PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อ่านกันหน่อยน่ะครับ {"เรื่อง ทรงผมนักเรียนไทย"} ซ่ำป่าวไม่รู้ฮ่ะ

Gu_Rock
20th May 2012, 11:37
http://image.ohozaa.com/i/525/OK23y6.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/w5pOmmWPTFonoZzy)

เพื่อนๆเคยถามตัวเองไหมว่า ทำไมนักเรียนไทยต้องผมสั้น
วันนี้เวลาเที่ยงคืนกว่าๆ อยู่ๆก็สงสัย เอ่ ทำไมนักเรียนต้องหัวเกรียนด้วยนะ
เหอะๆเลยเซิร์ทเข้าไปหาข้อมูลดูได้ข้อมูลมาดังนี้

ประเทศไทยรับทรงผมทรงนักเรียนทั้งเครื่องแบบต่างๆ จากญี่ปุ่นในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2

ซึ่งในช่วงสงครามนั้นเกิดเหาระบาดมาก ประชาชนจึงนิยมตัดผมสั้นเกรียน

(ไม่มีอะไรจริงๆ เหตุผลมีแค่นี้ เหาระบาดในไทย แล้วตอนนี้ยังระบาดอยู่รึป่าว ? (เฉพาะใน ช ))

แล้วเคยสงสัยไหมว่า?ทำไมไม่ยกเลิกกฎนี้สักที? ตอนวัยรุ่นก็อยากผมยาวเน่อะ ไม่ต้องยาวมากก็ได้

รองทรงก็ยังดี ก็เลยไปหาข้อมูลมาอีกนิดหน่อย

เพื่อนๆเชื่อรึเปล่าที่บางโรงเรียนบังคับให้ไว้ผมสั้นเนี่ย ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ !!!
เดี๋ยวจะแยกให้ดูเป็นข้อๆให้ดู

1.ขัดต่อบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญ เพราะการเลือกทรงผมไม่ละเมิดสิทธิเสรีภาพผู้อื่น
ไม่เป็นปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน

(เห็นด้วยนะ หัวก็หัวของเรา ใช่ว่าผมเราไปขึ้นบนหัวคนอื่นซะเมื่อไหร่^^)
--------------------------------------------------------------------------
2.ไร้ซึ่งความจำเป็น เดิมกฎทรงผมเป็นกฎของทหารเพื่อใช้ปลูกฝังการเชื่อฟังคำสั่ง
ปลูกฝังอำนาจนิยมและเพื่อความสะดวกในการดูแลรักษา
แต่การปลูกฝังอำนาจนิยมทำให้เด็กมีทัศนคติที่เป็นอันตรายต่อบ้านเมืองและนักเรียนนักศึกษา
ไม่ต้องรีบร้อนในชีวิตประจำวัน สามารถดูแลทรงผมได้
--------------------------------------------------------------------------
3.การใช้กฎทรงผมบังคับเป็นการสร้างภาพลักษณ์เสมือนมีวินัย
เนื่องจากระเบียบวินัยที่แท้จริงไม่ได้เกิดจากการบังคับให้ทำแต่หากเป็นการกระทำออกมาด้วยจิตสำนึก
---------------------------------------------------------------------------
4.ทำให้เยาวชนคิดไม่เป็นว่าสิ่งที่ทำอยู่ผิดหรือถูก ได้แต่รับคำสั่งไปวันๆ (ทำเหมือนเด็กเป็นหุ่นยนต์)
---------------------------------------------------------------------------
5.ส่งเสริมให้เยาวชนไม่รักษาสิทธิ เนื่องจากการเลือกทรงผมเป็นสิทธิอันชอบธรรมของบุคคลนั้นๆ
แต่สถานศึกษากลับเพิกเฉยและตั้งกฎระเบียบอันเข้มงวด ทำให้นักเรียนไม่สามารถรักษาสิทธิของตัวเอง
ได้นับวันก็จะมีแต่คนหมดหวัง หมดอาลัย ทั้งที่เป็นสิทธิของบุคคลนั้นๆ
-----------------------------------------------------------------------------
6.ปลูกฝังให้เยาวชนละทิ้งเหตุผล เยาวชนหลายคนมีคำถามอยู่ในใจ
แต่เมื่อได้รับคำตอบว่า"มันเป็นกฎ" หรือ "เธอไม่พอใจที่จะทำตามกฎ ก็ไม่ต้องเรียน"
ซึ่งไม่ใช่คำตอบที่ดีของคนที่มีการศึกษาและกำลังให้การศึกษาต่ออนุชนรุ่นหลัง
เพราะแสดงถึงความไร้เหตุผลอย่างยิ่งยวดส่วนคนที่ยึดมั่นในเหตุผลและรอคอยคำตอบก็จะถูกมองเป็นพวกก้าวร้าว
แล้วจะค่อยๆ ถูกหล่อหลอมเป็นพวกยอมรับกฎโดยที่ไม่รู้เลยว่าเพราะอะไร
เดินไปโดยปราศจากเป้าหมาย เป็นส่วนจากการทิ้งเหตุผลของผู้ใหญ่
----------------------------------------------------------------------------------
7.เป็นการส่งเสริมให้ใช้อำนาจโดยมิชอบ
จากการที่เยาวชนซึมซับการใช้อำนาจของครูของเขาที่ใช้อำนาจอย่างไร้เหตุผลให้เขาตัดทรงผมสั้นโดยไม่มีเหตุผล
เขาจะทำตามโดยใช้อำนาจอย่างผิดๆ ทำร้ายคนอื่น
-------------------------------------------------------------------------------------
8.ทำให้เกิดการเหยียดหยามดูหมิ่นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์
บางคนอาจได้ยินผู้ใหญ่ด่าว่าไว้ผมยาวเหมือนฮิปปี้จะไปเป็นนักเลงหรือ
นั่นคือการเหยียดหยาม ความเป็นคนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม จะเป็นคนดี จะสั้นยาวก็ไม่มีปัญหา
-------------------------------------------------------------------------------------
9.ทำให้ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นสิ่งจอมปลอมและมองข้ามชื่อเสียงที่แท้จริงไป
คือคุณภาพของนักเรียนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม แต่อยู่ที่คุณภาพของการศึกษาเรียนรู้และคุณภาพจิตใจ
10.ปลูกฝังให้เยาวชนไม่ยอมรับความคิดเห็นผู้อื่น หรือขาดความมั่นใจในตัวเองไปเลย
จากที่เห็นได้ว่าเยาวชนต้องการหลุดจากแอกของกฎทรงผม แต่ไม่สามารถทำอะไรได้
เพราะผู้ใหญ่ไม่รับฟังความคิดเห็น เยาวชนจะถูกหล่อหลอมให้เชื่อมั่นความคิดตัวเองมากเกินไปจนไม่ฟังความคิดเห็นผู้อื่น
ซึ่งเป็นภัยต่อระบอบประชาธิปไตย หรืออีกทางหนึ่งสูญเสียความมั่นใจ ทำอะไรก็ผิด
เหตุผลดีแค่ไหนก็เท่านั้น เป็นอันตรายกับระบอบการปกครองเช่นกัน

