PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีคำถามเกี่ยวกับ Windows Update ครับ(ผิดหมวดขออภัย)

RaGOK__JKG
29th May 2012, 20:06
คือผมอยากรู้ว่า Windows Update เนี่ย เราควรเปิดไหมครับ?? ถ้าเปิดแล้วจะดียังไง?? ถ้าไม่เปิดจะเป็นยังไง??:confused::confused:
ตอนนี้ผมใช้ Windows 7 Ultimate 64 bit อยู่ครับ

RaGOK__JKG
29th May 2012, 20:32
เงียบกริบเลยยวุ้ย(เนียนปลั้มกระทู้)

Psych-
29th May 2012, 20:38
ของผมปิดไว้ แต่เวลามี update จะแจ้งเตือน แล้วผมค่อยไปเลือก update เอง อ่ะครับ

RaGOK__JKG
29th May 2012, 20:39
อ่อออออออ ครับๆ
แต่
ยังไม่ใช่คำตอบที่ผมต้องการ ฮี่ๆ

miyabijune
29th May 2012, 20:52
บทความนี้เขียนขึ้นด้วยความเชื่อที่ว่า ยังมีกลุ่มผู้ใช้งานคอมพิวเตอร์ส่วนหนึ่งที่ยังสนับสนุนโปรแกรม Windows แบบมีลิขสิทธิ์ครับ เหมือนจะไม่มีปัญหาอะไร แต่วันนี้ผมเจอคำถามหนึ่งที่ว่า “Window 7 แท้ มันจะอับเดทได้ มันมีผลเสียมั้ย ถ้าเราไม่ติดตั้ง คือ ถ้าWindow มันอับเดทตัวมันเอง มันจะขึ้นมาให้เรากด Install แต่ถ้าเราไม่ต้องการติดตั้ง มันจะเหมือนเราโหลดพวก ขยะมาไว้ในเครื่องรึเปล่า และอีกอย่างคือ สิ่งที่เราอับเดทมันจะทำให้เครื่องเราดีขึ้นมั้ย” พอจะนึกถึงความกังวลของผู้ใช้งานคนนี้ไหมครับว่า เขากำลังกังวลว่า “เราจำเป็นต้องอัพเดททุกอย่างที่โปรแกรมแนะนำหรือไม่?” วันนี้ผมมาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

โดยปกติแล้ว เมื่อเราใช้ Windows แบบมีลิขสิทธิ์ (และเครื่องของคุณมีการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต) เมื่อระยะเวลาผ่านไปช่วงหนึ่ง เวลาที่ Microsoft มีการออกตัวอัพเดท ระบบจะทำการแจ้งให้เราทราบ (ถ้าคุณเปิด Windows Update ไว้) และให้คุณเลือกได้ว่า คุณต้องการอัพเดทตัวไหนบ้าง ซึ่งประเภทของตัวอัพเดทนั้น สำหรับผม ผมแบ่งไว้สองชนิดคือ

1. ตัวอัพเดทที่มีความสำคัญต่อระบบ ซึ่งตัวอัพเดทประเภทนี้จะมีหัวข้อประมาณว่า “Important Updates” ซึ่งทาง Microsoft ทำการสร้างขึ้นเพื่ออุดช่องโหว่,ป้องกัน หรือ เสริมระบบของโปรแกรมให้มีความปลอดภัยมากยิ่งขึ้น เพราะปัจจุบันต้องยอมรับว่า Windows เป็นระบบปฎิบัติการที่คนใช้งานมากที่สุดในโลก และก็เป็นที่หมายตาแก่ Hacker ทั้งหลายที่คอยจ้องจะเจาะระบบของ Windows

สำหรับตัวอัพเดทประเภทนี้ ผมแนะนำว่า “จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องอัพเดทครับ”

2. ตัวอัพเดทที่ทาง Microsoft แนะนำ ซึ่งจะเป็นหัวข้อประมาณว่า “Optinal Updates” โดยส่วนใหญ่แล้วโปรแกรมเหล่านี้มักจะเป็นโปรแกรมอัพเดทเวอร์ชั่นของบางโปรแกรมที่ทำงานร่วมกับ Windows หรือ อัพเดทเวอร์ชั่นของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ที่อยู่ในคอมพิวเตอร์นั้น เพื่อให้การทำงานดีขึ้น ลดอาการ error ครับ

http://www.manacomputers.com/wp-content/uploads/2011/06/windows-update1.jpg

ซึ่งตัวอัพเดทประเภทนี้ ผมแนะนำว่า “คุณจะอัพเดทก็ได้ ไม่อัพเดทก็ได้” เพราะบางครั้งตัวอัพเดทบางตัวมีขนาดไฟล์ที่ใหญ่มาก และเครื่องคอมพิวเตอร์บางท่านอาจจะยังใช้อินเทอร์เน็ตที่มิใช่แบบความเร็วสูง การดาวน์โหลดไฟล์อาจจะต้องใช้เวลานานเกินครับ

