PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่อง เลิกบุหรี่

samagusad
25th May 2012, 11:21
ผม สูบ มา 3-4 ปี แล้วเลิกไม่ได้สัก ที อยาก สอบถามเพื่อน ถึงการ เลิก ที่จิงจัง

ผมคิด อยากเลิก มา เป็น สิบๆ รอบ แล้วแต่ก็ ยังเลิกไม่ได้ จึง มา สอบ ถาม เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ณ ที่ นี้ ครับ

เวลาที่ผมเลิก พอได้กลิ่น มัน ก็ อยาก พอดี ข้างๆ บ้าน เขา สูบ กัน

mamamiyaok
25th May 2012, 11:27
สูบมา 5 ปี เต็ม ตอนนี้มาอยู่ต่างจังหวัด เลิกสูบได้ 2 เดือนแล้วครับไม่แตะเลย

==ToR==
25th May 2012, 11:29
อยู่ที่ตัวเราครับ ผมสูบอยู่ช่วงนึง สักพักก็คิดได้ว่าสูบแล้วไม่ได้ไร ก็เลยเลิก

neoaltron
25th May 2012, 11:43
ผมค่อยๆ เลิก เริ่มจากการลดจำนวนในการสูบต่อวัน ครับ
ลดไปเรื่อยๆ เดี่ยวก้เลิกได้ครับ

yoshi3416
25th May 2012, 11:54
จะว่าติดก็ได้ จะว่าเคยชินก็ได้ ผมสูบมาตั้งแต่ผมอยู่ม.3 ตอนนี้อยู่ปี 1 ละ ผมเลิกสูบเมื่อเดือนมกราคมต้นปีนี้เองครับ หลังกินข้าวมันจะอยากสูบครับเพราะเป็นความเคยชินของผม
ทุกครั้งที่ผมกินข้าวเสร็จผมจะสูบทุกครั้ง กับตอนที่กินเหล้ากับเพื่อนแค่นั้นแหละ ตอนแรกๆที่เลิกสูบ พอกินข้าวเสร็จผมจะเคี้ยวหมากฝรั่งหรือไม่ก็กินอะไรที่มันหวานๆ มันก็หายอยากสูบไปเลยครับ
ผมว่าที่ผมสูบมามันไม่ติดนะครับ มันเคยชินมากกว่า บางทีผมสูบวันนึงแล้วเว้นไปอีก 3-4 วันก็ยังได้เลยครับ แต่ตอนกินเหล้านี่สูบกันทีสองสามซองเลย ตอนนี้ไม่ได้สูบแล้วสบายมากเลยครับ ไม่เหม็นมืออีกต่างหาก

yogurtkun
25th May 2012, 13:37
การจะเลิกบุหรี่ ไม่ใช่เรื่องยากเลยนะครับ สิ่งที่ต้องทำให้ได้เลยก็คือ "อดทน"
ต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ครับ โดยหาสิ่งล่อใจ หาสิ่งยึดเหนี่ยว ให้เราอยู่ห่างจากบุหรี่ จนไม่มีเวลาไปสูบ ลืมไปเลย

-บ้างก็ เคี้ยวหมากฝรั่ง ให้ปากมันไม่ว่างอะครับ เพลินๆ
-บ้างก็ ไปสาบาน กับสิ่งศักสิทธิ์ที่ตน สักการะบูชา
-บ้างก็ เวลาอยากสูบ ก็ ดูรูป ดูวิดิโอ ผลกระทบต่อการสูบบุหรี่ ที่น่ากลัว เห็นแล้วมันก็เสียว..

ทั้งนี้ แรกๆ ก็แน่นอนอยู่แล้ว เป็นอะไรที่ค่อนข้างยาก ด้วยเวลาที่ยาวนานถึง 3-4 ปี จนชินซะแล้ว แต่ก็ทำได้ ถ้า "อดทน" ได้

บอกไว้เลยว่า การเลิกบุหรี่เสียตั้งแต่วันนี้ ยังไม่สายไป ก่อนที่จะเป็นอะไรไปซะก่อน คิดดูถ้าเลิกบุหรี่วันนี้ อาจจะมีวันที่ได้อยู่กับครอบครัวไปอีกนานเป็น ปีๆเลยก็ได้

