PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกรด vs คะแนนสอบ คิดว่าอันไหนวัดความรู้ คิดยังไงกับระบบการศึกษาไทย..

armarm2002
19th May 2012, 20:14
ทำไมตอนสอบเข้ามหาวิทยาลัย ต้องใช้เกรดในการสอบเข้าด้วยหละครับผมคิดว่า เกรดคือสิ่งที่วัดความขยันและความตั้งใจของนักเรียน แต่การที่จะวัดความรู้นั้นผมว่าคะแนนสอบนะครับ เพราะคะแนนส่วนไหญ่ได้จากการส่งงานสัก70เปอร์... (ถ้าเป็นแต่ก่อนเขาวัดคะแนนจากการสอบชิมิครับ ใครอายุเยอะตอบที:))

เพื่อนผมเรียนได้เกรด1.98 แต่พอสอบทีไร มันทำข้อสอบคณิต,วิท,ไทยได้คะแนนสูงสุดในระดับ... (คณิตหลักมีทุกสายการเรียน) ทั้งๆที่เพิ้ลผมเรียนสายไทย-สังคม-คอม(สายที่ครูมักดูถูก)...(ผมได้2.8เกือบทุกเทอมพอแถได้)

ซึ่งการสอบตรงก็ต้องใช้เกรดในการสอบเข้า...ผมเข้าใจว่าการใช้เกรดก็คือการดูความขยันและความตั้งใจของเด็ก แต่มันก็เป็นการตัดโอกาสของเด็กด้วย...

ผมคิดว่าระบบการศึกษาไทยตัดโอกาสเด็กเป็นอย่างมาก

ผมรับได้นะครับ ที่ใช้เกรดในการขอสอบตรง แต่คนที่เกรดไม่ถึงก็ควรไห้โอกาสเค้า... ผมคิดว่าคนที่เกรดไม่ถึง ทางมหาลัยควรให้เค้าสอบข้อสอบกลางซึ้งเป็นการวัดความรู้พื่นฐานที่เรียนมาเสียก่อน.. ถ้าคนที่เกรดไม่ถึงสอบความรู้พื้่นฐานไม่ผ่านก็ไม่ต้องให้สอบเข้ามหาลัย แต่ถ้าคนที่เกรดไม่ถึงแต่สอบความรู้พื้นฐานผ่านก็ควรจะให้เด็กที่มีความรู้ได้โอกาส สอบเข้าคณะที่ตนเอง ต้องการครับ....

แล้วเพื่อนๆในบอร์ดคิดยังไงกับระบบการเข้าศึกษาต่อหรืออยากให้ระบบการเข้าศึกษาต่อเป็นไปในรูปแบบไหน.. ช้วยกันแชร์ช้วยกันระบายได้ครับ

The Hidden Shadow
19th May 2012, 20:18
ผมก็เป็นเหมือนกันนะแต่งานไหนทำได้ผมก็ทำถ้าทำไม่ได้ผมก็ไม่ทำ ส่วนมากจะเอาจริงเอาจังกับการสอบมากกว่า

อย่างว่าแหละครับคนที่เขาจะรับเราทำงานเขาก็ต้องการคนขยันสู้ๆ ครับ http://www.siamzone.com/board/smile/onion/096.gif http://www.siamzone.com/board/smile/onion/096.gif http://www.siamzone.com/board/smile/onion/096.gif

sattawat1979
19th May 2012, 20:22
ผมอยากให้ใช้คะแนนสอบของข้อสอบส่วนกลางเป็นเครื่องตัดสินนะ เพราะเกรดเฉี่ยแต่ละโรงเรียนมันมาตราฐานไม่เท่ากัน

เอาข้อสอบเอนทรานซ์ชุดเดียวกันนี่แหละ วัดผลทั้งประเทศเลย

ถ้าคุณเก่งจริง ไม่ต้องกลัวหรอกครับ สอบที่ไหนก็ติด เกรดเฉลี่ยไม่ต้องเอามาคิดครับ ให้โอกาสคนเกรดน้อยได้พัฒนาตัวเองบ้าง

ถ้าเก่งจริงไม่ต้องเอาเกรดมาคิดครับ ''วัดความรู้ ด้วยคะแนนสอบ กันตรงนั้นเลย เอาความรู้ปัจจุบันมาวัดกัน ไม่ใช่เอาอดีตมาวัด''

หนุ่มหน้าหวาน
19th May 2012, 20:25
ผมว่ามันต้องใช้ทั้ง2อย่างนะ คนเก่งหรือจะมาสู้คนขยัน

neo_boss
19th May 2012, 20:30
ต้องเขาคนนี้เท่านั้นที่จะช่วยประเทศไทยได้ = =''~

http://youtu.be/v4UdZRNh6bE

เอาใจผมไปเลย :heart:heart:heart:heart:heart

Prince.NO9
19th May 2012, 20:34
ผมว่ามันต้องใช้ทั้ง2อย่างนะ คนเก่งหรือจะมาสู้คนขยัน
ผมก็คิดเหมือนคุณ

armarm2002
19th May 2012, 20:38

ผมคิดว่าใช้ทั้ง2อย่างก็ได้ครับ แต่ผมอยากให้เค้าให้โอกาสสุดท้ายสำหรับเด็กที่เกรดไม่ดี.. ได้พิสูจตัวเองในการทะลุเข้าไปสอบเข้ามหาลัยอะครับ...

armarm2002
19th May 2012, 20:39
http://youtu.be/v4UdZRNh6bE[/CENTER]

เอาใจไปเต็มๆๆๆๆๆๆ

Type-7442
19th May 2012, 20:42
ผมเจ็บปวดมากครับ เมื่อประมาณ 1 - 2 เดือนที่แล้วผมฟิตอ่าน TU-GET ทั้ง Grammar ทั้ง Reading อย่างตั้งใจทุกเช้าเย็น อ่านตลอดครับ แ้ล้วผมก็คิดว่าภาษาอังกฤษผมไม่กากแน่ๆ
แล้วอีกอย่างอังกฤษผมมีความชอบเป็นแรงเกื้อหนุนอยู่แล้ว ยิ่งสบายเข้าไปใหญ่ เพราะผมถนัดภาษาอังกฤษด้วย เพราะตั้งใจจะเข้า BJC [ วารสารอินเตอร์ มธ. ]

