ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

อยากรู้ว่า External HDD , DVD , Blu-Ray Disc อย่างไหนเก็บข้อมูลได้ยาวนานกว่ากันครับ

คือผมอยากเก็บข้อมูลไว้นานๆหลายสิบปี จนผมแก่ตายมันก็ยังอยู่อ่ะครับ อยากให้มันนานแบบนั้นเลย

ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเก็บไว้ใน External HDD หรือ DVD หรือ จะไรท์ใส่แผ่น Blu-Ray เก็บไว้ดี

ที่ผ่านมาผมก็ไม่มั่นใจกับ External HDD เหมือนกัน เก็บเกมส์ไว้มันหายหมดเลย

ก็เลยต้องไปใช้บริการกู้ข้อมูลกับ www.cu.co.th แต่ตอนนี้ขอเก็บเงินก่อนเพราะค่ากู้ข้อมูลแพงมาก

แล้วเรื่องแผ่น DVD กับแผ่น Blu-Ray ช่วนแนะนำยี่ห้อดีๆ เก็บข้อมูลได้นานๆ ราคาไม่แพงให้หน่อยครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 627
    ข้อมูลหายหมด External HDD เป็นไปได้ยังไงถ้าไม่กดลบหรือทำหล่นจนหัวอ่านเสียหรือเคลื่อน? ถึงคุณตายไม่มีอุปกรณ์ไหนที่สามารถทำได้หรอกครับ ที่เสถียรที่สุดแล้วใช้งานได้คุ้มค่าที่สุดคือ HDD ครับ ใหญ่กว่า แก้ไขได้ โยกย้ายได้

กล่าวขอบคุณ
    501
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    มี Flash Driver ครับ 10ปีก็ได้ แต่ต้องเอาออกมา ถ่ายโอนข้อมูลบ้าง ซัก อาทิตย์ละครั้ง

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    ผมว่าณ ต้อนนี้ HDD เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ 4 ปีกับ HHD WD 500 GB(ทำเป็นExternal HDD) ที่เอาเก็บข้อมูลไว้(เป็นไฟล์รายการที SNSD ไปออกซะส่วนใหญ่ ที่เหลือก็ KARA,เเละวงอื่นเเละราการต่างๆว่ากันไป) ไม่มีเสียหายครับ

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Higashi อ่านกระทู้
    ข้อมูลหายหมด External HDD เป็นไปได้ยังไงถ้าไม่กดลบหรือทำหล่นจนหัวอ่านเสียหรือเคลื่อน? ถึงคุณตายไม่มีอุปกรณ์ไหนที่สามารถทำได้หรอกครับ ที่เสถียรที่สุดแล้วใช้งานได้คุ้มค่าที่สุดคือ HDD ครับ ใหญ่กว่า แก้ไขได้ โยกย้ายได้
    เขาถามว่าอันไหนเก็บได้นานสุดนะท่าน ไม่ได้ถามว่าอันไหนเก็บได้ตลอดกาล

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    คือผมอยากเก็บข้อมูลไว้นานๆหลายสิบปี จนผมแก่ตายมันก็ยังอยู่อ่ะครับ อยากให้มันนานแบบนั้นเลย

ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเก็บไว้ใน External HDD หรือ DVD หรือ จะไรท์ใส่แผ่น Blu-Ray เก็บไว้ดี

ที่ผ่านมาผมก็ไม่มั่นใจกับ External HDD เหมือนกัน เก็บเกมส์ไว้มันหายหมดเลย

ก็เลยต้องไปใช้บริการกู้ข้อมูลกับ www.cu.co.th แต่ตอนนี้ขอเก็บเงินก่อนเพราะค่ากู้ข้อมูลแพงมาก

แล้วเรื่องแผ่น DVD กับแผ่น Blu-Ray ช่วนแนะนำยี่ห้อดีๆ เก็บข้อมูลได้นานๆ ราคาไม่แพงให้หน่อยครับ
    แล้ว External 2000บ.(เงินตก อิอิ) มันพังแล้วหรอ ถึงคิดเรื่องนี้มาอะ อิอิ

5-7ปีแผ่นcd-DVDก็บวมแล้ว ถ้าเป็น External Hdd นี้นานหน่อย แต่จะรอด ไวรัส ไปได้หรอคับ

