PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เตือนภัย!!ผู้ใช้Xbox360ด้านมืด พร้อมขอความช่ายเหลือด้วยครับ

ducati916
30th May 2012, 17:53
เครื่องผมเป็น LT+2.0 ครับ เพิ่งไปซื้อแผ่นเกมส์ที่สะพานเหล็กมาใหม่ครับ(แผ่นก๊อปครับ) เกมส์ GHOST RECON future soldier ที่หลายคนรอคอย

ตามรูปเลยครับ http://pic.free.in.th/id/0a03d8d0f88a03bb3561d20b76b04443

สังเกตุในรูป ไม่ได้บอกว่าต้องใช้ Kinect ครับ ครั้งแรกที่เปิดแผ่นเกมส์ผมไม่ได้ต่อกับ Kinect ปรากฎว่ามันเด้งออกเลยครับ นึกว่าแผ่นเสียซะแล้ว

แต่พอต่อ Kinect ถึงจะเล่นได้ปกติครับ !!!!!!!!!!!!แต่!!!!!!!!!!! ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เกมส์ GHOST RECON future soldier นี่สิครับ

เล่าย้อนนิดนึง ตอนที่ใส่แผ่นเกมส์เข้าไปครั้งแรก มันมีการ ให้เราอัพเดทซอฟแวร์ครับ ไม่อัพก็เล่นไม่ได้ ผมมือใหม่ไม่รู้เรื่องก็เลยอัพเดทไป

อัพเสร็จก็เล่นเกมส์นี้ได้ครับ และหน้าตาXboxผมก็เปลี่ยนไป จากแบบนี้ (รูปเอามาจากเน็ต) http://pic.free.in.th/id/976d1c4294e2de72dd256dfc3891cfa2
กลายเป็นแบบนี้ครับ
http://pic.free.in.th/id/7cb859b198b65cb7d254912fd3546835

ก็สวยดี แต่ปัญหามันอยู่ที่ พอผมหยิบเกมส์ที่เคยเล่นก่อนหน้านี้ battlefield 3 เล่นไปไม่ถึง 1 นาที มันขึ้นหน้าตาอย่างนี้ แล้วก็รีสตาร์ทเครื่องใหม่เลยครับ
http://pic.free.in.th/id/5501d84a2511d7254204042da0b846cf

แล้วไม่ได้เกมนี้เกมส์เดียวครับ
Gear of War 3
need for speed THE RUN
ก็พาลเป็นไปด้วย

แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกเกมส์ครับ เกมที่ยังเล่นได้เท่าที่ลองมาก็มี
NARUTO ULTIMATE NINJA storm generation
Fifa Street 2012
Dance Central 2
เท่าที่ลองดูนะครับ

โทรไปถามร้านที่ผมซื้อเครื่องเกมส์มาเค้าบอกว่า มันเปนความผิดของเราที่อัพเดทมั่วซั่วไม่เกี่ยวกับประกันของทางร้าน(ไม่ได้พูดอย่างนั้นหรอก แต่ความหมายอย่างนั้น) ทางร้านสามารถแก้ไขได้ด้วยการ แฟลตโปรแกรมใหม่ ส่วนธีมเค้าไม่แน่ใจว่าจะหายหรือเปล่า ค่าใช้จ่าย 700 บาท
ผมถามเค้าว่าต้องแกะเครื่องหรือเปล่า เค้าบอกว่าไม่ต้องแกะ ผมก็มาคิดว่าแค่ลบบางโปรแกรมบางอย่าง แล้วลงบางอย่าง จิ้มๆๆๆ มันคิด 700 เลยหรอ

หรือมีใครที่รู้ว่าจะแก้ไขยังไงก็ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ เพราะทางร้านก็พูดทำนองว่าไม่ต้องกังวน ปัญหานี้เจอมาเยอะ(ฟัน700 มาเยอะ)

ฝากถึงมือใหม่ทุกคนด้วยนะครับ ที่คิดจะซื้อเกมส์นี้ที่สะพานเหล็ก (หรือเกมส์อื่นๆในอนาคต)
ชั่งน้ำหนักกันระหว่าง GHOST RECON กับ battlefield 3 และอีกหลายเกมส์ไม่รู้อะไรบ้าง
เพราะถ้าไม่อัพเดทก็เล่น GHOST RECON ไม่ได้
ส่วนผมถ้าย้อนเวลาได้คงไม่เอาแบบนี้หรอกครับ ถ้าผมเจอหน้าตาแบบให้เรากดอัพเดทก็คิดซะว่าเป็นแผ่นเสียไปเลยดีกว่า แผ่น 70 บาท เสีย 700 บาท T^T

แต่ถ้ามีใครรู้วิธีแก้ไขด้วยตนเองก็มาบอกกันมั่งนะครับ เชื่อว่าอนาคตต้องมีคนที่เจอแบบนี้แน่ๆ จะได้ไม่ถูกร้านฟัดเอาครับ........

