PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามแฟนๆเกม Resident Evil หน่อยครับ

alonedevil
28th May 2012, 00:25
ผมเล่น Resident Evil มาทุกภาค

เห็นการเปลี่ยนแปลงมาตลอด จนมาถึงช่วงนี้ที่เกมส่วนมากมีระบบออนไลน์เพิ่มเข้ามาแถบทุกเกม
มันเลยทำให้ผมนึกย้อนกลับไปมีอยู่ 2 ภาคของ Resident Evil ซึ่งเป็นส่วน Side Story
ก็คือภาค

https://encrypted-tbn1.google.com/images?q=tbn:ANd9GcR4wK7yPDVbMknw-uVHlSCm3CXuz4rMRYZvWFahb3imhlaQKZ6hhttps://encrypted-tbn3.google.com/images?q=tbn:ANd9GcQGpjxR_za0EhaRIrp7uPlyZGcuMqpgRJBvnuOXoQeTYjQzZUMm

ถ้าใครเคยเล่น 2 ภาคนี้จะรู้ว่ามันมีระบบ Co-op ที่สามารถเล่นได้ถึง 4 คนด้วยกัน(ถ้าผมจำไม่ผิด)

http://youtu.be/nKSVOv-nTI4

ซึ่งในสมัยนั้นระบบออนไลท์มันยังไม่ดีเท่านี้ทำให้เหมือนๆเกมนี้มันหมดความสนุกไป
ประกอบกับเน็ตไฮสปีดแต่ก่อนยังค่อนข้างแพงถ้าใช้ตามบ้าน

ซึ่งเดี่ยวนี้จะเห็นว่ามีการนำเกมเก่าๆมาปัดฝุ่น Re-HD บ้างเอามาขายใหม่บ้างในรูปแบบ Download

ผมเลยอยากถามเพื่อนๆชาว JKG ว่าถ้าเกิดมีการนำโปรเจ็ค Resident evil Outbreak มาปัดฝุ่นขายใหม่โดยยังคงรูปแบบ Survivor-horror ไว้เหมือนเดิม

พวกคุณยัง!!! อยากเล่นมันอยู่ หรือ ไม่

:answer ตัวผมอยากให้เอามาทำใหม่ดูครับ ลองเอากลับมาสักรอบเพราะส่วนตัวผมยังชอบรูปแบบการเล่นแบบนี้อยู่กับ ซีรี่ย์ Resident Evil แถมมันออนไลท์ได้ด้วย ช่วยกันยิงสนุกน่าดู:)

kimasd555
28th May 2012, 01:07
ใช้ครับ ผมก็คิดเหมือนคุณ

prodjvirusscanful
28th May 2012, 01:20
อยากให้นําภาค 1 2 3 มารีเมคใหม่ .. ทั้ง 3 ภาคนี้ ผมชอบมาก . ภาคหลังๆ ที่ออกมามันออกทะเลไป

AodPDS711
28th May 2012, 05:51
ตอนนี้ แฟนบอยของ RE แบ่งออกเป็น 2 ก๊กไปตั้งแต่ภาค 4 แล้วเนอะ (ฮา) ผมชอบสไตล์ใหม่ ที่เป็น Action Shooting มากกว่า รู้สึกว่าเล่นแล้วเร้าดี

ปล.ภาค 6 ป๋าลีออนแก่มว๊ากกกกก

Nakonworld
28th May 2012, 06:09
ดีครับ ผมชอบมากเลย ภาค outbreak กับ outbreak file 2 เนี่ย เป็น 2 ภาคที่หลอนที่สุดในสารระบบ resident evil แล้วล่ะ

