ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,307

Wink แนะนำวิธีเพิ่มประสิทธิภาพกราฟิกเกม Fallout 4 ให้แจ่มขึ้นอีกโดยไม่ต้องซื้อการ์ดจอใหม่!!!

เมื่อวันที่ 10 พฤศจิกายนที่ผ่านมา Fallout 4 ก็ได้ออกสู่สายตาเกมเมอร์กันแล้วซึ่งบางคนได้เล่นกันไปก่อนล่วงหน้าและได้สัมผัสกับความสวยงามของกราฟิกเกมเป็นที่เรียบร้อยแต่สำหรับคนที่สนใจแต่มีความกังวลว่าคอมของตนจะรับไหวไหมหรือถ้าเล่นก็คงปรับกราฟิกแบบต่ำสุดนั้นก็ต้องบอกเลยว่าวันนี้เรามีวิธีการปรับแต่งค่ากราฟิกให้สวยงามมีประสิทธิภาพมากขึ้นโดยไม่ต้องเสียเงินซื้ออุปกรณ์ใด ๆ เพิ่มเติมแถมยังทำให้การ์ดจอของเราทำงานได้เต็มที่ด้วย

สำหรับวิธีการเพิ่มประสิทธิภาพกราฟิกสามารถทำได้ถึง 5 วิธีการด้วยกันดังต่อไปนี้ครับ

1.ปรับแต่งกราฟิกใน Fallout 4 Option

เริ่มด้วยการตั้งค่าที่พื้นฐานที่สุดด้วย Fallout 4 Option ที่ Bethesda ติดตั้งมาให้พร้อมก่อนเข้าเริ่มเกมโดยผู้เล่นจะสามารถปรับแต่งค่ากราฟิกได้ตั้งแต่ความละเอียดหน้าจอ , แสงเงา , texture , สภาพอากาศ รวมไปถึงวัตถุต่าง ๆ ในเกม โดยเฉพาะอย่างยิ่งในค่า “Shadow quality” และ “Godrays quality” นั้นก็ไม่จำเป็นต้องปรับให้สูงสุดเพราะภาพที่ได้นั้นก็ไม่แตกต่างกันมากและยังช่วยให้คอมของคุณไม่ทำงานหนักเกินความจำเป็น

“ปรับค่าต่ำสุด”

“ปรับค่าสูงสุด”

2.แก้ไขค่า FOV

สำหรับวิธีการนี้ก็จะเป็นการปรับค่า FOV ให้มีประสิทธิภาพขึ้นซึ่งทำได้ด้วยการเข้าไปแก้ไขไฟล์เกม 3 จุดเริ่มจากหาไฟล์ Fallout4.ini ที่อยู่ในโฟลเดอร์ \Documents\My Games\Fallout4 จากนั้นให้ค้นหาข้อความที่อยู่ใต้คำว่า [Display] ดังนี้

fDefaultWorldFOV= FOV Value
    fDefault1stPersonFOV= FOV Value

ต่อมาในไฟล์ที่ชื่อ Fallout4Prefs.ini (Documents\My Games\Fallout4 folder) ก็ให้ทำแบบเดียวกันกับกรณีข้างบนคือค้นหาข้อความใต้คำว่า [Display] และไฟล์สุดท้ายให้ค้นหาในโฟลเดอร์ Steam\SteamApps\common\Fallout 4\Fallout4 จากนั้นก็ทำเหมือนกับวิธีการข้างบนรวมถึงการตั้งค่าด้วยครับ

สำหรับค่า FOV Value นั้นสามารถปรับแต่งได้ตามใจชอบแต่ในกรณีนี้แนะนำให้ตั้งค่าไว้ที่ 70 หรือ 110 เพราะกราฟิกที่ได้ดูนุ่มนวลขึ้นและคุณภาพก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่

“FOV 70

“FOV 110

3.ปรับแต่งค่าความละเอียดหน้าจอ

สำหรับคนที่ใช้หน้าจอแบบ 4K สามารถเข้าไปปรับค่าในไฟล์ Fallout4Prefs.ini โดยหาข้อความและตั้งค่าดังนี้

bTopMostWindow=1
    bMaximizeWindow=1
    bBorderless=1
    bFull Screen=0
    iSize H=XXXX
    iSize W=YYYY

โดยค่า XXXX , YYYY จะเป็นค่าความกว้างความสูงหน้าจอของผู้เล่นให้ตั้งค่าตามปกติและเมื่อปรับแต่งแล้วก็จะได้ภาพแบบในด้านล่างนี้ครับ

