PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามคนที่ เขียนโปรแกรมเป็นนะครับ

Nopadon302
1st June 2012, 19:57
ตอนนี้ผมมีปัญหา คือ ผมมีไฟล์รูป ประมาณ หนึ่งหมื่นรูป และต้องการแยกเป็นหมวดหมู่ ในโฟลเดอร์ต่างๆประมาณ 50 โฟลเดอร์ โดยที่ผมต้องการที่จะเขียนโปรแกรมให้มันแยกให้เองอ่ะครับ คือใช้ระบบ auto อ่ะ ให้มันทำเองจะได้เสร็จเร็วๆ ไม่ทราบว่าจะสามารถใช้โปรแกรมอะไรได้บ้าง ที่สามารถทำแบบนี้ได้ และลักษณะการทำงานของข้อมูลเป็นยังไงบ้างอ่ะครับ

hpz
2nd June 2012, 01:08
explorer ก็ทำได้นี้น่า

chikuva
2nd June 2012, 01:53
ง่ายๆหน่อยก็ใช้ php+mysql ทำฐานข้อมูลเก็บรูปแล้วก็อัพโหลดขึ้นไปยังฐานข้อมูลจากนั้นใช้คำสั่ง sql ผ่านภาษา php ในการจัดหมวดหมู่
แต่ถ้าจะเขียนโปรแกรมแบบอื่นก็คงใช้ vb แต่ก็ต้องหาเกณฑ์ในการจัดหมวดเช่น ชื่อไฟล์ วันเวลา ขนาดไฟล์ ประมาณนี้ครับ
แต่ถ้าอยากได้แบบเร็วๆนั่งแยกเองครับไม่ต้องเสียเวลาเขียนโปรแกรม ไม่ต้องปวดหัวกับโค๊ดโปรแกรมด้วย