PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การแข่งขันทัวร์นาเม้นท์ Shogun 2 Total War ครั้งที่ 1 Overclockzone.com

poomshift
30th May 2012, 20:46

หลังจากที่ได้ดวลเกมส์กันมานักต่อนักสำหรับกลุ่มผู้เล่น Shogun 2 ในบอร์ดเรา มันก็ถึงเวลาซะทีครับ ที่จะได้รู้กันให้แน่ชัดไปเลยว่า ใครกันคือผู้ที่ "เก่งที่สุด" ใน Shogun 2 Total War ผู้เป็นจ้าวกลยุทธ์และมีฝีมือควบคุมยูนิตขั้นเทพอย่างหาที่เปรียบมิได้ .. เมื่อมีการเรียกร้องจากหลายๆคนในกระทู้ การแข่งขันทัวร์นาเม้นท์ Shogun 2 Total War ครั้งที่ 1 จึงเกิดแล้ว !! ขอตั้งกระทู้นี้เป็นศูนย์กลางในการพูดคุยเกี่ยวกับ tournament โดยเฉพาะนะครับผม

สำหรับผู้ที่เล่น Shogun 2 แล้วคิดว่าตัวเองพอมีฝีมือหรืออยากลงเล่นสนุกขำๆก็ไม่ว่ากัน เชิญเข้ามาสมัครได้เลยครับ ไม่มีค่าใช้้จ่ายใดๆทั้งสิ้น หรือมีเพื่อนที่เล่นเกมส์นี้ก็ชวนเค้ามาลงแข่งได้เลยครับผม ส่วนคนที่ไม่รู้ว่า Shogun 2 เป็นเกมส์ยังไง สู้กันยังไง ลองดูคลิปพากย์คร่าวๆก่อนนะครับ โดยกระผมเอง pongkrit03

รายชื่อผู้ลงสมัครล่าสุด

เรียงตามนี้นะ ชื่อในบอร์ด/ชื่อในสตรีม

1. iceloveonly / Loveonly

2.artza2129 / [Thai] Marshal P. Pibulsongkram

3.unknownzzz / -UnKnoWnZ- [TH]

4.mingza123 / MING[TH]

5.sirisawat / [TH]Garfield49424

6.killkingli / KiLLkInGLiOn[TH]

7.blaserus / Blaserus

8.tapoo555 / tapookub

9.Chisuru / Chisuru

10.kuzayoyo / _wented_

11.BCXIII / Helnitaxiii (blackcatXIII)

12.unknownzzz / -UnKnoWnZ- [TH]

13.kawoat789 / kawoat789

14.weryuty / Dog-Run

15.poomcard / poomshift

16.Red_archon / RedArchon

17.bassooo / basso

18.oatza405 / oatza405

19.freedoms68/[T]oD [Thai]

>> รายละเอียดและกติกา <<

รูปการแข่ง : เป็นการแข่งแบบ เก็บคะแนน และ วนทุกคน ครับ คนละ 1 ตา (ถ้ามีแข่ง 20 คน ก็คือคนนึงจะได้แข่งทั้งหมด 19 ครั้ง) จากนั้นใครที่มีคะแนนมากสุด 4 อันดับแรก จะถูกดึงเข้ามาใน tournament รอบสุดท้าย อีกที ซึ่งจะจับฉลากแบ่งเป็นสาย A กับ B โดยรอบรองนั้นจะแข่งกันชนะ 2 ใน 3 แล้วชิงที่ 3 ก็จะแข่งกัน 2 ใน 3 เหมือนกัน ส่วนรอบชิงชนะเลิศ จะแข่งกันชนะ 3 ใน 5 นะครับ โดยทุกเกมส์ในรอบนี้ผมจะพากย์และอัดลง youtube ครับ โชว์หล่อหน้าบอร์ดเลยทีเดียว (ไม่มีการตัดจบแน่นอนครับในทุกรอบ) ... ในเรื่องการแข่งเก็บคะแนนจะให้ผู้เข้าแข่งขันแต่ละคนนัดเวลากันเอาเองนะครับ จะได้สะดวกกันทั้งสองฝ่ายครับ

