PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Emi Sakura ยอดนักมวยปล้ำญี่ปุ่นเปิดค่ายมวยปล้ำในไทย! พร้อมบทสัมภาษณ์และวีดีโอ !

AUSTIN
22nd May 2012, 17:27
นี่คือบทสัมภาษณ์เก่าช่วงแรกๆปัจจุบันมีการอัพเดทหลายๆอย่างแล้วแต่อยากให้อ่านก่อนครับ ขอขอบคุณบทความของท่านปูมิิกูรูมวยปล้ำครับ

สวัสดีครับ ผมปูมินะครับ บางคนในบอร์ดอาจจะรู้จักผมบ้าง หรือบางคนอาจจะไม่รู้จัก ไม่เป็นไรครับ ^^ หายหน้าหายตาไปนาน วันนี้จะนำข่าวดีมาบอกกับแฟนๆ นั่นก็คือ เอมิ ซากุระ นักมวยปล้ำหญิงระดับตำนานของญี่ปุ่นได้ตัดสินใจมาที่เมืองไทยและเตรียมตัวเปิดค่ายมวยปล้ำขึ้นในเมืองไทยครับ โดยจะเปิดสอนเด็กหญิงหรือผู้หญิงที่สนใจในกีฬามวยปล้ำ โดยเจ้าตัวมีสัมพันธ์ที่ดีกับทางญี่ปุ่น ดังนั้นเราจะมีการแลกเปลี่ยนนักมวยปล้ำกับทางญี่ปุ่นบ่อยๆ ดังนั้นโอกาสนี้ถ้าฝึกจนมีฝีมือแล้ว โอกาสได้เปิดตัวในญี่ปุ่นมีแน่นอนครับ ในขณะที่ทุกคนยังไม่ทราบช่าวนี้ ผมในฐานะที่ทำงานร่วมกับซากุระอยู่ จึงทำบทสัมภาษณ์นี้ขึ้นมา เพื่อให้แฟนมวยปล้ำชาวไทยได้รู้จักกับเธอและสิ่งที่เธอจะทำมากขึ้นครับ

https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/s720x720/480223_410593485627024_392275147458858_1567985_758369812_n.jpg

ดูลีลาการปล้ำของเธอก่อน

http://www.youtube.com/watch?v=hIOSzLsZPIk

Q – รบกวนแนะนำตัวเองให้กับแฟนๆมวยปล้ำว่าเป็นใครมาจากไหน และได้รางวัลอะไรที่น่าสนใจมาบ้างจากญี่ปุ่น

A – สวัสดีค่ะ ฉันชื่อ เอมิ ซากุระ เป็นนักมวยปล้ำจากประเทศญี่ปุ่นค่ะ ฉันเป็นนักมวยปล้ำหญิงยอดเยี่ยมประจำปี 2009 และตอนนี้ก็เดินทางมาเมืองไทยเพื่อที่จะมาเปิดสมาคมมวยปล้ำหญิงขึ้นเป็นแห่งแรกภายในปีนี้ค่ะ

Q – ทำไมถึงเลือกมาเปิดค่ายมวยปล้ำในเมืองไทย ทั้งๆที่อยู่ไกลจากญี่ปุ่นและไม่เคยมีสมาคมมวยปล้ำอย่างจริงจังมาก่อน

A – อืม... อย่างแรกเลยฉันคิดว่าที่ญี่ปุ่นมีสมาคมมวยปล้ำเยอะแล้วนะ ต่างจากในเมืองไทยที่ยังไม่เคยมีมาก่อน นอกจากนี้แฟนมวยปล้ำในเมืองไทยยังมีโอกาสได้ชมมวยปล้ำญี่ปุ่นหลายๆรายการรวมไปถึง ไอซ์ ริบบอน (สมาคมมวยปล้ำหญิงชั้นนำที่เอมิ ซากุระเคยเป็นเจ้าของ) ด้วย เลยน่าจะพอมีพื้นฐานตรงนี้อยู่บ้าง ดังนั้นฉันจึงคิดว่าเป็นโอกาสที่ดีและเหมาะสมที่สุดแล้วล่ะค่ะ

