PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณคิดยังไงกับมหาวิทยาลัยราชภัฏ ? แล้วทำไมคนส่วนใหญ่จึงมักดูถูกสถาบันแห่งนี้ ?

PEEIII
21st May 2012, 19:09
คุณคิดยังไงกับมหาวิทยาลัยราชภัฏ ? แล้วทำไมคนส่วนใหญ่จึงมักดูถูกสถาบันแห่งนี้ ?

ส่วนตัวผมไม่ดูถูกใครทั้งสิ้นครับ

ทุกที่สอนให้เราเป็นคนดีครับ

HOLOGRAM
21st May 2012, 19:12
ชื่อดูยิ่งใหญ่(มั้ง)

kunmo1990
21st May 2012, 19:13
มหาลัยแห่งนี้ผมเรียนอยู่นะครับ ถือว่าดีเลย คนส่วนใหญ่มักมองข้ามความสำคัญของมหาลัย ส่วนมากจะดูมหาลัยที่ดังๆไว้ก่อนแล้วถ้าไม่ได้ที่ไหน ก็ราชภัฎ ครับ ผมเรียนมาจะจบปี 3 แล้วก็ไม่เห็นไรเสียเลย ถือว่าผู้สอนให้ความรู้มาก ในระดับเดียวกัน

sattawat1979
21st May 2012, 19:14
สำหรับคนทั่วไปคิดว่า ราชภัฎ คงดีกว่ารามหน่อยล่ะมั้ง

คนไทยส่วนใหญ่นิยมมหาลัยปิด อย่าง จุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตร พระจอมเกล้า อะไรพวกนี้

เพราะต้องสอบแข่งกันเข้าไปและมีชื่อเสียงดี

แต่ผมไม่ดูถูกนะ ใครเรียนอะไรก็ดีหมดแหละ จบมาหางานทำด้วยตัวเอง ผมชื่นชมนะ

Aliensh
21st May 2012, 19:14
ผมเฉยๆนะครับ เพราะอาจารย์ของผมหลายคนจบราชภัฏ มาก็สอนดีนะครับ (เเต่ทางบ้านผมเขาก็ไม่ค่อยชอบนะ - -")

Type-7442
21st May 2012, 19:27
ลึกๆผมก็ไม่ชอบหรอก [ ไอชอบกาีรแบ่งแยก มหาลัย ]

แต่ยอมรับครับ ผมก็มีรู้สึกบ้างเ็ล็กน้อย ยอมรับเลย ก็เพราะสังคมประเทศไทยส่วนใหญ่ถูกหล่อหลอมมา่เช่นนี้อะครับ..

Capathia
21st May 2012, 19:36
เพราะบริษัทบางบริษัทมันคัดเด็กครับ อย่าง Work.....ไม่ขอเอ่ยชื่อ (มีดาราตลกสังกัดอยู่ใครๆก็รู้จัก) รับเด็กเลือดสีชมพู(จุฬาฯ) เพื่อนผมมันไปสมัครฝึกงานเขาบอกมันมาอย่างนี้

Innes
21st May 2012, 19:41
สำหรับผมแล้วจะเรียนที่ไหนก็ได้ การศึกษาก็แค่ส่วนหนึ่งของชีวิต แต่ของจริงมันจะอยู่ที่การทำงาน ต่างหากล่ะ

thaitape
21st May 2012, 19:42
เพราะบริษัทบางบริษัทมันคัดเด็กครับ อย่าง Work.....ไม่ขอเอ่ยชื่อ (มีดาราตลกสังกัดอยู่ใครๆก็รู้จัก) รับเด็กเลือดสีชมพู(จุฬาฯ) เพื่อนผมมันไปสมัครฝึกงานเขาบอกมันมาอย่างนี้

บริษัท ปูนซีเมนต์แห่งหนึ่งด้วยครับ (เลือดชมพู)

TAMeAngeL
21st May 2012, 19:49
ไม่มีใครดูถูกหรอกครับ

แต่มันอยู่ที่สังคมเราเองแหละ

ไปกดสถาบันไว้ ทำให้มองว่า คนนี้เรียนนี่ จน คนนั้นเรียนนั้น รวย

จบมาไม่ดี หางานไม่มี จบมาดี มีงานรับ มันเลยกลายเป็นค่านิยมไปครับ

ทั้งที่ความจริงแล้วไม่ว่าจะเรียนที่ไหน มันก็เหมือนกันทั้งนั้น

watcharaphon00789
21st May 2012, 19:49
ผมบอกได้เลย สถาบันก็มีส่วนในการรับงานนะครับ แต่ไม่มาก สำคัญคือที่ตัวเราครับ คนเก่ง ขยัน เรียนที่ไหนก็ประสบความสำเร็จหมดแหละ

act12348
21st May 2012, 20:00
ก็ เค้า ดู การศึกษามั้งครับผม!!

yogurtkun
21st May 2012, 20:12
สำหรับผม..เรียนที่ไหนเหมือนกันครับ
ผมคิดว่า . . .

มันอยู่ที่ตัวเรา ในการใช้ชีวิตในรั้วมหาลัย 4 ปี หรือมากกว่านั้น
มันอยู่ที่ตัวเรา ไขว่ขว้า เก็บเกี่ยว ประสบการณ์ความรู้ ได้มากเท่าไร
มันอยู่ที่ตัวเรา จบมาแล้วมีความสามารถดีพอหรือไม่

**ทั้งนี้ ผมไม่ยึดติดกับสถาบันครับ ดูที่ความสามารถหลังจบออกมาแล้วมากกว่า

Agonlive
21st May 2012, 22:31
เซง เดี๋ยวนี้บาง บริษัทเอาสถาบันเป็นหลัก จบมาหางานทำยาก ทั้งๆทีความรู้เท่ากัน หรืออาจจะดีกว่าก็ได้

hopmbnzatou
21st May 2012, 22:52
คนแถวบ้านผมก็เรียนอยู่ครับ

Volcanus
21st May 2012, 23:00
พ่อผมจบราชภัฏ ทำงานเป็นครู ตอนนี้ก็ไกล้เกษียนแล้วด้วย

21st May 2012, 23:30
ผมบอกได้เลย สถาบันก็มีส่วนในการรับงานนะครับ แต่ไม่มาก สำคัญคือที่ตัวเราครับ คนเก่ง ขยัน เรียนที่ไหนก็ประสบความสำเร็จหมดแหละ

สถาบันมีผลในการรับงานจริงครับ ถ้าคนสัมภาษณ์เป็นรุ่นพี่ที่จบมาจากที่เดียวกับคนสมัครงานก็อาจได้คะแนนพิศวาทมานิดหน่อย

ส่วนใหญ่สถาบันดีมักเป็นสถาบันที่เก่าแก่ มีรุ่นพี่ออกมาแสดงฝีมือกันเยอะ มันเลยการันตีฝีมือให้รุ่นน้องไปด้วย

ผมเจอกับตัว คนสัมภาษณ์เป็นรุ่นพี่ของผมเอง จากการสัมภาษณ์ที่ดูตึงเครียดก็ดูผ่อนคลายลงไปเยอะ พูดคุยกันตามประสาพี่น้องเลย สุดท้ายก็ได้งานครับ