DarkDealer
30th May 2012, 18:00
ผมไม่มีทางโดนหลอก ไม่ใช่มือใหม่ ปัญหานี้มีกันมานานแล้ว 55

ไปอัพแดชบอร์ดใหม่ทั้งที่เป็น 2.0 อ่ะดิเกมใหม่ต้องอัพหมด

ทางแก้ คือ เอาไปแฟลช lt 3.0 ถึงเล่นได้ แล้วแผ่นแบบ XGD3 ก็ต้องซื้อใหม่สำหรับ 3.0( ghost recon กับ battlefield มันเป็น XGD3)

ราคา 700 แพงไปครับ ความจริงประมาน 500 บางร้าน 300

biobobzaa
30th May 2012, 18:08
เคยอ่านข่าวเกี่ยวกับเครื่องXbox360จากJokergameนี้อยู่เหมือนกันว่า คนที่มีเครื่องXbox360ต้องระวังเรื่องแผ่นเกมที่ออกใหม่ เพราะแผ่นเกมที่ออกมาใหม่ๆมันจะบังคับให้ต้องอัพเดทDashboardในตัวเครื่อง(ไม่อัพเดทก็เล่นไม่ได้) ซึ่งถ้าเราอัพเดทไปแล้วอาจจะทำให้เล่นแผ่นเกมก๊อปปี้หรือแผ่นเกมเก่าๆไม่ได้อีกต่อไป บางเกมอาจจะต้องซื้อแผ่นรุ่นใหม่แต่เป็นเกมเดิมก็มี รู้สึกว่าตอนนี้จะมีวิธีแก้โดยการใช้เครื่องมือ X360USB ดึง Key มา Flash Drive ที่ทำการอัปเดท ให้สามารถเล่นเกม Copy ได้อีกครั้ง อ่ะนะ

FreedomBlood
30th May 2012, 20:18
มันเป้นความลำบากของการเล่นก็อบครับ จงเข้าใจแล้วทำใจยอมรับกับมันซะ นี้ยังดีนะครับที่แฟรชกลับมาได้เครื่องคอลโซลบางเครื่องอัพFWแล้วเล่นก็อปไม่ได้เลยหรือบริคก็มี

ducati916
31st May 2012, 15:34
ผมไม่มีทางโดนหลอก ไม่ใช่มือใหม่ ปัญหานี้มีกันมานานแล้ว 55

ไปอัพแดชบอร์ดใหม่ทั้งที่เป็น 2.0 อ่ะดิเกมใหม่ต้องอัพหมด

ทางแก้ คือ เอาไปแฟลช lt 3.0 ถึงเล่นได้ แล้วแผ่นแบบ XGD3 ก็ต้องซื้อใหม่สำหรับ 3.0( ghost recon กับ battlefield มันเป็น XGD3)

ราคา 700 แพงไปครับ ความจริงประมาน 500 บางร้าน 300

แต่ผมมือใหม่ครับ ขอบคุณครับ

ducati916
31st May 2012, 15:39
มันเป้นความลำบากของการเล่นก็อบครับ จงเข้าใจแล้วทำใจยอมรับกับมันซะ นี้ยังดีนะครับที่แฟรชกลับมาได้เครื่องคอลโซลบางเครื่องอัพFWแล้วเล่นก็อปไม่ได้เลยหรือบริคก็มี
ก็คงต้องทำใจครับ T^T

ducati916
31st May 2012, 15:43
สรุปเกม GHOST RECON future soldier ที่ผมซื้อที่สะพานเหล็ก แผ่นเสียด้วยครับ เปิดเล่นครั้งแรกได้ครั้งเดียว ครั้งต่อไปก็ค้างเลยครับ Installลงเครื่องก็ไม่ได้ หวังว่าคงไม่เป็นทุกแผ่นครับ.....

alonedevil
31st May 2012, 15:46
จะว่าทางร้านก็ไม่ได้ครับแต่ราคา 700 นี้มันอาจแพงไปลองหาร้านที่ราคาถูกกว่าเอาครับ
เล่นก็อปจำไว้อย่างแรงครับ ห้ามอัพเดทโดยที่ไม่แน่ใจเด็ดขาด และหมั่นเช็คข่าวสารเกี่ยวกับการอัพเดท Fw. เป็นประจำครับ
ผมเคยโดนกับ Wii ไปหนหนึ่งเล่นเอาปวดหัว แต่ตอนนี้ผมหันมาเล่น PS3 ด้านสว่างแล้วครับ สบายใจอัพเดทอะไรไม่ต้องกังวล แลกกับเล่นเกมสะเปะสะปะแบบแต่ก่อนไม่ได้เท่านั้นเอง

สนับสนุนแท้ครับ ^_^ เป็นกำลังใจให้คนทำเกม

ducati916
31st May 2012, 15:54
จะว่าทางร้านก็ไม่ได้ครับแต่ราคา 700 นี้มันอาจแพงไปลองหาร้านที่ราคาถูกกว่าเอาครับ
เล่นก็อปจำไว้อย่างแรงครับ ห้ามอัพเดทโดยที่ไม่แน่ใจเด็ดขาด และหมั่นเช็คข่าวสารเกี่ยวกับการอัพเดท Fw. เป็นประจำครับ
ผมเคยโดนกับ Wii ไปหนหนึ่งเล่นเอาปวดหัว แต่ตอนนี้ผมหันมาเล่น PS3 ด้านสว่างแล้วครับ สบายใจอัพเดทอะไรไม่ต้องกังวล แลกกับเล่นเกมสะเปะสะปะแบบแต่ก่อนไม่ได้เท่านั้นเอง

สนับสนุนแท้ครับ ^_^ เป็นกำลังใจให้คนทำเกม

จะจำใส่ใจไว้เลยล่ะครับ ขอบคุณครับ ^^

jubsa13
3rd June 2012, 23:49
เข้าใจว่าผู้ขายแผ่นสามารถ Patchที่ตัวแผ่น Game ให้สามารถเล่นกับเครื่อง LT+2.0 ได้นะครับ

แนะนำครับ ก่อนซื้อจะต้องถามผู้ขายก่อนเสมอว่าเล่นกับ Firmware ของเครื่องเรา (LT+2.0) ได้หรือไม่

สู้ๆ ครับ