ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363

Cool ขอสอบถามเรื่องการ O.C. ด้วย Asus Turbo V EVO ทีครับ

ผมใช้บอร์ดของ Asus P7P55D อยู่ครับ แล้วผมคิดจะ O.C. ครับ แต่ไม่รู้จะ O.C. แบบไหนดี O.C. จากไบออสก็แนะนำทีนะครับ เรื่องการดัน CPU เพิ่มไฟ ดันบัสแรม แล้วก็การทดแรม ผมใช้ I3 540 3.07Ghz P7P55D RAM 4 GB Kington 1333 แรมเปลือย แต่ว่ามันมีวิธี OC ด้วยโปรแกรม Turbo V EVO เนี่ยแหละครับ เห็นในเว็บ OCZ มาน่ะครับ ถ้ากด Auto Tuning ไปแล้ว มันจะทำการ O.C. ให้เองจนจบเลย ดันบัส CPU เพิ่มไฟ ดูความร้อน มันทำเองจนจบเลย เห็นคนกดครั้งเดียวไป 3.9 แต่อยากถามว่า มันมีผลเสียอย่างไรต่อเครื่องหรือไม่ครับ แบบว่ามันจะกดจน อุณหภูมิทะลุหรือเปล่าครับ แล้วผมไม่เคย O.C. ในไบออสด้วยตัวเอง วิธีไหนเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับผมหรอครับ พี่ Xgenza (พี่กี้) เขาเคย Teamviewer มา O.C. ให้ผมไปแล้วดันไป 3.5 ซิงค์เดิมไม่ไหว แรมบัส 1500 แต่รีเครื่องค่าก็หาย เลยอยาก OC ไปเลยน่ะครับ ช่วยแนะนำผมทีครับ ผมจะซื้อ Hyper 212+ มาติดน่ะครับ ควรจะลากเท่าไหรดี แล้วเมื่อกด Auto โปรแกรม ควรจะต้องมานั่งลดไฟลงไหมครับ

อันนี้แบบ manual กดเองแล้วค่อยเอาค่าไปใส่ในไบออส

อันนี้ CPU levelup ผมควรจะกดยังไงดี พอกดลากขึ้นไปจะเป็น I5 รุ่นและความเร็วต่างๆ (เหมือนกับทำความเร็วให้เท่ากับI5 หรือเป็นสำหรับ I5 ไม่รู้ >..<)

อันนี้ผมว่าพระเอกสุดแล้ว กดครั้งเดียวทำจนสเถียร ให้เอง ผมควรจะทำดีไหมครับ แล้วควรจะกดแบบไหนดีครับ Fast Tuning Extreme Tuning Custom Tuning
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากเลยครับ
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    247
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    เข้าไปปรับตัวคูณ บัสcpu(bclk) บัสแรม ฯลฯ ในBios ก่อน พอบูตเข้า Windows ได้แล้วจึงไล่ + - ไฟ vcore ไฟ Dram ไฟ IMC ใน Turbo V นะครับ
    Maximus IV Extreme - Z / i5 2500K / Team Xtreem 16gb 2133 CL9 / AMD 6970 3way / PSU Corsair AX1200w / < EK Cooling system >

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    ดีแล้วครับปรับในนี้แหละถ้าไม่ค่อยเข้าใจอย่าไปลงไบออสเลย บางครั้งดันบัสมากๆอัดไฟ nb มาก มันจะเอ๋อเอาน่ะครับต้องคำนึงถึงภาคจ่ายไฟ ของบอร์ดอีกครับร้อนเกินก็ เพี้ยน ไปหมด ผมว่าคล็อกใน Turbo V เจ๋งสุดแล้วมัรปรับไฟให้เราทุกอย่างกำหนดถึงค่าเสถรียได้ลงตัว

ถ้า OC ตลอด แนะนำให้เพิ่มไฟ sb สักนิดหน่อยครับแล้วหาพัดลมน้อยมาเป่า ภาคจ่ายไฟ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    แรมเดิมๆ มันดันยากอยู่นะ อิอิ ลองค่อยๆปรับบัส CPU ทีละ step ดันไฟ ซีพียู/แรม/imc พองาม

ถ้าได้แรมดีๆหน่อยจะลากได้เยอะครับ
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    พี่ไม่เคยใช้ TurboV เพราะพี่ใช้ Easytune ของ Gigabyte อยู่แต่ว่ามันก็คงจะคล้ายๆกันแหละ

