่อยู่ กทช. (เรียนไปเรียนมาหลังๆชอบ 55)

แต่ผมว่าถ้าพูดถึงปัจจุบันกับอดีตต่างกันลิบลับ สมัยนี้ตีกันหยั่งกับสงคราม ดิบเถื่อนสุดๆ สมัยผมตีกันทีนี่ไม่ค่อยได้พกอะไรกันมาเลย มีแต่ประธานที่จะพกปืนกากกา ส่วนคนอื่นหยิบเอาจากข้างทาง แต่มีหลายคนที่จะพกมีดเอาไว้คนละเล่มสองเล่ม(หรือเป็นเฉพาะรุ่นผมเองก็ไม่ทราบ) ในตอนนั้นผมรู้สึกสนุกกับการใช้ชีวิตแบบนั้น ทำตัวนักเลง ใช้ชีวิตเต็มที่ อยู่กับฝูงตัวเอง

พอมานึกถึงตอนนี้ก็รู้สึกเสียดายนิดๆ ที่ไปติดเหล้าติดบุหรี่ ไปตีคนอื่นงี้ นึกสภาพตัวเองโดนแบบนั้นมั่งจะขนาดไหน

นี่ก็ยังรู้จักรุ่นน้องหลายๆคนที่เรียนช่าง ถึงทำตัวไม่ดีก็จริง แต่นิสัยก็ดีกันมาก มีไม่กี่คนที่เลวจริงๆ

แต่เดี๋ยวนี้ก็ไม่ค่อยชอบเด็กช่างหลายๆคนเช่นกัน ปีนเกลียวชิบๆ'เลย บางตัวผมรำคาญหน่อย เอาละ****บอกผม "เดี๋ยวรู้จักประธานสายพี่ผม" บางตัวเดินหน้ารามมองเหลือบไปมองหน้ามันหน่อยก็ทำปี๊ดแตกละ อยากจะเอาตรีนยัดหน้ามันจริงๆ 555

miniboss
20th May 2012, 01:21
ผมชอบการแต่งตัวของพวกเขานะ แล้วก็นิสัยการรักเพื่อนกับรุ่นพี่

nat236919
20th May 2012, 01:26

หรอยจังแล บ่าวนี้ ไอเด็กหัวเปียกเอ้ย

notlovegas
20th May 2012, 01:26
อันชาติใดไร้ช่างชำนาญศิลป์ เหมือนนารินไร้โฉมประโลมสง่า
ใครใครเห็นไม่เป็นที่จำเริญตา เขาจะพากันเย้ยให้อับอาย

คุณเคยได้ยินกันบ้างไหมครับถ้าคนเรียนสายช่างก็คงจะคุนๆนะครับเพราะผมก็สายช่าง:thank

TheGNIK
20th May 2012, 01:27
(เข้ามาดูพวกกาก กร่างเหลือเกิน คิดว่าถ่อยแล้วเท่ห์ รกโลก!!!)

IllusiveMan
20th May 2012, 01:58
ขอตอบในมุมมองของผมเองหน่อยนะครับ เก็บความรู้ไว้พัฒนาตนเองดีกว่ามั้ยครับ เขาเปิดอาเซียนเมื่อไหร่ พวกคุณจะไม่ใช่แค่แข่งกับคนในประเทศแล้วนะครับ//อย่าด่ากันเน้อ ผมเด็กใหม่:)

KONTHAI
20th May 2012, 02:29

เฮ้อ.... คุณนี่ก็น้า พูดมาได้ทำตัวเสียวๆมันมีแค่เด็กช่างที่ใหนละคุณเล่นเหมารวมซะ เด็กช่างดีๆมันก็มีถมไปแต่เค้าไม่ได้บ้าแบบพวกที่จับแก๊งแบบที่พวกคุณเห็นบ่อยๆตามป้ายรถเมล์ ร้านเกม ร้านเหล้า อื่นๆ พวกนั้นบางคนออกไปแล้วแต่ยังชอบทำตัวเป็นรุ่นพี่ใส่ซ๊อปเดินกร่างไปมา
(ที่ผมพูดเพราะผมก็เป็นคนนึงที่จบช่างมานะเจอมาหมด) ถึงสังคมจะอย่างนั้นแต่เป็นเด็กช่างแล้วมันผิดรึไงที่ผมอยากเรียนช่าง!ดีซะอีกได้ฝึกการเอาตัวรอดด้วย:o แต่JKGเด็นช่างเยอะกว่าที่คิดนะเนี่ย:o

ขอตอบในมุมมองของผมเองหน่อยนะครับ เก็บความรู้ไว้พัฒนาตนเองดีกว่ามั้ยครับ เขาเปิดอาเซียนเมื่อไหร่ พวกคุณจะไม่ใช่แค่แข่งกับคนในประเทศแล้วนะครับ//อย่าด่ากันเน้อ ผมเด็กใหม่:)

อาเซียนเปิดตอนผมจบพอดีเลย งานงอกตั้งแต่จบเลยละการแข่งขันสูงมากสายอาชีพผมน่ะ

SuperAArm
20th May 2012, 08:12
จขกท มาผิดแล้ว บอร์ดนี้มีแต่ เด็กช่าง -*-

มาผิดไรหว่า
ผมก็เด็กช่างอ่ะ - -
555555555 5.

muek9999
20th May 2012, 09:17

ก็ดีกว่าเด็กแว้นทำตัวขยะทำท่อนู่นนี่นั่น สวะ ไปทั่วอะครับ

ปล. เก็บเด็กแว้นมาหลายรายแล้วด้วย

quixocizm
20th May 2012, 09:20
ก็ดีกว่าเด็กแว้นทำตัวขยะทำท่อนู่นนี่นั่น สวะ ไปทั่วอะครับ

ปล. เก็บเด็กแว้นมาหลายรายแล้วด้วย

อ่าผมก็ว่างั้นแหล่ะครับ แต่ก็ควรปล่ิอยเค้าไปนะครับ
ไม่ใช่เกลียดเค้าแล้วมาเก็บเป็นรายๆไป มันจะดูถึงความเถื่อนมากเกินไป
ของบุคคลที่ใช้แต่กำลัง

Meganechan
20th May 2012, 09:22
(เข้ามาดูพวกกาก กร่างเหลือเกิน คิดว่าถ่อยแล้วเท่ห์ รกโลก!!!)

เข้ามาก็ด่าแล้ว แบบไม่เปิดใจกันเลยขอรับ และอยากจะบอกว่า เด็ก ช่างๆ ดีๆก็มีเหมือนกัน แต่ไม่ค่อย ออกข่าวเท่าไหร่

อย่ามาดูถูกเด็กช่างเลยขอรับ ถ้าขาดเด็กช่าง แล้ว คอมพิวเตอร์ จะมีให้ ซ่อมไหม ? = =ll

เด็กช่าง และ เด็กสามัญ เท่าเทียมกันหมด ขาดสายไหนเท่ากับ ประเทศไม่เจริญ เลย ขอรับ

และสามัญก็พอๆกัน นะขอรับ ทุกสายไม่ใช่ว่า มีเด็กตีกันหมดขอรับทุกสายมีหมด :rtfm

cheoishi
20th May 2012, 09:22
ผมเด็ก เทคนิคยะลา

operative
20th May 2012, 09:43
ใจเย็นครับพี่น้อง คนไทยด้วยกัน ผมก็เด็กช่าง ... ช่างหล่ออะไรเช่นนี้ 5555

kisserza
20th May 2012, 10:25
ทำไมคนส่วนมากชอบมองเด็กช่างว่าไม่ดีกันนะ - -

yousellgun
20th May 2012, 10:25
ทัศนคติของใครหลายๆคนที่มีต่อเด็กช่างถ้าไม่ได้เรียนสายช่างมาก็จะมองในทางลบกันเยอะ
เพราะเด็กช่างบางคนบางกลุ่มออกมาทำเรื่องไม่สมควร ฟรีทีวีก็นำเสนอในทางนั้นกันส่วนใหญ่
ส่วนเด็กช่างที่สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศ ฟรีทีวีก็นำเสนอเช่นกันแต่คนส่วนใหญ่ก็มองเป็นเรื่องปกติ (ทําดีเสมอตัว ทําชั่วกลายเป็นเลว)
เราก็เรียนช่างมาเหมือนกันตั่งแต่ ปวช. รู้สึกประทับใจมาก อาจารย์กับศิษย์จะสนิทและห่วงใยต่อกันคุยกันได้ทุกเรื่อง

