PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับบอร์ดนี้ด้วยครับ

kimasd555
31st May 2012, 20:57
คือผมเห็นกระทู้ส่วนมากมีสมัครตัวละครด้วยอ่ะ ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจด้วยครับ

5day-ago
31st May 2012, 21:07
คือผมเห็นกระทู้ส่วนมากมีสมัครตัวละครด้วยอ่ะ ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจด้วยครับ

มันคือ การให้ผู้อ่านมีส่วนร่วมกับตัวนิยายโดยการสมัครตัวละครเพื่อให้เป็นตัวละครในนิยายเรื่องนั้นครับ ยกตัวอย่างเช่นเรื่อง TKM Love vs Zombie

LoveSeeker
1st June 2012, 18:17

คนเขียนขี้เกียจครี..... (ง่ายเนอะ)

Alathreon
1st June 2012, 19:59

มันเป็นเหมือนวิธีการให้คนเข้ามาอ่านล่ะครับ คนที่ส่งตัวละครไปจะได้มีอารมณ์ร่วม ได้ลุ้นว่าตัวละครของตัวเองเนี่ยจะมีชะตากรรมแบบไหน มีบทบาทอะไร ต่อไปจะเป็นยังไงน่ะครับ สังเกตุง่ายๆ ในนิยายที่มีการรับสมัครตัวละครเนี่ย ผมเชื่อว่า ยังไงก็ต้องมีคอมเมนประเภท ตัวละครเราจะเป็นยังไงต่อนะ แน่นอนครับ หรือบางที อาจจะขี้เกียจจริงๆ ก็ได้นะเออ

kimasd555
2nd June 2012, 00:34
มันเป็นเหมือนวิธีการให้คนเข้ามาอ่านล่ะครับ คนที่ส่งตัวละครไปจะได้มีอารมณ์ร่วม ได้ลุ้นว่าตัวละครของตัวเองเนี่ยจะมีชะตากรรมแบบไหน มีบทบาทอะไร ต่อไปจะเป็นยังไงน่ะครับ สังเกตุง่ายๆ ในนิยายที่มีการรับสมัครตัวละครเนี่ย ผมเชื่อว่า ยังไงก็ต้องมีคอมเมนประเภท ตัวละครเราจะเป็นยังไงต่อนะ แน่นอนครับ หรือบางที อาจจะขี้เกียจจริงๆ ก็ได้นะเออขอบคุณครับ น่าสนุกๆ

Piussun
2nd June 2012, 20:54
กฏของการสมัครตัวละคร

จะว่ากฏก็ไม่เชิงนะแต่ แต่การที่จะมาสมัครตัวละครนี่ก็ควรมีพิธีการตามหลักด้วย เพื่อตัวละครของเราจะได้เข้าตากรรมการไม่ได้เป็นสมัครเปล่าแล้วหายต๋อมเข้ามุมมืดไป

ควรพึงคำนึงเสมอว่าเวลาสมัครตัวละครในฟิคใครนั้นต้องมีข้องพึงทำ และไม่พึงทำดังนี้

1. แบบฟอร์มก็เขามีกรุณาทำตามให้เคร่งครัด
เป็นเรื่องปกติที่ในกระทู้รับสมัครตัวละคร จะมีแบบฟอร์มในการสมัครอยู่เสมอ ผู้แต่งต้องการอะไรควรระบุไปให้ครบ

การตั้งชื่อ หากเป็นชื่อฝั่งตะวันตก(เขียนด้วยภาษาอังกฤษ) ควรมีคำอ่านเป็นภาษาไทยให้ด้วย เช่น Piussun (ปิอัสซัน) เวลาคนอ่านชื่อจะได้อ่านตามได้ถูกและไม่ติดขัด