biobobzaa
28th May 2012, 06:15
ลองคิดดูในอีกมุมมองหนึ่ง ถ้าสมมุติว่าเกมตระกูล Resident Evil พัฒนาภาคใหม่ๆออกมาโดยคงรูปแบบการเล่นเดิมๆ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยแม้แต่น้อย มันจะทำให้เกิดความจำเจ ไม่น่าสนใจ ขาดความแปลกใหม่ ในทางกลับกันถ้าหากทีมผู้พัฒนาทำเกมภาคใหม่ๆออกมาแบบฉีกแหวกแนวมากเกินไปจนขาดจุดเด่นหรือเอกลักษณ์ของเกมไป ก็จะทำให้เกมนั้นๆขาดอรรถรสหรือขาดบรรยากาศที่น่าจดจำของภาคเก่าๆไป ตรงจุดนี้ถือได้ว่าเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆเพราะถ้าหากตัวเกมภาคใหม่ๆไร้ซึ่งกลิ่นไอหรือความประทับใจของภาคเก่าๆจะส่งผลให้เนื้อเรื่องของเกมไม่ต่อเนื่องและไม่น่าติดตามเท่าที่ควร คาดว่าทีมผู้พัฒนาเกมภาคหลังๆอาจจะต้องการให้ผู้เล่นอย่างเราๆได้ลองสัมผัสกับความแปลกใหม่ ที่ไม่เคยเกิดขึ้นจากภาคก่อนๆก็เป็นได้ ตามความคิดเห็นส่วนตัวแล้วไม่ว่าจะเป็นภาคไหนๆก็ล้วนแล้วแต่สนุกไปกันคนละแบบ แต่ละภาคก็มีจุดเด่นจุดด้อยอยู่ในตัวมันเองทั้งสิ้น ยกตัวอย่างเช่นภาค Code Veronica ใน PS2 ถ้าหากว่าผู้เล่นไม่เคยได้สัมผัสกับภาค1-3มาก่อนจะทำให้รู้สึกว่าบังคับทิศทางตัวละครยากมากๆ หรือในกรณีภาค4-5ที่เป็นการเปลี่ยนมุมมองการเล่นมาเป็นกึ่งๆบุคคลที่1กับบุคคลที่3 ผู้เล่นจะไม่สามารถมองเห็นศัตรูที่อยู่ด้านหลังของตัวละครได้ เว้นแต่เมื่อผู้เล่นควบคุมตัวละครให้หันกลับหลังแล้วอาจจะพบศัตรูที่ย่องเข้ามาอย่างเงียบๆในช่วงทันทีทันใด มันจะให้เกิดความตื่นเต้น+ตกใจเล็กๆน้อยๆ แปลกมากที่เรายิงในขณะตกจัยทำได้ดีกว่าเล็งยิงศัตรูที่เดินมาให้เห็นจ่ะๆข้างหน้าเสียอีก(แบบว่าหันไปเจอพอดี ตกจัยกดยิงหัวกระจุยเลย ถ้าถือปืนกลอะไรอยู่ก็กดหมดแมกอ่ะ > <") ซึ่งถือได้ว่าเป็นจุดเด่นของภาคนี้ (ตัวเองหลอนเจ้าตัวถือเลื่อยมากๆ พอเล่นจบแล้วกลับมาเล่นอีกครั้งเอาแมกนั่มเป่าซะเลย โหดนัก!!!) ปล.ทั้งหมดที่ได้บรรยายออกมาล้วนแล้วแต่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวทั้งสิ้น มิได้มีเจตนาอื่นๆ

aodlnwlnwaod357
28th May 2012, 06:35
ผมอยากมากจะบอกให้

มีแต่เนื้อเรื่อง2ภาคนี้ที่ผมยังไม่เครียร์

เพราะว่าผมไม่กล้าเล่นแหะๆ ต้องเล่นออนไลน์ และก็อยากให้มีระบบนี้ด้วย(จะไปอัพคอมพ์ให้แรงก่อนเล่นแล้วหนืด5555)

คิดดูสิ เกมหลอนๆco-opช่วยกันเครียร์ผมว่ามันสุดยอดเลยหละงัฟ

Jung Hye Wook
28th May 2012, 08:54
Resident evil Outbreak สิงโตซอมบี้ กับช้างซอมบี้นะหร่อผมว่าภาคนี้ออกทะพอสมควรนะ

BestG036
28th May 2012, 09:19
ตาม คห บนครับมันก็ไม่ใช่ว่าจะคงความเหมือนเดิมทั้งหมดนะครับ

ยังมีช้างซอมบี้ พวกซอมบี้ทั่วไปในระดับ Hard - Nighmare พวกนี้มันพ่นสารพิษได้ครับ เพิ่ม % การติดเชื้อหวบเลย -.-

ไหนจะพวก Hunter ซอมบี้ที่โดนยิงไม่ตาย(ยกเว้นยิงหัว) คือเกมนี้มันไม่ดีที่ปืนลูกซองเน่ามากๆครับ ยิงจะๆ ไม่ตายแถมแค่ถอยหลังไปหน่อย

มีดเกมนี้ค่อนข้างเหมือนจริงครับ ฟันไปฟันมาหักได้ ต้องมีการกินยาต้าน G virus ตลอดไม่งั้นกลายเป็นซอมบี้ระหว่างเล่นแน่เพราะ % การติดเชื้อเพิ่มไม่หยุด