คนที่นิสัยไม่ดีมันก็ย่อมทำในสิ่งไม่ดี ไม่ว่าจะอยู่ในฐานะอะไร..เด็กช่าง เด็กแว้น นักการเมือง ข้าราชการ
เรื่องนี่ทีจิงเราว่าไม่ได้เกี่ยวกับเด็กช่างเลยนะ ก็แค่พวกนิสัยเสียใส่ Shop มาไล่ตีกัน

ขอบ่นหน่อยนิดหนึ่ง...... ทีพวก****ไล่ตีกันสร้างความเดือนร้อนให้ชาวบ้าน อ้างว่าไอ้สถาบันโน่น นั่น นี มันมาดูถูกสถาบันตัวเอง กูตีมันเพราะกูรักสถาบัน
กรูละสมเพชความคิดแบบนี่จิงๆ การรักสถาบันไม่ใช่ทำแบบนี่ รักสถาบันต้องปกป้องเกียรติชื่อเสียงไม่ให้ด่างพร้อย (10 คนสร้างความเสือมเสีย 1 ล้านคนรับรู้ มันคุ่มมั้ยวะ)

niknana
20th May 2012, 11:58
อย่าว่า เด็กช่างเลยครับ ผมก็คนนึกเด็กช่าง เรียนช่างยนต์ (เทคนิคลพบุรี)

ทำกคนมีดีมีแย่เหมือนกันหมด เด็กช่างก็ใช่จะเกรียนไปซ้ะทุกคน

อย่าเหมารวมเลยครับ

niknana
20th May 2012, 12:00
มีใครรู้จักตำนาน ช่างกล 4 เฟืองทองมั่งครับ

ผม เทคนิค ลพบุรี เฟือง สองครับ

viewkings2
20th May 2012, 12:10
ผมเคยคุย กับ รุ่นพี่ที่อยู่ช่างกลตอนเลือกดูคอมพิวเตอร์เขาก็พูดดี พูดจาไพเราะ แต่ไอ้พวกที่มันชอบมา หน้า ร.ร. ผมนี้สิ ผมอยู่ ร.ร. รัฐบาลนะครับ พวกมันชอบเดินมาแบบ นากลัวมากอะ ส่วนมากจะมาช่วงกีฬาสี
ผมได้ยินว่ามันมาตีกับ ร.ร. ผม ซึ่ง ตำรวจก็เอาไม่อยู่มันมีปืน เล่นซะ รุ่นพี่ใน ร.ร. ผมเกือบตาย บาดเจ้บสาหัส มันใช้ปืนยิงเขาอะครับ โหดมาก อีกคนโดนมีดดาบฟัน มันเป็นเฉพาะกลุ่มหรอครับ กลุ่มดี กลุ่มเลว

พ่อผม เล่าว่าสมัยก่อนอะช่างกลตีกันก็แค่ต่อยกระทืบ โดนต่อบแบบ 1-1 ถ้ามาคนเดียว ถ้าแพ้ก็ยกมือไว้เขาก็ตบหัวทีนึงแล้วปล่อยไป เอาตรา ร.ร. ไป ไม่เล่นกันถึงตาย แต่สมัยนี้ มันน่ากลัวเกิน :heat

NOR_007
20th May 2012, 12:16
ช่างกลสมัยนี้ ดีๆ หมดเเล้วครับ กลายเป็นเเว้น่างไรไม่รู้ เด็กที่ รร. ผมเรียนอ่อนๆ วันๆทํษตัวไร้สาระ ทําเป็นนักเลงมัน บอกว่า GUอนาคตเด็กช่าง - -* ช่างเเม้งอะ
สิ

พ่อผมบอกเสมอสมัยก่อนที่พ่อผมเรียนช่าง ตัวๆ ไม่มีอาวุธ นี้สิลูกผู้ชายของจริง มวยไทยมันคือศิลปะ!!:rtfm:rtfm:rtfm:rtfm

<^ F i N i X ^>
20th May 2012, 12:25
อดีตเด็กเทคนิครายงานตัวอีกคนครับผม

อยู่คอม แต่บางวันเลิกแล้วไปเที่ยวเล่นกับเพื่อนที่อยู่ช่าง

ผมไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่นะ ถึงเพื่อนผมมันจะเหมาหมดเลยก็เถอะ :sweat

แต่ก็คบกันได้ไม่มีปัญหา เด็กสายอาชีพรักเพื่อน เวลาลำบากก็ช่วยทุกอย่างครับ

แน่ไม่แน่ไม่รู้ แต่รู้ว่าจบมาทำงานมันก็เป็นลูกน้องผมล่ะ ไล่****ออกก็ตกงาน

แน่พอไหมครับ?

ปล.ผมเรียนสามัญ ต่อมหาลัย เหมือนคนทั่วๆไป ที่อยู่ใน JKG ไม่ใช่ช่างกล ไม่ได้ซ่า ไม่ได้เถื่อน แต่ผมแค่มีพาวจากหน้าที่และความรับผิดชอบ

ยังแน่ไม่พอครับ ถ้าจะเอาให้แน่จริงๆ ไล่ออกให้หมดเลยครับ เค้ามีความรู้ความสามารถ เค้าอยู่ไหนก็ได้ ใครๆก็อยากรับ

แต่คุณไม่มีคนทำงานให้น่ะ ...ลำบากแน่

Sr!ce-I'm-Fool
20th May 2012, 12:50
ผมมีเพื่อนอยู่หลายคนที่เรียนช่าง แต่ผมเป็นเด็ก ม.ปลาย โดยเพื่อนผมมันจะถามเสมอเมื่อเจอหน้ากัน [เพราะจะเจอกันเฉพาะปิดเทอม] ว่า
เพื่อน : "เฮ้ยย เพื่อนชีวิต ม.ปลายเป็นไงบ้าง ?"
ผม : "ก็เรื่อยๆว่ะ แย่บ้างดีบ้าง ตามสัจธรรมชีวิต"
เพื่อน : "หรอ.. กูถาม***หน่อยเถอะ ว่า***จบ ม.6 แล้ว***จะต่อ มหาลัย หรือป่าว"
ผม : "ไม่รู้ว่ะ ต้องดูผลการเรียนกูอะ"
เพื่อน : "แล้วถ้า***ไม่ต่อแล้ว***จะทำงานอะไรวะ ***ดูอย่างกู เรียนช่างไฟฟ้า จบมามีงานรองรับไม่ต้องต่อก็มีงานทำ"
ผม : "อืม...."
เพื่อน : "เพื่อน !! กูจะบอก***ว่า ถึง***จะเกรียดเด็กช่างอย่างพวกกู แต่ถ้าไม่มีเด็กช่างอย่างพวกกู ประเทศนี้คงไม่มีตึกสูงๆให้พวก***เชยชม คงไม่มีไฟฟ้าให้***ใช้
คงไม่มีเครื่องยนตร์ให้***เร่ง"
ผม : "เออ!! กูรู้.."
เพื่อน : "***เคยได้ยินคนอื่นที่มันพูดหรือป่าว : ****เอ้ย !! เด็กช่างตีกันทีทุกวันทำไม ไม่จับเด็กช่างพวกนั้นไป 3 ชายแดนใต้เลยวะ (มันพูดกับผมออกแนวไม่พอใจ)"
ผม : "....."
เพื่อน : "กูอยากจะบอกให้พวก****ฟังว่า เด็กที่มันตีกันอะ เป็นเพียงทางผ่านของชีวิต ทุกคนล้วนได้รับการบ่งเพาะจากรุ่นพี่ ถ้าไม่มีสถานบัน ก็ไม่มีพวก*** พวกกูถึงรักสถาบันที่ไปไหนกันเป็นฝูง เพราะพวกกูทิ้งกันไม่ได้ ไปไหนลำพังยังไงก็ตาย ถึงจะทำตัวเสี่ยวๆมันก็แค่วัยนี้ พอเรียนจบมากูก็คงทำงานหาเงินเลี้ยงครอบครัวไม่มีเวลาทำเรื่องแบบนี้แล้ว
คนเรามันต้องหลุดจากเรื่องพวกนี้ ไม่มีใครหรอกอายุ 40 50 มาไล่กระทืบ เด็กช่าง ต่างสถาบัน มีแต่ให้คำปรึกษา พวกเด็กในฐานะอดีตเด็กช่าง"
ผม : "***เอาคำพูดนี้มาจากไหนวะ ***พูดซะกูซึ้งเลยวะ เพื่อน !!"

