PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามคนไม่ผ่าน รด ปี 1ม.4 หน่อยคับว่าฝึกหนักป่าว

FANG
22nd May 2012, 19:02
ตามหัวข้อคับ ฝึกหรือสอบหนักป่าวคับ

คือผมกลัวจะวิดพื้นไม่ผ่าน วิ่งไม่ผ่าน อะไรต่างๆนาๆ แถมดันมาปวดแขนทั้งเขียวทั้งชํ้า เสียววิดพื้นไม่ผ่าน
นั้นก็คือผมต้องไปสอบวันที่ 24 นี้แล้ว แต่กลัวไม่ผ่านสักฐานเลย กลัวจะวิดพื้นไม่ถึง 10 ครั้ง วิ่งไม่ผ่าน ตอนนี้นี้คือ เครียดมากเพราะกลัวไม่ผ่าน คือ
ถ้าสอบไม่ผ่านผมจะรอจับใบอย่างเดียวเลย แถมที่บ้านไม่เคยไห้กำลังใจเลยสักคนมุ่งแต่จะไห้ไปสอบ รด. ลูกเดียว ตอนนี้คือไม่มีกะจิตกะใจจะสอบเลย
แล้วอืกอย่างกลัวไม่ติดตัวสำรองอืก

ToshirO
22nd May 2012, 19:07
อย่าว่าแต่เรียนเลย สมัครจะได้รึเปล่า เมื่อวานเปลี่ยนกฎหมายไปแล้วนะ
เอาอายุ 17-22 ขึ้นไป http://www.dailynews.co.th/politics/115683
แล้วตอนสอบ
วิดพื้น 22
กล้ามท้อง 38
วิ่ง 800 ม. ใช้เวลา 3.15 วิ
ปล. ขอโทษถ้าทำให้หนักใจขึ้นไปอีกนะ

yogurtkun
22nd May 2012, 19:12
อย่าไปกังวลเลยครับ..
ที่ผ่านมาหวังว่า เตรียมตัวมาพร้อมแล้วสินะ
ทำใจให้สบายๆ พักผ่อนให้ร่างกายแข็งแรง รอสอบดีกว่า :clap

ส่วนเรื่องการสอบก็ ประมาณนี้ครับ ^^ สู้ๆ

แล้วตอนสอบ
วิดพื้น 22
ปล. ขอโทษถ้าทำให้หนักใจขึ้นไปอีกนะ

Blezz
22nd May 2012, 19:13
นอนให้พอ กินข้าวให้อิ่ม ผ่านสบาย

diawnaja
22nd May 2012, 19:22
ผมไม่ผ่านคนนึงละครับ

ตอนนี้ยอมรับเลยว่า ปวกเปียกมาก วิดพื้นได้ 6 ทีเอง (ผมเจอทหารกวนตีนด้วยนะ )เข่าผมโดนพื้นครับ จริงๆผมยังไหว แต่ทหารบอก เข่าโดยพื้น ฟาว ห้าม !

ผมเลยไปซิทอัพต่อ จัดไป 40 ที

วิ่ง 3 นาทีพอดีเด๊ะ

ปรากฎวันประกาดผล ไม่มีชื่อผม งงเลย แล้วครูก็มาบอกว่า ไม่เป็นไรได้ทุกคน สำหรับคนที่ไม่ผ่าน

ผมก็อ่อ โล่งใจ พอประกาศรอบ 2 ไม่มีชื่อผมอีก ผมก็ช่าง****เห้อะ

เตือนนะครับ สำหรับไม่ผ่านรอบแรก ให้วิ่งเส้นเลยครับ หาเส้นสาย บอกคุณครูก็ได้ ว่าผมอยากเรียน อะไรงี้ เดี๋ยวเค้าก็ให้ครับ

คุณครูดันมาบอกผมว่า ผ่านทุกคน ผมเลยไม่ไปบอกแม่ครับ ว่าให้เส้นสายให้หน่อย

หุ่นอ้วนๆๆ ตุ๊ตะๆ สอบยังไงก็ไม่ผ่าน ยังติดเลยครับ ผมเสียดายนะ อยากไปเข้าค่ายกับเพื่อน

