PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เบื่อคนไทยที่ชอบโพสภาษาไทยที่คลิปต่างประเทศจังคะ

Moochi
21st May 2012, 22:08
ไม่มีอะไรหรอก แค่ไม่ค่อยชอบเท่านั้นเอง

ส่วนตัวเรารักประเทศไทยนะ แต่ว่าเราไม่ชอบที่คนไทยพยายามจะไปสร้างค่านิยมแปลกๆ

นับวันอินเตอร์เน็ทยิ่งมีบทบาทมากขึ้น นะคะ ก็เลยอยากฝากไปคิดหน่อย

คือยังไงดีอ่ะ มันเหมือนว่าเราไม่ค่อยมีมารยทป่ะวะ ไปเม้นๆว่า คนไทยๆ

เพื่ออะไร?

เพื่อโชว์พาวว่าเรามาจากประเทศนี้ เพื่ออยากได้ top comment ?

ภาษาอังกฤษไม่ได้ยากนะคะ แต่คิดก่อนแล้วพิมพ์เท่านั้นเอง ถึงมันจะผิด มันก็ทำให้เราได้ใช้มันบ้าง ซึ่งไม่ใช่แค่อยู่ในห้องเรียน

ก็หวังว่าจะให้มีคนรุ่นใหม่ๆ จิตสำนึกดีๆเล่นเน็ตกันมากขึ้น ช่วยกันจับกลุ่มปรามกันมากขึ้น ให้น้ำดีมาไล่น้ำเน่าไปบ้างไม่มากก็น้อยก็ยังดี

ไม่รู้หวะ เราบ่นเฉยๆ แค่ไม่ชอบเท่านั้นเอง

แอดมินไม่ต้องลบหรอกนะคะ มันไม่ต่างอะไรจากการซุกขยะไว้ใต้พรมเลย

lukpar
21st May 2012, 22:11
เอ่อ เราว่ามันก็ไม่ค่อยดีนะคะ กับการไปโพสภาษาไทย ในคลิปของต่างประเทศ บางครั่งเราก้รู้สึกอายในบางครั้งที่ไปเกรียนในคลิปของต่างประเทศละนะคะ เเต่เราว่า คำว่า อีเเอดมิน มันดูไม่ให้เกียรติ พี่ๆเเอทมินนะคะ รบกวนช่วยเอาออกถ้า จะดีนะคะ คำว่า อี เนี่ย ( ' 0 ' ) มันไม่ค่อยสุภาพนะ

Kyonman
21st May 2012, 22:12
ดีนะที่ลงท้ายด้วย ค่ะ ถ้าเป็น ครับ อาจโดนผัดเผ็ด

เรื่องนี้ผม ทำเป็นไม่เห็น ซะส่วนใหญ่ครับ เถียงไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

boomth
21st May 2012, 22:12
โดยเฉพาะ "มาจาก9gag"(ขอบอกผมไม่ชอบ9gag in thai เพราะไอ้เพจนี้เคยไม่ให้เครดิตของต่างประเทศเยอะแยะ)
" ขอเสียงคนไทยหน่อย"
" 555555"
และMV ใหม่แคลช ที่เข้าไป ด่ากันในแฟนเพจwoodkid

ไม่มีมารยาทซักเท่าไหร่เลย

Shizuku
21st May 2012, 22:13
ผมก็ไม่ชอบนะ แต่เราทำไรไม่ได้หรอก
แล้วก็เอาคำนั้นออกเถอะครับ เดี๋ยวจะโดนลงทันฑ์
ปล. ตากผ้าเสร็จยังครับ (o_O)?

D3COY
21st May 2012, 22:13
โลกอินเตอร์เน็ต ร้อยพ่อพันแม่อะครับ ดีกว่าพวกไปโพสต์ด่าๆๆๆ อีกนะผมว่า..

แล้วก็ฝรั่งโพสน์คลิปคนไทยก็เยอะแยะไป อยากให้คนไทยครอง Youtube ปะละ :o:o:o

watcharaphon00789
21st May 2012, 22:14
อ่าวเมื่อคืนไม่มาต่อเรื่อง ละ ไปตากผ้านานเลยนาย

ballpoi007
21st May 2012, 22:14
ดูถ้าเธอจะเก็บกดนะครับ เราว่ามันไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครนะครับ

บ้างที่พวกนี้อยากรู้ว่าคนไทยเขามาดูคลิปนี้เยอะไหม แล้วหลายๆคนมีความชอบเหมือนเขาไหม

แล้วมีคนไทยดูเยอะไหม มันไม่ได้เสียหายอะไรเลย แล้วถ้านำกรณี ภาษาอังกฤษ คนต่างประเทศ มาโพสต์ในMVของไทย

ยังงี้ คุณจะว่าไงละครับ ครับเพราะฉะนั้นอย่าคิดอะไรมาก เราว่าเธออ่ะครับเก็บกด แล้วหงุดหงิดมาใส่อารมณ์เองสะมากกว่า

ใจเย็นๆ แล้วค่อยโพสต์ครับ

BoomSuperNoob
21st May 2012, 22:15
ผมก็เบื่อเหมือนกัน กับไอพวกที่ไป comment ภาษาไทยในคลิปต่างประเทศ

ผมเห็นแล้วกลัวฝรั่งเขาจะมองไทยผิดๆ

ฝรั่งเขาด่ามา คนไทยก็เกรียนอีก ตอบกลับไปเป็นภาษาไทยว่า

ด่าอะไรว่ะ ไม่เห็นรู้เรื่อง

ซึ่งบางคลิป คอมเม้นเกือบทั้งหมดแทบจะเป็นภาษาไทย ทั้งๆที่เนื้อหาและวีดีโอนั้น ไม่เกี่ยวกับภาษาไทยซักนิดเลย