ผมก็เริ่มคิดกับคำพูดของเพื่อนผม เออจริงของมัน !! คนเราไม่นานมันก็ต้องหลุดจากเรื่องพวกนี้ไม่มีใครหรอกจะมาไล่กระทืบกันทุกวัน มันก็ต้องมีเอือมกันมั่งละวะ

ปล.ขอโทษที่หยาบคาย

kraivich
20th May 2012, 18:20
ม.4เราก็จะไปเรียนช่างไฟฟ้าเหมือนกันพ่อเราก็จบเทคนิคมาพอได้อ่านบอร์ดนี้รู้สึกมีกำลังใจเรียนช่างเลย

UkuleleAlone
20th May 2012, 19:08

หึหึหึ หัดหันมองตัวเองมั้งนะหนูก่อนที่ไปว่าใครอะ

Philia
20th May 2012, 19:20
ไอ้ที่ดีมันก็ดีไปเลย ไอ้ที่เลวก็เลวรกโลก

แต่ขอบ่นหน่อยเหอะ

สมัยเรียนผมเรียนพาณิชย์ภาคค่ำ การแต่งตัวแน่นอนมันสบายๆ สบายจนได้เรื่อง

โดนไล่ฟันหน้าวิทยาลัย ข้อหาคิดว่าเป็นสถาบันอริ!(ขอไม่เอ่ย) เอ่อ...ข้อหาดูดีมาก กุยืนอยู่หน้าสถาบันกุ :sweat

น้องเพื่อนผมอายุ 16 เรียนพาณิชย์รอบเช้ามารับพี่ซึ่งเป็นเพื่อนผม มันก็ฟันไม่ยั้ง

ส่วนเพื่อนผมไม่รู้เรื่อง โดนฟันเข้าข้างหูใครรับผิดชอบ ไม่มี .. แจ้งความแล้วไง ทำไรไม่ได้

เรื่องเล็กๆน้อยถึงกับต้องลงไม้ลงมือ ทำไมถึงคิดว่าต้องมีการบาดเจ็บถึงจะตอบสนองตัณหาได้

ก่อนหน้านี้เพื่อนของเพื่อนที่โดนฟันก็โดนยิงตาย ออกข่าวกันไป ดีครับ มันคงจะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆไม่จบไม่สิ้น

อืม .. แล้วอะไรที่เขาว่ามา ก็ไม่ต้องไปทำให้มันเป็นจริงอย่างที่เขาว่าสิครับ

menoskun
20th May 2012, 21:12
นักรบ คือ วีรชน อันนี้เค้าเรียกนักเลงขี้เรื้อน อย่ามั่วๆ

ปล.อดีตเคยเรียนเทคโน

babymaster
20th May 2012, 21:30
ถึงเด็กช่าง
เด็กช่างคนไหนที่ทำตัวดีก็ขอให้ดีตลอดไป และดียิ่งกว่าอดีต
เด็กช่างคนไหนที่ทำตัวไม่ดี กลับใจซะเถอะเดี๋ยวอนาคตดับ มาร่วมพัฒนาประเทศด้วยกัน

Kellidev
20th May 2012, 22:42
ผมเรียนสามัญ ผมเข้าใจครับว่าทุกที่มันก็มีทั้งดีและเลว เพื่อนผมหลายคนก็เรียนสายอาชีพ
วันหยุดก็ชวนกันเที่ยว กิน เรียน รด.ก็คุยกัน

ส่วนตัวจะเด็กอะไรก็แล้วแต่ ผมไม่ชอบนักเลง และกวน..น แบบเพิ่งเจอกัน
มาดแบบนี้มักเจอแถวท่ารถ นั่งเป็นแก็ง กวน.. บ้างเป็นครั้งคราว ที่สำคัญไม่เล่นด้วย มันเอาเรื่อง! (ไม่ชอบตรงนี้อะ)

exodus
20th May 2012, 22:48
แน่ไม่แน่ไม่รู้ แต่รู้ว่าจบมาทำงานมันก็เป็นลูกน้องผมล่ะ ไล่****ออกก็ตกงาน

แน่พอไหมครับ?

ปล.ผมเรียนสามัญ ต่อมหาลัย เหมือนคนทั่วๆไป ที่อยู่ใน JKG ไม่ใช่ช่างกล ไม่ได้ซ่า ไม่ได้เถื่อน แต่ผมแค่มีพาวจากหน้าที่และความรับผิดชอบ

quixocizm
21st May 2012, 15:45
ทำไมมีเรื่องก็ต้องลงไม้ลงมือกันไม่เข้าใจ ใช้เหตุผลไม่ได้หรอ
คนที่เดือดร้อนขึ้นมามันไม่ใช่พวกคุณเลย มันคือพ่อแม่พวกคุณ
ที่เลี้ยงมาตั้งแต่เล็ก แล้วตอนโตมาไล่ฆ่าฟันแทงกันนี่นะ ถึงเค้าจะมองอะไรเรากวนตีนก็เหอะ
ก็ไม่ถึงจะต้องไปหาเรื่องตบต่อยตีเค้าเลย สมัยนี้เรื่องการตีกัน มันไม่ใช่เรื่องเทห์แล้วนะครับ
จนสังคมเค้าหาว่าเป็น สังคมเถื่อนเยอะแล้ว

exodus
21st May 2012, 19:32
ยังแน่ไม่พอครับ ถ้าจะเอาให้แน่จริงๆ ไล่ออกให้หมดเลยครับ เค้ามีความรู้ความสามารถ เค้าอยู่ไหนก็ได้ ใครๆก็อยากรับ

แต่คุณไม่มีคนทำงานให้น่ะ ...ลำบากแน่

อยากจะขำให้ฟังร่วง พูดตรงๆน่ะ สมัยนี้แรงงานพม่าไม่ใช่กระจอกนะครับ แถมพวกนี้ทำงานดี-ทนกว่าคนไทยเยอะ ไล่****ออกให้หมดก็ได้ ถ้าไม่ติดว่าจะเอาคนไทยเหมือนกัน ไว้คอยเป็นเฮด อย่าคิดว่าผมไม่มีปัญญาทำนะ อาจจะมีปัญหานิดหน่อยกับข้างบนแต่มันก็ไม่ใช่ว่าจะเคลียร์ไม่ได้ อย่าลืมนะครับ คนว่างงานมันเยอะ ทำไมผมต้องง้อพวกคุณ? สำคัญตัวเองผิดไปหน่อยหรือเปล่า?
แล้วความรู้ความสามารถน่ะขอให้มีจริงเถอะ บางคนแค่ดูพวก technical term ในคู่มืออันบางๆ ****ขอเวลาวันนึงไปแกะ ****** ไม่ต้องทำมาหาแดกพอดี เรียนมาจนปวช-ปวส แต่โง่หยั่งควาย สั่งอะไรก็อิดออดตลอด แต่เงินเดือนต้องจ่ายให้****ทุกเดือนๆ ไม่จ่ายผิดกฏหมายแรงงานอีก

โรงงานใกล้ๆบ้านผมโละพนักงานคนไทยออกไปเพียบเหมือนกัน จ้างแรงงานต่างด้าวดีกว่า อะไรที่เราทำได้ มันก็ทำได้ เรียกค่าแรงไม่มาก แถมทำงานทนอีกต่างหาก
อย่าลืมสิ ว่าผมต้องการแรงงาน ไม่ได้ต้องการคนมาเป็นเจ้านาย...

<^ F i N i X ^>
23rd May 2012, 17:44
อยากจะขำให้ฟังร่วง พูดตรงๆน่ะ สมัยนี้แรงงานพม่าไม่ใช่กระจอกนะครับ แถมพวกนี้ทำงานดี-ทนกว่าคนไทยเยอะ ไล่****ออกให้หมดก็ได้ ถ้าไม่ติดว่าจะเอาคนไทยเหมือนกัน ไว้คอยเป็นเฮด อย่าคิดว่าผมไม่มีปัญญาทำนะ อาจจะมีปัญหานิดหน่อยกับข้างบนแต่มันก็ไม่ใช่ว่าจะเคลียร์ไม่ได้ อย่าลืมนะครับ คนว่างงานมันเยอะ ทำไมผมต้องง้อพวกคุณ? สำคัญตัวเองผิดไปหน่อยหรือเปล่า?
แล้วความรู้ความสามารถน่ะขอให้มีจริงเถอะ บางคนแค่ดูพวก technical term ในคู่มืออันบางๆ ****ขอเวลาวันนึงไปแกะ ****** ไม่ต้องทำมาหาแดกพอดี เรียนมาจนปวช-ปวส แต่โง่หยั่งควาย สั่งอะไรก็อิดออดตลอด แต่เงินเดือนต้องจ่ายให้****ทุกเดือนๆ ไม่จ่ายผิดกฏหมายแรงงานอีก

โรงงานใกล้ๆบ้านผมโละพนักงานคนไทยออกไปเพียบเหมือนกัน จ้างแรงงานต่างด้าวดีกว่า อะไรที่เราทำได้ มันก็ทำได้ เรียกค่าแรงไม่มาก แถมทำงานทนอีกต่างหาก
อย่าลืมสิ ว่าผมต้องการแรงงาน ไม่ได้ต้องการคนมาเป็นเจ้านาย...