ลักษณะนิสัย : บรรยายไม่ควรต่ำกว่า 3 บรรทัด ไม่ควรที่จะประโยคเดียวจบเช่น ร่าเริง , ขี้เล่น , เป็นลูกผู้ชาย แล้วตัดหายดื้อๆแบบนี้ก็ไม่ไหว เพราะคนที่จะใช้ตัวละครของคุณต้องมา คิดหัวแตกว่าไอ้นิสัยแบบนี้มันจะเอาไปใช้ในสถานการณ์ไหนได้ เผลอๆเขาอาจจะเมินไปด้วยซ้ำเพราะข้อมูลไม่ละเอียดพอ

ประวัติ : อันนี้หลายรายนึกไม่ออกก็บอกเป็น "ปริศนา" งุงิ เอ่อ ไม่ทราบว่าคุณท่านจะอาร์ตจัด ประวัติซับซ้อนให้เป็นปริศนาหรือว่าความจำเสื่อมถึงได้ออกมา อันนี้จะบอกว่าเป็นตัวละครที่มักจะถูกตัดออกทันใดครับ เพราะผู้แต่งเองก็คงไม่รู้ว่าจะเอายังไงกะชีวิตคุณท่านดี.... ที่รับสมัครตัวละครเนี่ยต้องการข้อมูลที่สามารถดำเนินเรื่องได้ เกิดดันเอาตัวละครไร้ที่มามาใส่ในเรื่องก็โผล่มาไม่ยืดหรอกเชื่อเท้อ - -

2. ควรอยู่ในขอบเขตเรื่องที่กำหนดไว้ อันนี้เจอมาบ่อยครับ มาไม่ดูตาม้าตาเรือหางเสือหัวเรือเห็นกระทู้รับสมัครปั๊บ ไม่สนจับตัวละครใส่ป๊าบเสียบเข้าไปดื้อๆ ไม่สนว่าเนื้อเรื่องของผู้แต่งนั้นๆเป็นแบบไหน เขาต้องการอะไร และในเรื่องนั้นมีเอกลักษณ์แบบใด สิ่งที่เราใส่มามันอยู่ในข้อจำกัดของเนื้อเรื่องหรือไม่ อย่างเนื้อเรื่องเป็นแนวเรียลหรือแบบจริงแต่ดันเอาตัวละครแนวแฟนตาซีไปยัดให้ หรือไม่ก็ในเรื่องกำหนดชัดเจนว่ามีไอ้นี่นะ ไม่มีไอ้นั่นนะ เกิดแหกคอกฝืนข้อจำกัดมา หรือบางทีก็มีเหมือนกันในนิยายแฟนตาซีที่คนที่มาสมัครเล่นซะเวอร์ฟุ้งเฟ้อผิดจากข้อจำกัดที่กำหนดไว้ อันนี้ต่อให้ครีออกมาดีแค่ใหนให้ตายก็ไม่มีใครเอาเพราะมันผิดเรื่อง....เว้นซะว่าเจ้าของเรื่องใจดี ใจอ่อน ยอมให้ปรับแต่งจนเข้ากับเรื่องได้ก็ว่ากันไป

3. เป็นแค่ตัวประกอบเล่นแต่อย่าคิดเด่นเกินหน้าเกินตาตัวหลัก
มีไม่น้อยครับที่คนสมัครอาร์ตจัด ตัวละครนี้คือตัวข้า ฉะนั้นข้าไม่ขอตาย ไม่ขอจบอย่างสิ้นหวัง ตัวข้าต้องเด่นหราเป็นที่น่าจดจำ ดังนั้นเมื่อเเจมได้ก็ขอไปเต็มที่ เล่นซะแทบจะเก่งเกินตัวร้ายหลักประมาณว่ากรูเทพจำแลงมา แม้แต่ใครก็ชนะข้าไม่ได้ เอ่อคุณครับ.....ดูด้วยครับว่าตำแหน่งที่ท่านได้ด้วยนะว่ามันคืออะไร ถ้าในกรณีที่เป็นตัวร้าย คนรับสมัครคงจะตงิดใจไอ้นี่เทพเรียกพี่แล้วตัวเอกตูจะสู้ไหวรึ ยิ่งบทบาทที่อยากได้คือระดับลูกกระจ๊อกแต่มาเจอความสามารถเปี่ยมล้นแบบนี้ให้เลือกก็ไม่เอา หากเป็นฝ่ายดีอันนี้ก็ใช่ว่า ตัวหลักผู้แต่งเขากำหนดตัวหลักไว้ดีแล้ว แต่บทตัวประกอบมีแนวโน้มว่าแข่งกับตัวหลักมากเท่าไหร่ยิ่งน่าหมั่นใส้ครับ คือกลุ่มนี้เขาก็อยู่ดีๆของเขาแต่พี่ท่านดันเล่นบททะลึ่งพรวดหวังขโมยซีนตัวหลักหลักไป ก็ไม่มีใครรับหรอกครับ ให้เกียรติเจ้าบ้านด้วย - -

