PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องปัญหาหัวใจ สุขภาพนะครับไม่ใช่ความรัก

wind
19th May 2012, 19:02
วันนี้ผมไปคัดเลือก รักษาดินแดน นั่งรอตั้งแต่ 7.30 จนถึง 13.00 ประมาณนั้น ก็ถึงคิวที่ผมต้องตรวจร่างกาย พอถึงแผนกตรวจหัวใจ หมอก็ตรวจผมอยู่หลายนาทีซึ่งคนอื่น 2 วินาที เสร็จ สุดท้ายหมอสรุปผมมาว่า ผมเป็นลิ้นหัวใจรั่ว 80% จากการฟัง แล้วไม่ให้ผมสมัคร แล้วก็ให้ผมกลับบ้านได้เลยหมอบอกดีใจด้วยเพราะถ้าลิ้นหัวใจรั่วก็ไม่้ต้องไปเป็นทหาร(กำ ก็...อยากเรียนมาแสดงความดีใจที่...อดอีก) แล้วหมอบอกว่าถ้าอยากสมัครให้ไปตรวจที่โรงพยาบาลอีกทีให้แน่ใจตรวจ เอคโค่ ถ้าไม่เป็นไรค่อยมาสมัครใหม่ เสร็จแล้วผมก็เลยไปคุยกับทหารคนอื่นเขาเลยพามาใหม่ ให้ไปทดสอบร่างกายดูถ้าผ่านก็ผ่าน แต่ถ้าเป็นไรขึ้นมาเขาไม่รับผิดชอบ ผมก็ไปทดสอบ จนเสร็จ 4 โมงได้กลับบ้าน ผมทำคะแนนได้ดีเต็มหมดทุกอย่าาง ยกเว้นวิ่งที่ไม่ค่อยดีนัก(ไม่ได้ซ้อมวิ่งเลยแต่ก็เล่นบาสอยู่เลยไม่ได้ซ้อมไรเลย) เสร็จแล้วก็กลับบ้าน (ตอนที่หมอตรวจอาการผมหมอถามผมว่าผมเหนื่อยง่ายไหม ผมก็ตอบว่าไม่ แข็งแรงกว่าคนอื่นด้วยซ้ำไป) พอมาถึงบ้านผมก็ติดใจกับโรคนี้เลยหาในเน็ต ปรากฏว่า ค่าตรวจเอคโค่ที่หมอให้ตรวจมันราคาตั้ง 4,000+ (แพงแท้) ดีนะที่ไม่ได้ไปตรวจซะก่อน ส่วนอาการนั้นคือมันจะค่อยๆเป็นทีละนิด การรักษาคือผ่าตัดหรือเอาบอลลูนยัดไป หรือทำไรอีกนี่แหละ แล้วผมก็มานั่งนึกว่าอาการของผมมีอะไรบ้าง

เหนื่อยง่าย : ไม่
ใจเต้นเร็ว : มันก็ปกติอ่ะ
ขาบวม : ไม่แน่นอน

แต่อาการที่ผมเคยเจอคือนั่งๆอยู่ มันก็เจ็บๆหัวใจขึ้นมาเหมือนโดนอะไรแทง แต่ไม่มากมันเจ็บนิดเดียว(นิดเดียวจริงๆ) แล้วก็หายไป นานๆจะเป็นซักที ผมก็เลยไปหาข้อมูล เกี่ยวกับการเจ็บนี้ (หามานานแล้ว) จากเพื่อน เพื่อนบอกว่าเคยไปหาหมอ หมอบอกว่าเกิดจากหัวใจเต้นผิดจังหวะไม่ต้องห่วงอะไร จากเว็บต่างๆ ก็เช่นเดียวกัน จึงสรุปว่าไม่น่าจะเกี่ยวไรกัน ผมก็เลยนึกย้อนไปตอนตรวจกับหมอทหาร ในนั้นผมตื่นเต้นมากผมเย็นท้องตลอดเวลา หัวใจผมเต้นเร็วเหมือนออกไปยืนพูดหน้าชั้นเรียน แล้วในวันนั้นผมมีอาการป่วยตัวร้อนเจ็บคอตั้งแต่เช้า ผมจึงคิดเข้าข้างตัวเองว่าอาจจะเกิดจากที่ป่วยหรือจากการตื่นเต้นมากก็เป็นได้ ผมจึงอยากจะหาข้อมูลเพื่อทำให้มีกำลังใจซักหน่อย

