PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทฤษฏี การย้อนเวลา

luislsuarez
4th June 2012, 20:34
ง่ายๆ คุณอยากไปซื้อข้าวแกง คุณเดินไปมันก็ช้า ผมสมุุติให้คุณเดิน คือ ++++++ ปัจจุบัน ------------------ X (ให้ X คือจุดหมา่ย) (ให้ - คือเวลาที่ใช้) (ให้ + คือย้อนเวลา) การเดินทางเริ่มต้นที่ปัจจุบัน

ถ้าคุณวิ่งไป ++++++ ปัจจุบัน -------- X คุณใช้เวลาเท่านี้
ถ้าคุณวิ่งเร็วขึ้นไปอีก อาจจะใช้ แค่นี้ ++++++ ปัจจุบัน -- X
ถ้าคุณไวมากๆมันจะเกิดอะไร ขึ้น ผมไม่ได้บอกว่ามันจะแน่นอนหรือเปล่า เพราะยังไม่สามาพิสูจน์ได้

ถ้าหากมีบุคคลหนึ่งกำลังเขียนคำว่า การันต์
ถ้าเราเดินทางตามปกติ เรา อาจจะ เห็นเค้ากำลังเขียนถึง การั..
แต่ถ้าหากเราเดินทางไวกว่าเดิม เราอาจเห็นเค้าเขียนถึง กา..
ถ้าเราเดินทางเร็วกว่านั้น...Up to your brain

^[...สัมพันธภาพ]

#edit
คุณอยู่ที่สถานที่ a
มีคนกำลังเขียนข้อความ อยู่ที่สถานที่ b
คุณเดินทางไปสถานที่ b ด้วยความเร็วปกติเค้ากำลังเขียนถึง การั..
แต่ถ้าเดินทางเร็วกว่านั้น อาจจะเห็นเค้ากำลังเขียน กา.. หรือ ข้อความ ก่อนคำว่า การันต์..

มีคนกำลังเขียน คำว่า เมื่อวานไปซื้อไก่ อยู่ที่ สถานที่ b
คุณกำลังเดินทางไปสถานที่ b ด้วยความเร็ว 100 (ขอไม่ใส่หน่วย) คุณเดินทางไปถึงสถานที่ b เขียนถึง เมื่อวานไปซื้อไ..
แต่ถ้าคุณเดินทางไปสถานที่ b ด้วยความเร็วมากกว่า 100 คุณเดินทางไปสถานที่ b อาจจะเขียนถึง เมื่อวา..
ถ้าคุณเดินทางไวกว่าข้างบน อาจจะเขียนถึง เมื่..
ถ้าเร็วขึ้นอีก อาจจะเขียนถึง เ...
แต่ถ้าเร็วกว่านั้น ??

เอาง่ายๆเลยน่ะครับ คุณต้องมีความเร็วมากกว่าแสงเท่านั้นจึงจะย้อนเวลาได้ ในทฤษฎีสัมพันธภาพ

ณ เวลาปกติ แสงวิ่งจากวัตถุกระทบเข้าสู้ดวงตาเรา เราเห็นปกติ เปรียบเสมือนการนับเฟรมภาพ 1 2 3 4 เฟรมไปเรื่อยๆ

ณ เวลาที่เรา"เร็ว"เท่าแสง แสงล่าสุดที่เห็นจัดกระทบเท่าตาเราแล้ว ทุกอย่างจะหยุดนิ่ง(สิ่งที่ช้ากว่าแสงทั้งหมด) เปรียบเสมือนการนับเฟรมภาพๆเดียว

ณ เวลาที่เรา"เร็วกว่าแสง" นั้นแหละคือการถอยเวลาไปข้างหลัง เราจะเห็นในสิ่งที่แสงเคยผ่านมา เปรียบเสมือนการนับเฟรม -1 -2 -3 -4 ไปเรื่อยๆ

ทำโครงงานเรื่องนี้อยู่พอดีครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย U_U
ใช่ครับ

ผมอยากให้คนนี้มา อธิบายมากกว่านะ ถึงจะฟังออกบางคำแต่ก็ดีกว่าให้คุณมาอธิบายให้ผมฟัง

http://www.uppic.org/image-E5A9_4FCCC79F.jpg (http://www.uppic.org/share-E5A9_4FCCC79F.html)
สัมพันธภาพคือ ทฤษฏีของเค้าครับ ผมอธิบายตามเค้า แต่ในภาษาที่ฟังง่ายขึ้น ..