Q – จากที่มาอยู่เมืองไทยได้สักพักหนึ่งแล้ว คุณเห็นข้อแตกต่างระหว่างเด็กไทยและเด็กญี่ปุ่นอย่างไรบ้างครับ

A – ฉันขอตอบในแง่ของมวยปล้ำนะ คือฉันคิดว่าความรู้ความเข้าใจในมวยปล้ำต่างกันเยอะเลยล่ะค่ะ เพราะเด็กญี่ปุ่นส่วนใหญ่เนี่ยจะรู้จักมวยปล้ำเป็นอย่างดี แต่สำหรับเด็กไทยที่ชอบมวยปล้ำ ยังถือว่าเป็นกลุ่มน้อยมากๆเลย

Q – ถ้าอย่างนั้นเราอยากให้คุณพูดถึงข้อแตกต่างระหว่างมวยปล้ำ กับกีฬาต่อสู้ที่ได้รับความนิยมในเมืองไทยอย่างเช่น มวยไทย เทควันโด หรือยูโด สักหน่อยดีกว่า เผื่อจะช่วยให้แฟนๆหันมาสนใจกีฬามวยปล้ำมากขึ้น

A – (หัวเราะ) ฉันขอพูดตรงๆเลยนะคะว่ามวยไทยน่ะไม่ใช่ที่หนึ่งของโลกหรอก ถึงแม้ฉันจะยอมรับว่ามวยไทย เทควันโด หรือยูโดเป็นสิ่งที่สุดยอดก็เถอะ แต่ฉันคิดว่ามวยปล้ำเป็นสิ่งที่น่าสนใจกว่า เพราะอย่างที่เราทราบกันดีใช่ไหมคะว่ามวยปล้ำเป็นสิ่งที่เน้นความบันเทิงมากกว่าความจริงจังในรูปแบบของกีฬา และต่างจากการแข่งขันชนิดอื่นอย่างสิ้นเชิง

Q – วกเข้ามาในเรื่องของการฝึกมวยปล้ำกันบ้างดีกว่าครับ คำถามนี้เป็นคำถามที่หลายคนอยากจะทราบกันเหลือเกิน นั่นก็คือเรื่องคุณสมบัติในการเข้าฝึกมวยปล้ำ บางคนมีปัญหาทางด้านสายตาสั้น สายตายาว ส่วนบางคนอาจจะคิดว่าตัวเองเตี้ยเกิน หรือสูงเกิน สิ่งเหล่านี้มีผลต่อการฝึกมวยปล้ำไหมครับ?

A – ฉันยืนยันได้เลยว่าสิ่งเหล่านั้นไม่เป็นอุปสรรคในการฝึกค่ะ ใครๆก็สามารถเป็นนักมวยปล้ำได้ด้วยกันทั้งนั้น ยกตัวอย่างในสมัยก่อน WWE มีนักมวยปล้ำพิการที่ชื่อว่า แซค โกเวน เขามีขาข้างเดียว แต่ก็สามารถเป็นนักมวยปล้ำที่ดีได้ ฉันคิดว่าต่างคนต่างมีวิธีการในการนำเสนอตัวเอง หรือเรียกได้ว่าต่างคนก็มีคาร์แรกเตอร์แตกต่างกันไปซึ่งมันจะช่วยเสริมสร้างความน่าสนใจให้กับตนเองได้น่ะค่ะ ฉันสอนทุกคนเสมอว่าการฝึกให้มากคือปัจจัยสำคัญที่สุด ดังนั้นปัญหาที่ผู้ฝึกต้องเอาชนะให้ได้ก็คือความยากและความเหนื่อยล้า ถ้าทนตรงนี้ไหวทุกอย่างก็สบายแล้วล่ะค่ะ

Q – ในเรื่องของอายุที่เหมาะสมที่สุดในการฝึกมวยปล้ำควรจะอยู่ที่ประมาณกี่ปีครับ อย่างมวยไทยเนี่ยอายุประมาณ 7 – 8 ปีก็เริ่มฝึกได้แล้ว ไม่ทราบว่ามวยปล้ำใกล้เคียงกันรึเปล่า