ขอให้คุณเลิกบุหรี่ให้ได้นะครับ ผมเป็นกำลังใจให้
* จากคนที่ เลิกบุหรี่ได้แล้ว :pleasantry *

samagusad
25th May 2012, 15:18
ขอบคุณทุกท่าน มากๆ นะ ครับ

[Really~Nuts]
25th May 2012, 15:23
หาอะไรมาคาบเล่นครับ ช่วยลดอาการอยากบุหรี่ได้(เช่น ไม้จิ้มฟัน,ลูกอมมีก้าน) ผมเคยให้น้องแถวบ้านเลิกบุหรี่ด้วยวิธีนี้เหมือนกัน ได้ผลด้วย

yuttipron
25th May 2012, 15:29
ผมพักหลังๆติดการ์ตูนมากลืมสูบมาเป็นดือนๆเเล้วตอนนี้ไม่อยากเลยเเปลกดี เเต่ถ้ากินเหล้าสูบจัดเลย

tiktee37
25th May 2012, 15:31
เคยเลิกได้สองเดือน ออกไปหาเพื่อนไม่ได้เลย(ออกไปต้องกินเหล้า+ดูดหรี่)กินตลอดเวลาอะปากว่างเมื่อไรต้องหาขนมมากิน (ตอนนี้กลับมาดูดอีกละ (เหนื่อยใจ))

tonza
25th May 2012, 15:37
มันอยู่ที่สังคมกับตัวท่านอะ ถึงตัวท่านพยายามจะเลิกแต่มาเจอสังคมที่สูบบุหรี่ มันก็อ่านะ ยาก ส่วนซอยบ้านผมนี่ไม่เคยเห็นใครสูบเลย ส่วนเพื่อนก็มีสูบแต่ผมก็ไม่ได้สนใจเพราะรู้ว่ามันไม่ดี

tanatorn
25th May 2012, 15:39
ผมอายุ 26 ปีนี้ สูบมาตั้งแต่ ปวช. จนถึงมหาลัย แต่ก่อนสมัยนั้นกินเหล้าแทบทุกวันบุหรี่ไม่ต้องพูดถึงในวงเหล้าแทบจะมวนต่อมวน ติดงอมแงมมากกรองทิพย์ด้วย เริ่มดูดทีแรกก็กรองทิพย์ อย่างต่ำวันล่ะครึ่งซองแน่ๆ เผลอๆแทบจะวันล่ะซอง จนป่านนี้ผมยังไม่เลิกสูบน่ะแต่ลดจำนวนลงได้เยอะ เหลือวันล่ะ 2-3 มวน บางวันก็ไม่แตะไม่สูบเลย ที่สูบเพราะเวลาเดินเล่นอยู่แถวบ้านไม่มีไรทำแวะร้านค้าซื้อมาดูดเล่นตัวสองตัว 6 บาท พอดีช่วงนี้ควบคุมน้ำหนักเวลาวิ่งตอนเย็นๆแบบเหนื่อยหอบจัดๆ ปอดผมโล่งน่ะเวลาเหนื่อย บางครั้งลมหายใจออกมาจากปอดผมยังได้กลิ่นเขม่าบุหรี่เลยทั้งๆวันนั้นไม่ดูดบุหรี่เลย เหมือนกับว่ามันขับของเสียออกมาจากลมหายใจ ออกกำลังกายผมว่าลดความอยากบุหรี่ได้น่ะสำหรับผม และตอนนี้รู้สึกว่าสมองผมไม่ติดบุหรี่แล้วไม่มีก็ไม่ดูดแต่มีก็ดูดได้ งงมั้ยผมยังงงเลยเลิกได้ก็ไม่เลิก (ว่าแล้วเปรี่ยวปากจัดซักตัว) 555+ :dance

ballba
25th May 2012, 18:51
ผมว่า คนเรามันไม่ได้ติดนะครับ แค่ไม่ได้เลิกเท่านั้นเอง

เพราะผมเป็นคนสูบประจำแต่ บางทีคิดไม่สูบ ก็ไม่สูบเป็น 2เดือน อยากสูบก็สูบอีก

บางทีก็อาทิตย์นึงครั้งนึง

ผมไม่รู้หวะ

แต่ผม control มันได้

ผมเอาอยู่ !!!!!