ขอบคุณคนที่อ่านมาถึงนี้นะครับเพราะมันก็ยาวมาพอสมควร สิ่งที่ผมจะถามก็คือ
1.อาการตื่นเต้นมาก และ อาการป่วยนั้น มันอาจจะส่งผลทำให้การตรวจจากหมอทหารนั้นผิดพลาด หรือไม่
2.ผู้ที่เป็นอยู่ตอนนี้อายุเท่าไหร่(ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ)
3.(สำหรับผู้ที่เป็นอยู่)โรคลิ้นหัวใจรั่วนั้น มีอาการยังไงบ้างที่แตกต่างจากที่ผมยกตัวอย่างมา
4.พอจะแนะนำเว็บสำหรับโรคพวกนี้โดยตรงได้ไหมครับขอแบบมีคนตอบ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคนที่เข้ามาดูและอ่านด้วยครับ คืออยากจะรู้ข้อมูลเบื้องต้นก่อนที่ผมจะตรวจให้แน่ชัด ใจจริงไม่อยากตรวจเพราะมันแพง ประกันที่ทำไว้ก็เบิกไม่ได้ต้องนอนค้างคืนอีกถึงจะเบิกได้(ไม่ได้ใช้ประกันมา 4 ปีแล้วเสียดายเงิน)

benz1230
19th May 2012, 19:11
เจ็บหัวใจ ผมก็เป็นอยู่นะ นานๆที มันจะปวดหนึบๆไม่มาก แล้วก็หายไป

แต่เจ็บหน้าอก(ทั้งซ้าย,ขวา) บางครั้งมันหายใจเข้าลึกๆไม่ได้เลย เจ็บหน้าอกเหมือนโดนแทง ซักพักก็หาย

ผมเป็นไรรึเปล่าเนี่ย เหนื่อยง่ายก็ไม่นะ = =

wind
19th May 2012, 19:22
เจ็บหัวใจ ผมก็เป็นอยู่นะ นานๆที มันจะปวดหนึบๆไม่มาก แล้วก็หายไป

แต่เจ็บหน้าอก(ทั้งซ้าย,ขวา) บางครั้งมันหายใจเข้าลึกๆไม่ได้เลย เจ็บหน้าอกเหมือนโดนแทง ซักพักก็หาย

ผมเป็นไรรึเปล่าเนี่ย เหนื่อยง่ายก็ไม่นะ = =

ใช่เลยครับมันจะหนึบๆไม่มาก แล้วก็หายไป แต่ ทั้งซ้ายและขวาผมไม่เคยเป็นนะครับ แต่หายใจเข้าลึกๆไม่ได้นี่ก็ไม่เคยเป็นเหมือนกันแต่เคยทดลองแล้วโดยการเอาถุงคลุมหัวดูแล้วว่ามันรู้สึกยังไงว่าเวลาไม่มีอากาศหายใจเป็นยังไง แล้วเคยไปหาหมอบ้างรึยังครับ