ส่วนทางด้านกระทรวงศึกษาธิการแถลงข้อดีของกฎทรงผมนักเรียน สรุปได้ว่า สะอาด เรียบร้อย ป้องกันเหาได้
เสียค่าใช้จ่ายน้อยในการตัดผม ทรงสุภาพเหมาะสมกับวัย แต่ยังไงเสียก็ขัดกับกฎหมายรัฐธรรมนูญอยู่ดี
ซึ่งนักเรียนสามารถฟ้องร้องในแง่ของการละเมิดสิทธิมนุษยชนได้ แต่ไม่มีกล้าใครทำ จึงเป็นกฎตายตัวไปจนทุกวันนี้

Gu_Rock
20th May 2012, 11:40
ผิดพลาดประการใดข้ออภัยครับ ToTเพราะ ผมก็เป็นแค่นักเรียน ม3 แค่นั้นที่ต้องการให้รัฏบาลมาแก้ไขปัญหาโลกแตกนี้ (เด็ก หรือ นักเรียนทุกคนที่โดนก็อยากจะไว้ผมมั้งเห็นเด็กต่างประเทศแล้วก็อยากจะร้องทำไมเค้าไว้ได้น่ะแล้วทำไมเราไว้ไม่ได้ T-T)

awazxc1112
20th May 2012, 11:42
มีข้ออ้างละ!!!!!!

giarttiwutza
20th May 2012, 11:44
เห็นด้วยเลย การศึกษาไทย
แบบว่าล้าหลังมาก:sweat

NamFah
20th May 2012, 12:07
THAILAND ONLY !!! ONLY THAILAND CAN DO

natchapon665
20th May 2012, 17:40
ก็ถูกน่ะครับ แต่โรงเรียนผม เป็นโรงเรียนที่ขึ้นชื่อ ของพระมหากษัตริย์ โดยตรง ''มหาวชิราวุธ'' (หรือ ร.6 นั้นเอง) กฎระเบียบของโรงเรียนผมก็ต้องเคร่งไปเป็นธรรมดา เรื่องกฎระเบียบ นี่ใช้กันมาแทบตลอด 116 ปี -*-

kunbest13
20th May 2012, 18:40
สุดยอดนะ ผมว่าก้ใช่จริงๆ แค่ รองทรงก้ได้ ไม่ได้ว่าอะไร แล้วที่หนักกว่านั้นก็คือ พอเราไม่ตัด ก็โกน - -''

NOR_007
20th May 2012, 18:53
เดี้ยวเอาไปอ้างฮ่าๆๆๆ

ManKP
24th May 2012, 05:55
ไม่มี กฏหมาย ประเทศเราจะอยู่ได้ถึงทุกวันนี้ ไหม???

kabukiput
24th May 2012, 05:55
เด็กก็ไม่ค่อยชอบหรอกครับ เวลาหัวเกรียนไปคุยกับผู้หญิงแล้วมันอาย ปัจจุบันพอผมยาวขึ้นแล้วใส่หมวกแก๊ปทีนี่ คันมากๆ อยากจัดให้เป็นสกินเฮดไปเลย

ManKP
24th May 2012, 05:57
แค่เรื่องเล็กๆ ทนไม่ได้หรือ???

ManKP
24th May 2012, 05:58
แค่กลัว ผู้ ญ ไม่ชอบนี่นะ????

หรืออาย??

นี่หรอความคิด??

ratanawan25837
24th May 2012, 06:38
ตูจะปริ้นไปแอบติดในโรงเรียนเลย ชิๆๆ

มีอะไรมาอ้างแล้วววววว เหอะๆๆ

bararasza
24th May 2012, 07:10
ผ่านจุดนี้มาแล้ว อย่าได้แคร์ :o

jeditrainer
24th May 2012, 07:19
ขนาดมีกฎ เด็กไทยยังไม่ค่อยจะทำตามกฎด้วยซ้ำ คนไทยส่วนใหญ่ยังเป็นแบบที่เรียกว่า "รู้แต่สิทธิแต่ไม่รู้จักหน้าที่" ผมว่าเหมาะแล้วละกับเรื่องนี้
พอคุณโตขึ้น คุณจะมองเห็นอะไร ๆ ที่เด็กมองไม่เห็น ความคิดจะกว้างขึ้น(ยกเว้นเป็นเด็กไม่รู้จักโตละนะ) แล้วคุณจะเข้าใจเองละครับ

