PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำเทคนิคการเล่นเบสให้หน่อยครับ

~Scrubb~
3rd June 2012, 20:33
คือวงผมมี 5 คน แต่มือเบสดันลาออกไป ผมที่เล่นริทึ่มกีต้าร์ ก็โดนยัดเยียดให้ไปเล่นเบสแทน

แล้วซ้อมครั้งล่าสุดผมก็เล่นพอได้นะ แต่บางจังหวะมันเหมือนเหลื่อมไป หรือบางทีก็ขาด ๆ ไป

ที่อยากจะรู้ก็คือ อย่างท่อนส่งอะไรพวกนี้ เพราะผมดูใน youtube บางเพลงพอถึงท่อนส่ง เบสมันจะมีลูก lick อะไรพวกนี้

ให้เราเล่นไปตามสเกลเลยหรอครับ ?

แล้วเทคนิคอื่น ๆ ใครที่เล่นเป็นก็ช่วยบอกหน่อยเน้อ ๆ เรื่องเบสความรู้ผมแทบจะไม่มีเลย :sweat

อีกอย่างครับ เบส 5 สาย สายบนสุดตั้งเสียงคีย์อะไร ใช่ B หรือเปล่าครับ ?

benz1230
4th June 2012, 13:45
ใช่ครับ สาย5 เสียง B

แล้วท่อนส่งคืออะไรหรอครับ ผมก็เล่นโน๊ตบนสุดตามรูทกีต้าร์ไป(ผมเล่นกีต้าร์ แต่เบสพอได้)

~Scrubb~
4th June 2012, 15:50
ผมเขียนไม่ละเอียดครับโทษที ก็แบบว่าท่อนส่งที่จะเข้าท่อนฮุคพวกนี้ เบสมันเหมือนจะมีช่วง solo เล็ก ๆ อ่ะครับ

ให้เล่นไปตามสเกลของโน๊ตตัวนั้นเลยใช่ไหมครับ ?