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้เรียน รด. ซ้ำครับ(ตอนนี้ม.6แล้ว) ผมอยากเรียนกับเพื่อนไม่ได้เรียนก็ไม่เรียน รอจับใบดำเอา

lvlal2klnwza
22nd May 2012, 19:25
ผมเพิ่งไปมาเมื่อวาน ของจ.ระยอง (ไม่รู้แต่ละจังหวัดเหมือนกันอะป่าว)
แต่ตอนผมไปสอบอะ วิดพื้นจะมีปุ่มให้เราดันให้อกลงไปกดปุ่ม แค่อกโดนปุ่ม(กดให้ไฟขึ้น)ก็ได้แล้ว1ที (22ทีเต็ม100คะแนน)
ส่วนซิทอัพ 34 ทีเต็ม100คะแนนมีเวลา2นาทีอะครับ และก็วิ่ง800เมตร 3.15น. ได้100คะแนน 3.47น. ได้0คะแนน ก็ต้องไปลองเอานะครับ
ก็สู้ๆแล้วกันนะครับ เต็มที่ :clap:clap:clap
ปล.ถ้าผมมึนตอบไม่ตรงคำถาม ก็ขออภัยด้วยนะครับ

Betagen
22nd May 2012, 19:31
สู้ล่ะกันครับบ อย่าไปซ๊เรียสครับ ตอนวิ่งมันจะมีพวกที่วิ่งไปเร็วๆๆๆๆ ตอนออกตัว ช่างเขา เขาวิ่งเข้าตอน 1 นาที เราเข้าเส้นชัย ตอน 3 นาที เราก็คะแนนเท่าเขาน่ะครับ อย่าไปกลัว

อ๋อตอน สถานี ที่ดัน พื้น ซิทอัพ อ่ะ อย่าฝืนตัวมาก แต่ต้องทำให้ได้ผ่านน่ะครับ พอผ่านอย่าไปทำต่อ เซฟกำลังไว้วิ่งน่ะจ๊ะ

FANG
22nd May 2012, 19:41
ผมไม่ผ่านคนนึงละครับ

ตอนนี้ยอมรับเลยว่า ปวกเปียกมาก วิดพื้นได้ 6 ทีเอง (ผมเจอทหารกวนตีนด้วยนะ )เข่าผมโดนพื้นครับ จริงๆผมยังไหว แต่ทหารบอก เข่าโดยพื้น ฟาว ห้าม !

ผมเลยไปซิทอัพต่อ จัดไป 40 ที

วิ่ง 3 นาทีพอดีเด๊ะ

ปรากฎวันประกาดผล ไม่มีชื่อผม งงเลย แล้วครูก็มาบอกว่า ไม่เป็นไรได้ทุกคน สำหรับคนที่ไม่ผ่าน

ผมก็อ่อ โล่งใจ พอประกาศรอบ 2 ไม่มีชื่อผมอีก ผมก็ช่าง****เห้อะ

เตือนนะครับ สำหรับไม่ผ่านรอบแรก ให้วิ่งเส้นเลยครับ หาเส้นสาย บอกคุณครูก็ได้ ว่าผมอยากเรียน อะไรงี้ เดี๋ยวเค้าก็ให้ครับ

คุณครูดันมาบอกผมว่า ผ่านทุกคน ผมเลยไม่ไปบอกแม่ครับ ว่าให้เส้นสายให้หน่อย

หุ่นอ้วนๆๆ ตุ๊ตะๆ สอบยังไงก็ไม่ผ่าน ยังติดเลยครับ ผมเสียดายนะ อยากไปเข้าค่ายกับเพื่อน

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้เรียน รด. ซ้ำครับ(ตอนนี้ม.6แล้ว) ผมอยากเรียนกับเพื่อนไม่ได้เรียนก็ไม่เรียน รอจับใบดำเอา

ผมก็เสียวเหมือนท่านละคับกลัวบอกอาจารไปแล้วเขาจะไม่ช่วยนี้สิ

FANG
22nd May 2012, 19:43
ผมเพิ่งไปมาเมื่อวาน ของจ.ระยอง (ไม่รู้แต่ละจังหวัดเหมือนกันอะป่าว)
แต่ตอนผมไปสอบอะ วิดพื้นจะมีปุ่มให้เราดันให้อกลงไปกดปุ่ม แค่อกโดนปุ่ม(กดให้ไฟขึ้น)ก็ได้แล้ว1ที (22ทีเต็ม100คะแนน)
ส่วนซิทอัพ 34 ทีเต็ม100คะแนนมีเวลา2นาทีอะครับ และก็วิ่ง800เมตร 3.15น. ได้100คะแนน 3.47น. ได้0คะแนน ก็ต้องไปลองเอานะครับ
ก็สู้ๆแล้วกันนะครับ เต็มที่ :clap:clap:clap
ปล.ถ้าผมมึนตอบไม่ตรงคำถาม ก็ขออภัยด้วยนะครับ

