PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทุกคน ใครที่มีงาน รู้เกี่ยวกับงาน มาหน่อย พูดอังกฤษ ไม่ได้เลย

kamonkom911
25th May 2012, 16:44
ผมน่ะ พูดภาษา อังกฤษ ไม่ได้เลย

ผมจะทำงาน เกี่ยวกับ คอมได้ไหมครับ

ที่พูดไม่ได้เลยก็คือ หมายถึง พูดได้นะแปลไม่ได้ครับ

ผมจะทำงานเกี่ยวกับคอม ได้ไหม พวก กราฟฟิค อะไรเนี้ย

เพราะ กลัวจะโตไปแบบ จนๆ

อยาก เป็นงาน คอม แต่ อังกฤษ ไม่เก่ง เราจะทำได้ไหม

Augustin7700
25th May 2012, 16:48
อัจฉริยะสร้างได้ครับ หากไม่เก่งภาษาอังกฤษต้องหมั่นฝึกฝน

ถามว่า ทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์กราฟฟิคได้ไหม

ก็ได้ครับ แต่อาจติดปัญหานิดหน่อย

jeditrainer
25th May 2012, 16:50
ถ้าทำงานกราฟิกนะไม่มีปัญหาหรอก มันขึ้นอยู่กับฝีมือและความติสล้วน ๆ แต่ถ้าเป็นพวกเขียนโปรแกรม เขียนเว็บละก็ รอดยากครับ
เพราะคำสั่งทุกอย่างเป็นภาษาอังกฤษหมด สายนี้เหมือนกับ เรียนคณิต+อังกฤษ นะครับ แต่ถ้าเรียนสายงานกราฟิกละก็ น่าจะไหวครับ

diawnaja
25th May 2012, 16:58
สมัยนี้เก่งภาษามีชัยไปกว่าครึ่งครับ ฝึกสิครับ

hierophants
25th May 2012, 17:10
คุณจะได้เจอกับคำศัพท์เฉพาะทางเยอะแน่ ๆ แต่จะไม่เป็นปัญหาครับ
เพราะเจอบ่อย ใช้บ่อย มันจะเข้าหัวไปเอง ส่วนเรื่อง พูด อ่าน เขียน เนี่ย
สมัยนี้มีโรงเรียนเปิดสอนภาษาอังกฤษเยอะแยะมากมาย ไปลงเรียนเลยครับ

SiMi
25th May 2012, 17:28
ภาษาอังกฤษ ง่ายนิดเดียว :yes

(นิดเดียวจริงๆ ที่เหลือยากหมด) :o:o แนะนำที่เรียนภาษาให้ไปเรียนที่ AUA อ่ะ รับรองพูดได้ ค่าเรียนถูกด้วย

yogurtkun
25th May 2012, 17:44
ไม่ยากเลยครับ .. ไม่เริ่มวันนี้แล้วจะไปเริ่มวันไหน เท่านั้นเอง!!
หมั่นฝึกฝน ทุกๆวัน ทบทวนเรื่อยๆ ใช้บ่อยๆ มันจะซึมซับไปเองครับ สู้ๆ

sattawat1979
25th May 2012, 20:13
ไปทำงานเป็นช่างซ่อมคอมตามร้าน JIB อะไรพวกนี้เป็นได้ครับ ไม่ต้องใช้ภาษาอังกฤษมาก แต่เงินเดือนน้อยนะ จะพอกินรึป่าว??

แต่ถ้าอยากทำงานเงินเดือนดีๆ ภาษาอังกฤษเป็นสิ่งจำเป็นครับ อย่างเช่นเป็นวิศวะคอมพิวเตอร์ให้กับบริษัทต่างชาติดังๆ ก็ต้องใช้ภาษาอังกฤษทุกวันอยู่แล้ว

แต่ภาษาอังกฤษมันต้องอาศัยการฝึกฝนครับ ต้องเป็นคนเสมอต้นเสมอปลาย ฝึกซ้อมบ่อยๆ เดี๋ยวก็เก่งเอง

ผมนี่กว่าจะฝึกพูดกับฝรั่งได้ก็นานเอาเรื่องอยู่ครับ

sattawat1979
25th May 2012, 20:23
การพูด กับการ เขียนมัน ต่างกันครับ

การพูด สำหรับคนใหม่ๆไม่ต้องกลัวว่าจะผิดหลักไวยากรณ์ครับ พูดไปเลย ฝรั่งคนชาติเค้ารู้เรื่องครับ สื่อสารเข้าใจก็ถือว่าโอเคละ

ถ้าไม่กล้าพูดมันจะเป็นช้า

ส่วนการเขียนนี่ต้องถูกหลักไวยากรณ์หน่อยนะครับ เขียนผิด tense อะไรนิดหน่อยความหมายก็เปลี่ยนไปได้เลย

ยังไงก็สู้ๆครับ

Augustin7700
25th May 2012, 20:33
ฝากถึงจขกท.อีกนิดนึงครับ

เวลาเล่นเกม พยายามอ่านให้มากๆ คำไหนแปลไม่ได้ เปิดDictionaryเลยครับ

แต่ต้องเป็นแบบหนังสือเป็นเล่มๆนะครับ ถ้าใช้Talking Dicแล้วมันไม่จำ (เรื่องจริง)

ผมใช้วิธีนี้มาโดยตลอด ตอนนี้ผมTOPอังกฤษละครับ

act12348
25th May 2012, 20:33
ผมว่าน่าจะได้แต่ว่า เดี๋ยวนี้อังกฤษนี่สำคัญมากๆครับ!!