PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นคุณจะซื้อรถป้ายแดง หรือ รถมือสองครับ??

sattawat1979
2nd June 2012, 21:09
คือเมื่อ 5 ปีที่แล้วผมซื้อรถป้ายแดงมาคันนึง กระบะ 4 ประตู วีโก้ครับ ราคาก็ราวๆเกือบ 7 แสนบาท ผมผ่อนกับ Tisco ก็คงเสียดอกเบี้ยอีกนิดหน่อย

แต่บางทีผมก็มาคิดๆดูว่า เราคิดผิดรึป่าวที่ซื้อป้ายแดงมา ทำไมเราไม่เลือกรถมือสองราคาถูกกว่ากันเยอะล่ะ ประหยัดได้อีก

แต่ผมเลือกรถมือสองไม่เป็น กลัวโดนหลอก อะไรแบบนี้ ก็เลยซื้อป้ายแดงมันสบายใจดี แต่ก็ต้องมีรายจ่ายเพิ่มขึ้น

เพื่อนๆคิดว่า ถ้าจะมีรถซักคัน อยากซื้อแบบป้ายแดง หรือ แบบมือสองครับดีครับ?? ขอสอบถามความคิดเห็นหน่อย :)

ปล. ถามนิดนึงว่า รถกระบะวีโก้ 4 ประตู อายุ 5 ปี มือสองมันขายที่ราคาเท่าไหร่?? ผมไม่ได้จะขายนะ เพราะรักรถคันนี้มาก

แต่อยากรู้เฉยๆว่าราคามันจะตกลงมาขนาดไหน

nakiann123
2nd June 2012, 21:10
ซื้อรถป้ายเหลืองครับ

thotsawat555
2nd June 2012, 21:11
ตังค์เยอะ เอามือหนึ่ง

ตังค์น้อย เอามือสอง

deekiing
2nd June 2012, 21:11
ตาม กำลังทรัพย์ ครับผม

2nd June 2012, 21:16
ผมอยากรู้ความต่างระหว่างป้ายแดง กับ รถมือสองน่ะครับ ว่ามันต่างกันแค่ไหน ถ้าไม่นับเรื่องราคานะ

รถมือสองประมาณว่าตาดีได้ ตาร้ายเสีย ยังงั้นรึป่าว??

rjv9k9kp
2nd June 2012, 21:19
วีโก้ปีไหนล่ะครับ

2nd June 2012, 21:33
วีโก้ปีไหนล่ะครับ

ซื้อเมื่อ 5 ปีที่แล้วครับ น่าจะปี 2007 นะ เป็นรุ่น 4 ประตูรุ่นเก่า เกียร์กระปุก รุ่นตัว E ถ้าจำราคาไม่ผิดน่าจะราวๆ 650000 ละมั้งครับ

อยากรู้ว่าถ้ามันใช้งานมา 5 ปี ราคามันจะตกลงมามากมั๊ย??

ไม่ได้จะขายนะครับ แต่อยากรู้เฉยๆ

แล้วผมคิดถูกแล้วใช่มั๊ยที่ซื้อรถมือหนึ่งป้ายแดงน่ะ?? ผมเป็นคนชอบคิดมากเรื่องเงินๆทองๆ อะไรที่จ่ายมากไปก็จะไม่สบายใจ ^ ^''

Zeallar
2nd June 2012, 21:55
คำตอบมันง่ายแสนง่าย ระหว่างรถมือสองกับมือหนึ่ง จะเลือกอันไหนถ้ามีกำลังทรัพย์ ?

บอร์ดมีแต่เด็ก มาถามเรื่องซื้อรถ เจริญเหอะ เชิญ pantip ดีกว่าครับ

2nd June 2012, 22:04
คำตอบมันง่ายแสนง่าย ระหว่างรถมือสองกับมือหนึ่ง จะเลือกอันไหนถ้ามีกำลังทรัพย์ ?

