ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 13

ปัญหาคอมดับ เวลาเข้าเล่นเกม

ปกติถ้าใช้ดูเว็บหรือทำอะไรมันก็ไม่ดับครับ เล่นเกม hon ได้ asssasis crysis ได้ แต่ผมพึ่งโหลดเกมใหม่มา DEAD ISLAND มาแล้วเล่นไปได้สักพักคอมดับ อาการนี้ผมเคยเจออยู่ช่วงก่อนด้วยกับเกมแรงๆ เล่นไปได้สัก5นาทีดับ ลองดูความร้อนมันก็ไม่ได้สูงมากเกินไปแต่ก็อยู่ในขั้นสูงพอสมควร คือผมสงสัยเรื่องไฟจ่ายไม่พอหรือเปล่า ตามวัตต์ที่ผมใช้680w ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าวัตต์เต็มหรือเปล่า แต่เกมAliceMadnessReturnsและDeus ex Human Revolution ผมเล่นได้ไม่มีดับ ซึ่งปกติก็ยังเปิดเล่นอยู่ แต่DEAD ISLANDเล่นแล้วดับ ท่านใดพอจะทราบอาการนี้หรือเปล่าครับ
    เรื่องVGAตัวนี้ผมเคยเอาไปซ่อมที่เซียร์รังสิตมาเพราะอาการจอลายเป็นเส้นๆจุดๆ ที่ร้านเลยอบชิพให้ผมแล้วก็หายเป็นปกติมันจะเกี่ยวกันไหมแต่ถ้าเกี่ยวกันเกมอื่นก็ไม่หน้าจะเล่นได้ แล้วถ้าผมลองไปลดกราฟฟิตเกมDEAD ISLANDลงให้ต่ำสุดมันจะช่วยลดการกินไฟลงได้หรือเปล่า

สเปค
    CPU AMD Athlon(tm)64 X2 Dual Core Processor 6000+ 3.00 GHz
    Ram 2.00GB
    VGA NVIDIA GF9800
    PSU Switcing Power Supply model:atx-680wce

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    งั้นผมว่าปัญหาคงไม่ได้มาจากภาคจ่ายไฟและการ์ดจอแล้วหละครับ ผมว่าอาจจะเป็นที่ HDD ใกล้ไปเฝ้าพระเจ้าแล้วหละครับ
    เก็บตังค์ซื้อใหม่ได้เลยก่อนที่มันจะปลุกไม่ตื่นตลอดชีวิต(สังเกตุเวลาบูธเครื่องมันจะนานผิดปกติหรือใช้งานไปค้างบ้าง แฮงค์บ้างนะครับ)

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    งั้นผมว่าปัญหาคงไม่ได้มาจากภาคจ่ายไฟและการ์ดจอแล้วหละครับ ผมว่าอาจจะเป็นที่ HDD ใกล้ไปเฝ้าพระเจ้าแล้วหละครับ
    เก็บตังค์ซื้อใหม่ได้เลยก่อนที่มันจะปลุกไม่ตื่นตลอดชีวิต(สังเกตุเวลาบูธเครื่องมันจะนานผิดปกติหรือใช้งานไปค้างบ้าง แฮงค์บ้างนะครับ)
    เรื่องแฮงค์กับค้างไม่ผมค่อยเจอเลยครับ เวลาเปิดเครื่องมาก็ปกติไม่ช้าไม่เร็วจนเกินไป
    แล้วอีกอาการที่ผมเป็นมานานแล้วคือเปิดเครื่องบ้างครั้งจะไม่ค่อยติด คือพัดลมผมมีไฟด้วยเลยสังเกตุง่าย กดเปิดไฟเข้าแล้วตัด แล้วก็เปิดไม่ติด ต้องกดปุ่มค้างไว้รอไล่ไฟแล้วกดใหม่หลายรอบเลย ไฟเข้าแบบว่า เข้ามาได้1วิแล้วดับต้องกดค้างไว้แล้วทำแบบนี้หลายรอบกว่าจะเปิดได้ ปัญหานี้ผมเจอมานานแล้วตามก็ไม่ได้ใส่ใจ เพราะมันก็ยังเปิดเล่นได้ปกติแต่ก็อารมณ์เสียเป็นบ้างครั้งที่มันเปิดไม่ติด อาการแบบนี้สาเหตุมันเลยมีผลกับการดับหรือเปล่าครับ
    ส่วนHDD ผมยังใช้แบบสายIDEอยู่ ซึ่งบอดร์ก็มีรูsataให้แต่ไม่ได้ใช้ บอดร์ผมตัวนี้ครับ ESC nforce