ฉะนั้นถ้าจบสถาบันดีก็ถือว่าได้เปรียบอยู่บ้างครับ

เคยมีเพลงนึงชื่อมอเตอร์ไซฮ่าง ซึ่งมีท่อนนึงกล่าวถึงตัวพระเอกว่าจบแค่ราชภัฏ ซึ่งผมว่ามันดูถูกกันเกินไป จนล่าสุดมีเพื่อน(เลวๆ)ของผมคนนึง เป้นกระเทย แล้วโดนพ่อแม่ว่ามา แล้วมาพูดประมาณว่าคนโง่ๆเท่านั้นที่เรียนราชภัฏ ของขึ้นเลยครับ ไม่รอด่าหรอก ลบเพื่อน บล๊อกมัน แจ้งแบนเลย เพราะด้วยความที่เขาคิดว่าตัวเองดีติดศิลปากรเลยมาด่าเด็กราชภัฏ ซึ่งไม่ได้มีที่เดียวด้วย มีเยอะแยะ แต่เขาไม่เข้าใจ ซึ่งส่วนหนึ่งอาจจะมาจากการปลูกฝังที่ผิดๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะคนไทยจะนิยมเรียนจุฬา ธรรมศาสตร์ ศิลปากร พระจอมเกล้า ซึ่งคนส่วนใหญ่ที่คิดว่าคนจบจากที่เหล่้านี้จะเก่ง ผมว่าไม่ต่างกันหรอก ผมเรียนราชภัฏสวนดุสิต ผมว่าเขาก็สอนดีนะอีกอย่างสาขาที่ผมเรียนจบไปในช่วงอนาคตที่อาเซียนกำลังเข้ามามีบทบาท ไม่แน่อาจจะหางานง่ายกว่าด้วยขอบอก

+1 จริงครับ ความจริงมันโหดร้ายแบบนี้ล่ะนะ

สังคมไทยมันมีข้อเสียตรงนี้แหละ ที่ไม่ยอมให้โอกาสคนอื่นบ้างเลย รักใครก็รักหัวปักหัวปำ เกลียดใครก็เกลียดเข้ากระดูกดำ

ยึดติดกับค่านิยมแบบเดิมๆ ไม่ยอมเปลี่ยนแปลง ประเทศถึงไม่พัฒนาซักทีไงครับ

kabukiput
21st May 2012, 23:42
เคยมีเพลงนึงชื่อมอเตอร์ไซฮ่าง ซึ่งมีท่อนนึงกล่าวถึงตัวพระเอกว่าจบแค่ราชภัฏ ซึ่งผมว่ามันดูถูกกันเกินไป จนล่าสุดมีเพื่อน(เลวๆ)ของผมคนนึง เป้นกระเทย แล้วโดนพ่อแม่ว่ามา แล้วมาพูดประมาณว่าคนโง่ๆเท่านั้นที่เรียนราชภัฏ ของขึ้นเลยครับ ไม่รอด่าหรอก ลบเพื่อน บล๊อกมัน แจ้งแบนเลย เพราะด้วยความที่เขาคิดว่าตัวเองดีติดศิลปากรเลยมาด่าเด็กราชภัฏ ซึ่งไม่ได้มีที่เดียวด้วย มีเยอะแยะ แต่เขาไม่เข้าใจ ซึ่งส่วนหนึ่งอาจจะมาจากการปลูกฝังที่ผิดๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะคนไทยจะนิยมเรียนจุฬา ธรรมศาสตร์ ศิลปากร พระจอมเกล้า ซึ่งคนส่วนใหญ่ที่คิดว่าคนจบจากที่เหล่้านี้จะเก่ง ผมว่าไม่ต่างกันหรอก ผมเรียนราชภัฏสวนดุสิต ผมว่าเขาก็สอนดีนะอีกอย่างสาขาที่ผมเรียนจบไปในช่วงอนาคตที่อาเซียนกำลังเข้ามามีบทบาท ไม่แน่อาจจะหางานง่ายกว่าด้วยขอบอก

theoverhang
21st May 2012, 23:57
จงตระหนักว่า คำว่า"มหาวิทยาลัยราชภัฎ" นั้น ในหลวงทรงตั้งให้นะครับ เปรียบเป็นข้ารับใช้ของพระมหากษัตริย์ เพราะก่อนหน้านั้นเป็นวิลัยครูที่ทำให้มีครูจนถึงทุกวันนี้นะครับ
ปล. อย่าดูสีตัวหนังสือเป็นแตกแยกละครับ ผมต้องการเน้นคำเท่านั้น :"]

Fairy
22nd May 2012, 00:01
มันคือค่านิยม ของไอ้พวก หนังยานสมองเลอะเลือนใกล้ ลงโลงกำหนดมาครับ

จะดีได้ต้องจุฬา จะเรียนดีสวนกุหลาบ อยากเก่งกวดวิชา เด็กช่างกลต้องเป็นนักเลง ราชภัฎมหาวิทยาลัยปลายแถว ฯลฯ

มีแต่ค่านิยมทรามๆความคิดผิดของไอ้พวกสมองรุ่นเก่า

popza01
22nd May 2012, 00:04
ผมคิดว่าขึ้นอยู่ที่คนเรียนครับ คนขยันเรียนที่ไหนก็เก่ง คนขี้เกียจต่อให้มหาลัยดีขนาดไหนก็โง่อยู่วันยังค่ำ แถมไม่จบอีก

double6
22nd May 2012, 00:08
ไม่รู้ซิ

แต่พ่อกับแม่ผมก็จบจากที่นั้นมาแล้วก็ทำงานหาเลี้ยงจนผมโตมาป่านนี้แล้วอะน่ะ :heart

22nd May 2012, 00:09
เคยมีบางบริษัทระบุไว้ชัดเจนว่า....

คุณสมบัติของผู้สมัครงาน คือ เกรดเฉลี่ย 2.5 ขึ้นไป (มหาลัยของรัฐ) หรือ เกรดเฉลี่ย 3.0 ขึ้นไป (มหาลัยเอกชน) = ='

ดูเอาครับ มันดูถูกกันขนาดนั้น...

ปล. ไม่อยากบอกชื่อบริษัท บอกแล้วก็ อ๋อ กันหมด - -

timetoromance
22nd May 2012, 00:12
สถาบันผมครับ ภายใต้ตรา ตราพระราชลัญจกร ครับ!

Blisspor01
22nd May 2012, 00:13
เพราะความเข้มข้นของเนื้อหาครับ หากเทียบกันแล้วมันก็มีแตกต่างอยู่บ้าง บริษัทที่เค้ารับก็ต้องเชื่อถือมหาลัยที่มีภาษีดีกว่า

แต่เค้าคัดเกรดมาให้ก็พอแยกคร่าวๆได้แล้ว หากคนนึงจบมหาลัยดังด้วย 2.0 อีกคน จบราชภัฏ 3.9 เค้าก็มองราชภัฏก่อนอยู่ดี

ผมเชื่อย่างนั้น เพราะอย่างน้อยเด็กคนนั้นขยันและมีคุณภาพกว่าแน่นอน

Nbita
22nd May 2012, 00:22
ส่วนใหญ่ คนแถวบ้านผม เรียนที่ราชภัฏเป็นหลายคน เรียนไม่จบ,ไม่มีที่เรียน,ต่อ มาจาก กศน. แล้วไม่รู้จะไปต่อมหาลัยไหนก็มาต่อราชภัฏ กันครับ

พวกผู้ใหญ่บางคนก็เล่นดูถูกจนกลายเป็นมหาลัยชั้น 2 ไปเลย

GG

WhiteWolfz
22nd May 2012, 00:24
เพชรอยู่ที่ไหนก็ย่อมเป็นเพชรครับ มหาลัยไม่ได้การันตีค่าของคนครับ :)

theoverhang
22nd May 2012, 00:28
เพชรอยู่ที่ไหนก็ย่อมเป็นเพชรครับ มหาลัยไม่ได้การันตีค่าของคนครับ :)