แต่ท้ายที่สุด คอมพิวเตอร์ที่ผมใช้งานประจำ เวลามีการแจ้งอัพเดททีไร ผมอัพเดทหมดแหละครับ ใช้ของแท้แล้ว อัพเดทเถอะครับ (เพื่อความอุ่นใจ)

ส่วนคำถามที่ว่า “อัพเดทแล้วเครื่องมันจะดีขึ้นไหม” ผมตอบได้เลยสั้นๆ ว่า “ดีขึ้นอยู่แล้วครับ”

Credit :http://www.manacomputers.com

RaGOK__JKG
29th May 2012, 21:36
บทความนี้เขียนขึ้นด้วยความเชื่อที่ว่า ยังมีกลุ่มผู้ใช้งานคอมพิวเตอร์ส่วนหนึ่งที่ยังสนับสนุนโปรแกรม Windows แบบมีลิขสิทธิ์ครับ เหมือนจะไม่มีปัญหาอะไร แต่วันนี้ผมเจอคำถามหนึ่งที่ว่า “Window 7 แท้ มันจะอับเดทได้ มันมีผลเสียมั้ย ถ้าเราไม่ติดตั้ง คือ ถ้าWindow มันอับเดทตัวมันเอง มันจะขึ้นมาให้เรากด Install แต่ถ้าเราไม่ต้องการติดตั้ง มันจะเหมือนเราโหลดพวก ขยะมาไว้ในเครื่องรึเปล่า และอีกอย่างคือ สิ่งที่เราอับเดทมันจะทำให้เครื่องเราดีขึ้นมั้ย” พอจะนึกถึงความกังวลของผู้ใช้งานคนนี้ไหมครับว่า เขากำลังกังวลว่า “เราจำเป็นต้องอัพเดททุกอย่างที่โปรแกรมแนะนำหรือไม่?” วันนี้ผมมาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

โดยปกติแล้ว เมื่อเราใช้ Windows แบบมีลิขสิทธิ์ (และเครื่องของคุณมีการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต) เมื่อระยะเวลาผ่านไปช่วงหนึ่ง เวลาที่ Microsoft มีการออกตัวอัพเดท ระบบจะทำการแจ้งให้เราทราบ (ถ้าคุณเปิด Windows Update ไว้) และให้คุณเลือกได้ว่า คุณต้องการอัพเดทตัวไหนบ้าง ซึ่งประเภทของตัวอัพเดทนั้น สำหรับผม ผมแบ่งไว้สองชนิดคือ

1. ตัวอัพเดทที่มีความสำคัญต่อระบบ ซึ่งตัวอัพเดทประเภทนี้จะมีหัวข้อประมาณว่า “Important Updates” ซึ่งทาง Microsoft ทำการสร้างขึ้นเพื่ออุดช่องโหว่,ป้องกัน หรือ เสริมระบบของโปรแกรมให้มีความปลอดภัยมากยิ่งขึ้น เพราะปัจจุบันต้องยอมรับว่า Windows เป็นระบบปฎิบัติการที่คนใช้งานมากที่สุดในโลก และก็เป็นที่หมายตาแก่ Hacker ทั้งหลายที่คอยจ้องจะเจาะระบบของ Windows

สำหรับตัวอัพเดทประเภทนี้ ผมแนะนำว่า “จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องอัพเดทครับ”

2. ตัวอัพเดทที่ทาง Microsoft แนะนำ ซึ่งจะเป็นหัวข้อประมาณว่า “Optinal Updates” โดยส่วนใหญ่แล้วโปรแกรมเหล่านี้มักจะเป็นโปรแกรมอัพเดทเวอร์ชั่นของบางโปรแกรมที่ทำงานร่วมกับ Windows หรือ อัพเดทเวอร์ชั่นของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ที่อยู่ในคอมพิวเตอร์นั้น เพื่อให้การทำงานดีขึ้น ลดอาการ error ครับ

http://www.manacomputers.com/wp-content/uploads/2011/06/windows-update1.jpg

ซึ่งตัวอัพเดทประเภทนี้ ผมแนะนำว่า “คุณจะอัพเดทก็ได้ ไม่อัพเดทก็ได้” เพราะบางครั้งตัวอัพเดทบางตัวมีขนาดไฟล์ที่ใหญ่มาก และเครื่องคอมพิวเตอร์บางท่านอาจจะยังใช้อินเทอร์เน็ตที่มิใช่แบบความเร็วสูง การดาวน์โหลดไฟล์อาจจะต้องใช้เวลานานเกินครับ

แต่ท้ายที่สุด คอมพิวเตอร์ที่ผมใช้งานประจำ เวลามีการแจ้งอัพเดททีไร ผมอัพเดทหมดแหละครับ ใช้ของแท้แล้ว อัพเดทเถอะครับ (เพื่อความอุ่นใจ)