การรายงานผล : เมื่อแข่งจบ ผู้ชนะหรือผู้แพ้ก็ได้ มาโพ๊ส replay และ capture หน้าจอสรุป score ตอนจบมาแปะในบอร์ด ก็จะถือเป็นหลักฐานนะครับ กรรมการก็จะจดคะแนนตามนั้น หรืออย่างน้อยๆต้องมี "replay" นะครับ แต่ว่าถ้าลืม ต้องให้ทั้งสองฝ่าย มาโพ๊ส confirm ว่าเล่นกันไปแล้วจริง และผลเป็นตามนั้นจริง ถ้ายอมรับทั้งคู่ก็จบนะครับ แต่ถ้ามีคนใดคนนึงไม่ยอมรับ ประมาณว่าตูยังไม่ได้คิดเลยว่านี่คือการแข่ง อะไรงี้ ก็ถือว่าต้องเล่นกันใหม่ครับ (ดังนั้นถ้าคนชนะอย่าลืม cap ภาพกับเซฟ replay นะครับ ไว้ป้องกันตัวท่านเอง)

แผนที่ที่ใช้ : ผมจะเลือกมาทั้งหมด 8 ด่านนะครับ จากนั้นผมจะเป็นผู้กำหนดเองว่าใครต้องเล่นกับใครด้วยแผนที่อะไร ซึ่งจะเป็นการสุ่มทั้งหมด โดยจะเป็นแผนที่อะไรบ้างผมจะแจ้งอีกทีก่อนสิ้นเดือนนี้ และรายละเอียดเรื่องใครกับใครจะต้องเล่นแม๊พไหนจะเปิดเผยในวันแรกที่ tournament เริ่มแล้ว บอกคร่าวๆก่อนว่าลักษณะด่านที่ผมเลือกจะเป็นด่านที่ไม่เอื้อต่อการแคมป์นะครับ ก็คือเน้นที่ราบ ถ้ามีภูเขาก็จะอยู่ตรงกลางแม๊พ พวกสิ่งก่อสร้างก็จะเลือกที่มีชัยภูมิหล่อแหลมต่อการโจมตีครับ

รางวัลสำหรับผู้ชนะ : ได้ลงชื่อในกระทู้ shogun 2หน้าแรกว่าเป็นผู้ชนะของ tournament ที่จัดครั้งที่หนึ่ง (ได้เกียรติยศไป) จะโชว์เฉพาะ 4 คนที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายนะครับ

วันที่ที่จะเริ่มแข่ง (แบบไม่เป็นทางการ): แข่งรอบเก็บแต้ม 9 มิถุนายน 2555 และสิ้นสุด 9 กรกฏาคม 2555 แต่ถ้าทุกคนวนรอบจบหมดก่อน ก็จะถือว่าจบทันที มีเวลาร้องเรียนผลไม่เกิน 3 วัน ถัดจากนั้น จะเริ่มการแข่งรอบตัดเชือกสำหรับ 4 ผู้เล่นสุดท้ายครับ (แต่เร็วที่สุดสำหรับรอบตัดเชือกคือวันที่ 8 กรกฏาคม 2555 ตอนกลางคืนนะคับ เพราะช่วงปลายมิย.-ต้นก.ค.ผมติดธุระไม่ว่างมาพากย์ครับ)

กรรมการ : Vampire Lord หรือก็คือคุณ jungeru ในบอร์ดของเรา

กฏกติกา ขอให้อ่านทุกคน

1.ชนะได้ 1 แต้ม แพ้ได้ 0 ไม่มีเสมอ (แน่นอน)

2.เกมส์การแข่งไม่มีการกำหนดเวลาใดๆทั้งสิ้น ผู้เข้าแข่งขันต้องหาทางเอาชนะกันเอง

3.ถ้าเริ่มแข่งแล้ว มีการหลุดเกมส์เกิดขึ้น (หลังจากปะทะกันแล้ว) คนที่หลุดจะถูกปรับแพ้ทันที ยกเว้นเกมส์นั้นเป็นเกมส์คนที่หลุดที่ได้เปรียบอยู่ ถ้าคนที่ไม่หลุดมีการเอาคะแนนเกมส์นั้นมาโพ๊สลง คนที่หลุดสามารถร้องเรียนกรรมการให้พิจารณา replay ได้ และถ้ากรรมการเห็นว่าคนที่หลุดเป็นฝ่ายได้เปรียบอยู่จริงๆ จะถือว่าเกมส์รอบนั้นเป็นโมฆะ ให้ทั้งคู่เล่นกันใหม่อีกครั้งในด่านเดิม