คมสุดๆครับ ศิษย์น้องขอคารวะให้ศิษย์พี่เลยที่เดียว จากใจจริงๆ :thank

Psych-
22nd May 2012, 00:32
วันนี้เพิ่งไปเปิดบ้านเกษตรมา เหนื่อยครับผม เหงาด้วยอยากอยู่ใกล้บ้านกว่านี้ ในกรุงวุ่นวายไม่ค่อยชอบเลย

ononoGamer
22nd May 2012, 00:59
จงตระหนักว่า คำว่า"มหาวิทยาลัยราชภัฎ" นั้น ในหลวงทรงตั้งให้นะครับ เปรียบเป็นข้ารับใช้ของพระมหากษัตริย์ เพราะก่อนหน้านั้นเป็นวิลัยครูที่ทำให้มีครูจนถึงทุกวันนี้นะครับ
ปล. อย่าดูสีตัวหนังสือเป็นแตกแยกละครับ ผมต้องการเน้นคำเท่านั้น :"]

ใช่เลยครับราชภัฏเมื่อก่อนคือ วิลัยครู สถาบันผู้สร้างครูแม่พิมพ์ของชาติ

ซึ่งผมก็พึ่งแอดเข้าครุเทคโนโลยีสารสนเทศและสื่อสารการศึกษาของ มหาวิทยาลัยราชภัฏกาญจนบุรี
ทำเป็นเล่นไปนะครับผมอยากเข้าที่นี่จริงๆขนาดตอนแอดผมเลือกไว้อันดับ 1 นะครับ
บ้านผมอยู่กาญจนบุรีครับเรียนใกล้บ้านประหยัดเงินจบ ป.ตรี
ที่เค้าดูถูกอย่างหนึ่งอาจจะเพราะว่าทางมหาลัยใช้เกณฑ์การคัดเลือกอาจจะต่ำไปนิด
ทำให้มีพวกไม่ค่อยจะรักหรือตั้งใจเรียนจริงๆเข้ามาเยอะแล้วทำมหาลัยเสื่อมๆไป
ซึ่งผมก็เข้าใจว่าสังคมต้องมองเข้ามาว่าเป็นยังไงแต่อยากจะให้เข้าใจไว้กันด้วยว่ามันไม่ใช่ทั้งหมดบางทีเขาเหมารวม
ซึ่งถ้าผมได้ยินเมื่อไหร่ผมจะฉุนมากผมเกลียดมากเลยพวกแบ่งแยกชนชั้นแบ่งแยกสังคม
ดูถูกคนที่จบมหาลัยที่ดังน้อยกว่าตนพวกยกตนข่มท่านเกลียดเข้ากระดูกดำครับ...บอกไว้เลย

bootbleach
22nd May 2012, 07:45
ราชภัฏ ผมก็เรียนอยุ๋ เพื่อนผมบางคนยังว่าเลยว่าสอบเข้ายากกว่ามหาวิทยลัยบางแห่งอีก(ไม่ขอระบุ)คณะครุศาสตร์อ่าครับ มีแตาราชภัฏนะ เออ

22nd May 2012, 08:05
มันเปลี่ยนค่านิยมตรงนี้ไม่ได้หรอก นอกจากยอมรับกับมันครับ

เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ผมสอบโควต้าติด วิศวะ มศว ประสานมิตร (องครักษ์)

เข้าไปเรียนได้เทอมเดียว ลาออกมาแล้วไปเอนซ์ใหม่ ติดวิศวะ ลาดกระบัง

เพราะพระจอมเกล้าชื่อเสียงทางวิศวะดีกว่า มศว ผมยอมเสียเวลา 1 ปีในการที่จะเรียนช้ากว่าเพื่อนครับ เพื่อแลกกับชื่อเสียงสถาบัน

ผมว่าการคร่ำครวญไม่ได้ช่วยอะไร คนแค่หยิบมือจะไปเปลี่ยนอะไรได้ ค่านิยมมันหยั่งรากฝังลึกมาหลายสิบๆๆๆปีแล้ว

เอาเวลาที่มาตัดพ้อต่อว่าคนอื่นมาพัฒนาตัวเองดีกว่า

Steve-O
22nd May 2012, 08:12
ผมเรียนสถาบัน บางขวาง
เอก ฆ่า ข่มขืน ถ่ายคลิปประจาน

Cutto23
22nd May 2012, 08:23
ผมก็เรียนราชภัฏ เรียนที่ไหนก็ดีหมดแหละสำหรับผม มันเป็นสังคมนิยมมากกว่า ไครๆ ก็อยากได้มหาลัยดังๆ ทั้งนั้นแหละ เพราะมันมีเคดิตติดตัวแล้วมันหางานง่าย

forisivo123
22nd May 2012, 08:43
เรียนที่ไหนก็ได้ขอตั้งใจ

forisivo123
22nd May 2012, 08:44
มหาลัยแห่งนี้ผมเรียนอยู่นะครับ ถือว่าดีเลย คนส่วนใหญ่มักมองข้ามความสำคัญของมหาลัย ส่วนมากจะดูมหาลัยที่ดังๆไว้ก่อนแล้วถ้าไม่ได้ที่ไหน ก็ราชภัฎ ครับ ผมเรียนมาจะจบปี 3 แล้วก็ไม่เห็นไรเสียเลย ถือว่าผู้สอนให้ความรู้มาก ในระดับเดียวกัน
ใช่ คนทั่วไปคิดว่า ราชภัฎ คงดีกว่าราม แต่ใครที่รู้จริง

จะรู้ว่ารามภาษีดีกว่าเยอะคนละชั้นเลย(ไม่ได้ดูถูกนะพูดตามจริง)

แค่สภาพแวดล้อมมันไม่ค่อยดี หรือไม่เอือยอำนวยในการจบเท่านั้นเอง

ผู้บริหาร
22nd May 2012, 08:55
สำหรับผม..เรียนที่ไหนเหมือนกันครับ
ผมคิดว่า . . .

มันอยู่ที่ตัวเรา ในการใช้ชีวิตในรั้วมหาลัย 4 ปี หรือมากกว่านั้น
มันอยู่ที่ตัวเรา ไขว่ขว้า เก็บเกี่ยว ประสบการณ์ความรู้ ได้มากเท่าไร
มันอยู่ที่ตัวเรา จบมาแล้วมีความสามารถดีพอหรือไม่

**ทั้งนี้ ผมไม่ยึดติดกับสถาบันครับ ดูที่ความสามารถหลังจบออกมาแล้วมากกว่า

แต่เวลาสมัครทำงาน เค้าจะดูที่สถาบันก่อนน่ะสิครับ เค้าไม่ได้ดูที่ผลการเรียนเลยครับ

ผมเคยมีรุ่นพี่ที่รู้จัก เค้าอยู่จุฬาเนี่ยหล่ะ เค้าก็ยังบอกเลยว่าเวลรุ่นพี่จบไปอ่ะ พอรุ่นน้องจบมา รุ่นพี่จะรีบดึงตัวไปทำงานด้วยทันที เอาเฉพาะจุฬาไว้ก่อน

theoverhang
22nd May 2012, 09:02
แต่เวลาสมัครทำงาน เค้าจะดูที่สถาบันก่อนน่ะสิครับ เค้าไม่ได้ดูที่ผลการเรียนเลยครับ

ผมเคยมีรุ่นพี่ที่รู้จัก เค้าอยู่จุฬาเนี่ยหล่ะ เค้าก็ยังบอกเลยว่าเวลรุ่นพี่จบไปอ่ะ พอรุ่นน้องจบมา รุ่นพี่จะรีบดึงตัวไปทำงานด้วยทันที เอาเฉพาะจุฬาไว้ก่อน