บอร์ดมีแต่เด็ก มาถามเรื่องซื้อรถ เจริญเหอะ เชิญ pantip ดีกว่าครับ

คนเป็นผู้ใหญ่ก็มีนะครับ ก็ลองถามดูเฉยๆ ส่วนใหญ่ผมเข้าเว็ปนี้ประจำ เข้ามาโหลดเกม ก็ลองแวะถามดู ไม่เสียหายอะไร

มันขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์อยู่แล้วล่ะครับ แต่อยากรู้ถึงความคุ้มค่าอะไรประมาณนั้นมากกว่า

godmannyza
2nd June 2012, 22:06
แล้วแต่สถานะการณ์ครับ

Psych-
2nd June 2012, 22:08
ของอย่างงี้มันขึ้นอยู่กับประวัติรถครับ เอาไปชนแย้หรือคนที่ไหนตายมาก่อนเปล่า - -*

rjv9k9kp
2nd June 2012, 22:09
น่าจะเป็นรถtoyota vigo D4D 4ประตู 2.5E ปี2007 ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 550000-600000 ครับ แล้วแต่สภาพรถ ความจริงถ้าจะชื้อรถมือ2 ถ้าไม่ใช่รถของคนที่รู้จักกันจริงๆไม่อยากเสี่ยงครับ กลัวว่ารถจะมีปัญหาเยอะ หรือเคยพลิกคว่ำมา ถ้ามีเงินหน่อยก็น่าจะถอยรถมือหนึ่งมาขับสบายใจกว่าครับ

KKK-123
2nd June 2012, 22:13
สำหรับผม นะ ผมเลือกมือ1 เพราะ ผ่อนได้ +กับรถใหม่ไม่ต้องเสี่ยงกลัวโดนหลอก จ่ายค่าดาวน์ ก็ออกได้เลย

แต่มือ 2 ก็ไม่เชิงว่าจะโดนย้อมแมวหรอกครับ รถมือ2ที่ ศูนย์บริการ(โตโยต้า) ก็มีเยอะไปคุณภาพก็อาจจะไม่สุ้มือ1 แต่ก็ชัว กว่าไปซื้อยู่เต้นรถ ผมคิดว่านะ

2nd June 2012, 22:13
น่าจะเป็นรถtoyota vigo D4D 4ประตู 2.5E ปี2007 ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 550000-600000 ครับ แล้วแต่สภาพรถ ความจริงถ้าจะชื้อรถมือ2 ถ้าไม่ใช่รถของคนที่รู้จักกันจริงๆไม่อยากเสี่ยงครับ กลัวว่ารถจะมีปัญหาเยอะ หรือเคยพลิกคว่ำมา ถ้ามีเงินหน่อยก็น่าจะถอยรถมือหนึ่งมาขับสบายใจกว่าครับ

โห ราคาไม่ค่อยตกลงเลยนี่ครับ :eek: ผมซื้อมาประมาณ 650000 ผ่านไป 5 ปี ราคาขนาดนี้ก็ถือว่าโอเคเลยนะ

ถ้างั้นผมก็คงคิดถูกแล้วที่ซื้อป้ายแดงมาใช่มั๊ย?? ^ ^''

รถผมเคยตกข้างทางนะ กระบะพังไปครึ่งคัน แต่ตอนนั้นโชคดีที่มีประกันชั้นหนึ่งอยู่

Blisspor01
2nd June 2012, 22:17
เห็นด้วยว่าไปถามราชดำเนิน พันทิพดีกว่าครับ บอร์ดนี้เด็กเยอะอาจจะไม่ได้คำตอบที่สมควร

rokill123z
2nd June 2012, 22:18
วีธีดูรถมือสองอย่างแรกให้ดูที่เลขไมล์ครับ รถมือสองต้องมีเลขไมล์ ไม่ต่ำกว่า 15,000 กิโล และสภาพเครื่องต้องไม่ติดขัด
ถ้าเลขไมล์น้อยพวกไม่ถึง 1,000 ไม่ถึง 5,000 นี่น่ากลัวว่าไปชนใครตายมาหรือเปล่า จำเป็นต้องถามถึงเจ้าของเก่าอย่างละเอียดเลยครับอันนี้
ตอนเลือกรถเขาจะมีให้ลองขับดูก่อน คันเร่งต้องไม่ฝืด เข้าเกียร์ต้องไม่ขัด ตัวเครื่องต้องไม่ดังจนผิดปกติ