แต่มาดูๆข้อมูล ปรากฏว่าเกรดต้อง 2.5 แต่ผมไม่ถึงครับ ทำใน ม.6 ก็ยังไม่ถึง [ ต้อง 3.8 อะครับ , อย่าลืมนะครับ พูดไม่ง่ายเหมือนกาี่รทำ ]

ผมช็อคเลยครับ เจ็บปวดมากๆ ช่วงนี้เซ็งมากเลย หยุดเรื่องการคิดเข้า มหาลัยไปพักนึงเลย เพราะ จึ๊กมากๆเลยครับ

เหตุผลของผมคิดว่า " การสอบตรงคือการวัดความรู้เฉพาะทาง " ถูกไหมครับ ?
ในเมื่อความรู้เฉพาะทาง การที่จะคัดเลือกนักเรียนของท่าน ก็ต้องวัดความรู้เฉพาะทางในสาขานั้นๆ ว่าเด็กมีคุณสมบัิติด้านองค์ความรู้เพียงพอไหม
ซึ่งการนำเกรดเฉลี่ยมาเป็นตัวตัดผมว่าไม่สมควเลย
เพราะเกรดเฉลี่ยนั้นมาจากหลายวิชา ไม่ควรนำมาคิดในการสอบตรง อีกอย่างปัจัยเกรดเฉลี่ยผันแปรได้หลายปัจจัยมากครับ [ สอบตรงของทางคณะมหาวทิยาลัยนั้น ปัีจจัย 99% คือความรู้ในด้านเฉพาะนั้นๆ ]
เช่น การให้คะแนนแต่ละ รร บาง รร ก็กดเกรดครับเจอมาแล้ว
เช่น เวลาการเรียน เหตุการณ์ต่างๆทางบ้านเมือง น้ำท่วม , ปฏิวัติ

ผมว่าในส่วนตรงนี้ ไม่เหมาะสมนะครับที่จะนำเกรดเฉลี่ยมามีส่วนร่วมในการสอบตรง

ผมเจ็บปวดมากครับ
// ขอบคุณครับ

heavenamp
มันก็ไม่ได้ใช้เกรดเยอะขนาดนั้นนะครับ ขนาดเพื่อนผมมันได้เกรดแค่ 1.7 กว่าๆ มันยังแอดเข้า มบูรพาได้ แต่คะแนน gat pat มันเยอะ

สำหรับคนเกรดน้อยๆ มีอีกทางเลือก แต่เป็นทางเลือกที่เสี่ยงมากๆๆๆๆๆและเสียตัง

ลองสมัครสอบ TEFL IELTS แล้วทำให้ได้ มากกว่า 550 คะแนน

คุณลองเอาคะแนนนี้ไปยื่นให้หลายๆมหาลัย หรือ ตอนสมัครงาน เขาจะรับคุณทันที

peetdekdeee
มันต้องใช้ทั้ง 2 อย่างอะถูกแล้ว การใช้เกรดกำหนดเกณฑ์ที่จะให้เข้าสอบนะ มันดีอยู่แล้วเพราะคนเก่งหรือจะสู้คนขยันได้ และเกรดมันก็เหมือนกับการวัดผลที่เรียนมานั้นแหละ คนที่ได้เกรดน้อยใช่ว่าะเก่งทุกคนนิ แล้วมหาวิทยาลัยเค้าจะเอาคนขี้เกียจไปอยู่ในม.เค้าเหรอ และมันก็ไม่ได้เป็นการตัดโอกาสด้วย เพราะถ้าไม่ทำแบบนี้ เวลาสอบจะยุ่งยากมาก เพราะเค้าจะต้องมานั่งจัดระเบียบหลายรอบ

M4A1Predator
19th May 2012, 20:43
การศึกษาประเทศนี้วัดอะไรไม่ได้หรอกครับ ขนาดข้อสอบส่วนกลางๆ มันยังบ่นกันเลย
ข้อสอบวัดคนไม่ได้

ทุกวันนี้โรงเรียน ผมบอกตรงๆ ไม่ไปก็ทำข้อสอบได้ครับ ผมคิดมาตลอดที่เราโรงเรียนทุกวันนี้เรามาเพื่ออะไร
เราได้อะไรบ้าง มีงาน+การบ้าน ทดสอบความขยันหรอ จริงหรอให้ตายเถอะ เราเรียนไปเพื่ออะไรผมก็ยังคิดไม่ออก
ผมกำลังจะขึ้น ม.6 ละครับกำลังเซง ผมเองก็ไม่เก่ง

ความรู้เกือบ100%(วิชาการ)ได้มาจากการกวดวิชาล้วนๆครับ แต่ผมไม่เคยเรียนกวดวิชาเลย แต่ผมชอบการให้สอบมากกว่าครับ
เกรดผมว่ามันวัดอะไรไม่ได้หรอกครับ ต่างที่ต่างมาตรฐานยิ่งประเทศไทยหลายมาตรฐานอยู่ด้วย

อยากให้โละใหม่หมดทั้งวงการ

19th May 2012, 20:48
สมัยผมยังเป็นเอนซ์ทรานระบบเก่าอยู่เลย ไม่เอาเกรดมาคิด ใครจะเก่งกาจมาจากไหน ไม่สน มาสอบวัดผลกันทีเดียว รู้เรื่องเลย ติดหรือไม่ติด

ถ้าติดก็โชคดีไป ถ้าไม่ติดก็รอเอนซ์ทรานปีถัดไปครับ (โหดมั๊ยล่ะ อิอิ) หรือจะเรียนรามก็ได้ไม่ว่ากัน ^ ^

act12348
19th May 2012, 20:52
ผมว่า เกรด วัด ความรู้ แต่ งาน คือ เกรด ถ้าเราส่งงานเยอะเกรดเราก็ จะ ตามงานครับ!!:victory

giarttiwutza
19th May 2012, 20:54
ไอที่ได้คะแนนเยอะเพราะงานทั้งนั้นแหละ

ความรู้เดี๋ยวนี้ ..แบบว่าไม่ค่อยมี(เหมือนเรา) :p

Type-7442
19th May 2012, 20:54

ผมยอมรับครับว่า ความขยันนั้่นมีปัจจัยมากทีเดียว

แต่ขอโทษนะครับ ผมคิดว่าคนสมัยนี้ชอบให้คุณค่าของ พรสวรรค์หรือ ความถนัดน้อยไปหรือปล่าว ?
อะไรๆก็อ้างแต่ ขยันสิๆๆๆๆๆๆ พูดมันก็ง่ายครับ..