Moochi
21st May 2012, 22:16
กระทู้หายละคะ หมดอารมณ์เล่าต่อ

Moochi
21st May 2012, 22:17
อ่าวเมื่อคืนไม่มาต่อเรื่อง ละ ไปตากผ้านานเลยนายกระทู้หายละคะ หมดอารมณ์เล่าต่อ

watcharaphon00789
21st May 2012, 22:17
กระทู้หายละคะ หมดอารมณ์เล่าต่อ

admin เขารบเพราะบอร์ดนี้ไม่มีเรื่องเสียวไรสาระนะครับ

Cutto23
21st May 2012, 22:18
ไปตากผ้าถึงไหน คุณ!!

Moochi
21st May 2012, 22:18
admin เขารบเพราะบอร์ดนี้ไม่มีเรื่องเสียวไรสาระนะครับค่ะ ก็จะเล่าให้เป็นอุทาหรณ์ ก็ต่างคนต่างความคิดคะ ปล่อยๆไปเถอะ

phacawit
21st May 2012, 22:20
แต่พอฝรั่งมาโพสในคลิปไทย ทำไมเฉยๆ กันได้ - -"

eyazawa2456
21st May 2012, 22:20
แล้วจะให้โพสคลิปประเทศไทยหรอครับ ประเทศเราอย่างที่บอกไม่มีอะไรเลย มีแต่อะไรเสื่อมๆ

ไม่เชื่อก็ลองดูครับ - -*

http://youtu.be/Zqfq_jkzR0s

http://youtu.be/DJvh3INXjbg

มันมีแต่อะไรเสื่อมๆ คงเข้าใจแล้วนะครับ

http://youtu.be/T9srMLeBQ-k

http://youtu.be/WM3dWWm7v70

น่าดูไหมละครับเห้อ :sweat ยิ่งโพสต่างประเทศเค้าจะมองเรายังไงละครับ

คนต่างประเทศเค้าคงเข้าใจประเทศเราผิดๆ เป็นแน่แท้เลยละครับ

Moochi
21st May 2012, 22:23
แล้วจะให้โพสคลิปประเทศไทยหรอครับ ประเทศเราอย่างที่บอกไม่มีอะไรเลย มีแต่อะไรเสื่อมๆ

ไม่เชื่อก็ลองดูครับ - -*

http://youtu.be/Zqfq_jkzR0s

http://youtu.be/DJvh3INXjbg

มันมีแต่อะไรเสื่อมๆ คงเข้าใจแล้วนะครับ

http://youtu.be/T9srMLeBQ-k

http://youtu.be/WM3dWWm7v70

น่าดูไหมละครับเห้อ :sweat

mv เพลง ก็ด่ากันคะ

devilcloud14
ผมไม่ค่อยเบื่อพวกนี้หรอก ผมเบื่อพวกประเภท
มาจาก 9gag in thai (อันนี้เห็นบ่อย)
ใครฟังเพลงปีนี้กดไลค์หน่อย
ไอ้แบบเนี่ยแหละ ที่ผมไม่ชอบมากที่สุดเลย =__=

juventusfc001
เกลียดมากพวกตบแย่งผู้ชาย

eyazawa2456
21st May 2012, 22:26
MV เพลง ก็คือเพลงครับ ไม่เกี่ยวกับสังคม แยกแยะให้ออก

Moochi
21st May 2012, 22:27
MV เพลง ก็คือเพลงครับ ไม่เกี่ยวกับสังคม แยกแยะให้ออก เพลงมันบอกสังคมได้อย่างดีเลยแหละคะ สังเกตดูได้จากคอมเม้นต่างๆ

จะสื่อให้เห็นว่าสังคมเราไม่พัฒนาอย่างมาก ความคิดก็ลอกๆเค้ามา มุ่งหวังเพื่อจะได้เป็นที่1(Top comment ) ก็ตามนั้นแหละคะ ถ้าหากคนไทยมีกาละเทศะมากกว่านี้ ก็คงดีคะ

ประเทศเริ่มเจริญขึ้นแล้วก็มีแต่พวกเรานี่แหละคะที่จะช่วยกันได้

eyazawa2456
21st May 2012, 22:30
MV เพลงประเทศเรามันไม่มีอะไร เลย นอกจาก เรื่องเกี่ยวกับความรัก

100ทั้ง100เพลงเกี่ยวกับความรักทั้งนั้น หรือจะเถียงผมละ ชัดเจนพอไหม

phacawit
21st May 2012, 22:31
เพลงมันบอกสังคมได้อย่างดีเลยแหละคะ สังเกตดูได้จากคอมเม้นต่างๆ

จะสื่อให้เห็นว่าสังคมเราไม่พัฒนาอย่างมาก ความคิดก็ลอกๆเค้ามา มุ่งหวังเพื่อจะได้เป็นที่1(Top comment ) ก็ตามนั้นแหละคะ ถ้าหากคนไทยมีกาละเทศะมากกว่านี้ ก็คงดีคะ

ประเทศเริ่มเจริญขึ้นแล้วก็มีแต่พวกเรานี่แหละคะที่จะช่วยกันได้

แสดงว่ายังดู MV ต่างชาติน้อยไป

yousellgun
21st May 2012, 22:33
= =" อะไรของคุณเนี่ย เราว่าไม่เห็นจะเสียหาย เราจะพิมไทยพูดไทยมันไม่เสียหายเลยนะครับ