TesTo
4th June 2012, 20:36
พยายาม จะเข้าใจ

nakiann123
4th June 2012, 20:37
ผมก็ย้อนเวลาได้นะครับ ผมหมุนปุ่มปรับเวลาตรงหลังนาฬิกา

asalost
4th June 2012, 20:39
งง จ้าาาาาาาาาาาาาาาาา

incrediblez
4th June 2012, 20:40
สตั๊น 5 วินาที:sweat

~!-!eRo~
4th June 2012, 20:44
พยายามทำความเข้าใจ = =''

muek9999
4th June 2012, 20:46
เอ่อแรกๆก็เข้าใจนะครับ แต่งงตรง สัมพันธภาพ อะ ...

luislsuarez
4th June 2012, 21:05
หวังว่าทุกคน น่าจะ เข้าใจ

pugkun
4th June 2012, 21:10
ก็คือ สมมติ ถ้าเขา a กำลังจะอ้าปากกินข้าว แล้วถ้าเราไปหาเขาด้วย ความเร็ว 100 เขาก็อาจจะกำลัง ตักเข้าอยู่ อย่างงี้ = =

Ekstemi
4th June 2012, 21:10
หวังว่าทุกคน น่าจะ เข้าใจ

มันไม่เกี่ยวอะไรกับการย้อนเวลาเลยครับ ถึงต่อให้เราไปไวกว่านี้เขาอาจจะทำอย่างอื่นก็ได้

แจ่มแจ้ง เข้าใจแล้ว ประมาณว่า ถ้าเราเดินไปเจอคนเขียน "การันต์" แต่ถ้าเกิดเราวิ่งละก็ เราอาจเห็นเค้าเขียนถึงแค่ "กา..."

แต่มันก็ไม่เกี่ยวกับการย้อนเวลาจริงๆไหม:sweat

tawin4447
4th June 2012, 21:11
งงจ้า ๆๆๆๆๆๆๆ

CrYzTeX
4th June 2012, 21:12
คุณบอกเองว่าเดินทาง....ไม่เข้าใจหรอก เดินอ่ะ เดินนน

คุณย้อนเวลาส่วนไหนผมยังไม่รู้เลย

100นี้ 100ปีแสง หรือ 100km/h ครับ 100ปีแสง ก็แหลกไปแล้วล่ะ

suppermama
4th June 2012, 21:13
แจ่มแจ้ง เข้าใจแล้ว ประมาณว่า ถ้าเราเดินไปเจอคนเขียน "การันต์" แต่ถ้าเกิดเราวิ่งละก็ เราอาจเห็นเค้าเขียนถึงแค่ "กา..."

luislsuarez
4th June 2012, 21:15
http://t2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQrridVFCIDIiqGYosYe7mWYOGTvMUzTBaJ1CzCbcXzQ4j8IHop

baschatpet
4th June 2012, 21:23
เงิบ - - เลยที่เดียว

Lamuria
4th June 2012, 21:24
เอาง่ายๆเลยน่ะครับ คุณต้องมีความเร็วมากกว่าแสงเท่านั้นจึงจะย้อนเวลาได้ ในทฤษฎีสัมพันธภาพ

ณ เวลาปกติ แสงวิ่งจากวัตถุกระทบเข้าสู้ดวงตาเรา เราเห็นปกติ เปรียบเสมือนการนับเฟรมภาพ 1 2 3 4 เฟรมไปเรื่อยๆ

