PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมปวดหัวมากครับ

Gunn
3rd June 2012, 16:38
คือผมเป็นคนที่ออกกำลังกายอยู่แล้วครับอยู่รร.ก็เล่นบาสเสาร์อาทิตย์ก็ออกกำลังกายครับว่างๆ ก็วิดพื้นซิทอัพบ้างแล้วมีช่วงที่กำลังจะสอบรด. หลังเลิกเรียนครูก็มาฝึกให้มาจับเวลาให้ วิดพื้นกับ ซิดอัพก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่พอมาวิ่ง 800 เมตร 5 รอบสนามฟุตบอล หลังจากวิ่งเสร็จผมปวดหัวมากมันปวดจี๊ดแล้วก็ตุบ ๆ ผมก็คิดว่าคงจะเฟนื่อยมากไปก็เลยไม่คิดอะไรกลับบ้านไปวันนั้นก็วิดไป30รอบเอง ซึ่งธรรมดา 30 รอบก็ไม่ได้เป็นอะไรเลย พอวิดไป30รอบผมก็ปวดหัวจี๊ดมากครับก็เลยหยุดไปวันต่อมาไปเรียนก็ไปเล่นบาสตอนเช้าวิ่งหน่อยๆ เก็บบาส เล อัพ ก็ไม่ปวดมากแต่มันเหมือนเริ่มปวดนิด ๆ ตอนเย็นก็ซ้อม รด. วิ่งก็ปวดหัวอีกผม
กลับมาบ้านบอกแม่แม่ก็ให้ผมกินยาพารา แล้วไปนอนวันต่อมาไม่ค่อยได้ปวดอะไรครับ พอถึงวันสอบผมก็วิดพื้นก็ไม่ปวดซิทอัพก็ไม่ปวดแพ่วิ่งพอวิ่งไปได้รอบนึงก็ปวดขึ้นมาแต่ผมก็ต้องวิ่งให้เสร็จหลังจากวิ่งผมก็ปวดไปประมาณ30นาทีถึงจะหายปวด
หลังจากนั้นผมก็ปวดหัวมากเวลาออกแรงอะครับไม่ทราบว่าเป็นอะไรอยากทราบอะครับ

Nightz
3rd June 2012, 16:51
ช่วงนี้ก็พักผ่อนเยอะๆ ละกัน อาจออกกำลังกายเยอะเกินไปก็ได้

ถ้าไม่ดีขึ้นหรือแย่ลงค่อยไปหาหมอ

MerlinB
3rd June 2012, 17:18
อาจจะพักผ่อนไม่เพียงพอมั้งครับ

Lampard
3rd June 2012, 17:30
ผมก็คิดว่าพักผ่อนไม่เพียงพอนะครับ

The_Ngao
3rd June 2012, 17:38
ไปหาหมอตามคลินิคดีกว่ามั้ง
แล้วก็บอกหมอให้หมดว่านอนกี่โมง ตื่นกี่โมง นอนหลับลึกกี่ชั่วโมง
ทุกวันนี้มีความเครียดอะไรรุมเร้าหรือไม่

boye
3rd June 2012, 17:51
ไปหาหมอตามคลินิคดีกว่ามั้ง
แล้วก็บอกหมอให้หมดว่านอนกี่โมง ตื่นกี่โมง นอนหลับลึกกี่ชั่วโมง
ทุกวันนี้มีความเครียดอะไรรุมเร้าหรือไม่

หลับลึก มีด้วยเหรอครับ ผมไม่เคยเลย เคยได้ยิน เคยไม่กับตัวเอง

Gunn
3rd June 2012, 17:56
ขอบคุณทุกคนมากครับอ่านแล้วมีกำลังใจ(ดราม่าเหมือนตัวเองเป็น เอดส์ -..- 55555) ถ้าแต่ก่อนก็ประมาณเที่ยงคืนครับนอนตื่น7-8โมงครับเดี๋ยวนี้ 5 ทุ่มมากสุดครับ ตื่นเท่าเดิมเฉพาะวันหยุดนะครับ