SinSu
25th May 2012, 19:04
เอาอยู่ 5555555

diawnaja
25th May 2012, 19:08
เอาอยู่เหมือนกัน อาทิตย์ละ ที2ที เวลาเซ็งๆก็ดูด

จนวันนี้ยังไม่ได้เลิกขาด แค่ไม่ได้ดูดทุกวันแค่นั้น

บุหรี่ไม่ได้เกิดอาการติดหรอกครับ แค่ติดใจ แค่นั้นเอง

Winchesters
25th May 2012, 19:10
อันดับแรก หาไรใส่ปากแทน พวกหมากฝรั่งลูกอม เครื่องดื่ม แต่ก่อนบางวันผมก็สูบวันซอง แต่เด๋วนี้เลิกได้ละ ไม่ได้ยากอะไรมาก แต่ถ้าเราอยู่ในสังคมที่มีเพื่อนไปสูบด้วยกันอาจจะยากหน่อย เช่น เวลาพักงานหรือเรียน ก็ เฮ้ย ดูดหรี่ป่ะ ใครไม่มีก็แบ่งปันกัน บางครั้งม้วนเดียวยังพลัดกันดูด อันนั้นเลิกยากหน่อย แต่ถ้าเราไม่ได้เจอเพื่อนดูด หันไปทำอย่างอื่นที่หาจังหวะดูดได้ยาก สักอาทิตย์ มันก็จะเฉยๆไปเองจนเบื่อๆ ขี้เกียจไปซื้อมา แค่นั้นละครับ สู้ๆ

[P]it
25th May 2012, 19:12
ไปกินมะนาวไงครับกินแล้วหายอยากได้ :yes

NOOBBRINGER
25th May 2012, 19:18
ไปเล่นdotaซะ

Type-7442
25th May 2012, 20:57
บุหรี่เลิกได้ แต่ยาก***

skullza
25th May 2012, 21:00
แรงไปหน่อยแต่เอาไปดูคับ เผื่อเลิกได้

Type-7442
25th May 2012, 21:17
แรงไปหน่อยแต่เอาไปดูคับ เผื่อเลิกได้

ขนาดซีนอยู่หน้าซอง คนเรายังหยิบมาสูบเฉยเลยครับ

muek9999
25th May 2012, 21:27
ผมสูบมาปีเดียว ถ้าจะเลิกให้คิดว่า สูบต่อไปแบบนี้เรื่อยๆ จะตายเมื่อไรก็ไม่รุ ผม ก็ เอาอยู่ ครับ

ooi404
25th May 2012, 21:51
ผมเคยนะบุหรี่ แต่เลิกแล้ว ผมไม่แตะเลย ตอนนั้นอยู่กับเพื่อนประมาณ ม.3
คุณต้องตั้งเป้าไว้เลยว่าจะเลิกวันไหน แล้วก็ควรอยู่ห่างจากทุกสิ่งทุกอย่างที่เกียวกับบุหรี่

SchooL
25th May 2012, 23:11
เป็นกำลังใจให้ จขกท. เลิกให้ได้ครับ !!! :)

grandarff
26th May 2012, 00:55
ผมว่า จขกทควรตั้งความคิดไว้ว่าจะไม่สูบวันนี้ไว้จะดีกว่านะครับ ไม่ต้องตั้งเป้าหมายว่าจะต้องเลิกสูบเป็นเวลานาน เเต่คั้งเป้าหมายว่าวันนี้ห้ามสูบ พอหมดวันนี้ไปก็ให้บอกกับตัวเองอีกว่า วันนี้ก็ห้ามสูบ เดี๋ยวก็เลิกได้เองครับ ผมลองเเล้ว ใช้ได้ผมครับที่จริงผมก็สูบอยู่5ปี พอเเฟนผมเขาขอให้เลิกผมก็ใช้วิธีนี้อ่ะครับ ผมเลิกได้2ปีเเล้วตอนนี้ก็ไม่ได้เเตะเลย แฟนผมก็รักผมมากที่ผมยอมเลิกบุหรี่อ่ะครับ ^^ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ^^

Molotovskill
26th May 2012, 14:56
ส่วนตัวเเล้วผมดูดเอาชิลดีกว่าครับเพราะบ้านผมอยู่ใกล้ๆทะเล บางทีเจอเรื่องๆเครียด ก็ไปนั่งเล่นเเถวๆทะเลก็ซื้อมาดูดนิดหน่อยเเล้วก็คิดไรเพลินๆ ไม่ได้ดูดประจำเป็นกิจวัตร

palmpatipol
31st May 2012, 12:53
อยู่ที่ใจครับผมแค่คุณบอกใจคุณว่าไม่สูบมันก็ไม่สูบ