ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ผู้ชาย หลั่น ล้า!!~
    กล่าวขอบคุณ
    263
    ได้รับคำขอบคุณ: 923

Wink หัดเล่นกีตาร์ครับ = =''

คือผมอยากรู้....

-วิธีปรับสาย

-วิธีตีคอร์ด

-เทคนิคอื่นๆ

-มีเว็บสอนหรืออะไรไหมอ่ะครับขอหน่อย

เอาไปจีบสาว 55555555555
    joker123
    TELL YOUR WIFE IT's AFTER EFFECT TIME!

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    538
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ปรับสายนายก็ต้องมี Tuner ซึ่งหาซื้อได้ตามร้านทั่วไป ส่วน key ให้ตั้ง standard อยุ่ที่
    สาย 1 E
    2 B
    3 G
    4 D
    5 A
    6 E

ส่วนการตีคอร์ด ผมว่ามันอยุ่ที่เพลง ว่าเพลงนั้นทำนองเป็นอย่างไร เช่นเล่นเพลงเศร้า ก็ตีแบบนึง เล่นเพลงสนุกๆ ก็อาจจะตีแบบฉิ่งฉับ อะไรประมาณนี้
    พวกเทคนิค ก็มีเยอะมาก ผมว่าคุณน่าไปลองฝึกพวก pull off , ดันสาย อะไรประมาณนี้อะครับ
    ส่วนเวปสอน ก็หาทั่วไปใน youtube ครับ

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    ที่จริงปรับสายเองก็ได้นะ ต้องเทียบสายไปเรื่อยๆ แต่ผมจำไม่ได้ละลองหาวิธีปรับแบบไม่ต้องใช้เครื่องจูนในยูทูป

การตีคอร์ด ฝึกคอร์ดง่ายๆก่อน อย่าเพิ่งไปเล่นคอร์ดทาบ เอาให้คล่องแล้วค่อยฝึกทาบ ทาบได้คอร์ดเดียว เหมือนได้คอร์ดมา10กว่าคอร์ด(จับฟอร์มเดิมแต่เปลี่ยนบาร์)

เทคนิคง่ายๆ ฝึกการอุดสาย,ตบสายกีตาร์ก่อน พอระดับสูงไปอีกก็ฝึกเกากีตาร์ เป็นการดีดทีละนิ้ว ซึ่งมันโค ตะ ระ เพราะ!!! เอาไปร้องให้สาวฟังนี้ อืม...

เว็บสอนก็ Youtube ครับ
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

World-Class Player
    กล่าวขอบคุณ
    176
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    การฝึกถ้าเอาแบบจริงจัง ก็ต้องฝึกมือซ้าย-ขวาให้สัมพันธ์กันก่อนน่ะครับ แล้วเราก็ต้องมีความรู้ในเรื่องของสเกลด้วย ก่อนจะไปเรื่องเทคนิคต่างๆ
    เว็ปฝึกผมแนะนำบอร์ด Chordtabs กับ Guitarthai มีสอนทั้งเรื่องสเกลและเทคนิคต่างๆครับ

แต่ถ้าอยากเล่นแค่ตีคอร์ดหยอดสาว ก็เปิดตารางคอร์ดหัดจับให้คล่อง เปลี่ยนคอร์ดให้ทันก็พอ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    1เดือน-2เดือนแรกจะทรมานหน่อยอะครับ มันเจ็บนิ้ว ถ้าผ่านไปได้ก็จะสนุกไปเอง

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ตั้งสายยังไงผมก็แนะนำ Tuner ซื้อเถอะตัวไม่กี่ร้อยหรอก

ส่วนคนที่บอกว่าตั้งเองก็ได้ ผมบอกได้คำเดียวอย่าพึ่งไปฟังเค้าครับเพราะต้องจำเสียงให้ได้อย่างน้อย 1 เส้นไม่งั้นก็ไล่ไม่ถูกกลายเป็นสายเพี้ยนหมด ทั้ง 6 สาย

ถ้าจำได้สายนึงแล้ว ก็ลองฝึกไล่ ๆ ดูครับ ง่ายมาก

ส่วนการฝึกผมแนะนำให้เปิดเพลงไป ตอนฝึกครับเดี๋ยวก็จะหาจังหวะการตีเจอเอง

ปล.ลอง ๆ ดูครับผมก็ไม่ได้เล่นเก่งอะไรมากมาย เอาไว้เล่นแก้เบื่อเฉย ๆ
    ปล.ฝึกคอร์ด Bm / F ก่อนเลยครับมันยากแถมใช้เยอะอีก (ผมยังจับไม่ได้เลยบอดสนิด นิ้วสั้นอะ)
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    263
    ขอบคุณทุกๆคนมากครับ 5555

ปล.ผมถามหน่อยอุดสายคืออะไรหรอคับ??
    TELL YOUR WIFE IT's AFTER EFFECT TIME!