4.ภาคในการเล่นจะใช้ภาค Shogun 2 เดิมหรือ FOTS ก็ได้ไม่ได้แคร์

5.เงิน จะใช้ตามกติกาของ Matchmaking แต่จะไม่เล่นเงิน 5000 เด็ดขาด ดังนั้นก็คือ ถ้ามีผู้เล่นคนใดคนหนึ่ง lv น้อยกว่า 7 เงินในห้องจะเป็น 1 หมื่น และถ้าทั้งสองคน lv 7 ขึ้นไป จะเล่นเงิน 14,000 นะครับ (สำหรับผู้เล่นที่ประสงค์จะร่วมแข่ง ถ้ายัง lv 1-3 อยู๋แนะนำเร่งเก็บนิดนึงครับเพื่อไม่ให้คุณเสียเปรียบมาก พอได้ซัก 5 - 6 ขึ้นไปก็โอเคแล้วละครับ)

6.แม๊พที่เล่นจะต้องมีสิ่งก่อสร้างให้ยึดทุกตา และเป็นกลางวัน ไม่ฝน ไม่หมอกครับ

7.ถ้าผู้เล่นใช้แม๊พไม่ตรง หรือมีเงื่อนไขใดๆที่ไม่ตรงกับกติกาที่ระบุ การแข่งนั้นถือเป็นโมฆะนะครับ ยกเว้น !! ทั้งสองฝ่ายยอมรับผลการเล่น เช่น ดันเลือกแผนที่ไม่ตรงกับที่ผมสุ่ม หรือลืมติ้กสิ่งก่อสร้าง หรือเงินผิด แต่ก็สู้กันเต็มที่แล้ว ยอมรับในฝีมือของอีกฝ่าย อันนี้ก็โอเค ... แต่ !! ถ้ามีใครคนใดคนนึงมาประท้วงว่าเล่นผิดแม๊พหรือผิดกติกาใดๆ ก็ถือเป็นโมฆะต้องแข่งใหม่นะครับ เพราะฉะนั้นถ้าคุณอยากแข่งแบบไม่ต้องกลัวว่าชนะแล้วอีกฝ่ายจะมาขอโมฆะ อันนี้ก็ต้องดูกติกาด้วยนะครับ

8.ถ้าหมดเวลาการแข่งแล้ว ยังมีคู่เล่นไหนที่ไม่ได้เล่นกันอีก ผมจะถือว่าได้ 0 ไปทั้งคู่นะครับ ดังนั้นพยายามนัดเวลากันเองให้ทัน ผมให้เวลาตั้ง 1 เดือนน่าจะทันกันทุกคน ยกเว้นหากมีท่านใดมารายงานตัว ว่าจริงๆแล้วท่านอ่ะว่างเล่นตลอด แต่อีกคนไม่ว่างเล่นเอง จะมีการพิจารณาดังนี้คือ ถ้าผู้เล่นคนนั้นที่จู่ๆไม่ว่างกะทันหัน แต่ว่าได้มีการเล่นกับคนอื่นไปแล้ว แต่ไม่ครบ แล้วได้มีการแจก แต้มชนะ ให้กับคนอื่นๆไปบ้างแล้วมากกว่า 3 แต้ม คนอื่นที่ยังไม่ได้เล่นกับคนๆนั้น จะได้สิทธิ์เล่นกับคุณ Vampire Lord เพื่อเอาแต้มครับ (แต่ต้องชนะเค้าให้ได้นะอิอิ) ถ้าเกิดแจกแต้มชนะไปแค่ 3 แต้มหรือน้อยกว่านั้นอันนี้ก็ถือเป็นส่วนน้อยละกันนะครับ ปล่อยไป แต่ถ้าพอนับคะแนนตอนจบผลทัวร์นาเม้นท์แล้วมีผลให้อันดับ 4 กับ 5 เปลี่ยนแปลงได้ คือคนที่ได้อันดับ 4 ได้เล่นกับคนนั้นแล้วชนะ แต่อันดับ 5 ไม่ได้เล่น ผมจะให้คนได้อันดับ 5 ได้สิทธิ์เล่นกับคุณ vampire lord เพื่อเอาแต้มครับ