ณ เวลาที่เรา"เร็ว"เท่าแสง แสงล่าสุดที่เห็นจัดกระทบเท่าตาเราแล้ว ทุกอย่างจะหยุดนิ่ง(สิ่งที่ช้ากว่าแสงทั้งหมด) เปรียบเสมือนการนับเฟรมภาพๆเดียว

ณ เวลาที่เรา"เร็วกว่าแสง" นั้นแหละคือการถอยเวลาไปข้างหลัง เราจะเห็นในสิ่งที่แสงเคยผ่านมา เปรียบเสมือนการนับเฟรม -1 -2 -3 -4 ไปเรื่อยๆ

ทำโครงงานเรื่องนี้อยู่พอดีครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย U_U

Ulquiorra
4th June 2012, 21:32
มันก็คือการเคลื่ิอนที่ด้วยความเร็วสูง ก็ถ้าหากเราเคลื่อนที่ด้วยความเร็วแสง เวลารอบตัวเราจะวิ่งช้าลง มันน่าจะเป็นการไปในอนาคตมากกว่า ไม่ได้ย้อนเวลาเลย

SemIFaIL
4th June 2012, 21:35
ผมอยากให้คนนี้มา อธิบายมากกว่านะ ถึงจะฟังออกบางคำแต่ก็ดีกว่าให้คุณมาอธิบายให้ผมฟัง

http://www.uppic.org/image-E5A9_4FCCC79F.jpg (http://www.uppic.org/share-E5A9_4FCCC79F.html)

jokabobo147
4th June 2012, 21:36
แปลมาไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่แต่ก็รู้เรื่องอ่ะนะ - -

Corn2ows
4th June 2012, 21:37
ผมก็ย้อนเวลาได้นะครับ ผมหมุนปุ่มปรับเวลาตรงหลังนาฬิกา

ข้อนี้เก็ทกว่าเยอะเลย :D

Betagen
4th June 2012, 21:38

ชอบๆๆๆๆๆๆๆ:dance

sattawat1979
4th June 2012, 21:41
ทฤษฎีนี้มีมานานแล้ว และทุกวันนี้ก็ยังคงเป็นทฤษฎีอยู่ในตำราเช่นเดิม จะมีใครบ้างหนอที่ทำให้มันเป็นรูปธรรมซักที - -

ANHandsome
4th June 2012, 21:42
งง ครับ งง:(

ParanoidZ
4th June 2012, 21:45
มีอยู่อย่างเดียว ถ้าทำได้เราก็จะย้อนเวลาได้คือ เราต้องเร็วกว่าแสงครับ แต่นั่นมัน...

Lamuria
4th June 2012, 21:46
มีอยู่อย่างเดียว ถ้าทำได้เราก็จะย้อนเวลาได้คือ เราต้องเร็วกว่าแสงครับ แต่นั่นมัน...

ใช่แล้วครับ จะทำยังไง เราต้องรออนาคตต่ออไปครับ ^ ^

Igotyoubaby
4th June 2012, 21:49
หืม มันก็น่าคิดนะ

Lamuria
4th June 2012, 21:49
และสิ่งเดียวที่บอกได้ว่าสำเร็จแล้วคือรุ่นลูกคุณจะโผล่มาจากไหนไม่รู้ช่วยคุณไว้ในสถานะการณ์ขับขันตลอดเวลา

