ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    467
    ได้รับคำขอบคุณ: 335

Question นิดนึงเรื่องของ " Capo "

เมื่อคืนก่อนสังสรรค์กับเพื่อนก็เลยหยิบกีต้าร์มาเล่น แล้วมันมีเพลงนึงมันต้องดรอปสายเป็น Eb

ผมด้วยความขี้เกียจตั้งสายหรือมานั่งทดคีย์ ก็เล่นตามหนังสือไปเลย

พวกเพื่อนมันก็บอกว่าคีย์เพลงมันไม่ตรงกัน ผมก็บอกว่าขี้เกียจตั้งสาย

มันก็เลยบอกให้ผมไปซื้อ Capo มาหนีบ

ด้วยความรู้ด้านทฤษีดนตรีที่มีิอย่างน้อยนิด ผมไปเซริทในกูเกิ้ลดูเค้าอธิบายงงมากเลย

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยว่ามันใช้ยังไง หนีบเฟรตไหนถึงจะได้คีย์ที่เราต้องการ ?

ปล. ไม่ได้แกล้งโง่นะครับ ไม่เข้าใจจริง ๆ

.. ' ' ..
    กล่าวขอบคุณ
    726
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    เท่าที่ผมรู้นะ การหนีบ Capo คือทำให้เสียงมันสูงขึ้นทีละครึ่งเสียง ซึ่งถ้าเราดรอปสายก็จะลดลงสายละครึ่งเสียง แต่ถ้าจะหนีบ Capo ให้อยู่ในคีย์ Eb ต้องหนีบเฟรท 11 อะครับ เพราะเฟรท 12 จะมีค่า หรือเป็นคีย์ E เหมือนสายเปล่านี่เอง

ปล. ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ =*=

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    เราไม่จำเป็นต้องไปหนีบถึงเฟรต 11 หรอก เราก็แค่ ดรอปลงครึ่งเสียงจากการตั้งสายมาตรฐานคือ E A D G B E ลงมาเป็น Eb Ab Db Gb Bb Eb แล้วพอเพลงไหนที่ตั้งสายมาตรฐานก็เอาคาโป้มาหนีบที่เฟร็ต 1 เอาไว้ แล้วพอ เพลงไหนที่ดรอป Eb ก็เอาคาโป้ออก ก็เท่านั้นเอง

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    467
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inmyhate01 อ่านกระทู้
    เราไม่จำเป็นต้องไปหนีบถึงเฟรต 11 หรอก เราก็แค่ ดรอปลงครึ่งเสียงจากการตั้งสายมาตรฐานคือ E A D G B E ลงมาเป็น Eb Ab Db Gb Bb Eb แล้วพอเพลงไหนที่ตั้งสายมาตรฐานก็เอาคาโป้มาหนีบที่เฟร็ต 1 เอาไว้ แล้วพอ เพลงไหนที่ดรอป Eb ก็เอาคาโป้ออก ก็เท่านั้นเอง
    แล้วมันมีวิธีไหนไหมครับ ที่ไม่ต้องดรอปสาย แบบหนีบคาโป้แล้วคีย์เป็น Eb เลย

หรือต้องไปหนีบเฟรต 11 อย่างที่คุณ InTrOz บอก '

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    มันมีที่ไหนเล่า ดรอปลงเป็น Eb มันต่ำกว่า Tunning Standard ด้วยซ้ำ