PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครแต่งกลอน8 เก่งๆช่วยหน่อยน่ะครับ

-_[R]eA_So[N]_-
2nd June 2012, 18:47
ตามหัวข้อเลยครับ ช่วยหน่อยเกี่ยวกับ สุนทรภู่ครับ ขอ 5 บท น่ะครับขอบคุณล่วงหน้าเลย ขอก่อนวันที่ 8 มิถุนายน ก็จะดีมากเลย
โจทย์ให้มาคือ

สุนทรภู่ครูดีกวีแก้ว ...........
...... ........ 1 บท
...... ........
...... ........ 2 บท
...... ........ 3 บท
...... ........ 4 บท
...... ........ 5 บท

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ ช่วยหน่อยงานเยอะมากทำไม่ทันแล้วครับ :dash:heat

pcore2000
2nd June 2012, 18:48
มาช่วยดันครับ

nakiann123
2nd June 2012, 20:05
สุนทรภู่ครูดีกวีแก้ว นั่งแอ๊บแบ๊วถ่ายรูปหล่อนักหนา

ไม่ว่าใครเดินผ่านช่างยลตา พระราชายังชมว่าหน้าตาดี

ปล. ผมให้บทนึง

phacawit
2nd June 2012, 20:07
ถ้าจะส่งประกวด คิดเองจะดีกว่านะเ
เผื่อจารย์เห็นความสามารถ ถึงว่าเวลาแล้วมาแต่งไม่เป็นจะแย่เอา

ViperRKO
2nd June 2012, 20:22
สุนทรภู่ครูดีกวีแก้ว ผู้คล่องแคล่วชำนาญในคำสอน
ที่ออกมาจากใจเป็นบทกลอน ทั้งภาษิตที่ได้สอนแก่หญิงนาง 1
มีนิราศที่ดีทั้งเก้าเรื่อง อันประเทืองปัญญาให้น่าคิด
ทั้งถ้อยคำจากกลอนอันวิจิตร ที่ประดิษฐ์คุณค่าไว้มากมาย 2
มีนิทานที่ยังคงร่วมสมัย ไม่ว่าใครทั้งหลายต่างคุ้นหู
พระอภัยมณีที่ได้ดู ยังคงอยู่จนรุ่นลูกรุ่นหลานไป 3
มีประเภทเสภาอันโดดเด่น ที่ได้เห็นคุ้นตาจนจำได้
เรื่องขุนช้างกับขุนแผนของเมืองไทย ท่านแต่งไว้เป็นอย่างดีมีปรัชญา 4
มีอีกมากผลงานมิได้กล่าว เป็นเรื่องราวในตำนานของตัวท่าน
จากทุกเรื่องที่ท่านภู่ประพันธ์ ได้สร้างสรรค์จรรโลงสังคมมา 5

ผมก็มั่วไปนะ

bunlove123
2nd June 2012, 20:29
เอาฮาน่ะครับ อย่ามาม่าละ

สุนทรภูคู่กวีขี่ฮอนด้า ยกล้อหน้าผ่าไฟแดงแรง******

รถสิบล้อเฉี่ยวชนแมล่งยังไม่ตาย เวรชิหายดันมาตายหน้าบ้านตู

ฟังมาจาก คนขายน้ำแข็งที่ออกรายการอะไรสักอย่างจำไม่ได้แล้ว อยู่อยุธยา

-_[R]eA_So[N]_-
3rd June 2012, 12:51
ขอบคุณทุกๆคน มากน่ะครับ ที่ช่วยเหลือ คือผมจะแต่งไปส่งเฉยๆน่ะครับ
งานเยอะมากตอนนี้ ทำไม่ทันเลย :heat