NightTheHCG
24th May 2012, 11:04
เรื่องเล็กๆ นี้มันอันตรายกว่าเรื่องใหญ่ๆ จริงๆด้วยแหะ แต่ไอ่เหตุผล ไม่ทำตามก็ไม่ต้องเรียน ' ของแค่นี้เธอทำไม่ได้รึไง ' ผมว่า****โครตไร้สาระเลยวะครับ คิดนอกกรอบหน่อยก็อย่างุ้งอย่างงี้ มันถึงไม่ค่อยมีอะไรแปลกๆไหม่ๆให้ประเทศไง (ปล ผมไม่เดือดร้อนหรอก เพราะผมก็เรียน รร ที่ ไว้ผมยาวได้แล้วด้วย)

yogurtkun
24th May 2012, 13:42
ช่วงนี้ ถ้าสั่งให้ไว้ผมยาว ได้ ยังไง ก็ไม่รอด ร.ด. อยู่ดี 55+ "เสกรียนเฮด " :o

YcF
24th May 2012, 17:08
เรียกร้องไปมันก็ไม่มีไรเปลี่ยนไปหรอกครับ ก็ทำๆตามเขาไป อายญทำไมไม่ใช่ประเด็นเลย ผมขอเบอญตอนหัวเกรียนๆเธอยังให้เลย

ตอนนี้ก็ผ่านจุดนั้นมาล่ะ ก็ไม่เห็นอยากจะไว้เลยผมยาวร้อนหัว ทุกวันก็สกินเฮดอยู่ ถ้าเรื่องญมันเป็นความสามารถส่วนตัวมากกว่านะ

แล้วก็เรื่องความไม่พอใจ มันก็เป็นที่เรายังเด็ก เลยไม่ได้มองอะไรมากแค่คิดทำไมต้องทรงนักเรียน เดียวพวกคุณผ่านช่วงนี้มาก็คิดได้เองล่ะ

ว่าเรียกร้องไปทำไมมันก็แค่เรื่องไร้สาระของเด็กๆ คุณอ้างกฏหมายให้ดูยิ่งใหญ่และบางอันก็เวอร์เกิน(โดยเฉพาะข้อ8 ไปตีความหมายใหม่ดีกว่านะว่าเหยียดหยามันเป็นยังไง)

แต่กฏโรงเรียนเล็กๆจะไม่ทำตาม มันขัดกันอยู่นะครับ มันก็แค่ช่วงเวลาไม่กี่เดือน ไม่กี่ครั้งที่เขาจะบังคับ ปิดเทอมก็ไว้ได้เขาก็ไม่ได้บังคับอะไร

พอขึ้นม.ปลายเขาก็ไม่ห้ามคุณก็ไว้ได้แล้ว มันก็แค่เรื่องเล็กๆเองนะครับอย่าไปคิดมากแค่ทรงผมเอง

newchamea
24th May 2012, 17:17
ไม่ได้ อาย ญ แต่เพื่อน ชอบตบเกรียน บางทีผมก็เคยต่อย กับมันเหมือนกัน
(ตอนนี้ตัดรองหวี= =ไร้ปัญหามากๆ)

first
24th May 2012, 17:26
....อ่านละงง

Elizabeth
24th May 2012, 17:29
รองทรงสูงผมไม่ว่าหรอก

แต่ เกรียน น่ืะ บางครั้งคนเราเก็บกดเยอะ อาจจะโดนตบหัวบ้างไรบ้าง

ฆ่าตัวตายขึ้นมาใครจะรับผิดชอบ

-[Chelsea_FC]-
24th May 2012, 17:36
ที่เขาให้ตัดเกรียนคงเป็นเพราะ ประเทศไทยเป็นเมืองร้อน สงสัยกลัวนักเรียนหัวเหม็น (มั้ง - -")

Zaraki Kempaji
24th May 2012, 17:37
ขอโทษทีนะครับ

ผมเห็นด้วยกับจ.ข.ก.ท. นะครับ

ผมกำลังเรียนอยู่ม.5 ร.ร ในรัฐบางแห่ง ม.ต้นกับปลายต้องตัดเกรียนหมด ไม่มีเว้น

น่าเบื่อมากๆ กฎหลายๆข้อ ผมทำตามทั้งหมด ตอนแรกผมไม่คิดอะไร ต่อมา ม.4 ผมเริ่มมีข้อสงสัยกฎหลายๆ ในกฎหลายๆข้อ

อย่างเรื่องหัวเกรียน จะบอกว่าทำความสะอาดง่าย ไม่มีเหา เรียบร้อย

ผมขอเถียง

1.คนที่มันจะไว้มันต้องรู้อยู่แล้วว่าจะทำความสะอาดยังไง
2.คุณยังกังวลเรื่องเหาอีกหรือ แซมพู ยาแก้เหาเต็มเมืองแล้ว
3.หัวเกรียนแล้วมันเรียนเก่งเหรอ
4.หัวเกรียนมันเหมาะกับทหาร ไม่ใช่นักเรียน
5.ผมยาวแล้วเลวเหรอ ร.ร. ผมคนหัวเกรียนหลายๆคน มันทั้งสูบม้า กัญชากันตรึม
6.มันทำให้ขาดความคิดใหม่ๆ ในการดำเนินชีวิตในทางอ้อม
7.ถ้าอยากให้นักเรียนหัวเกรียน ครูต้องเกรียนด้วยดิ อย่ามา 2 มาตรฐาน เหตุผล กันเหา เรียบร้อย สะอาด ดูดีไง

neo_boss
24th May 2012, 17:49
ก็พวกผู้ใหญ่ชอบอ้างว่าประเทศไทยเป็นเมืองร้อนอะครับผมเบื่อมาก

Speci4L
24th May 2012, 17:59
โรงเรียนผมเขาอ้างว่า "เขามีการวิจัยทางวิทยาศาสตร์มาแล้วว่าผมยาวทำให้โง่ !!!!!" << เกี่ยว ? - -

gunkun444
24th May 2012, 20:05
บร้ะเจ้าโจ้ก ช่วยผมด้วย ผมม.ปลายแล้วยังต้องตัดเกรียนอีก อุตส่าห์คิดไว้ว่าม.ปลายยังได้ตัด ลองทรงสูง แต่ยังจะต้องมาตัดเกรียนอีก T^T

dearbabor
24th May 2012, 20:11
พอเข้ามหาลัย หรือ ใครไปเรียน ปวช. แล้วจะเลิกคิดเรื่องพวกนี้ครับว่าทำไมต้องตัดหัวเกรียน
ที่จริงพวกคุณก็แค่อายผู้หญิงเท่านั้นแหล่ะครับ 555+