4. มีตัวอย่างให้ก็ดี....แต่มาแบบนี้ไม่ขอละนะ
พวกนี้ออกแนวคลั่งไคล้ แต่ขี้เกียจรุนแรง นึกอะไรไม่ออกก็นั่นแหละ ตัวละครที่ตัวเองปลื้มที่สุดในหนังบ้าง อนิเมะบ้าง หากว่าลงรายละเอียดมาให้ หรือปรับรายละเอียดใหม่ก็พอทำเนา แต่นี่ดันแกเล่นยกมาทั้งดุ้น อย่างเช่นรายที่อภิมหาหนักหนาสาหัสที่เคยเจอมา

ชื่อตัวละคร : นารุโตะ
หน้าตา : (บรรยายตามการ์ตูน)
นิสัย : เอาแบบการ์ตูนเลยนะคับ ^^
ลักษณะ : (ก็ตามการ์ตูน.....เอ่อ โทษครับเรื่องผมไม่มีนินจาแบบนี้ว่ะ...)

ขอถีบส่งลงหลุมซะทีเหอะ ถ้าขี้เกียจมากก็ไม่ต้องสมัคร = =

5. หมดเวลาสมัครแล้วนะเออ อย่าได้เผลอขุดมา
อันนี้ออกแนวผิดเวลาชาวบ้าน เขาหมดเขตรับสมัครเเล้ว ก็ยังจะฝ่าเข้ามาแจม ยิ่งบางคนเจ้าของเขาจั่วหัวหน้ากระทู้แดงโร่ ว่าปิดรับสมัครก็ยังจะเข้ามา แบบนี้ภาษาชาวบ้านเขาเรียก "ใส่เกือก" ล่ะครับท่านผู้ชม อันนี้ต่อให้เป็นตัวละครน่าสนใจก็ตาม แต่โอกาสที่จะเอาลงน่ะมันไม่ทันก็คือไม่ทันแล้ว ปลงเถอะโยม

6.เรียกร้องเกินไป ใครเขาอยากจะรับ?
เคยเจอรายที่แบบว่า "เมื่อไหร่ตัวผมจะได้ลงครับ" "ทำไมตัวผมไม่ติดครับ" "ทำไมบทผมออกมาน้อยจัง" "ทำไมบทผมไม่เท่เลย" บลาๆๆนานาปัญหาที่หวังจะเรียกร้อง เตือนไว้ก่อนว่า การเรียกร้องแบบนี้หาได้มีประโยชน์อันใดไม่ นอกจากคนอื่นๆเขาจะหมั่นใส้แล้วตัวละครของคุณอาจจะไม่มีวันได้โผล่มาในบทอีกตลอดกาล

นี่ก็เป็นหลักในการสมัครตัวละครแบบคร่าวๆนะครับ อาจจะสามารถแยกย่อยออกมาได้มากกว่าแล้วแต่ละคน แต่อันนี้คือหลักๆที่ควรพึงจำในการสมัคร และที่สำคัญควรเคารพการตัดสินใจของเจ้าของเรื่องที่เราสมัครด้วยนะครับ ขอให้สนุกไปกับการครีตัวละคร ^^

