PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Gamertag ที่มีอีเมลเป็นของ gmail พอเปลี่ยนพาสเวิร์ดใน gmail accountเว็บไซต์แล้วเข้า sign in ไม่ได้

Podolsky
3rd June 2012, 17:47
ช่วยด้วยครับ พี่โจ๊กเกอร์ ศาสดาแห่ง xbox และผู้รอบรู้เรื่อง xbox ท่านใดก็ได้ผมมีปัญหาดังนี้

เรื่องของเรื่องคือผมมือบอนไปหน่อยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจุดประสงค์เดียวที่ผมมีคือผมอยากเปลี่ยนพาสเวิร์ดอีเมลที่ผมใช้ในการสมัคร xboxlive ไปก่อนหน้านี้ใหม่น่ะครับ แต่แล้วเรื่องที่ไม่คาดคิดกับผมก็เกิดขึ้นล่ะทีนี้

1. แต่เดิมผมสมัคร xboxlive ด้วย gmail ครับ คือตัวนี้: kitafifalove@gmail.com มีรหัสทั้งหมด 8 ตัว และgamertagผมคือ ICHBINKITA (อันที่จริงพี่ Joker ก็พึ่งจะรับ add ผมไปเมื่อสี่ห้าวันที่แล้วนี่เอง)

2. แต่ด้วยความที่คิดว่าพาสเวิร์ดของผมเองมันคาดเดาได้ง่ายเกินไปเลยอยากเปลี่ยนมัน ผมเริ่มในของผมคือ DB 14719 ด้วยการไปที่ Account Management => Your Information => Windows Live ID => ผมเลือกอันแรกเลย คือ Change Password ซึ่งในขั้นตอนนี้มันให้ใส่รหัสเดิมของผมที่มี 8 ตัวลงไป แล้วก็ให้ใส่รหัสใหม่ลงไปแทน รหัสใหม่ผมมีทั้งหมด 12 ตัวจำได้แม่นยำครับ จากนั้นมันก็ให้ confirm new password (ซึ่งในระหว่างนี้ผมก็กำลัง sign in ใน gmail account ผมอยู่ ยังไม่ได้ sign out ออกจากระบบเลยครับเพราะกะว่าพอเปลี่ยนพาสเวิร์ดในคอนโซลแล้ว ก็จะมาเปลี่ยนพาสเวิร์ดใน gmail account ของผมต่อเพื่อให้ มัน match กัน อันนี้คิดเอาเองครับ ผมมั่วน่ะ) แต่ยังไงซะ ผมทำไม่ได้ พอทำไปแล้ว ในคอนโซลมันบอกว่าเปลี่ยนไม่ได้ ผมเลยคิดว่า อ้าว ไม่ให้เปลี่ยนในคอนโซลก็ไม่เปลี่ยนก็ได้("วะ" พูดกับตัวเองนะครับ) ผมเลยเลิกทำและ (ซึ่งแปลว่าในขั้นตอนนี้ผมยัง Sign in gamertag ICHBINKITA ตัวนี้ได้อยู่นะครับ) แต่ประเด็นและปัญหามันอยู่ตรงนี้ ต่อด้านล่างนะครับ

3. ว่าแล้วในเมื่อมันไม่ให้เปลี่ยนในคอนโซล ผมก็เลยมาเปลี่ยนใน gmail accountเว็บไซต์ดีกว่า ว่าแล้วผมก็เปลี่ยนพาสเวิร์ดเป็น 12 ตัวจำได้แม่นยำตัวนี้แหละ เย้ เปลี่ยนใน gmail account ได้แล้ว ทำเสร็จแล้ว ทำได้แล้ว

4. ต่อมาด้วยความที่คิดว่าผมเปลี่ยนได้จริงหรือเปล่า ผมก็เลยอยากลองใส่พาสเวิร์ดก่อนจะ sign in gamertagของผมน่ะครับ ผมก็เลยไปที่ Account Management => Your Information => Password at Sign In => Require Password here

5. พอปิดและเปิดเจ้า xbox ขึ้นมาปั๊บ กด sign in gamertag มันก็ถามว่า ต้องการให้ใส่พาสเวิร์ดเพื่อที่จะ sign in gamertag ICHBINKITAของผมตัวนี้ พอผมใส่พาสเวิร์ด 12 ตัวที่พึ่งเปลี่ยนใน gmail accountของผมปั๊บ มันก็บอกว่า This email or password is not valid โอ้ยผมงานเข้าาาาาาาาาาาาาแล้วววววววววววววครับ ร้องไห้เลย เสียดายที่เล่นเกมหลายเกมในนั้น ผมปลดล็อก achievement หลายอันไว้แล้วด้วยครับ พี่โจ๊กเกอร์ ศาสดาแห่ง Xbox และผู้รอบรู้ทั้งหลายช่วยที่ครับ อยากได้ gamertag ICHBINKITA ของผมคืนครับ

ด้วยความเคารพทุกท่านที่ต้องรบกวนให้ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ และด้วยความที่ไม่อยากให้ใครต้องเป็นแบบนี้เหมือนผม ผมเลยจำเป็นต้องเล่าเรื่องค่อนข้างละเอียดไว้นะครับ อย่าพึ่งเบื่อผมนะครับ สุดท้ายช่วยหน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง

Podolsky :)