PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 18+ต่อ จากกระทู้ที่แล้ว คราวนี้ จะ เรียน รด. 5 ปี เพราะจะไม่เกณ ทหาร เด็ดขาด (ห้ามลบกระทู้)

kamonkom911
29th May 2012, 23:09
http://pitbullzone.com/community/uploads/2010/01/%E0%B8%97%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%95%E0%B9%892.jpg

บังเอิญ ไปเจอ ภาพนี้ไป

เขาบอก ทหาร ภาคใต้ ครับ

ให้สังเกณ ที่คอ ทหารคนนึงครับ ทำไม โดน ยิง เนื้อ ฉีก

ผมอยากให้ทุกคนคิดว่า เนื้อคน คือเนื้อ สัตว์ อย่าไปกลัว

(กุกลัว)

oundajim
29th May 2012, 23:11
ระเบิด 7ศพ เมื่อนานมาแล้ว

kaiza
29th May 2012, 23:13
แต่ผมว่าตายเพื่อชาติก็คุ้มนะครับ เกิดหนเดียวตายหนเดียว ยังไงก็ต้องตายขึ้นอยู่กับว่าก่อนตายทำอะไรไว้ก่อนตาย

manshinoda
29th May 2012, 23:15
ไม่ว่ายังไงชีวิตผมก็มอบให้ชาติไปแล้ว ไม่ว่าเป็นตายยังไง ผมแหละคนหนึ่งจะเป็นแนวหน้าในภาคใต้ให้ได้

alonedevil
29th May 2012, 23:18
แต่ผมว่าตายเพื่อชาติก็คุ้มนะครับ เกิดหนเดียวตายหนเดียว ยังไงก็ต้องตายขึ้นอยู่กับว่าก่อนตายทำอะไรไว้ก่อนตาย

:scare เรื่องนี้พูดแล้วดรามาแต่อยากพูดถ้าผมตายแล้วมันทำให้ชาติสงบสุขผมพร้อมตาย แต่ถ้าตายแล้วยังเป้นเหมือนๆทุกวันนี้ไม่เปลี่ยนแปลงต่อให้ต้องหนีไปต่างประเทศผมก็ยอม
:mad3 ผมก็สงสารทหารเหล่านั้นมากๆที่ต้องตายแล้วไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย

hackedsugus
29th May 2012, 23:19
ภาพพวกนนี้รับได้ น่่าสงสารมากทหารไทย ผมกลัวเป็นทหารภาคใต้ -*-

bigspy77
29th May 2012, 23:21
ตายเพื่อชาติผมไม่กลัวน่ะ แต่ถ้าเจอจริงๆก็คงหวั่นๆ

watcharaphon00789
29th May 2012, 23:22
เรียนแค่ 3 ปีก็ไม่ต้องเป็นแล้วไม่ใช่หรอครับ หรือเดี่ยวนี้เปลี่ยนแล้ว

chaikaning
29th May 2012, 23:23
นานแล้วนี่ภาพนี้ ที่เห็นนั่นไม่ใช่พวกจับใบดำใบแดงนะครับ ส่วนมากสมัครไปทั้งนั้น

ILoVePaNgYa
29th May 2012, 23:26
ยังไงเราก็มาก็ต้องตายครับ สู้ตายแบบวีรบุรุษแล้วคนจดจำดีกว่าอยู่นานๆแล้วตายอย่างเงียบๆแบบไร้ตัวตน

Corn2ows
29th May 2012, 23:26
ทหารผู้กล้าเหล่านี้ผมว่าพวกเค้าตายอย่างมีเกรียติถึงจะตายแต่ก็ได้ตายใต้ผืนธงชาติทั้ง3สี

_SaBasTaiN_
29th May 2012, 23:29
โอโหผมละซึ้งเลย:yes

oundajim
29th May 2012, 23:33
นานแล้วนี่ภาพนี้ ที่เห็นนั่นไม่ใช่พวกจับใบดำใบแดงนะครับ ส่วนมากสมัครไปทั้งนั้น

ถ้าจำไม่ผิด ทั้งหมดเป็นชุด ปจว. หมวกแดง นะครับ

battosai2010
29th May 2012, 23:34
แต่ผมสอบนายสิบไม่ผ่าน นี่สิ T^T

chaikaning
29th May 2012, 23:39
ถ้าจำไม่ผิด ทั้งหมดเป็นชุด ปจว. หมวกแดง นะครับ
น่าจะเป็นชุด รปภครู แถวๆนังตา ไม่รู้สิตอนนั้นผมอยู่ กรงปินังน่ะ ได้ข่าวผ่านวิทยุ

