PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นคุณจะเลือกทำงานกับบริษัทแบบไหนครับ??

sattawat1979
26th May 2012, 21:53
ผมอยากรู้ว่าพวกคุณจะเลือกทำงานกับบริษัทไหนระหว่าง ??

บริษัท A

เงินเดือนดีมาก แต่ไม่มีโอที ทำงานเกินเวลาเท่าไหร่ก็ไม่ได้เงินเพิ่ม

หยุด เสาร์-อาทิตย์ แต่อยู่ไกลบ้านต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเช่าหออยู่

บริษัท B

เงินเดือนพอใช้ แต่มีโอทีให้ทำเยอะมาก และอยู่ใกล้บ้าน ทำให้ไม่ต้องเสียค่าเช่าหอ

หยุด เสาร์-อาทิตย์ เหมือนกัน ถ้ารวมรายได้สุทธิต่อเดือน(แบบรวมโอทีแล้วด้วย) น่าจะพอๆกับบริษัท A

เป็นพวกคุณจะเลือกทำงานที่ไหนครับ?? ถ้ารายได้สุทธิต่อเดือนพอๆกัน แต่ บริษัท A ไกลบ้าน บริษัท B ใกล้บ้าน

ดูเหมือน บริษัท B จะได้เปรียบเพราะใกล้กว่า ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเดินทางกลับบ้านด้วย

แต่อย่าลืมว่าเวลาพิจารณาโบนัสประจำปี บริษัท A จะได้เยอะกว่ามากเพราะ โบนัสเค้าคิดเทียบกับฐานเงินเดือนด้วย

อยากรู้ว่าแต่ละคนคิดยังไงครับ :yes

26th May 2012, 22:11
ลืมบอกไปครับว่าถ้าตอนเริ่มสตาร์ทบริษัท A ให้เงินเดือนมากกว่าบริษัท B ประมาณเกือบ 40% เลยล่ะครับ

กว่าบริษัท B จะทำเงินได้เท่าบริษัท A ต้องทำโอทีแบบหามรุ่งหามค่ำ แต่ใกล้บ้านกว่าเยอะ

กับบริษัท A ไม่มีโอที และไกลบ้าน แถมยังต้องเสียค่าเช่าหออีก

และอีกอย่างบริษัท A เป็นบริษัทฝรั่ง แต่ บริษัท B เป็นบริษัทญี่ปุ่นครับ เป็นคุณจะเลือกที่ไหน?? ถามความเห็นดูเฉยๆจ๊ะ ^ ^''

babymaster
26th May 2012, 22:13
ทำงาน A ให้รวยๆ แล้วซื้อบ้านใกล้บริษัทA

26th May 2012, 22:16
ทำงาน A ให้รวยๆ แล้วซื้อบ้านใกล้บริษัทA

ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ทีแรกผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน แต่อยากลองดูหลายๆความเห็น :yes

แต่ถ้าบังเอิญจังหวัดที่คุณไปทำงาน มันค่อนข้างกันดาร แล้วคุณไม่อยากอยู่เป็นการถาวรล่ะครับ จะทำอย่างไร :yes

nakiann123
26th May 2012, 22:37
A ดิครับ ไม่ต้องทำ โอทีให้เหนื่อย

หักล้างค่าอยู่ค่ากินค่าหอแล้ว ถ้าดีเงินดีจริงๆ แบ่งเก็บส่วนนึงแปปเดียวก็ได้บ้านแล้วละครับ

26th May 2012, 22:47
A ดิครับ ไม่ต้องทำ โอทีให้เหนื่อย

หักล้างค่าอยู่ค่ากินค่าหอแล้ว ถ้าดีเงินดีจริงๆ แบ่งเก็บส่วนนึงแปปเดียวก็ได้บ้านแล้วละครับ

ถ้าเงินเดือนเยอะแล้วไม่ต้องทำโอที ถึงเวลากลับบ้านก็กลับตรงเวลา รูดบัตรกลับได้เลย อย่างนี้ก็คงไม่มีปัญหาครับ

แต่ที่เจ็บปวดคือ มันบังคับให้ทำงานล่วงเวลาอยู่บ่อยๆ แต่ไม่ให้ค่าล่วงเวลานี่สิครับ :sweat ประมาณว่าให้เงินเดือนแล้วใช้คุ้มอ่ะ บอกให้มาตอนไหนก็ต้องมา

และส่วนใหญ่พอเงินเดือนเยอะๆจะเป็นแบบนี้แหละครับ ไม่มีโอทีให้ ส่วนใหญ่การทำงานแบบนี้จะเป็นบริษัทฝรั่งครับ -..-

