ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,274

Exclamation ทหารไทย ทหารชาติเดียวที่ทหารอเมริกาและเวียดนามกลัว

ทหารไทย ทหารชาติเดียวที่ทหารอเมริกาและเวียดนามกลัว

ใน สงครามเวียตนาม ผบ.ทหารเวียตนามเหนือได้ส่งใบปลิวนี้เพื่อเป็นคำเตือนต่อทหารเวียตนามเหนือ เองและฝ่ายพันธมิตรคือเวียตกงและเวียตมิน "ถ้าหากปะทะกับกองกำลังไม่ปรากฏฝ่ายให้พวกทหารพึงระลึกไว้ว่า
    1.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วหยุดยิงเป็นระยะๆ และมีปืนใหญ่ยิงสนับสนุนมานั่นคือทหารอเมริกัน
    2.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วหมอบหรือคลานต่ำนั่นคือทหารเวียตนามใต้
    3.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วอยู่กับที่ไม่เคลื่อนไหวนั่นคือทหารลาว

4.ถ้า ปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วไม่มีปืนใหญ่หรือนกยักษ์(เครื่อง บิน)มาสนับสนุน ไม่รู้จักหยุดยิง ไม่รู้จักหมอบ ไม่รู้จักคลาน ไม่รู้จักถอย เอาแต่วิ่งเข้าใส่ บางรายยิงไม่ตาย บางรายยิงไม่เข้า จงระวังไว้นั่นคือ........ทหารไทย

ณ ฐานที่มั่นทหารเสือพรานของไทยแห่งหนึ่งที่เวียตนามใต้(จำชื่อฐานไม่ได้) ทหารเวียตนามเหนือพยายามตีฐานนี้หลายสิบครั้งแต่ก็ไม่แตก จึงส่งกองพันกล้าตายที่ 21 ให้มาตีซึ่งเป็นกองพันเดียวของทหารเวียตนามเหนือที่ไม่เคยพ่ายแพ้ต่อกอง กำลังใดๆทั้ง อเมริกันและเวีตนามใต้ และกองพันนี้ขึ้นชื่อที่สุดด้านความโหดร้ายและการทารุณเชลยโดยวิธีลูเรต (ใส่กระสุนหนึ่งนัดในลูกโม่แล้วผลัดกันยิง) จนเป็นที่กล่าวขานกันทั่ว เช้าวันหนึ่งอากาศแจ่มใส ทหารเวียตานามเหนือกองพันกล้าตายที่ 21 จำนวน 600 นาย ได้เข้าตีฐานที่มั่นทหารไทยโดยทหารไทยมิได้ตั้งตัว ทหารไทยมีกำลังเพียง 150 นาย เห็นได้ชัดว่าถูกรุมแบบ 5 ต่อ 1 ปะทะกันนานกว่า 1 ชั่วโมงทหารเวียตนามเหนือแตกพ่ายไป ผลจากการสู้รบฝ่ายข้าศึกตาย 453 ศพและบาดเจ็บสาหัสจนไม่สามารถหนีได้ 16 นาย ฝ่ายเราตายเพียง 1 ศพและบาดเจ็บเล็กน้อย 5 นาย การปะทะครั้งนี้เป็นที่กล่าวขวัญไปทั่ว จน ผบ.ทหารเวียตนามใต้และทหารอเมริกันประกาศทางวิทยุสดุดีวีรกรรมของทหารไทย ครั้งนี้ 1 อาทิตย์ต่อมาผู้บังคับกองพันกล้าตายที่ 21 ของเวียตนามยิงตัวตายในบังเกอร์เพื่อหนีความอับอาย ส่วนทางด้าน นายทหารเสือพรานไทยได้รับเหรียญกล้าหาญ 35 คน

เราคนรุ่นหลังขอน้อมคารวะทหารกล้าไทยที่ปกปัก รักษาแผ่นดินไทยให้เราอยู่ทุกวันนี้เรื่องราวเหล่าแด่ท่านผู้ชนะเหล่าชนเสือ พรานไทยนักรบชุดดำ