ก็พี่ท่านอยู่จุฬานิครับ ถ้าดึงคนที่อื่นมาไม่เสียหน้ากันเลยหลอ :pardon

Icescorpio
22nd May 2012, 09:14
คนอาจจะมองว่า ราชภัฏ ก็เหมือน กศน. ระดับ ป.ตรี มั้งครับอะไรประมานนี้
แต่ผมว่าอย่าไปใส่ใจพวกที่ดูถูกเลยครับ มันก็แสดงให้เห็นอยู่แล้วว่าเป็นพวกที่มีแต่ใบประกาศจบแต่ไม่มีความคิด

ผมว่าเรียนที่ไหนก็มีความรู้เหมือนกัน ก็มันหลักสูตรเดียวกันนิหว่า[หรือเปล่านะ] อยู่ที่ตัวคนสะมากกว่า

สรุปชั่งหัวคนพวกนั้นมันเถอะครับ ฮ่ะๆๆๆๆ

operative
22nd May 2012, 09:17
จุฬา ธรรมศาสตร์ มหาลัยดังๆ อาจารย์เค้าเก่งจริงครับ เก่งมากๆจึงส่งผลให้เด็กที่จบจากมหาลัยเหล่านี้ขีดความสามารถสูงกว่าราชภัฏ

รวมถึงสังคมในมหาลัยดีกว่ากันเยอะ

ถ้าคุณเคยเรียนราชภัฏ แล้วคุณไปเรียนจุฬา ธรรมศาสตร์ คุณจะรู้ถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนครับ

Super_Man
22nd May 2012, 09:24
ผมว่า จบครู ราชภัฎ เจ๋ง
แต่จบอย่างอื่น ราชภัฎ คนเขาไม่ค่อยรับทำงาน อะครับ

babymaster
22nd May 2012, 09:25
ทำไม ขณะนี้JKGส่วนใหญ่ชอบตั้งกระทู้ปลุกกระแสดราม่า

terngcombat
22nd May 2012, 09:38
มหาวิทลัยราชภัฏ ก็เป็นมหาวิทยาลัยดีนี่ครับ บางทีดีกว่ามหาวิทยาลัยที่มีชื่อบางแห่งเสียด้วยซ้ำ แต่เนื่องจากคนไทยหลายๆคนโดยเฉพาะต่างจังหวัดจะมองว่าราชภัฏเป็นสถาบันสร้างครู ดังนั้นถ้าไม่ได้จะเรียนครูก็ต้องเรียนมหาวิทยาลัยอื่น อันนี้เจอมาเองกับตัวตอนที่กำลังจะจบ ม.6 แต่เริ่มมารู็้มากขึ้นตอนเรียนวิชาเกี่ยวกับHR(ผมไม่ได้เรียนเรียนHRโดยตรงนะ) อาจารย์ท่านบอกว่าพวกจบมหาวิทยาลัยราชภัฏนั้นบ้างที่เขาไม่รับ บางที่รับก็จริง แต่เวลาไปยื่นใบสมัครมักจะชอบเอาไว้ท้ายๆ แต่ผมว่าเรียนราชภัฏก็อย่าไปแคร์อะไรเท่าไรเลยครับคนดีมันไม่ต้องไปขึ้นอยู๋สถาบันหรอกครับ เพราะก็มีบางบริษัทก็ประกาศไม่รับเด็กจากมหาวิทยาลัยชื่อดัง ดังมากในไทยเนี่ยแหล่ะ เพราะเด็กที่จบจากที่นี่มักจะเลือกงาน เข้ามาทำแล้วมักจะคิดว่าตัวเองเก่งกว่าคนอื่น เลยทำงานร่วมกับคนอื่นไม่ได้ สร้างปัญหาตลอด

22nd May 2012, 10:00
อย่าหาความเสมอภาคในโลกนี้เลยครับ เพราะมันไม่มี

ทุกวันนี้ก็เหลื่อมล้ำกันจะตายอยู่แล้ว

สังคมมันห่วย แต่เราก็ต้องอยู่ในสังคมนี้ ก็ต้องปรับตัวเข้ากับมัน

ถ้าไม่อยากมีปัญหากับเรื่องนี้ ก็เร่งอ่านหนังสือสอบ เอนซ์ทรานเข้ามหาลัยปิดดีๆให้ได้สิครับ

ncawaken
22nd May 2012, 10:12
ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะ มีทัศนคติต่างๆที่น่าสนใจมากเลยครับ

http://topicstock.pantip.com/silom/topicstock/2012/02/B11730683/B11730683.html

sudteerukpla
22nd May 2012, 10:19
ผมจบราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยาครับ ช่อชงโค ครับผม เอกภาษาอังกฤษธุรกิจ ครับ และตอนนี้ก็ได้เป็นหัวหน้าคนที่จบมาดีๆกว่าเราสะอีก พูดได้อย่างภาคภูมิใจ

SoNy009
22nd May 2012, 10:51
มันเกิดจากคนรุ่นก่อนๆหน้านะผมว่า
ปลูกฝังความคิดผิดๆกันมานาน

koonskyx
22nd May 2012, 10:51
พี่ก็ศิษย์เก่า สถาบันราชภัฏพระนคร จบปี 44 (จบช้า 1 ปี)
มันอยู่ที่ตัวเรามากกว่า ว่ามีคุณภาพสามารถจบมาด้วยเกรดที่ดี อาจจะแต่งต่างเรื่องเกรดบ้าง(ในบางคน) แต่ก็ถือว่าเรียนจบการศึกษาที่ตั้งใจไว้ มีคุณภาพชีวิต มีความรู้ติดตัว และแยกแยะอะไรได้ดีกว่า เพราะบางคนเรียนรู้ในเนื้อหาวิชาไปด้วย เรียนรู้โลกกว้างว่าดำเนินไปอย่างไรบ้างด้วย (แต่บางคนก็เอาแต่เรียนโดยไม่รับรู้โลกแบบกว้างไปด้วยกัน เอาแต่จะทำคะแนน และเกรดสูงๆ แต่คุณภาพชีวิตภายนอกอาจจะต้องเริ่มนับ 1)สถาบันไหนก็เรียนได้ถ้าตั้งใจจริงที่จะศึกษาหาความรู้

tlearsakura
22nd May 2012, 11:24
อยู่ที่คนครับ

Guardian
22nd May 2012, 11:28
แต่ส่วนใหญ่แล้วจบ ราชพัด ไม่ก็ไม่มีไคค่อยรับทำงาน อ่า ครับ

vhanvhay22
22nd May 2012, 11:37
ผมเด็กราชภัฏครับ ส่วนตัวไม่ได้มองว่ามหาลัยไหนดีหรือเด่น อาจจะมีส่วนครับที่บริษัทเค้าจะรับทำงานหากคุณจบจากมหาลัยดีๆ แต่ผมคิดถึงความเป็นจริงว่า ในทุกๆมหาลัย ผมเชื่อว่ามันมีคนเรียนเก่งและไม่เก่ง ในรุ่นหนึ่งจบมาต่อให้มหาลัยดี ระดับโลก ผมว่าก็ต้องมีอยู่บางคนที่ไม่ประสบความสำเร็จในชีวิต ราชภัฏก็เหมือนกันครับ รุ่นนึงจบ ก็มีคนที่ประสบความสำเร็จในชีิวิตและไม่ประสบความสำเร็จเท่ากันครับ เพียงแต่ครอบครัวไทยส่วนใหญ่ปลูกฝังให้สนใจในชื่อเสียงครับ อย่างกรณีข่าวที่ล่าสุดก็โรงเรียนบดินทรเดชา ผมใว่าในกรณีข่าวนี้อาจจะมีความคิดมาจากเด็กเพียงส่วนหนึ่งแต่ส่วนใหญ่ล้วนมาจากพ่อแม่ผู้ปกครองที่หวังจะให้ลูกได้เข้าโรงเรียนมีชื่อเสียง เพื่อให้เป็นหน้าเป็นตา (ต่อการเอาไปคุยกับเพื่อนบ้านได้) ดังนั้น ไม่สำคัญหรอกครับว่าคุณเรียนมหาลัยไหน แต่สำคัญว่าคุณสามารถ เก็บ ความรู้จากวิชาที่คุณเรียนแล้วนำมาใช้ในการทำงานได้มากหรือน้อยแค่ไหน มหาลัยราชภัฏ มีความภาคภูมิใจหลายอย่างครับ