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    150
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jirayu350z อ่านกระทู้
    ขอบคุณทุกๆคนมากครับ 5555

ปล.ผมถามหน่อยอุดสายคืออะไรหรอคับ??
    ทาบสายเบาๆให้เสียงมันบอดครับ
    ไม่มี

کϮɑʀ™
    กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 619
    Blog Entries
    1
    อ่านคอร์ดเป็นหรือยังครับ ถ้าอ่านไม่เป็นเเนะนำหัดอ่านก่อนเพราะเล่นนานจนซั่มซอง ได้จับทุกคอร์ด --*

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kidsylenser อ่านกระทู้
    ตั้งสายยังไงผมก็แนะนำ Tuner ซื้อเถอะตัวไม่กี่ร้อยหรอก

ส่วนคนที่บอกว่าตั้งเองก็ได้ ผมบอกได้คำเดียวอย่าพึ่งไปฟังเค้าครับเพราะต้องจำเสียงให้ได้อย่างน้อย 1 เส้นไม่งั้นก็ไล่ไม่ถูกกลายเป็นสายเพี้ยนหมด ทั้ง 6 สาย

ถ้าจำได้สายนึงแล้ว ก็ลองฝึกไล่ ๆ ดูครับ ง่ายมาก

ส่วนการฝึกผมแนะนำให้เปิดเพลงไป ตอนฝึกครับเดี๋ยวก็จะหาจังหวะการตีเจอเอง

ปล.ลอง ๆ ดูครับผมก็ไม่ได้เล่นเก่งอะไรมากมาย เอาไว้เล่นแก้เบื่อเฉย ๆ
    ปล.ฝึกคอร์ด Bm / F ก่อนเลยครับมันยากแถมใช้เยอะอีก (ผมยังจับไม่ได้เลยบอดสนิด นิ้วสั้นอะ)

Tuner 300 ครับ

จะบ้าหรอครับคอร์ดกีต้าร์ไม่ได้ตั้งกันง่ายๆ นะครับ ผมเล่นกีต้าร์มา 3-4 ปียังใช้ที่ตั้งสายอยู่เลยเพื่อความมั่นใจ

ลองทาบคอร์ดไปโล๊ด 55

ปล.เรื่อยๆ ครับไม่ยาก ไม่ง่ายครับต้องพยายามมือท่านด้านเเน่ !!!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zerokoza : 21st January 2013 เมื่อ 18:07

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    วิธีปรับสาย ใช้app ในสมาทโฟนก็ได้ครับ มีappที่ใช้ตั้งสายกีต้าอยู่ ผมใช้ gstrings
    https://play.google.com/store/apps/d...5nc3RyaW5ncyJd
    วิธีตีคอร์ด จะมี ดาวน์สโตรก(ตีลง) อัพสโตรก(ตีขึ้น) ชื่อเรียกผมจำไม่ได้ว่าอะไรนานมากแล้ว แรกๆให้ฝึกโดยการ ตีลงอย่างเดียวให้เป็นจังหวะๆครับ ลง4 เปลี่ยนคอร์ด ลง4 เปลี่ยนคอร์ด อะไรประมาณนี้ พอเริ่มเปลี่ยนคอร์ดคล่องก็ค่อยเริ่มฝึกให้เร็วขึ้น
    เทคนิค ส่วนมากต้องใช้เวลาในการฝึกครับ มือซ้าย มือขวาไม่เหมือนกัน
    ถ้ามีปัญหาในการเปลี่ยนคอร์ดที่นิ้วมือแยกกันไม่อิสระ ลองหาเรื่องเกี่ยวกับ finger independence ลองฝึกดูครับ
    พวกเว็บสอนผมก็ใช้กุเกิ้ลหาดูเหมือนกัน

อุดสายถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่าจะหมายถึงไม่ดีดในสายที่ไม่ต้องการหรือทำให้เสียงบอดมั้ง
    ปล.ผมก็ไม่เก่งอะครับไม่ค่อยมีเวลาฝึก *-*

กล่าวขอบคุณ
    263
    ตีคอร์ดส่วนมากเขาตีกันจังหวะยังไงอ่ะครับ พอยกตัวอย่างได้ไหมอ่ะคับ ^^' //

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    โครมาติกบ่อยๆครับ ก่อนเล่นซัก 5 นาที เป็นการวอร์มนิ้วไปด้วย
    ถ้าไปเรียน เค้าจะสอนพวกตัวโน๊ตอ้ะครับ แล้วก็มาผสมเป็นคอร์ด
    ผมโดดเรียนด้วย ไม่รู้เรื่อง เลยมาฝึกคอร์ดที่บ้านเอง เล่นถูๆไถๆ ดูเพื่อนๆเล่น แล้วก็จำมา
    ถามเพื่อนบ้าง ตอนนี้ผมตีคอร์ดได้แล้ว แต่ ตีคอร์ดไป ร้องเพลงไปด้วยไม่ได้ = ='