อีกอย่างฝรั่งก็เข้ามาเม้นใน video ไทยเยอะเยะนะ

ปล.ถ้าผูกจิตอยู่กับอคติ มันจะทำให้เราเป็นทุกข์นะครับ

lukpar
21st May 2012, 22:33
ทุกประเทศก็มีข้อดีข้อเสีย ของตนเองนั่นเเหละนะคะ มีทั้งเเง่บวกเเละ ลบ เเล้วเเต่คนที่จะมองด้วยละนะคะ ( ' v ' )

Moochi
21st May 2012, 22:35
MV เพลงประเทศเรามันไม่มีอะไร เลย นอกจาก เรื่องเกี่ยวกับความรัก

100ทั้ง100เพลงเกี่ยวกับความรักทั้งนั้น หรือจะเถียงผมละ ชัดเจนพอไหม

อันนี้ไม่เถียงเลยคะเพราะว่าบ้านเรามันทำอะไรต้องอิงจากตลาด ถ้าไม่โดนก็เจ๊งไป แต่ว่าเพลงที่ไม่เกียวกับความรักก็มีเยอะแยะถมเถไปคะ แต่เหมือนว่าคุณกำลังหลงประเด็นอยู่ อยากให้กลับเข้ามาในประเด็นด้วย ในที่นี้เราจะพูดถึงคอมเม้นนะคะ ไม่ได้เนื้อหาเพลง หรือเอ้มวี ลองกลับไปอ่านคอมเม้นให้หมดนะคะ

ส่วนตัวแล้ว มูจิชอบเอ็มวีของคุณต้นค่ะ ถ้าหาไม่เจอก็ลองพิมพ์หาหัวกลมดูนะคะ ภาษาอังกฤษเขียนอย่างงี้ค่ะ huakom,huaglom

earrupz
21st May 2012, 22:35
จริงๆแล้ว เราว่าก็ไม่น่าเกลียดหรอกนะ ที่จะไปโพสภาษาไทยอ่า ภาษาอื่นมีเยอะแยะนะเออ...:) มันไม่ได้น่าเกลียดอะไรขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าเรามองเป็นกลาง ต้องใช้ความเป็นส่วนรวมในการตัดสินครับ ไม่แน่นะ ฝรั่งมันอาจจะดีใจก็ได้ ว่าคนไทยเข้าไปดูคลิปของเค้านาา ลองคิดให้เป็นกลางดูครับ แล้วโลกจะน่าอยู่:yes

Moochi
21st May 2012, 22:37
= =" อะไรของคุณเนี่ย เราว่าไม่เห็นจะเสียหาย เราจะพิมไทยพูดไทยมันไม่เสียหายเลยนะครับ

อีกอย่างฝรั่งก็เข้ามาเม้นใน video ไทยเยอะเยะนะ

ปล.ถ้าผูกจิตอยู่กับอคติ มันจะทำให้เราเป็นทุกข์นะครับ

มันอาจจะเป็นเพราะว่าเรามีมารยาทมั้ง เลยแบบ เวลาไปไหนก็ทำแบบนั้น ดูของต่างประเทศก็ตอบภาษาสากลของเค้าไป แล้วพอมาเห็นของคนไทยเลยรู้สึกว่าเราอวดความเจ๋งมากเกินไป จนลืมคำว่ามารยาทหนะคะ

nakiann123
21st May 2012, 22:38
โดยเฉพาะ "มาจาก9gag"(ขอบอกผมไม่ชอบ9gag in thai เพราะไอ้เพจนี้เคยไม่ให้เครดิตของต่างประเทศเยอะแยะ)
" 555555"
และMV ใหม่แคลช ที่เข้าไป ด่ากันในแฟนเพจwoodkid

เป็นอีกหนึ่งเหตุผลที่หลายๆเพลงเขาบล็อคประเทศเรา T T

untimate
21st May 2012, 22:40
ใครมาจาก JKG ขอนิ้ว

ใครมาจาก 9gag ขอนิ้ว

เพื่อ ?

Winchesters
21st May 2012, 22:43
ดราม่า จงเสพดราม่า จบๆๆ

Elizabeth
21st May 2012, 22:46
" 555555"

เจ้าพลาดแล้วละ Credit มันมีใต้รูปเฟ้ย เช่น 9gag.com/gag/เลขของรูป

ghost141
21st May 2012, 22:48
มันเป็นการสร้างกระแสน่ะครับผมเขาไม่ทำอะไรน่าเกลียดไปกว่านี้ก็ดีแล้วนะผมว่า....ที่แน่ๆคือเขายังดีกว่าพวกด่าคนเล่นนะเออร์ -0-

ballpoi007
21st May 2012, 22:55
จขกท ไม่น่าตั้งกระทู้เลยนะครับ ปลุกประเด็นป่าวๆเสียเวลา

จาก แค่เรื่องคอมเมนต์ไทย กลายเป็นปัญหา MV และอื่นๆตามมา ตั้งไรไม่คิดเลยว่ะ

เอาแต่ความไม่ชอบตัวเองตั้ง

LoVEGothic
21st May 2012, 23:04
เออ กินมาม่ากันเข้าไป

Till The Death Of Me
21st May 2012, 23:13
เจ้าพลาดแล้วละ Credit มันมีใต้รูปเฟ้ย เช่น 9gag.com/gag/เลขของรูป

9gag in thai เป็นเการอาผลงานของเว็ป 9gag มาแปลแล้วเรียกกระแสเข้าเพจตัวเอง บอกตามตรงผมไม่ชอบเลย naikak ถึงจะไม่ดังแต่มุขที่มาส่วนใหญ่มาจากกึ๋นของคนที่เพจทำกันเอง (ถึงเดียวนี้จะมีเอามุขจากที่มาทำก็เหอะ อันนั้นก็ยังเป็นแค่ส่วนน้อยๆ)

~!-!eRo~
21st May 2012, 23:15
เจอเเล้ว ญ เเห่ง JKG !!!