แต่ถ้าเราล้มหรือโดนตบก็จะเพิ่มพุนอย่างไว แต่หากกินยาของหมอ จอร์จ ก็จะต้านได้สักพักทีเดียว (ยาเม็ดขาว ต้านได้นานมาก แก้พิษได้ทั้งหมด)

อีกอย่างนึงเกมนี้กระสุนเป็นเรื่อง เด็กๆ เพราะเล่นระดับอะไรก็เจอปืนกับกระสุน ทั้งนั้นเลย ขนาดไปด่านโรงบาลร้างผมยังสงสัยเลยว่ามันเอาปืนมาจากไหนกัน -*-

พวกซอมบี้เกมนี้ไม่มีของดรอป และระบบ AI ขอบอกว่าโง่นิดๆนะตอนด่านแรกที่ถึง Main streets บอทโง่ไม่ยอมมาช่วยเรายิงซอมบี้ที่เดินเกลื่อนถนน

เอาแต่วิ่งไปหลบหลังแนวกั้น กับตำรวจบาดเจ็บ

มี Shop ที่น่าสนใจทีเดียวเพราะ Shop ขายสกินครับสกินเปลี่ยนตัวละครหลักในเกมแล้วเอามาเล่นได้ด้วย (ของเริ่มต้นในตัวก็เปลี่ยน) ถ้าพูดถึงช่องเก็บของ ขอบอกว่า

น้อยบรรลัยเลย 4 ช่อง + 1 private (ช่องของปรจำตัว ตัวละครนั้นๆ)แต่ถ้าเล่น Yoko คนนี้สามารถขนได้ 8 ช่องแค่คนเดียว แต่อ่อนแอร์มากครับเธอไม่
สามารถต่อยซอมบี้ได้มีแต่ท่าหลบอย่างเดียว การใช้ปืนถือว่าแย่มาก คือ She เหมาะกับเป็นกระเป๋าเดินทางให้กลุ่มหน่ะครับ

lankinpark
28th May 2012, 10:18
Resident evil Outbreak ภาคนี้ผมว่าเล่นปวดหัวพอสมควรนะครับ เน้นให้เราเอาชีวิตรอดล้วนๆเลยครับ

มันต้องเน้นการเล่นเป็นทีมเพราะจะสนุกกว่าเล่นกับ AI ครับ(เพราะมันค่อนข้างจะโง่)

ถ้าเอามา Remake ใหม่ผมว่าภาคนี้อาจจะสนุกกว่า RE:OPRC อีกนะครับเพราะระบบ Co-op ที่ไม่บู๊ล้างผาญเหมือนภาคอื่นๆ

awayg-earth
28th May 2012, 14:35
ช้างซอมบี้ สิงโตซอมบี้ มันไม่ออกทะเลนะครับ ภาคแรกยังมี งูซอมบี้ ภาคสองมี จระเข้ซอมบี้ ภาคสาม ยังมีหนอนซอมบี้เลย ;)

linker19191
28th May 2012, 14:44
Resident evil Outbreak สิงโตซอมบี้ กับช้างซอมบี้นะหร่อผมว่าภาคนี้ออกทะพอสมควรนะ
ออกทะเลตรงไหนครับ? ภาคเก่าๆยังไม่เคยมีฉากให้เข้าไปในสวนสัตว์เลยยังไม่เคยเห็นซอมบี้พวกนั้น ขนาดมนุษย์ยังกลายพันธุ์ได้ จะไปเหลืออะไรกับสัตว์ล่ะครับ?

อยากให้นําภาค 1 2 3 มารีเมคใหม่ .. ทั้ง 3 ภาคนี้ ผมชอบมาก . ภาคหลังๆ ที่ออกมามันออกทะเลไป
ออกทะเลตรงไหนครับ? ออกทะเลแค่สองภาค Resident Evil Gaiden, Resident Evil Revelation (ทั้งสองภาคนี้มีเนื้อเรื่องที่ดำเนินในเรือกลางทะเล)

helos
28th May 2012, 14:53
ตั้งแต่เล่นมา ภาค outbreak นี่แหละยากสุดๆละ

และใช้เวลาเล่นยาวนานมากๆด้วย

นั่งไล่เก็บพวก key item อยู่เนี่ย (กะจะเอาของพิเศษแบบไม่โกง)