ปล. ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยไม่เคยตรวจสุขภาพเลยจะเป็นไรไหมเนี่ย แต่ตอนไปหาหมอเขาก็ตรวจหัวใจดูทุกที(โดยการเอาหูฟังมาฟังดู) ก็ไม่เห็นมีปัญหาไร(หรือหมอเขาไม่ได้เชี่ยวชาญทางนี้หว่าเลยไม่รู้)

tate1919
19th May 2012, 20:20
อาจจะไม่เป็นอะไรมากก็ได้นะครับ มันอาจจะคิดไปเองด้วย พูดแล้วก็ตลก ตอนนั้นผมดู เป็นต่ออยู่ เป็นตอนที่พี่ยมเจ็บนม แล้วคิดว่าอาจจะเป็นมะเร็งเต้านม ทีนี้ผมเวลานอนคว่ำมันจะเจ็บ
เจ็บมาก ผมก็คิดว่าหรือเราจะเป็นมะเร็งเต้านมวะ แต่มันก็เป็นแค่หัวนมแตกพาน 5555 บางทีมันก็อาจจะไม่ได้เป็นแบบที่เราคิดก็ได้ครับ

Minecraft
20th May 2012, 01:22
ได้ลองไปหาหมอดูรึยังครับ บางทีอาจจะไม่แพงอย่างที่คิด ไม่ก็แบบถ้าไปแล้วอาจจะไม่ถึงขัั้นนั้นอาจจะเป็นอะไรเล็กน้อย ผมแนะนำให้ไปตรวจดูก่อนน่ะครับ แต่ถ้า รด. เค้าบอกว่าเป็นแบบนั้น โอกาศก็เยอะเหมือนกัน ยังไงลองไปตรวจดูน่ะครับ

nat236919
20th May 2012, 01:24
ผมก็เคยเป็นครับ เจ็บมากที่หัวใจ T^T

DeadCarnival
20th May 2012, 01:27
ไปตรวจกันไว้ก่อนก็ดีนะครับ ผมเองก็เกือบจะเสียพ่อไปกับโรคทางหัวใจแล้วเหมือนกัน

wind
20th May 2012, 08:40
ผมก็คิดว่าถ้าไปตรวจแล้วก็ขอให้เป็นอีก 20% ที่เหลือคือไม่เป็นอะไรเลย ก็หวังไว้ว่าขอให้เป็นเพราะเราป่วยเพราะเราตื่นเต้นมากๆ (ตอนตื่นเต้นผมชอบลืมหายใจ หายใจไม่เป็นจังหวะ เข้าๆออกๆแบบหายใจเ้ข้านิดนึงออกนิดนึงแล้วก็หยุดไปเลยประมาณนั้น)

ปล.ก่อนจะถึงแถวที่ผมต้องตรวจผมคุยกับเพื่อนข้างๆว่า "เห้ยถ้าตรวจแล้ว...ไม่ผ่านคนเดียวจากทั้งหมดจะทำไงวะ" เพื่อนผมมันตอบ "โคตรอายอ่ะ แปลกคนเดียว" พอถึงคิวผมจริงๆ เวรกำ เราดันไม่ผ่านคนเดียวจากทั้งหมดซะเอง T T ถึงกับยืนงงในดงทหารกันเลยทีเดียว

Nightz
20th May 2012, 12:27
ผมว่าถ้ามีเงินก็ตรวจเถอะครับ หรือไว้มาตรวจทีหลังก็ได้ เพราะโรคพวกนี้อนาคตจะทำให้หัวใจวายได้ครับ

จะรักษาไม่รักษาก็ค่อยว่ากันอีกที

เท่าที่ผมรู้นะ ลิ้นหัวใจรั่วมาจากการที่หัวใจห้องล่างบีบแล้วเลือดมันไหลย้อนกลับเข้าหัวใจห้องบน ถ้าสมมติมันบีบเลือดไปเลี้ยงร่างกายไม่พอ
ก็อาจจะมีการกระตุ้นให้หัวใจเต้นเร็ว มีการดูดน้ำกลับที่ไต ทำให้บวมได้ และถ้าปล่อยไว้นานๆ ความดันก็จะสูงขึ้น ถ้าสูงที่ปอดก็จะหายใจลำบากด้วย