SarawutKh
22nd May 2012, 02:47
ไม่เห็นเป็นไรเลย แึ่ค่อยากโชว์ความระยำออกมาก็พอ

ballba
22nd May 2012, 08:28
นอกเรื่องนิดนึง ไอคลิปตบกันแย่งชาย

บ้านนอกมาก 555

muek9999
22nd May 2012, 08:48
ผมก็เกลียดคนพวกนี้เหมือนกันครับ มันอยากดังอยากได้ไลค์มากไง และก็ในเฟสบุ้คด้วย เอ้าชอบกดไลค์ เอ้าใช่กดไลค์ เอ้าไม่ใช่คนไลค์ (พวกคอมเม้นอะครับ)

คือ เขาอยากสร้างกระแสครับ ไม่มีใครสนใจไงเลยต้องมีดังบนโลกอินเตอเน็ต

ขอร้องเหอะเลิกนะ มันน่าสมเพชอะบอกตามตรงมันไม่ใช่ข้อดีอะไรเลย ฝรั่งเขาจะนึกแบบ เอ้ะอีนี่เรียกร้องความสนใจมากไงวะ อะไรงี้

tonza
22nd May 2012, 08:57
ผมไม่ได้เกลียดที่ใครจะไปเม้นภาษาไทย ในคลิปประเทศอื่นหรอกนะเพราะผมคิดว่าทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกันส่วนเรื่องให้เกียรติอันนี้ก็แล้วแต่บุคคน แต่ผมเกลียดพวกที่ไปเม้นแล้วด่ากันมากกว่า ทั้งคลิปไทยคลิปนอกเลย มันปัญญาอ่อนมาก อะไรม่างก็ด่ากันหมดทั้งๆที่ไม่ใช่เรื่องเลย นับวันประเทศเรายิ่งตกต่ำลง

godji001
22nd May 2012, 10:39
ไม่ว่าใครด่าใครผม Flag Spam หมด เพราะมันน่าเบื่อเกินไป

แต่นานๆที่มักจะเจอคนต่างประเทศ โพสว่า "Random English Post XD"

ชึ่งส่วนใหญ่ไปเจอทางฝั่งของ วิดิโอญี่ปุ่น (วิดีโอแบบ preview เกมไม่ก็ แคชทั่วไปครับ)

แต่คนที่ไม่สันทัดในการโพสภาษาอังกฤษก็จะบอกตรงๆโดยพิมพิ์ผิดพิมพิ์ถูกบ้าง

ทั้งนี้ก็ขอให้ขึ้นอยู่กับวิจารณญานของแต่ล่ะบุคคลนะครับว่าจะโพสหรือไม่โพสเป็นภาษาไทยหรืออังกฤษ

ถ้าจะโพส วิดิโอผมก็อยากให้เป็นภาษากลางอังกฤษไปเลยเขาจะได้เข้าใจ(ผมก็ทำได้แค่หวังเท่านั้นล่ะ)

แต่ถ้าโพสภาษาวิบัติแบบนี้มันก็ไม่สมควรโพส - -* (ความคิดเห็นส่วนตัว)

เพราะผมก็เป็น Youtuber คนหนึ่งเหมือนกัน

ป.ล.ไม่ได้ตั้งใจขุดแต่ขอให้ใช้การแสดงความคิดเห็นเท่านั้นก็พอนะครับไม่ต้องถกเถียงกัน - -

SoNy009
22nd May 2012, 10:48
ที่ไหนมีนม ที่นั้นมีคนไทย 55555

peamchery
22nd May 2012, 12:52
555 นี่มันยุคดิจิตอล นะครับ ท่าน

DOUBLE 8
22nd May 2012, 13:04
แค่อยาก บอก ว่าคนไทยนะ อยากทำอะไรๆ ให้ได้แบบ ต่างประเทศ แต่ สังคมมันต่างกัน กับ เค้า เค้า ออก ความเห็น มีสาระ สะส่วนใหญ่ แต่พี่ไทย อะไร ก็ไม่รู้ เวลาเพลงผู้หญิงร้อง มันก็จะเม้น ****นมใหญ่ว่ะ น่าเอาว่ะ เฮอ ประเทศไทย ยังไงก็ไปไหนไม่ทันเค้าหรอกครับ สังคมเรามัน หื่น สังคมเรามัน ปกปิด ทำให้เก็บกฎ บราๆ ~~ ผม ไม่ชอบคนไทยที่ไรความคิด นะครับ จะเม้นอะไรที ถึงเค้าจะอ่านไม่ออก แต่กด แปล ก็พอจะรู้ ว่า คนไทย นะ ไม่เจริญ ชาติไหนก็ไม่รู้ จะทันเค้า เซง เบื่อ พวกที่ว่า คิดมากไปป่าวไม่เดือด ร้อน ใคร แต่ก็ชั่งเหอะ คนไทย จะไปบอลโลก ชาติหน้าล่ะ กัน แค่ แข่ง ลีค****ยังตีกัน ***

tawin4447
22nd May 2012, 13:11
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยอ่ะ ไม่รู้สิเห็นแล้วอายแทนจริงๆอ่ะ