DeadCarnival
24th May 2012, 20:18
เด็กส่วนใหญ่ผมว่าไม่ได้อายผู้หญิงหรอก

แต่ผมว่าเขาขาดความมั่นใจเสียมากกว่าล่ะมั้ง

sukhumlive
24th May 2012, 20:19
ผมก็ไม่อายครับ แต่มันร้อนครับ เวลายืนกลางแดด แดดนี้เปรียงลงหัวเลย ผมเลยรองหวี+ซอยบนบางไป+ปีนเข้าโณงเรียนเอา จึงรอดมาได้จนทุกวันนี้

gunkun444
24th May 2012, 21:54
บอกตรงๆเลยนะผมก็อายผู้หญิง อายคนอื่นเหมือนกันแต่ผมก็รักสวยรักงามเหมือนกันนะไม่เห็นต้องทำกันแบบนี้เลย หัวเกรียนแบบนี้ไม่มีคนอยากคุยด้วยหรอก เขาก็อยากคุยกับคนหน้าตาดีๆกันทั้งนั้นละถ้าไม่สนิทกันอ่ะน่ะ

StephanieOnly
25th May 2012, 18:30
ผมชินแล้วครับ - - (ต่อให้ยังไม่อยู่ม.ปลายก็เหอะ) ผู้หญิงผมไม่อายหรอก เพราะผู้หญิงก็ติ่งหู :pleasantry

Mercury
25th May 2012, 18:46
แค่เรื่องเล็กๆ ทนไม่ได้หรือ???
ตอบแบบนี้ระวังนะ อย่าหาว่าผมไม่เตือน :o

paintsuk
25th May 2012, 20:10
บ่นกันอยู่ได้ไอ้เรื่องผม ถ้าคุณหน้าตาดีต่อให้หัวเเม่มโล้นคุณก็หล่อ เเต่หน้าปลวกๆไว้ผมยาวก็ปลวกอยู่ดี เเถมต่อให้โรงเรียนให้ไว้ ไป รด.ก็...

muek9999
25th May 2012, 20:27
ถ้าคุณครูจะอ้างว่าให้ นักเรียน ตัดเกรียน เพื่อความเป็นระเบียบล่ะก็

คุณครูก็ต้องตัดด้วยน่ะครับ เพราะว่าคุณครูก็ต้องเป็นระเบียบเหมือนใน โรงเรียน ด้วยนี่ครับ

อย่ามาอ้างถ้าคุณทำตามระเบียบโรงเรียนแล้วคุณจะสั่งแค่ใครบางคนไม่ได้ คุณก็ต้องทำตาม

อีกอย่าง คนเรามีสิทธิ์เท่าเทียมกันนะครับ ผู้ใหญ่ ก็ ผู้ใหญ่ เหอะเรื่องแค่นี้ปฎิบัติตามไม่ได้ก็ไม่น่าเรียกว่า อาจารย์ ล่ะครับ

คุณแน่จริงรึเปล่า คุณครู

jinzo
25th May 2012, 21:51
นี่ละตูถึงอยากไปเรียนเมืองนอก

เบื่อหน้าครูไทยละ

แทบเกือบต่อยหน้ามัน -*-

DarkDealer
25th May 2012, 22:01
ขอโทษทีนะครับ

ผมเห็นด้วยกับจ.ข.ก.ท. นะครับ

ผมกำลังเรียนอยู่ม.5 ร.ร ในรัฐบางแห่ง ม.ต้นกับปลายต้องตัดเกรียนหมด ไม่มีเว้น

น่าเบื่อมากๆ กฎหลายๆข้อ ผมทำตามทั้งหมด ตอนแรกผมไม่คิดอะไร ต่อมา ม.4 ผมเริ่มมีข้อสงสัยกฎหลายๆ ในกฎหลายๆข้อ

อย่างเรื่องหัวเกรียน จะบอกว่าทำความสะอาดง่าย ไม่มีเหา เรียบร้อย

ผมขอเถียง

1.คนที่มันจะไว้มันต้องรู้อยู่แล้วว่าจะทำความสะอาดยังไง
2.คุณยังกังวลเรื่องเหาอีกหรือ แซมพู ยาแก้เหาเต็มเมืองแล้ว
3.หัวเกรียนแล้วมันเรียนเก่งเหรอ
4.หัวเกรียนมันเหมาะกับทหาร ไม่ใช่นักเรียน
5.ผมยาวแล้วเลวเหรอ ร.ร. ผมคนหัวเกรียนหลายๆคน มันทั้งสูบม้า กัญชากันตรึม
6.มันทำให้ขาดความคิดใหม่ๆ ในการดำเนินชีวิตในทางอ้อม
7.ถ้าอยากให้นักเรียนหัวเกรียน ครูต้องเกรียนด้วยดิ อย่ามา 2 มาตรฐาน เหตุผล กันเหา เรียบร้อย สะอาด ดูดีไง
ข้อ 7 พิสูจน์ได้ว่าครู กับ นักเรียน ใช้กฎระเบียบ คนละเล่ม ครูเลยไม่ต้องเกรียน - -

Corn2ows
25th May 2012, 22:08
พอตูสกรีนเฮด****ก็ว่าประชดอีก

champ2526
25th May 2012, 22:11
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

zxcvb2306
6th June 2012, 00:12
ผมข้องใจตั้งแต่เด็กละมันดุไม่มีประโยชน์เลย

jackylucky
16th June 2012, 22:06
แค่กลัว ผู้ ญ ไม่ชอบนี่นะ????

หรืออาย??

นี่หรอความคิด??