ดีครับ "ไล่****ออกให้หมดก็ได้" ของคุณต่อไปเถอะ

โชคไม่ดีเลยนะ ที่รับปวช.-ปวส แล้วดันได้พวกแบบเดียวกับคุณอีก

มันก็สุดแล้วแต่คุณละนะที่จะเอาคนไทยออก แล้วเอาคนพม่าเข้า

ผมมันประเภท "คนไทย" ไม่ใช่ "มนุษย์นายทุน"

18&Life
23rd May 2012, 18:44
แต่ถ้าเป็นสังคม มัธยมตอนปลาย ก็จะคิดแบบนั้นกันส่วนมากครับผม
แต่ผมเรียน ปวช.อยู่ตอนนี้ ผมก็ไม่ค่อยชอบ เด็กช่างซะเท่าไรนะครับส่วนมาก
และก็จะทำตัวอวดเก่งกันได้เท่าที่ดูมา เวลาเดินต้องเดินกันเป็นกลุ่มๆไม่รู้ว่าเพราะอะไรกัน
โดยส่วนตัวแล้ว พวกนี้เค้าเก็กหล่ออะไรนักหนากันไม่รู้ เรียนก็ไม่ค่อยจะเรียน ( ไม่ได้พาดพิงนะครับ )
ที่สำคัญเหล่ ญ ไปทั่ว เจอเด็กติ๋มหน่อยทำเป็นจะเข้าหาเรื่องแล้ว
ส่วนมากหาเอาจาก dek-d.com ที่มีการดราม่ากับพวกเด็กช่างหรือว่าสายพาณิชย์ อะไรทั้งหลายแหล่
*กรุณาอย่าดราม่า

"เจอเด็กติ๋มหน่อยทำเป็นจะเข้าหาเรื่องแล้ว" ก่อนอื่นต้องบอกไว้ก่อนว่าเด็กช่างแยกได้เป็น2ประเภทใหญ่ๆ คือ 1.เด็กคณะหรือสาย 2.เด็กที่ไม่เอาอะไรเลย(เด็กเรียน เด็กแว๊นมาเรียน เด็กปอดแหก 9ล9)

ในที่เห็นตีกันบ่อยๆส่วนใหญ่จะเป็นประเภทที่ 1. เห็นเดินกันเยอะๆก็พวกเด็กสายกับคณะนี่แหละครับ ถ้าจะบอกหาเรื่องเด็กติ๋มนี่ผมว่าเป็นพวกประเภทที่ 2.มากกว่าเพราะพวกนี้ผมถือว่าเป็นเด็กปัญญาอ่อน

เด็กเสี่ยวๆที่คุณบอกเขาก็รักพวกพ้องแล้วก็มีความกล้าในชีวิตจริงมากกว่าคนอย่างคุณหละครับ ที่ทำปากดีไปวันๆอยู่หน้าคอม

PassT_T
23rd May 2012, 21:28
ตกลงไปเรียนหรือไปทำอะไรกันครับ ส่วนตัวผมเกลียดมากเลยนะ ตีกันเองผมไม่ว่าอะ ตายก็ตายไปไอ้พวกที่ตีกันมันไม่มีค่าอะไรอยู่แล้ว แต่เวลาตีกันทีไรพวก****ไม่เลือกอะ กลางกลุ่มคน เด็ก ผู้ฆญิง คนแก่ไม่สนใจ ใครจะโดนลูกหลงยังไงช่างแม่มมัน แล้วส่วนใหญ่คนที่บาดเจ็บล้มตายเป็นคนที่ไม่เกี่ยวข้องอะไรเลย ขว้างระเบิดใส่รถเมล์งี้ ยิงมั่วเข้าไปในกลุ่มคนงี้ นักเลงจริงไม่มีใครทำอะ แต่สมัยนี้มันเป็นอะไรกันไปหมด

assist05
23rd May 2012, 21:29
ไม่ต้องเด็กช่างหรอกครับ เด็กรร เอกชนก็เป็นนะ 55 แต่ภาพพจน์อาจจะไม่เหมือนเด็กช่างไรพวกเนี้ย

muek9999
23rd May 2012, 21:40
อ่าผมก็ว่างั้นแหล่ะครับ แต่ก็ควรปล่ิอยเค้าไปนะครับ
ไม่ใช่เกลียดเค้าแล้วมาเก็บเป็นรายๆไป มันจะดูถึงความเถื่อนมากเกินไป
ของบุคคลที่ใช้แต่กำลัง

ทุกรายล้วนมาแหย่ผมก่อนครับ :yes:yes:yes:yes:yes

nakiann123
23rd May 2012, 22:02
กระทู้นี้มันส์โคตร

ปล. อ่านแค่หน้าแรก นอกนั้นยาวไป ไม่อ่าน

krit007za
23rd May 2012, 22:15

กล้าพูดต่อหน้ามั้ยล่ะ?

จริงของคุณครับเผลอเด็กช่างที่จบแล้วทำงานได้ดีกว่าพวกจบสายสามัญอีกนะครับ
ใช่ว่าเขาจะดีจะเลวกันทุกคน พวกที่ทำตัวก่างๆเจอรุ่นพี่พวกปวส นิ่่งๆไปก็ หงอยเหมือนกันแหละครับ

fluke1601
23rd May 2012, 22:32
เด็กช่างใหญ่จริงครับ ส่วนใหญ่เป็นกันเองดี ไม่เหมือนพวกเด็กแว๊นผมไม่ชอบแว๊นเลยบางวันมันชอบไปรวมตัวกันแถวหน้าโรงเรียนผม บางวันก็ทำให้เด็กในโรงเรียนเดือดร้อน คนที่เรียนช่างที่ผมรู้จักส่วนใหญ่เป็นกันเองช่วยเหลือเกื้อกูลกัน (ผมเด็กเรียน) ญาติผมที่ต่างจังหวัดส่วนใหญ่ก็ช่าง

Betagen
23rd May 2012, 22:36
สิ่งที่ หาได้ใน กลุ่มเด็กช่าง แต่ไม่มีในกลุ่มพวกนักเรียนสามัญคือ เพื่อนแท้ๆ ครับ

เชื่อผมเหอะ เด็กสามัญเห็นแก่ตัวน่ะส่วนมาก lol

ไอ้พวกสายสามัญ ที่มันติดเหล้าติดยาก็ถมไป ไม่เข้าเรียนวันๆไปอยู่ในร้านเกม เหอะๆ

เด็กช่างเขาก็มีดีเหมือนกันน่ะจ๊ะ ถึงจะภาพพจน์ไม่ดี แต่ก็ใช่ว่าจะทำกันทุกกลุ่มจิงมั๊ยหล่ะ = =

ปล. ผม สายสามัญน่ะจ๊ะ คห ส่วนตัวล้วนๆ

Corn2ows
23rd May 2012, 22:49

สายสามัญ หรือ อาชีวะ ต่างคนก็ต่างเลือกเส้นทางที่ตนเองจะเดิน ไม่เห็นจะเสี่ยวตรงไหน พวกเค้าก็มีการศึกษาพอ

มันต่างกับไอพวกที่ว่าวันๆไม่เรียนสร้างปัญหาให้พ่อแม่นี่ซิเสี่ยวหนัก

eggmix98
23rd May 2012, 22:57
สายตรง ป.ตรี อย่ามาดูถูก สายช่างน่ะเออ
นาย จบมา สั่งๆ งานเเต่ทำไม่เป็นบางคน เรียนเก่ง****** ทำงานจริง ไม่เอาไหน ออกไปหลายรายละ
ช่างนี้ รับรองได้ว่า ทำได้ทุกกรณี คัยเรียน เทคนิค คงรู้ดี ได้เกรด 0 ไม่ไช่ ว่าจะจบ หรือ ถีบส่งได้เหมือน สายตรงเสมอไปครับ
ไม่รู้ อย่ามาดูถูก หรือ เหยียบหยาม ช่าง ครับ ข้อร้องอย่า รวมช่างทุกคน คนดีๆก็มีครับ :)