USED_JKG
22nd May 2012, 15:52
คือเรารักภาษาของเราเราก็ใช้ภาษาของเรา เหมือน ญี่ปุ่นเค้าก็โพสภาาาญี่ปุ่นเช่นกันน้อยนักที่จะโพษเป็นอังกฤษ

Attachment
22nd May 2012, 16:44
มันเล่นซะจนเว็บเพลงต่างประเทศบล็อคไปหมดละ ผมฟังเพลงของ Pink ไม่ได้สักเพลง เซ็งเป็ด :sweat (แค้นส่วนตัว 555)

thanakom03
22nd May 2012, 16:45
ขอนิดๆ นะครับ จะไปเคลียดทำไม ถึงไง พวกเราก็ยืนอยู่บนโลกใบเดียว กัน

papangkron
22nd May 2012, 16:51
ผมเบื่อพวกที่ด่ากันในคลิปเพลงมากกว่านะ จะมาฟังดพลงแล้วก็ดูคอมเมนต์เกี่ยวกับเพลง ดันมากลายเป็นกระทู้ถกเรื่องการเมืองซะงั้น

Lana♥Del♥Rey
22nd May 2012, 17:12
ก็เฉยๆ นะค่ะ ... สิทธิของเค้า เค้าจะไปเม้นอะไร มันก็เรื่องของเค้าหนิค่ะ

ถ้าคุณ เบื่อ ไม่ชอบ ก็แกล้งไม่เห็น ไม่เก็บเอามาใส่ใจ แค่นั้นค่ะ แต่ถ้าจะไปห้าม ไปรณรงค์ไม่ให้เค้าเม้นกัน ก็คงจะไม่ได้

อีกอย่างฝรั่ง มันก็คงไม่มาสนใจหรอกค่ะ ว่าใครไปเม้น "คนไทยๆๆ" เพราะมันคงอ่านไม่ออก อยู่ดี

ลายเซนต์เหรอ ไว้ทีหลัง

fluke1601
22nd May 2012, 17:16
ผมก็ไปเจอมาตอนแรกผมก็ไม่ว่าอะไรผมก็ไปคอมเมนต์ที่คลิปนั้นเป็นภาษาอังกฤษประมาณว่า"คลิปนี้โดนคนไทยยึดคอมเมนต์ ฮ่าๆๆๆ" แล้วจู่ๆก็มีคนนึงมันมาว่าผมว่า "เป็นคนไทยเสือกมากระแดะพิมพ์ภาษาอังกฤษอีก" ผมเลยชักจะเกลียดพวกเกรียนแบบนี้แล้วหละ

SixxTheRipper
22nd May 2012, 17:26
ส่งฮอลล์คูลไป !!

Meganechan
22nd May 2012, 17:38
เราว่า ไอ้คนที่พิมพ์อยากเรียกร้องความสนใจ แต่ไม่ค่อยมีใครสนใจเท่าไหร่ แต่ ฝรั่ง ก็ทำเหมือนกันค่ะ

อย่าว่าแต่ประเทศไทยเลย ฝรั่งก็ทำ =0=

nan chao
22nd May 2012, 17:47
จขกท.คิดเหมือนผมเลยว่ะ เรื่องคอมเม้นต์เป็นภาษาอังกฤษมันไม่ใช่เรื่องของสิทธิ์อย่างเดียวว่ะ มันเป็นเรื่องของมารยาทด้วย
หลายคนชอบคิดว่าอยู่ในเน็ตจะพิมอะไรก็ได้ แต่ลองคิดดูว่าในสายตาคนอื่นเขาจะมองว่าเราเป็นยังไง
ภาษาอังกฤษเป็นภาษาสากล เป็นที่ยอมรับกันทั่วโลก มันเลยกลายเป็นคอมม่อนเซ้นส์ที่ว่าเวลาคนต่างชาติ(ไม่ว่าจะชาติอะไร)มาเจอกันก็จะใช้ภาษาอังกฤษสื่อสารกัน
แล้วพวกที่เสร่อใช้ native language ในขณะที่คนอื่นใช้ภาษาสากลกัน คนคนนั้นก็จะถูกมองว่าเป็นบ้านนอกหลังเขาไปโดยอัตโนมัติ เพราะถ้าลองศึกษาประวัติศาสตร์ดูจะพบว่าพวกตะวันตกจะเกลียดอะไรที่เป็น native และในเมื่อแนวคิดแบบตะวันตกมันครอบคลุมไปทั่วโลกแล้วมันก็เป็นเรื่องช่วยไม่ได้ที่ต้องปรับตัว
เพราะแบบนี้แหละผมถึงอายมากเวลาเจอพวกที่คอมเม้นต์หรือพูดภาษาไทยให้ฝรั่งฟัง

ผมเคยเขียนภาษาไทยให้เพื่อนฝรั่งดูพี่แกไม่รู้จักด้วยซ้ำ นึกว่าเป็นภาษาอาหรับ(ฮา)

GunKung..
22nd May 2012, 17:48
แล้วฝรั่งมาเม้นใน คลิป คนไทย ฝรั่ง ใช้ภาษา Eng ไม่ผิดมั่งเหรอ