กระสุนมีจำกัด + ศัตรูไม่มีวันหมด + จับเวลา + เอไอโง่ๆ

กลายเป็นภาคที่ยากที่สุดทันใดเลย

แล้วก็อยากทราบหลักเกณฑ์การออกทะเลหน่อยครับ

ภาคแรก มีงูยักษ์ + ฉลาม + พืชยักษ์ ไม่ออกทะเล

ภาคสอง มีจระเข้ยักษ์ (ver แรก มีกอริล่าด้วย) ไม่ออกทะเล

ภาคสาม หนอนยักษ์ ไม่ออกทะเล

ภาค outbreak แค่มีสิงโตกะช้าง โดนว่าออกทะเล

ปล.ส่วนตัวผมว่าภาคนี้แหละคือกลับฝั่ง ในขณะที่ภาค 4 5 ออกทะเล

linker19191
28th May 2012, 23:37
ตั้งแต่เล่นมา ภาค outbreak นี่แหละยากสุดๆละ

และใช้เวลาเล่นยาวนานมากๆด้วย

นั่งไล่เก็บพวก key item อยู่เนี่ย (กะจะเอาของพิเศษแบบไม่โกง)

กระสุนมีจำกัด + ศัตรูไม่มีวันหมด + จับเวลา + เอไอโง่ๆ

กลายเป็นภาคที่ยากที่สุดทันใดเลย

แล้วก็อยากทราบหลักเกณฑ์การออกทะเลหน่อยครับ

ภาคแรก มีงูยักษ์ + ฉลาม + พืชยักษ์ ไม่ออกทะเล

ภาคสอง มีจระเข้ยักษ์ (ver แรก มีกอริล่าด้วย) ไม่ออกทะเล

ภาคสาม หนอนยักษ์ ไม่ออกทะเล

ภาค outbreak แค่มีสิงโตกะช้าง โดนว่าออกทะเล

ปล.ส่วนตัวผมว่าภาคนี้แหละคือกลับฝั่ง ในขณะที่ภาค 4 5 ออกทะเล
ออกทะเลยังไงครับ? เนื้อเรื่องก็ยังดีอยู่ดี ลองดูเรื่องยอดขายก็ได้ครับ ลองดูก็ได้ว่าระหว่างภาค outbreak กะ 4 ,5 เนี่ย เทียบกันแล้วอะไรยอดขายเยอะกว่ากัน?
ถึงระบบของภาค 5 มันจะแอ็คชั่นเกินไปก็เหอะ แต่ยังไงๆมันก็ดีอยู่ดี คุณคาดหวังอะไรในภาคใหม่ๆของ Resident Evil? คุณเล่นเอาสนุกหรือเอาเนื้อเรื่อง? พอภาคเก่ามันดีก็อยากให้ภาคใหม่ๆมันดีเหมือนเดิม แต่ไอ้คำว่าอยากให้เหมือนเดิม? มันก็เท่ากับไม่มีอะไรเปลี่ยนไปเลย? จะให้ยิงซอมบี้ ,ฮันเตอร์,อีกา ไปทุกภาคเลยเหรอ?
จุดอิ่มตัวของในตัวมันก็มีนะครับ ไม่งั้นจะเปลี่ยนระบบเหรอ? ดูอย่าง Resident Evil Code Veronica ที่เค้าว่าดีกันนักหนา คลาสสิก คะแนนรีวิวสูง แต่ยอดขายกลับสู้ภาคเก่าๆไม่ได้ ส่วนตัวผมก็ชอบภาคนี้ แต่เกมส์มันต้องก้าวต่อไป ต้องดึงผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามาบ้าง ไม่ใช่ยึดติดแต่ความคลาสสิก มองการ์ณไกลบ้างครับ (ผมไม่ได้จะอะไรนะ แต่แค่หงุดหงิดที่คุณพูดว่าภาค 4 ภาค 5 ออกทะเลนี่แหละ ถ้าคุณรู้เนื้อเรื่องด้วย คุณจะพูดไม่ได้เลยว่ามันออกทะเล ภาค 5 ออกทะเลตอนสู้กับ Irvin ภาค 4 ออกทะเลตอน ตามแอชลี่ย์ไป )

helos
29th May 2012, 00:56
แล้วแต่จะคิดเหอะครับ ภาค 4 ภาค 5 ผมก็ชอบนะ

แต่ไม่เท่าภาคเก่า และก็ไม่ได้บอกว่าให้ยึดติดแนวเดิมๆ

ผมบอกตอนไหนละว่าออกทะเลไม่ดี

ถูกหมดครับที่ทำให้เกมไปต่อได้ แม้จะโดนแฟนๆด่า

เนื้อเรื่องก็รู้ เล่นมาก็ไม่ได้กด skip ซะหน่อย

ถึงได้รู้ว่ามันเริ่มมั่วไง หรือคุณไม่สังเกต

ปล. ถ้าเกมดีวัดที่ยอดขายแค่นั้น ลองดูเคส transfermer 2 รายรับถล่มแต่เหมา razzie เลยทีเดียว ?