BL!TZ
23rd May 2012, 23:33
ผมก็เด็กช่างนะ (ช่างเพ้อฝันอะ) 5555 โหดจังเลยอย่าตีผมนะผมกลัวแล้ว 555555555555555555555 http://www.cute-factor.com/images/smilies/onion/e111de78.gifhttp://www.cute-factor.com/images/smilies/onion/e111de78.gifhttp://www.cute-factor.com/images/smilies/onion/e111de78.gif

kevinmitnick
23rd May 2012, 23:37
ผม ก้ เรียน ผ่าน มา กลุ่ม พวกผม ไม่สนใจ ตี แต่อย่ามา ทำกลุ่ม ผม ก่อน ผมไป เอา คืน กลุ่ม ผมไม่มีบอก รุ่นพี่ ไปไป กัน เอง ใน ห้อง ไปไม่ต้อง เยอะ เน้นผลงาน ไม่ทิ้งหลักฐาน ทำ แล้ว ชิ่งให้ไว

ห้องผม ก้เหมือน ห้อง ทัวไป มีเด็ก เรียน และ เก แต่ที่ ห้องผมมีไม่ เหมือน ใคร คือ ห้อง ผมรักกัน ทั้ง ห้อง ไม่ว่า จะ เด็ก เรียน หรือไม่ เวลา โดด เรา โดด กัน ทั้ง ห้อง เรียน เรียน ทั้ง ห้อง ถึงขั้นโดน ผ.อ. เรียกผบทั้ง ห้อง แต่ก้มี แค่ ไม่กี่คนที่ไป
แถมเทียง ผ.อ. ด้วย ก็ไม่อยากเรียน กับอาจารคนนี้อะ เวลาผมโดด ไปน้ำตก พวกมันก็ จะ โดด ไปนังเล่น เล่นเกม หน้า วิทยาลัยบ้าง เวลามีงาน กลุ่ม เม่งถึงจะบ่นบ้างว่าพวกผมค่อยไม่ช่วย แต่เวลามีงาน กลุ่ม พวกมันก็ไม่เคยทำหน้า แบะ หรือไม่ยินดีรับพวกผมเข้า กลุ่ม

ความ เห่อตี ก็มี แค่ ปี 1 เท่านั้น ละ พอ ปี 2 ใน 30 กว่า จะ เลือ แค่ 4-5 คนที่ บ้า พา เด็กไป ตี อยู่ ยังงั้น

สิ่งสำคัญ ไม่ใช้คุณมาเรียน เพราะ อะไร แต่คุณ ได้อะไรจากที่เรียน นี้ ต่าง หาก ผมเข้ามา เพราะ ผม ต่อ ม.ปลาย ไม่ได้ มีเพื่อน ยุมาเรียน ด้วย กัน สุดท้ายทุกคนก็ไป ได้ มีบางคนไม่จบ เหมือนกัน แต่ก็ไป ก.ส.น จน ต่อมหาลัย

ซึ่งจาก ข่าว ที่ ออกมา เมื่อ เร็วๆ นี้ เด็กไม่มีตัง เรียน ฆ่าตัว ตาย ซึ่งอาชีวะมีหรือไม่ ผมไม่รู้ แต่ที่ผมรู้คือไม่มี เพราะ อาชีวะสอน ว่าชีวิต นี้อย่า ยอม แพ้ ได้เป็น รูปธรรม กว่า มัธยมหรือ ป่าว ผมก็ไม่รู้ หรือ อาชีวะจบไป ไปทำงาน แล้ว เรียน เสาร์ อาทิตย์ ก้ได้ ผมว่าการ เรียน อาชีวะก้ได้ สอน อะไร หลาย อย่าง ใน ด้าน ความ โหดร้าย ของ สังคม ทั้ง เรื่อง เซ็ก ที่ไม่ได้มาจากความรักแต่ แค่ เบื่อ แฟน หรือ อยาก ลองไป เรื่อยๆ ข่มขืน ขโมย ภัยจากหญิงสาวที่คิดแค่สนุกอยากให้ผู้ชายตีกันแย่งมัน

สิ่งเหล่านี้ ล้วนไม่ดี แต่เรา ต้องทำตามมัน หรอ ใน เมื่อในใจ ลึกๆเรา รู้ว่ามันไม่มี พวกห้องผม ถึงจะ ตี จะ โดด มี เรื่อง แต่ก้ไม่เคย ทำใคร เดือดร้อน และทำใคร ก่อน ^^ ผมได้สิ่ง ดีมา ก้ เยอะ จาก อาจาร และเพื่อนๆ ที่รักกันมาก พวกผม เป็น

พวก ที่ รุ่นพี่ ไม่เอา เพราะ ผม ก็ไม่เอา รุ่น พี่ เหมือนกัน สิ่งสำคัญ สำหรับผมใน อาชีวะ ไม่ใช้ พี่ ไม่ใช้ น้อง แต่ เป็น เพื่อน เพื่อน ที่ ร่วมหัวจมท้าย ด้วย กัน ปกป้อง กัน ดู แลกัน ประคองกัน สิ่งนี้ผมได้จากที่นั้น

การเรียนอะไรไม่ได้อยุ่ที่โรงเรียน บทเรียน สังคม แต่เป็น เรา ถามใจ คุณ ว่า อยากเรียน อะไร โตไป จะทำอะไร ถ้าคุณอยากเป็น ช่าง คุณก้ต้องมาเรียน อาชีวะ มันไม่ได้ เลว ร้าย แบบนั้น การรับ น้อง โหด รึ การ เผา หมอย อย่าง นี้

สำหรับผม การ รับ น้อง แบบนี้ มัน หมดไป ตั้ง แต่ ยุคผม แล้ว เพราะ ผมและ เพื่อน บอกว่า จะไม่รับ อะไร แบบนี้ ผมและ เพื่อน จะให้มันจบที่ รุ่น ผม รับ น้อง รุ่น ต่อมาของ ผม ก้ เฮฮา นุก หนาน แต่ก็ แข็งใน วินัย ^^ (บางครั้งคนเราก้ต้องการการ เสียสระเพื่อให้เรื่อง ยุติลง ซะที )

O-o พูดยาว เกิดไป ละ จริงมี อีก หลายอย่าง อยากจะ เล่า อีก หลาย เรื่อง อยากจะ บอก แต่จะ สนุกอะไร ถ้าไม่ได้เห็นเอง

ถ้า อยาก มองหาอไร แปลกใหม่ ในชีวิต ผม ว่า เส้นทางนี้ ก้ เป็น อีก เส้น ที่หน้า เดิน ไปสำรวจ เหมือน กัน

ผม แนะ นำ 2 -3 อย่าง

1.คิดจะเรียน อาชีวะ ใจต้อง แข็ง ตัดสินใจอะไรแล้ว ต้อง เด็ดขาด
2.พยายามจับกลุ่มเพื่อนในห้อง ใน รุ่น คุณใน ได้ รวมกัน ไว แล้วจะดีเอง
3.อย่าเรียนแล้วออกไปเรียน สาย มัธยม เพราะที่เห็นมา และทุกคน

ขอภัยที่ บรรยาย ยาวไป หน่อย คืนวัน เก่า มัน หวน มา

aunzeed001
23rd May 2012, 23:50
คือ ผมอยู่ ปวช. ของ มจพ. หน่ะ ครัีบ เป็น โรงเรียนเตรียมวิศวะพระนครเหนือ หน่ะ ครับ

อยากทราบนิดนึงคือ ทำไม อาจารย์ กับรุ่นพี่ ส่วนใหญ่เขาจะบอกว่า ไม่มีใครกล้ามายุ่ง มาตี เด็กสถาบันนี้ อ่ะครับ

อยากรู้เรื่องราวหน่อย 555 รู้สึกเขาจะบอกว่า พอเห็นสถาบันแล้วไม่กล้าตี เพราะว่า เป็นเด็กที่กำลังมีอนาคต ตั้งใจเรียน ขยัน อ่ะครับ เลยไม่กล้าตี 55555555

PassT_T
24th May 2012, 07:09
ดีครับ "ไล่****ออกให้หมดก็ได้" ของคุณต่อไปเถอะ

โชคไม่ดีเลยนะ ที่รับปวช.-ปวส แล้วดันได้พวกแบบเดียวกับคุณอีก

มันก็สุดแล้วแต่คุณละนะที่จะเอาคนไทยออก แล้วเอาคนพม่าเข้า

ผมมันประเภท "คนไทย" ไม่ใช่ "มนุษย์นายทุน"