มันจะบ่งชี้ได้ในทันที

anoko
4th June 2012, 21:55
http://a5.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/430175_190938484344046_160866484017913_289277_66827860_n.jpg

tsted5u7
4th June 2012, 22:00

ผมว่าตรงนี้ถ้าพูดให้มองง่ายขึ้นนะครับ ให้เปลี่ยนเป็นการเล่าเรื่องแทน ทุกคนจะเห็นภาพในสิ่งที่คุณอธิบายอยู่
เช่น ถ้า มีรถข้างหน้าคุณขับด้วยความเร็วเท่ากันคุณ เราจะเห็น ขนาดรถยนต์ข้างหน้าเท่าเดิม
แต่ถ้า เมื่อไหร่ก็ตามที่คุณเริ่มขับด้วยความเร็วที่มากกว่าเค้าแล้ว รถยนต์ข้างหน้าคุณก็จะเห็นว่ามีขนาดใหญ่ขึ้น

date kyo
4th June 2012, 22:06
เอาตรงๆนะผมไม่คิดว่าคนหรือสิ่งมีชีวิตจากดาวไหนก็ตามจะย้อนเวลาได้ แต่ถ้าโกงเวลาล่ะก็พอจะทำได้อย่างเช่นที่เขาบอกว่าถ้าขับยานอวกาศไปอยู่แถวหลุมดำเวลา5นาทีของคุณจะกลายเป็นหลายปีบนโลก นั่นคือการโกงเวลาให้ตัวเอง
แค่ทำให้เวลาเดินช้าลงแต่ไม่สามารถย้อนเวลาได้

Cutto23
4th June 2012, 22:09
หมายความว่าเราเร็วกว่าแสงหรอ ? มันก็ย้อนกลับไปอดีตไม่ได้อ่ะดิ :sweat

Nuttyz
4th June 2012, 22:13
ผมจะพยายามทำความเข้าใจ...:sweat

jirapot
4th June 2012, 22:20
มันไม่น่าเรียกว่าย้อยนะ เพราะงี้เราก็ไม่สามารถไปก่อนที่เราจะเกิดได้อยู่ดี...

ILoVePaNgYa
4th June 2012, 22:24
มันต้องเริ่มจากการส่ง D-Mail

jabbawockeez70
4th June 2012, 22:26
แค่เดินทางเร็วกว่าแสงมันไม่พอหรอกผมว่า มันอาจจะเกี่ยวกับคลื่นบริเวณรอบๆ อากาศรอบๆ การคำนวนความเร็วต่อเนื่อง เชื่อถ้าต้องเดินทางเร็วกว่าแสง เช่นแสงเดินทางเร็ว90 เราอาจจะต้องเดินทางสัก100 ไม่ขาดไม่เกิน แล้วคำนวนว่าจะไป พ.ศ.ไหน ที่ไหน ตรงไหน นี้ล่ะปัญหาที่คาใจ ถ้าให้คนเราเดินทางเร็วกว่าแสงผมว่าทำได้ ถ้ามีคนจะทำ แต่สูตรคนนวนว่าจะไปตรงไหนเวลาอะไรยังไงผมว่าอาจจะทำยาก หรือมีคนทำแล้วผมไม่รู็ ?? -*- (งงผมป่ะ 555+)

AlecK
4th June 2012, 22:29
อ้อ ผมเข้าใจละครับ แต่ถ้าดูผ่านๆ มันจะคล้ายกับการที่เราเร็ว สั่งเวลาให้ช้าได้(แต่ความจริงคือเราเร็วกว่า)

ที่ผมศึกษาผมศึกษาแค่สัมพันธภาพ เบื้องต้นหนะครับ (เวลา สัมพันธ์ กับแรงโน้มถ่วง)

edwardza02
4th June 2012, 22:32
เอาง่าย คุณเดินทางเร็วเท่าแสงให้ได้ก่อนค่อยมาทำการย้อนเวลาครับ

jabbawockeez70
4th June 2012, 22:36
อ้อ ผมเข้าใจละครับ แต่ถ้าดูผ่านๆ มันจะคล้ายกับการที่เราเร็ว สั่งเวลาให้ช้าได้(แต่ความจริงคือเราเร็วกว่า)

ที่ผมศึกษาผมศึกษาแค่สัมพันธภาพ เบื้องต้นหนะครับ (เวลา สัมพันธ์ กับแรงโน้มถ่วง)