edit : มึนข้อ มีข้อ 4 ซ้ำมา 2 ตัว @__@

LoveSeeker
2nd June 2012, 21:13
3. เป็นแค่ตัวประกอบเล่นแต่อย่าคิดเด่นเกินหน้าเกินตาตัวหลัก
มีไม่น้อยครับที่คนสมัครอาร์ตจัด ตัวละครนี้คือตัวข้า ฉะนั้นข้าไม่ขอตาย ไม่ขอจบอย่างสิ้นหวัง ตัวข้าต้องเด่นหราเป็นที่น่าจดจำ ดังนั้นเมื่อเเจมได้ก็ขอไปเต็มที่ เล่นซะแทบจะเก่งเกินตัวร้ายหลักประมาณว่ากรูเทพจำแลงมา แม้แต่ใครก็ชนะข้าไม่ได้ เอ่อคุณครับ.....ดูด้วยครับว่าตำแหน่งที่ท่านได้ด้วยนะว่ามันคืออะไร ถ้าในกรณีที่เป็นตัวร้าย คนรับสมัครคงจะตงิดใจไอ้นี่เทพเรียกพี่แล้วตัวเอกตูจะสู้ไหวรึ ยิ่งบทบาทที่อยากได้คือระดับลูกกระจ๊อกแต่มาเจอความสามารถเปี่ยมล้นแบบนี้ให้เลือกก็ไม่เอา หากเป็นฝ่ายดีอันนี้ก็ใช่ว่า ตัวหลักผู้แต่งเขากำหนดตัวหลักไว้ดีแล้ว แต่บทตัวประกอบมีแนวโน้มว่าแข่งกับตัวหลักมากเท่าไหร่ยิ่งน่าหมั่นใส้ครับ คือกลุ่มนี้เขาก็อยู่ดีๆของเขาแต่พี่ท่านดันเล่นบททะลึ่งพรวดหวังขโมยซีนตัวหลักหลักไป ก็ไม่มีใครรับหรอกครับ ให้เกียรติเจ้าบ้านด้วย - -

ชอบข้อนี้ที่สุดเลย 555+

taone1414
2nd June 2012, 22:19
มาเองรึท่าน

ผมชอบข้อ 4 กับ 6

เจอบ่อยครับผม

saphira
2nd June 2012, 23:45
ถึงเราจะไม่เคยเจอแต่เราก็เป็น 1 ในข้อที่กล่าวมา แต่ตอนนี้แอบซุ่ม อยู่ ครับ

Alathreon
3rd June 2012, 08:48
[U]
4. มีตัวอย่างให้ก็ดี....แต่มาแบบนี้ไม่ขอละนะ
พวกนี้ออกแนวคลั่งไคล้ แต่ขี้เกียจรุนแรง นึกอะไรไม่ออกก็นั่นแหละ ตัวละครที่ตัวเองปลื้มที่สุดในหนังบ้าง อนิเมะบ้าง หากว่าลงรายละเอียดมาให้ หรือปรับรายละเอียดใหม่ก็พอทำเนา แต่นี่ดันแกเล่นยกมาทั้งดุ้น อย่างเช่นรายที่อภิมหาหนักหนาสาหัสที่เคยเจอมา

ชื่อตัวละคร : นารุโตะ
หน้าตา : (บรรยายตามการ์ตูน)
นิสัย : เอาแบบการ์ตูนเลยนะคับ ^^
ลักษณะ : (ก็ตามการ์ตูน.....เอ่อ โทษครับเรื่องผมไม่มีนินจาแบบนี้ว่ะ...)

ขอถีบส่งลงหลุมซะทีเหอะ ถ้าขี้เกียจมากก็ไม่ต้องสมัคร = =

แบบนี้ เคยเจอเยอะเลยครับ

เอ่อ คือผมอยากจะถามหน่อยน่ะครับ ว่าวิธีการทำลิ้งท์ไปคอนเมนต์ #XX เนี่ย มันทำยังไงหรือครับ

LoveSeeker
3rd June 2012, 09:01
ทำแบบนี้ไง http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=98779#10
เติม #XX เข้าไปหลังลิงค์ ก็จะได้
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=98779#10

Alathreon
3rd June 2012, 13:16
โอ้ ขอบคุณมากครับ