คนสองคนนำมาทำงานที่ใช้ จินตนาการ
คนแรก : ความขยันมีปรกติ แต่เขาเกิดมาเพื่อนสิ่งนี้
คนสอง : ขยัน***ๆ แต่เขาไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ คือไม่มีพรสวรรค์ด้านนี้ครับ

ไม่ต้องสงสัยครับ คนแรกมีโอกาศประสบความสำเร็จในสายงานนั้นๆมากกว่าแน่นอน
อย่าเอาขำว่า ความขยันมาอ้างครับ ผมเบื่อคำนี้เต็มที่แล้ว
เพราะการที่คนเราจะประสบความสำเร็จชีวิตนั้นมีขึ้นอยู่กับความขยันอย่างเดียวหรอครับ ?
ไม่หรอกมั้งครับ.. ความซื่อสัตย์ล่ะ ? ขยันไปแต่ทุจริตไม่ซื่อสัตย์ ก็ไม่มีใครเอาครับ
คุณธรรมล่ะ ? ความรับผิดชอบล่ะ ? พรสวรรค์ล่ะ ? ทัศนคติล่ะ ?

งานยากๆสูงๆ เค้าไม่ได้ดูที่ความขยันหรือผลงานอย่างเดียวหรอกครับ
เค้าดูที่ทัศนคติ การสอบเข้าเป็นนักบิน NASA นั้นสิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือสอบสัมภาษณ์
และสอบใช้ชีวิตในแคปซูลครับ [ อยากรู้ว่าอะไรไปหาข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ]
แล้วสุดท้าย เค้าก็จะเลือกคนที่ Born for this , หรือ คนที่มีพรสวรรค์ครับ

อย่าเข้าใจผิดครับ แน่นอนความขยันและอดทนมีผลเกินครึ่งต่อความสำเร็จในหลายๆด้าน
แต่ไม่ใช่ทุกด้านครับ ไม่ใช่เลย..

ปล ผมไม่ได้มีอารมณ์ใส่หรือเถียงคุณหัวชนฝาต่อคุณหนุ่มหน้าหวานนะครับ แต่โพสต์ของคุณพอจวบเหมาะที่จะทำให้ผมอธิบายเหตุผลในส่วนนี้ได้

Type-7442
19th May 2012, 20:56
มันก็ไม่ได้ใช้เกรดเยอะขนาดนั้นนะครับ ขนาดเพื่อนผมมันได้เกรดแค่ 1.7 กว่าๆ มันยังแอดเข้า มบูรพาได้ แต่คะแนน gat pat มันเยอะ

สำหรับคนเกรดน้อยๆ มีอีกทางเลือก แต่เป็นทางเลือกที่เสี่ยงมากๆๆๆๆๆและเสียตัง

ลองสมัครสอบ TEFL IELTS แล้วทำให้ได้ มากกว่า 550 คะแนน

คุณลองเอาคะแนนนี้ไปยื่นให้หลายๆมหาลัย หรือ ตอนสมัครงาน เขาจะรับคุณทันที

ผมก็เคยคิดครับ แต่ไม่ไ้ด้ครับ เกรดขั้นต่ำยังไงก็ 2.5 ยืนพื้นครับ ต่อให้ SAT , TOEIC , TOFLE , IELTS , TU-GET เต็ม แต่เกรดไม่ถึง 2.5 เค้าก็ไม่เอาครับ [ 2.8 สำหรับ ฬ ]

dream12594
19th May 2012, 20:59
ผมเรียนอยู่สายวิทย์-คณิต โรงเรียนจังหวัดเละ ให้เกรดเคร่งมาก ถ้าเป็นรัฐบาลส่วนใหญ่ (ที่เป็นโรงเรียนจังหวัดนะ) ให้เกรดเด็กยาก แต่เด็กที่ได้เกรดดีๆ จะมีคุณภาพ
แล้วกว่าจะทำเกรดให้เท่ากับ ที่มหาลัยตั้งไว้ อ่า!! มันช่างเหนื่อยแท้ ก็ถูกอย่างที่คุณว่าเละ แต่ผมมองอีกมุมหนึ่งนะ ถ้าสมมุติไม่คัดเกรดนะคนไปสอบเต็มแน่ 555+
คือเขาจะได้คัดเด็กไปในตัวเลย ตอนนี้ผมกำลังขึ้น ม.6 แล้ว ผมก็เรียนไม่ค่อยเก่งหรอก ฟิสิกส์ ก็อ่อน คณิตก็พอตามๆเขาไปได้ เกรดก็ 2.90 ยังไม่ 3 เลย แต่พอที่จะเข้าสอบตรงได้แล้วเละ
ที่เหลือจะได้ หรือไม่ได้ก็อยู่ที่เราแล้วเละ

diawnaja
19th May 2012, 21:01
แล้วยิ่งพวกที่สนิทกับครูนะ เกรดนี่สูงเชียว เรียนไม่ต้องดี เกรดดีเพราะสนิทกับครูช่วยครู วัดความเก่งไม่ได้จริงๆนั่นแหละครับ

