PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใส่ฮาร์ดดิสค์ลูกใหม่แล้วโปรแกรมชอบค้าง

tomatom5
21st May 2012, 10:10
ช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา
ผมได้ซื้อฮาร์ดดิสค์ของ WD แบบ SATA 3 ความจุ 500 gb
ทีนี้พอลง windows 7 ultimate 32 bit แล้วปรากฏว่า

การรันโปรแกรมทั้งหลาย เล่นเกม ไรท์แผ่น ก็อปไฟล์ ลงโปรแกรม คลายไฟล์ winrar
มันชอบค้างหรือไม่ตอบสนอง (Not Responding)
เช่น ไรท์แผ่นหนังใช้ความเร็ว 2x แต่ก่อนใช้เวลาประมาณ 30 นาที
แต่พอเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้แล้วต้องใช้เวลาไรท์แผ่นนานถึง 2 ชั่วโมง, เล่น firefox เปิดแท็บเพิ่มแค่ 2-3 แท็บก็ค้างแล้ว,
การแตกไฟล์ขนาด 4.3 gb บางทีรอข้ามคืนเลย

ผมอยากทราบว่าปัญหานี้มันมจากสาเหตุของอะไร
แล้วก็มีวิธีการแก้ไขปัญหานี้อย่างไรครับ

spec PC ที่ผมใช้อยู่ครับ
windows 7 32 bit
Intel Pentium 4 3.00 ghz
ram 3 gb
การ์ดจอ ATI Redeon HD 4670
ฮาร์ดดิสค์ wd 500 gb sata 3

ถ้าผมอยากเปลี่ยนมาใช้ cpu ที่มัน support กับการ์ดจอ ผมควรใช้ตัวไหนดีครับ
หรือผมต้องเปลี่ยน Hardware ตัวไหนบ้างเพื่อให้มันเหมาะสมหรือสามารถใช้งานได้โดยไม่ค้างหรือค้างน้อยที่สุด
รบกวนช่วยตอบคำถามทีนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Winchesters
21st May 2012, 10:19
เช็คเมนบอร์ด ว่า รองรับ SATA 3 ที่เท่าไหร่ แต่ cpu น่าจะลองอัพเป็น i3 หรือ x4 การ์ดจอโอเคอยู่ แรมก็ถ้า ddr 3 Bus 1066 ขึ้นไปก็โอเค บางทีเมนบอร์ดกับ ฮาร์ดดิสไม่ได้ซัพกันดีมาก มันจะเอาความเร็วรอบต่ำสุดที่มันซัพกัน หรือไม่ก็ ฮาร์ดิสมีปัญหา ลองใช้โปรแกรมเทส Bad Sector ดู เช่น HD Tune Pro หาโหลด google เอาที่ มี crack ด้วย พอรู้แค่นี้แหละครับ สาเหตุมันอาจมาได้จากหลายอย่าง

CrYzTeX
21st May 2012, 10:36
เคยเป็นแค่ตอน HDD มัน Bad Sector น่ะครับ อาการเดียวกัน

Buffalo
21st May 2012, 11:07
เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ของผมมันเป็น HDDลูกเก่า เค้าว่ามันเป็นแบดเซ็คเตอร์นะถ้าเพิ่งซื้อมาก็น่าจะเอาไปเคลมได้

tomatom5
21st May 2012, 14:20
เดี๋ยวจะลองเช็คอาการอีกทีนะครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

ผมอยากทราบวิธีเช็คเมนบอร์ดด้วยอ่ะครับ

ว่าดูกันยังไง ผมไม่รู้วิธีเช็คเลย

รบกวนท่านสมาชิกด้วยนะครับ