* ส่วนในกรณีที่ มหาลัยราชภัฏโดนดูถูกบ่อยๆนั้นเป็นสาเหตุมาจากว่า มหาลัยราชภัฏ ในสมัยอดีตกาลนั้น (รวมถึงปัุจุบันด้วย) ถูกสร้างขึ้นเพื่อให้เป็นมหาวิทยาลัย ในท้องถิ่น ทำให้การรับนักศึกษาเป็นระบบเกื้อหนุน ดังนั้น การคัดนักศึกษา จึงเรียกได้ว่า ไม่ คัดหนักเท่ากับมหาลัยดังๆในประเทศ จึงทำให้มีเด็กที่มาเรียนราชภัฏและทำชื่อเสียให้กับสถาบันส่วนหนึ่ง แต่หากคุณลองศึกษาดีๆ ราชภัฏ ก็มีคนที่ทำชื่อเสียงเยอะเหมือนกันครับเพียงแต่คนไม่ได้สนใจในพวกเค้าเหล่านั้นเท่านั้นเอง

viewkings2
22nd May 2012, 11:55
พ่อผมบอก ราม จุฬา ไม่ต่างกันหรอก บางทีเด็กจุฬา โง่ กว่ารามอีก
ตอนเข้ามหาลัย ผมว่าจะเข้า พระจอมเกล้าลาดกรับังเรียนวิศวะคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมคิดว่ามันใกล้บ้านดังด้วย เรื่องวิศวะนี้ ยังไงก็เก่งกว่าจุฬา เพราะคิดว่าจุฬานะมันเรียนแค่ทฤษฎี ปติบัติไม่แข็ง เหมือนพวกนี้
ถ้าทำงานแล้ว บริษัทรับแต่พวกจบ ม. ดังๆ ผมเปิดอาพาทเม้นท์ ไม่ก็เปิดรีสอร์ท โรงแรม ดีๆ ดีกว่า เหมือนที่บ้านผมเปิดอาพาทเม้นท์

ปล. ยังเลือกไม่ได้เลยว่าจะเรียนอะไรดี สถาปัต วิศวะคอม บริหาร(เรียนตามพ่อเลย เพราะผมชอบคุมคน)

Guszo
22nd May 2012, 11:56
พี่ผมจบราชภัทจันเกษม ทุกวันนี้เป็นกราวอยู่สายการบิน lufthansa คุมเด็กธรรมศาสตร์ กับเด็กจบนอกได้อะ.... ที่ว่าเด็กคือ เป็นลูกน้องประมาณนั้น แต่อายุเท่าๆกัน

แล้วอีกอย่างการสมัครงาน เดียวนี้ เค้าไม่สนหรอกจบจากไหน เกรดเท่าไหร่ (นอกจากเฉพาะด้าน) เดวนี้เค้ามองมนุษย์สัมพันธ์เป็นหลักเรียนเก่งแค่ไหน มนุษย์สัมพันธ์แย่ เค้าก็ต้องเลือกคนที่มีสังคมดีกว่า ถึงจะด้อยกว่าก็เถอะ เพราะเดียวนี้ธุระกิจ ไม่ได้ต้องการคนเก่ง แต่ต้องการคนที่เข้ากับคนได้ทุกสังคม

22nd May 2012, 12:07
พ่อผมบอก ราม จุฬา ไม่ต่างกันหรอก บางทีเด็กจุฬา โง่ กว่ารามอีก
ตอนเข้ามหาลัย ผมว่าจะเข้า พระจอมเกล้าลาดกรับังเรียนวิศวะคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมคิดว่ามันใกล้บ้านดังด้วย เรื่องวิศวะนี้ ยังไงก็เก่งกว่าจุฬา เพราะคิดว่าจุฬานะมันเรียนแค่ทฤษฎี ปติบัติไม่แข็ง เหมือนพวกนี้
ถ้าทำงานแล้ว บริษัทรับแต่พวกจบ ม. ดังๆ ผมเปิดอาพาทเม้นท์ ไม่ก็เปิดรีสอร์ท โรงแรม ดีๆ ดีกว่า เหมือนที่บ้านผมเปิดอาพาทเม้นท์

ปล. ยังเลือกไม่ได้เลยว่าจะเรียนอะไรดี สถาปัต วิศวะคอม บริหาร(เรียนตามพ่อเลย เพราะผมชอบคุมคน)

จริงๆ วิศวะลาดกระบัง ก็ไม่ได้เรียนปฏิบัติมากมายหรอกนะครับ ผมก็จบมาจากที่นั่น แต่ผมจบภาค เครื่องกล นะ

ถ้าเน้นปฎิบัติน่าจะมาจากสาย ปวส แล้วมาต่อ วิศวะ (ต่อเนื่อง) พวกนี้จะเก่งปฏิบัติมากกว่า

ผมจบ วิศวะเครื่องกลมา ที่ลาดกระบังไม่ได้สอนให้ผมซ่อมรถเป็น ทำอะไรเกี่ยวกับปฏิบัติแทบไม่เป็นซักอย่าง

มีแต่เข้า shop กลึง เชื่อม ตะไบ พับเหล็ก CNC อะไรประมาณนั้น เรียนแป๊บๆเอง

แต่ลาดกระบังเน้นหนักด้วย วิชาการ ครับ แต่ละเทอมหนักๆทั้งนั้น ยิ่งปี 3 นะ****เอ๊ย เรียนกันขี้แตก

ปล. แต่ภาค วิศวะ คอมผมไม่รู้นะ รู้แต่ภาคเรื่องกล

lone cat
22nd May 2012, 12:08
สมัยก่อน ราชภัฎ เป็น "วิทยาลัยครู" นิ ถือว่า "สุดยอดมากๆ" สมัยก่อนใครสอบเข้าวิฯลัยครู ถือว่า "เก่งเทพ" ของจริง (สมัยนั้น วิทยาลัยครู สังกัด "กรมการฝึกหัดครู กระทรวงศึกษาธิการ" ครับ)
แต่ผมไม่เข้าใจว่า พอมาปี 2525 เรายกเลิกกรมฝึกหัดครู และแปลงสภาพวิทยาลัยครู ให้เป็น "สถาบันราชภัฎ"
ผมไม่ทราบว่าใครเป็นต้นคิด ให้แปลงสภาพ จาก "วิทยาลัยครู" เป็น "สถาบันราชภัฎ" แล้วก็ Degrade ตัวเองลงไป
ผลเสียคือ นโยบายดังกล่าวทำให้คุณภาพการศึกษาของเด็กไทยลดลงจนกำลังจะแย่เท่าๆ กับพวกละตินอเมริกาล้าหลัง ท่านอาจจะโทษตัวเด็ก หรือปัจจัยอื่นๆ แต่นโยบายนี้ก็สำคัญใช่ย่อยเหมือนกันนะอย่าลืม