A – ก็พอๆกันนะคะ ยกตัวอย่างเช่น ริโฮ (นักมวยปล้ำหญิงชั้นนำของญี่ปุ่น) ก็เริ่มฝึกมวยปล้ำตั้งแต่อายุ 8 ขวบ การฝึกมวยปล้ำไม่มีคำว่าเร็วไปหรือช้าไป คือจะมาเมื่อไหร่ก็ได้ถ้ามีความมุ่งมั่นและใจรัก แต่ถ้าถามความเห็นของฉันจริงๆ ฉันคิดว่าอายุที่เหมาะสมสำหรับการลงแข่งอยู่ที่ระหว่าง 15 ปี ถึง 25 ปี เท่านั้นล่ะค่ะ

Q – ตอนนี้มีคนสงสัยกันมากว่าทำไมถึงเลือกเปิดสอนมวยปล้ำหญิงก่อน ทั้งๆที่เราทราบดีว่าแฟนมวยปล้ำส่วนใหญ่จะเป็นผู้ชาย โดยเฉพาะในเมืองไทยมีผู้หญิงที่ชอบมวยปล้ำน้อยเหลือเกิน

A – คำถามนี้ตอบง่ายมากเลยค่ะ ก็เพราะฉันเป็นผู้หญิง ฉันก็เลยต้องสอนผู้หญิงสิคะ แต่ว่าถ้ามีแฟนมวยปล้ำผู้ชายสนใจอย่างจริงจังและมีจำนวนมากพอ ทาง มาซา ทาคานาชิ (แชมป์ของค่าย DDT ประเทศญี่ปุ่น เป็นนักมวยปล้ำชายและเทรนเนอร์ที่มีชื่อเสียงและได้รับการยอมรับอย่างมาก) ที่พร้อมจะเดินทางมาสอนในเมืองไทย ส่วนปัจจัยต่อมาที่ทำให้ฉันเลือกสอนผู้หญิงก่อนก็เพราะฉันเห็นว่าแฟนมวยปล้ำส่วนใหญ่เป็นผู้ชาย พวกผู้ชายเนี่ยอยากมาดูผู้หญิงสู้กันอยู่แล้ว กลับกันหากเป็นผู้ชายแข่ง แรงดึงดูดในการชมก็จะลดน้อยลงไป และแฟนมวยปล้ำชายเขาไม่เสียเงินมาดูผู้ชายด้วยกันเองอยู่แล้วใช่ไหมล่ะคะ เพราะฉันว่าผู้ชายจะชอบดูกีฬาอย่างพวกมวยไทยหรือ MMA มากกว่าอยู่แล้ว ดังนั้นฉันคิดว่าถ้าจะทำธุรกิจมวยปล้ำก็ควรเน้นไปที่ผู้หญิงก่อนนะ แต่อย่างที่บอกไว้ว่าเรายินดีฝึกให้กับผู้ชาย ยังไงคอยติดตามดูกันไปก็แล้วกันค่ะ

Q – หลายๆคนพูดถึงความแตกต่างระหว่างมวยปล้ำอเมริกา และมวยปล้ำญี่ปุ่น โดยบอกว่ามวยปล้ำค่ายใหญ่ๆในอเมริกาฝึกน้อยมากหากเทียบกับญี่ปุ่น แต่ไปเน้นในเรื่องของบทบาทแทน ซึ่งต่างจากในญี่ปุ่นที่ต้องฝึกจนฝีมือดีก่อน จึงจะได้มีโอกาสปล้ำจริง คุณคิดอย่างไรกับความเห็นดังกล่าวครับ

A – ฉันก็ไม่ทราบนะคะว่าที่นั่นเป็นอย่างไร แต่ฉันคิดว่าทุกคนก็ฝึกหนักหมดล่ะ ทั้งในญี่ปุ่นหรือใน WWE เพราะถ้าคุณจะเป็นนักมวยปล้ำ คุณหลีกเลี่ยงการซ้อมหนักไม่ได้หรอกค่ะ

Q – ในเมืองไทย หลายๆคน หลายๆครอบครัวมองว่ามวยปล้ำเป็นของใหม่สำหรับสังคมและมองว่าเป็นกีฬาที่อันตราย เราจะบอกสังคมอย่างไรดีว่ามวยปล้ำไม่ได้อันตรายอย่างที่สังคมคิด และคุณจะอธิบายให้คุณพ่อคุณแม่ที่ไม่อยากให้ลูกมาฝึกมวยปล้ำอย่างไรครับ

