PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พหุโวหาร ว่าด้วยพรรคฟ้าดิน และอั้งยี่

lone cat
20th May 2012, 23:20
กระทู้เรต จ ครับ จ=จีน เพราะเป็นเรื่องราวประวัติศาสตร์ วรรณคดี และสื่อบันเทิงจากจีน

เริ่มจาก "พรรคฟ้าดิน" (天地会: Tiān Dì Huì) หรือสมาคมลับที่ว่านิ ในนิยาย (หรือซีรี่ส์) "อุ้ยเสี่ยวป้อ" (ฝรั่งตั้งชื่อให้ว่า The Deer and the Cauldon) กิมย้ง พูดถึงสมาคมนี้บ่อยมาก จนถึงจุดหนึ่งในเนื้อเรื่อง พระเอก ก็เจ้า "อุ้ยเสี่ยวป้อ" เองนั่นแหล่ะ เข้าไปพัวพันกับสมาคมดังกล่าว แน่นอนหล่ะ สมาคมนี้เป็นสมาคมชาตินิยมหัวรุนแรง ก่อตั้งเพื่อล้มล้างราชวงค์ชิง (ซึ่งเป็นชาวแมนจู) และฟื้นฟูราชวงค์หมิง (ซึ่งถือว่าเป็นชาวจีนฮั่นแท้ๆ) ซื่งตามมาตรฐานปัจจุบัน สมาคมดังกล่าวคือ "กลุ่มก่อการร้าย" ประกอบด้วยตระกูลใหญ่ เป็นผู้ร่วมก่อตั้ง
แต่เรื่องแปลกก็คือ ผู้ก่อตั้งพรรคฟ้าดิน ไม่ได้มีเชื้อสายฮั่นบริสุทธิ์ หากแต่มีเชื้อสายญี่ปุ่น (?) ด้วย!

อย่างไรก็ตาม ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นเมื่อราชวงศ์ชิงกำลังจะล่มสลาย และเต็มไปด้วยการก่อกบฎ ทำไมพวกสมาคมฟ้าดินถึงไม่ช่วยเหลือกลุ่มกบฎติดอาวุธ Taipeng ทั้งๆ ที่กลุ่มนี้ก็เกลียดราชวงศ์ชิงเหมือนกัน นอกจากนี้ ในการปฏิวัติชิงไห่ สมาคมดังกล่าวไม่ยอมออกมาจากใต้ดิน และร่วมกับ ดร. ซุนยะเซ็น ในการจัดตั้งรัฐบาลจีนฮั่น ดังอุดมการณ์ก่อตั้ง หล่ะ?
ที่น่าคิดก็คือ พอคนจีนเริ่มอพยพครั้งใหญ่ (ปลายศตวรรษที่ 19) สมาคมคนจีนซึ่งก่อตั้งตามแบบพวกพรรคฟ้าดินก็ตามไปด้วย แต่ส่วนมากสมาคมดังกล่าวเกี่ยวพันกับอาชญากรรมในประเทศอื่นๆ ที่จีนพวกนี้ไปตั้งรกราก

http://en.wikipedia.org/wiki/Tiandihui

เพื่อนๆ คิดว่า
1. ผู้นำสมาคมรุ่นหลังๆ ลืมอุดมการณ์การเมืองในยุคก่อตั้งรึเปล่า
2. ในปี 1911 สมาคมนี้สูญเสียการสนับสนุนจากมวลชนหรือไม่
3. เพื่อนๆ มองว่าพวกพรรคฟ้าดิน เป็นสมาคมกู้ชาติ หรือเป็นมาเฟียแบบจีน
4. และเพื่อนๆ คิดว่า คนจีนโพ้นทะเลกลุ่มดังกล่าวจำเป็นต้อง "ร้าย" โดยก่อตั้งสมาคมโจร หรือไม่?