folktheboom
19th May 2012, 21:02
ตอนเด็กๆครูเคยมาเล่าให้ผมฟังว่า ครูเคยสอนเด็กคนนึงเป็นลูกฝรั่งแต่เรียนภาษาอังกฤษตก ปัจจุบันผมไม่แปลกใจเลยลองไปถามคนอังกฤษดูสิเขาพูดได้แต่ Grammar ไม่รู้เรื่อง มันก็เหมือนภาษาไทยละครับเราพูดได้แต่ทำไมเด็กไทยถึงสอบตกกัน

ohana123
19th May 2012, 21:04
ไม่รู้สิ ผมไม่ได้มีปัญหาอ่ะไรกับเรื่องการศึกษาไทยเท่าไร เพราะเกรดผมก็พอถูไถไปได้ 3.20-3.50 มาเรื่อยๆ ทั้งที่คะแนนสอบผมไม่ค่อยจะดี แต่ผมส่งงานครบทุกชิ้นตลอด = =" แล้วไอ้การส่งงานครบทุกชิ้นข้อมูลที่หามามันก็เข้าไปในสมองอัตโนมัติก็เลยทำข้อสอบได้ อะไรประมาณนี้ แต่ที่มีปัญหาคือ โรงเรียนผม ขนาดม.ปลายยังต้องตัดผมเกรียนติดหนังหัว!!! นั่นแหละปัญหาใหญ่ T^T

http://image.free.in.th/z/id/579254_319601121447296_2122860590_n.jpg (http://pic.free.in.th/id/e24130fea2b098fa8471745ea35b2009)

armarm2002
19th May 2012, 21:04
แล้วยิ่งพวกที่สนิทกับครูนะ เกรดนี่สูงเชียว เรียนไม่ต้องดี เกรดดีเพราะสนิทกับครูช่วยครู วัดความเก่งไม่ได้จริงๆนั่นแหละครับ

จะว่าอย่างนั้นก็ไม่ถูกนะครับ เพราะเกรดก็วัดความเก่งได้จากการสอบเก็บคะแนนครับ... แต่เกรดอาจจะวัดในทางขยันและความตั้งใจมากกว่าครับ...

armarm2002
19th May 2012, 21:06
ขนาดม.ปลายยังต้องตัดผมเกรียนติดหนังหัว!!! นั่นแหละปัญหาใหญ่ T^T

โรงเรียนคุณช่างโหดร้ายทารุนมว๊ากกมาย

tentaethaibio
19th May 2012, 21:06
ที่จริง การศึกษาไทย ครูเค้า สอน ตามจุดประสงค์ที่รัฐบาลกำหนด
ต้องเข้าใจด้วยว่า สมัยก่อน ไทยเคยเชื่อพวกผี เลยกำหนดให้เรียนวิทยาศาสตร์แบบหนักๆไงละครับ ถ้าต่างประเทศ เค้าพัฒนาบุคลากร เค้าจะกำหนดว่า ให้เรียนยังไง

สำหรับผม ผมว่า การแบ่งยังงี่ มันทำให้เด็ก เครียดไปกว่าอีก

ผมให้คุณสังเกตนะ ลองถามพวกเพื่อนคุณซิว่า วันๆคุณกับ พ่อ กับ แม่ มั้งป่าว และบ่อยไหม

19th May 2012, 21:08
คนเก่งมันต้องพร้อมทุกสนามสอบครับ เค้าเรียกเก่งจริง เหมือนซามูไรที่ตัดสินแพ้ชนะเพียงแค่ดาบเดียว ชีวิตจริงมันก็เป็นอย่างนั้น

เกรดเฉลี่ยก็ถือว่าวัดได้ส่วนนึง เป็นประวัติที่พอจะดูกันได้คร่าวๆ แต่มันต้องเอาความรู้ปัจจุบันมาวัดผลกัน

คนที่เรียนเก่งแต่ไม่หมั่นลับคมความรู้ตัวเองอยู่เสมอ ก็มีสิทธิโดนแซงได้ ยุคนี้เป็นยุคของการแข่งขันครับ ทุกเวลานาทีมันเปลี่ยนไปได้เสมอ

คนที่เกรดน้อยอาจสอบได้คะแนนดีกว่าคนที่เกรดมากก็ได้ ใครจะไปรู้ ก็คนเรามันพัฒนากันได้

ก็ขนาดคอมของเราวันนี้ว่าแรงแล้ว วันพรุ่งนี้อาจเป็นของกากเลยก็ได้ วันเวลามันทำให้อะไรๆก็เปลี่ยนไป

คนเก่งว่าเป็นยากแล้ว แต่การที่จะเป็นคนเก่งตลอดไปยิ่งยากกว่า ผมว่าวัดกันที่ข้อสอบเอนซ์ทรานทีเดียวไปเลยดีกว่า อิอิ

TAnwa1219
19th May 2012, 21:10
ผมว่ามันก็ต้องใช้ทั้ง 2 อย่างแหละครับ บางคนก็ไม่เรียนเอาแต่อ่านหนังสือมันก็ไม่เข้าท่านะ ถ้าคุณคิดว่าควรให้โอกาสคนเกรดน้อย แต่คะแนนสูง ทำไมไม่คิดถึงคนคะแนนน้อยแต่ขยันจนเกรดดี บ้างละ
ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่ เกรดของแต่ละรร อัตราการได้เกรดมันต่างกัน ตรงนี้มากกว่า

armarm2002
19th May 2012, 21:15
ที่จริง การศึกษาไทย ครูเค้า สอน ตามจุดประสงค์ที่รัฐบาลกำหนด
ต้องเข้าใจด้วยว่า สมัยก่อน ไทยเคยเชื่อพวกผี เลยกำหนดให้เรียนวิทยาศาสตร์แบบหนักๆไงละครับ ถ้าต่างประเทศ เค้าพัฒนาบุคลากร เค้าจะกำหนดว่า ให้เรียนยังไง

สำหรับผม ผมว่า การแบ่งยังงี่ มันทำให้เด็ก เครียดไปกว่าอีก

ผมให้คุณสังเกตนะ ลองถามพวกเพื่อนคุณซิว่า วันๆคุณกับ พ่อ กับ แม่ มั้งป่าว และบ่อยไหม