แค่นี้ก็บ่งบอกเลยว่าห้ามคิดนอกกรอบ - -' (รู้สึก ... กับเม้นท์นี้ - -')

- - - - - -- - - - - -- - - --

ผมเห็นด้วย!!! สงสัยอยู่เหมือนกัน ว่าตัดไปเพื่อ .. = ='

ChrisBVB22
18th June 2012, 22:29
ขอบคุณ สำหรับข้ออ่างดีๆ ที่จะเอาไปแก้ตัว เอิ๊กๆๆๆ

PassT_T
18th June 2012, 22:46
งั้นทหาร ตำรวจ ที่ต้องตัดผมก็ไม่ได้น่ะสิ ผิดรัฐธรรมนูญ คุณอาจจะมีสิทธิ แต่คำนี้มันมาพร้อมกับหน้าที่ครับ รัฐธรรมนูญใช้คู่กันตลอด ผมไม่ได้บอกว่าการตัดผมเป็นหน้าที่นะครับ แต่การเคารพกฏระเบียบเป็นหน้าที่ต่างหาก
ถ้าอยากจะเรียกร้องจริงๆ ฟ้องศาลเลยครับ จนป่านนี้ผมยังไม่เห็นใครกล้าฟ้องศาลซักคน มองในอีกทางนึง ขนาดมีกฎบังคับกันขนาดนี้ นักเรียนในปัจจุบันยังเสื่อมลงไปเรื่อยๆ ถ้าปล่อยตามสบายจะขนาดใหน อย่าเอาเมืองที่เจริญแล้วมาอ้างครับ เด็กไทยมีวินัยได้เท่าเค้าเหรอ? เด็กไทยขยันได้เท่าเค้าหรือไม่? เด็กไทยรู้จักและทำตามหน้าที่แบบฝรั่งได้หรือเปล่า? (พูดถึงส่วนใหญ่นะครับ)

ผมไม่ได้ต่อต้านกรณีเรียกร้องให้เลิกบังคับตัดผมนะ แต่ข้ออ้างแต่ละข้อมันฟังไม่ขึ้น ไม่งั้นคงสำเร็จไปนานแล้วล่ะครับ

YcF
20th June 2012, 18:55
งั้นทหาร ตำรวจ ที่ต้องตัดผมก็ไม่ได้น่ะสิ ผิดรัฐธรรมนูญ คุณอาจจะมีสิทธิ แต่คำนี้มันมาพร้อมกับหน้าที่ครับ รัฐธรรมนูญใช้คู่กันตลอด ผมไม่ได้บอกว่าการตัดผมเป็นหน้าที่นะครับ แต่การเคารพกฏระเบียบเป็นหน้าที่ต่างหาก
ถ้าอยากจะเรียกร้องจริงๆ ฟ้องศาลเลยครับ จนป่านนี้ผมยังไม่เห็นใครกล้าฟ้องศาลซักคน มองในอีกทางนึง ขนาดมีกฎบังคับกันขนาดนี้ นักเรียนในปัจจุบันยังเสื่อมลงไปเรื่อยๆ ถ้าปล่อยตามสบายจะขนาดใหน อย่าเอาเมืองที่เจริญแล้วมาอ้างครับ เด็กไทยมีวินัยได้เท่าเค้าเหรอ? เด็กไทยขยันได้เท่าเค้าหรือไม่? เด็กไทยรู้จักและทำตามหน้าที่แบบฝรั่งได้หรือเปล่า? (พูดถึงส่วนใหญ่นะครับ)

ผมไม่ได้ต่อต้านกรณีเรียกร้องให้เลิกบังคับตัดผมนะ แต่ข้ออ้างแต่ละข้อมันฟังไม่ขึ้น ไม่งั้นคงสำเร็จไปนานแล้วล่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ แต่ก็คิดซะว่ามันเป็นการระบายอย่างนึงของวัยนี้ล่ะครับที่เขาตั้งๆกันมาคือง่ายๆล่ะ มันเก็บกดไม่มีใครสามารถตอบคำถามนี้ได้ไงว่าทำไมต้องตัด
ทำไมถึงไว้ผมยาวไม่ได้ ผมก็เคยเป็น แต่มาตอนนี้ก็คิดย้อนไปว่ามันไร้สาระนะโวยวายไปก็ไม่มีไรดีขึ้นมา มันก็เป็นกฏระเบียบที่อยู่ไม่กี่ปีหลุดวัยนี้ไปคุณจะทำไร
มันก็เรื่องของตัวคุณแล้ว อยากไว้ยาวยันตูดก็ไม่มีใครว่าหรอก

kothkeo178
24th June 2012, 11:21
เห็นด้วยนะไม่รู้ะให้ตัดอะไรนักหนา เราใช้สมองในการเรียนไม่ได้ใช้ทรงผมซักหน่อย ส่วนเรื่อง ทหาร ตำรวจ ที่ต้องตัดนี่มันคนละประเด็นครับ ถ้าเอาทหาร ตำรวจ มาเปรียบเทียบมันก็ไม่ใช่ ต้องเอานักเรียน นอก กับ ไทย สิ - -*

MerlinB
25th June 2012, 07:15
"มันเป็นกฎ" หรือ "เธอไม่พอใจที่จะทำตามกฎ ก็ไม่ต้องเรียน" http://i.imgur.com/24jpp.gif

J@Y
26th June 2012, 16:28
ตัด ๆ ไปเหอะ กฏคือกฏ ไอคำว่า "กฏมีไว้แหก" อันนี้ มันไร้สาระนะครับ โตไปได้ทำงาน ลองใช้คำว่า "กฏมีไว้แหก" ซิ

เด็ก นร ไทย ก็ตัดกันมาแบบนี้ มาตั้งกี่ปี คนในอดีต รุ่น พ่อ ลุง อา พี่ คนในอดีต ๆ เขาก็ตัวทรงนักเรียนกันหมด ผมเองก็เคยตัดทรงนักเรียนทั้ง ๆ ที่ไม่ชอบไม่อยากตัด

แต่ก็ต้องตัด ตัดแล้วก็ยังเรียนได้ มีแฟนได้ โลกไม่แตก ไปโน้นไปนี้ได้ ไปเที่ยวตามห้างได้ ไม่เห็นจะมีอะไรน่าอายตรงไหน ไอการทำตามกฏเนี่ย

