PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เพื่อนๆคิดว่า การเรียน Grammar ภาษาอังกฤษช่วยให้พูดเก่งได้จริงๆหรอ ?

folktheboom
2nd June 2012, 22:39
คห.ส่วนตัวผมนะครับ ผมคิดว่าไม่น่าจะช่วยได้เลยหรือไม่ก็ช่วยได้นิดหน่อย การเรียน Grammar ก็แค่ช่วยให้แยกแยะได้ว่าคำไหนเป็นคำประเภทอะไรไม่ใช่หรอ ? ถ้าเราต้องใช้พูดจริงๆไม่ต้องมานั่งคิดเลยหรอว่าคำไหน N. คำไหน V. ? เด็กบางคนเรียนภาษาอังกฤษได้เต็มแต่พอให้พูดจริงๆดันพูดไม่ได้? อย่างเช่นใน รร. ผมมี นร.แลกเปลี่ยนจากต่างประเทศพูดภาษาอังกฤษได้แต่เรียน ภาษาอังกฤษยังตกเลยทั้งๆที่เขาพูดภาษาอังกฤษได้?

ช่วยออกความคิดเห็นกันหน่อยนะครับ

ปล.งดดราม่า

ILoVePaNgYa
2nd June 2012, 23:02
ไม่ช่วยครับ

ถ้าอยากพูดอังกฤษเก่งๆ ต้องหัดพูดกับฝรั่งบ่อยๆครับ ไม่ต้องไปสนใจแกรมม่ามันหรอก ฝรั่งเวลามันพูดมันไม่มัวมานั่งจับผิดเราหรอกครับ ว่าเราพูดถูกแกรมมา หรือออกเสียงSรึป่าว ถ้าพูดไม่ได้นะ ให้ใช้ภาาาร่างกายเลยครับ คุยบ่อยๆพูดได้ชัว

ปล.ผมเคยไปทำทางแถวป่าตอง แรกๆก็พูดไม่ได้แต่ตอนนี้พูดได้แล้วครับ จะบอกว่าแกรมมาที่เราเรียนไปอ่ะแทบไม่ได้ใช้-.-

PEEIII
2nd June 2012, 23:06
ก็เหมือนภาษาไทยนั้นแหละครับ เน้นแค่สื่อสาร เข้าใจความหมายในสิ่งที่เราจะต้องการสื่อออกไป

แกรมม่า เอาไว้ใช้เขียนเหมือนภาษาราชการนั้นแหละครับ คือช่วยให้เขียนอย่างถูกต้อง ไม่ได้ช่วยให้พูดเก่งขึ้นหรอกครับ

[Sky]Net
2nd June 2012, 23:08
ใช้งานพูดจริงๆ กับชาวต่างชาติทั่วไป ผมว่าไม่ค่อยจำเป้นหรอกครับ แต่มันจะช่วยได้ก็แค่เวลาเราจะพูด พวกบอกเวลาๆ Tense ไรพวกนั้น (เอาเข้าจริงๆก็ไม่ค่อยได้ใช้อยู่ดี) พูดกับชาวต่างชาติบ่อยๆครับ มันมาเอง
ผมว่าบางทีชาวตะวันตกยังใช้แกรมม่าได้แย่กว่าคนโซนเอเชียซะอีก (จากประสบการณ์นะครับ)

heavenamp
2nd June 2012, 23:09
grammar เขาไว้เรียนในห้องเรียน เพื่อให้นำไปใช้อย่างเป็นทางการได้ถูกต้อง

conversation เอาไว้ไปฝึกข้างนอก ถ้าท่านไม่ไปฝึกพูดกับใคร หรือเอาแต่หลบชาวต่างชาติก็ไม่มีวันพูดได้หรอก

ปล ที่คนไทยโทษว่าเรียนอังกฤษมา หลายปีแต่ยังพูดไม่ได้ก็เพราะว่า เราเรียนแต่เราไม่ยอมเอาไปใช้จริงๆ ขาดความกล้า และคนรอบตัวเรามีแต่คนใช้ภาษาไทย ไม่ได้เหมือนบางคนที่อยู่ท่ามกลางภาษาอังกฟษ

hackedsugus
2nd June 2012, 23:09
อยากพูดได้ ต้องเรียน สนทนาโต้ตอบอะ พูดได้แน่นอน

fluke1601
3rd June 2012, 12:04
ไม่ได้ช่วยให้พูดเก่งครับแต่ช่วยให้พูดได้ถูกหลักและเข้าใจง่ายขึ้น

runesafe
3rd June 2012, 12:18
จากใจนิสิตเอก ภาษาอังกฤษนะครับ
มันช่วยให้เราพูดได้ถูกหลักมากขึ้น
ถึงเราจะพูดไม่ได้ แต่มันทำำให้เรารู้ ว่าจะพูดยังไง
ถึงเรายังพูดไม่ได้ แต่ถ้าGrammarเราแน่นแล้ว
ถึงเวลาไปเรียนSpeaking และ Conversationแล้ว
มันจะทำให้เราสามารถพูดได้อย่างถูกต้อง ไม่ผิดหลัก ทำให้สื่อสารง่ายขึ้น
ทำให้เป็นใบเบิกทางสู่โอกาสทางการศึกษา และทางอาชีพให้เราได้ในอนาคต

ก็ดีนะครับ ถ้าจะเรียนGrammarไว้ก่อน หากเราไม่อคติมัน เราตั้งใจที่จะเรียนรู้ตรงนี้ สักวันมันจะเป็นประโยชน์แน่นอน
เหมือนกับการเล่นเปียโน หรือไวโอลิน ถ้าเราเรียนรู้ด้วยการจดจำ หรือฝึกฝนด้วยตนเองโดยที่ไม่รู้หลักที่ถูกต้อง
เมื่อถึงเวลาที่เราจะพัฒนาฝีมือต่อๆไป เราจะไม่สามารถทำได้ง่ายๆ เพราะว่าเราชินไปกับการเล่นที่ผิดต่อหลักการที่ถูกต้องไปแล้ว

ผู้บริหาร
3rd June 2012, 12:22
เอาเป็นว่าถ้าอยากเก่งภาษาอังกฤษ พยายามดูหนังเป็นซาวแทร็กหรือหาซื้อนิยายของOxfordมาอ่านอ่ะมันจะมีแปลคำศัพท์ให้

ผมลองมาแล้ว จากตอนแรกที่ไม่รู้เรื่องเลย ตอนนี้ดูหนังซาวแทร๊กแบบไม่ต้องมีซับไทย ผมก็ยังดูรู้เรื่อง

kulthawats
3rd June 2012, 14:33
ช่วยให้รู้รูปประโยคเวลาต้องเขียนอะไรเป็นทางการแค่นี้อะครับ ถ้าเรื่องพูดกันทั่วไปฝรั่งเขายังพูดไม่ตรง grammar กันเลย

snapzy
3rd June 2012, 15:32
Grammar น่าจะใช้สำหรับให้รู้กาลเทศะว่าควรใช้คำและประโยคแบบไหนให้ถูกต้องและเป็นทางการ และทำให้เราเรียบเรียงประโยคได้ฟังแล้วเข้าใจด้วยในบางทีนะ

แต่เอาจริงๆ ถ้ารู้ศัพท์พูดแล้วฟังเข้าใจ สื่อสารกันได้รู้เรื่องก็พอแล้วสำหรับเราอะ

jinegogo
3rd June 2012, 15:35
ผมเรียนอังกิดไม่เก่งเลย แต่มีโอกาสได้ไปทำงานที่สิงคโปร

แรกๆก็มึนเลยอะคับ สักพักก็จะชินไปเอง ใช้คำง่ายๆ ผิดหลักโน่นนี่นั่น ละคนที่นั่นก็จะสอนเรา สักพักก็จะเป็นเองแหละคับ