ใส่ใน HDD แล้วเก็นไว้ใน ธนาคาร เลย เชื่อดิ นานชัว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 13th December 2011 เมื่อ 20:18

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Higashi อ่านกระทู้

อ๋อ External HDD Acer ของผมมันเป็นอะไรของมันไม่รู้ detect กว่าจะเจอช้ามากๆ และมันก็บังคับให้ format น่ะครับ

ไปให้ช่างที่ร้านคอม เขาก็บอกต้อง format แล้วถึงจะคลิกเข้าไปใน drive ได้

สรุปมันเป็น bad sector ครับ ต้องส่งเข้า lab อย่างเดียวเลย

ยี่ห้อ Acer ผมจะไม่ไปเกี่ยวข้องกับมันอีก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    แล้ว External 2000บ.(เงินตก อิอิ) มันพังแล้วหรอ ถึงคิดเรื่องนี้มาอะ อิอิ

ผมว่ามันไม่มีนะคับ 5-7ปีแผ่นcd-DVDก็บวมแล้ว ถ้าเป็น Hdd นี้นานหน่อย แต่จะรอด ไวรัส ไปได้หรอคับ

อ๋อ อันนั้นมันเป็น WD Elements 2TB เพิ่งซื้อมาสภาพยังดีอยู่ครับ

แต่เกมส์ที่ผมเก็บไว้ใน Acer ลูกเก่าก็เยอะอยู่ ประมาณ 200GB+ เลยครับ เสียดายมาก ยังไงก็ต้องตามกลับไปกู้คืนมาให้ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 13th December 2011 เมื่อ 20:21
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    อ๋อ External HDD Acer ของผมมันเป็นอะไรของมันไม่รู้ detect กว่าจะเจอช้ามากๆ และมันก็บังคับให้ format น่ะครับ

ไปให้ช่างที่ร้านคอม เขาก็บอกต้อง format แล้วถึงจะคลิกเข้าไปใน drive ได้

สรุปมันเป็น bad sector ครับ ต้องส่งเข้า lab อย่างเดียวเลย

ยี่ห้อ Acer ผมจะไม่ไปเกี่ยวข้องกับมันอีก
    ท่านไม่ลองใช้โปรแกรม HDD regenerator 2011 ซ่อม bad ดูก่อนหรอครับ อาจหาย

ผมว่าเก็บใน HDD นี่แหล่ะครับ นานสุดๆ
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    เก็บไว้ในความทรงจำ!!! (เวอร์ไป) จะเก็บไว้ให้ลูกดูวีรกรรมคลังแสงของตัวเองหรอครับ =..=''
    แต่ผมก็ว่า HDD นะครับ หรือไม่เก็บไว้มันทุกอันเลย ถ้ามันมีค่าทางความทรงจำของคุณด้วย ใส่มันให้หมดเลย ถ้าถึงเวลาก็ไล่เปิดทีละอันว่ามันยังใช้ได้ไหม
    แต่ถ้าไม่สำคัญมากผมก็ว่า HDD ละมั้งครับ
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Xgenza อ่านกระทู้
    ท่านไม่ลองใช้โปรแกรม HDD regenerator 2011 ซ่อม bad ดูก่อนหรอครับ อาจหาย

ผมว่าเก็บใน HDD นี่แหล่ะครับ นานสุดๆ
    ใช่คับ เพราะbad มันซ่อมกันได้ถ้าหายแล้วจะได้ไม่ต้องเปลี่ยน

และมันก็บังคับให้ format น่ะครับ

ปัญหานี้ผมก็เคยเจอคับ แต่ผมไม่ได้ลองแก้(ได้รึป่าว) ผม format ไปเลย ยอมเสียไฟล์

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Xgenza อ่านกระทู้

ยังไม่เคยทำนะครับ แต่จะลองดู

สรุปว่า เก็บใน HDD ดีที่สุดใช่ป่ะครับ

แต่ผมซวยดันไปซื้อ External HDD ของ Acer มาใช้ เห็นราคามันถูกดี ของถูกนี่หาดีๆยากจริงๆนะครับ