ของท่านทันสมัยของผมสิล่าสมัยสุดๆไม่รู้ว่ามีเหมือนท่านป่าว

ผู้บริหาร
22nd May 2012, 19:44
แล้วแต่ที่น่ะครับ

แต่ส่วนใหญ่คือเรียนห้องเรียนอ่ะครับ จะมีฝึกก็ ฝึกจัดแถวน่ะครับ

FANG
22nd May 2012, 19:45
สู้ล่ะกันครับบ อย่าไปซ๊เรียสครับ ตอนวิ่งมันจะมีพวกที่วิ่งไปเร็วๆๆๆๆ ตอนออกตัว ช่างเขา เขาวิ่งเข้าตอน 1 นาที เราเข้าเส้นชัย ตอน 3 นาที เราก็คะแนนเท่าเขาน่ะครับ อย่าไปกลัว

อ๋อตอน สถานี ที่ดัน พื้น ซิทอัพ อ่ะ อย่าฝืนตัวมาก แต่ต้องทำให้ได้ผ่านน่ะครับ พอผ่านอย่าไปทำต่อ เซฟกำลังไว้วิ่งน่ะจ๊ะ

คับผมดันไปดันพื้นก่อนหน้านั้น 2 วันเลยปวดเขียวดำชํ้า เลย ตอนนี้ยังไม่หาย

Azar1001
22nd May 2012, 19:52
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมอยู่รด.ปี2
อย่าไปเกร็งครับ ทำให้มากที่สุด ขออย่างเดียวอย่าหยุด ถึงจะช้าก็ทำไปเหอะ

reventon
22nd May 2012, 19:53
ถ้าคนไม่อ้วน ไม่น่ามีปัญหาตอน วิทพื้นนะ ฝืนๆฟิตเอาก็ได้

สำหรับผมวิ่งยากสุดน่ะ พยายามวิ่งอยู่ หน้า-กลางๆ ไว้ครับ อย่าพยายามไปอยู่กับพวกหลังๆ

วิ่งเหนื่อยสุดๆ (ผมผ่าน วิทพื้น ซิทอัพ สบายๆ) ตอนผมวิ่งน่ะ เหนื่อยสุดๆ เมื่อยมาก กล้ามเนื้อนี้.. ตอนวิ่งเสร็จแทบเป็นลม แต่นึกในใจครับ "ไงกูก็ต้องผ่านให้ได้"

สุดท้ายผ่านหมด 3 อย่าง เข้าตัวจริง ถ่ายรูปจ่ายตังค์ จบ :cool:

ปล. ใจ สำคัญสุดครับบบ

NooBKinG37879
22nd May 2012, 19:54
ผมก็ไม่ผ่านหรอกครับ ไม่ผ่านไอ้ตรงวิดพื้นนี่แหละเพราะผมอ้วน หนัก 80 แหน่ะ ไม่ใช่เพราะอะไรหรอก แต่เพราะเส้นยึดที่แขนพอดีผมเลยร่วง ผมว่านะ สถานีวิ่งหน่ะโหดที่สุด เพราะมันไม่ได้อยู่ที่แรงอย่างเดียว มันอยู่ที่ใจด้วยครับว่าคุณมีใจสู้รึเปล่า ถ้ากลัวไม่ผ่านนะครับ พยายามทำให้ดีที่สุดครับ ถึงไม่ผ่านแต่คะแนนเยอะอยู่ก้แทบจะการันตีแล้วครับว่าได้เรียน

beambeam123
22nd May 2012, 20:19
ตอนผมสอบปี 54 ผมอายุ 15 ก็สอบได้นะ -*-

ballmanufc
22nd May 2012, 20:22
อย่าว่าแต่เรียนเลย สมัครจะได้รึเปล่า เมื่อวานเปลี่ยนกฎหมายไปแล้วนะ
เอาอายุ 17-22 ขึ้นไป http://www.dailynews.co.th/politics/115683
แล้วตอนสอบ
วิดพื้น 22

3.15 นาทีนะครับ ไม่ใช่วิ ยูเซน โบลท์ก็วิ่งไม่ได้หรอก 800 เมตร 3.15 วิ 555+ ส่วนผมปีนี้ ปี3แล้ว คิดแล้วก็ดีใจจะได้จบๆกันไป 5555+ จะรอดแล้วโว้ย:dance