Jung Hye Wook
29th May 2012, 23:46
เลือดทหารพุ่งเลยผมก็เป็นทหารเรือสังกัดกองพลนาวิกโยธิน กรมทหารปืนใหญ่ กองพันทหารปืนใหญ่กลางกระสุนวิถีโค้ง ผมจะปลดเเล้วเเหละเหลือสองเดือน หลายคนกลัวการเป็นทหาร(ผมก็กลัว)เเต่พอเรามาเป็นจริงๆเเล้วมันไม่ได้หน้ากลัวอย่างที่คิดครับ ได้ประสบการ์ณชีวิต เพื่อนเยอะมาก(เพื่อนร่วมซะตากรรม) เราเเค่โดนปลูกฝักให้เชื่อว่าทหารโหด ลงโทษกันรุนเเรง จริงเเล้วมันไม่ขนาดนั้นครับ มีบ้างกับการลงโทษไม่งั้นจะปกครองทหารกันเองได้ไง เรื่องลงใต้ เขาคัดคนลงนะครับ ส่วนมากเด็กพื้นที่เท่านั้นที่จะได้ลงไปประจำ 3 จังหวัดชายเเดน (เด็กนอกพื้นที่ที่ลงไปประจำจะสมัครไปมากกว่าเพราะเงินดี) ผมก็เคยออกชายเเดนมาก่อนเเถวจังหวัดตราดติดกับเขมร(บ้านหาดเล็ก) ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เงินมีใช้(เงินเดืนที่ชายเเดนรับเต็ม 8200 บาท ปัจจุบันปรับเป็น 9000 บาทผมรอรับตกเบิกอยู่เอิกๆๆ) ของซื้อของขายถูกสุดๆ ผมว่าพวกเด็กๆในวัยเกณทหารควรคิดใหม่ได้เเล้วครับ ควรเลิกมองว่าการเป็นทหารมันน่ากลัง เสียเวลาสองปีฟรีๆ(เห็นหลายคนว่าเเบบนั้นผมก็เคย) คิดว่าสองปีเพื่อชาติ(เเถมชาติให้ตังใช้ด้วย ฮ่าๆๆ) มันไม่นานหรอก เป็นทหารสองปีใช่ว่าเขาจะไม่ปล่อยกลับบ้านซักหน่อย เขาปล่อยประจำยกเว้นมีเหตุการ์ณ เขาถึงงดปล่อย มากน้อยเเล้วเเต่หน่วย อย่างหน่วยผม อยู่เเค่ 15 วัน กลับบ้า 15 วัน(ตูนึกว่าตูมาโรงเรียน) เป็นทหารมันได้ทำหลายๆอย่างที่เราคนธรรมดาไม่ได้ทำเเน่ ยิงM16 ยิงปืนคอ Motar 120 ยิงปืนใฆญ่ Howitzer 155mm (มันมาก) สอนให้เรามีระเบียบเเบบเเผน ตรงต่อเวลา หลายๆอย่างทั้งดีเเละไม่ดี ลองคิดดูนะครับ ที่พูดเนี่ยไม่ได้ให้ทุกๆคนไปสมัครเป็นทหาร เเค่ให้ทุกคนที่ถ้าติดทหารเเล้วอย่าไปเสียใจ ลองคิดสิครับมีสักกี่คนที่ได้มาสัมพัสตรงนี้

jinegogo
30th May 2012, 00:19
ทหารเกณฑ์นี่ต้องไปรบ ชายแดนใต้เหรอครับ ถามจริง :eek:

Emo
30th May 2012, 00:29
เกณ ไม่เกณ ไม่สำคัญ ครับ เพื่อ ประเทศชาติ......

กลัวตายแค่ไหน ยังไงก้ต้องตายอยู่ดี.....