คนอื่น ๆ เขาก็ตัดได้มีความสุขดี กฏและการศึกษาของประเทศไทยมันเป็นแบบนี้ ไอที่บอกว่าอยากจะไปเรียนเมืองนอกเนี่ย ก็ไปซิ การศึกษาไทยเขาไม่ได้ห้าม

ผมเห็นมาหลายกระทู้หลายเว็บล่ะ ไอประท้วง ทรงนักเรียนเนี่ย อยากจะบอกว่า เด็กสมัยเนี่ยชอบทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก

ถ้าคุณ ๆ ทนทรงนักเรียนกันไม่ได้ ก็ขอแนะนำให้ไปหาการศึกษานอกระบบ จบไม่มีการประท้วงเรื่องทรงผมเกิดขึ้น

ที่ผมบอกแบบนี้ เพราะซักวันคุณ ๆ ทั้งหลายที่ยังเรียน มัธยมกันอยู่ พอโตขึ้นไป มีความคิดเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น (บรรลุนิติภาวะ) แล้วจะรู้เองว่าที่ผมกล่าวไป มันมีความหมายยังไง

จำที่ผมบอกไว้น่ะ ทรงนักเรียนมันไม่ได้แย่อะไรมากมายเลย อย่าทำเรื่องง่ายให้มันเป็นเรื่องอยาก

biobobzaa
26th June 2012, 16:58
ตามความคิดเห็นส่วนตัวคาดว่า การที่โรงเรียนหรือสถานศึกษามีกฎระเบียบข้อบังคับเกี่ยวกับทรงผมเพื่อ
1.ต้องการปลูกฝังระเบียบวินัยให้กับนักเรียนหรือนักศึกษาให้ปฎิบัติตามกฎข้อบังคับของโรงเรียน ลองคิดในแง่กลับกันถ้าหากวันนี้เด็กๆหรือเยาวชนซึ่งเป็นนักเรียนยังรับและปฎิบัติตามกฎของโรงเรียนไม่ได้ ต่อไปภายภาคหน้าพวกเขาเหล่านี้เติบโตเป็นผู้ใหญ่แล้วเขาจะปฎิบัติตามกฎข้อบังคับอย่างอื่น ยกตัวอย่างเช่น กฎหมาย ได้อย่างไร
2.ถ้าหากไม่มีกฎข้อบังคับเรื่องทรงผม อาจจะทำให้เด็กนักเรียนหันมาสนใจเรื่องทรงผม(แฟชั่น)มากกว่ามาโรงเรียนเพื่อศึกษาหาความรู้ อีกอย่างเด็กนักเรียนส่วนมากยังไม่มีรายได้เป็นของตนเองเพราะฉะนั้นจะเป็นการเพิ่มภาระเรื่องค่าใช้จ่ายให้แก่ผู้ปกครองของเด็กนั้นๆเข้าไปอีก เด็กแต่ละคนแต่ละครอบครัวก็มาฐานะการเงินไม่เท่ากัน แค่ค่าเทอม ค่าเครื่องแต่งกาย รวมถึงค่าหนังสือหรืออุปกรณ์การเรียนก็ถือว่าเยอะพอสมควร แล้วยังต้องมาเสียเงินค่าทำผมอะไรต่อมิอะไรของลูกๆอีกหรือ จะเกิดปัญหาเรื่องความเลื่อมล้ำ ไม่เสมอภาคกันว่าเพราะเหตุเด็กคนนั้นถึงแต่งตัว ทำผมได้ แต่เด็กอีกกลุ่มหนึ่งกลับทำไม่ได้ ทางโรงเรียนจึงออกกำข้อบังคับนี้มาเพื่อแก้ปัญหาให้นักเรียนทุกคนต้องตัดผมสั้นเพื่อความเสมอภาคทัดเทียมกัน
3.ผมสั้นดูแลรักษาได้ง่ายกว่าผมยาว คนที่ไว้ผมยาวอาจจะต้องสระผมทุกวัน แล้วต้องมานั่งไดร์ผมให้แห้งอีก แถมยังต้องมานั่งหวีอีกตะหาก(ถ้าไม่หวีผมก็จะเหมือนคนบ้าผมฟู ดูเหมือนสิงโตในสวนสัตว์ซาฟารี)
4.ประเทศไทยเป็นประเทศที่อยู่ในเขตร้อน เพราะฉะนั้นทรงผมที่สั้นเหมาะสมกับสภาพอากาศร้อนๆอย่างบ้านเราที่สุดแล้ว
5.ขณะเรายังเป็นเด็ก หน้าที่ที่สำคัญคือการเรียนศึกษาหาความรู้ ไม่ใช่มาโรงเรียนเพื่อที่จะอวดกันเรื่องแฟชั่น ถ้าหากเราเรียนจบมีการมีงานทำ ตอนนั้นแหละคุณจะทำผมทรงอะไร สีอะไร จะเกาหลี ญี่ปุ่น ก็แล้วแต่ เพราะคุณมีงานทำ มีรายได้เป็นของตัวเองแล้ว แต่อย่าลืมว่าหากคุณศึกษาจบในระดับอุดมศึกษา ถึงคุณจะทำผมทรงอะไร สีอะไรก็ตาม ในวันซ้อม-รับปริญญาก็ต้องย้อมผมกลับเป็นสีดำ แถมต้องรวบผมอีก นะจะบอกให้

the name is already taken
26th June 2012, 17:04
ตามความคิดเห็นส่วนตัวคาดว่า การที่โรงเรียนหรือสถานศึกษามีกฎระเบียบข้อบังคับเกี่ยวกับทรงผมเพื่อ
1.ต้องการปลูกฝังระเบียบวินัยให้กับนักเรียนหรือนักศึกษาให้ปฎิบัติตามกฎข้อบังคับของโรงเรียน ลองคิดในแง่กลับกันถ้าหากวันนี้เด็กๆหรือเยาวชนซึ่งเป็นนักเรียนยังรับและปฎิบัติตามกฎของโรงเรียนไม่ได้ ต่อไปภายภาคหน้าพวกเขาเหล่านี้เติบโตเป็นผู้ใหญ่แล้วเขาจะปฎิบัติตามกฎข้อบังคับอย่างอื่น ยกตัวอย่างเช่น กฎหมาย ได้อย่างไร