ส่วนคำถามที่ว่า “อัพเดทแล้วเครื่องมันจะดีขึ้นไหม” ผมตอบได้เลยสั้นๆ ว่า “ดีขึ้นอยู่แล้วครับ”

Credit :http://www.manacomputers.com
ขอบคูณมากกครับบบ >______< แต่ผมใช้ของปลอม เอิ้วววว อิอิ

real21th
29th May 2012, 21:56
ผมก็ปลอมครับ
ให้นานแล้ว แต่กดอัพเดทเองสัปดาละครั้งครับตอนนี้จาก Windows 7 Ultimate ธรรมดา มาเป็น Windows 7 Ultimate SP1 เจอจับได้ว่าปลอม
แต่ก็หาตัวลงแก้ได้ไม่มีปัญหาครับ
ข้อดีคืออย่างที่ข้างตนบอกไว้ครับ ตอนนี้เลยเสถียนครับใช้มาเป็นปีละยังนิ่งอยู่เลย ถ้าขยับลบขยะและจัดเรียงข้อมูลนะครับ
ปล.
นำข้อควรทำดีๆมาฝากครับ

การลบ Prefetch Cache

การปรับแต่งขั้นตอนบูตของวินโดวส์จะช่วยให้วินโดวส์เริ่มต้นทำงานเร็ว ขึ้น Prefetch Cache ที่เก็บไว้ที่ วินโดวส์เรียกมาใช้ ตอนบูตและตอนทำงานปกติ แต่เมื่อใช้ไปนานๆ เข้าเจ้าแคชที่ว่านี้ก็ขยายใหญ่ขึ้น ทำให้วินโดวส์อ่านไฟล์แคชนี้นานขึ้น ฉะนั้นผมแนะนำให้เข้าไปลบข้อมูลในโฟลเดอร์นี้เป็นประจำเดือนละ 1-2 ครั้ง เพื่อให่วินโดวส์ทำงานได้เร็วขึ้น ส่วนวิธีการเข้าถึงก็ไม่ยาก

ให้พิมพ์ c:\windows\prefetch ลงในช่อง Search ของ Start Menu แล้วกดคีย์ Enter ตัว Windows Explorer ก็จะเปิดมาที่โฟลเดอร์ Prefetch ให้กดคีย์ Ctrl+A เลือกไฟล์ทั้งหมดแล้วกด Delete เพื่อลบไฟล์ คุณไม่ต้องกังวลว่าจะมีผลกระทบต่อการทำงานของเครื่อง

ลบไฟล์ที่ Temp Directory

พิมพ์ %temp% ลงในช่อง Search ของ Start Menu แล้วกดคีย์ Enter
Windows Explorer จะเปิดขึ้นมาโดยไปที่พาธ Temp Directory ซึ่งเป็นที่เก็บไฟล์ชั่วคราวต่างๆ ให้กดคีย์ Ctrl + A เพื่อทำ Highlight เลือกทุกโฟลเดอร์ทุกไฟล์ที่ช่องด้านขวาของหน้าต่าง แล้วกดคีย์ Shift + Delete เพื่อลบไฟล์ทั้งหมด การลบไฟล์แบบนี้จะเป็นการลบไฟล์แบบที่ไฟล์จะไม่ส่งไปที่ Recycle Bin อีก

ลบไฟล์ที่ Software Distribution
....อันนี้ถ้าอัปเดทบ่อยๆแนะนำครับ

ไฟล์ที่นี่จะเป็นไฟล์อัปเดทที่ Windows 7 ดาวน์โหลดมาเพื่ออัปเดทจุดบกพร่องของตัว Windows เมื่ออัปเดทแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ไฟล์พวกนี้อีกต่อไป

ให้เปิดหน้าต่าง Windows Explorer แล้วพิมพ์พาธ ข้างล่างนี้ลงไปใน Address Bar.. C:\Windows\SoftwareDistribution\Download ตามด้วยกดคีย์ Enter
จะเห็นโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์อัปเดท ให้กดคีย์ Ctrl + A เพื่อทำ Highlight เลือกทุกโฟลเดอร์ทุกไฟล์ที่ช่องด้านขวาของหน้าต่าง แล้วกดคีย์ Shift + Delete เพื่อลบไฟล์ทั้งหมด การลบไฟล์แบบนี้จะเป็นการลบไฟล์แบบที่ไฟล์จะไม่ส่งไปที่ Recycle Bin อีก

CrYzTeX
29th May 2012, 21:57
ผมก็เปิดไว้ ไม่เห็นมีอะไรแปลกๆนะ
แล้วผมก็ไม่มีเหตุผลที่จะปิดด้วย

Crab
29th May 2012, 23:48
ผมก็เปิดไว้พึ่งอัปเดทได้ไม่กี่วัน

http://image.ohozaa.com/t/690/vtjl80.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/w6DCJB4f8pldELxm)