แต่สำหรับผม มือ 1 ชัวร์กว่าครับ

jobkung654
2nd June 2012, 22:19
ถ้าจะ 7แสน ผมว่าเพิ่มอีกสัก 1-4 แสนก็ได้รถตู้คันใหญ่ไมาวิ่ง สาบยๆได้แล้วครับ
ไปไหนก็ไปสดวก ไปเที่ยวกับครอบครัวก็สบาย
บ้านผมก็วีโก้ไปเที่ยว 2ครอบครัวเอาวีก้อไป แบบว่า สุดๆครับไม่มีที่จะเลย T.T
แต่ปัจจุบันก็ซื้อรถตู้แล้วครับ สบายขึ้นมาเลย:))

2nd June 2012, 22:21
เห็นด้วยว่าไปถามราชดำเนิน พันทิพดีกว่าครับ บอร์ดนี้เด็กเยอะอาจจะไม่ได้คำตอบที่สมควร

ไม่เป็นไรครับ ผมไม่ซีเรียส ^ ^

ยังไงๆ ผมก็ซื้อรถมาจนผ่อนหมดไปนานละ มันกลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วล่ะ ถามๆดูเฉยๆครับ :yes

ปล. จริงๆแล้วผมเองก็ยังเด็กนะ อายุสมองน่ะ อิอิ ^ ^''

iUser
2nd June 2012, 22:23
จะเลือกรถป้ายแดง หรือมือสอง จากประสบการณ์ที่ผมเคยใช้มาทั้งสองประเภทบอกได้คำเดียวว่า ถ้าไม่มีเงินไม่ต้องซื้อครับ แต่ถ้ามีเงินน้อยให้ซื้อป้ายแดง ถ้าเงินเยอะซื้อมือสอง
เหตุผลคือ
ที่บอกว่าเงินน้อยให้ซื้อป้ายแดงเพราะว่า เสียเงินตอนซื้อรถค่อนข้างสูงหน่อยแต่เสียแล้วใช้งานได้นานอย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า 3 ปี ถึงจะเริ่มมีการซ่อมแซม (ถ้าไม่เอาไปชนไปทำเสียหายอะไรซะเองนะ)
ส่วนรถมือสองต้องเงินเยอะรวยครับ ไม่งั้นเหนื่อยทั้งกายเหนื่อยทั้งใจ ซื้อมาบอกได้เลยว่ายังไงก็ต้องซ่อม ซ่อมนู่นซ่อมนี่ ไม่จบไม่สิ้น เบ็ดเสร็จแล้วรวมๆเงิน มากกว่าราคารถมือหนึ่งอีก

กรณีพิเศษ หากท่านซ่อมรถเองเป็น หาอะไหล่ได้ถูก รถมือสองก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวที่เคยใช้มาทั้งสองประเภทครับ

2nd June 2012, 22:25
วีธีดูรถมือสองอย่างแรกให้ดูที่เลขไมล์ครับ รถมือสองต้องมีเลขไมล์ ไม่ต่ำกว่า 15,000 กิโล และสภาพเครื่องต้องไม่ติดขัด
ถ้าเลขไมล์น้อยพวกไม่ถึง 1,000 ไม่ถึง 5,000 นี่น่ากลัวว่าไปชนใครตายมาหรือเปล่า จำเป็นต้องถามถึงเจ้าของเก่าอย่างละเอียดเลยครับอันนี้
ตอนเลือกรถเขาจะมีให้ลองขับดูก่อน คันเร่งต้องไม่ฝืด เข้าเกียร์ต้องไม่ขัด ตัวเครื่องต้องไม่ดังจนผิดปกติ

แต่สำหรับผม มือ 1 ชัวร์กว่าครับ

รถผมเลขไมล์ เกือบๆ 130000 โลแล้วครับ ภายในเวลา 5 ปีที่ผ่านมานะ ถือว่าขับมาเยอะมั๊ย??