นึกถึงพ่อหลวงสิครับ

http://www.bloggang.com/data/thaiartstudio/picture/1217775566.jpg

kornsecurity
30th May 2012, 00:32
ถ้าเป็นผม ผมเป็นทหารจะยิง ไอ้พวกที่โพกหัว****ให้หมด บ้าศาสนาไม่เว้นแม้แต่เด็กและสตรี เอานิวเคลียลง****เลย จะได้จบๆ
โทดทีครับที่อาจแรงไป แต่มันอั้นในใจ พระไทยเด็กสตรี พวกมันเองยังยิงกันได้

oundajim
30th May 2012, 00:33
ทหารเกณฑ์นี่ต้องไปรบ ชายแดนใต้เหรอครับ ถามจริง :eek:

ไม่ทั้งหมดครับ ส่วนมากเค้าสมัครใจไปกัน

ononoGamer
30th May 2012, 14:12
เลือดทหารพุ่งเลยผมก็เป็นทหารเรือสังกัดกองพลนาวิกโยธิน กรมทหารปืนใหญ่ กองพันทหารปืนใหญ่กลางกระสุนวิถีโค้ง ผมจะปลดเเล้วเเหละเหลือสองเดือน หลายคนกลัวการเป็นทหาร(ผมก็กลัว)เเต่พอเรามาเป็นจริงๆเเล้วมันไม่ได้หน้ากลัวอย่างที่คิดครับ ได้ประสบการ์ณชีวิต เพื่อนเยอะมาก(เพื่อนร่วมซะตากรรม) เราเเค่โดนปลูกฝักให้เชื่อว่าทหารโหด ลงโทษกันรุนเเรง จริงเเล้วมันไม่ขนาดนั้นครับ มีบ้างกับการลงโทษไม่งั้นจะปกครองทหารกันเองได้ไง เรื่องลงใต้ เขาคัดคนลงนะครับ ส่วนมากเด็กพื้นที่เท่านั้นที่จะได้ลงไปประจำ 3 จังหวัดชายเเดน (เด็กนอกพื้นที่ที่ลงไปประจำจะสมัครไปมากกว่าเพราะเงินดี) ผมก็เคยออกชายเเดนมาก่อนเเถวจังหวัดตราดติดกับเขมร(บ้านหาดเล็ก) ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เงินมีใช้(เงินเดืนที่ชายเเดนรับเต็ม 8200 บาท ปัจจุบันปรับเป็น 9000 บาทผมรอรับตกเบิกอยู่เอิกๆๆ) ของซื้อของขายถูกสุดๆ ผมว่าพวกเด็กๆในวัยเกณทหารควรคิดใหม่ได้เเล้วครับ ควรเลิกมองว่าการเป็นทหารมันน่ากลัง เสียเวลาสองปีฟรีๆ(เห็นหลายคนว่าเเบบนั้นผมก็เคย) คิดว่าสองปีเพื่อชาติ(เเถมชาติให้ตังใช้ด้วย ฮ่าๆๆ) มันไม่นานหรอก เป็นทหารสองปีใช่ว่าเขาจะไม่ปล่อยกลับบ้านซักหน่อย เขาปล่อยประจำยกเว้นมีเหตุการ์ณ เขาถึงงดปล่อย มากน้อยเเล้วเเต่หน่วย อย่างหน่วยผม อยู่เเค่ 15 วัน กลับบ้า 15 วัน(ตูนึกว่าตูมาโรงเรียน) เป็นทหารมันได้ทำหลายๆอย่างที่เราคนธรรมดาไม่ได้ทำเเน่ ยิงM16 ยิงปืนคอ Motar 120 ยิงปืนใฆญ่ Howitzer 155mm (มันมาก) สอนให้เรามีระเบียบเเบบเเผน ตรงต่อเวลา หลายๆอย่างทั้งดีเเละไม่ดี ลองคิดดูนะครับ ที่พูดเนี่ยไม่ได้ให้ทุกๆคนไปสมัครเป็นทหาร เเค่ให้ทุกคนที่ถ้าติดทหารเเล้วอย่าไปเสียใจ ลองคิดสิครับมีสักกี่คนที่ได้มาสัมพัสตรงนี้
ชอบโพสพี่มากเลยครับ การเป็นทหารมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด
ผมยังรอเกณฑ์เลยครับแต่คงไม่สมัคร(เพราะในใจลึกๆก็ไม่อยากเหนื่อย)วัดดวงไปเลยดำกับแดงโดนก็โดนไม่โดนก็สบายตัวไป
อาจจะผ่อนผันให้เรียนจบก่อนเพราะช่วงนี้พึ่งเข้าปี 1 อายุ 19 ครับอย่างน้อยก็อวดใครได้ว่า "ไปรับใช้ชาติมาแล้ว" อย่างเต็มปากเพราะได้รับใช้ชาติจริงๆ