ผมว่ามันน่าจะคุยนะครับเพราะตอนไปซื้อของเหนมันอยู่กับแม่ทุกที อัทยาสัยดีัมาก(กวนตีนมากแต่มันวาดรูปโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆเก่งง)~
หรือที่เพิ้ลผมเรียนเก่งเพราะได้มาจากพี่ตัวเองเพราะพี่สาวเพิ้ลผม สอบติด ม.ธรรมศาสตร์ สถาปัต อะครับ

Volcanus
19th May 2012, 21:17
คะแนนสอบ บ่งบอกความรู้

เกรด บ่งบอกความรู้ และความรับผิชอบ ครับ

armarm2002
19th May 2012, 21:20
คะแนนสอบ บ่งบอกความรู้

เกรด บ่งบอกความรู้ และความรับผิชอบ ครับ

ถูกเผงเลยครับ เกรดบ่งบอกความรู้ ความรับผิดชอบ และยังบ่งบอกความตั้งใจของเด็กครับ..

ManKP
19th May 2012, 21:22
ตรงๆเลยนะ ไม่ซักอย่าง

jamankell
19th May 2012, 21:27
ใช่ครับ คนเก่ง หรือจะมาสู้ คนขยัน อันนี้ของจริงบทเรียนจริง
คนขยัน + ไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ ??? มันอยู่ไม่ได้ตลอดชีวิตหรอกครับซักวันเค้าจะ "ค้นพบตัวเอง"
คนขยัน + เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ "ผู้มีคุณวุฒิคนนึง ไม่ขอเอ่ยนามกล่าวไว้ว่า กว่า90% ของคนบนโลกนี้ เรียนจบแล้วไปทำงาน แล้วหลังจากนั้น "ค้นพบตัวเอง" "

ผมเห็นด้วยกับความเห็นที่ว่า "คนเก่ง หรือจะมาสู้ คนขยัน" ครับ จากประสพการณ์ในมหาลัยฯ 3 ปี
ถ้าประเทศนี้จะหวังพึ่งแต่คนเก่งมันก็ไม่ได้ครับมันจะมีซักกี่%ของประเทศครับ เราคือทรัพยากรอันมีค่าของประเทศ,เรามีความสามารถ

เพราะการที่คนเราจะประสบความสำเร็จชีวิตนั้นมีขึ้นอยู่กับความขยันอย่างเดียวหรอครับ ?
ไม่หรอกมั้งครับ.. = ถูกต้องครับ
ความซื่อสัตย์ล่ะ = ใช่ครับต้องมีครับ
ขยันไปแต่ทุจริตไม่ซื่อสัตย์ ก็ไม่มีใครเอาครับ = ใช่ครับ
เก่งไปแต่ทุจริตไม่ซื่อสัตย์ ก็ไม่มีใครเอาครับ
คุณธรรมล่ะ ? ความรับผิดชอบล่ะ ? ทัศนคติล่ะ ? = ผมคิดว่าคุณรู้คำตอบอยู่แล้วครับ
แล้วที่เราเรียนกันมาตั้งแต่ ประถม มัธยมเนี่ย มันมีคะแนนในส่วนนี้เอาไปสอบแข่งไหมล่ะครับ??? ไม่มีครับ
มันต้องถูกปลูกฝังโน่นแหละครับ ปลูกจากอะไรคิดว่าคุณคงรู้คำตอบครับ
พรสวรรค์ล่ะ ? หรือจะสู้ พรแสวง, "โลกใบนี้ไม่ได้มีไว้สำหรับคนที่มีพรสวรรค์" ครับ
พวกเค้าเหล่านั้นคือคนที่ได้ของขวัญมา
แต่พวกเราคือคนที่แสวงหา ด้วยหยากเหงื่อ แรงกาย แรงความคิด ด้วยความสามารถของตัวเอง!!! ครับ มันน่าภูมิใจกว่าเยอะ

devenfold
19th May 2012, 21:30
ก็ต้องเป็นงี้เเหละครับเพราะว่าเค้าฝึกให้คนมีระเบียบเพราะถ้าเพื่อนคุณเป็นหมอผ่าตัดหัวใจเเต่เสือกลืมเย็บปิดปากเเผลคนไข้ยังไง
ก็ต้องตายห่าไม่เค้าคงไม่เก็บคะเเนนส่งงานขนาดนั้น เเต่ รร ผม คะเเนนสอบ 50% คะเเนนเก็บ 50%

devenfold
19th May 2012, 21:34
เเละอีกอยางคนที่จะเก่งได้ก็ต้องขยันก่อนเพราะถ้าเก่งอยางเดียวเเต่ไม่ใส่ใจการเรียนก็ล้มครับ เเละถ้าขยันอยางเดียวเเต่ไม่ไฝ่หาความรู้ก็ล้มเหมือนกันครับ
คนเก่งมันหาที่ไหนก็ได้ครับเเต่เก่งด้วยขยันด้วยคนพวกนี้อนาคตสูงครับ

Azar1001
19th May 2012, 21:41
เกรดวัดความขยันในการปั่นงาน
คะแนนสอบวันความสามารถในการลอก
555+

BoonTew
19th May 2012, 21:49
http://upic.me/i/dw/0renu.jpg (http://upic.me/show/35825176)

พ่อ : ราณี วันนี้ลูกเรียนอะไรที่โรงเรียนบ้าง?
ราณี : หนูเรียนรู้ว่าระบบโรงเรียนกำลังพังทลาย มีแต่การคอร์รัปชั่น ผู้บริหารโรงเรียนล้วนแต่ไร้คุณภาพ ครูไม่มีความรู้และความตั้งใจ ส่วนตำราเรียนก็ล้าสมัยหรือโกหก หนูเรียนรู้ว่าไม่มีนักเรียนคนไหนสนใจเรียน นอกจากจะมีรางวัลและสินบน
ทุกคนรู้ดีว่าหลักสูตรแบบนี้ เรียนจบไปก็ตกงาน แต่ยอมให้ถูกส่งมาเข้าโรงเรียนเพื่อฆ่าเวลา หรือไม่ก็เพื่อสร้างความมั่นคงทางจิตใจให้กับพ่อแม่
พ่อ : .........................................