ปล2.ผมคงตามเล่นมันทุกภาคแหละครับ ถึงภาคต่อๆไปจะไปลุยอวกาศ หรือวาร์ปไปอดีตยิงไดโนเสาร์ซอมบี้ก็ตาม

kabukiput
29th May 2012, 01:08
ผมว่าก็ดีนะครับ เพราะว่าเกมนี้สนุกพอสมควรสนุกกว่าภาคหลังๆที่เป็นแนวยิงแหลกอย่างเดียวแล้ว

FreedomBlood
29th May 2012, 02:45
นึกถึงสมัยภาค3 SpeedRun Knife Only อาห์ปัจจุบันความเทพหายไปตามอายุ

linker19191
29th May 2012, 11:16
แล้วแต่จะคิดเหอะครับ ภาค 4 ภาค 5 ผมก็ชอบนะ

แต่ไม่เท่าภาคเก่า และก็ไม่ได้บอกว่าให้ยึดติดแนวเดิมๆ

ผมบอกตอนไหนละว่าออกทะเลไม่ดี

ถูกหมดครับที่ทำให้เกมไปต่อได้ แม้จะโดนแฟนๆด่า

เนื้อเรื่องก็รู้ เล่นมาก็ไม่ได้กด skip ซะหน่อย

ถึงได้รู้ว่ามันเริ่มมั่วไง หรือคุณไม่สังเกต

ปล. ถ้าเกมดีวัดที่ยอดขายแค่นั้น ลองดูเคส transfermer 2 รายรับถล่มแต่เหมา razzie เลยทีเดียว ?

ปล2.ผมคงตามเล่นมันทุกภาคแหละครับ ถึงภาคต่อๆไปจะไปลุยอวกาศ หรือวาร์ปไปอดีตยิงไดโนเสาร์ซอมบี้ก็ตาม
ผมอยากรู้ว่าเนื้อเรื่องมันมั่วตรงไหนครับ? ผมอยากรู้จริงๆ ตรงเรื่องเปลี่ยนแนวผมก็ไม่ได้อะไรหรอก แต่คุณบอกว่าเนื้อเรื่องมันมั่วตอนไหน?

helos
29th May 2012, 11:53
ผมอยากรู้ว่าเนื้อเรื่องมันมั่วตรงไหนครับ? ผมอยากรู้จริงๆ ตรงเรื่องเปลี่ยนแนวผมก็ไม่ได้อะไรหรอก แต่คุณบอกว่าเนื้อเรื่องมันมั่วตอนไหน?

จากไวรัสสร้างสัตว์ประหลาด กลายเป็นไวรัส ชุบชีวิต สร้างซูเปอร์แมน หลบกระสุนเป็นคีนูรีฟเลยทีเดียว

ปรสิทสิงร่างคน โอเค แต่ปรสิทสิงชุดเกราะได้ไง ในเมื่อ host มันไม่ใช่สิ่งมีชีวิต ?

ปรสิทสิงร่างแล้วควบคุม โอเค แต่นี่ถึงขนาดใช้สร้างเนื้อเยื่อเซลขนาดใหญ่ เปลี่ยนรูปเซล แล้วควบคุมให้กลับเป็นรูปเดิมได้อีก (หนวดแซดเลอร์)

พ่อค้า ?

คุณคงจะบอกว่าหลายๆอย่างเอกสารในเกมมีคำตอบ แต่ "มันหลุดเกินไป" จนไม่ค่อยเชื่อละว่าไวรัส ปรสิท มันทำได้ถึงขนาดนี้

(คล้ายๆกับ jurassic 4 ที่บทตอนแรกกะจะให้ไดโนเสาร์ถือปืน ไม่รู้มุกป่าว)

ที่คุณบอก "แต่เกมส์มันต้องก้าวต่อไป ต้องดึงผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามาบ้าง ไม่ใช่ยึดติดแต่ความคลาสสิก มองการ์ณไกลบ้างครับ "