เออ แต่สวนดุสิต ทำขนมอร่อยที่สุดในประเทศ ไม่มีใครเก่งเท่า เรื่องจริง

eggmix98
22nd May 2012, 12:10
ปล่อยเค้าไป ครับ
เดี๊ยวปี ต่อๆไปเค้าก็จะกลับมาเรียน ที่เค้ากล่าวไว้

vampyelnw
22nd May 2012, 12:17
สำหรับคนทั่วไปคิดว่า ราชภัฎ คงดีกว่ารามหน่อยล่ะมั้ง

คนไทยส่วนใหญ่นิยมมหาลัยปิด อย่าง จุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตร พระจอมเกล้า อะไรพวกนี้

เพราะต้องสอบแข่งกันเข้าไปและมีชื่อเสียงดี

แต่ผมไม่ดูถูกนะ ใครเรียนอะไรก็ดีหมดแหละ จบมาหางานทำด้วยตัวเอง ผมชื่นชมนะ

ที่ยกตัวอย่างมันเปิดไม่ใช่หรอ :sweat

22nd May 2012, 12:19
ที่ยกตัวอย่างมันเปิดไม่ใช่หรอ :sweat

มหาลัยปิด คือมหาลัยที่ต้องสอบแข่งเข้าไปไงครับ เช่น จุฬา ลาดกระบัง ธรรมศาสตร์ เกษตร

ส่วน มหาลัยเปิด คือ มหาลัยที่ไม่ต้องสอบใช้เงินเข้าไปเรียนได้เลย อย่างพวกเอกชนทั้งหลาย เช่น ม.ศรีปทุม ม.กรุงเทพ ม.รังสิต อะไรพวกนี้ต่างหาก

millomew
22nd May 2012, 15:05
เพราะมันคือ ค่านิยม ของคนไทยไงครับ

renelope
22nd May 2012, 16:20
ต้องเข้าใจว่า ที่นี่ “เมืองไทย” ซึ้งยึดติดสถาบันมากกว่า นศ. ซักส่วนใหญ่

อย่างบางบริษัทที่จะรับเข้าทำงานนั้นบางท่านที่จบราชภัฏ เค้าจะมีความคิดที่ “อคติ” ซะส่วนมาก แต่ในความจริงก้ไม่ได้แย่ซักเท่าไหร่ดีัด้วยซํ้าทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้เรียนว่ามีความสนใจในช่วงมหาลัยมากแค่ไหน

บางคนแค่จบจากมหาลัยที่ดีดี เกรด ปานกลาง กับ จบราชภัฏมาแต่เกรดดี ส่วนมากที่รับก้ต้องเลือกมหาลัยอยู่แล้ว

ถ้าความคิดยึดติดกับแค่มหาลัยดังๆเท่านั้นแหละ ทำให้ประเทศชาติไม่พัฒนา

ส่วนทำไมจบมหาลัยดังๆแล้วจะมีภาษีดีกว่า มันก้อยู่ที่ค่านิยมของคนไทยนั้นแหละ

lone cat
22nd May 2012, 18:14
ต้องเข้าใจว่า ที่นี่ “เมืองไทย” ซึ้งยึดติดสถาบันมากกว่า นศ. ซักส่วนใหญ่

อย่างบางบริษัทที่จะรับเข้าทำงานนั้นบางท่านที่จบราชภัฏ เค้าจะมีความคิดที่ “อคติ” ซะส่วนมาก แต่ในความจริงก้ไม่ได้แย่ซักเท่าไหร่ดีัด้วยซํ้าทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้เรียนว่ามีความสนใจในช่วงมหาลัยมากแค่ไหน

บางคนแค่จบจากมหาลัยที่ดีดี เกรด ปานกลาง กับ จบราชภัฏมาแต่เกรดดี ส่วนมากที่รับก้ต้องเลือกมหาลัยอยู่แล้ว

ถ้าความคิดยึดติดกับแค่มหาลัยดังๆเท่านั้นแหละ ทำให้ประเทศชาติไม่พัฒนา

ส่วนทำไมจบมหาลัยดังๆแล้วจะมีภาษีดีกว่า มันก้อยู่ที่ค่านิยมของคนไทยนั้นแหละ

แถมๆ
บรรดามหาวิทยาลัย "ปิด" (ต้องสอบเข้าเท่านั้น) ของรัฐบาลทั้งหลายแหล่ ก็ยัง "แบ่งเกรด" อยู่ โดยยืดเอา "คะแนน ent " เป็นสำคัญ
จึงส่งผลให้ฝ่าย HR บริษัททั้งหลาย (โดยเฉพาะบริษัทสัญชาติไทย) ย่อมถือค่านิยมว่า ใครจบจาก ม. ใหญ่ๆ ดังๆ เก่าแก่ (โดยเฉพาะสองค่ายใหญ่ จุฬาฯ และ มธ.) ยึดถือค่านิยม "รับบัณฑิต ม. ดัง" เท่านั้น ไม่ดูฝีมือเลย
นอกจากนี้ ระบบ SOTUS ก็มีส่วนเสริมให้เกิดระบบ "วรรณะ" ในบรรดาบัณฑิตมหาวิทยาลัยทั้งหลายในเมืองไทยด้วย เพราะรุ่นพี่ที่เข้าไปทำงานในบริษัทนั้นย่อมต้อง "จอง" เก้าอี้ให้รุ่นน้อง และแน่นอน เมื่อพี่เหล่านี่แก่ และได้เลื่อนขั้นไปอยู่สูงๆ ย่อมต้อง "ค้ำ" ผู้ใต้บังคับบัญชา ที่เป็น "รุ่นน้อง" ด้วย

แล้วเมื่อเปิด AEC วัฒนธรรมแบบนี้จะยังคงอยู่หรือไม่? ผมก็สงสัย

22nd May 2012, 18:29
ยิ่งเกียรตินิยมจากมหาลัยดังๆนี่ บริษัทมันรับทำงานตั้งแต่เรียนไม่จบเลยนะครับ

เพื่อนผมคณะเดียวกัน ได้เกียรตินิยมอันดับ 1 พอใกล้จะจบ บริษัท esso เรียกไปสัมภาษณ์แล้วเริ่มงานเลย :eek:

ทั้งๆที่ยังเรียนไม่จบอ่ะนะ พอเลิกงานมันก็กลับมาที่มหาลัยมาทำโปรเจกต่อ เป็นอยู่ยังเงี้ยเป็นเดือนๆ เป็นที่อิจฉาของเพื่อนๆมาก

ตอนนี้เป็นใหญ่เป็นโต ร่ำรวยไปละ

ปล. แนะนำให้เข้าเรียนมหาลัยดังๆครับ ถ้าได้เกียรตินิยมด้วยแล้ว ไม่มีโอกาสหางานครับ เพราะงานมันจะมาหาตั้งแต่คุณยังเรียนไม่จบ :o

pbalfa
22nd May 2012, 18:48
ผมคิดตามความจริงนะครับ คนที่สอบเข้ามหาลัยดังๆได้ก็ต้องเก่งกว่าคนที่เข้ามหาลัยเปิดสิครับ

เพราะงั้นจบออกไปก็ควรเก่งกว่า บริษัทอยากรับมากกว่า ไม่ใช่เหรอ

22nd May 2012, 19:07
ผมคิดตามความจริงนะครับ คนที่สอบเข้ามหาลัยดังๆได้ก็ต้องเก่งกว่าคนที่เข้ามหาลัยเปิดสิครับ