ส่วนเรื่องการขับ ก็ยังโอเคอยู่นะ เหยียบแล้วก็พุ่งดี รถกระบะมันแรงอยู่แล้วนะ ผมว่า

จะเลือกรถป้ายแดง หรือมือสอง จากประสบการณ์ที่ผมเคยใช้มาทั้งสองประเภทบอกได้คำเดียวว่า ถ้าไม่มีเงินไม่ต้องซื้อครับ แต่ถ้ามีเงินน้อยให้ซื้อป้ายแดง ถ้าเงินเยอะซื้อมือสอง
เหตุผลคือ
ที่บอกว่าเงินน้อยให้ซื้อป้ายแดงเพราะว่า เสียเงินตอนซื้อรถค่อนข้างสูงหน่อยแต่เสียแล้วใช้งานได้นานอย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า 3 ปี ถึงจะเริ่มมีการซ่อมแซม (ถ้าไม่เอาไปชนไปทำเสียหายอะไรซะเองนะ)
ส่วนรถมือสองต้องเงินเยอะรวยครับ ไม่งั้นเหนื่อยทั้งกายเหนื่อยทั้งใจ ซื้อมาบอกได้เลยว่ายังไงก็ต้องซ่อม ซ่อมนู่นซ่อมนี่ ไม่จบไม่สิ้น เบ็ดเสร็จแล้วรวมๆเงิน มากกว่าราคารถมือหนึ่งอีก

กรณีพิเศษ หากท่านซ่อมรถเองเป็น หาอะไหล่ได้ถูก รถมือสองก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวที่เคยใช้มาทั้งสองประเภทครับ

ผมคิดถูกแล้วจริงๆ ที่ซื้อป้ายแดงสินะครับ :yes

ถ้าจะ 7แสน ผมว่าเพิ่มอีกสัก 1-4 แสนก็ได้รถตู้คันใหญ่ไมาวิ่ง สาบยๆได้แล้วครับ
ไปไหนก็ไปสดวก ไปเที่ยวกับครอบครัวก็สบาย
บ้านผมก็วีโก้ไปเที่ยว 2ครอบครัวเอาวีก้อไป แบบว่า สุดๆครับไม่มีที่จะเลย T.T
แต่ปัจจุบันก็ซื้อรถตู้แล้วครับ สบายขึ้นมาเลย:))

ตอนนั้นผมไม่มีเงินมากครับ T T ผมได้รถคันนี้ก็บุญแล้ว ผ่อนมา 5 ปีด้วยความยากลำบาก เดือนละ 9500 บาท กว่าจะหลุดออกมาได้ เหนื่อยโคตรๆครับ :heat

Criora
2nd June 2012, 22:32
รถ ป้ายแดง สระอาดสบายใจ รถมือสองไม่รู้ประวัติรถ เป็นผมกลัวจะเป็นรถชนคนหรือปล่าวต้องถามคนขาย หาแหล่งดีๆดี กว่า

rokill123z
2nd June 2012, 22:34
5 ปี 130000 กำลังดีเลยครับ รถผม 3 ปีจะ2แสนแล้ว ใช้ไปกลับระหว่างประเทส ไม่ก็ระหว่างจังหวัดบ่อยมากๆ
แต่ถ้ามีเงินจัดป้ายแดงดีกว่าครับ สบายใจกว่ากันเยอะเลย

kataykatow
2nd June 2012, 22:34
รถมือสองส่วนมากซื้อมาซ่อมครับ ผมซื้อมิล่า 85000 ซ่อมไปเกือบสามหมื่น โดนช่างลอกไปหลายรอบ เหนื่อยใจมาก ว่าซื้อมาทำไม แต่พอเจอช่างดีเป็นอาจารย์ รถเลยไม่ต้องซ่อมอีกเลย ความเห็นส่วนตัว อย่าซื้อเลยรถมือสองแล้วจะเข็ดไปอีกนาน