ส่วนที่พี่ใช้อยู่ก็คือ Easytune6 ง่ายสมชื่อ อิอิ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ผิดพาลดเด้อ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    พี่ไม่เคยใช้ TurboV เพราะพี่ใช้ Easytune ของ Gigabyte อยู่แต่ว่ามันก็คงจะคล้ายๆกันแหละ

ส่วนที่พี่ใช้อยู่ก็คือ Easytune6 ง่ายสมชื่อ อิอิ

มีความคล้ายกันอยู่มากเลยคับ ปรับก็ไม่ต่างกันมากคับ(ถ้ายิ่งอ่านออกยิ่งง่ายมาก อิอิ) แต่มันก็ขึ้นอยู่คนจะเล่นอะไรเท่านั้นเอง

ปล. ลุงใส่บอร์ดอะไรอยู่อะตอนนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 26th December 2011 เมื่อ 09:59

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    ลุงคงจะเล่น Gigabyte ชัวร์
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    โห ลุง บอกละเอียดแบบนี้คงไม่ต้องตอบกันแล้วละคับ (ไม่เผื่อคนอืนเลยนะลุง อิอิ) ถูกทุกอันครับถ้าทำตามนะ

ปล. ลุงใส่บอร์ดอะไรอยู่อะตอนนี้
    คือผมคิดว่าโปรแกรมช่วย OC. มันก็คงจะคล้ายๆกันก็เลยหารูปมาเพิ่มแค่นั้นเอง แต่ถ้าถามแบบเจาะลึกกว่านั้นก็คงไม่รู้หรอกครับ
    ปล.บอร์ดที่ผมใช้ดูคำตอบข้างล่างเด้อ
    V

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Xgenza อ่านกระทู้
    ลุงคงจะเล่น Gigabyte ชัวร์
    แม่นแล้วครับผมใช้ GIGABYTE GA-990FXA-D3 อยู่ ถามว่าผม OC. มั๊ย
    ก็นะมีโปรแกรมดีๆ+ง่ายๆอย่าง Easytune อยู่ก็จัดไปหลายดอกเหมือนกัน แต่ก็อย่างว่าผมมันคนพอเพียง
    เวลาใช้งานผมก็ใช้แบบปกตินะครับไม่ได้ลากแต่อย่างใด
    ปล.ดูคะแนนผลเทสต์ 3DMark11 ดิ ร่วงไปอยู่ทีี่โซนสัมภเวสีแล้ว จิ้ม