จากแบบเรียนกึ่งสำเร็จรูปของ เรณู ปัญญาดี

Type-7442
19th May 2012, 21:54
คนที่มีพรสวรรค์ทำไมเค้าจะขยันไม่ได้ครับ พูดเหมือนว่าคนที่มีพรสวรรค์เค้าจะขยันไม่ได้เลย
ถ้าคนมีพรสวรรค์ขยันในสายด้านเฉพาะนั้นๆ ก็คงไม่มีที่ยืนสำหรับคนที่มีแต่ความขยันแต่ไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งที่ตนเองลงมือทำอยู่ ยิ่งเป็นสังคมแห่งการแข่งขันด้วยครับ

ทัศนคติคนไทยชอบคิดว่า เก่งทุกๆด้านจะดีครับ เหมือนกับ Stats ตัวละครในเกมที่ มัน 6 ทั้งหมดอะครับ[เต็มที่ 10] ไม่มีอะไรเด่นเลย นึกออกใช่ไหมครับ

ทุกวันนี้ที่เรามีคอมพิวเตอร์ใช้ มีสมาร์ทโฟนใช่ ไม่ใช่เพราะคนที่ Born for this และหมกมุ่นในสิ่งทีั่ตนเองชอบ + พรสวรรค์อย่าง บิลล์ เกต , สตีป จ็อบส์ , สองพี่น้องตระกูลไรท์
คนที่คิด ไมโครชิปทุกวันนี้ก็คือคนเก็บตัวและเป็นคนที่มีพรสวรรค์ [ ยอมรับความ + ความขยันด้วยในส่วนหนึ่ง ] หรอครับ ?

แต่งานอะไรที่มัน Epic หรือเปลี่ยนแปลงนวัตกรรมทีี่ยิ่งใหญ่จริงๆ กว่า 50 % ก็เป็นของคนที่มีพรสวรรค์ไม่ใช่หรอครับ ? ผมยังมีตัวอย่างให้ชัดเจนอีกครับ
โน้ส อุดมไงครับ ขยันขนาดไหนแต่ไม่ใช่พรสวรรค์ก็ทอล์คโชว์ไม่ได้นะครับ
วินเซนต์ แวนโกะห์ไงครับ ต่อให้ขยันขนาดไหน แต่ชีวิตไม่ได้รับรสชาติแห่งความเจ็บปวดอยางเขา คุณไม่สามารถสร้างรูปภาพที่ สามารถรู้สึกด้วยเซนส์ได้หรอครับ

ในอีกมุมมองหนึ่งนะครับ เหมือนกองทัพทหารครับ เราต้องการ ทหารที่มี Status ที่ 6 ทั้งหมดทำไม ?
ลองนึกภาพมาทำสงครามคนพวกที่เก่งทุกอย่าง แต่ไม่เก่งจริงสักอย่างกันนะครับ
ขับฮอ ก็ขับได้แต่ขับฮอไล่บุกหรือขับหลบมิสไซล์ไม่ได้
ยิงจรวด ก็ยิงได้ แต่ยิงไม่แม่้น
วางแผนก็งวางได้ แต่วางไม่เฉียบแหลม ไม่ Unique
ขับรถถัง ก็ขับได้ครับ แต่ไม่มีมีเทคนิคประจำตัว

เทียบกับ

คนที่มี Status เด่นด่านใดด้านหนึ่งแม้ว่าอีกด้านหนึ่งของพวกเขาจะด้อยก็ตาม แต่เมื่อพวกเค้ามารวมกัน
พวกเค้าจะอุดข้อเสียและเสริมข้อดีของกันและกัน
ในส่วน ขับเครื่องบินขับไล่ ก็ให้คนที่ถนัดมาขับ ก็ชนะกองทัพที่ Status 6 ทั้งหมด ได้อย่างสบายครับ
และรวมถึงส่วนอื่นๆด้วย

นี่คือเหตุผลครับว่า ความขยันไม่ใช่ทุกอย่าง
และพรแสวงไม่เคยเหนือพรสวรรคเสมอไปครับ

apipu1039
19th May 2012, 21:56
ปัญหาอยู่ที่ว่าโรงเรียนต่างจังหวัดที่ปล่อยเกรดอ่ะนะ

tepjaza
19th May 2012, 22:16
ผมไม่รู้สิ ถ้าจะวัดกันด้วยคะแนนสอบอย่างเดียว แต่หากพลาดไปนิดก็คือจบเลยนะครับ แต่ตอนนี้หากเราสอบไม่ดี แต่ก็ยังมีพวกคะแนนงานมาช่วย แต่ของผมมักจะมาจากคะแนนสอบซะมากกว่า เพราะงานทำมันไม่ค่อยจะดี ลายมือเขี่ย (โคตรตั้งใจเขียนเป็นอย่างมาก แต่ดันโดน อ. ว่า "เขี่ยมาให้ชั้นหรือ") ทุกวันนี้ก็เลยปลงกับงานครับ เกรดเลยออกมาไม่ค่อยคุ้มกับความตั้งใจเรียนสักเท่าไหร่ (พวก วิทย์ คณิต ที่เน้นสอบ ได้ 4 ตลอด แต่พอมาเจอ ศิลป์ ไทย อย่างอื่นเข้าไป เจ๊ง -*- โดน 1 โดน 2 โชคดีได้ 3)