26th May 2012, 23:02
ถ้าบริษัท B ที่ผมว่า มันคือ Toyota ผมคงไม่ลังเลใจแบบนี้ อิอิ แต่มันไม่ใช่เนี่ยสิ กำ - -''

[9]:H!LO
26th May 2012, 23:11
A แน่นอน ผมไำม่ชอบ OT :yes

26th May 2012, 23:15
:H!LO;1180944']A แน่นอน ผมไำม่ชอบ OT :yes

ผมเหมือนกันครับ 55555 ผมก็ไม่ชอบโอที และคิดว่าหลายๆคนก็คงไม่ชอบ

แต่บางครั้งในชีวิตการทำงานมันก็เลือกไม่ได้ครับ มันต้องทนอยู่ด้วยเหตุจำเป็น

แต่ประเด็นคือ ''ทำโอที'' แล้วได้เงินรึป่าวเนี่ยสิครับ 55555 ><'

ChaninKung
26th May 2012, 23:17
ผมจะเลือกB ถ้าเป็นงานที่ผมฝัน

ผมจะเลือกA ถ้าเป็นงานที่ผมไม่ได้ฝัน

:):):):)

onepiecetime
26th May 2012, 23:21
สำหรับผมนะครับ(เป็นแค่นร ม.ปลาย) ผมจะเลือกBครับ เพราะผมมีฐานภาษาญี่ปุ่นอยู่พอสมควร(ตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่) และคนรู้จักที่เรียนภาษาญี่ปุ่นด้วยกัน(เป็นMDของบริษัทญี่ปุ่นบริษัทหนึ่ง)เค้าบอกว่าคนญี่ปุ่นเทคแคร์มากครับ เอาใจใส่พนักงานอย่างดีเลยครับ

Windtalkers
26th May 2012, 23:27
ทำงานผมว่าไม่จำเป็นต้องคิดถึงเรื่องเงินอย่างเดียวนะครับ

มันต้องมีความสุขในการทำงานด้วย แล้วก็ใจรักแต่ถ้ามันลำบากแต่ใจรักก็ต้องสู้ครับ

ถ้าคุณชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ ผมคิดว่าพอเราทำผลงานออกมาดี

สิ่งดีๆก็จะตามมาเองจนในที่สุด คุณก็จะชอบมันเองครับ

26th May 2012, 23:36
สำหรับผมนะครับ(เป็นแค่นร ม.ปลาย) ผมจะเลือกBครับ เพราะผมมีฐานภาษาญี่ปุ่นอยู่พอสมควร(ตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่) และคนรู้จักที่เรียนภาษาญี่ปุ่นด้วยกัน(เป็นMDของบริษัทญี่ปุ่นบริษัทหนึ่ง)เค้าบอกว่าคนญี่ปุ่นเทคแคร์มากครับ เอาใจใส่พนักงานอย่างดีเลยครับ

ใช่ครับ ผมก็เคยทำงานมาทั้ง ญี่ปุ่นและฝรั่ง แล้วบอกเลยว่า

บริษัทญี่ปุ่น

สวัสดิการดีกว่าครับ ค่อนข้างเอาใจใส่พนักงาน แต่มีระเบียบวินัยมาก บางคนไม่ชอบอยู่ในกรอบก็อาจเบื่อเอาง่ายๆ

และเงินเดือนสตาร์ทน้อยกว่าบริษัทฝรั่งครับ แต่มีโอทีมาทดแทน ส่วนเรื่องโบนัสก็แล้วแต่ที่ครับ แต่ถ้าเป็น Toyota จะดีมากๆ

และคนญี่ปุ่นค่อนข้างอารมณ์เสียรุนแรงครับ บางครั้งก็ด่า บางครั้งก็ทุบโต๊ะ ยิ่งบริษัทเกาหลี ถ้าหัวหน้าไม่พอใจใครเค้าก็หยิบปาข้าวของใส่เลยครับ - -*

บริษัทฝรั่ง

เงินเดือนดีมากๆๆๆ แต่สวัสดิการห่วยกว่าญี่ปุ่น ไม่ค่อยเทคแคร์พนักงานเท่าที่ควร ประมาณว่าให้เงินเดือนก้อนนึงแล้วจบกัน ใช้งานคุ้มเกินคุ้มครับ

แล้วพิจารณาผลงานตาม performance มากครับ บางบริษัทจะพิจารณาผลงานเป็นไตรมาส ใครไม่มีผลงานภายใน 3 เดือนก็โดนเด้งออกได้ง่ายๆ

โบนัสดี การเลื่อนขั้นเร็วกว่าญี่ปุ่นมาก และบริษัทฝรั่งมีความยืดหยุ่นในด้านระเบียบวินัยมาก ค่อนข้าง free style แต่งตัวยังไงก็ได้มาทำงานแต่ขอให้สุภาพก็พอ