ยังไงเราก็มาก็ต้องตายครับ สู้ตายแบบวีรบุรุษแล้วคนจดจำดีกว่าอยู่นานๆแล้วตายอย่างเงียบๆแบบไร้ตัวตน
ก็ดีครับคิดแบบนี้
แต่คิดในมุมกลับ สังคมสมัยนี้บอกตามตรง
จะมีซักกี่คนครับจำรายนามวีรบุรุษผู้สละชีพในสงครามได้
จะมีวีรบุรุษซักกี่คนที่มีแต่คนคอยระลึกชื่อถึงตลอด
บางคนก็คิดอย่างนี้แหละแต่ถึงเวลาก็ตายเงียบๆไร้ตัวตนอยู่ดีครับ
อย่างที่บอกใครจะมานั่งท่องรายชื่อทหารผู้เสียสละเพื่อชาติ สังคมสมัยนี้บอกตามตรงแทบไม่ให้ความสำคัญหรือให้ความสนใจเหล่าทหารที่เสียสละพวกนี้
ใช่คุณอาจจะตายในระหว่างลาดตะเวนหรือในสนามรบมีคนจดจำชื่อคุณออกข่าวไปทั่ว
แต่สุดท้ายข่าวคุณก็ถูกกระแสสังคมกลืนแล้วก็ลืมคุณอยู่ดี
ปล.นี่เป็นความเห็นส่วนตัว No มาม่าผมไม่หิวดูกันให้คิดไม่ต้องโต้ 55555

UkuleleAlone
30th May 2012, 14:17
http://www.youtube.com/watch?v=Tx5yTvsjDk8

phonrath
30th May 2012, 14:32
3 ปี ก็ไม่ต้อง เกณฑ์ แล้ว ผมขึ้นปี 2 และ ไปรายงานตัว เสาร์ นี้และ หัวเกรียน 55

superzaa
30th May 2012, 15:02
เป็นก็เป็น อย่าไปกลัว ตายเพื่อชาติ ต่อยตีกันจะตายเพื่อผู้หญิงยังทำกันได้

ไปกลัวทำไมกะอีแค่เป็นทหาร ผมเองก็ไม่ได้เรียน รด. ยังไม่เห้นกลัวเลยว่าจะเป้นทหาร

ปีหน้าผมก็ต้องไปจับใบดำ-ใบแดงแล้ว

Capathia
30th May 2012, 15:13
เรียน ร.ด.ต่อปี4 ปี5 นี่สนุกนะครับส่วนใหญ่จะเรียนไปทางบริหารมากกว่าลงสนาม แต่ปี4 ****โคตรโหดตอนเข้าภาคสนาม(เขาชนไก่)7 วัน 6 คืน เพราะต้องเป็นรบพิเศษ(รบแบบกองโจร) เดินเข้าฐานแต่ละที่ไกลๆทั้งนั้น แต่สนุกตรงที่เขามีโรยตัวลงจากหอ(เอาหน้าลงหรือหลังลงก็ได้) โหนรอกจากหอแล้วทิ้งตัวลงน้ำ แล้วก็เดินทางไกลไปฝึกในป่านอนในป่าโดยยึดหลักรบแบบกองโจร(อันนี้สบายที่สุดใน7 วันที่เข้าฝึก)
ส่วน ปี5 รุ่นพี่ใหญ่ เป็นรุ่นที่เข้าภาคสนามแล้วมันส์ที่สุด ได้สวมหมวกเหล็กกล้าแทนหมวกแบเร่ ยิงปืนค. ยิงปืนM60 ยิงปืนHK เหนื่อยอย่างเดียวคือตอนเข้าฐาน 3 วันสุดท้าย เดินขาลาก นอกนั้นสบายครับ

LookPhet
30th May 2012, 15:15
รูปอะรับได้ครับ แต่ผมกำลังคิดว่าจะเรียน รด. ดีหรือป่าวเนี่ย =-=

annlive
30th May 2012, 15:24
ทหารใต้เค้าสมัครใจไปเพราะเงินเดือนแพงและก็เด็กในพื้นที่น่ะหนู แล้วถ้าไม่อยากคัดเลือกทหารก็เรียนร.ด.แค่3ปี เรียน5ปีนั้นเค้าเรียนต่อเอากระบี่ อิกอย่างทหารเดียวนี้ไม่ได้ฝึกโหดอะไรมากมายอย่างแต่ก่อนแล้ว แถมเงินเดือนเยอะกว่ารับจ้างโรงงานอิก