ไทยรบเวียดนามวีกรรมเสือพราน กูผู้ชนะ

ในช่วงปี2523 เวียดนาม หลังจากได้ยึดกัมพูชาไว้เรียบร้อยแล้ว ได้มีทีท่า และการกระทำส่อถึงการจะบุกไทย
    เวียดนามจะใช้ ทหาร200000 คน โจมตีไทย นายพลเทียนวันดุง(ที่บอกจะเอาเลือดคนไทยล้างตีน) เคยประกาศที่ ฮานอยโดยคุยว่ายึดกรุงเทพใน 2 ชม.
    ตอนเหตุการณ์ที่บ้านโนนหมากมุ่นนั้น มีครั้งหนึ่งทหารเวียดนามหลายกรม รวมพลกันจำนวนมากที่ชายแดนบ้านโนนหมากมุ่นเตรียมพร้อมสำหรับการรุกต่อไป แต่ถูกทหารไทยตรวจพบก่อน จึงทำการยิงปืนใหญ่ถล่มแบบจู่โจมพร้อม ๆ กันหลายกองร้อย ผลก็คือทหารเวียดนามแตกกระเจิง จากการตรวจลาดตระเวณทางอากาศพบว่า ทหารเวียดนามเอารถยีเอ็มซี มาขนทหารที่บาดเจ็บและตายออกไปจากที่นั่นถึง 40 คัน เลยทีเดียว
    23 มิย.2523 เป็นการปะรองกำลังแบบหยั่งเชิง ของ แกว + ลาว หมู่บ้านที่โดนบุก คือ บ้านโนนหมากมุ่น บ้านหนองจาน บ้านคอนหลุม บ้านทัพเซียม อยู่ใน ต. โคกสูง อ. ตาพระยา บ้านทหารผ่านศึก อ.อรัญฯ บ้านตาเก่า บริเวณช่องจอม อ.กาบเชิง จ. สุรินทร์ บ้านคลองขุด อ.คลองใหญ่ จ.ตราด
    ญวนให้ กองพลที่ 778 จากค่าย ล่องถั่น ใกล้ๆ โฮจิมินห์ มาสมทบกับกองพล ที่ 72 กับ 202 ซึ่งตอนนั้นรับผิดชอบด้านตะวันตกของ เขมรแถบ เสียมราฐ และ อุดรมีชัย ตอนนั้นกองพลที่ 778 เป็นกำลังหลักนำเข้าตี จริงๆแล้ว ก่อนที่จะถึงบ้านโนนหมากมุ่นนั้น เป็นที่ตั้งของค่ายเขมรอพยพ ซึ่งในค่ายมี นาย พรมสกล เป็นหัวหน้ามีกำลังทหาร 1,500 นาย ตอนหลังนายพรมสกล โดนจับ ข้อหาเป็นสายให้ เวียดนามบุกไทย
    ตอนที่แกวบุกบ้านโนนหมากมุ่น แกวเข้ามาถึงเวลา 05.10 น. แล้วจับชาวบ้านไว้ ใต้ถุนบ้านจากนั้นก็ ขนเอาทรัพย์สินไปหมด ทหารไทยที่ตั้งค่ายอยู่ไม่ห่างจากหมู่บ้านประมาณ 1 กม. ทราบเรื่องตอน 6.00 น ก็นำกำลัง 21 นาย เข้ามาช่วยเหลือ แต่ระหว่างทาง โดน ซุ่ม ด้วยอาร์พีจี ทำให้ทหารไทยตาย 18 ศพ และถูกจับเป็นเฉลย 2 คน
    ต่อมา ทหารไทย - แกว ได้ใช้ปืนใหญ่ปะทะกัน ระหว่าง ต.โคกสูง พร้อมทั้งส่ง ฮ. กันชิ๊ฟและเครื่องบิน ขึ้นไป ระดมยิง จนสามารถยึด บ้านโนนหมากมุ่น ได้ ในเวลา 15.45 น. ผลการปะทะ แกว ตาย 30 ศพ ถูกจับเป็น 1 คน
    แม้ว่าจะถอนตัวออกจากบ้านโนมหากมุ่นแต่ ในวันนั้น แกว มันก็ไม่ได้ถอนตัวออกจาก แผ่นดินไทย จึงทำให้มีการรบติดพันกันในวันถัดมา ในวันนี้เองที่พี่ไทยเสีย แอล 19 กับ ฮ. อีก 1 ลำ แอล 19 ตกในฝั่งเขมร เราสามารถส่หน่วยงรบพิเศษ เข้าไปทำลาย เครื่องบิน ได้เสร็จภายใน 15 นาที ผลจากเครื่องบินตก มี นักบิน เสีย ชีวิต 2 ศพ
    นอกจากฝ่ายไทยแล้ว ที่ตั้งของเขมรเสรี ซอน ซาน,สีหนุ และ เขมรแดงยังถูกโจมตีในคราวเดียวกันอีกด้วย สาเหตุที่ แกวต้องการเล่นไทย ก็เพราะว่า ในตอนนั้น โซเวียต บอกว่าจะเลิกให้การสนับสนุนเวียดนามด้านเสบียง และอาวุธที่ใช้ยึดครอง เขมร แล้ว เพราะ โซเวียตเอง โดนเมกา แซงชั่นไม่ยอมขายข้าวสาลีให้ ตัวเองก็ปลูกไม่พอ.....ดังนั้นเวียดนามจึงต้องเร่งเผด็จศึกเขมรให้เร็วที่สุด และ ยึดพื้นที่ของไทยให้ได้มากที่สุด
    ในฟากอาเซียนนั้น แบ่งเป็น 2 กลุ่ม กลุ่ม ที่ต้องการเล่นแกวประณามแกว คือ ไทยกับสิงคโปร์ โดยมีสหรัฐ กับ จีนหนุนหลัง ส่วน อินโดฯ กับ มาเลย์ นั้นหวาดกลัวจีน ที่สนับสนุนไทย เพราะ ใน 2 ประเทศนี้มีคนจีน เป็นตัวแปรทางการเมืองที่สำคัญ ทำให้อาเซียนในตอนนั้นแตกแยกกัน
    ไทยส่งหน่วยรบพิเศษเข้าไปที่บ้านโนนหมากมุ่นเพื่อทำลายทหารเวียดนามด้วย โดยรบกันตั้งแต่ช่วงดึกตี 3 และยึดกลับคืนได้ประมาณ 9 โมงเช้า