สรุปๆ ผมคิดว่า มันก็ ... ไม่รู้สิ ถามว่าอันไหนสำคัญ เกรดมันก็ช่วยได้เยอะนะครับ จริงๆน่ะ แต่ถ้าจะเอาเกรดมาตัดสิน ผมคิดว่ามันไม่ค่อยจะสมควรเท่าไหร่ เพราะส่วนตัวผมเรียนสายวิทย์ ไม่ถนัด ไทย สังคม ศิลป์ ดนตรี ถนัดแต่ วิทย์ คณิต อังกฤษ แต่เกรดออกมาไม่ค่อยดี เพราะโดนฉุดจากวิชาที่ไม่ถนัด แต่มันก็ฉุดไม่มาก เกรดพอถูไถ 3.6 3.7

Rukawa
19th May 2012, 22:29
คะแนนสอบสิ

เกรดวัดอะไรได้

blackop
19th May 2012, 22:32
ผมว่าการศึกษาในไทยเหมือนกับวุฒิลมๆแล้งๆที่สร้างความมั่นคงทางจิตใจให้พ่อแม่เรา บอกตรงๆนะการศึกษาเรามีปมอยู่เยอะมาก

Betagen
19th May 2012, 22:37
จากหัวข้อกระทู้น่ะจ๊ะ

เกรด ใช้วัดความขยัน -------- ในการทำงานถ้าคุณเป็นผู้บริหารคุณต้องการคนขยันมั๊ย แน่นอนครับต้องการถ้าเขาเก่งแต่ทำอะไรไม่เคยตรงเวลาจะเสียลูกค้ามั๊ย แล้วอีกอย่างไอ้งานที่คุณเป็นผู้บริหารน่ะ บางทีมันอาจจะใช้ทักษะที่ต้องฝึกฝนจากการทำงาน อาจจะไม่จำเป้นที่คุนจะเก่งในการสอบ คิดเลข ท่องจำ บลาๆๆๆๆๆๆ

คะแนนสอบ ใช้วัดคนเก่ง ----- แน่นอนงานบางอย่างไม่จำเป็นต้องเข้าตามเวลา ทำงานที่บ้านได้ คนเก่งๆก็ไม่จำเป็นต้องมาที่ทำงานหรือ อาจคิดอยู่ที่บ้านแล้วก็เอางานมาส่ง แต่งานต้องเป็นแบบไม่จำกัดเวลาประมาณนั้น

ในความจริง สิ่งที่ต้องการคือ คนเก่งและขยัน ถูกมั๊ย

แต่ผมก็ไม่เข้าใจ ว่า ไอ้วิชาที่เรียนเยอะๆ มันก็ไม่เห็นจะได้เอามาใช้กับงานที่บางคนทำอยู่

เขาน่าจะให้เราเรียนพวกวิชาพื้นฐาน ตอนประถม น่ะ พอขึ้น มต้น มปลาย อยากเป็นนักวิทยาศาตร์ ก็เรียนวิทย์ อยากเป็นอะไรก็เรียนอันนั้นไป

แต่น่ะ แต่นี้มันก็แค่ความคิดของผม ^^

McCalleN
19th May 2012, 22:59
มันคือเรื่องจริงที่สุดในสามโลก :cool::cool: ช่วยกันกด Like หน่อยครับ :declare

Facebook อ.วิริยะ (http://www.facebook.com/ajWiriya) :declare:declare

19th May 2012, 23:16
ความขยันเป็นสิ่งที่ดี แต่มันไม่ใช่สิ่งที่ใช้เอามาวัดอะไรได้

สิ่งที่ใช้วัดความรู้คือ ''คะแนนสอบ'' ไม่มีใครสนใจคุณหรอกครับว่า คุณจะขยันซักแค่ไหน แต่เขาจะดูกันที่ผลลัพธ์สุดท้าย

การขยันเป็นเพียงหนทางหนึ่งที่ไปสู่ความสำเร็จเท่านั้น

ในวัยทำงานก็เหมือนกัน เค้าวัดกันที่ผลงาน ไม่ได้วัดกันที่ความขยัน

ไม่ใช่ว่าความขยันไม่ดี เพียงแต่มันไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกคุณค่าของคุณ

เคยได้ยินมั๊ยว่า ''ค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน''

แต่ก็นะ อย่าไปซีเรียสกับชีวิตเลย เรียนจบมาก็หางานทำ ใช้ชีวิตให้มีความสุขเถอะครับ ^_^

Betagen
19th May 2012, 23:52
ถูกต้อง ที่สู๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด:clap

bostion
20th May 2012, 00:30
ขอตรงๆ และแรงๆ

พวกขยันแม่มได้เปรียบ พวกที่เอาคะแนนสอบคับ แม่ม ขยันส่งงานนี้3แน่นอน พวกมีความคิดฉลาดแต่ขี้เกียจ พวกนี้ก็คะแนนไม่ได้ แล้วก็ไม่สามารถเข้ามหาลัยดีๆได้

มหาลัยดีๆ ก็ได้พวกขยันแต่เสือกโง่ เข้าไปแทน พวกที่มีสมอง ได้อยู่มหาลัยแบบกลางๆหรือท้ายๆ แล้วเวลาเขารับทำงาน เขาดูมหาลัยน่ะครับใครว่าเขาไม่ดู

คุณลองคิดดูสิ เขาจะรับคนไหน โ่ง่ขยันกับ ขี้เกียจแต่ฉลาด แต่คนฉลาดดันได้อยู่มหาลัย ไม่ค่อยมีชื่่อไงครับ เลยไม่ค่อยมีงานทำ แล้วพวกโง่แต่ขยันเขารับไป บริษัท******ครับ

เขาบอกว่า

ฉลาดและขยัน ให้ไปเป็นแม่ทัพ
ฉลาดแต่ขี้เกียจให้เอาไว้เป็นเสนาธิการ
โง่และขี้เกียจให้ไปเป็นพลทหาร
โง่แต่ขยันให้เอาไปประหารชีวิต

pug1
20th May 2012, 02:51
ผมว่าเอาจริงๆก็วัดกันที่คะแนนสอบกันเลยดีกว่าครับ ใครว่าคะแนนสอบไมไ่ด้ความขยันหละ ก็คนที่จะสอบได้คะแนนเยอะ เขาจะต้องขยันขนขวายหาความรู้มาสอบนี่ครับ บวกกับมองของตัวเองหับหลักการคิดวิเคราะห์เข้าไปหน่อย ผมว่ามันก็เยี่ยมหละครับ