ฝรั่งต้องใช้ภาษาไทยด้วยไหมอะ

speciallah
22nd May 2012, 17:51
ก็นะ ผมก็เบื่อๆเหมือนกันนะ แล้วที่เค้ามาเม้นในคลิปไทยแล้วใช้ภาษาอังกฤษได้เนี่ย มันก็เพราะภาษาอังกฤษมันเป็นภาษาสากลใช่มั้ยล่ะ โพสต์ไปก็รู้เรื่องกันทั้งสองฝ่าย แต่ถ้าเราไปโพสต์ภาษาไทยแล้วแบบว่าอยากได้ top แบบนี้เค้าเรียกว่าเกรียน คลิปเพลงหลายเพลงแล้วที่คนไทยดันไปพิมพ์ไทย ทำให้เค้ารำคาญกันต่างชาติเค้าก็ด่าๆกันคนไทยด้วยกันก็ด่าแต่ยังไม่สำนึก :sweat

dearbabor
22nd May 2012, 18:08
ฝรั่งคิดแต่ว่าประเทศเรากัญชาดี กระห**เยอะ แค่นั้นแหล่ะ เขามองเราเหมือนมองเขมรแหล่ะครับ

Lana♥Del♥Rey
22nd May 2012, 18:09
จขกท.คิดเหมือนผมเลยว่ะ เรื่องคอมเม้นต์เป็นภาษาอังกฤษมันไม่ใช่เรื่องของสิทธิ์อย่างเดียวว่ะ มันเป็นเรื่องของมารยาทด้วย
หลายคนชอบคิดว่าอยู่ในเน็ตจะพิมอะไรก็ได้ แต่ลองคิดดูว่าในสายตาคนอื่นเขาจะมองว่าเราเป็นยังไง
ภาษาอังกฤษเป็นภาษาสากล เป็นที่ยอมรับกันทั่วโลก มันเลยกลายเป็นคอมม่อนเซ้นส์ที่ว่าเวลาคนต่างชาติ(ไม่ว่าจะชาติอะไร)มาเจอกันก็จะใช้ภาษาอังกฤษสื่อสารกัน
แล้วพวกที่เสร่อใช้ native language ในขณะที่คนอื่นใช้ภาษาสากลกัน คนคนนั้นก็จะถูกมองว่าเป็นบ้านนอกหลังเขาไปโดยอัตโนมัติ เพราะถ้าลองศึกษาประวัติศาสตร์ดูจะพบว่าพวกตะวันตกจะเกลียดอะไรที่เป็น native และในเมื่อแนวคิดแบบตะวันตกมันครอบคลุมไปทั่วโลกแล้วมันก็เป็นเรื่องช่วยไม่ได้ที่ต้องปรับตัว
เพราะแบบนี้แหละผมถึงอายมากเวลาเจอพวกที่คอมเม้นต์หรือพูดภาษาไทยให้ฝรั่งฟัง

ผมเคยเขียนภาษาไทยให้เพื่อนฝรั่งดูพี่แกไม่รู้จักด้วยซ้ำ นึกว่าเป็นภาษาอาหรับ(ฮา)

ก็ใช่ไงค่ะ ... หลายคนยังคิดว่า ตัวเองอยู่ในเนต จะพิมไรก็ได้ มันไม่มาสนใจหรอก ใครจะคิดกับมันยังไง
ก็แค่พวกคนไม่มีมารยาท คุณก็อย่าไปใส่ใจเลย

Moochi
12th October 2012, 12:50
ตอนนี้ประเทศไทยเริ่มโดนบล๊อกแล้วคะ

Meteorite
12th October 2012, 14:13
มันก็เหมือนพวกรัสเซียในคลิปอเมริกานั่นแหละมีเยอะจะตายไป

O'z NEWBIE IN THE H.H.
12th October 2012, 16:21
ก็บอกให้ฝรั่งใช้ Chrome จะได้แปลเป็นภาษาเค้าได้ :o

ผมล้อเล่นครับความเป็นจริงผมก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษอะไรมากมาย ผมชอบไปทัวร์ใน Youtube เวลาจะคอมเม้นท์เป็นภาษาอังกฤษก็คอมเม้นท์แบบงูๆปลาๆ พอๆไปได้ แต่ถ้าผมคิดแล้วผมจะคอมเม้นท์อะไร แล้วผมนึกว่าผมไม่สามารถคิดคำๆนั้นขึ้นมาได้ ผมก็จะไม่คอมเม้นท์ครับ

M4A1Predator
12th October 2012, 16:30
อย่าไปติดใจอะไรเลยคะ เอ้ย ครับ
เกรียนมันเต็มโลก cyber ทำได้แค่ยอมรับว่าคนไทยเกรียนเท่านั้นเอง

ดีนะที่ยังรักเมืองไทย

eswc2012nerverdie
12th October 2012, 16:55
อย่างน้อยเขาก็โชว์ ภาษาบ้านเราหล่ะครับ จริงอยู่หลายคนอาจไม่ชอบที่มีคนไทยไปเกรียนในนั้น แต่มันเป้นสิทธิ์ของเขา เรื่องของเขา ถึงแม้เราจะ ขวางตามากแค่ไหนก็เถอะ

kiratinos
12th October 2012, 17:02
แค่เรื่องขี้หมา เพิ่งใช้เนทเป็นหราครับ มันมีมาตั้งแต่ไหนแต่ไรและ เรื่องปกติครับ อย่าไปซ๊เรียส คุณคงไม่นั่งดูยูทูปทั้งวันหรอกนะ

geomanOo
12th October 2012, 17:09
โดนบล็อกไม่เป็นไรเปลี่ยน IP ไปดูเอา ก๊ากกๆๆๆ

USED_JKG
12th October 2012, 19:12
ผมถามคำเดียวครับว่า แล้วทำไมฝรั่งถึงมาโพสในคลิปไทยได้ไม่มีใครว่าล่ะครับ