หน่วย sapper ของเวียดนามเป็นหน่วยที่ไม่กลัวความตาย ทหารพรานที่ไปรบบอกว่า ทหารเวียดนามชอบเข้าโจมตีฐานทหารไทยช่วงดึก ๆ หรือช่วงไกล้เช้าประมาณตี4 ตี 5 โดยจะยิงถล่มด้วยปืนใหญ่แบบหูดับตับไหม้ก่อน แล้วหน่วย sapper ก็จะบุกเข้ามา พวกนี้จะนุ่งกางเกงในตัวเดียว ทาพรางตัวด้วยผงถ่านจนตัวมีสีดำ พกมีดสปาร์ต้า ห้อยระเบิดทำลายแบบต่าง ๆ ตามตัวเต็มไปหมด และมีไม้กระดานมาด้วย สำหรับพาดข้ามลวดหนามบุกเข้ามา เพื่อทำลายฐานที่ตั้งปืนกล และ ค. พวกนี้ยิงตายยากมากเพราะฉีดมอร์ฟีนมาเต็มที่เลย แบบว่าต้องให้หัวขาดถึงจะวิ่งมาไม่ได้ ตอนเช้าหลังจากที่เวียดนามกลับไปจะมีหน่วย sapper ตัวเหลือง ๆ ผอม ๆ ไส่กางเกงในตัวเดียวนอนตายไกล้ ๆ หลวดหนามจำนวนมาก กับอีกอย่างหนึ่งคือไม่ว่าทหารไทยจะฆ่าทหารเวียดนามได้มากขนาดใหนในตอนกลางคืน ตอนเช้า ๆ มาศพเหล่านั้นจะหายไปเกือบเกลี้ยงเลย ทิ้งไว้แต่รอยเลือด พวกนี้ขนกันเก่งมาก

