ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

รักแฟนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,340
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,934

Question การตั้งครรภ์ ในอวกาศ...?

การตั้งครรภ์ ในอวกาศ คืออีกหนึ่งคำถามที่เหล่านักวิทยาศาสตร์ ต้องการไขให้ได้ เพราะมันคืออีก 1 เงื่อนไขว่าเหล่ามนุษยชาติ จะสามารถออกเดินทางไปตั้งรกรากยังดาวอื่นได้หรือไม่ ?

รายละเอียด

ได้มีการทดลอง นำหนูตัวเมีย 16 ตัวขึ้นไปในอวกาศใน ภาระกิจ STS-131 ของนาซ่า เมื่อปี 2010 หลังจากเสร็จสิ้นภารกิจ หนูเหล่านั้นถูกตรวจพบว่า หนูเหล่านั้นเกิดสภาพรังไข่เหี่ยว(shrunken ovaries) , เซลล์ไข่ในรังไข่ตาย(ying ovarian follicles) , การลดลงของยีนควบคุมเอสโทรเจน(down-regulated oestrogen genes)

นักชีววิทยา นามว่า Tamara Franz-Odendaal ได้ทำการทดลอง โดยการนำไข่ปลาม้าลาย(zebrafish) ใส่ลงในเครื่องเพาะเลี้ยง(bioreactor) แล้วทำการเหวี่ยงไข่เพื่อสร้างสภาพแวดล้อมเสมือนไร้น้ำหนัก แบบในอวกาศ โดยเริ่มหลังการปฎิสนธิ และช่วงการพัฒนาการของเซลล์กระโหลก neural crest ประมาณ 10-14 ชั่วโมง และหมุนต่อเนื่องเป็นเวลา 12-96 ชั่วโมง

เมื่อปลาฟักตัวออกมา ทำการเปรียยเที่ยบระหว่างปลาที่ฟักตัวปกติ กับ ปลาที่ถูกปั่นในสภาพเสมือนไร้แรงดึงดูด พบว่า กระดูกส่วนที่รองรับเหงือกปลา(ถ้าเทียบกับกระดูกมนุษย์ ก็คือกระดูกส่วนกราม)เกิดการเปลี่ยนแปลง และเมื่อปลาโตขึ้นปลาประมาณครึ่งหนึ่งเกิดความผิดปกติของกระดูกฐานกะโหลกเกิดการบิดงอขึ้น

ผลการทดลองของ Tamara Franz-Odendaal ที่งานประชุมทางวิชาการ the Society for Integrative Biology conference ใน เมืองSalt Lake รัฐUtah สหรัฐอเมริกา

อย่างไรก็ตาม นาย Kenneth Souza นักวิทยาศาสตร์อวุโส ของ Dynamac Corporation ที่ช่วยงานทางองค์การนาซ่า ก็กล่าวว่า งานทอลองของ Tamara Franz-Odendaal การใช้เครื่องเพาะเลี้ยงปั่นให้เกิดสภาพเสมือนไร้แรงดึงดูดนั้นไม่เหมาะสม ย้อนไปเมื่อปี 1995 ได้มีการส่งปลา medaka ขึ้นไปในอวกาศ ปลาที่กลับลงมาก็ไม่เกิดสภาพพิกลพิการใดๆ

แต่ทาง Tamara Franz-Odendaal ก็แย้งว่าการทดลองในปี 1995 นั้นไม่ได้ลงไปในรายละเอียดเช่นการทดลองของตนเอง และหวังว่าในปี 2015 จะมีการนำปลาม้าลายขึ้นไปทำการทดลองสภาพจริงในอวกาศ

ฉะนั้น ตามที่บริษัทจัดท่องเที่ยวในอวกาศ และประกาศว่า การเดินทางนั้นไม่มีผลกระทบต่อ แม่ละเด็กในครรภ์นั้น ยังไม่สามารถสรุปได้อย่างนั้นอย่างชัดเจน และมีแนวโน้มว่าจะไม่เป็นจริง

เครดิต : wowboom.blogspot.com

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    มีลูกบนนั้นได้รึเปล่าผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ

แต่ว่าเวลาทำอย่างงั้นกันบนอวกาศ ตัวเราจะลอยๆ เพราะไม่มีแรงโน้มถ่วง มันจะรู้สึกแปลกๆ รึเปล่าอ่ะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ภาพนั่นมากจากหนังเรื่อง alien ภาคแรกป่าวครับ
    คุ้นมากๆ
    ลายเซ็น

กล่าวขอบคุณ
    774
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    ว้าวๆ จะทันเห็นหรือเปล่าเนี้ย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ซักวันมุษย์ชาติคงได้ใช้ประโยชน์

ในอนาคตอันไกลโพ้นนนน

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ซักวันโดราเอม่อนจะมา จริงป่าว - - ศตวรรษที่ 22

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    ซักวันโดราเอม่อนจะมา จริงป่าว - - ศตวรรษที่ 22
    โฮะๆๆ ไม่แน่นะ ^_^

อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้ ในอนาคต

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    มีอะไรกัน นอกโลก คงได้ท่าประหลาดๆ มากันอีกอ่ะ -*-
    [ท่าอะไรไปคิดกันเอาเอง 555+]

Steam Left 4 Dead 2
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PimonratC อ่านกระทู้
    โฮะๆๆ ไม่แน่นะ ^_^

อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้ ในอนาคต
    ใช่เลยครับ ท่าน ^^

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 744
    เจ๋งครับ

5555+

MY PC GAME CENTER
    'กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพื่อประโยชน์ส่วนรวม'

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    มนุษย์อยู่ที่ใหนก็ทำให้ตั้งครรภ์ได้ทั้งนั้น แต่เด็กที่ออกมาเป็นไงนั่นอีกเรื่อง