ชอบข้อนี้มาก กะจะคอมเมนต์อยู่

wanjaiteeruk
26th June 2012, 22:48
ผมว่าคนที่เป็นรัฐบาลอ่ะ อาจจะเปลี่ยนได้นะครับ แต่ไม่เปลี่ยนเพราะถือเป็นเรื่องไร้สาระสำหรับเค้า อันที่จริงมันเป็นเรื่องที่ใหญ่มากกกกกกกกกกก

ซึ่งเค้าพวกนั้นมองข้ามจุดนี้ไป

bootbleach
26th June 2012, 22:56
เหา ตัว ทำลายความน่าเชื่อถือ

[9]:H!LO
26th June 2012, 23:46
แค่สามปีเอง จะอะไรกันนักหนา
ผมไม่ค่อยสนใจเพราะชอบตัดผมสั้นอยู่แล้ว
กฎยังไงก็คือกฎ ถ้าไม่ทำตามก็จบแค่นั้นเอง
่ส่วนเหตุผลเรื่องการเรียนดีขึ้น อันนั้นอย่้าอ้างเลย ไร้สาระ !
จะชอบไม่ชอบ สุดท้ายมันก็ยังเป็นกฎ
ลองดูที่ครูสิ พอเค้าโตเค้าก็ไว้ได้ ไม่มีปัญหาเพราะผ่านช่วง " กฎ " มาแล้ว

ยิ่งบ่นเรื่องผมเยอะเท่าไหร่ เวลาก็จะเดินช้าไปนานเท่านั้น
3 ปีลองไม่ต้องคิดเลยสิเรื่องผมอะ แปปเดียวเอง

killnice
26th June 2012, 23:52
สมัยๆนี้สนใจจะหล่อๆกันทั้งนั้น

หัวไม่เกรียนแล้วเรียนดีกันขึ้นมั้ย

newจัง
28th July 2012, 14:27
ผมว่า ตัดๆ ไปเหอะ คุนต้องทำตามกฏบ้าง(แม้จะไม่รุสาเหตุที่ต้องทำตาม)อย่างน้อย ได้ฝึกความอดทน ได้มีเพื่อนมากมายที่หัวอกเดียวกันกบคุน
มันก้คร้ายๆการรับน้องของ มหาวิยทยาลัยอะครับ บางคนก้บอกว่าดี บางคนก้บอกว่าไม่ดี ทุกอย่างต่างมีข้อดี และข้อเสียอยู่ มันยุที่ใจเราคิด
กะอิเเค่12ปี(ป.1-ม.6) คุนอดทนทำตามกฏระเบียบไม่ได้ แล้วอนาคตต่อไปคุณจะอดทนกับสิ่งที่เข้ามาในชีวิตได้อย่างไร

kengtk1
28th July 2012, 14:32
เกรียนมาตลอดอ่ะจนถึงม.3 พอขึ้นม.ปลายมาก๊ไม่เกียนละแต่ยังไม่ทันยาวได้ที่เด๋วก๊ตัดละ :(

IceForest
28th July 2012, 19:11
อืม..ไม่อยากตัดผมว่างั้นแหล่ะ -3-

exerials
28th July 2012, 19:32
ทำตามกฏเถอะครับพวกเด็กเกรียนเอ๋ยยย ผมก็เคยเกรียนมาก่อน อย่างอ้างโน้นอย่างนี่เลย ถึงคุณผมยาวก็ไม่ได้ทำให้เรียนดีขึ้นมาหรอกครับ ที่พวกคุณอ้างๆกันมา ผมว่ามีอยู่เหตุผมเดียว คือ ห่วงหล่อ อยากจีบสาว อยากทำตัวเท่ห์ เมืองนอกเค้าไว้ผมยาวอะไรได้ก็เพราะเค้าเจริญแล้ว ส่วนพวกคุณหัดสร้างประโยชน์ให้ประเทศเจริญขึ้นก่อนเถอะ แล้วค่อยมาเรียกร้องสิทธิ เห็นแล้วเหนื่อย

GhrandJGth
6th August 2012, 21:57
เกรียนนั่นแหละดีแล้ว จะได้แยกออกว่าใครเกรียนไงครับ

audtapan
23rd August 2012, 16:06
ดีนะผ่านตรงนั้นมานานมากแล้ว ตอนนี้ก็เลยไม่วิตกอะไร แต่ตอนอยู่ม.5เคยโดนครูเอากรรไกรมาตัดหน้าห้องเรียน บอกว่าเปิดเทิอมแล้วไมไม่ตัดผม ตอนเย็นเลยพาพวกมาต่อยครูฟันหลุด เช้ามาเลยโดนไล่ออกเลย

asiazasd
23rd August 2012, 16:18
ดีนะผ่านตรงนั้นมานานมากแล้ว ตอนนี้ก็เลยไม่วิตกอะไร แต่ตอนอยู่ม.5เคยโดนครูเอากรรไกรมาตัดหน้าห้องเรียน บอกว่าเปิดเทิอมแล้วไมไม่ตัดผม ตอนเย็นเลยพาพวกมาต่อยครูฟันหลุด เช้ามาเลยโดนไล่ออกเลย

เงิบกับเรปนี่มาก

champ1780
23rd August 2012, 16:23
เกรียนนั่นแหละดีแล้ว จะได้แยกออกว่าใครเกรียนไงครับงั้นพวก ประถม ถึง ม.ต้น ก็เกรียนกันหมดสินะครับ ?

