PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับcompany of hero กับ world conflictครับ

maxnut11557
23rd May 2012, 23:53
อยากถามว่าเกมไหนมันส์กว่ากันแล้วระบบการเล่นมันต่างกันมากไหมครับ

KaMeLRo
24th May 2012, 00:06
company of hero สร้างฐาน บริหารทรัพยากร ใช้ให้คุ้มค่า ใช้กลยุทธสูง ในการยึดพื้นที่

world in conflict เรียกกองทัพมาใส่กันแหลก ยึดพื้นที่ เรียกการสนับสนุนทางอากาศมาปูพรม ไม่ต้องใช้ความคิดมากมายเหมือนเกมแรก

RES_PAUL
24th May 2012, 00:12
COH นับว่าสร้างฐานใส่ๆกันแหลกยึดธงไม่ยาก

WIF นี่ใช้หัวมากสำหรับผมเพราะพลาดแล้วพลาดเลยซวยค่อดๆเพราะแต่ล่ะยูนิตมันแก้ทางตรงๆ

kabukiput
24th May 2012, 00:22
สำหรับผมไอ้เจ้าCoHขอเรียกสั้นๆแบบนี้นะครับ แนวการเล่นจะคล้ายๆกับRed Alert แต่ต่างจากRAที่ทรัพยากรต้องหามาจากการยึดธงเพื่อให้ได้ทรัพยากรมา ซึ่งมันจะสนุกตรงที่ตราบใดที่ค่า(pop cap)ยังพอ ทรัพยากรยังมีจะสร้างได้เรื่อยๆ ซึ่งเนื้อเรื่องก็สนุกดีครับ เพราะอิงจากเรื่องราวจริงๆในประวัติศาสตร์

ส่วนWIFนั้น ผมว่าเกมนี้ยากพอสมควรเลยครับ เพราะต้องใช้การคำนวณค่าทรัพยากรในการเรียกยูนิตแต่ละชนิดให้เหมาะสมด้วย ซึ่งถ้าเอามาชนิดเดียวทั้งหมดไม่มีทางเล่นผ่านแน่นอน แล้วที่สำคัญคือสเกลของตัวเกมนั้นใหญ่กว่าCoHเยอะครับ เนื้อเรื่องเป็นแบบแต่งเอง แต่สนุกครับ ส่วนทรัพยากรในการเรียกยูนิตอันนี้ลืมไปแล้วครับว่าเอามาจากไหน แต่ถ้าได้มาต้องบริหารอย่างดีเลยครับ แต่เกมนี้ผมว่าไม่ยากที่จะเรียนรู้ครับ เพราะเมื่อก่อนผมก็กลัวแบบนี้เหมือนกัน พอลองแล้วก็สนุกดีครับ

เป็นไปได้ลองหาเดโมของ2เกมนี้มาลองดูก่อนครับ ผมว่ามันช่วยในการตัดสินใจได้ในระกับนึงเลยทีเดียวครับผม