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ตอนผมเริ่มหัดเริ่มด้วยการตบเท้าขณะฟังเพลงครับ
    ตีลงอย่างเดียวตามจังหวะที่ตบเท้า
    เสต็ปต่อมาเริ่มดีดขึ้นด้วยแต่ตอนตีลงก็ยังลงพร้อมกับการตบเท้า
    เลือกฟังเพลงช้าที่ชอบอะครับ จะช่วยให้จับจังหวะต่างๆง่ายขึ้น
    แรกๆก็เปิดเพลงแล้วก็ค่อยดีดให้เข้าจังหวะคลอไปกับเพลง

Jean-ernest Pomare
    กล่าวขอบคุณ
    2,879
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    ใน Youtube อ. แดง ช่วยได้
    ถ้าจะเจ็บ ก็ขอให้มันเจ็บจนถึงที่สุด!!

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    263
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kothkeo178 อ่านกระทู้
    ใน Youtube อ. แดง ช่วยได้

นึกว่าช่างแอร์ 5555555555

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Jean-ernest Pomare
    กล่าวขอบคุณ
    2,879
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jirayu350z อ่านกระทู้

นึกว่าช่างแอร์ 5555555555
    อ.แดง สอนกีต้าร์ครับ เกี่ยวอะไรกับช่างแอร์ 555555
    ถ้าจะเจ็บ ก็ขอให้มันเจ็บจนถึงที่สุด!!

กล่าวขอบคุณ
    263
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kothkeo178 อ่านกระทู้
    อ.แดง สอนกีต้าร์ครับ เกี่ยวอะไรกับช่างแอร์ 555555
    หน้าเหมือนมาก 55555555555

นั่งเซ็ง
    กล่าวขอบคุณ
    793
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,031
    ถ้าเรื่องตั้งสายลองใช้โปรแกรมนี้ดูครับ เป็นโปรแกรมฟรีครับผมก็ใช้อยู่โดยรวมก็ถือว่าโอเคครับ แต่ต้องมีไมค์ด้วยนะ คลิ๊กเลยๆ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    เล่นโชว์ไม่ต้องจริงจังกับตั้งสายหรอก
    เทียบเสียงเอาพอ ถ้าไม่รู้เสียง เปิดเพลงในโทสับนี้ละ
    ผมทำบ่อย แล้วตั้งเอา แต่ถ้าซ้อมหรือออกงานก็ต้องใช้ที่ตั้งเสียงอะ

กล่าวขอบคุณ
    263
    อยากรู้จังหวะการดีดอ่ะครับ = ='' ว่ามันขึ้นลงยังไง มีเทคนิคไรไหมอ่ะครับ อย่างในนี้.....

โปรแกรมเมอร์ขอเวลานอน
    กล่าวขอบคุณ
    2,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    หาเพลงง่ายๆ ครับ ค่อยเปลี่ยนคอร์ดจนคล่อง แล้วค่อยมาเล่นเพลงยากๆตามลำดับ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    575
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    เริ่มจากเพลงที่เราชอบก่อนครับ แล้วมันจะมีกำลังใจเล่น ได้ท่อนนึงแล้วจะตื่นเต้นมาก

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    จังหวะ ดีดขึ้นลงๆ คนหัดแรกๆจะมีปัญหาที่เรื่องนี้ปกติครับ วิธีแก้ก็ มันต้องฟังเพลงเยอะๆแล้วจับเองอะ แรกๆอาจจะให้ใครมาดีดให้ดูก่อน

แล้วฝึกไปเรื่อยๆมันจะจับจังหวะได้เองอะครับ บางเพลง ครึ่งคอร์ดบางเพลงเล่นเต็มคอร์ด เพลงที่แนะนำให้หัดนะถ้าไม่รู้จะหัดเพลงไหน

ซมซาน พี่เสกเลย ไม่ก็

ทิ้งไว้ในใจ bigass ครับ แต่มันมี ทาบ bm

กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    ผมหัดเล่นกีต้าแต่อ่านคอร์ดไม่เป็นเหมือนกัน 55555 แต่พอเล่นได้ยังไม่คล่อง เ่ล่นได้แต่เกาอ่ะมันง่ายดี 5555 แนะนำท่านนี้ kenny guitarist ละกันสำหรับมือใหม่ที่ไปดูวิธีเล่นแล้วงงๆ ดูท่านนี้ครับสอนเข้าใจสุดละ ว่าจับสายใหน เฟรตใหน

ผมก็เล่นเพลงลูกอมนี่แหละเพลงแรกของการหัดเล่นกีต้า 555555 อ่านคอร์ดยังไม่เป็นแต่เล่นได้เพราะท่านนี้แหละ 555 ไม่อยากหรอกครับถ้าคิดจะทำ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ratiio : 28th January 2013 เมื่อ 23:03

กล่าวขอบคุณ
    263
    ดีด ขึ้นลง ยังไงมีจังหวะไหมอ่ะครับ 55555 ช่วยที XD