ขอเตือนหน่อยนะครับ ไม่รู้หรอกว่าเค้าเป็นมนุษ์อะไร แต่ในอีกสามปีข้างหน้าประเทศเราจะเปิดเสรีอาเซียน นั่นหมายความว่าคนในอาเซียนจะเดินทางไปทำงานที่ใหนก็ได้ในอาเซียนอย่างอิสระ และระดับช่างเนี่ย ยืนยันว่าประเทศเพื่อนบ้านเราด้านภาษาดีกว่ามาก ยิ่งเปิดเสรีอาเซียนภาษายิ่งจำเป็น สังคมเราตอนนี้เป็นทุนนิยมครับ ด้วยผลงานนายกตราดูไบ อะไรที่ดีกว่าเค้าก็ต้องเอาอยู่แล้ว ค่าแรงก็ขึ้นอีก ต่อไปแรงงานนี่แหละที่จะโดนแย่งงานอย่างมาก ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ เพราะนี่คือ "ความจริง"

นักรบอะไร เขาให้ไปเรียนไม่เรียนเรียกตัวเองว่านัก รบ สวะ รกสังคมนะไอพวก ช่างกลนักรบเนี่ย อย่ามาเรียกตัวเองว่านักรบเลย พวกนักรบตัวจริงคือพวกตำรวจกองปราบหรือ ทหารชายเดนใต้ที่เสี่ยงตายทุกวันตะหาก

พ่อแม่เหนื่อยอยากส่งเงินให้มาเรียนเสือกเรียกตัวเองว่านักรบ ขำแทบกลิ้ง

ใช่ครับ ถ้าแค่นี้เรียกว่านักรบ ทหารเกณฑ์ทุกคน*****ก็เป็นขุนศึกกันหมดแล้วว อย่าสำคัญตัวผิดกันไปนักเลย คุณบอกว่าตัวเองเป็นนักรบ แต่ทำไมคนในสังคมถึงเห็นว่าพวกนี้เป็นปัญหาของบ้านเมือง อาชีวะดีๆ เก่งเทพๆมีเยอะ ไม่ใช่ไม่มี และอาชีวะ สายช่างถูกมองว่าเป็นปัญหาก็้เพราะพวก(ที่คิดไปเองว่า)เป็นนักรบนี่แหละ

yuttipron
24th May 2012, 07:18
งั้นคุณก็คงเกลียดผมเเละเพื่อนๆผมด้วยสิเนี้ยจะทำอะไรเกรงใจกันบ้างครับที่นี่มันสังคมออนไลน์ครับ
ไม่เห็นต้องว่ากันเเรงเเบบนี้เลย งั้นผมเห็นคุณพิมพ์อย่างนี้ผมก็หมั่นไส้คุณเหมือนกัน หายกันนะ

zSpiI2iTz
25th May 2012, 00:44
เด็กช่างครับ 5555555555555555 พวกเราไม่เก๋า แต่พวกเราไม่กลัวใคร :pleasantry

abiliz
25th May 2012, 01:12
ไม่ชอบอะไรให้เก็บไว้ในใจครับ

เราไม่ชอบก็นิ่งไว้

ไม่ต้องให้คนอื่นรู้

เพราะอาจเกิดอันตรายกับตัวท่านได้

comboxxx
25th May 2012, 01:15
สังคมเดียวนี้ไม่มีแบ่งว่าพาณิชย์หรือช่างแย่ แล้วมปลายดีหรอกครับ อันนี้พูดแบบตรง ๆ เลยนะ ไอคลิปโป๊เด็ก มปลายหลุดอะ ****เยอะกว่าคลิปเด็ก ปวช อีก โถ ๆ ๆ เด็กช่างบางคนเค้าตั้งใจเรียน จบ ปวช ไปต่อวิดวะจบมามีงานทำดีกว่า มปลายก็มีเยอะครับ ไอที่แย่ ๆ ก็รู้ ๆ กันอยู่ ถ้าประเทศไทยไม่มีช่าง แล้วเวลาบ้านพวกเอ็งไฟดับอะ หมาตัวไหนมันจะมาซ่อมให้วะ

tonrer
25th May 2012, 01:19
............ :(

comboxxx
25th May 2012, 01:22
คือ ผมอยู่ ปวช. ของ มจพ. หน่ะ ครัีบ เป็น โรงเรียนเตรียมวิศวะพระนครเหนือ หน่ะ ครับ

อยากทราบนิดนึงคือ ทำไม อาจารย์ กับรุ่นพี่ ส่วนใหญ่เขาจะบอกว่า ไม่มีใครกล้ามายุ่ง มาตี เด็กสถาบันนี้ อ่ะครับ

อยากรู้เรื่องราวหน่อย 555 รู้สึกเขาจะบอกว่า พอเห็นสถาบันแล้วไม่กล้าตี เพราะว่า เป็นเด็กที่กำลังมีอนาคต ตั้งใจเรียน ขยัน อ่ะครับ เลยไม่กล้าตี 55555555
3 พยางค์ โห๊ะ เด็ก เรียน

Mecz
25th May 2012, 01:24
เป็นถึง"นักรบ"เลยหรอ? :confused:

onisuke
25th May 2012, 01:28
ช่าง สมัย ก่อน อาจ จะดี ก็จริง เมื่อมีเรื่องราวเกิด แต่ผมว่า สมัยนี้ ก๊อป ช่างชอบ ทำตัวใหญ่นักเลงมองหน้าไม่ได้ เพราะ งี้ก็ไม่แปลกหรอกครับที่จะมีคน เกลียดผมก็ไม่ได้ เกลียดอะไร มากหรอกครับ แต่ที่เกลียด มากๆ เลยก็ตีกันเอง ผมอยากรู้ตีกันทำไม สร้างความเดือน ร้อน พูดกัน อย่าง นุ้อย่างนี้ สถาบัน นั้นไม่ดี สถาบันนี้ไม่ดี แต่ผมถาม หน่อยว่า แต่ผมถามหน่อยว่า สถาบัน คุณอยู่ในประเทศ ไทย คุณ รักประเทศนี้หรือป่าว หรือรักแค่ โรงเรียน คุณผมว่ามันไม่ถูก นะ แล้วไอที่จะ มายืด พื้นที่แล้ว ตักเตือนอะไร นี้ มันก็ เป็น สิทธิ์ ของเค้า คเค้าจะเดิน ยังไง จะทำไร ก็เรื่อง ของเค้า สิ เค้าไปด่า พ่อแม่ คุณ ค่อยไป กระทืบสิ
บอกเลย ผมอะไม่สนใจ หรอก ผม รักในหลวง และผมเชื่อว่า ในหลวงไม่ อยากให้ คนบ้านเดียวกัน ตีกัน เองหรอก ไม่งั้น ประเทศเรา โดน พม่า ยึดไป ตั้งแต่ พระ นเรศ แล้วครับ

Lana♥Del♥Rey
25th May 2012, 01:43
ขอถามไรหน่อยนะ ทะเลาะกัน ตีกันแล้วมันได้ประโยชน์อะไร ? มีแต่บาดเจ็บ ล้มตาย
พ่อแม่ ทำงานอย่างลำบาก เพื่อหวังจะให้ลูกเรียนดีๆ มีอนาคต แต่ลูกกลับทำตัวเป็นนักเลง ไล่ตี ไล่ฆ่า กัน

ถ้าตาย ก็ดีไปสิ ไม่นานพ่อแม่ก็คงทำใจได้ แต่คนอื่นๆ กลับมองว่าเป็นเรื่องดี ตายไปซะก็ดี ...... แต่ถ้าพิการ มาล่ะภาระตกอยู่ที่ใคร ก็พ่อแม่อีกนั่นแหละ
แล้วถ้าเกิดคนบริสุทธิ์ ถูกลูกหลงอีกล่ะ ?

ปัญญาชน อ่ะ เค้าใช้ปัญญา เป็นอาวุธ !