เพราะงั้นจบออกไปก็ควรเก่งกว่า บริษัทอยากรับมากกว่า ไม่ใช่เหรอ

แน่อนครับ ก็ค่านิยมเค้ายอมรับว่าอะไรดี อะไรเก่ง คนที่เก่งๆก็อยากไปเรียนจริงมั๊ยครับ?? มันก็เลยแห่กันไป เกิดการสอบแข่งขันกันเยอะ

คนส่วนใหญ่ที่เข้ามหาลัยปิดของรัฐจะเก่งกว่า มหาลัยเปิดหรือเอกชน เป็นธรรมดาครับ

ระดับหัวกะทิก็เข้าไปอยู่ในจุฬา ธรรมศาสตร์ อะไรพวกนี้ ส่วนพวกที่เอนซ์ทรานไม่ติด สอบสู้เค้าไม่ได้ ก็มาเข้ามหาลัยเปิดครับ

แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมดนะ คนเก่งๆที่มหาลัยเปิดก็มี แต่ถ้าเทียบสัดส่วนเป็นเปอร์เซ็นต์แล้ว ยังไงมหาลัยปิดของรัฐก็แน่นอนกว่า มีคนเก่งเยอะกว่าครับ

nan chao
22nd May 2012, 19:07
ขอตอบตามคำถามเลยนะครับ

คุณคิดยังไงกับมหาวิทยาลัยราชภัฏ: เฉยๆครับไม่ได้เคารพแต่ไม่ได้ดูถูกอะไรทั้งสิ้น
แล้วทำไมคนส่วนใหญ่จึงมักดูถูกสถาบันแห่งนี้: อันนี้มันหลายอย่างครับ แต่ผมมักจะมองมันเป็นระบบดังนี้

หลักสูตรของราชภัฎอาจไม่เข้มข้นหรือได้มาตรฐานเท่าจุฬา ธรรมศาสตร์หรือมหาลัยดังๆอื่นๆซึ่งส่งผลให้บัฑิตส่วนใหญ่ที่จบออกมาไม่เก่งหรือเพียบพร้อมเท่ากับมหาลัยดังๆในสาขาเดียวกันซึ่งเมื่อมองว่าความสามารถของบัณฑิตเป็นตัวตัดสินคุณภาพของมหาลัยแล้วจึงทำให้ราชภัฎด้อยกว่าจุฬา ธรรมศาสตร์ไป อีกอย่างคือคะแนนโอเน็ตครับ คะแนนขั้นต่ำของจุฬาสูงกว่าขั้นสูงของราชภัฎบางแห่งด้วยซ้ำไป มันชี้ว่าอะไรครับ มันชี้ว่าคนเก่งๆมักไปจุฬาหรือธรรมศาสตร์กัน แล้วทำไมคนเก่งต้องอยากไปจุฬา ธรรมศาสตร์ด้วย มันก็วกไปหัวข้อข้างต้นคือบัณฑิตเป็นตัวตัดสินคุณภาพมหาลัย มหาลัยดีก็ผลิตแต่คนเก่งๆ คนเก่งๆก็อยากเข้ามหาลัยดีๆ ถ้าฟังที่ผมพูดมามันจะดูเป็นความคิดที่ตื้นเขินและ stereotype (ซึ่งก็จริง)แต่เชื่อเหอะครับว่าคนในสังคมส่วนใหญ่ก็คิดแบบนี้แหละ(ผมว่าคุณก็รู้ไม่งั้นคงไม่ถามว่าทำไมคนส่วนใหญ่จึงมักดูถูกสถาบันแห่งนี้) เอาง่ายๆคือ ณ ตอนนี้การศึกษาของเรากลายเป็นธุรกิจไปแล้วครับ แบรนด์ดีคนก็นิยม

ว่าแต่ผมคุ้นๆคุณนะเนี่ย ใช่ที่เคยมาดราม่ากะผม(แป๊บนึง)ใช่ป้ะ 555

Onion
22nd May 2012, 19:26
ผม ตอนนี้ ม.6 เห้นคนอื่นตั้งหน้าตั้งหน้า อ่านหนังสือกัน ส่วนผม

ก็ตั้งหน้าตั้งตา อ่านหนังสือพวก ภาษา ดูการ์ตูนภาษา ที่มี Sub TH เช่นพวก ภาษาอังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน บราซิล สเปน (รู้สึกว่าเพลิน)

ผมก็ปิดเทอมก็ทำงาน ตอนนี้ คิดไว้ว่า

จะเอา มศว เกษตร (มันใกล้บ้านที่สุดแล้ว) ถ้าไม่ได้ก็จะไป ราม หรือไม่ก็ที่ใกล้ๆบ้าน !? แม้เกรด 2.54 ก็เถอะ :rtfm

เพราะผมเรียนภาษาดีกว่า สนุก และทำงานไปในตัว (พวกหนังสือต่างประเทศ) แล้วก็คุยกับเพื่อนที่เป็นฝรั่ง เพราะผมอัทธยาศัย ดี !?

รู้สึกไม่ค่อยอยากจะแข่งกับคนอื่นเท่าไหร่ :sweat แม้ประเทศจะแข่งขันสูงก็เถอะ

"ถ้าคนแห่ไปที่เดียวกันเยอะ ... พอบางคนไม่ได้ก็คิดเข้ามหาลัย หรือสอบใหม่ กันทั้งนั้นแหละครับ :yes "

onedan
22nd May 2012, 19:33
ราชภัฏ ผลิตครูได้ดีที่สุด

ราชมงคล เทคโนฯ ผลิตวิศวกรได้ดีที่สุด

ส่วนที่บริษัทคัดเอาคนที่จบจาก เทคโน ราชมงคล ก็บริษัทจะเอา วิศวกร ไม่ใช่ครู

Sweettender
22nd May 2012, 22:21
เอาแบบไม่โลกสวยนะ ตามความเป็นจริง เพื่อนผมพวกที่เอนท์ไม่ติดเรียนได้เกรด 1.2 -1.8 ไปอยู่ ราช... ได้เกรด 3.00+

จบมาแบบไร้คุณภาพทั้งนั้น ENG อย่างห่วยได้เกรด A มาได้ไงก้ไม่รู้ รามเนี่ยพวกจบแล้วคือมีคุณภาพนะเพราะมันเรียนยาก ส่วนใหญ่หลุดหมดไม่เหมือน ราช... ทั้งหลาย โง่หลายตาบซะยังไงก็ จบออกมาเกรดดีดีกันทั้งนั้น ราช... 4.00 กับ จุฬา 2.00 บริษัทร้อยทั้งร้อยก็เลือกเด็กจุฬา

ที่ท่านบอกมามันก็ถูก แต่ไม่ทั้งหมดนะครับ ถ้ามันเรียนง่ายได้ A ง่ายๆมันก็ดีหน่ะสิครับ เท่าที่ผมเห็นมาในคณะผมไม่มีนะ ที่แบบ จบง่ายๆ ได้เกรดสวยๆอ่ะ

ผมอ่านหนังสือเป็นบ้านเป็นหลัง ยังได้ 3กว่า ไม่เห็นจะเตะ 4 เลย (ปล.ผมมีเพื่อนอยู่สาขาเดี่ยวกัน ม.เกษ..... นั่งติวข้อสอบด้วยกัน วิชาเรียนคล้ายๆกัน เกรดผมกับมันต่างกันแค่ไม่กี่จุดเอง)

ussadA
22nd May 2012, 22:40
เวลาไปสมัครงาน ต่างๆ ชื่อสถาบันก็มีผลมากนะ

AntiBody
22nd May 2012, 22:51
มหาลัยที่เข้ายาก (คะแนนสูงๆ) คนที่เข้าไปเรียนได้ก็ ต้องเก่งจริงๆ ส่วนมหาลัยที่เข้าง่ายคนที่เข้าไปเรียนก็มี เก่งไม่เก่งปะปนกันไป หน่ะครับ
พอรับสมัครงานแต่ละบริษัทเขาก็ย่อมอยากได้คนเก่งไปร่วมงานอยู่แล้ว เขาเลยคัดพวกมหาลัยดังๆ เพื่อที่จะรับคนเก่งๆไปทำงานครับ ถ้าเขาไม่คัดมหาลัย เขาก็ต้องมาเสียเวลาเลือกคนเก่งคนไม่เก่ง มันจะเสียเวลา