A – ไม่ใช่แค่เมืองไทยหรอกค่ะ ในญี่ปุ่นก็เหมือนกัน คุณพ่อคุณแม่ทุกคนย่อมเป็นห่วงลูก ยิ่งเป็นลูกสาวด้วย ฉันเคยฝึกให้กับทั้ง ริโฮ, คุรุมิ, สึกุชิ (ทั้งสามเป็นนักมวยปล้ำรุ่นเด็ก อายุต่ำกว่า 15 ปี) และได้แสดงให้เห็นว่าถ้าเกิดเราฝึกอย่างต่อเนื่อง ฝึกให้มากๆ มวยปล้ำ ก็ไม่ได้เป็นอย่างที่หลายๆคนเข้าใจ เราต้องทำทุกอย่างให้เป็นแบบมืออาชีพค่ะ จนเมื่อเวลาผ่านไปสังคมก็จะเห็นเองว่ามวยปล้ำไม่ใช่เรื่องอันตรายเลย

Q – แต่ในช่วงหลายปีมานี้ มีข่าวนักมวยปล้ำเสียชีวิตมากมาย และข่าวเหล่านี้ได้เข้ามาตอกย้ำให้กับสังคมในประเด็นเรื่องความโหดร้ายของกีฬามวยปล้ำ ไล่มาตั้งเรื่องของคริส เบนวา (ปล้ำจนเกิดอาการกระทบกระเทือนทางสมอง จนนำไปสู่การฆ่าบุคคลในครอบครัวและฆ่าตัวตาย) เรื่อยมาจนถึง มิตซุฮารุ มิซาว่า (นักมวยปล้ำระดับตำนานของญี่ปุ่นที่เสียชีวิตจากอุบัติเหตุบนเวที) เราจะพูดถึงประเด็นเหล่านี้อย่างไร

A – มันเป็นอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องเหล่านั้นขึ้นหรอกค่ะ ฉันคิดว่าการขับรถยังเสี่ยงอันตรายมากกว่าเป็นนักมวยปล้ำเลย ฉันว่าบางทีกีฬามวยปล้ำก็เหมือนถูกเพ่งเล็งจับผิดนะ ฉันตอบไปก่อนหน้านี้แล้วว่าหากเราฝึกซ้อมอย่างเต็มที่และทำทุกอย่างตามแนวทางที่เตรียมมาอย่างสมบูรณ์ กีฬามวยปล้ำก็จะไม่ใช่สิ่งอันตรายอีกต่อไป เมื่อไม่กี่วันมานี้ฉันไปเล่นสงกรานต์ที่ไทยมาค่ะ ฉันคิดว่าสงกรานต์ยังอันตรายกว่าการเล่นมวยปล้ำซะด้วยซ้ำ ฉันรับประกันตรงนี้เลยว่ามวยปล้ำไม่ได้เป็นสิ่งอันตรายถึงขนาดนั้นหรอกค่ะ

Q – และนักมวยปล้ำจะมีข้อห้ามหลักๆอะไรบ้างครับ อย่างเช่นห้ามมีแฟน ห้ามกินเหล้า ห้ามสูบบุหรี่

A – ในญี่ปุ่นเนี่ยต้องอายุเกิน 20 ก่อนถึงจะซื้อพวกเหล้า เบียร์กินได้ค่ะ ฉันไม่รู้ว่าต่างจากในไทยรึเปล่านะ แต่มันก็พอช่วยควบคุมได้ในระดับหนึ่ง ประเด็นที่ฉันต้องพูดถึงอยู่บ่อยๆก็คือเรื่องของคนดูค่ะ คนดูคือคนสำคัญสำหรับวงการมวยปล้ำ เราต้องแคร์คนดูเป็นอันดับแรกเสมอ พวกเขามีค่าที่สุด คือเราไม่ได้มีกฏห้ามอย่างจริงจังในเรื่องการห้ามมีแฟน หรือการห้ามกินเหล้า อะไรนะคะ แต่คนที่เป็นนักมวยปล้ำต้องรู้จักควบคุมตัวเองและรักษาภาพลักษณ์ของตัวเองเอาไว้ด้วย หากรู้ว่าจะทำอะไรที่ไม่เหมาะสม ก็ไม่ควรให้แฟนๆที่สนับสนุนเห็น ถ้าจะสูบบุหรี่ ก็ต้องเลี่ยงไปหาที่ลับตาคน หรือถ้าจะกินเหล้า กินเบียร์ ก็ต้องอย่าให้เสียการเสียงานจนไม่สามารถมาฝึกตามตารางที่กำหนดได้ แค่นั้นก็พอแล้วล่ะค่ะ