ส่วนเรื่องเครียดก็น่าจะเป็นเรื่องสอบ รด. อะครับกลัวว่าจะผ่านไม่ผ่าน ตอนเด็กๆช่วงสอบปลายปีหรือมีอะไรใหญ่ๆบางครั่งผมก็จะไม่สาบายครับ
ปล.อยู่รร.ผมเฮฮานะครับ

UkuleleAlone
3rd June 2012, 17:58
http://image.ohozaa.com/i/27a/c8Vd1.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/251d)

tuix
3rd June 2012, 18:02
ถ้าวันไหนปวดหัวให้งดออกกำลังกาย หรือ ออกกำลังกายเบา ๆ ก็พอ แล้วเข้านอนประมาณ 3 ทุ่ม เพื่อให้ร่างกายพักฟื้น
แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้น แนะนำให้ไปพบแพทย์ที่โรงพยาบาล เพราะอาจจะมีัปัญหาความดันโลหิตสูง หรือ ไมเกรน ก็ได้

tsted5u7
3rd June 2012, 18:06
ผมต้องถามว่ามีอาการเหมือนจะหน้ามืดไหม(ง่วงนอน) ถ้ามี แสดงว่า เกิดอาการที่ออกซิเจนไม่เพียงพอที่จะนำไปเลี้ยงสมองเนื่องจาก ออกซิเจนจับตัวกับเม็ดเลือดนำไปเลี้ยงส่วนต่างๆของร่างกายทดแทน วิธีแก้นะครับถ้ารู้ว่าจำเป็นต้องการใช้พลังงานอย่างมาก ให้กินของจำพวกลูกอมเพื่อเอาน้ำตาล ในปริมาณหนึ่งไว้ก่อนครับ ประมาณ 10-15 นาทีจะพอช่วยลดอาการออกกำลังกายอย่างหักโหมได้ระดับหนึ่ง
ในกรณีที่คุณจำเป็นที่ต้องสอบรด. แล้วทางโรงเรียนให้คุณฝึก ผมแนะนำว่าคุณควรค่อยๆวิ่งแบบเรื่อยๆ ครับ อย่าไปกดดันกับเวลาให้มันมากนัก
ซึ่งผมจะยกตัวอย่างการกะความเร็วในการวิ่ง
ผมจะลองยกตัวอย่างให้ดูนะครับ คนเราเดินด้วยความเร็วปกติเฉลี่ย 3-5 กิโลเมตรต่อชม. (ผมตีเป็น 5000 เมตร ต่อ 60 นาที หรือ 83.33 เมตร ต่อนาที หรือจับเวลา 3นาที คุณจะได้ 250 เมตร)
แต่ถ้าคุณ วิ่งจ๊อกกิ่ง(เร็วกว่าเดินเร็วหน่อย) แล้วระก็ความเร็วคุณจะอยู่ที่ความเร็วประมาณ 10 กิโลเมตรต่อชม. ความเร็วนั้น 3 นาทีคุณจะได้ 500 เมตร
ดังนั้นถ้าคุณควรวิ่งเร็วกว่าจ๊อกกิ้งหน่อยๆ ให้ซ้อมกับเครื่องวิ่งออกกำลังกายอยู่ที่ 17-19 กิโลเมตรต่อ ชม. เป็นเวลา 3 นาทีได้ คุณก็สอบรด. ผ่านแล้วครับ ไม่ต้องเอาเร็วเวอร์(อย่างเพื่อนผม มันใช้เวลาราวๆ 2 นาทีครึ่ง)

August
3rd June 2012, 18:08
เป็นไมเกรนไงครับ ??

กินยา คาเฟอร์กอต แผงละประมาณ 60-80

หายแน่นอนนนน