YAKUZA
30th May 2012, 17:23
กลัว เหมือนกันอ่ะ แต่เกิดมาทั้งทีอะนะ

babymaster
30th May 2012, 17:28
ทหารใต้เค้าสมัครใจไปเพราะเงินเดือนแพงและก็เด็กในพื้นที่น่ะหนู แล้วถ้าไม่อยากคัดเลือกทหารก็เรียนร.ด.แค่3ปี เรียน5ปีนั้นเค้าเรียนต่อเอากระบี่ อิกอย่างทหารเดียวนี้ไม่ได้ฝึกโหดอะไรมากมายอย่างแต่ก่อนแล้ว แถมเงินเดือนเยอะกว่ารับจ้างโรงงานอิก

นั่นไม่ได้สมัครไปครับ นั่นเขาถูกส่งไป แล้วเงินเดือนก็ไม่มากด้วย

maxk4255k
30th May 2012, 17:30
สงสาร TT

ไม่รู้จะอธิบายยังไงแล้ว

(ภาพสยอง)

Armcrazy1995
30th May 2012, 17:35
นศท ได้ปลดเมื่ออายุ45นะ ถ้าคิดว่าจะเรียน นศท เพื่อหนีทหารก็ไปแปลงเพศเป็นกระเทยดีกว่ามั๊ง เกิดมาทั้งที

bossja
30th May 2012, 17:49
คนที่ 2 จากทางซ้าย อาเบะชัดๆ

juventusfc001
30th May 2012, 18:16
นศท ได้ปลดเมื่ออายุ45นะ ถ้าคิดว่าจะเรียน นศท เพื่อหนีทหารก็ไปแปลงเพศเป็นกระเทยดีกว่ามั๊ง เกิดมาทั้งที

ถูกครับ ไปเป็นกระเทยเหอะ ขี้ขลาดขนาดนั้น

TOD
30th May 2012, 18:41
ผมยอมเป็นทหารในภาคใต้น่ะ ยังไงใครก็หนี้ความตายไม่พ้น อยู่ที่ว่าช้าหรือเร็ว จะแก่ตายแบบไร้ค่าหรือ ตายแบบมีค่า เพื่อประเทศชาติ

beamclubza
30th May 2012, 18:55
ผมยอมเกณทหารเพราะ ชีวิตมันต้อง SuckSeed :o

cableneo
30th May 2012, 19:05
เข้าใจผิดกันหมดเลยนะครับ ไอที่เรียน ร.ด นั้นก็เหมือนเราเกณ ทหารแล้ว ชื่อก้บอก รักษาดินแดน แต่แค่เราศึกษาเกี่ยวกับวิชาทหาร ในกองกำลังสำรอง ถ้าทหารขาดและเกิดเหตุรุนแรง พวกผมนี้แหละจะเป็นกองกำลังสำรองช่วยทหาร อีกอย่างเรียนจบ แล้วเขาก็จะเรียกตัวเราไปประชุมเกี่ยวกับกองกำลังสำรอง

ถ้าใครไม่อยากเป็นไม่อยากเรียน แนะนำจับใบดำใบแดง หรือก็ยัดตังไปเลย ผมพึ่งตัดหัวเกรียนมา เรียนปี.3 ศูนย์ใหญ่ วิภาวดี พรุ่งนี้

5ปีนี้ เรียนก็ดีนะครับ ได้ว่าที่ ร้อยตรี สำหรับ จขกท พึ่งเรียนใช่มะ ถ้าเรียนก็อย่าทำตัวเกเร อย่าห่วงเรื่องผมตัดๆไปเหอะ เพราะมันเป้นกฏในใบสมัครก้บอกว่า เต็มใจที่จะเข้ารับการศึกษาไหม? ให้อ่านและไตร่ตร่อง ก่อนสมัคร

miklve
30th May 2012, 19:07
ผม ยอม สมัคร เป็น ทหาร เพราะ ญาติ,เพื่อน,คนรู้จัก มี เยอะ :giveheart

kamonkom911
30th May 2012, 19:32
เต็มใจ

เข้า การ เรียน รด. ครับ

แต่ไม่เต็มใจ จับใบ 555+

ooogtooo1590
30th May 2012, 19:37
ผมเรียน5ปีอยู่แล้วพวกคุณก็คิดดูนะ เรียน3ปี อ่ะไม่ได้ยศอะไรด้วยซ้ำ เรียน5ปีคุ้มกว่า (แต่ผมได้ยินมาว่า 60 เขาจะไม่มีร.ดแล้วนะ)