9.ห้ามมีการจงใจไม่เล่นกับผู้เข้าแข่งขันคนใดคนหนึ่งนะครับ ถ้ามีการฟ้องร้องกรณีนี้เกิดขึ้น จะถือเป็นความผิดร้ายแรงโดนปรับให้ออกนะครับ ขอให้ทุกคนเล่นกันให้ครบๆนะครับ แม้ว่าจะได้ยินว่าหมอนี่เก่งมาก ก็ต้องเล่นกะเค้านะครับ แพ้ก็ได้ 0 ครับ ไม่ได้เสียหายอะไร >,<

10.กรณีคะแนนตอนจบออกมา มีผู้ที่ได้คะแนนอันดับ 4 เท่ากันหลายๆคน เช่น ที่ 1 ได้ 15 คะแนน ที่ 2 ได้ 12 คะแนน ส่วนที่ 3,4,5 ได้ 11 คะแนนเท่ากัน กรณ๊นี้จะให้ที่ 3,4,5 ทำกันสู้กันแบบวนรอบอีกครั้ง โดยครั้งละ 1 ตา เพื่อคัดผู้ที่คะแนนน้อยสุดออกไปนะครับ

11.ยูนิต Marines ต่างชาติทั้งหลาย จะถูกจำกัดให้ใช้ได้ 1 ตัวในเกมส์เท่านั้นครับ ! เนื่องจากยูนิตนี้ค่อนข้างเก่งและเปิดลำบาก ทำให้ผู้เล่นใหม่ที่ยังเปิดได้ไม่หมดอาจจะเสียเปรียบ ดังนั้นจึงขอจำกัดแค่ 1 เท่านั้น ถ้ามีใครใช้เกินแล้วชนะ คนที่แพ้สามารถมาโพ๊สขอโมฆะได้ครับ แต่ถ้าคนที่ใช้เกินคือคนที่แพ้ อันนี้มาขอโมฆะไม่ได้นะครับ

12.ถ้ามีใครคนใดเล่นแพ้เยอะมากแล้วเกิดท้อเลิกหายไปเลย กรณีนี้อาจจะทำการล้างแต้มทั้งหมดที่เกิดขึ้นจากเค้านะครับ (เหมือนเค้าไม่ได้ลงแข่งแต่แรก) แต่ผมหวังว่าจะไม่มีกรณีนี้เกิดขึ้นนะครับ คืออยากให้ทุกคนที่ลงชื่อแข่งแล้ว ช่วยมีความรับผิดชอบเล่นให้จนจบครบทุกคนด้วยนะครับ ถึงแม้จะแพ้เยอะแล้วท้อบ้าง ลองเปลี่ยนกลยุทธ์ ศึกษา replay ดูเพื่อพัฒนาครับ ผมเชื่อว่าเล่นๆไปเด๋วก็ต้องมีชนะบ้างแน่นอนครับ แต่ถ้าท่านออกกลางคันเนี่ย มันจะทำให้ระบบส่วนกลางเสียครับ ยังไงถ้าลงชื่อแข่งแล้วรบกวนเล่นให้จบด้วยนะครับ

13.กรณีมีเหตุการณ์ที่อยู่นอกเหนือกฏกติกานี้ จะให้กรรมการเป็นคนตัดสินเป็นเคสๆไปนะครับ

---------------------

สำหรับการรับสมัครจะยังคงเปิดรับตลอดเวลานะครับ จนถึงวันที่ 7 มิถุนายน 2555 สามารถส่งชื่อมาได้เรื่อยๆเลยครับผม

เข้าร่วม Tournament http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1798774-!!!-%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%87-Shogun-2-OCZ-Tournament-%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-1-

เครดิต pongkrit03 แห่ง OCZ

pza00007
1st June 2012, 19:10
ผมสนใจนะแต่ว่าผมแทบจะไม่ได้แตะระบบ Multiplayer ของเกม Total War SHOGUN 2 เลย ^ ^

เคยเข้าไปเล่นครั้งนึงเพราะกดผิด -*-

Mercury
1st June 2012, 19:16
น่าสนมากเลยครับ แต่สู้ตัวๆคุมยูนิตนี่กากมาก - -* ใช้ยูนิตเยอะกว่ารุมเอาเลยชนะคอมได้ในโหมดเนื้อเรื่อง อีกอย่างของปลอมก็เงี้ย อดไปผม - -