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    306
    ลุงเล่นบอกซะ ไม่ต้องให้ใครตอบแล้วมั้งเนี่ย 555 ก็คือกด Auto ไปแล้วก็รอจนกว่าจะได้ค่าที่พอใจใช่ไหมครับ ถ้าไม่พอใจก็มาปรับแบบ manual เองใช่ไหมครับ แล้วขอถามหน่อยได้ไหมครับ ถ้ากด Auto ไปแล้ว มันสามารถหยุดได้ไหมครับ เพื่อมันร้อนจัด แล้วถ้ามันเปิดเครื่องไม่ติด กดที่ปุ่ม เมมโมรี่ OK ได้ใช่ไหมครับ แล้วผมควรจะกด Auto แบบไหนดีคครับ Fast Tuning , Extreme Tuning,Custom Tuning ส่วนแบบ Custom มันปรับ FIX ไฟ กับบัสแรมได้นิครับ ช่วยตอบทีครับ ว่าควรจะเลือกแบบไหนดี เพราะสอยซิงค์มาก็ลองกด Auto ดูก่อน ถ้าไม่โอเคก็ปรับเอง
    ขอบคุณครับ
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    Easytune มันปรับแต่ได้ละเอียดกว่า TurboV ก็เท่านั้นเองอะลุง และลูกเล่นก็มีเยะกว่า TurboV อีก(ตรงนี้อะที่ชอบ) แต่การใช้งานโดนรวมแล้วแทบจะไม่ต่างจาก TurboV เลยคับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    ลุงเล่นบอกซะ ไม่ต้องให้ใครตอบแล้วมั้งเนี่ย 555 ก็คือกด Auto ไปแล้วก็รอจนกว่าจะได้ค่าที่พอใจใช่ไหมครับ ถ้าไม่พอใจก็มาปรับแบบ manual เองใช่ไหมครับ แล้วขอถามหน่อยได้ไหมครับ ถ้ากด Auto ไปแล้ว มันสามารถหยุดได้ไหมครับ เพื่อมันร้อนจัด แล้วถ้ามันเปิดเครื่องไม่ติด กดที่ปุ่ม เมมโมรี่ OK ได้ใช่ไหมครับ แล้วผมควรจะกด Auto แบบไหนดีคครับ Fast Tuning , Extreme Tuning,Custom Tuning ส่วนแบบ Custom มันปรับ FIX ไฟ กับบัสแรมได้นิครับ ช่วยตอบทีครับ ว่าควรจะเลือกแบบไหนดี เพราะสอยซิงค์มาก็ลองกด Auto ดูก่อน ถ้าไม่โอเคก็ปรับเอง
    ขอบคุณครับ
    ดูที่ในรูปไม่ต้องปรับอะไรเลย กด Start ปุมเดียวจบ พอถึงค่าที่เราต้องการก็กด OK ไง(ดูในรูป)
    ส่วนจะปรับ Manaul อันนี้ไม่รู้จริงๆว่าปรับแบบไหนเพราะไม่เคยใช้ แต่ก่อนปรับพี่ว่าเราน่าจะไปศึกษา
    รายละเอียดเรื่องตัวคูณ ค่า FSB กำลังไฟ ค่าโน่นนี่นั่น ให้ดีๆกว่านี้อีกหน่อยนะเพราะดูจากการถามแล้ว
    เหมือนเราจะไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย อาจจะได้ยินหรือได้เห็นว่าคนโน้นคนนี้ลากก็เลยอยากลากบ้างรึเปล่า
    รอผู้รู้ท่านต่อไปเด้อ
    ปล.ที่รู้ว่าต้องกด OK เพื่อเลือกค่าที่ต้องการก็เพราะเมื่อกี้แอบเข้าไปดูในยูตู๊บมันมาเด้อ อิอิ (จดๆๆๆๆ)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    Easytune มันปรับแต่ได้ละเอียดกว่า TurboV ก็เท่านั้นเองอะลุง และลูกเล่นก็มีเยะกว่า TurboV อีก(ตรงนี้อะที่ชอบ)
    แต่การใช้งานโดนรวมแล้วแทบจะไม่ต่างจาก TurboV เลยคับ
    อันนี้ถูกเลยง่าย+ละเอียดด้วย อย่าง CPU พี่คือ PhenomII 965 @ 3.4G. ถ้าจะพามันไปที่ 4.0G
    โดยใช้ Easytune ก็ไม่ใช่เรื่องยากเลย(ได้แน่นอน)ก็คงระวังแค่ PSU จ่ายไฟไหวมั๊ยกับความร้อนที่เกิดขึ้นแค่นั้นเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paripari : 26th December 2011 เมื่อ 10:25

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    Fast Tuning : ปรับแบบสุดโต่ง (ไม่แนะนำคับถ้าเครื่องไม่แรงจริง)ว่าง่ายๆสเปคท่านไปถึงใหนมันกระโดดไปถึงนั้นอะ
    Extreme Tuning : เหมะสมกับเครื่องที่สุด(โดยโปรแกรมจะคำนวนแล้วจัดให้เอง)ไม่ต่างจากอันบน(ถ้าสเปคต่ำ)
    Custom Tuning : ปรับแต่งเองตามสบายท่านเลย(ถ้าไม่รู้จริงอย่าเอาอันนี้)

เพิ่มเติม: manual : ก็คล้ายๆCustom Tuning แหละคับคือลงมือทำเอง(แนะนำให้อ่านที่ลุงโพสแล้วทำตามนะพี่น้อง!!)

ดูที่ในรูปไม่ต้องปรับอะไรเลย กด Start ปุมเดียวจบ พอถึงค่าที่เราต้องการก็กด OK ไง(ดูในรูป)
    ส่วนจะปรับ Manaul อันนี้ไม่รู้จริงๆว่าปรับแบบไหนเพราะไม่เคยใช้ แต่ก่อนปรับพี่ว่าเราน่าจะไปศึกษา
    รายละเอียดเรื่องตัวคูณ ค่า FSB กำลังไฟ ค่าโน่นนี่นั่น ให้ดีๆกว่านี้อีกหน่อยนะเพราะดูจากการถามแล้ว
    เหมือนเราจะไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย อาจจะได้ยินหรือได้เห็นว่าคนโน้นคนนี้ลากก็เลยอยากลากบ้างรึเปล่า
    ปล.ที่รู้ว่าต้องกด OK เพื่อเลือกค่าที่ต้องการก็เพราะเมื่อกี้แอบเข้าไปดูในยูตู๊บมันมาเด้อ อิอิ (จดๆๆๆๆ)
    จัดเต็มกำลังรบเลย อิอิ

ปล. ผมก็กด OK นะลุงตอนเข้าwindows อะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 26th December 2011 เมื่อ 10:59