2nd June 2012, 22:36
5 ปี 130000 กำลังดีเลยครับ รถผม 3 ปีจะ2แสนแล้ว ใช้ไปกลับระหว่างประเทส ไม่ก็ระหว่างจังหวัดบ่อยมากๆ
แต่ถ้ามีเงินจัดป้ายแดงดีกว่าครับ สบายใจกว่ากันเยอะเลย

ท่านขับโหดมากครับ 3 ปี จะ 2 แสนเลย -0- ผมว่าผมขับเยอะแล้วนะเนี่ย

zerokoza
2nd June 2012, 22:39
คือเมื่อ 5 ปีที่แล้วผมซื้อรถป้ายแดงมาคันนึง กระบะ 4 ประตู วีโก้ครับ ราคาก็ราวๆเกือบ 7 แสนบาท ผมผ่อนกับ Tisco ก็คงเสียดอกเบี้ยอีกนิดหน่อย

แต่บางทีผมก็มาคิดๆดูว่า เราคิดผิดรึป่าวที่ซื้อป้ายแดงมา ทำไมเราไม่เลือกรถมือสองราคาถูกกว่ากันเยอะล่ะ ประหยัดได้อีก

แต่ผมเลือกรถมือสองไม่เป็น กลัวโดนหลอก อะไรแบบนี้ ก็เลยซื้อป้ายแดงมันสบายใจดี แต่ก็ต้องมีรายจ่ายเพิ่มขึ้น

เพื่อนๆคิดว่า ถ้าจะมีรถซักคัน อยากซื้อแบบป้ายแดง หรือ แบบมือสองครับดีครับ?? ขอสอบถามความคิดเห็นหน่อย :)

ปล. ถามนิดนึงว่า รถกระบะวีโก้ 4 ประตู อายุ 5 ปี มือสองมันขายที่ราคาเท่าไหร่?? ผมไม่ได้จะขายนะ เพราะรักรถคันนี้มาก

แต่อยากรู้เฉยๆว่าราคามันจะตกลงมาขนาดไหน

เรื่องป้ายแดง หรือ มือสอง อันนี้ผมว่าอยู่ที่กำลังทรัพย์ ความพอใจ เเละความพอใจ ครับ

....สำหรับผม ก็คงออกป้ายแดง ถ้ามีเงินพอที่จะออกน่ะ เพื่ออะไรหน่ะหรอ ?

ตัวผมเเล้วมองว่ารถป้ายแดง ถึงเเม้จะราคาเเพงเเต่เราสบายใจ ก็ ok น่ะครับ

ดีกว่าซื้อมือสอง เเล้วมานั่งดู ตรวจสอบประวัติ โดนย้อมเเมวรึป่าว อะไรรึป่าว มันจะทำให้คิดมาก เเล้วยิ่งถ้าโดนจริง ๆ ก็ซวยสุด ๆ บางทีในรถมือสอง บางคัน (บางคัน)

อาจจะมี .... จึงต้องของ เชิญคุณ ริว จิตสัมผัส เเละ คุณเจน ญาณทิพย์ ครับ :yes

rokill123z
2nd June 2012, 22:39
ท่านขับโหดมากครับ 3 ปี จะ 2 แสนเลย -0- ผมว่าผมขับเยอะแล้วนะเนี่ย
ใช่ครับผมเองยังตกใจเลย ผมทำงานเกี่ยวกับงานถ่ายรูปทำหนังสือหน่ะครับ ผมขับ Land Rover หน่ะครับ ไปไหนไปกันตลอด

channovic
2nd June 2012, 22:40
มือสองครับ เราขับคลาสสิค

2nd June 2012, 22:48
แต่ก็แปลกนะ ผมซื้อรถกระบะมา แต่ไม่เคยใช้ประโยชน์จากมันเลย อย่างเช่นบรรทุกของ หารายได้เสริมอะไรยังงี้

ปีๆนึงก็เสียภาษีเยอะกว่าเค้าเลย

ที่บ้านบอกว่าซื้อมาทำไม ซื้อมาก็ใช้งานเหมือนรถเก๋ง แต่ผมย้อนกลับไปว่า มันเป็นความชอบส่วนบุคคลครับ อิอิ ผมชอบรถถึกๆ แรงๆ :o

