PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ข้อสงสัยเกี่ยวครับ การเล่นฟิตเนสครับ

Type-7442
24th May 2012, 19:23
คือผมเล่นเองที่บ้านน่ะครับ แต่ได้ข่าวมาว่า หากเล่นเองโดยผิดวิธี จะเกิดผลเสียตามมา
เช่น แขนใหญ่ไม่เท่ากันบ้างล่ะ หลังงอบ้างล่ะ กล้ามเนื้ออักเสบบ้างล่ะ เอาเป็นว่าเป็นผลเสียจากการเล่นผิดนะครบ

ผมก็กังวลมาก ถึงกับหยุดซิทอัพไปเลยทีเดียว
ใครที่พอมีความรู้ผมอยากจะถามว่า การฟิตเนสของผมที่ทำอยู่ ถูกต้องและไม่มีผลเสียข้างเคียงหรือยังครับ

[ เรื่องจำนวนเซ็ทนั้นผมอาจจะเล่นมากกว่านั้นนะครับ หรือมีส่วนเพิ่มเติมอีก ไม่ต้องติในส่วนจำนวนเซ็ท แต่ถ้ามีผลต่อการเปลี่ยนรูปแบบการฟิตเนสของผมให้ถูกมาตรฐานยิ่งขึ้นก็คอมเม้นต์ได้เลยครับ :yes ]

1. เวตจ์ 6 kg. หนึ่งเซ็ทยก 12 ครั้ง [ ซ้ายและขวา ] ขึ้นสุดและลงสุด ( ยกในรูปแบบการยืนหลังตรง )
เล่นประมาณ 4 - 5 เซ็ท พักระหว่างเซ็ทประมา๊ณ 4 นาที

2. วิดพื้น 17 ครั้งต่อเซ็ท เล่นทั้งหมด 2 - 3 เซ็ท พักเ็ซ็ทละประมาณ 10 นาที
การเล่นก็ กางมือออกกว้างกว่าช่วงแขนนิดนึงพอประมาณ ขาแยกออกจากกันพอประมาณ ความกว้างไหล่
ขึ้นสุด ลงค่อนข้างเกือบสุด มีก้มหัวและช่วงคอลงพื้น สายตามองไปบริเวณพุง ( เพราะอะไรไม่รู้ แต่ทำแบบนี้แล้วมันมีแรงขึ้นแฮะ )

3. ซิืทอัพ 30 ครั้งต่อเซ็ท เล่นทั้งหมด 2 เซ็ท พักเซ็ทละประมาณ 15 นาที
การซิทอัพก็ ก้นแทบจะชิดส้นเท้า ใช้มือประคองหัวเบาๆแต่ไม่ถึงกับกดเพิ่มแรง เนื่องจากใช้แรงที่หน้าท้องเป็นหลัก
ตอนขึ้นก็แผ่นอกแปะกับหน้าขาพอดี ลงก็หลังราบกันพื้น

ขอความกรุณาด้วยครับ ช่วงนี้แอบกลัวหยุดเล่นไปเลย
// ขอบคุณครับ

https://encrypted-tbn3.google.com/images?q=tbn:ANd9GcRtAs_iMKSFfiLGugoW93CDCGfNj28eh6vINtjrdh2OguT4Wzao

[A]Zrecycle
24th May 2012, 20:08
ผมว่าก็ไม่เป็นไรนะ ผมก็ทำคล้ายๆคุณแหละทุกวัน

sarawuttao
24th May 2012, 20:15
ผมว่าพักระหว่างเซทนานไปนะ ส่วนมากเค้าพักกันประมาณ 30 วินาที - 1 นาที