มีคนคิดเหมือนผมด้วย (เวลา สัมพันธ์ กับแรงโน้มถ่วง) แค่ประโยคนี้นะ 555+

Pa2adoX
4th June 2012, 22:38
ทฤษฎีการย้อนเวลา อาจจะเป็นเรื่องที่เข้าใจง่าย แต่อาจจะไม่เข่าใจอย่างแน่ชัด100% เพราะว่า ในตอนนี้มันยังเป็นได้แค่ ทฤษฎี (หมายความว่า ไม่มีอะไรบอกว่า มันจริง ทางกลับกัน ก็ไม่ได้มีอะไรบอกไว้ว่า มันจะไม่ใช่เรื่องจริง) เข้าใจที่ผมเขียนไหมอ่ะ ผมก็ยังไม่เข้าใจเลย -.- ถ้าแปลง่ายๆก็คงหมายความว่า ทฤษฎีนี้ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ เพียงแต่ว่าในตอนนี้มันยังทำให้เป็นไม่ได้ได้แค่นั้นเอง (แต่ถ้าพูดเลยไปถึงเรื่องการย้อนเวลากลับไปได้แล้วไปแก้ไข อะไรสักอย่าง ก็คงมีอีกหลายทฤษฎีที่ตามมาอีกละ -0-)

Lana♥Del♥Rey
4th June 2012, 23:02
แล้วถ้าย้อนเวลากลับไป 10 นาทีที่แล้ว เราจะไปเจอตัวเรา ป่ะ ?
เห็นในหนังบางเรื่องก็เจอ บางเรื่องก็ไม่เจอ

แล้วถ้าเกิด นาย a ย้อนกลับไป ตอนยังไม่เกิด แล้วเผอิญไปทำแม่ตัวเองแท้ง แล้วกลับมายังปัจจุบัน ก็จะไม่มีหลักฐานอะไรเลย
ที่บ่งบอกว่านาย a เป็นใคร นะสิ

แต่ในความคิดของเรา ถ้าย้อนเวลากลับไป เราว่ามันเป็นช่วงเวลานั้น วินาทีนั้นมากกว่า
ไม่ว่าคุณจะย้อนเวลา กลับไปด้วยความเร็ว 100 หรือ 50
ก็จะกลับไป ช่วงเวลานั้น วินาทีนั้น เท่ากัน มากกว่าอ่ะ

ลายเซนต์เหรอ ไว้ทีหลัง

forged
4th June 2012, 23:08
-_- จะเร็วแค่ใหนก็ย้อนเวลาไม่ได้หรอกครับ
เค้าคงจะหมายถึงว่าถ้าเราเดินทางเร็วๆทำอะไรเร็วๆได้ มันจะช่วยประหยัดเวลาทำนองนี้รึป่าวใช้เวลาคุ้มอ่ะ

5day-ago
4th June 2012, 23:09

ถึงกับตกเก้าอี้!!

pug1
4th June 2012, 23:22
ผมว่า ถ้าเป็นตามทฤษฏีที่ จขก. เอามาโพสนี่ มันเหมือนกับการเดินทางไปอนาคตมากกว่านะครับ คือมันจะเดินทางไปยังสิ่งที่แสงยังไปไม่ถึง ก็น่าจะเป็นอนาคตนั่นแหละครับ

rjv9k9kp
4th June 2012, 23:24
แล้วมันย้อนเวลาตรงไหน

Peaza007
4th June 2012, 23:25
มันย้อนเวลาไม่ได้หรอกครับ ทำไมนะหรือ ก็เพราะ ว่า ถ้าผม จะย้อนเวลา พวกคุณๆๆ ทั้งหลาย ทั้งโลก ทั้งจักรวาล ก็ต้องย้อนไปตามผมด้วย เพราะทุกชีวิต มีแต่ จะเดิน ไปข้างหน้า แม้คุณเดินถอยหลัง ก็ถือว่าชีวิตนั้นเดินไป

และ ถ้าถามว่า อนาคต ล่ะ เด๋วคุณก็จะได้เจอแล้ว อีก 1 วิ 2 3 4 ... แค่คุณสูดลมหายใจเข้า ต่อไปก็ หายใจออก นั้นแหล่ะ อนาคต

ถามว่า จะย้อนเวลา ไปทำเพื่อ ?