เอาเป็นว่าดูอาการคุณก็ไม่หนัก แข็งแรงซะด้วยซ้ำ แต่ก็อย่าปล่อยไว้นานเลยครับ อวัยวะเราถ้าพังแล้วซ่อมยาก 55

iPoweRx
30th May 2012, 20:46
แนะนำให้ไปตรวจ ถ้าเป็นจริง ไม่ต้องถึงเครื่อง Echo-cardiogram ก็รู้ผลแล้ว แค่หมอใช้หูฟังก็สามารถวินิจฉัยได้แล้ว

ขอตอบคำถามนะ
ตื่นเต้น > ไม่เกี่ยว คนเราไม่สามารถทำให้หัวใจเต้นผิดปกติได้เองอยู่แล้ว ไม่ว่าด้วยวิธีใดๆ
ป่วย > ไม่เกี่ยว เพราะ ถ้าหัวใจรั่วจริง มันจะตรวจพบได้แม้ป่วยหรือไม่ป่วย

นอกจากอาการที่ จขกท. บอกมาแนะนำให้สังเกตอาการ
1. หัวใจเต้นแรง โดยลองเอามือวางไว้ที่หัวใจ(ประมาณนมข้างซ้าย) ถ้าหัวใจเต้นแรงจะรู้สึกว่ามันเต้นมากระทบจนมือเราลอย หรือกระเพื่อม
2. ใจสั่น ใจไม่ดี หรือรู้สึกว่ามันเต็นเร็วมาก อาจไม่ตลอดเวลา เกิดแค่ไม่กี่นาทีก็ได้ ถ้าเกิดเกิดบ่อยแค่ไหน
3. หายใจลำบาก เหนื่อยหอบ รู้สึกเหนื่อยง่ายกว่าเดิม เช่นเคยวิ่งได้ 100 เมตรไม่เหนื่อย แต่เดี๋ยวนี้เหนื่อย
4. ฟังเสียงหัวใจ(ไม่ต้องฟังก็ได้ เพราะยาก) โดยให้ใครก็ได้เอาหูแนบ (ก็ไม่มีหูฟังแบบหมอใช้อ่ะ) จะได้ยินเสียงฟู่ๆ เหมือนฉีดน้ำรดน้ำต้นไม้
5. ขาบวม (ในที่นี้คือบวมน้ำ) ทดสอบโดยการใช้นิ้วกดที่ กระดูกหน้าแข้ง ด้านหน้า (ตรงที่มันมีเนื้อน้อยๆอ่ะ ที่กดแล้วมันเป็นกระดูก)
ให้กดแรงนิดนึงให้มันเป็นรอยบุ๋ม แล้วสังเกตรอยบุ๋มว่ามันเด้งกลับเลยทันทีหรือไม่ ถ้ามีภาวะขาบวม(น้ำ) มันจะเป็นรอยนาน รอ5วินาทีก็ยังไม่กลับสู่สภาพเดิม
6. ไอ บ่อยหรือเปล่า เพราะถ้าหัวใจทำงานไม่ดี มันสูบฉีดเลือดไม่ดี เลือดก็คือน้ำ น้ำมันจะไหลซึมออกมาสู่ปอด ทำให้ไอได้ เพราะปกติปอดต้องแห้ง มีแต่อากาศ
7. อาการเจ็บหน้าอก มีทั้งหมด 3 แบบ 1.เจ็บจี๊ดเหมือนโดนช๊อต โดนของแหลมแทง 2.เจ็บเหมือนโดนอะไรเหยียบ กระทืบหรือทับ 3.เจ็บเหมือนโดนคีมหนีบหรือบีบ
ซึ่งอาการเจ็บหน้าอกบางครั้งจะร้าวลงไปที่แขนซ้ายได้ ส่วนมากเป็นแค่ไม่กี่นาที (ไม่เกิน 20 นาที)

