PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ทริค-เทคนิคการชงโกโก้ร้อนครับให้อร่อยครับ

lolikon555
20th May 2012, 00:09
อยากรู้ทริค-เทคนิคการชงโกโก้ร้อนครับให้อร่อยครับ (ประมารว่า หอมโกโก้อบอวล ขมนิดๆ หวานน้อยๆ)
ซึ้ง หลังจากที่ผมได้ชงโกโก้ครั่งแรกในชีวิตนั้น (โก้ๆเพียวๆ100%ไม่ผสมมอลต์ ไม่ผสมนมผง)ผมไส่ไป 2 ช้อนที่ไว้กินข้าวอะคับ (แก้วขนาดแก้วกาแฟร้อนไซด์ใหญ่)
ไส่น้ำตาลน้อยๆเพื่อให้หวานน้อยๆ จะได้รับกลิ่นโกโก้แรงๆ ไส่เกลือหยิบมือหนึ่งเพื่อให้กลมกล่อม
แต่ผลคือ มันขมมากๆ (ไม่รู้ว่าไส่โกโก้เย้อแล้วขมขนาดนี้ = ='' )แล้วไม่หวานด้วย ผมจึงกลั้นใจดกโกโก้เข้มขนแสนขมปรี๊แก้วนันไป 1ส่วน4 แล้วไส่น้ำเติม ไส่น้ำตาลอีก1ช้อน ผลคือ รสชาติไม่ต่างจากโอวัลตินเลย (ได้รสโกโก้ แต่ไม่หอมโกโก้เลย แล้วหวานมากๆ)ผมจึงพึ่งรู้ว่า การทำโกโก้ร้อนๆให้กลมกล่อมหวานน้อยกลิ่งโกโก้แรงๆ ยากยิ่งกว่าการทำใข่ตุ้นให้อร่อยเลิสละลายในปากเสียอีก(ทำ2รอบกว่าจะได้ - -*)
จึงอยากได้ทริคเล็กๆน้อยๆ ของ พ่อครัว แม่ครัว มาแชร์ๆกันมั่งครับๆ
ปล.โกโก้ชงให้ครบรสหย๊ากหน๊าา~`

sattawat1979
20th May 2012, 00:12
ใส่โกโก้เยอะๆครับ ใส่น้ำน้อยๆ ใส่นมข้นปานกลาง มันจะได้เข้มข้นไงครับ

ดื่มโกโก้ต้องให้มันขมๆหน่อยถึงจะดี แต่โกโก้ก็มีคาเฟอีนนะ ดื่มมากๆแล้วก็ใจสั่นเหมือนกัน

unwise
20th May 2012, 00:19
น้ำร้อนครึ่งแก้ว
โกโก้ 5 ช้อน
นมข้น 3 ช้อน (ชอบหวานเพิ่มได้)
คนให้เข้ากัน
เติมน้ำไม่ร้อนไม่เย็นลงไป ประมานครึ่งของครึ่งแก้ว
ทานกับขนมปัง อร่อย

[EMPTY]
20th May 2012, 01:42
ใส่ ปาก ครับอร่อยสุด

clubzaxxx
20th May 2012, 10:18
เเดรกๆ ไปเหอะ = =

speedmodel
20th May 2012, 12:06
เวลาผมกินก็โกโก้เพียวๆๆเลย ใส่นมนิดหน่อย เรียนไม่มีง่วงงง 555+