้ย้อน ไป ศึกษา ประวัติ ต่างๆ สงคราม มนุษย์ ไดโนเสาร์ โลก หรอ ok มันเป็นประโยชน์ ก็ จริง แต่ ในเมื่อสิ่งที่มันผ่านมาแล้ว มันแก้ไข้ ไม่ได้ แล้ว เพราะ ว่าทุกสิ่ง ทุกอย่างมันถูก กำหนดให้ดำเนิน ต่อไป

อยุ่กับปัจจุบัน และทำวันนี้ ของคุณให้ดี ให้คุมค่า เถอะครับ :victory

sniperbc
4th June 2012, 23:28

ถ้าเวลาที่เราเก็วกว่าแสง มันอาจจะไม่ไช่การนับแฟรม -1 -2 -3 ซึงมันเป็นการนับถอยหลังไม่น่าจะมีทางเกิดขึ้นได้
ถ้าหากเราเร็วกว่าแสง 10 เท่า มันน่าจะเป็น 1/10 เฟรม
ถ้าหากเราเร็วกว่าแสง 100 เท่า มันน่าจะเป็น 1/100 เฟรม
ถ้าหากเราเร็วกว่าแสง 1000 เท่า มันน่าจะเป็น 1/1000 เฟรม

ลดลงเรื่องมากกว่าแต่ไม่นาจะเป็น -1 -2 -3

อีอย่างนะถ้าเราย้อนกลับมาอดิตอนาคตเราอาจจะไม่ได้กลับมาที่เดิมก็ได้

สมมุดว่ากลับมาเปลียนอดิตได้อนาคจก็จะเปลี่ยนแปลว่าคุณกลับมาที่ไม่ได้แน่นอน โลกอนาคจที่คุญจากมาจะเป็นอย่างไรไม่รู้

ก็อาจะเเดินหน้าต่อแล้วกิดโลกคู่ขนานอีกใบ1 หรือ

ไม่ก็ โลกอนาคจอาจถูกเปลียนแปลงก็ได้

satsawat7925
4th June 2012, 23:31
http://news.mthai.com/wp-content/uploads/2010/11/ABYC000a00fa_thumb.jpg
ครับอ่านอันนี้แล้วไปดูรูปนี้คุณคิดยังไงกันเอ่ย

_SaBasTaiN_
4th June 2012, 23:32
ขอเเค่ไวกว่าเเสงสินะจึงจะย้อนเวลาได้ เเต่ก็นะใครจะไปไวกว่าเเสง - -*

jinnmaster
4th June 2012, 23:39
งั้นมันก็แค่ การที่เราเคลื่อนที่ไวขึ้น เราก็สามารถไปถึงจุดหมายได้ไวขึ้น ก็แค่นั้น มันไม่ใช่การย้อนเวลาหรอก มันก็แค่ การหายตัวโดยการเคลื่อนที่ ซึ่งไวมากๆ มันไม่ใช่การเดินกลับหลัง
มันก็แค่การเดินไปข้างหน้าแล้วก็กลับมายืนอยู่ตรงจุดเดิม " เวลาก็ยังเดินต่อไป เพียงแค่เราเดินไวกว่า เวลา "

philosopher
5th June 2012, 03:37
เข้าใกล้ศูนย์แค่ไหน ก้ยังไม่ติดลบ

SuperAArm
5th June 2012, 07:13
อยากรู้ทุก ๆ สิ่ง ให้ไปซื้อหนังสือ
ไอสไตน์พบพระพุทธเจ้าเห็น

คำตอบอยู่ในนั้น !

Br!dget
5th June 2012, 19:41
งง อ่าครับ :eek: