PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Blizzard งานเข้า!! มือดีเจาะแอคเคาท์ Diablo III เป็นว่าเล่น!

assas
23rd May 2012, 17:50
Blizzard งานเข้า!! มือดีเจาะแอคเคาท์ Diablo III เป็นว่าเล่น!

หลังจาก Diablo III วางจำหน่ายได้ราวสัปดาห์ ก็มีผู้เล่นจำนวนมากแจ้งปัญหาไปยัง Blizzard ว่าไอดี Battle.net ของพวกเขาถูกแฮคอย่างไม่ทราบสาเหตุ โดยแหล่งข่าวได้ระบุว่าจำนวนผู้เล่นที่โดนแฮคมีอยู่ในทุกเซิฟเวอร์ แต่จำนวนมากที่สุดอยู่บนเซิฟเวอร์ฝั่งยุโรปซึ่งยังไม่มีการยืนยันแน่ชัดว่าการที่ผู้เล่นถูกแฮคนี้จะเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์เซิฟล่ม 4 ชั่วโมงอย่างไร้สาเหตุเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาหรือไม่

"Christian Donlan" นักเขียนของทางเว็บไซต์ Eurogamer คือหนึ่งในเหยื่อที่ถูกเจาะไอดีเกมนี้ โดยบรรณาธิการของเขาพบว่ามีผู้ที่อ้างตนว่าชื่อ Anna ล็อกอินเข้ามาโดยใช้แอคเคาร์ของ Christian และยังบอกด้วยว่าได้ซื้อแอคเคาร์เกมนี้มาอีกต่อหนึ่ง ซึ่งสุดท้าย Christian ก็แจ้งการถูกเจาะไอดีไปยัง Blizzard และก็ได้รับการแก้ไขโดยการโรลแบ็คตัวละครกลับมาก่อนที่แอคเคาร์จะถูกเจาะไป ซึ่งแม้ว่าจะสามารถแจ้งปัญหาการถูกแฮคได้ แต่ Blizzard ระบุว่าผู้เล่นจะได้รับสิทธิ์ในการขอโรลแบ็คกลับได้เพียงแค่ 2 ครั้งเท่านั้น หากเกินจากนี้ ไอดีของผู้เล่นจะถูกแบนถาวรจากการเข้า Auction House ใน Diablo III ทุกกรณี นั่นทำให้การแก้ปัญหาเมื่อเกิดเหตุดูจะเป็นวิธีที่ไม่ค่อยน่าโสภาเท่าไรนัก

ทาง Blizzard เองก็ออกมากล่าวเกี่ยวกับปัญหานี้ว่า ทางบริษัทกำลังทำการสืบสวนถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอยู่และยังไม่สามารถยืนยันได้ชัดเจนว่าการถูกแฮคนี้มาจากทางไหน พร้อมทั้งยังได้ให้คำแนะนำกับผู้เล่นที่มีแอคเคาร์ Battle.net ด้วยว่า เพื่อความปลอดภัยขั้นพื้นฐาน ผู้เล่นควรใช้ Blizzard authenticator เพื่อเข้ารหัสกับไอดีของตน แม้ตัว authenticatorจะไม่ได้การันตีเกี่ยวกับระบบรักษาความปลอดภัยได้ 100% แต่ก็น่าจะเป็นปราการด่านหนึ่งที่ช่วยชะลอการถูกเจาะได้ ซึ่งไอดีของ Christian Donlan เองก็ไม่ได้ใช้ authenticator ตัวนี้ในการป้องกันแต่อย่างใด

หน้าตาของ Blizzard authenticator

อย่างไรก็ดียังมีรายงานจากผู้เล่นอีกเป็นจำนวนมากว่าพวกเขาใช้ authenticator ในการป้องกันแอคเคาร์อยู่แล้วแต่ก็ยังถูกเจาะไอดีไปได้ ทำให้เกิดข้อสงสัยว่า Blizzard อาจถูกโจมตีโดยด้วยวิธี SQL injection หรือเปล่า!? และปัญหานี้จะรุนแรงมากขึ้นเมื่อเกมเปิดใช้ระบบซื้อของด้วยเงินจริงหรือไม่!? ซึ่งก็ยังไม่มีคำตอบอย่างเป็นทางการใดๆ ออกมาครับ