หวังว่า WD Elements 2TB คงไม่ทำให้ผมผิดหวังอีกนะ = =

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    เก็บไว้ในความทรงจำ!!! (เวอร์ไป) จะเก็บไว้ให้ลูกดูวีรกรรมคลังแสงของตัวเองหรอครับ =..=''
    แต่ผมก็ว่า HDD นะครับ หรือไม่เก็บไว้มันทุกอันเลย ถ้ามันมีค่าทางความทรงจำของคุณด้วย ใส่มันให้หมดเลย ถ้าถึงเวลาก็ไล่เปิดทีละอันว่ามันยังใช้ได้ไหม
    แต่ถ้าไม่สำคัญมากผมก็ว่า HDD ละมั้งครับ

ผมมันชอบสะสมครับ ยิ่งเกมส์นี่ผมเก็บไว้เยอะมากๆ ใช้เวลาโหลดสะสมมายาวนานหลายปีแล้วครับ

ถ้าซักวันมันหายไป มันทำใจยากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 13th December 2011 เมื่อ 20:43

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ยังไม่เคยทำนะครับ แต่จะลองดู

สรุปว่า เก็บใน HDD ดีที่สุดใช่ป่ะครับ

แต่ผมซวยดันไปซื้อ External HDD ของ Acer มาใช้ เห็นราคามันถูกดี ของถูกนี่หาดีๆยากจริงๆนะครับ

หวังว่า WD Elements 2TB คงไม่ทำให้ผมผิดหวังอีกนะ = =
    WD Elements 2TB ไม่น่าจะผิดหวังหรอกคับ เพราะของเค้าดี

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    Ex hdd ก็ไม่มีหายนะถ้าไม่โดนไวรัสหรือเผลอกดลบ

DotA2
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 631
    Internal Harddisk ดีสุดแล้วครับ ชัวร์ดี

HDD IDE ผม ตัว 20GB ใช้มา10กว่าปีและ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่เลย ^^"

Blu-Ray Disc ไม่แนะนำอย่างแรง ไม่คุ้มเลยที่เดียว
    i7-4790K@4.7GHz|SABERTOOTH Z97 MARK S|EVGA GTX970 SC 4G D5|G.SKILL RIPJAWS 16XM/160|Corsair AX 860i|PLEXTOR 256GB M.2 M6E

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wAkie อ่านกระทู้
    Internal Harddisk ดีสุดแล้วครับ ชัวร์ดี

HDD IDE ผม ตัว 20GB ใช้มา10กว่าปีและ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่เลย ^^"

Blu-Ray Disc ไม่แนะนำอย่างแรง ไม่คุ้มเลยที่เดียว

เห็นด้วยครับ Internal HDD นี่ทนมาก ผมใช้ Seagate 80GB เมื่อประมาณกว่า 5 ปีที่แล้ว

ตอนนี้ยังใช้งานได้ดีมากครับ ถึงแม้จะโดนไฟกระชากมาหลายครั้ง มันก็ยังดีอยู่ ของ Seagate ผมยกให้อันดับ 1 เลยครับ

แต่ตอนนี้ราคา Internal HDD ยังแพงอยู่มั้ง คิดว่านะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    flashdrive ผม kingmax 4gb ซื้อมาตอน ม.4 แล้วทำหายที่บ้านหาไม่เจอ มาเจออีกที มหาลัย ปี 1 ข้อมูลอยู่ครับ ปกติใช้ได้ ปล.แต่สนิมมันกิน นิดๆ

แล้วก็เรื่อง hdd external ผมไม่เคยใช้ แต่ Internal HDD เนี่ย เมื่อก่อนผมใช้ wd พังบ่อยมากๆ เพราะว่า psu ผมใช้แบบติดเคส ไฟมันไม่ค่อยดี พังเดือนละ 2 รอบ

แต่พอผมเปลี่ยน psu hdd ผมไม่เคยเสียมา 1 ปีแล้ว ผมใช้งานหนัก โหลดบิท เล่นเกมส์ และอยากแนะนำอีกอย่าง อย่ากระแทก hardisk เพราะเมื่อก่อน น้องผมชอบเดินมากระแทกคอมแทบล้ม เป็นสิบๆรอบ พังครับ 555+

ถ้าจะเก็บข้อมูลใส่ hdd เป็นผมจะซื้อ 2 ลูกครับ อย่างเช่น ซื้อ hdd samsung 103sj 1 T B ผมจะซื้อ 2 ลูกครับ copy ข้อมูลไว้เหมือนกันทั้ง 2 ลูก รับลอง ไม่พังพร้อมกันแน่ๆ