DUST
22nd May 2012, 20:25
ลุกยังไำม่ทันเลยครับ 555

Hoshigaki
22nd May 2012, 20:26
ออกกำลังกายไว้ตั้งแต่ เนิ่นๆนะครับ อย่า ดื่ม M150 เพราะ เวลาวิด แขนจะสั่นแล้วแรงมันจะหมดครับ เพื่อนผมกินไปหลายคนเกือบไม่ผ่าน

beermumu
22nd May 2012, 20:28
ต้องอายุ 17 จริงๆๆหรอครับ?? จะบ้าตาย :dash

clubzaxxx
22nd May 2012, 20:31
ตอนผมสอบปี 54 ผมอายุ 15 ก็สอบได้นะ -*-

จับมือ ฮ่าๆๆๆๆๆ

FANG
22nd May 2012, 21:29
ถ้าคนไม่อ้วน ไม่น่ามีปัญหาตอน วิทพื้นนะ ฝืนๆฟิตเอาก็ได้

สำหรับผมวิ่งยากสุดน่ะ พยายามวิ่งอยู่ หน้า-กลางๆ ไว้ครับ อย่าพยายามไปอยู่กับพวกหลังๆ

วิ่งเหนื่อยสุดๆ (ผมผ่าน วิทพื้น ซิทอัพ สบายๆ) ตอนผมวิ่งน่ะ เหนื่อยสุดๆ เมื่อยมาก กล้ามเนื้อนี้.. ตอนวิ่งเสร็จแทบเป็นลม แต่นึกในใจครับ "ไงกูก็ต้องผ่านให้ได้"

สุดท้ายผ่านหมด 3 อย่าง เข้าตัวจริง ถ่ายรูปจ่ายตังค์ จบ :cool:

ปล. ใจ สำคัญสุดครับบบ

ของผมไม่มี ซิทอัพ นะคับแต่ดันมีลุก-นั่ง กับ วิทพื้น แหละ วิ่ง

SiMi
22nd May 2012, 21:36
แล้วตอนสอบ
วิดพื้น 22

แล้วคนที่ขึ้น ปี 2 อายุ 16 อย่างเราล่ะ จะสมัครได้ป่ะ

Onizukakyoshiro
22nd May 2012, 21:39
วิดพื้น ซิดอัพ ยังไม่เท่าไร ผ่านไม่ลำบากมาก แต่ถ้าโชคดีวิ่งตอนแดดจัดๆ ก็สนุกหน่อย เหอๆ

SiMi
ผมก็ไม่ผ่านหรอกครับ ไม่ผ่านไอ้ตรงวิดพื้นนี่แหละเพราะผมอ้วน หนัก 80 แหน่ะ ไม่ใช่เพราะอะไรหรอก แต่เพราะเส้นยึดที่แขนพอดีผมเลยร่วง ผมว่านะ สถานีวิ่งหน่ะโหดที่สุด เพราะมันไม่ได้อยู่ที่แรงอย่างเดียว มันอยู่ที่ใจด้วยครับว่าคุณมีใจสู้รึเปล่า ถ้ากลัวไม่ผ่านนะครับ พยายามทำให้ดีที่สุดครับ ถึงไม่ผ่านแต่คะแนนเยอะอยู่ก้แทบจะการันตีแล้วครับว่าได้เรียน

หนัก 80 น้ำหนักไม่เกินเกณ หรอ ?????

apipu1039
ของผมไม่มี ซิทอัพ นะคับแต่ดันมีลุก-นั่ง กับ วิทพื้น แหละ วิ่ง

ของผมลุก-นั่งคือซิทอัพ มันเขียนตอนสมัครอะนะครูเขาบอกมา งงกันทั้งระดับเลยทีเดียว

ป.ล.วิดพื้นเข่าห้ามโดนพื้นจริงๆครับ รุ่นพี่ที่มาฝึกผมเขาก็บอกมาว่าห้ามเอาเข่าลงเด็ดขาด