แต่ผมก็ยอมรับว่าเด็กไทยมันเกรียนเยอะ
หากคอมเม้นให้เกี่ยวกับเนิ้อหาและใช้ภาษาที่สุภาพผมก็ว่าน่าใช้นะครับ
อย่างพวกเพลงเพราะที่ผมไปฟังส่วนใหญ่ผมก็คอมเม้นภาษาไทยหมด
เพียงแค่เราขอบคุณคนโพส ถ้าเราชอบเราก็บอกว่าเพลงเพราะจังเลย และก็ขอบคุณ อะไรประมาณนี้

หากเราไม่เอาภาษาของเราเป็นที่ตั้งแล้วเราจะพูดภาษาไทยทำไมครับ ทำไมเราจะต้องคอยปกป้องภาษาของเราด้วย
เราจะเรียนภาษาไทยไปทำไม อันนี้ก็ขอมอบให้แก่คนที่คิดแยกแยะการใช้ภาษาไม่เป็นละกันคับ

Moochi
12th October 2012, 20:15
รู้สึกว่าเว็บนี้เด็กเกรียนๆเยอะนะคะที่ยังไม่รู้จักคำว่ามารยาท ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่กำลังจะกลายเป็นภาษาสากล และใน youtube ก็ไม่ใช่เว็บท้องถิ่นตามประเทศ แต่มันคือเว็บที่คนทั่วโลกใช้ ดังนั้นแล้ว เราก็ต้องมีมารยาทในการคอมเม้นคะ
แต่เด็กไทยหัวเกรียนหลายๆคนยังคิดว่ามันเป็นสิทธิ ที่จะพิมพ์ภาษาไทย? จริงคะมันไม่ผิดหรอกที่เด็กเห่อหม.ยจะโพสภาษาไทย แต่ถ้าเค้ามีการศึกษาและมีมารยาท มูจิว่าเขาจะไม่ทำอย่างนั้นคะ

เรื่องที่คนต่างชาติเข้ามาโพสภาษาอังกฤษในวีดีโอบ้านเรา ก็เพราะว่าเค้าไม่เคยเรียนไทยคะ แต่คนไทยเรียนอังกฤษมาเพื่อสื่อสาร ทำไมไม่ใช้ละคะ???
เข้าใจคะว่าเป็นคนไทย ที่เข้าใจกว่านั้นคือเป็นคนไทยที่่โง่คะ ไอ้ไทย

หวังว่าการพิมพ์ของมูจิจะช่วยเพิ่มรอยหยักในสมองนะคะ

สวัสดีค่ะ

IBM
12th October 2012, 20:29
รู้สึกว่าเว็บนี้เด็กเกรียนๆเยอะนะคะที่ยังไม่รู้จักคำว่ามารยาท ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่กำลังจะกลายเป็นภาษาสากล และใน youtube ก็ไม่ใช่เว็บท้องถิ่นตามประเทศ แต่มันคือเว็บที่คนทั่วโลกใช้ ดังนั้นแล้ว เราก็ต้องมีมารยาทในการคอมเม้นคะ
แต่เด็กไทยหัวเกรียนหลายๆคนยังคิดว่ามันเป็นสิทธิ ที่จะพิมพ์ภาษาไทย? จริงคะมันไม่ผิดหรอกที่เด็กเห่อหม.ยจะโพสภาษาไทย แต่ถ้าเค้ามีการศึกษาและมีมารยาท มูจิว่าเขาจะไม่ทำอย่างนั้นคะ

เรื่องที่คนต่างชาติเข้ามาโพสภาษาอังกฤษในวีดีโอบ้านเรา ก็เพราะว่าเค้าไม่เคยเรียนไทยคะ แต่คนไทยเรียนอังกฤษมาเพื่อสื่อสาร ทำไมไม่ใช้ละคะ???
เข้าใจคะว่าเป็นคนไทย ที่เข้าใจกว่านั้นคือเป็นคนไทยที่่โง่คะ ไอ้ไทย

หวังว่าการพิมพ์ของมูจิจะช่วยเพิ่มรอยหยักในสมองนะคะ

สวัสดีค่ะ

เวลามีคนต่างชาติเม้นใน Youtube เห็นดีใจกันใหญ่บอก ไทยเราดังไปอินเตอร์แล้ว

แต่พอเห็นภาษาไทยในคลิปต่างชาติ กับมาด่ากันเอง คอมเมนต์ภาษาไรมันก็ไม่ผิดหรอก ไม่ไร้มารยาทด้วย

แต่เห็นด้วยเรื่องที่ชอบคอมมเนต์ในยูทูปว่า กูเป็นคนไทย ใครไทย Like หน่อย

มันดูปัญญาอ่อน

Moochi
12th October 2012, 20:33
เวลามีคนต่างชาติเม้นใน Youtube เห็นดีใจกันใหญ่บอก ไทยเราดังไปอินเตอร์แล้ว

แต่พอเห็นภาษาไทยในคลิปต่างชาติ กับมาด่ากันเอง คอมเมนต์ภาษาไรมันก็ไม่ผิดหรอก ไม่ไร้มารยาทด้วย