THE MIZ
25th August 2012, 17:27
ทุกทีเวลาตัดผม ผมก็จะสั่งตัดเบอร์ 2 ลูกเดียว

GAIA
27th August 2012, 17:58
สมัยๆนี้สนใจจะหล่อๆกันทั้งนั้น

หัวไม่เกรียนแล้วเรียนดีกันขึ้นมั้ย

ถามหน่อยครับหัวเกรียนแล้วเรียนดีปะครับ

retroriankidskids
27th August 2012, 18:48
รองทรงสูงผมไม่ว่าหรอก

แต่ เกรียน น่ืะ บางครั้งคนเราเก็บกดเยอะ อาจจะโดนตบหัวบ้างไรบ้าง

ฆ่าตัวตายขึ้นมาใครจะรับผิดชอบ
ใช่ๆ โดนตบทีดังเพี๊ยะ!!!!

battosai01
27th August 2012, 19:07
แค่กฎระเบียบของโรงเรียนยังทำไม่ได้ แล้วโตขึ้นมาทำงาน จะทำตามกฎระเบียบของที่ทำงานได้หรอ อีกหน่อยพอพวกคุณทำงานคุณจะไปโวยวายเรื่องเครื่องแบบที่ทำงานด้วยไหม พอคุณโตแล้วผ่านจุดนั้นไปได้ คุณก็จะเข้าใจเอง

muek9999
27th August 2012, 20:04
คิดตามผมนะ

ตัดเกรียน-โดนเพื่อนตบ-ฟ้องครู-ครูตักเตือน ด่า ว่าเพื่อน-เพื่อนเริ่มเกลียดขี้หน้า-โดนประจาร-ได้รับความกดดันทางสังคมใน ร.ร.-ไม่มีสมาธิคิดในแง่ลบอยู่ตลอดเวลา

และสุดท้าย เป็นคนเก็บกรด ไร้ สังคม แล้วก็ตามความคิดเห็นหนึ่งความคิดเห็น การฆ่าตัวตาย ซึ่งได้รับความกดดันจากสังคมมาก

นี่ผมไม่ได้พูดเวอร์ไปนะ ผมผ่านมาแล้ว ผมเห็นใจผมก็เคยโดนเหมือนกัน ลองนึกดู ใช้เวลาเกือบ 50 เปอเซ็นทนรับความกดดันอยู๋ใน ร.ร.

เท่าที่ผมว่ามานี้ มันเกิดขึ้นกับคนเกือบทั้ง ร.ร. เลยก็ว่าได้ ประมาน 70 เปอเซ็นต์

ที่ท่านอาจารย์หลายๆคนนี้สั่งให้ทำเพียงเพราะ เบื้องบน กระทรวงศึกษาธิการเขาสั่งมา แค่นั่งในห้องแอร์และออกคำสั่งไปวันๆจะตรัสรู้กับสังคม ใน ร.ร. ของเด็กทุกวันนี้มั้ย

ปล.ผมพูดได้เต็มปากเต็มคำเลยครับ เพราะผมมีเพื่อนเป็นอาจารย์ ในโรงเรียน ประชาอุปถัมภ์ ไม่เชื่อลองถามได้เลยว่า รู้จักอีตู้มั้ย ??

Ratiio
27th August 2012, 22:19
คิดตามผมนะ

ตัดเกรียน-โดนเพื่อนตบ-ฟ้องครู-ครูตักเตือน ด่า ว่าเพื่อน-เพื่อนเริ่มเกลียดขี้หน้า-โดนประจาร-ได้รับความกดดันทางสังคมใน ร.ร.-ไม่มีสมาธิคิดในแง่ลบอยู่ตลอดเวลา

และสุดท้าย เป็นคนเก็บกรด ไร้ สังคม แล้วก็ตามความคิดเห็นหนึ่งความคิดเห็น การฆ่าตัวตาย ซึ่งได้รับความกดดันจากสังคมมาก

นี่ผมไม่ได้พูดเวอร์ไปนะ ผมผ่านมาแล้ว ผมเห็นใจผมก็เคยโดนเหมือนกัน ลองนึกดู ใช้เวลาเกือบ 50 เปอเซ็นทนรับความกดดันอยู๋ใน ร.ร.

เท่าที่ผมว่ามานี้ มันเกิดขึ้นกับคนเกือบทั้ง ร.ร. เลยก็ว่าได้ ประมาน 70 เปอเซ็นต์

ที่ท่านอาจารย์หลายๆคนนี้สั่งให้ทำเพียงเพราะ เบื้องบน กระทรวงศึกษาธิการเขาสั่งมา แค่นั่งในห้องแอร์และออกคำสั่งไปวันๆจะตรัสรู้กับสังคม ใน ร.ร. ของเด็กทุกวันนี้มั้ย

ปล.ผมพูดได้เต็มปากเต็มคำเลยครับ เพราะผมมีเพื่อนเป็นอาจารย์ ในโรงเรียน ประชาอุปถัมภ์ ไม่เชื่อลองถามได้เลยว่า รู้จักอีตู้มั้ย ??
อยากให้ นายกปู ได้อ่าน คอมเมนต์นี้อ่ะครับ :cool:

illusioncore
5th September 2012, 07:34
ทำไมเราไม่หามาอ่านซัก 4ปีที่แล้ววะ จะได้หาเรื่องกับอาจาร์ยหน่อย

[26TH]OisHiZ
24th October 2012, 08:05
ตอนนี้ยังไม่รู้หรอก เดี๋ยวโตขึ้นก็คิดได้เอง ว่า ผมสั้นกับผมยาว มันก็เหมือนกันนั่นแหล่ะ

OatesRock
26th October 2012, 05:05
ผมก็เห็นด้วยนะ มีเเต่ประเทศไทยนี่เเหละ นักเรียนหัวเกรียน เเต่ทำไงได้ มันกลายเป็นวัฒนธรรมไปเเล้ว

gorbyz
24th January 2013, 02:19
เปลี่ยนได้แล้ว ชอบเรื่องไหน ศึกษาเน้นแต่เรื่องนั้น ไม่ใช่เรียนทุกวิชา พอทำจะมีปัญหาอีกทางคือ เด็กไทยไม่รู้ว่าจะไปต่อทางสายไหนดี