ซื้อเอง ดาวน์เอง ผ่อนเอง ผมว่ามันภูมิใจดีนะครับ :yes

rokill123z
2nd June 2012, 22:52
ที่บ้านก็ด่าผมเหมือนกันครับ มี Land Rover , Z4 แล้วก็พวก Bigbike อีก 4 คัน แต่ที่ขับหลักๆก็คือ Land Rover ครับ ที่บ้านก็ด่าผมเหมือนกัน 555

StephanieOnly
2nd June 2012, 22:53
ซื้อรถมือสองครับ เพราะป้ายแดงไม่มีรถรุ่นที่ผมต้องการ :dntknw

hackedsugus
2nd June 2012, 23:11
ถ้ามีงบ ป้ายแดง ถ้าไม่มี มือ2

teaz-razin
2nd June 2012, 23:21
โดยส่วนตัวนะคับ ผมเอาป้ายแดงนะคับ ตามกำลังทัพย์ เพราะเราไม่ต้องกลัวเรื่องปัญหาที่อาจจะตามมาภายหลังได้อะคับ

tonza
3rd June 2012, 06:41
5555 ตลกบางคนที่บอกถามบอร์ดนี้ก็ไม่รู้เรื่องเพราะเด็ก แต่ดูผลสิ มีแต่คนรอบรู้ทั้งนั้น

เด็กสมัยนี้อายุยังไม่ถึง 18 ก็แอบขับกันละครับ

act12348
3rd June 2012, 07:12
ป้ายแดงอ่า ผมคิดว่า (ความคิดส่วนตัวนะ!) ถ้ารถมันดีจริงทำไมเขาต้องขาย ต้องดูอายุการใช้งานด้วย ผมเอามือ 1อ่า

tomkingsize
3rd June 2012, 08:23
ป้ายแดงแต่ผ่อนเอา

untimate
3rd June 2012, 08:38
แล้วแต่สถาณะการณ์ ครับ ถ้า มือ 2 เป็นรถที่เราอยากได้ + สภาพโดยรวมดีก็ซื้อมือสองครับ ก่อนซื้อต้องศึกษามาก่อน ว่ารถไปโดนไรทำไรมาบ้าง เหมือนรถผม ผมก็ใช้มือ 2 ครับ ขับมา 6000 โล สภาพยังใหม่เอี่ยมอยู่ ผมซื้อมาแสนกว่า มีเงินเหลือ ไปซื้อของแต่งอีกเล็กน้อย รถที่บอกนี้คือbigbikeนะครับ เงินผม 3/4 ที่เหลือพ่อออกให้นิดหน่อย

แต่ถ้ามีเงินพอจะซื้อมือ 1 ผมก็ซื้อมือหนึ่งครับ อย่างว่า ขับมือหนึ่งมันอุ่นใจกว่า เพราะมือสองเราไม่รู้ว่ามันอาจจะไปตายตรงไหนบ้าง

3rd June 2012, 10:08
สรุปว่า ซื้อป้ายแดง ดีที่สุดครับ :inlove ความเห็นเป็นเอกฉันท์ ผมคิดถูกแล้วครับ

ขอผ่อนนานๆแต่สบายใจดีกว่า แต่ตอนนี้ก็ผ่อนจนหมดหนี้ละ เหมือนเอาภูเขาออกจากอก ^ ^''

ปล. แต่ถ้าเป็นบ้านผมเอามือสองนะ มันถูกดี ขี้เกียจเป็นหนี้เยอะๆ ตอนนี้ก็ผ่อนทาวเฮ้าส์อยู่เดือนละไม่เท่าไหร่ สบายๆ ^_^

ผู้บริหาร
3rd June 2012, 10:13
ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อมือสองนะ เพราะลุงผมเค้าเป็นหัวหน้าช่างยนต์ของจังหวัดนน เค้าเลยดูเครื่องยนต์เป็นอะไรเป็นหมด

3rd June 2012, 10:20
มีรถรุ่นอะไรบ้างครับ ที่ราคามือสองมันตกเยอะๆน่ะ