อาการพวกนี้เป็นอาการเด่น ของโรคหัวใจ(ทุกชนิด ทั้งลิ้นรั่ว ลิ้นตีบ ใจโต กล้ามเนื้อหัวใจตาย)
ถ้าเข้าข่ายน่าสงสัยแนะนำรีบไปตรวจที่โรงบาล เพราะถ้ามันเป็นน้อย มันรักษาหายได้ (อาจจะแค่กินยา หรือถึงขั้นผ่าตัดซ่อมลิ้น)
ถ้าเป็นมาก ซึ่งอาจจะไม่แสดงอาการผิดปกติอะไรเลยก็ได้ การรักษาต้องกินยาตลอดชีวิต เปลี่ยนลิ้นหัวใจ หรือตายไปเลย D:

จากที่อ่าน จขกท. น่าจะมีความเสี่ยงสูง เพราะถึงขั้นฟังได้ยินเสียงผิดปกติ (ปกติเป็นมากถึงจะได้ยินเสียง) รีบไปตรวจนะ เป็นห่วงนะ

iPoweRx
30th May 2012, 20:49
ไปตรวจโรงบาลรัฐก็ได้ 30 บาท รักษาทุกโรค รับรองตรวจได้ ไม่ต้องถึงขั้นใช้ Echo แค่ฟังเสียงโดยใช้หูฟังหมอ หรือตรวจ EKG ก็รู้ผลแล้ว

ป.ล. การตรวจทั้งหมด ไม่เจ็บ :)

wind
31st May 2012, 17:32
ไปตรวจเมื่อวันเสาร์ที่แล้วมาแล้วครับ ที่หมอคลีนิคหมอทำงานอยู่ในโรงพยาบาลรัฐบาล หมอวินิจฉัยออกมาว่า จากที่ฟังแล้วใช้เครื่องวัดหัวใจ ผลคือ หัวใจปกติ แต่ผนังหัวใจอาจมีรูรั่วเล็กๆนิดหน่อยซึ่งอาจไม่มีผลหรือผิดปกติอะไร แล้วหมอก็บอกว่าไม่สามารถรักษาได้เพราะไม่รู้ขนาดของรู ไม่รู้ว่าเป็นจริงรึเปล่า และไม่มีเครื่องมือ หมอจึงส่งผลตรวจให้ผมไปตรวจด้วยวิธี เอคโค่ที่โรงพยาบาลอีกจังหวัดนึง หมอบอกว่าไม่ต้องรีบรอช่วงปิดเทอมค่อยไปก็ได้เพราะจากที่ดูอาการและการใช้ชีวิตประจำวันแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแข็งแรงกว่าคนปกติทั่วไปด้วยซ้ำ จึงไม่น่าจะต้องตกใจอะไรมาก ผมก็เลยรอช่วงว่าง+เงินเยอะๆค่อยไปตรวจดูอีกทีครับ เพราะดูจากวิธีรักษาแล้ว ถ้าโรงพยาบาลเขาจะให้รักษาคงต้องใช้ค่าใช้จ่ายสูงพอสมควร จึงหยุดไว้ก่อน

ส่วนอาการที่คุณกล่าวมา ผมมีอาการข้อเดียว คือ ไอ ผมไอบ่อยมาก ไอทุกวัน มันไอแบบห้ามไมไ่ด้มันไม่ได้แค่คันๆคอแล้วห้ามไม่ไอได้ แต่มันจะเหมือน คันคอแล้วลมมันจะพุ่งไอออกมาเองเลย ถ้าพยายามกลั้นไว้มันจะออกทางจมูก ถ้ากินอาหารอยู่ มันจะเข้าหลอดลม (สำรักข้าว-น้ำทุกวัน) ซึ่งผมคิดว่าผมเป็นแน่นอนอยู่แล้ว ไม่ลิ้นหัวใจก็ผนังนี่แหละรั่วซักอย่างแต่คงเป็นไม่มาก(มั้ง) เลยยังไม่รีบเท่าไหร่

ปล.โม้นิดนึง วันนี้ประกาศผล รักษาดินแดน ผมติดรักษาดินแดน ซึ่งคนที่ตรวจหัวใจตอนสมัครยืนข้างๆผม ที่หมอทหารมาเทียบหัวใจแล้วบอกว่าผมเป็น มันดันสอบไม่ติด