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    ครวจสอบไห้หมดเลยครับลองทําความสะอาดพวกRAM+กาจจอหรือยังครับผมเอายางลบมาถูไถๆขัดตรงทองเหลืองมันอ่าครับน่าจะช่วยได้น่ะครับลองดูถ้ากลัวไม่ชัวลองไห้ช่างมาดูไห้อีกแรงนึงก็ได้ครับผมช่วยได้แค่นี้และสุดๆแล้วครับปัญหาน่ะจะอยุ่กะตัวพวกนี้ล่ะครับถ้าซัพพลายไม่เกี่ยวCPUไม่เกี่ยวอยุ่แล้วอาจมีปัญหามาจาก2ตัวนี้และครับRAM+VGA+เมมบอดร์อันนี้เพิ่มไห้ครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gun-gun อ่านกระทู้
    ครวจสอบไห้หมดเลยครับลองทําความสะอาดพวกRAM+กาจจอหรือยังครับผมเอายางลบมาถูไถๆขัดตรงทองเหลืองมันอ่าครับน่าจะช่วยได้น่ะครับลองดูถ้ากลัวไม่ชัวลองไห้ช่างมาดูไห้อีกแรงนึงก็ได้ครับผมช่วยได้แค่นี้และสุดๆแล้วครับปัญหาน่ะจะอยุ่กะตัวพวกนี้ล่ะครับถ้าซัพพลายไม่เกี่ยวCPUไม่เกี่ยวอยุ่แล้วอาจมีปัญหามาจาก2ตัวนี้และครับRAM+VGA+เมมบอดร์อันนี้เพิ่มไห้ครับ
    ขัดทำความสะอาดอย่างดีครับ เรื่องฝุ่นผมว่าไม่ใช่หรอกเพราะผมเช็ดตลอด ถ้าใช้ตามปกติก็ไม่ค่อยเจอปัญหา ติดใจตรงเล่นแล้วดับ หาอาการไม่เจอสักที ผมไม่ค่อยไปร้านหรือให้ช่างซ่อมให้เลย ทำเองกับมือทั้งเครื่องถ้าพังให้พังกับมือตัวเองดีกว่า ขอนั่งรอผู้รู้ท่านอื่นๆแชร์ความรู้ต่อเพื่อหาทางแก้ไข ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    ลองไปโหลดโปรแกรมนี้มาทดสอบดูครับ คลิก

แล้วตั้งค่าตามภาพนี้ครับ

กด start แล้วรอจนมันหยุด ระหว่างนั้นให้เปิดโปรแกรมเช็คความร้อนใว้ด้วย

แล้วโพสผลที่ทดสอบได้ประมาณนี้ครับ

credit รูปโดย ScaryReaDy

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ไม่รู้สิ.. จากประสบการณ์ที่เจอจริงๆ มักจะเป็นตอนที่ ซิลิโคนแห้ง ไม่ว่า CPU หรือ VGA ลองเทศ CPU ดับทีี่ 109 องศา VGA น็อกที่ 80 กว่าๆ เนี่ยแหละ ลองเทสมาแล้ว แล้วต้องดูว่าดับแบบไหน ถ้าปล่อยซักพักแล้วเปิดติด ใช่เลย

หรือเอ๊อะเราก็บอกซีบวมไปเลย 5555 อาการณ์ผีเข้าผีออก ใครๆก็เคยเจอ มันจะป่วนการจ่ายไฟในบอรดเรา น้อยบ้างเกินบ้าง ทำให้รวนได้ แต่คงไม่เกี่ยวหรอกมั้ง ปลั๊กคงไม่ดีเปล่า..
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ผมว่าอาจจะเป็นที่ ซิลิโคน แห้งนะ ครับ ลองเปลี่ยนดู เพราะผมก็เคยเป็น เปิด win เล่น เน็ตปกติ ได้ แต่พอเล่นเกมส์ แรงๆ ดับสะงั้น

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    เปลี่ยนการ์ดเลยครับล่าสุดเจอการ์ดเสียเล่นเกมส์สักพักแล้วดับเปิดก็ไม่ติด ติดบ้างไม่ติดบ้าง พอถอดออนบอดก็หาย