ตอนนี้ง่วง วันหน้ามาว่ากันต่อ

gonegag
22nd May 2012, 16:30
ดันให้ครับ น่าติดตามดีครับเอามาลงต่อเรื่อยๆนะครับ

[P]it
22nd May 2012, 16:50
มีสาระมากๆเลยครับ :cool:

lone cat
22nd May 2012, 18:40
สถานะปัจจุบันของพรรคฟ้าดินในประเทศต่างๆ
1. สาธารณรัฐประชาชนจีน (PRC): พรรคฟ้าดินมีสถานะเป็น องค์กรนอกกฎหมาย เนื่องจากเกี่ยวพัน หรือเป็นองค์กรอาชญากรรม
2. เขตปกครองพิเศษฮ่องกง: พรรคฟ้าดินมีสถานะเป็น องค์กรนอกกฎหมาย เนื่องจากเกี่ยวพัน หรือเป็นองค์กรอาชญากรรม
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมสงสัยว่าเหตุผลดังกล่าวน่าจะเกี่ยวข้องกับความมั่นคงของอังกฤษซึ่งเป็นเจ้าอาณานิคมในสมัยนั้นมากกว่า พวกอั้งยี่เข้าไปตั้งรกรากบนเกาะฮ่องกงตั้งนานแล้วครับ ตั้งแต่ที่อังกฤษยึดเกาะฮ่องกงเป็นอาณานิคม และจัดตั้งนิคมต่างชาติในเขตเทศบาลนครเซี่ยงไฮ้ และเนื่องจากสมาคมนี้ใช้พิธีกรรมแบบพุทธหรือแบบจีนพื้นเมือง เจ้าอาณานิคมกลัวว่าสมาชิกสมาคมเหล่านี้จะไปทำร้ายบาทหลวง หมอสอนศาสนา หรือชาวคริสต์บนเกาะฮ่องกง โดยใช้ข้ออ้างเรื่องชาตินิยม
อย่างไรก็ตาม หนังจีนฮ่องกง (ตั้งแต่ยุค 70s เป็นต้นมา รวมทั้งหนัง "เฉินหลง" ด้วย) มักจะเล่นเรื่องเจ้าพ่อเป็นหลัก เนื้อหาล้วนแล้วแต่ตกทอดมาจากหนัง "เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้" (Shanghai Bund/Shanghai Grand) ทั้งสิ้น และเนื้อหาไม่ได้พูดถึงพวกอั้งยี่ (หรือพรรคฟ้าดิน) ในฐานะ "กบฎกู้ชาติ" เลย แต่พูดถึงในฐานะเดียวกันกับที่ฮอลลิหวูดพูดถึงพวกมาเฟีย คือ กลุ่มอิทธิพลมืด ถ้าใครดูหนังเฉินหลงบ่อยๆ จะเห็นนะว่า ตัวร้ายถ้าไม่ใช่พวกฝรั่ง ก็จะเป็นพวกเจ้าพ่อเหล่านี้
3. สาธารณรัฐจีน (ROC) หรือ ไต้หวัน: พรรคฟ้าดิน (รวมทั้งองค์กร "หงเหมิน" ) มีสถานะ "ถูกต้องตามกฎหมาย" และนอกจากนี้ยังมีอิทธิพลควบคุมการเมืองไต้หวันอีกด้วย (โดยไม่ได้คำนึงถึงว่า พรรคฟ้าดิน มีความสัมพันธ์กับกลุ่มอิทธิพลมืดจริงๆ หรือไม่)

แต่ผมไม่ทราบว่า
1. ทำไมพวก "พรรคฟ้าดิน" เลือกไปตั้งสาขาใหญ่ในอาณานิคมอังกฤษ
2. wikipedia ไม่ได้พูดถึงบทบาทของสมาคมนี้ในไทยเลย ทั้งๆ ที่คนจีนในไทย ทุกวันนี้ ยังคงยึดมั่นกับประเภณีเก่าแก่อย่างเหนียวแน่น นอกจากนี้ยังต้องขึ้นป้าย "ข่ม" งานประเภณีของคนไทยพื้นเมืองอีกด้วย และในประวัติศาสตร์ไทย ก็พูดถึงพวก "อั้งยี่" เหมือนกัน แต่พูดในลักษณะ "ด่า" โดยหนังสือยุคเก่าๆ จะเล่าว่า พวกอั้งยี่เป็น "องค์กรก่อการร้าย" จัดตั้งขึ้นเพื่อล้มล้างรัฐบาลไทย หรือราชสำนักไทย หรือพยายามหาทางควบคุมอำนาจรัฐของไทยด้วยวิธีการต่างๆ
ขอเวลา research หารูปพวกอั้งยี่ ก่อเหตุยิงกันกลางกรุง สมัยเก่าๆ ก่อน

Msguzs
22nd May 2012, 18:55
เพิ่งรู้นะเนี้ย :eek: มีเรื่องแบบนี้อยู่บนโลกด้วยแฮะไม่อ่านไม่ได้ละ