ไทยมีการตั้งหน่วยล่า sapper ขอเวียดนาม โดยส่วนมากเป็นทหารพรานจู่โจม จัดหน่วยเป็นกลุ่มเล็ก ๆ นอนกลางวันออกล่ากลางคืน โดยซุ่มลัดเลาะไปตามแหล่งน้ำและฐานของทหารเวียดนาม หน่วยนี้ไม่พกปืนใช้แต่มีดและสปาร์ต้า ภารกิจหลักคือหัวทหารเวียดนาม ซึ่งมีราคาหลายพัน และจะพากันกลับมาฐานตอนช่วงเช้า

***ผมว่านะตรงที่บอกยิงไม่ตายนั้น อาจจะยิงไม่ถูกจุดตายนะครับ ส่วนที่ยิงไม่เข้าทหารน่าจะใส่เสื้อเกราะนะครับ นอกจากจะยิงหัวอะ ไม่ตายก็ไม่รู้จะว่าไรละ
    ผมเคารพทุกความคิดเห็นนะครับ ใครจะคิดอย่างไรมันเป็นสิทธิของท่าน แต่โปรดสงวนความคิดเห็นที่จะเป็นบ่อเกิดแห่งความขัดแย้งนะครับ

จุดประสงค์ที่ผมเอามาลงคือเพื่อสดุดีวีรกรรมที่ เหล่าทหารหาญ ได้กระทำเพื่อปกป้องเอกราชของราชอาณาจักรไทยนะครับ

ส่วนแสดงความคิดเห็นอย่างแรงกล้า โปรดแก้ไข แสดงความคิดเห็นอย่างปัญญาชนนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Gammer40 : 23rd June 2013 เมื่อ 17:41 เหตุผล: เพิ่มเติมข้อมูล

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 172 คนที่กล่าวขอบคุณ:

......, 007manU01, 482566789, 808080808, abominable, ACBII, allenkheel, andylnw27, Arteries, ArtFruity :"), babymaster, ballllabball, banksakito, bar25246, Benzt2h, best147147, bigbang06, bigboy1987, bigG, bingo2553, black jack sdppd, Blackperl, Blizt, boat0089, CanDiiZ, Capibarapond, Care, chai2520, chaihuad, chattipong, civilzaza, clearza00, Crazyna, dapper@acsp, darkmoonss, denhotx, donal, DOOKMANZA, Droge., earth00101, earthkotig, eqpush, eswc2012nerverdie, EviLBlacK03, fear22, Ffieldz', folk20310, Footfeet45, Fuzzy, godog585858, godzarda, golfbox, Granado, graphicphoto, GuY_NoOpPeR, hades051, haruchan, HearTLockER, hot0892832683, I AM LEGEND, jamebanjen, james3000, jjjena1234, joejoe0123, jungtamak, kaimuk, kennova, knight022, koken007, kokiat, kongzaza, kratos, kritthee99, l2note, lanlanla, LIVE, lnw1000, Lonely_Knight, lordtim, lovekaimook3, LuFy, manesuke, Mangmeow01, matsushiro, maxk4255k, Memorial1313, mongkolzaaaa, mosjamos, Mr.^_^, Msguzs, my dath, Napon, neoaltron, neroza006, nervanamaya, next 1000 clip, nikhunter, non16455, noppawich, numcang, oammore, obama1230, omsin, OXYGENz, paperton, patricklevy, peenudnom, petchcmu, Phang69, PhraoBWS, pongdilok, poop_pup, poppysun, popza01, PPsweety, princeSF, RamiReZzzz, ratanawan25837, reballion, redrock, rider rose, Rozie., safeza00, sAm3, Shadowheart, singlenut, Siraphan, siripongno4, Sleeping_Pee, SlimZ, Smion, SoIvIeI3oDy, Spermz, sudteerukpla, system_pc, Tanawat0167, teerachai212, the name is already taken, THE RUKS12, themaxzoom, thesheep, TheTaTha5, thizo, threelaniti, Tiair, tide16227, titanoon, tkgwpe, tompbio, tomzamio005, Tranforsmer69, tyrerete, ๛KID1412๛^__^, universalpt, unlocked, unname1906, valuimayuka, virus007, Wakinos, Wanatsawin, wanjaiteeruk, Warwick, wittosca, worakorn3, zanuk9876, ZEBRA, Zerg, zhezazee, zzaragonzz, [In]TerLight'z, _ZerO_, บุรุษฟ้า-ขาว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,274
    อ่านจบแล้วฟัง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 295
    ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเชื่ออ่ะนะ ดูขี้โม้ไปหน่อย