Q – แล้วคุณมีโครงการที่จะพานักมวยปล้ำชาวไทยไปเปิดตัวที่ญี่ปุ่นไหมครับ

A – แน่นอนค่ะ! นั่นคือความตั้งใจของฉันอยู่แล้ว และฉันจะไม่พาไปแค่คนสองคนนะ ฉันจะพาเด็กๆไปให้หมดทั้งสมาคมเลยค่ะ !

Q – สุดท้ายอยากให้ฝากข้อความถึงแฟนๆมวยปล้ำครับ

A – “มาเล่นมวยปล้ำด้วยกันนะคะ”! ฉันสัญญาว่าจะทำให้มวยปล้ำตีตลาดไปให้เยอะที่สุด ไม่ใช่แค่ในเมืองไทย แต่จะกระจายไปทั้ง มาเลเซีย สิงคโปร เวียดนาม กับพูชา และประเทศในละแวกนี้ให้หมดเลยค่ะ

Q – ขอบคุณสำหรับการสัมภาษณ์ในครั้งนี้ครับ

A – ไม่เป็นไรค่ะ ยังไงฝากสมาคมของฉันด้วยนะคะ

--------------------------------------------------
ข้อความสั้นๆจากเธอครับ

http://www.youtube.com/watch?v=tSXFGq7sKDM
แปลได้ดังนี้ : ชั้นชื่อ ซากูระ เอมิ ชั้นสร้างสมาคมมวยปล้ำหญิงนี้ขึ้นมา ไม่ใช่แค่ญี่ปุ่นเท่านั้น แต่ฉันอยากทำค่ายมวยปล้ำที่ไทยด้วย มาเล่นมวยปล้ำด้วยกันนะคะ !

เราจะฝึกกันแถวๆบางนานะครับ หากสนใจสามารถติดต่อเราได้ที่
twitter : @BKK_PRO
Facebook : http://www.facebook.com/bkkgirlsprowrestling
YouTube : http://youtube.com/user/bkkprowrestling
tel : +66831238634 , +66830912441

พูดคุยกับเราได้เสมอนะครับ กดไลค์กันเยอะๆนะ : ) เข้าไปสอบถามได้ในเพจเลยครับ รบกวนแชร์ต่อด้วยเยอะๆน้า ^^
;););););););)

ตัวอย่างการปล้ำเล็กๆน้อยครับ ตอนนั้นยังไม่มีสถานที่อย่างเป็นทางการ เลยอาศัยปล้ำกันเล่นๆที่สวนสาธารณะก่อน
โดยซากุระ เจอกับ มาซา ทาคานาชิ นักมวยปล้ำชายชั้นนำของญี่ปุ่น

http://www.youtube.com/watch?v=0fJjgXshoME&context=C404c9cfADvjVQa1PpcFMdvCwj1yBQoO4k5sKlbgnTnqKcKGKxy40=

อีกแมตช์ปล้ำกันที่หัวหินครับ ทาคานิชิ แบกเข็มขัดแชมป์มาป้องกันถึงไทยเลย

http://www.youtube.com/watch?v=Rh8ECCrVpOQ&feature=context&context=C404c9cfADvjVQa1PpcFMdvCwj1yBQoO4k5sKlbgnTnqKcKGKxy40=

แมตช์ด้านบนยังไม่เป็นทางการนะครับ ทำเป็น footage สนุกๆเฉยๆ เพื่อใช้ในการโปรโมทครับ ^^