ถูกหมดครับ "แต่" ก็ต้องยอมรับด้วยว่าแบบนั้นมันทำให้แฟนๆที่เล่นมาตั้งแต่ภาคแรก (อย่างผม) ไม่ได้มาเล่นเอาหลังๆต้องเกิดความรู้สึกแบบนี้

ถึงจะได้แฟนกลุ่มใหม่ๆก็ตาม แต่ผมไม่ซีเรียสจุดนี้มาก แค่บอกมันออกทะเล แต่ไม่ได้เกลียด เพราะอยากรู้ว่าจุดจบของเรื่องจะเป็นยังไง

เกมอย่าง silent hill หรือ fatal frame มีภาคต่อมาก็มาก แต่ไม่เห็นมีใครว่าออกทะเลล่ะ (จริงๆภาค home ก็เกือบๆแต่ origin ดึงกลับมาให้)

ดูตัวอย่างไดโนไครซิสที่ภาค1 2 ใช้ได้ แต่ภาค 3 มองการไกลเกินไปมั้ง เลยเป็นอย่างที่เห็น

ทั้งเล่นสนุกและเนื้อเรื่องเข้มข้น ไปด้วยกันได้ครับ

เพิ่มเติมนิดนึง

ภาค darkside ที่มีคนด่าว่ามั่วเนื้อเรื่องทั้ง

- ลีอองกับแคลล์มันแยกกันเล่นไม่ใช่เหรอ แต่นี่ทำไมไปด้วยกัน
- สตีฟกับแคลล์ไม่ได้เจอกันแบบนั้น
- อเล็กเซียก็ไม่ได้ฆ่า
- อื่นๆ

แต่ผมไม่คิดแบบนั้นเพราะ 2 ภาคนี้ช่วยทำให้ดูสมเหตุสมผลขึ้น

อย่างถ้าผมเป็นหน่วย stars ในภาคแรกคงไม่แยกกันสำรวจคฤหาสถ์

และไม่มัวมานั่งแก้ปริศนากันทุกห้องด้วย (2 ภาคนี้เดินไปด้วยกัน และคอยหาทางเอาตัวรอด ไม่ใช่แก้ปริศนา)

คือ" เป็นการเล่าเรื่องเดิมใหม่แบบสมจริงขึ้น"

linker19191
29th May 2012, 12:42
จากไวรัสสร้างสัตว์ประหลาด กลายเป็นไวรัส ชุบชีวิต สร้างซูเปอร์แมน หลบกระสุนเป็นคีนูรีฟเลยทีเดียว

ปรสิทสิงร่างคน โอเค แต่ปรสิทสิงชุดเกราะได้ไง ในเมื่อ host มันไม่ใช่สิ่งมีชีวิต ?

ปรสิทสิงร่างแล้วควบคุม โอเค แต่นี่ถึงขนาดใช้สร้างเนื้อเยื่อเซลขนาดใหญ่ เปลี่ยนรูปเซล แล้วควบคุมให้กลับเป็นรูปเดิมได้อีก (หนวดแซดเลอร์)

พ่อค้า ?

คุณคงจะบอกว่าหลายๆอย่างเอกสารในเกมมีคำตอบ แต่ "มันหลุดเกินไป" จนไม่ค่อยเชื่อละว่าไวรัส ปรสิท มันทำได้ถึงขนาดนี้

(คล้ายๆกับ jurassic 4 ที่บทตอนแรกกะจะให้ไดโนเสาร์ถือปืน ไม่รู้มุกป่าว)

ที่คุณบอก "แต่เกมส์มันต้องก้าวต่อไป ต้องดึงผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามาบ้าง ไม่ใช่ยึดติดแต่ความคลาสสิก มองการ์ณไกลบ้างครับ "

ถูกหมดครับ "แต่" ก็ต้องยอมรับด้วยว่าแบบนั้นมันทำให้แฟนๆที่เล่นมาตั้งแต่ภาคแรก (อย่างผม) ไม่ได้มาเล่นเอาหลังๆต้องเกิดความรู้สึกแบบนี้

ถึงจะได้แฟนกลุ่มใหม่ๆก็ตาม แต่ผมไม่ซีเรียสจุดนี้มาก แค่บอกมันออกทะเล แต่ไม่ได้เกลียด เพราะอยากรู้ว่าจุดจบของเรื่องจะเป็นยังไง

เกมอย่าง silent hill หรือ fatal frame มีภาคต่อมาก็มาก แต่ไม่เห็นมีใครว่าออกทะเลล่ะ (จริงๆภาค home ก็เกือบๆแต่ origin ดึงกลับมาให้)

