PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมจะฝึกเล่น กีตาร์เบสโดยไม่เคยเล่นกีตาร์มาก่อน มีคนบอกว่าให้เล่นกีตาร์ก่อนเพราะอะไรหรอ

ezmasterr5
29th May 2012, 20:40
คือเพื่อนผมบอกว่าให้เล่นกีตาร์ก่อนเเล้วค่อยมาเล่นเบส เพราะอะไรไม่รู้อะ เเต่ผมอยากเล่นเบสเลยอะ มันจะเล่นได้หรือป่าวอะครับมีใครเคยทำเเบบผมบ้างอะ พอดีเบสพี่ให้มาอะ

ueki109
29th May 2012, 20:40
ผมก็เล่นเบสครับ ไม่เคยเล่นกีต้าร์เลย พอไปเรียนมาแค่ 2 เดือนตอนนี้ฝึกเองมาเรื่อยๆก็เริ่มดีขึ้นเยอะเลยครับ

aooings
29th May 2012, 20:45
ถ้ามาเล่นเบสเลยมันจะทำให้ไม่รู้โน๊ตบางตัวอ่ะครับ

ueki109
29th May 2012, 20:49
ลองเล่นเบส อ่านแทปก็ได้นะครับ แต่ว่าต้องรู้ความหมายของสัญญลักษณ์แค่นี้ก็เล่นได้เรื่อยๆละครับ

boobbabe
29th May 2012, 20:50
ถ้ามาเล่นเบสเลยมันจะทำให้ไม่รู้โน๊ตบางตัวอ่ะครับ ท่านอย่ามั่วครับผมไม่เห็นต้องเล่นกีน์ต้าเลย เล่นเบสมาเกือบปีเเล้ว

Tuksido
29th May 2012, 20:56
คือมันเป็นพื้นฐานครับ เช่น กำลังนิ้ว จังหวะ และ อื่นๆ แต่จะเล่นเบสเลยก็ไม่มีใครว่าแต่ก็ต้องรู้โน้ตและศึกษาอะไรไปเรื่อยๆ ถ้าเรียนได้ก็ดีนะแต้ถ้าไม่เอาจริงก็ลองฝึกตาม google

jinzo
29th May 2012, 21:33
ผมก็เล่นเบสครับ แต่ก็เคยเล่นกีต้าร์มาบ้างอ่ะแต่ไม่ได้เล่นจริงๆจังๆหรอกเล่นมั่วๆน่ะ:sweat

ไม่เกี่ยวเลยครับ ที่ต้องเล่นกีต้าร์ก่อน :dance

benz1230
29th May 2012, 21:44
ไม่จำเป็นครับ เล่นเบสไปเลยก็ได้

ถ้าเล่นกีต้าร์มาก่อนจะรู้ว่า ตัวโน๊ตไหนอยู่ที่ไหนครับ สามารถเล่นเบสตามหนังสือเพลงแบบกีต้าร์ได้เลย

แต่ต้องเข้าใจทฤษฎีของคอร์ดกีต้าร์ก่อนนะ ถึงจะมาเป็นเบสได้(ในกรณีที่เล่นกีต้าร์มาก่อน)

exodus
30th May 2012, 00:47
มั่วซั่วครับ ไร้สาระ

unsignmer
30th May 2012, 01:44
รู้โน้ต เปิดหนังสือ เปิดเน็ตสิครับ มีเยอะแยะ

ฝึกกำลังนิ้ว ออกแรงนิดหน่อยก็กดได้ละ

ง่ายกว่ากีตาร์ัตั้งเยอะ พื้นฐานน่ะ แต่ถ้าลึกไปอีกคงไม่ -.-

bararasza
30th May 2012, 02:35
มันรู้โน๊ตบางตัวได้จริงๆ

สรุปเล่นกีต้าร์ ก่อน จนรู้ ถึง ว่าคอกีต้าร์ เฟลต ไหน มีเสียงอะไร

ก็จะสามารถประยุกส์ กับ เบสได้ง่ายขึ้น

แต่เล่น เบสก่อนก็ไม่มีปัญหา มันก็สามารถทำให้เล่นกีต้าร์ได้เช่นกัน

เช่น สาย6 สายบนสุด ถ้าดีดปล่าวๆ ก็จะเป็น เสียง E ตามมาตรฐาน เฟลต แรกของสาย 6 ก็จะเป็น F F# G G# A Bb B C C# D Eb E และก็วน มา F ใหม่ โน๊ตจะเรียง A B C D E F G และLoop วน กลับมาเรื่อยๆครับ

เรียงให้ถูกตาม โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด๋ ก็จะได้ C D E F G A B C :cool:

ผิดพลาดยังไงขออภัย

FwAGoN
31st May 2012, 04:14
มันรู้โน๊ตบางตัวได้จริงๆ

สรุปเล่นกีต้าร์ ก่อน จนรู้ ถึง ว่าคอกีต้าร์ เฟลต ไหน มีเสียงอะไร

ก็จะสามารถประยุกส์ กับ เบสได้ง่ายขึ้น

แต่เล่น เบสก่อนก็ไม่มีปัญหา มันก็สามารถทำให้เล่นกีต้าร์ได้เช่นกัน

เช่น สาย6 สายบนสุด ถ้าดีดปล่าวๆ ก็จะเป็น เสียง E ตามมาตรฐาน เฟลต แรกของสาย 6 ก็จะเป็น F F# G G# A Bb B C C# D Eb E และก็วน มา F ใหม่ โน๊ตจะเรียง A B C D E F G และLoop วน กลับมาเรื่อยๆครับ

เรียงให้ถูกตาม โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด๋ ก็จะได้ C D E F G A B C :cool:

ผิดพลาดยังไงขออภัย

ถูกต้องครับ ถ้าเล่นกีต้ารก่อนเราก็จะได้รู้ทาง Major Minor
จะได้เดินสเกลเบส ได้ถูกไงครับ กลมกลืนกับเพลง

แต่จะเล่นเบสก่อนก็ได้ไม่เสียหายครับผม
ลองดูมือเบส Rad hot ดิครับ จับคอร์ดเบส เป็นคอร์ดกีต้ารซะงั้น

ใจเราอยากเล่น เล่นไปเลยครับผม สู้ๆๆๆๆ