ผมคิดว่าน่าจะเป็นงี้นะ :confused:

Markrura
22nd May 2012, 23:55
ตามตรง จากที่แม่เป็นอาจารย์อยู่ในราชภัฏแห่งนึง มหาลัยนี้ก็ไม่ได้แย่ แต่อาจจะจบง่ายไปนิด แต่ก็ยังอยู่ในหลักสูตร
อาจจะมีนักศึกษาที่ไม่ค่อยฉลาดเยอะเพราะเข้าง่ายแต่ก็เคี่ยวเข็นจนจบไปตามเกณได้(แม่บ่นให้ฟังบ่อยวาสอนไอ้พวกนี้เหมือนสอนเด็กประถม,มัธยมเลย)

tomkingsize
23rd May 2012, 02:52
เกรด นิยมครับเรื่องนี้ จบ มหาลัย ดีๆ มีชัยไปกว่าครึ่ง

LAZT
23rd May 2012, 09:52
เข้ามาสืบครับ

metalstock
23rd May 2012, 11:18
จริงๆแล้วมหาลัยไหนก็สอนให้เราเก่งได้มั้งนั้น แต่บางมหาลัยมีคณะนี้ แต่บางมหาลัยไม่มี สำหรับโรงเรียนผม ครูกว่า 80% จบมาจากราชชภัฏทั้งนั้น บางคนก็สอนดี บางคนก็สอนห่วย แล้วแต่คนจะเรียน

แล้วแต่คนจะทำยังไงกับชีวิตการเรียนของตัวเอง อย่าไปตั้งอคติครับ ผมเองก็ค่อนข้างไม่สนใจมหาลัยนี้สักเท่าไหร่ เพราะตอนแรกมีแต่คนบอกไม่ค่อยดี ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันไม่ดียังไง

แม่ผมเองก็เรียนปริญญาโทที่ราชภัฏนะ แม่ผมก็บอกว่าอาจารย์ที่สอนน่ะก็ดี ก็ไม่เห็นจะมีอะไร = =

gsuhplyf
23rd May 2012, 11:25
คนไทยชอบคิดว่าอะไรที่มันได้มาง่ายๆมักไม่มีค่าละมั้ง นี่แหละความคิดคนไทย

teyxzodus
23rd May 2012, 11:36
ท่าจะโทษก็ต้องโทษคนที่หล่อหลอมเรา
ก็เหมือนกับเรียนสายวิทย์กับสายอาชีพนั้นแหละครับ
ผมยังเสียดายเลยที่ผมไม่ได้เรียนสายอาชีพ

onisuke
23rd May 2012, 11:40
ไม่เข้าใจเหมือนกันนะว่าทำไมต้องแบ่งแยกสถาบันกันด้วย แต่ถ้าพวกคุณๆคิดกันแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรจากการเรียนช่างกลจริงมั้ยครับ เพียงแต่แค่พวกคุณไม่ตีกันเท่านั้นเอง แต่กับใช้คำพูดดูถูกกันซึ้งมันเจ็บและแค้นมากกว่าการต่อยกันตีกันอีกนะครับ ต่อยกันตีกันพอจบบางคนก็เป็นพวกกันรักกัน แต่การมาดูถูกกันมันเจ็บไปจบวันตายเลยนะ เรียนสูงเรียนที่ดังๆแล้วไงครับ ถ้าเรียนๆมาแล้วความสามารถไม่มีก็เท่านั้น แต่อันนี้อาจใช้กับประเทศเราไม่ได้เราประเทศเรานั้นรับแต่พวกมหาลัยดังๆ เกรดเยอะๆ ความสามารถเอามาฝึกกันได้ทีหลังประมาณนี้ล่ะ

ILOVEKUN
23rd May 2012, 11:43
เราไม่ได้ดูถูกสถาบันหรอกครับ แต่เป็นสถานที่ทำงานมากกว่า

ซึ้งตอนนี้ผมก็กะลังศึกษาอยู่ในระดับ ป.โท สายของเกษตร ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏเช่นกัน ซึ้งตอนที่ผมจบ ป.ตรี (จากสถาบันที่ดังและบริษัทหลายที่ยอมรับทางภาคใต้) การเรียนจะแตกต่างกันมาก ซึ้้ง มหาวิทยาลัยราชภัฏ จะการแก่ปัญหาที่ประชนหรือเกษตรกรในพื้นที่ หรือ พื้อนที่ใกล้เคียงเจอจริงๆ ซึ้งนั้น งานวิจัยที่ทำออกมาเกือบจะหมด ประชาชนระดับล่างๆ สามารถที่จะนำไปใช้ได้จริง ๆ ซึ้งต่างจากตอนที่ผมเรียนอยู่ ป.ตรี งานวิจัยแจ่ละชิ้น ล้ำหน้าไปมาก โดยที่เขาจะไม่ค่อยลงไปมองหาในพื้นที่จริงปัญหาที่เกษตรกรเจอ มาหาวิธีแก้ไข

นี้ตามความคิดของผมน่ะครับ ที่ได้เรียน ได้ผ่านมาทั้ง 2 มหาวิทยาลัย

teexor
23rd May 2012, 11:56
ผมก็เรียนราชภัฎเหมือนกันครับ ปีนี้ก็ ปี4แล้ว

เรียนไปตามกำลังทรัพย์ของเรา ตอนนี้ผมคิดแค่ ต้องจบให้ได้

แล้วก็มีงานทำอะนะ ฮ่าๆ

Duckboy
23rd May 2012, 12:01
ผมว่าบางทีก็มองกันในแง่เคียดแค้นเกินไปนะครับ ทั้งสองฝ่ายลองไปสลับกันเรียนดูแล้วหรือยังครับ

ฝ่ายราชภัฏก็บอก มหาลัยดังมันไม่เจ๋งจงหรอก เรียนก็ง่ายๆสบายๆ ของฝั่งนี้ยากกว่าเยอะ ฝ่ายมหาลัยรัฐก็บอก ราชภัฏมันเข้าง่าย เรียนๆไปก็จบ ของพวกเรานี่แค่สอบเข้าก็ยากแล้ว ตอนจะจบยากกว่า

แต่****เอาจริงๆ พวกคุนยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจริงๆอีกฝ่าย เรียนยังไง จะมาพูดแบบเหมารวมว่า อีกฝั่งโง่ อีกฝั่งฉลาด ผมว่าอย่างนี้****ก็ดูถูกกันทั้งคู่อ่ะครับ

Enzo
23rd May 2012, 12:12
ส่วนตัวผมแล้ว ผมก็เรียนราชภัฏ พ่อ แม่ ก็จบจากราชภัฏ ผมว่าเป็นสถาบันที่ทรงเกียรติมากๆ เลยนะ

ckdh
23rd May 2012, 12:15
ผมก็เรียนอยู่นะ -*- อยู่ปี 2 ไม่มีปัญหากับ อ. แต่มีปัญหากับรุ่นพี่ ให้ไป ไขพี่รหัสตอน 4 ทุ่ม บ้าไปแล้ว