PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้เรื่องการเซตBIOSหลังประกอบคอม

chuydom1
28th May 2012, 20:30
พอดีเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=96762 ที่ถามไว้ก็ได้ไปซื้อมาแล้ว
แต่เพราะว่ายังไม่เคยประกอบคอมที่ซื้อมาใหม่ๆ ก็เลยอยากรู้ว่า หลังประกอมเสร็จแล้วควรทำอ่าไรมั่งครับหลังเปิดเครื่อง ต้องไปตั้งค่าอ่ะไรที่ไหนหรือเปล่า
อยากลงมือทำแล้วแต่ยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหรเลยครับ เรื่องประกอมผม พอไปได้แต่หลัวประกอบเสร็จนี้สิ ไม่รุ้วิธีปรับแต่อ่าไรเลย

ขอบคุณมากครับ

CrYzTeX
28th May 2012, 20:58
ตั้ง Boot 1st เป็นตัวลง Windows ครับ

BIOS มันจะรู้อยู่แล้วว่าไฟล์ boot อยู่ HDD ลูกไหน แต่ถึงยังไงเราก็ต้องไปตั้งให้มันเป็น HDD เพราะแต่เดิมหลายๆคนมันจะไปอยู่ที่ CD/DVD น่ะครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ มันก็เกี่ยวกับ Overclock แล้วล่ะครับ

ลงมือเลยล่ะกันชอบคุณมากครับ

ห๊ะ!!

chuydom1
28th May 2012, 21:07
ลงมือเลยล่ะกันชอบคุณมากครับ

chikuva
29th May 2012, 07:01
ไม่ต้องไปยุ่งกับมันมากเอาแค่เซ็ตการบูตก้พอแล้วครับ

chuydom1
29th May 2012, 09:43
ตอนนี้ได้และง่ายจังนึกว่าจะมีไรมาหมายขอบคุณมากครับ