ส่วนเกรดเหรอครับ เหอะๆ ลอกๆงานส่งไปให้ครบก็ได้แล้วครับแล้วหละครับ

date kyo
20th May 2012, 03:27
สมัยนี้ความขยันวัดไม่ได้หรอกเพราะการใช้ชีวิตแบบตื่นเช้ามารร.เพื่อลอกการบ้าน

hight007
20th May 2012, 03:44
จะไม่ใช้เกรดเลย ก็คงไม่ได้หรอกครับ เพราะเข้ามหาลัยไปคุณจะรู้ทันที พวกขี้เกรียจนะ ถึงจะเก่งแค่ไหน เรียนมหาลัยไปก็ไม่รอดหรอก

แต่เกรดที่เอามาวัดของประเทศไทยนะ มันไร้มาตรฐานเกินไป รร แต่ละ รร มันให้เกรดไม่เท่ากัน มันวัดเด็กไม่ได้จริง

ถ้าหากการให้เกรดแต่ละ รร ของประเทศไทยอยู่บนมาตรฐานเดียวกัน ผมว่าการสอบเข้ามหาลัยควรและจำเป็นในการใช้วัดเด็กนะครับ

ไม่ใช่สอบอย่างเดียว เพราะจะทำให้เด็กเอาแต่ท่องจำตำรามาสอบ กลายเป็นคนที่จำได้ดีกว่าเป็นผู้ชนะ

ToshirO
20th May 2012, 05:03
3.9 กับ 4.00 เหมือต่างกันน้อยนะ แต่จริงๆต่างกัน 3 ขุมเลย
3.9 ง่ายกว่าเยอะ 4.00 ต้องบังคับตัวเองอย่างมาก ไม่ให้พลาดเลย
อยากได้เกรดเยอะ ต้องลงทุนลงแรงหน่อย ที่สำคัญ ต้องวางแผนด้วย รับรองเกรดพุ่ง อาจจะไม่เห็นผลแต่ผมเห็นมาแล้ว
แล้วก็คุ้มค่าสุดๆเลย ดีใจที่วันนั่นขยันเรียนได้จนวันนี้อ่าน่ะ แต่ก็ไม่ได้ชอบหรอก
ลึกๆขี้เกียจมาก แต่มันก็ต้องขยันกันบ้าง ผลตอบแทนแสนคุ้มค่า *0*

edkub
20th May 2012, 10:21
จะบอกว่าเกรดคือความขยัน เอาอะไรมาคิดครับการศึกษาไทย

ความฉลาดต่างๆหากคือความขยัน ฉลาดมากก็เท่ากับอ่านมากไงครับถ้าคนเค้าจะเก่งเค้าก็ต้องขยันมาอยู่แล้ว

ที่ว่าคนเก่งๆขี้เกียจ เอาเวลาส่วนไหนไปดูเขาทุกเวลา คนจะเก่งได้ต้องขยันมาก่อนด้วยซ้ำ

ผมว่าไอ้เกรดไม่สำคัญเลยไร้สาระ ถ้าผมแค่สนิทกับอาจารย์ผมก็ได้ A A A ละหญิงนอนกับอาจารย์ก็ได้ A A A ละมันจะยากตรงไหนละครับ เขาวัดกันที่ความรู้ซิ

การศึกษาไทยมันบ้านนอกแบบนี้ไงถึงตามต่างประเทศไม่ทันสักที เหมือนหนังไทยไง วันๆคิดแต่มุขเดิมๆ ทำไมผมจะเดาทางหนังไทยไม่ออก มุขเดิม ก็ตลกๆคำพูดหยาบๆ ทำตัวเสื่อมๆเช่นแต่งเป็นกระเทยมั้งเกย์มั้ง หนังรักก็ทำตัวบิดไปบิดมา อะไรอะงง เห็นแล้วเสียดายเงินไปดู หนังต่างประเทศยังหน้าดูกว่าตั้งเยอะผมไม่เคยคิดจะเสียเงินไปดูหนังไทยเลย เอาง่ายๆ หนัง mr.bean
พี่แกก็เดินไปเดินมาไม่พูดคำหยาบอะไรทำตัวธรรมดาๆ ยังฮาเพราะเค้าทำเป็นไงครับ ดูเอาละกันว่ามันต่างกัน

ถ้าเป็นตอนนี้อายุ 15ปี+ ต่างประเทศพ่อแม่เค้าให้หางานทำเองมีอะไรก็คอยช่วยห่างๆ ทรงผมคิดเอาเอง หัดคิดเองทำเอง การเรียนการสอน ยกมือถามปุ้บ เค้าจะรับความคิดเห็นกัน อาจารย์ก็ไม่ว่า ใครจะมีความรู้แค่ไหนเค้าก็เกียติหรือคำถามกัน
ถ้าเป็นตอนนี้อายุ 15ปี+ ประเทศไทย พ่อแม่บังคับให้เรียนพิเศษหรือเรียนเองก็เถอะ เตรียมสอบ gat pat ตัดหัวเกรียน การเรียนการสอน ยกมือถามปุ้บ โดนอาจารย์ว่า สอนไปแล้วยังไม่จำอีกเหรอกลับอ่านเอง

เหอะๆคิดกันเอาเองเหอะ

alonedevil
20th May 2012, 11:19
ใช้ทั้ง 2 อย่างคู่กันครับ แต่ % ของ เกรดควรสัก 10% พอที่เหลือสอบ
แต่ก็นะชาติไทยเรา มีอะไร Only เยอะ

lone cat
20th May 2012, 12:40
จะใช้ระบบใหนวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนก็สุดแท้แต่นักวิชาการด้านการศึกษาจะตัดสิน
เรื่องด่วนยิ่งกว่าแจก tablet PC คือ

เอาวิชาหน้าที่พลเมืองคืนมา!