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    เท่หวะ ))))

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onalovejung อ่านกระทู้
    ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเชื่ออ่ะนะ ดูขี้โม้ไปหน่อย
    ไม่ขี้โม้หรอกครับลองไปเจอของจริงแล้วจะรู้เลย

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 237
    ตอนนี้รู้สึกสงสารทหารไทย

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    Blog Entries
    1
    มันจริงไหมครับที่เขาบอกยิงไม่เข้าฟันไม่ตายในยุคก่อนๆนิ -0-

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    กี่ปีแล้ววะนั่้นครับมันเปลี่ยนไปแล้วครับ โดนบอมทีเดียวลองดูดิ้ใครน่ากลัวกว่ากัน

มาปลุกกระแสกันจังทหารไทยเก่งที่1 (แต่ก็จริงในแง่นึงที่ ทหารไทย นั้นเก่ง ไม่ใช่ทหารนักรบแต่ต้องเรียกเป็น ทหารนักพัฒนา

เคยเห็นพวกทหารที่ไปทำงานให้UN ส่วนใหญ่อยู่แนวหลัง หน้าที่ก็ดูแล-สอนชาวบ้านในประเทศนั้นๆเกี่ยวกับพวกการเกษตร-เศรษกิจพอเพียง)

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    81
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    1
    อยากฟังเรื่องเเบบนี้อีกจังเเหะ :'D

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    สมัยก่อน เกจิอาจารณ์ดังๆ ขลังๆ เขาก็ส่งเสื้อยันต์ ยันต์ พระ ไปให้ทหารนะครับ เลยได้เป็นทหารผีกัน

ยิ่งสงครามเวียดนามนี่ ขึ้นชื่อสุุดๆ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    มันส์ มาก ได้ความรู้ด้วย

.::. [X]enon คิดถึงจัง ?
    [ณ: JokerGameTH ]
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 805
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้
    กี่ปีแล้ววะนั่้นครับมันเปลี่ยนไปแล้วครับ โดนบอมทีเดียวลองดูดิ้ใครน่ากลัวกว่ากัน

มาปลุกกระแสกันจังทหารไทยเก่งที่1 (แต่ก็จริงในแง่นึงที่ ทหารไทย นั้นเก่ง ไม่ใช่ทหารนักรบแต่ต้องเรียกเป็น ทหารนักพัฒนา

เคยเห็นพวกทหารที่ไปทำงานให้UN ส่วนใหญ่อยู่แนวหลัง หน้าที่ก็ดูแล-สอนชาวบ้านในประเทศนั้นๆเกี่ยวกับพวกการเกษตร-เศรษกิจพอเพียง)
    ทำไมถึงดูถูกประเทศตัวเองล่ะครับ : ( ที่ช่วยพวกเราอยู่ตอนนี้ไม่ใช้ทหารไทยหรอกหรอ ?? อย่างน้องสงครามเวียนนามมันก็เป็นของจริงนะครับ

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้

เขาก็เอามาให้อ่านล่ะครับ ไม่ดีใจหรอครับ ที่ครั้งนึงมหาอำนาจเขาเคยกลัวเรา

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ยิงไม่ตาย คงยิงไม่ถึงจุดตาย แต่ยิงไม่เข้านี่สิ ไม่เชื่อ เวอร์

เรปล่างเป็นเกย์
    ดวงจันทร์ เเต่โดนNASAปกปิด
    กล่าวขอบคุณ
    3,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,636
    นั่นมันอดีตอะครับ ปัจจุบันกับเวียดนามไม่เเน่ เเต่กับอเมริกาไม่รอด - -*

Edit : คือผมโคตรสงสัยเลยว่ามันมาดราม่ากันได้ไงวะกระทู้เเบบนี้ 5555555555555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HearTLockER : 23rd June 2013 เมื่อ 19:17