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    306
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    อ๋อ งั้นผมก็กด Auto แล้วกด Start ปุ่มเดียว จนจบเลยใช่ไหมครับ จนกว่าจะถึงค่าได้ตัวเองพอใจ เพราะโปรแกรมมันเทสความสเถียร ให้จนจบเลย
    ส่วน CPU มันปรับตัวคูณไม่ได้น่ะครับ จับดันบัสCPU x กับตัวคูณอย่างเดียว เรื่องแรมผมไม่ค่อยเป็นเลยน่ะครับ ต้องทดแรม อะไรแบบเนี่ยครับ แต่ลากเฉพาะ CPU พอทำเป็น แล้วลาก CPU มันจะดันแรมขึ้นให้เองใช่ไหมครับ แต่ที่ดันแรมเองนี่คือมันลากต่อไม่ไปใช่ไหมครับ
    แล้วขอถามอีกอย่างครับ เรื่องการต่อไฟลงบอร์ดมันเป็นอย่างรูปน่ะครับ

เนี่ยครับ มันเป็นไฟ 8 Pin ใช่ไหมครับ แต่ผมใส่แค่ 4 Pin เพราะอีกช่องเป็นแบบในรูปเลย โดนสีดำๆปิดไว้ แต่มันถอดออกได้ไหมครับเนี่ย แล้วผมต้องใส่เพิ่มเป็น 8 Pin ไหมครับ เพราะตอนนี้ใส่แค่ 4 เองครับ ขอบคุณมากครับ

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ผมว่าคุณไปศึกษาเอาในนี้ดูก่อนดีกว่านะคับ OCZ

เพราะผมรู้สึกว่าท่านมือใหม่โคตะระเลย ถ้าจะสอนจริงๆ คงเข้าใจยาก เอาเป็นว่าให้รู้พื้นฐานก่อนจะดีกว่านะคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 26th December 2011 เมื่อ 20:36

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    247
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    อ๋อ งั้นผมก็กด Auto แล้วกด Start ปุ่มเดียว จนจบเลยใช่ไหมครับ จนกว่าจะถึงค่าได้ตัวเองพอใจ เพราะโปรแกรมมันเทสความสเถียร ให้จนจบเลย
    ส่วน CPU มันปรับตัวคูณไม่ได้น่ะครับ จับดันบัสCPU x กับตัวคูณอย่างเดียว เรื่องแรมผมไม่ค่อยเป็นเลยน่ะครับ ต้องทดแรม อะไรแบบเนี่ยครับ แต่ลากเฉพาะ CPU พอทำเป็น แล้วลาก CPU มันจะดันแรมขึ้นให้เองใช่ไหมครับ แต่ที่ดันแรมเองนี่คือมันลากต่อไม่ไปใช่ไหมครับ
    แล้วขอถามอีกอย่างครับ เรื่องการต่อไฟลงบอร์ดมันเป็นอย่างรูปน่ะครับ

เนี่ยครับ มันเป็นไฟ 8 Pin ใช่ไหมครับ แต่ผมใส่แค่ 4 Pin เพราะอีกช่องเป็นแบบในรูปเลย โดนสีดำๆปิดไว้ แต่มันถอดออกได้ไหมครับเนี่ย แล้วผมต้องใส่เพิ่มเป็น 8 Pin ไหมครับ เพราะตอนนี้ใส่แค่ 4 เองครับ ขอบคุณมากครับ
    มันเป็นที่ปิดเฉยๆ ต้องถอดออกครับ แล้วใส่ 8พินซ๊ะ

ตัวอย่าง OC 4.0

ตัวอย่าง OC 4.2

Maximus IV Extreme - Z / i5 2500K / Team Xtreem 16gb 2133 CL9 / AMD 6970 3way / PSU Corsair AX1200w / < EK Cooling system >

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    306
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dokdin อ่านกระทู้
    มันเป็นที่ปิดเฉยๆ ต้องถอดออกครับ แล้วใส่ 8พินซ๊ะ

ตัวอย่าง OC 4.0

ตัวอย่าง OC 4.2

โอ้ว ขอบคุณมากครับ ต้องถอดแล้วใส่ 8 PIN ใช่ไหมครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบมากนะครับ ผมคงต้องหาความรู้เรื่อง O.C. เพิ่มก่อนนะครับผมยังมือใหม่จริงๆ ส่วนเรื่อง manual กับไบออส ไว้รอผมบรรลุขั้นถ่องแท้เสียก่อนแล้วจะกลับมาถามใหม่นะครับ
    ขอบคุณทุกๆคำตอบมากเลยนะครับ