บางบริษัทกลับบ้านก่อนเวลายังได้เลย >0< และให้อิสระทางความคิดมากกว่าญี่ปุ่น :yes

แต่ส่วนตัวผมคุนเคยกับ บริษัทญี่ปุ่นมากกว่าเพราะทำมานานกว่า และมีความเข้าใจคนไทยมากกว่า มีความเป็นเอเซียเหมือนๆกัน

ทำงานผมว่าไม่จำเป็นต้องคิดถึงเรื่องเงินอย่างเดียวนะครับ

มันต้องมีความสุขในการทำงานด้วย แล้วก็ใจรักแต่ถ้ามันลำบากแต่ใจรักก็ต้องสู้ครับ

ถ้าคุณชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ ผมคิดว่าพอเราทำผลงานออกมาดี

สิ่งดีๆก็จะตามมาเองจนในที่สุด คุณก็จะชอบมันเองครับ

อ่า...ถูกต้องที่สุดครับ :cool:

ผมจะเลือกB ถ้าเป็นงานที่ผมฝัน

ผมจะเลือกA ถ้าเป็นงานที่ผมไม่ได้ฝัน

:):):):)

แต่ถ้าเกิดคุณไม่ชอบทั้ง A และ B เลยล่ะครับ อิอิ

หนุ่มหน้าหวาน
26th May 2012, 23:41
ผมทำกะญี่ปุ่นดีกว่าพ่อผมก็ทำกะบริษัทที่มาจากญี่ปุ่นก็มั่นคงดี

KONTHAI
26th May 2012, 23:44
บริษัท B ครับ เอาแค่พอตัวพอใกล้บ้านดีที่สุดได้ดูแลครอบครัวด้วย อยู่ไกลบ้านค่าใช่จ่ายก็ตามมาเยอะก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ เรื่องเงินถ้าขยันก็รวยได้ครับotก็มีว่างๆก็ไปทำผมว่าเจ๋งกว่าเยอะ:cool:

26th May 2012, 23:52
บริษัท B ครับ เอาแค่พอตัวพอใกล้บ้านดีที่สุดได้ดูแลครอบครัวด้วย อยู่ไกลบ้านค่าใช่จ่ายก็ตามมาเยอะก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ เรื่องเงินถ้าขยันก็รวยได้ครับotก็มีว่างๆก็ไปทำผมว่าเจ๋งกว่าเยอะ:cool:

คิดคล้ายๆผมเลยนะครับ อิอิ

บอกตรงๆว่าผมค่อนข้างเอนเอียงมาทางบริษัทญี่ปุ่นนะ

ผมเคยทำอยู่บริษัทฝรั่งเค้าเน้นผลงานจริงๆครับ ประมาณว่าไม่แน่จริงก็อยู่ไม่ได้ แต่ผลตอบแทนมันก็สูงตามความกดดันอ่ะนะ

ผมเองก็ไม่ได้อยากได้เงินอะไรมากมาย อยากทำแบบไม่เครียดมากกว่าอ่ะนะ :)

ICE_LEMON
27th May 2012, 00:02
B ดีกว่า A ล่วงเวลาไม่ได้เงิน กว่าจะโบนัส ประสาทกินหมด B ไกล้บ้านพักก็กลับมากินข้าวบ้าน แช่น้ำสบายใจ

ChaninKung
27th May 2012, 00:03
แต่ถ้าเกิดคุณไม่ชอบทั้ง A และ B เลยล่ะครับ อิอิ

ก็หางานที่อยากทำครับ :o

scopion
29th May 2012, 20:38
แนะนำนะครับ เลือก B ดีกว่า เอาแค่ใกล้บ้านครับ พอ เพราะว่าเราได้ทำงานด้วย ได้ดูแลคนที่เลี้ยงเรามาด้วย ดีจะตาย เงินเดือนไม่เยอะไม่เป็นไร เพราะเราไม่ได้มีค่าใช้จ่ายเยอะ อยู่บ้านกินปลา กินผัก ได้ตามสบาย

==ToR==
29th May 2012, 20:44
B ดีกว่าครับ ยอมทำโอที ดีกว่าเสียเงินไปกับค่าหอ+ค่ารถ แถมบ้านใกล้ ทำโอทีนานเท่าไหร่ก็ได้เงินก็ได้เยอะ ถ้าไม่จ่ายฟุ่มเฟือย

shogun147
29th May 2012, 20:48
ข้อ A ครับถ้ามีแฟนจะได้หาเลี้ยงกันได้
ส่วนข้อ B ยังโสด อยู่ตัวคนเดียวสบายๆ :sweat