แต่เห็นด้วยเรื่องที่ชอบคอมมเนต์ในยูทูปว่า กูเป็นคนไทย ใครไทย Like หน่อย

มันดูปัญญาอ่อน
เห็นด้วยอย่างแรง

Lolipor
12th October 2012, 20:51
ภาษาวิบัติหมดวัยรุ่นสมัยนี้ เป็นเหตุที่ผมไม่ฟังเพลงไทยแล้วต้องไปฟังสากลเอา เพลงอังกฤษยังฟังรู้เรื่องกว่าเพลงไทยเลยสมัยนี้ หรือนอกจากมันจะเพราะหรือโดนจริงๆถึงจะฟัง

MerlinB
12th October 2012, 20:56
เห็นด้วยๆ :mad:

metalstock
12th October 2012, 21:23
อ่า อันนี้ผมขอพูดเลยนะครับ เพราะบางคนเห็นไม่ต่างกัน บางคนที่พูดว่า ที่ฝรั่งเข้ามาโพส เราไม่เห็นจะด่าอะไร ทำไมฝรั่งด่าเรา ผมถามเลยนะ "สัดส่วนเท่ากันรึเปล่า" ก่อนพูดอะไร "มีเหตุผล" และ "คิดตี่ตรอง" ให้ดีก่อนจะพูดครับ

เท่าที่ผมได้เห็นมา คนไทยไปต่างประดทศแล้วพิมภาษาตัวเองค่อนข้างเยอะ ทั้งที่มันเป็นคลิปเขา แล้วมันเยอะมากจนฝรั่งหรือชาวต่างชาติเขามองเราไม่ดี เราต้องทำพองาม ไม่ใช่มากไป

ไอ้พวก ใครมาจากไทยบ้าง มันไม่ใช่เวทีประกาศหาคนไทยนะครับ ให้เกียรติกันบ้างสิ ผมก็เคยเห็นนะ ว่าฝรั่งมา ญี่ปุ่น แต่เขาจะพูดชื่นชม เพราะส่วนใหญ่เขาไม่รู้ว่าเป็นคลิปไทย หรือไม่ก็จงใจจะมาชื่นชม

แต่ฝรั่งๆทุเรศ หรือต่างชาติทุเรศๆ ที่มาด่ามีมั้ย มีครับ ผมเคยเจอ ไอ้พวกนั้นก็เลว น่ารังเกียจ แต่อยากขอให้รู้ว่าทำอะไร เอาพองาม อย่าอยากเด่นมากไป เอาพอสนุก อย่าเอาให้เขารังเกียจครับ

ทุกคนล้วนมีเหตุผล มีทัศนคติที่ต่าง แต่เมื่ออยู่ในสังคม ถ้าจะต่าง ต้องต่างในสิ่งที่ดีที่สุด และเป็นแบบอย่างให้คนอื่นทำตามครับ

victoria
12th October 2012, 21:27
คนไทยรุ่นใหม่เกรียนได้ใจที่สุดในโลก

victoria
12th October 2012, 21:30
อ่า อันนี้ผมขอพูดเลยนะครับ เพราะบางคนเห็นไม่ต่างกัน บางคนที่พูดว่า ที่ฝรั่งเข้ามาโพส เราไม่เห็นจะด่าอะไร ทำไมฝรั่งด่าเรา ผมถามเลยนะ "สัดส่วนเท่ากันรึเปล่า" ก่อนพูดอะไร "มีเหตุผล" และ "คิดตี่ตรอง" ให้ดีก่อนจะพูดครับ

เท่าที่ผมได้เห็นมา คนไทยไปต่างประดทศแล้วพิมภาษาตัวเองค่อนข้างเยอะ ทั้งที่มันเป็นคลิปเขา แล้วมันเยอะมากจนฝรั่งหรือชาวต่างชาติเขามองเราไม่ดี เราต้องทำพองาม ไม่ใช่มากไป

ไอ้พวก ใครมาจากไทยบ้าง มันไม่ใช่เวทีประกาศหาคนไทยนะครับ ให้เกียรติกันบ้างสิ ผมก็เคยเห็นนะ ว่าฝรั่งมา ญี่ปุ่น แต่เขาจะพูดชื่นชม เพราะส่วนใหญ่เขาไม่รู้ว่าเป็นคลิปไทย หรือไม่ก็จงใจจะมาชื่นชม

แต่ฝรั่งๆทุเรศ หรือต่างชาติทุเรศๆ ที่มาด่ามีมั้ย มีครับ ผมเคยเจอ ไอ้พวกนั้นก็เลว น่ารังเกียจ แต่อยากขอให้รู้ว่าทำอะไร เอาพองาม อย่าอยากเด่นมากไป เอาพอสนุก อย่าเอาให้เขารังเกียจครับ

ทุกคนล้วนมีเหตุผล มีทัศนคติที่ต่าง แต่เมื่ออยู่ในสังคม ถ้าจะต่าง ต้องต่างในสิ่งที่ดีที่สุด และเป็นแบบอย่างให้คนอื่นทำตามครับ

พิมพ์ภาษาตัวเองไม่เป็นไรหรอกครับ ที่มันเป็นปัญหาคือมันไปเถียงไปด่ากันในคลิปเขานี่สิมันรก

SixxTheRipper
12th October 2012, 21:48
ผมก็เบื่อนะ ตอนนี้วีดีโอต่างประเทศก็บล็อคไม่ให้คนไทยดูตั้งเยอะ

BL!TZ
12th October 2012, 22:36
ใช่นิผมมันโง่ที่พิมอังกฤษไม่เป็น !!

alextomit
12th October 2012, 22:38
งี้แหละครับ เกรียนเทพ