สำหรับผู้ที่อยากจะหา Blizzard authenticator มาใช้ป้องกันไอดี ก็คงต้องใช้วิธีสั่งซื้อเอา หรือหากมีสมาร์ทโฟนทั้ง iOS หรือ Android คุณก็สามารถไปโหลดแอปที่ชื่อ Blizzard authenticator มาใช้ได้เลยครับ (ฟรีด้วย) งานนี้จะหวังพึ่ง Blizzard อย่างเดียวคงไม่ทันกิน ผู้เล่นต้องปกกันตัวเองเบื้องต้นกันด้วยครับ

เครดิต online-station.net

maxonline17
23rd May 2012, 17:53
ซวยเลย หวังว่าคงแก้ได้ในเร็ววัน

planxthanee
23rd May 2012, 17:53
ข่าวเก่าครับ

phacawit
23rd May 2012, 17:56
ดราม่าจงหายไป - -"

Cutto23
23rd May 2012, 18:21
ซ้ำกับของผมอ่ะ แต่โดนเก็บไปแล้ว เนื่องจากมีดราม่า :o

benz0055za
23rd May 2012, 18:39
ซ้ำกับของผมอ่ะ แต่โดนเก็บไปแล้ว เนื่องจากมีดราม่า :o
ซั้ากับของผมไปก่อนนะครับของท่านอะครับ โพส์ลงเมื่อวานโดน เก็บกระทู้เเรก ToT

assas
23rd May 2012, 19:13
มีดราม่าอะไรกันหรอ ผมเช็คแล้วว่ายังไม่มีใครลงก็เลยลงข่าวมา

benz0055za
23rd May 2012, 19:23
มีดราม่าอะไรกันหรอ ผมเช็คแล้วว่ายังไม่มีใครลงก็เลยลงข่าวมา
ข่าวนี้ผมลงตั้งเเต่เมื่อวานเเล้วครับ เเต่ดราม่า กันในกระทู้ เลย โดนลบ เเล้วางCutto23 ก็เอามาลงต่ ก็โดนดราม่า ไป ก็โดนลบ เเล้วท่านก็ลงอีกที่เเต่ ไม่โดนดร่ามา อยากลอง โดนบ้างไหมครับ (แนะนำให้เเต่งกระทู้หน่อยนะ ดูเเล้วจืด = =)

assas
23rd May 2012, 19:30
ข่าวนี้ผมลงตั้งเเต่เมื่อวานเเล้วครับ เเต่ดราม่า กันในกระทู้ เลย โดนลบ เเล้วางCutto23 ก็เอามาลงต่ ก็โดนดราม่า ไป ก็โดนลบ เเล้วท่านก็ลงอีกที่เเต่ ไม่โดนดร่ามา อยากลอง โดนบ้างไหมครับ (แนะนำให้เเต่งกระทู้หน่อยนะ ดูเเล้วจืด = =)

ก็แล้วแต่นะครับเรื่องดราม่า ส่วนกระทู้ผมไม่แต่งหรอกเสียเวลา แค่อยากให้คนที่อยากอ่านข่าวเสพข่าวก็พอ

benz0055za
23rd May 2012, 19:38
ก็แล้วแต่นะครับเรื่องดราม่า ส่วนกระทู้ผมไม่แต่งหรอกเสียเวลา แค่อยากให้คนที่อยากอ่านข่าวเสพข่าวก็พอ สงสัยคงไม่รู้ ว่าคนในหมวดNewsเขาดูกระทู้กันไง ก็ไม่เป็นไรครับไม่อยากเเต่งก็ไม่ว่า

Secret
23rd May 2012, 19:46
ข่าวอาถรรพ์ดารม่าสินะ = ___ =

Winters
23rd May 2012, 20:32
มาม่าห่อที่ 3 ?

The_Ngao
23rd May 2012, 21:50
อย่าให้มีดราม่าอีกเลยว่ะ
ข่าวแบบนี้มันช่วยให้ผู้เล่นระวังตัวกันมากขึ้น ****ก็เสือกลบซะ*****น เพราะดราม่าไม่กี่ตัวที่มันเถียงกันเนี่ย

พวกแขวะเกมนี่พอเข้าใจนะว่ามีอคติบางอย่าง
พวกแฟนเกมก็เหมือนกัน โดนแขวะหน่อยก็เงียบๆหน่อยดิ หรือไม่ก็เอาข้อเท็จจริงไปแย้ง ไม่ใช่ไปด่า ไปแขวะมันกลับ

กุเองก็เป็นแฟนเดียโบล กุรอมันออกภาคต่อมา9ปี ไม่เห็นกุจะเดือดร้อนเลย
แต่กุก็เคืองแหละ อุตส่ารอมันมาตั้งนาน แต่พอออกเกมมาก็มีจุดบกพร่องให้คนอื่นเขาด่าแบบนี้