ดูตัวอย่างไดโนไครซิสที่ภาค1 2 ใช้ได้ แต่ภาค 3 มองการไกลเกินไปมั้ง เลยเป็นอย่างที่เห็น

ทั้งเล่นสนุกและเนื้อเรื่องเข้มข้น ไปด้วยกันได้ครับ

เพิ่มเติมนิดนึง

ภาค darkside ที่มีคนด่าว่ามั่วเนื้อเรื่องทั้ง

- ลีอองกับแคลล์มันแยกกันเล่นไม่ใช่เหรอ แต่นี่ทำไมไปด้วยกัน
- สตีฟกับแคลล์ไม่ได้เจอกันแบบนั้น
- อเล็กเซียก็ไม่ได้ฆ่า
- อื่นๆ

แต่ผมไม่คิดแบบนั้นเพราะ 2 ภาคนี้ช่วยทำให้ดูสมเหตุสมผลขึ้น

อย่างถ้าผมเป็นหน่วย stars ในภาคแรกคงไม่แยกกันสำรวจคฤหาสถ์

และไม่มัวมานั่งแก้ปริศนากันทุกห้องด้วย (2 ภาคนี้เดินไปด้วยกัน และคอยหาทางเอาตัวรอด ไม่ใช่แก้ปริศนา)

คือ" เป็นการเล่าเรื่องเดิมใหม่แบบสมจริงขึ้น"
ไวรัสสร้างซุปเปอร์น่ะ มันบังเอิญตรงที่ Albert Wesker มียีนที่สามารถนำประสิทธิภาพของ Virus มาใช้ได้ ไม่งั้นสเปนเซอร์จะสร้างโครงการ Wesker Children มาทำไมล่ะถ้าไม่ใช่เพื่อการนี้
ส่วนปรสิทสิงชุดเกราะนี่คุณพูดถึงภาค 4 ใช่ม้า ก็มันมีคนอยู่ในนั้นไงครับ = = ใช่ครับทุกอย่างในเอกสารมันมีคำตอบให้ได้หมดทุกอย่าง แต่มันไม่ได้หลุดโลกขนาดนั้นครับ ส่วนไดโนไครซิส 3 ที่คนเค้าไม่ชอบกันเป็นเพราะว่า ไม่มีตัวละครเก่าๆเหลืออยู่เลย เนื้อเรื่องเป็นยังไงต่อ ไม่มีใครรู้ คือหลังจากภาค 2 มันยังไม่ค่อยเคลียร์ไงครับ อยู่ดีๆก็มาเริ่มใหม่ซะงั้น ส่วนเรื่องมองการ์ณไกล ผมก็เป็นอย่างคุณนี่แหละ ผมเกิดยุค 90s ผมเกิดทันที่จะเล่นภาคแรกๆยังจำได้เล่น RE ภาค 3 แล้วนอนไม่หลับ แต่ผมกลับมองมันไม่เป็นการออกทะเลนะ มันเชื่อมต่อกันอย่างราบรื่น ทุกอย่างมีคำตอบหมด ทุกคนเป็นมายังไง (ไดโนไครซิส 3 โปรดิวเซอร์ไม่ใช่ Shinji Mikami แล้ว Shinji ทำแค่สองภาคแรก Shinji Mikami ก็คือผู้ให้กำเนิด ซีรี่ยส์ Resident Evil และเป็นคนทำตั้งแต่ภาค 0,1,2,3,4,Code Veronica,Outbreak File 1,Outbreak File 2)
ส่วนในตัวภาค Umbrella กะ Darkside จำเป็นต้องทำอย่างนั้นก็เพราะ เวลาเล่นเกิดคนเล่นไปด้วยกันสองคน มันเลยต้องเปลี่ยนให้มันดูสมกัน แต่ยอมรับว่าเนื้อเรื่องผิดไปค่อนข้างหลายจุด อเล็กเซียรักพี่ชายจะตาย แต่ดันฆ่า อัลเฟรด อัลเฟรดเป็นคนจิตเสียเนื่องจากคิดถึงน้องสาว แต่ในดาร์คไซต์กลายเป็นคนบ้าที่ชอบฆ่าคน ส่วนตอนจบไม่ต้องพูดถึง Fail อย่างหนัก