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ลองไปโหลดโปรแกรมนี้มาทดสอบดูครับ คลิก

แล้วตั้งค่าตามภาพนี้ครับ

กด start แล้วรอจนมันหยุด ระหว่างนั้นให้เปิดโปรแกรมเช็คความร้อนใว้ด้วย

แล้วโพสผลที่ทดสอบได้ประมาณนี้ครับ

credit รูปโดย ScaryReaDy
    โปรแกรมไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    11

กด startแล้วแต่ Linx ก็ไม่รันอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    11

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaehaha อ่านกระทู้
    โปรแกรมไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

มันรันแล้วครับ ดูตรงช่องหลัง start มันบอกว่าแรมไม่พอ แสดงว่าปัญหาเกิดจากแรมครับ กรณีมีแรมมากกว่า2ให้ถอดออกแล้วทดสอบกับโปรแกรมนี้ทีละ 1 อัน ถ้ามันยังไม่รันอีกลองไปยืมแรมเพิ่มมาทดสอบดูครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    79 องศา - - นั้นไงปละประเด็นผมบอกข้างต้นไว้แล้ว GPU รับความร้อนได้ไม่มาก..

ต้องตรวจสอบซิงค์และซิโคลนที่ผนึกสัมผัสชิปเซ็ดดูใหม่..
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    79 องศา - - นั้นไงปละประเด็นผมบอกข้างต้นไว้แล้ว GPU รับความร้อนได้ไม่มาก..

ต้องตรวจสอบซิงค์และซิโคลนที่ผนึกสัมผัสชิปเซ็ดดูใหม่..
    เพิ่งสังเกตุเห็นเหมือนกัน ปรกติไม่ได้เปิดเกมส์น่าจะอยู่ซัก 50นะครับสำหรับการ์ดจอ ส่วฟูลโหลดก็ 79-85

edit เจ้าของกระทู้ได้ oc หรือเปล่าครับ ถ้า oc ให้ลองปรับค้ากลับไปเป็นอย่างเดิมดูเพราะที่เทสด้วยโปรแกรม linx แล้วมันขึ้นแบบนั้นแสดงว่า oc ไม่สเถียรหรือไม่ก็มีปัญหาที่แรมครับ

ปล. linx เป็นอีกหนึ่งโปรแกรมที่เอาใว้เทสความสเถียรของเครื่องหลัง oc ครับ

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    เพิ่งสังเกตุเห็นเหมือนกัน ปรกติไม่ได้เปิดเกมส์น่าจะอยู่ซัก 50นะครับสำหรับการ์ดจอ ส่วฟูลโหลดก็ 79-85

edit เจ้าของกระทู้ได้ oc หรือเปล่าครับ ถ้า oc ให้ลองปรับค้ากลับไปเป็นอย่างเดิมดูเพราะที่เทสด้วยโปรแกรม linx แล้วมันขึ้นแบบนั้นแสดงว่า oc ไม่สเถียรหรือไม่ก็มีปัญหาที่แรมครับ

ปล. linx เป็นอีกหนึ่งโปรแกรมที่เอาใว้เทสความสเถียรของเครื่องหลัง oc ครับ
    ไม่การการocครับ เดิมๆหมด แล้วโปรแกรม Linx ตอนนี้ทำงานแล้วต้องกดหลายๆรอบถึงจะรันแต่ผมปล่อยให้มันรันนานมากก็ไม่มีอะไรขึ้นมาเลย20นาทีได้มันก็ยังรันไปเรื่อยๆไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วเรื่องชิริโคลนของgpuถ้าผมจำไม่ผิดเหมือนจะเช็ดออกไปหมดแล้วตอนเอาไปอบ ผมมีชิริโคลนของซิงค์ Cooler master ที่แถบมาจะเอามาใส่กันได้หรือเปล่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    11
    อีกอย่างครับDEAD ISLANDตอนนี้ผมสามารถเล่นได้แล้วแต่ผมไปลดภาพทุกอย่างต่ำหมดและปรับเป็นโหมดจอเล็กคือไม่เต็มจอเล่นจอเล็กๆ สามารถเป็นได้ครับพร้อมกับเปิดดูความร้อนตลอดวิ่งที่85-91 จะนิ่งๆอยู่ที่85-86 ลองเทสเล่นไป3ชั่วโมงได้ไม่ดับ แต่ต้องเล่นจอเล็ก แต่ปรับแบบเต็มจอปกติดับครับ