PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะถามเกี่ยวกับการเรียน เกี่ยวกับคอมครับ

newchamea
29th May 2012, 16:40
ตามหัวข้อเลย คือผมอยากจะเรียน เกี่ยวกับพวกนี้อะครับ อยากจะทำได้ถึง การสร้างโปรแกรมเองหรือการ Hackครับ ขั้นแรกๆ ผมต้อง
เรียน หรือรู้เรื่องอะไรก่อนหรอครับ

Mecz
29th May 2012, 16:46
ขั้นแรกก็ศึกษาภาษาีที่ใช้สร้างโปรแกรมก่อนสัก 1 ตัว ที่แนะนำก็เป็นภาษา C ครับ แล้วก็ลองไปหาอ่านบทความหรือหนังสือที่เกี่ยวกับ อัลกอริธึม ในการแก้ปัญหาด้วยบ้าง
เริ่มต้นอาจจะงงๆ แต่ถ้าพอเป็นๆแล้ว การศึกษาภาษาที่ใช้เขียนก็น่าจะง่ายกว่าเดิม เพราะหลักมันจะคล้า่ยๆกัน

โชคดีครับ

lazy
29th May 2012, 16:48
ลองใช้โปรแกรม Microsoft Visual Basic ก่อนไหมคับ เป็นโปรแกรมที่ใช้สร้างโปรแกรมอะคับ หาโหลดได้ตามเว็บทั่วไป
โปรแกรมนี้ใช้สร้างโปรแกรม ไม่ยากหรอกคับ แต่มันบากตรงที่เขียน Script ให้มันทำงานได้จิง ตรงนี้แหละคับที่ยาก

ส่วนเรื่องการ Hack อย่าหวังอะไรกับมันมากคับผม เพราะการHack มีโอกาศติด ไวรัส ได้เอาง่ายๆเลยคับ เพราะการHackต้องใช้ไวรัสในการช่วยในบ่างอย่าง
ถ้าเกิดว่าเราไปHackเค้าเราอาจถูกจับได้นะคับ เพราะมันผิดกฏหมาย ผมแนะนำนะ อย่าเป็น Hacker เลยดีกว่าคับ

newchamea
29th May 2012, 16:49
ขั้นแรกก็ศึกษาภาษาีที่ใช้สร้างโปรแกรมก่อนสัก 1 ตัว ที่แนะนำก็เป็นภาษา C ครับ แล้วก็ลองไปหาอ่านบทความหรือหนังสือที่เกี่ยวกับ อัลกอริธึม ในการแก้ปัญหาด้วยบ้าง
เริ่มต้นอาจจะงงๆ แต่ถ้าพอเป็นๆแล้ว การศึกษาภาษาที่ใช้เขียนก็น่าจะง่ายกว่าเดิม เพราะหลักมันจะคล้า่ยๆกัน

โชคดีครับ
พอมีเว็บไหมครับ หรือต้องซื้ออ่านเอา

ลองใช้โปรแกรม Microsoft Visual Basic ก่อนไหมคับ เป็นโปรแกรมที่ใช้สร้างโปรแกรมอะคับ หาโหลดได้ตามเว็บทั่วไป
โปรแกรมนี้ใช้สร้างโปรแกรม ไม่ยากหรอกคับ แต่มันบากตรงที่เขียน Script ให้มันทำงานได้จิง ตรงนี้แหละคับที่ยาก

ส่วนเรื่องการ Hack อย่าหวังอะไรกับมันมากคับผม เพราะการHack มีโอกาศติด ไวรัส ได้เอาง่ายๆเลยคับ เพราะการHackต้องใช้ไวรัสในการช่วยในบ่างอย่าง
ถ้าเกิดว่าเราไปHackเค้าเราอาจถูกจับได้นะคับ เพราะมันผิดกฏหมาย ผมแนะนำนะ อย่าเป็น Hacker เลยดีกว่าคับ
เรื่อง Hack ก็ไม่เท่าไรมากหรอกครับ แค่อยากพอเป็น เฉยๆ ผมอยากรู้เกี่ยวกับ ระบบการทำงาน ขอมันมากกว่าอะครับ

chikuva
30th May 2012, 07:13

โชคดีครับ

ตามนี้ครับ

การจะเขียนโปรแกรมได้ดีต้องรู้โครงสร้างและการทำงานของคอมพิวเตอร์ก่อน ส่วนใหญ่ก็จะเป็นวิชาสถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์ แล้วก็ต่อด้วย c,c++,pascal,java,php,vb
ส่วนการ hack ถ้าเราเข้าใจโครงส้รางของระบบนั้นๆเป็นอย่างดีเราก็จะรู้จุดบกพร่องหรือช่องโหว่ได้ ไม่นับรวมพวกเกรียนที่ทำโปรขายในบ้านเรานะครับ ส่วนใหญ่ไม่ได้คิดเองไปก๊อบโค๊ดเค้ามาต่อยอดอีกที

CrYzTeX
30th May 2012, 07:32
ฮูววว แถวนี้**** Hacker เพียบ ถ้าไม่เซียนจริงอยู่ไม่ได้นะเนี๊ยะ