มาร่วมเป็นส่วนหนึ่งกับเรานะครับ

Credit : Pumi http://www.wmwrestling.com/th/forum/showthread.php?t=5123

กรุณาอ่านปิดท้ายฝากไว้หน่อย ในตอนนี้มีการรับนักมวยปล้ำชายแล้วครับเห็นลือๆกันว่าผู้ฝึกคือ Shinsuke Nakamura นักมวยปล้ำมากฝีมือคนนึงของญี่ปุ่น(หมอนี่ผมก็ชอบนะ)อัพเดทต่างๆบนเฟสบุคนี้ตามอ่านได้ครับ http://www.facebook.com/bkkgirlsprowrestling สำหรับคนหลายๆคนมองว่ามวยปล้ำฝั่งยุโรปเช่น WWE,TNA ดีกว่าญี่ปุ่น นั่นคือคุณคิดผิดครับถ้าคุณฝึกมวยปล้ำญี่ปุ่น Pro Wrestling นั้นจะได้รับฝีมือและคุณภาพมากกว่าค่ายยุโรปเยอะมากสังเกตนักมวยปล้ำยุโรปดังๆที่เคยปล้ำญี่ปุ่นจนมีฝีมือสุดยอดมาแล้วเช่น Daniel Bryan(ได้รับการยกย่องเป็นนักมวยปล้ำเทพที่สุดในโลกคนนึง) , Johnny Ace(ปัจจุบันคือ John Laurinaitis GM Raw) , Kane , MVP และที่ดังๆที่สุดคือ Kurt Angle และ Brock Lesnar ครับ เพราะฉะนั้นโปรดอย่ามองข้ามกัน แม้แต่นักมวยปล้ำยุโรปหลายๆคนเลือกที่จะพัฒนาฝีมือตัวเองด้วยการออกจากค่ายปัจจุบันและบินมาฝึกถึงญี่ปุ่นเลยด้วยซ้ำ ซึ่งการฝึกค่ายนี้อาจจะทำให้อนาคตคุณคือยอดนักมวยปล้ำก็ได้ เพราะถ้าคุณเก่งๆดีมีฝีมือเจ๊ซากุระจะพาคุณไปปล้ำถึงญี่ปุ่น(ดังเลยแหละ) จึงอยากเชิญชวนให้ทุกๆคนที่มีความฝันไปฝึกกันได้ครับโอกาสมาหาคุณแล้ว!!!!

HOLOGRAM
22nd May 2012, 17:31
เออออ.........:eek:

yogurtkun
22nd May 2012, 17:41
เก่งจริงๆ ^^"

lone cat
22nd May 2012, 18:16
อยากให้มีตั้งนานแล้ว! คนไทยจะได้ไป WWE มั่ง!
แฟร์กับสาวไทยหน่อยนะ อย่าให้มีคดี "บัวขาว 2" อีก

FANG
22nd May 2012, 18:48
อยากให้มีตั้งนานแล้ว! คนไทยจะได้ไป WWE มั่ง!
แฟร์กับสาวไทยหน่อยนะ อย่าให้มีคดี "บัวขาว 2" อีก

ผมว่าไป WWE นี้คง จระเข้ฟาดหาง กับ ก้านคอ สะละมั่ง

Blisspor01
22nd May 2012, 18:52
ดูซาดิสยังไงไม่รู้อะ

xxxlnwjung1
22nd May 2012, 19:05
ที่ญี่ปุ่นเค้าเน้น ซุปเปอร์เทคนิค ใช่มั้ยครับ พวกฝรั่งเน้นกันที่กล้ามเนื้อ 555

AUSTIN
22nd May 2012, 20:43
นักมวยปล้ำหลายๆคนเริ่มหาประสบการณ์ทักษะต่างๆจากญี่ปุ่นนี่แหละครับ พอเราเด่นดังขึ้นมามีฝีมือในวงการก็มีสิทธิ์ไป FCW (ค่ายลูกของ WWE)

และมีสิทธิ์ไป WWE ได้ครับถ้าคุณเจ๋งพอซึ่งโอกาสมันมาอยู่ที่นี่แล้ว (แค่มีชื่อเสียงในวงการญี่ปุ่นก็ทำให้คุณเมพอื้อซ่าแล้ว)