หยุดการกระทำที่ผิด แล้วคิดว่าเท่ .... ก่อนที่มันจะสายเกินไปกันเถอะค่ะ ด้วยความปราถนาดีจาก Lana Del Rey

kaio256k
25th May 2012, 01:44
มันเฉพาะบางที่ครับ (ผมก็เด็กช่างครับ)

Durex52
25th May 2012, 01:51
แล้วเมื่อวานที่ถล่มรถเมล์ นี้เด็กช่างทำถูกไหมครับ

Lana♥Del♥Rey
25th May 2012, 01:57
แล้วเมื่อวานที่ถล่มรถเมล์ นี้เด็กช่างทำถูกไหมครับ

ถูกที่ว่า นี้้หมายถึงถูก อะไรอ่ะค่ะ ถูกกฏหมาย ถูกศีลธรรม ถูกจารีตประเพณี

ถ้าหมายถึงที่ว่ามานี้ ตอบได้เลยว่า ไม่ถูก

แต่ถ้า ถูกใจพวกเดียวกัน ... ก็คงถูกอยู่มั้ง

ลายเซนต์เหรอ ไว้ทีหลัง

Durex52
25th May 2012, 02:01
ถูกที่ว่า นี้้หมายถึงถูก อะไรอ่ะค่ะ ถูกกฏหมาย ถูกศีลธรรม ถูกจารีตประเพณี

ถ้าหมายถึงที่ว่ามานี้ ตอบได้เลยว่า ไม่ถูก

แต่ถ้า ถูกใจพวกเดียวกัน ... ก็คงถูกอยู่มั้ง

เป็นคำถาม เชิงชวนให้ตระหนักคิดครับ ว่าที่อวย ๆกันอยู่ นี้คิดว่า ถูกหรือผิดกัน เพราะอะไรถึงมีคนเกลียด ถามว่าผมเกลียดไหม ไม่ครับ ออกแนวสงสาร สงสาร ประชาชนที่ไม่เกี่ยวข้อง สงสารบุพการี ของนักเรียนช่างเหล่านั้น ทำไมถึงเอาคำว่านักรบมาใช้กัน แล้วทำกันแบบนี้ ภาพพจน์ของประเทศที่ชาวต่างชาติมองละ คิดกันใหม่เถอะครับ ตั้งใจเรียน รักพ่อรักแม่ มีอนาคตที่ดี ใช้เวลากับคนที่เรารัก หรือ วิ่งไล่ตีกัน ฆ่ากัน ผลสุดท้ายอาจจะไปจบอยู่ที่คุก พิการ มากสุดก็เสียชีวิต ส่วนเด็กช่างดี ๆ เยอะครับที่คิดได้แล้ว เขาก็ต้องมาเปื้อนด้วยเรื่องพวกนี้ โดนเหมารวมไปด้วย

Emtry Mania
25th May 2012, 02:03
เด็กช่างในความคิดผมนั้นเรียกว่าไม่ได้ถึงกับเลวร้ายอย่างที่พวกคุณคิดนะครับ

เพื่อนผมก็เรียนอยู่ช่างกลนะ เขาก็แทบจะไม่มีการตีกะใครเลย แค่ เรียน ๆ ๆ ไปเรื่อย ถึงมีตีกัีนก็วิ่งหนีกันไป

ของแบบนี้มันมีทั้ง ดีและก็ไม่ดี ครับ

ส่วนที่ไม่ดีแบบของแท้เลยคือ.....เด็กแว๊น 55555+ (คหสต เด้อ)

Elizabeth
25th May 2012, 02:07
ทำไมต้องตี ฆ่าฟันกันเองด้วยละนิ

ไม่มีคนเริ่ม ก็ไม่มีคนเจ็บนะครับ

แล้วทำไมคนทำเรื่องเลวร้าย คุณครูทำอะไรกันอยู่อะครับ

Emtry Mania
25th May 2012, 02:12
ทำไมต้องตี ฆ่าฟันกันเองด้วยละนิ

ไม่มีคนเริ่ม ก็ไม่มีคนเจ็บนะครับ

แล้วทำไมคนทำเรื่องเลวร้าย คุณครูทำอะไรกันอยู่อะครับ

ศักดิ์ศรี ไงครับ สำหรับเด็กช่างนั้น ตีรั่นฟันแทงกัน โดยเอา ศักดิ์ศรี เป็นเดิมพัน

tomkingsize
25th May 2012, 02:13
แค่เสื้อตัวเดียวก็ฆ่าคนได้

JacKLiqueuR
25th May 2012, 02:46
เอ่อ ต่างคนต่างความคิดละครับ นานาจิตตัง
ถ้าถามว่า ผมเป็นสายอะไร แน่นอนครับ ผม"พาณิชย์" ครับ แต่ว่าผมจะไม่ชอบ แว็น เป็นเอามากถึงมากที่สุดครับ ถามว่าผมเกลียดเด็กช่างไหม? ไม่เคยเกลียดเลยครับ ผมชอบซะด้วยซ้ำ มีน้ำใจ จริงใจต่อเพื่อนและฝูงชนมากมาย การแต่งตัวก็ดูเท่ห์ หรือ "คลาสสิก" ตามแบบสมัยก่อนครับ แต่ขอเน้นว่าเฉพาะบางกลุ่มนะครับ เด็กช่างไม่ดีก็มี คนดีก็มีครับ ไม่มีสายไหนหรอกที่จะดีไปซะหมด 100 % ครับ ไม่ว่าจะช่าง พาณิชย์ หรือม.ปลายอะไรก็แล้วแต่ มันอยู่ที่การกระทำของคนทุกคนครับ แต่ก็เอาเถอะ คุณอาจจะมองว่าเด็กช่างคือตัวก่อปัญหาระหว่างสังคม นั่นก็คือส่วนหนึ่งครับ แต่ คุณลองมองย้อนดูดีๆ ว่ายังมีกลุ่มพวกเสี่ยวๆ กากๆ แวนซ์ ก่อกวนสังคมแล้วหนักกว่าพวกเด็กช่างซะอีก แต่คุณกลับไม่แยแสอะไรเรื่องนี้กันเลย ม.ปลายก็เช่นเดียวกันครับ คุณเอาแต่ว่าๆ เดินเป็นกลุ่ม คิดว่าเก๋า ขอโทษเถอะครับ แล้วคุณมี "เด็กแก็ง" ไว้ทำอะไรครับ ?? ซึ่งเราเอาแต่ว่าเค้าไม่ได้ดูตัวเอง ทุกๆ กลุ่มแหละครับ ถ้าคุณไม่รู้จักคนหรือสนิทจริงๆ ก็อาจจะมองคนแค่ภายนอกซึ่งเป็นเรื่องที่ทุกคนลืมฉุกคิดไป แต่ก่อนตีกันเพราะอะไร ? เหตุผลครับ เพราะ เรื่ององค์พ่อ หรือการเหยียดหยามสถาบัน แล้วก็รุ่นพี่รุ่นน้องต่างๆ นาๆ ครับ แต่ดูสมัยนี้ครับ ตีกันเพราะอะไร? หมั่นไส้ มองหน้าเพราะเพียงภายนอกดูไม่ดี กวนตีน บลาๆๆ ฯ ซึ่งมันเป็นเหตุผลที่ผมขอบอกว่า "ปัญญาอ่อน" มากครับ ทุกครั้งๆ ที่เกิดปัญหาแบบนี้ เคยฉุกคิดมั้ยครับว่า "ตีกันเพื่ออะไร" เรื่ององค์พ่อนั้นผมไม่ว่า เพราะถือว่าเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ หรือจะอะไรก็แล้วแต่ที่ รร อื่นๆ เคารพ แต่สมัยนี้มันดูไร้สาระจริงๆ ครับ เอะอะเอาสถาบันเข้าอ้าง ข้าใหญ่ มองหน้าหาเรื่อง ตีกัน เอาง่ายๆ ว่า ปัญหาเล็กน้อย คุณตีกันแล้ว คุณอยู่กันเป็นกลุ่ม คุณคิดว่าตัวเองเจ๋งมากมาย อันนี้ก็ไม่ใช่ครับ โปรดจงเข้าใจว่า การอยู่เป็นกล่มคือการคบหาเพื่อน คบค้าสมาคม ไม่ใช่จะจับกลุ่มตีกัน หรือไม่กล้าอยู่คนเดียว ซึ่งทุกๆ คนทุกกลุ่มต่างก็คิดแบบนี้ แต่ใครกันเล่า ที่จะมองกลุ่มอื่นเป็นแบบนี้บ้างครับ ??

ที่ผมมาคือผมมาให้เหตุผลตามความจริง ไม่ได้เข้าข้างใครทั้งสิ้น ใครดีมาผมก็ดีให้ ใครร้ายมาผมก็ไม่ยอม แต่กับพวกเสี่ยวผมไม่ไว้หน้าใครทั้งนั้น เกลียดดด !!

ก็อยากให้พวกสายอื่นๆ ทั้งหลายลองกลับไปคิดกันนะครับ ว่าทุกวันนี้ เราเรียน เราอยู่ ในรร ที่เราเรียน เพื่ออะไร ? และเราต้องทำอะไรใน รร ??
เรื่องแบบนี้ก็อยากที่ผมบอกละครับ คนเราแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ใครดีใครชั่วก็อยู่ที่ตัวทำ

นานาจิตตัง สาธุ !!