ส่วนที่ในตัวเกมส์เมื่อก่อนไม่เคยมีผู้ร่วมทางไปด้วย ก็เพราะ ระบบมันนี่แหละ ยากที่จะทำให้สองคนไปด้วยกัน ถ้าดูอย่างภาค 0 โคตรจะลำบากเลยพอมีคู่หู = =

kidsylenser
29th May 2012, 12:46
ผมอยากให้ Re Make ใหม่ตั้งแต่ภาคแรกเลย เพราะ 1-3 ผมเล่นไม่จบ

และภาค 4 ก็อยากให้ Re Make เพราะผมเล่นใน PS2 (จบ) แล้วอยากเล่นอีกเอาของ Com มาเล่นมันไม่ได้เรื่องเลย

แต่ภาค 5 OK แล้ว

helos
29th May 2012, 12:58
ไวรัสสร้างซุปเปอร์น่ะ มันบังเอิญตรงที่ Albert Wesker มียีนที่สามารถนำประสิทธิภาพของ Virus มาใช้ได้ ไม่งั้นสเปนเซอร์จะสร้างโครงการ Wesker Children มาทำไมล่ะถ้าไม่ใช่เพื่อการนี้

เหตุผลน่ะ ผมทราบคร้าบ และพอทราบถึงได้รู้ว่ามันออกทะเลไง จู่ๆก็โผล่มาเลย wesker children เนี่ยภาคแรกๆไม่มีบอกใบ้ว่าจะมี - -

ส่วนปรสิทสิงชุดเกราะนี่คุณพูดถึงภาค 4 ใช่ม้า ก็มันมีคนอยู่ในนั้นไงครับ = =

อ้าว มีคนอยู่หรอกเรอะ ไอ้ผมก็นึกว่าปรสิทยึดเกราะอยู่ซะอีก

อ๋อ ที่แท้มันเป็นอย่างงี้นี่เอง

-พอหมวกหลุดปุ๊บ "หัวคน" ก็ระเบิด(ในพริบตา)จนปรสิทโผล่

-ตอนตาย "ตัวคน" ก็ละลายเร็วมาก(ในพริบตา)จนเห็นแต่เกราะหลุดเป็นชิ้นๆ เคร้งๆ

สงสัยผมกระพริบตาเร็วไป เลยไม่ทันมองเห็นคน ^^

linker19191
29th May 2012, 13:02
เหตุผลน่ะ ผมทราบคร้าบ และพอทราบถึงได้รู้ว่ามันออกทะเลไง จู่ๆก็โผล่มาเลย wesker children เนี่ยภาคแรกๆไม่มีบอกใบ้ว่าจะมี - -

อ้าว มีคนอยู่หรอกเรอะ ไอ้ผมก็นึกว่าปรสิทยึดเกราะอยู่ซะอีก

อ๋อ ที่แท้มันเป็นอย่างงี้นี่เอง

-พอหมวกหลุดปุ๊บ "หัวคน" ก็ระเบิด(ในพริบตา)จนปรสิทโผล่

-ตอนตาย "ตัวคน" ก็ละลายเร็วมาก(ในพริบตา)จนเห็นแต่เกราะหลุดเป็นชิ้นๆ เคร้งๆ

สงสัยผมกระพริบตาเร็วไป เลยไม่ทันมองเห็นคน ^^
ต้องจำกัดโพลีก้อนไงครับ แค่เกราะอย่างเดียวก็เยอะแล้ว เกิดเยอะกว่านี้จะเป็นอุปสรรคต่อเครื่อง Console เอาน่ะครับ = ="

FreedomBlood
29th May 2012, 13:03
พึ่งเคยเห็นแฟนบอยREเถียงกัน

helos
29th May 2012, 13:21
555 นั่นสิ พอแค่นี้ละกัน

คุณ linker19191 ก็แค่คิดว่า 4 5 มันยังอยู่ในกรอบอยู่

ส่วนผมคิดว่ามันหลุดกรอบ (แต่ย้ำอีกทีว่าไม่ได้เกลียด)

เป็นอิสระทางความคิด ยังไงก็แฟน RE เหมือนกันครับ ^^

linker19191
29th May 2012, 13:47
555 นั่นสิ พอแค่นี้ละกัน

คุณ linker19191 ก็แค่คิดว่า 4 5 มันยังอยู่ในกรอบอยู่

ส่วนผมคิดว่ามันหลุดกรอบ (แต่ย้ำอีกทีว่าไม่ได้เกลียด)

เป็นอิสระทางความคิด ยังไงก็แฟน RE เหมือนกันครับ ^^
ฮ่าๆ นั่นน่ะสิครับ ^^