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jabbawockeez70 อ่านกระทู้
    เขาก็เอามาให้อ่านล่ะครับ ไม่ดีใจหรอครับ ที่ครั้งนึงมหาอำนาจเขาเคยกลัวเรา
    ไอ้ไทยเอ้ยยยยยยยยย

5555

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    มันเป็นความจริง ของประวัติศาสตร์ ที่ไม่มีใครจำครับ ทหารไทยสมัยก่อนเล่นของจริง ของขลัง จริง เพราะ เขาถือศีลได้ เป็นที่กล่าวขาน มาตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่2แล้วครับ ว่าทหารไทยบางคน ยิงไม่ตาย น่ะ

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:Wings of Freedom:.
    กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    เห็นแบบนี่แล้ว สงสารทหารที่อยู่ ภาคใต้

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASpaceInvaders อ่านกระทู้

5555
    ก็ไทยนิล่ะครับ ทำไมหรอ ?

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,007
    ได้รับคำขอบคุณ: 543
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASpaceInvaders อ่านกระทู้

5555
    แล้วคุณพิมพ์ภาษาบ้านเกิดคุณทำไม หรือ คุณไม่ใช่ไทย คุณเป็นเวียดนามหรือไง ?
    วีรกรรมที่กล้าหาญให้เอามาเล่าสู่กันฟัง คุณไม่เชื่อ ก็อยู่นิ่งๆสิครับ จะไล่กัดเป็นสุนัขไม่มีจะทานหรือไร ?
    และผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบบทความนี้ แค่นี้นะครับ

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    เริ่มจะดราม่าละ

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,150
    สงครามตัดสินกันด้วย กองกำลัง ยุธโรปกรณ์ มากน้อยไม่ได้หรอกครับ มันขึ้นอยู่กับ ยุทธวิธี ภูมิประเทศ และการชำนานเส้นทาง ผมเคยอ่านเรื่อง เนิน 538 ไทย รบ กับ เวียดนามเรื่องข้างบนค่อนข้างจริงเกือบทั้งหมด
    สมัยก่อนพม่าเรืองอำนาจ ก็แบบนี้แหละครับ เหมือนพม่ารามัญ มันเป็น อเมกา นั้นแหละ คนไทยจะไปสู้มันเยี่ยงไร สุดท้ายที่เรามีประเทศอยู่ได้ก็เพราะคนไทยด้วยกันนี่แหละครับ เรานอนกินกันสะบาย แต่ชายแดนบางที่เขาก็ไม่ได้นอนเต็มอิ่มและต้องตกอยู่ในอันตรายตลอดเวลา

จงภูมิใจเสียเถอะพวกเด็กรุ่นหลัง อย่าเอาแต่ใฝ่เทคโนโลยี ศึกษาประวัติศาสตร์บ้าง เรานั้นไม่ได้ด้อยไปกว่าเขาเลย แค่พวกเรานั้นชอบดูถูกตัวเองแค่นั้นเอง
    (นี่คือแนวคิดผมนะครับ ใครไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไร แสดงความเห็นข้อเท็จจริง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuninza15 : 23rd June 2013 เมื่อ 11:33

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    3

สู้ต่อไปทหารไทย...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 24th June 2013 เมื่อ 16:42

Agiantrytomorrow
    กล่าวขอบคุณ
    274
    ได้รับคำขอบคุณ: 369
    1
    คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ด้วยครับอย่าพิมพ์อะไรไปตามอารมณ์ เราไม่น่าจะมาทะเลาะกันในเรื่องแบบนี้

41. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    "เมื่อก่อนทหารไทยเก่ง กล้าตาย แล้วพร้อมจะสู้ เพราะมีความฝึกที่ดี ได้รับการเลี้ยงดูที่ดี แต่สมัยนี้่สิ่งต่างๆกับแย่ลง ถ้าทหารไทยเก่งแบบเมื่อก่อน โจรใต้คงไม่กล้าก่อเหตุมาถึง10ปี" คำพูดของพี่ชายที่เป็นทหารของผม

43. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ: