PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : น้องเป็นโรคลำไส้หรือปล่าว

gamenuzaa43
26th May 2012, 11:03
อาการนี้เป็นมาตั้งแต่ช่วงปิดเทอมเดือนเมษายนปีที่แล้ว
อาการแต่ก่อนจะถ่ายเป็นสีน้ำตาลดำมีลักษณะเป็นกองเละๆ
บางทีมีมูกสีดำออกน้ำตาลปนและก่อนถ่ายจะปวดเกร็งบริเวณท้องน้อย
ทำให้ไม่อยากออกจากบ้านไปไหนเลยอาการปวดจะเกิดขึ้นทันทีเมื่อกังวล
ถึงมันแต่ต้องเป็นนอกบ้านเท่านั้นถ้าในบ้านจะปวดเป็นเวลาคือช่วงเช้ากับช่วงเย็นแต่ก็ยังปวดเกร็งมากๆก่อนถ่ายอยู่ดี เมื่อกดบริเวณท้องน้อยจะปวดเหมือนกดกล้ามเนื้อแขนตอนกำลังอักเสบ แต่พออาการปวดหายไปจะกดแรงแค่ไหนก็ไม่เจ็บผมเคยมาตั้งกระทู้ถามแล้วพี่ๆในนี้แนะนำให้ปรับการกิน
พอปรับแล้วสีอึก็กลายเป็นสีเหลืองมีจุดน้ำตาลดำนิดหน่อยแต่จะถ่ายเป็นก้อนออกมาก่อนแล้วจะตามด้วยอึกองเละๆบางทีอาจมีมูกสีเหลืองปนออกมาด้วยและอาการปวดเกร็งยังอยู่เหมือนเดิม
ช่วยไขข้อสังสัยผมทีครับผมเคยปรึกษาพ่อแม่แล้วเค้าให้ผมกินยาถ่ายแต่ผมไม่กินเพราะไม่ได้ท้องผูกแต่เค้าไม่ได้พาไปหาหมอเพราะคิดว่าไม่เป็นไร
ปล.น้องคนนี้อายุ14นะครับ
น้องผมไปตั้งกระทู้ในพันทิปมาก็เลย copy มาถามครับ

iPoweRx
30th May 2012, 18:40
การถ่ายมีมูก + ปวดบิด มีความเป็นไปได้สูงว่าเกิดจากการติดเชื้อ ปกติหายเองได้ ประมาณ 7 วัน

ลองสังเกตดูว่ากินไรสกปรกป่าว น้ำแข็งบด ผักสด(ล้างไม่ดี หรือเปล่า) อาหารทะเล อาหารที่ทำทิ้งไว้นานแล้ว แมลงวัน แมงสาบ