PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมดับเองคับผม

cArn_TH
26th May 2012, 18:30
เล่นๆอยู่ จอก้อดับคับ แต่CPU ยังทำงานอยู่ พอรีเครื่องใหม่ จอก็ไม่ติดแต่มีเสียงพัดลมดังแรงขึ้นคับ(น่าจะเป็นเสียงของพัดลมกาดจอ) พอผมปิดไปสักพักนึงลองเปิดใหม่ก็ติดอีกแปปก็ดับและเป็นเหมือนเดิมผมจนปัญญาจริงๆคับ วอนผู้รู้ช่วยตอบที

cArn_TH
26th May 2012, 18:40
ขอดันหน่อยเถอะครับๆ ต้องการความช่วยเหลืออย่างยิ่ง

dojo123753951
2nd June 2012, 23:13
ถ้ามีการ์ดจอถอดออกมา ใช้ยางลบถูตรงหน้าสัมผัสทองแดงใส่กลับให้แน่นพร้อมต่อสายให้แน่น

ถ้ายังไม่หายจออาจมีปัญหา

NT2Lock
3rd June 2012, 17:58
ผมว่าเป็นที่ CPU นะ ที่คอมดับเองน่าจะเป็นเพราะ CPU ร้อนเกินไปเลยปิดตัวเองลง พอเปิดเครื่องใหม่แล้วก็เปิดไม่ติด ( มันแน่นอนอยู่ร้อนถ้า CPU ร้อน จะไปเปิดติดได้ไง -_-'' )
แล้วที่ว่า "พอปิดไปซักพักแล้วเปิดใหม่ มันก็ติด" ผมว่าน่าจะเพราะมันเย็นตัวลงแล้วเหละ พอร้อนเกินที่มันกำหนดมันก็ปิดตัวเองลงเหมือนเดิม
แล้วที่ว่า "พัดลมดังแรงขึ้น" มันจะว่าร้อนมันเลยทำงานหนัก เพราะส่วนมาก ค่า BIOS จะตั้งให้ Speed fan จะหมุนเป็น Auto นั้นก็หมายความว่า ถ้าทำงานหนักหรือร้อน พัดเราจะหมุนแรงขึ้นนั้นเอง

*** วิธีแก้ของผมก็คือ ลองถอดซิ้ง CPU ออกมาเลยครับ ลองปัดฝุ่นปัดอะไรให้สะอาด ดูว่าซิลิโคนแห้งแล้วยัง ถ้าแห้งก็หาซิลิโคนมาใส่ แล้วลองเปิดเครื่องดูใหม่ครับ

ปล. ถ้าอยากจะทดสอบคอมว่ามีปัญหามั้ย ผมแนะนำว่า ถอดอุปกรณ์เสริมทุกชิ้นครับ เช่น การ์ดจอ การ์ดแลน การ์ดซาว เป็นต้น

26th May ไม่อยู่แล้วมั๊ง

Edit : ง่ะ ! ลืมดูวันที่ คนข้างบนมันขุดก่อนอ่าา -3-

CrYzTeX
3rd June 2012, 18:02
26th May ไม่อยู่แล้วมั๊ง