MerlinB
3rd June 2012, 15:39
ช่วยได้ครับ เพราะบางประโยคไม่ใช่แค่รู้ศัพท์แต่อาจจะต้องเปลี่ยนช่องเป็น2เป็น3ต้องเลือกใช้ให้ถูกกับเวลาด้วยฮะ :yes

TEENOY '
3rd June 2012, 15:42
ผมเก่งอังกฤษนะเรียกว่าเก่งที่สุดในห้องเลยก้ว่าได้แต่เคยได้อันดับ 1 ของห้องแค่ 2 ครั้ง
ตัวผมจะเก่ง Vocab มากกว่า Grammar Conversation สองอย่างนี้ผมว่าแทบไม่จำเป็น
เราเอา Vocab ไปดีกว่ารู้ศัพท์ก้พอคุยรู้เรื่องได้ ยิ่งเราชาว Gamer ภาษาอังกฤษแน่นปึ้ก !
เดี๋ยวนี้เค้าเรียนอังกฤษเอาหน้ากันแล้วเวลาโพสต์รูปเฟสบุ๊คก้ เอารูปช็อคโกแล๊ตกับขนมปังลงแล้วเขียนว่า'Nutella make me fat TT'

ปล.แต่ก้อย่างที่เรปบน ๆ บอกบางทีเราต้องคุยกับผู้อาวุโสต่างชาติก้คงต้องพูดให้ดูดีเพื่อประเทศของเราด้วย

Deathbringer
3rd June 2012, 15:54
มันก็เหมือนภาษาไทย ถ้าให้สอบไทย ก็ตกกันบาน เพราะตามหลักของภาษาไทยเราก็ใช้ไม่เป็นกัน แต่ก็สื่อสารกันรู้เรื่อง

จิงๆมันก็อาจจะช่วยได้ แต่ต้องใช้ความตั้งใจมากหน่อย เพราะเราก็เรียนในห้องใช้ในห้อง พอออกจากห้องเรียนก็เลิกใช้ละ - -

ผมว่าไปอยู่กับคนอังกฤษเลยช่วยได้ดีสุด เล่นเกมกับคนอังกฤษก็ได้ ถ้าเราไม่มีความตั้งใจมากพอ - -

offerre
3rd June 2012, 21:51
ผมก็ไม่เก่งอังกฤษมากหรอกนะ แต่ผมเรียนอังกฤษจาก โปรแกรมอันดับโลกอะ Rosetta stone ลองหาโหลดมาดิครับ

ผมเข้าใจอะไรหลายๆอย่างเลยในการเรียน ไม่ได้เน้น Grammar หรือ Conversation เลยเขาเน้นอ่านพูดเขียน ในชีวิตประจำวัน

ง่ายๆคือทำให้เราพูดออกมาโดยไม่ต้องคิดมากเลยลองดูผมก็เรียนไปหลายบทอยู่ เรียนไปนานๆจะเบื่อหน่อยนะครับ ต้องอดทนแรกๆคำศัพท์จะซ้ำกันเยอะ

แต่พอหลังๆคำศัพท์มาเยอะขึ้นๆๆๆๆ แต่ก็มีรูปประกอบ

fatporing
3rd June 2012, 21:55
ช่วยได้นะ แต่ไม่ต้องเน้นมากถ้าไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับการเขียนภาษาอังกฤษเช่นพวกกฏหมายระหว่างประเทศ เป็นต้นครับ

diawnaja
3rd June 2012, 22:47
แกรมม่ามีไว้สอบอย่างเดียวครับ 555

gog_2944
3rd June 2012, 22:50
แกรมม่า ไม่ได้สอนเพื่อให้พูดได้ แต่แกรมม่า สอนให้เราพูดถูก จารย์ผมบอกแบบเนี่ย :P

bostion
3rd June 2012, 23:28
Grammar เอาไว้สอบ Conversation ใช่ตอนทำงานครับ