SoNy009
25th May 2012, 03:05
เด็กช่างก็ดีกว่าเด็กแว๊นนะเออ อีกอย่างไม่รู้สิผมโตๆมาแล้ว
เมื่อก่อนก็ไม่ชอบนะ เดวนี้เฉยๆแล้วละ ถ้าได้รู้จักอะนะ

lnwTa
25th May 2012, 04:00
บางครั้ง การที่เราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ก็ไม่ควรคิดเพียงแค่มุมมองเดวนะคับ :p ผมเองก็เด็กช่าง (เทคนิคนครศรีฯ) รบรา มาก็เยอะ ออกข่าวก็พอมี แต่จากประสบการณ์ที่ผ่านมาเนี้ยะ ข่าวมักจะเว่อซะส่วนใหญ่ คนที่ไม่ได้เจอด้วยตัวเอง ไม่รู้หรอกคับ ผมเจอมาเอง ล่ะตัดสินใจเองที่จะเรียนสายนี้ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่เคยคิดเสียดายเลยที่เรียนสายนี้มา ภูมิใจซะด้วยซ้ำ ฮ่าาา ไม่รุ้สิ ผมว่าเรียนสายช่างมาก็ดีไปอีกอย่าง ได้เจอเพื่อน ได้เจอปัญหา ได้รุ้จักใช้ชีวิต ถึงแม้จะดูไม่ดีในสายตาคนที่ไม่รู้จัก แต่ถ้าภายในคนที่รู้จักกันแล้ว คำว่าเพื่อน มีค่าเหนือสิ่งอื่นใดคับ
ปล.ผมไม่ได้พาดพิงถึงเด็กสายสามัญเลยน้าา ขอโปรดจงเห็นใจ
ปล.2 ส่วนไอเรื่องศักดิ์ศรีนี่ ผมว่าขึ้นอยู่กับตัวบุคคล และการปลูกฝังครับ ฮ่าาา :clap

KONTHAI
25th May 2012, 04:11
เดือด!ครับกระทู้นี้เดือดมาก!!!

http://upic.me/i/h5/479150_347354328645562_100001129927855_990488_192803464_o.jpg

ตั้งแต่ที่ดูมาบางกระทู้ไม่เข้าตากรรมการเล้ยเด็กช่างไม่ได้มีแต่พวกเลวนะครับโปรดเข้าใจ:(

Why_So_Serious
25th May 2012, 04:29
ผมเด็กเทคนิคกาญจน์ เด็กช่างก่อสร้าง อย่าได้ดูถูกเด็กช่าง
เด็กช่างไม่ได้เลวไปทุกคน คุณไม่ได้เป็นเด็กช่างคุณไม่รู้หรอก
ถ้าไม่มีช่างคุณจะอยู่ได้มั้ย ?
ไม่มีช่างก่อสร้าง ใครสร้างบ้านให้คุณ
ไม่มีช่างไฟฟ้า ใครทำไฟฟ้าให้คุณ
ไม่มีช่างยนต์ ใครซ่อมรถให้คุณ
มีอีกเยอะแยะที่คุณไม่รู้
เอาเวลาที่ด่าเด็กช่าง ไปด่าไอพวกเด็กแว้นเถอะ ! พวก hear นั่นไม่ได้สร้างประโยชน์เลย แว้นไปวันๆ ทำผมทอง ปากแดง(อับปีย์ไปวัน ๆ ) สร้างความรำคราญให้คนอื่น

Why_So_Serious
25th May 2012, 04:37
เด็กมัธยม ม.ปลาย HEAR HEAR ก็มีเยอะ เด็กช่าง HEAR HEAR ก็มีผมยอมรับ มันไม่มีใครดีไปกว่าใครหรอก มีทั้งดีมีทั้งชั่ว (ผมเด็กช่าง) ปล.ไม่ได้ซีเรียส แค่พูดให้ฟัง

Horizon-life
25th May 2012, 06:40
ผมก็เรียนจบช่างศิลปมาครับ ตอนนี่้ก็จะจบ ป.ตรี แล้ว

ผมขอเตือนในฐานะรุ่นพี่คนหนึ่งนะครับ ผมบอกได้แค่เพียงว่า....

มันไม่เท่หรอกนะที่ใส่ชุดสถาบันใล่ตีกันในสาธารณ และพ่อแม่ก็ไม่ภูมิใจหรอก ผมจะบอกไห้

มีคนโดนลูกหลงจากการที่เด็กช่างตีกันมากมาย คนที่ไม่รู้เรื่องต้องมาโดนลูกหลงไปด้วย บางคนเจ็บ บางคนตายก็มีถมไป

เพราะสำว่า "ศักดิ์ศรีลูกผู้ชาย" จะรอไห้มีคนตายก่อนหรือไง ถึงจะคิดได้

มันไม่เท่หรอกนะ ถ้าต้องไปนอนในคุกไห้คนในคุกรุมอัดถั่วดำ ผมเจอมากับตัวเองแล้ว

ก็ไม่ได้ว่าทุกสถาบันหรอก แต่ใครที่เป็นแบบนี้ผมอยากไห้คิด คุณจะแน่ จะเจ๋งสักเท่าใหร่คุณก็ตายเป็นเหมือนกัน

แล้วถ้าคุณตายไปล่ะ... พ่อแม่คุณจะเสียใจมากแค่ใหน เด็กช่างไทยสมัยเนี้ยไม่เหมือนแต่ก่อนแล้ว

ดีแต่หมาหมู่ ดีแต่ลอบกัด ดีแต่เอาปืนยิงใส่กัน น่าสมเพศสุดๆ.... !!!

ลูกผู้ชายสมัยก่อนเค้าวัดกันที่สิ่งที่พ่อแม่ไห้มาตั้งแต่กำเนิดอย่างภาคภูมิใจ และไปตัดสินกันที่ลับตาคนด้วย ไม่โชว์ในที่สาธารณไห้คนอื่นเดือดร้อนหรอก

ไม่เหมือนพวกสมัยนี้น่าสมเพศที่สุด คำว่าลูกผู้ชายมันก็แค่ลมปาก.... คนรุ่นหลังไม่เคยจดจำวิธีเดิมๆที่รุ่นพี่เคยทำเลย

ผมไม่เกลียดเด็กช่างหรอก คนที่ดีก็ดีไป คนที่แย่ๆก็ทำตัวน่าสมเพศไห้สังคมดูถูกไปเถอะ จนบางสถาบันจะปิดตัวอยู่แล้วหัดใช้สมองคิดซะบ้าง

สถาบันที่รุ่นพี่เคยสร้างแต่กลับเอาความคิดมาเข้าใจผิดๆ ผมไม่ได้จะดราม่านะ ผมเลิกจับมีดจับไม้แบบเด็กช่างนานแล้วตั้งแต่หลังเกฏทหาร

อยากเป็นลูกผู้ชายจริงคุณลองไปเกฏทหารสิ นั้นเหละชีวิตจริง ตายจริงๆ ยิ่งไปลาดตะเวนที่แม่สอด จ.ตาก ผมก็เกือบตายมาแล้วถึงเข้าใจดี

ปัจจุบันผมเรียนอยู่นั้นเหละ แล้วก็เล่นมวยอยู่ค่ายราชานนท์ ใครว่างก็มาเยี่ยมผมได้ PKP ราชานนท์ ชื่อผมเอง

ทุกวันนี้ผมเข้าใจแล้วคำว่าลูกผู้ชายและศักดิ์ศรีคืออะไร ?

"คือการปกป้องดูแลครอบครัว ของเราเองยังไง" พ่อแม่ยังรอเรากลับบ้านไปเจอหน้าทุกวันเสมอ.......

markops
25th May 2012, 07:33
ผมอยู่ใน ข้อ 6-7 สินะ ว่าแต่ใครพิมพ์คำแรงๆเกี่ยวกับเด็กช่าง ไม่ดี เองมาพูดต่อหน้า เลยดีไหม พิมพ์ไปก็แค่นั่น

bongbawl
25th May 2012, 07:53
" ใครไม่มาเรียนด้วยตัวเองไม่รู้หรอกครับ "

พูดไป อธิบายไป ก็ไม่มีใครเข้าใจหรอกครับ ในเมื่อภาพพจน์ของเรามันเป็นแบบนี้
ก็มีแต่พวกที่เรียน หรือ เคยเรียนสายนี้มาอ่ะครับ ถึงจะเข้าใจ

ทำไมไม่เห็นไปว่า เด็กแก๊ง มั่งเลยอ่ะ ผมเห็นทีไร รวมกันเป็น ร้อย ไม่ได้เวอร์ นะครับ รวมกันมั่วซั่ว ไล่ตีกันก็บ่อย ไม่เห็นข่าวจะออก
ลองไปเดิน เซนปิ่น ดูครับ หมู่บ้าน SP อ่ะ ใครอยู่แถวนี่จะรู้ดี ตีกันแทบทุกวัน เหอะๆ