linker19191
22nd May 2012, 21:54
ตอนผมทดสอบ รด ปี 50 ผมหนัก 95 สูง 183 ซิทอัพผ่าน วิดพื้นโกงเอา (เพื่อนเป็นคนนับให้) แต่วิ่งเข้าเวลาที่กำหนดพอดีเป๊ะ ผลประกาศออกมาผมไม่ติด เพราะช่วงปี 50 จะมีคนสมัครเยอะมากของมากเพราะว่ากลัวโดนลงภาคใต้กันหากเป็นทหารเกณฑ์ ผมไปบอกกับอาจารย์ผู้กำกับผมว่าอยากเรียน เค้าก็ให้ไปนั่งรอตอนวันรายงานตัว ผลปรากฏหัวหน้าครูฝึกใจดี รับหมดเลย เกือบไม่ได้เรียนแล้วเหมือนกัน ผมก็เรียนจบสามปีมาได้โดยไม่มีปัญหาอะไร ข้อแนะนำสำหรับคนที่จะสมัคร รด หรือ ปีต่อๆไปนะครับ ถ้ารู้ว่าตัวเองอยากเรียน รด. เพื่อหนีทหาร การเรียน รด ไม่ใช่การหนีทหารนะครับ คุณเรียนจบ 3-5 ปี คุณโดนเป็นทหารก่อนพวกทหารเกณฑ์อีก แต่จะถูกปลดไปอยู่หกำลังพลสำรองแทน จะต่างกับพวกเกณฑ์ตรงที่ พวกรอเกณฑ์พอฝึกจบจะโดนเข้าพลทหารทันที จะต่างกับกำลังพลสำรอง พูดง่ายๆให้เห็นภาพก็คือ พวกทหารเกณฑ์หากถูกเรียกให้ไปรบ พวกเกณฑ์จะโดนเรียกไปก่อนเลย หากขาดเหลือยังไงเค้าจะเรียก กำลังพลสำรองไปด้วยครับ
ข้อดีของการเรียน รด ก็คือ สนุกครับ ถึงจะเหนื่อยแต่ก็สนุก คุณจะมีประสบการ์ณอีกแบบ ที่ไม่เคยมี ได้ใส่ชุด รด ไปเรียนในห้องเรียน เท่ ใส่รองเท้าขึ้นอาคารได้โดยไม่ต้องถอด แหล่ม (โรงเรียนทีผมเคยศึกษาเป็นโรงเรียนผู้หญิงจะมีผู้ชายแค่ 38คน จากผู้หญิง 2500 กว่าคน และที่แน่ๆ ผู้หญิงมองกันตรึมครับ 555+)
อีกอย่างคุณจะได้รับการเรียนรู้ ความลำบาก เหนื่อย ความสามัคคี มันบรรยายออกมาเป็นคำพูดยากจริงๆ มันไม่ได้ลำบากขนาดจะขาดใจตาย มันสนุกกว่าเรียนอยู่ในห้องเรียนด้วยซ้ำ การแอบล้อครูฝึก อย่างฮา การลับหลังผู้กำกับ ฮามาก 555+ ลองเรียนดูแล้วจะรู้เอง มันจะมีเรื่องให้ขำได้ตลอดเวลา

ส่วนคำแนะนำสำหรับคนจะทดสอบ รด นะครับ ให้เตรียมพร้อมร่างกายไว้เลย อย่ามารอใกล้ๆแล้วค่อย ฟิตร่างกาย มันไม่ทันแน่ๆ อย่างเช่นปีนี้คุณอยู่ ม.3 ฟิตร่างการไว้ทุกวันเลย พอ ม.4 ทดสอบ เรื่องแบบนี้จะกลายเป็นเรื่องหมูๆสำหรับเราเลยครับ
เอาใจช่วยกับคนที่เรียน รด ครับ ^^

Mustas
22nd May 2012, 22:01
สังขารร่างกายไม่สู้ แต่ใจสู้ มันก็ทำอะไรไม่ได้ครับ เราฝืนกฏธรรมชาติไม่ได้ อาจจะมีส่วนช่วยได้นิดนึง

kolove
22nd May 2012, 22:17
^^ จ้า ผม สมัคร ปี 4 ต่อแล้ว ผมก็ เรียนช้า มาหนึ่งปี เหมือน เจ้าของกระทู้นั้นล่ะ 24 นี้แล้วเนอะเกรงว่าจะเตรียมร่างกายไม่ทันนะสิ เอาเป็น ผมแนะนำให้ ไปขอ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ( ผมก็ขอ เหมือนกัน ผมขอกรมหลวงชุมพร )

ละแล้วผมก็ ติด 55555 ตอนวิดพื้น ผมก็ทำไม่ครบ แต่ได้ครู ใจดี ซิทอัพ ก็ได้ครูใจดี ทำไม่ครบก็ผ่าน แต่ตอน วิ่งนี้น่ะสิ จากแดด จัดๆๆเนี้ย เชื่อไหม มีเมฆเค้ามาบ้างบังตอนวิ่งเลย เลยผ่าน ได้อย่างสบายมะร้อน ^^ เจ้าของกระทู้ สู้ๆๆ น่ะครับ