4.ปลดล็อค Frame Rate

ใน Fallout 4 ก็ได้มีการล็อคค่า Frame Rate ไว้ที่ 60 แต่เราสามารถดัดแปลงค่านี้ได้ด้วยการเข้าไปในโฟลเดอร์ \Documents\My Games\Fallout4 เพื่อหาไฟล์ Fallout4Prefs.ini เปิดไฟล์ดังกล่าวและหาข้อความ iPresentInterval=1 จากนั้นก็ให้เปลี่ยนเลข 1 เป็น 0 เพียงเท่านี้ตัวเกมก็จะไม่ล็อคค่า Frame Rate อีกต่อไป

5.ปรับแสงสว่างของหน้าจอมอนิเตอร์

เป็นอีกวิธีง่าย ๆ ที่ช่วยให้กราฟิกในเกมดีขึ้นอีกนิดด้วยการปรับค่า brightness บนหน้าจอของคุณให้สมดุลเหมาะสมกับแสงภายนอกรอบ ๆ คอมพิวเตอร์หรือให้เหมาะสมกับดวงตาของผู้เล่นครับ

ก็หวังค่าการปรับแต่งค่าดังกล่าวนี้จะทำให้คอ Fallout 4 เพลิดเพลินกับตัวเกมมากขึ้นนะครับและต้องขอขอบคุณเว็บไซต์ PCGAMER ด้วยที่ได้เสนอแนะวิธีดี ๆ แบบนี้มาให้ด้วยครับ

Credit: PCGAMER

Macerata, Italy
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    หรือใช้นี้ก็ได้ครับ

http://www.nexusmods.com/fallout4/mo...3%26gid%3D1151

Low ไม่พอ เอา Ultra Low ไปเลย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    ค่า FOV ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องที่ทำให้ graphic ดูนุ่มนวลขึ้นหรือคุณภาพแย่ลงแต่อย่างใด

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    แต่ว่าไม่มีใครตั้งกระทู้ fallout 4 แบบ skyrim mods เลยจะได้เอาไว้คุยเรื่อง mod ของเกม fallout 4

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ค่า FOV ถ้ามันสูง มันก็น่าจะประมวลผลหนักเพิ่มขึ้นนิดนึง เพราะมันจะเห็นกว้างมากขึ้น ก็หมายถึงต้องเร็นเดอร์มากขึ้น แค่นั้นเอง

ปกติ ผมเล่นไม่เยอะ เพราะถ้าเยอะ อ้วกสึส

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sarayou อ่านกระทู้
    แต่ว่าไม่มีใครตั้งกระทู้ fallout 4 แบบ skyrim mods เลยจะได้เอาไว้คุยเรื่อง mod ของเกม fallout 4
    ตั้งสิ 555 ผมคิดว่า Fallout ระดับความพีค ยังไม่เท่า skyrim นะ
    ความเห็นส่วนตัว จากการลองเล่นทั้ง 2 เกม มาหลายๆภาค

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ไม่ใช่เฉพาะเกมนี้ครับ ในหลายๆเกม ไม่จำเป็นต้องปรับสุดทั้งหมดครับ บางตัวปรับต่ำสุด กับสูงสุด มันต่างกันน้อยมากจริงๆ แทบไม่มีผลต่อความรู้สึกเลย

ที่ปรับแล้วเห็นความต่างแบบชัดที่สุดคือ resolution ครับ อันนี้เห็นชัดแน่นอน แต่กับบางตัวไม่ต้องไปปรับมัน จะปิดไปเลยก็ได้ ไม่สำคัญ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SoNy009 อ่านกระทู้
    ตั้งสิ 555 ผมคิดว่า Fallout ระดับความพีค ยังไม่เท่า skyrim นะ
    ความเห็นส่วนตัว จากการลองเล่นทั้ง 2 เกม มาหลายๆภาค
    อืมเห็นด้วยนะ

กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    เปรียบเทียบเกมนี้ เหมือนเป็นเรื่องปกติเลย 555 เหมือน Fifa กับ PES หรือ Battlefield กับ Call of Duty

Fallout กับ Elder scrolls เนี่ย มีคนพูดถึงกันเยอะมาก
    (ภาคแรก Arena,II Daggerfall,III Morrowind,IV Oblivion และ V Skyrim)

นึกละอยากเล่นทั้งสองเกม อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ potaepuf อ่านกระทู้
    เปรียบเทียบเกมนี้ เหมือนเป็นเรื่องปกติเลย 555 เหมือน Fifa กับ PES หรือ Battlefield กับ Call of Duty

Fallout กับ Elder scrolls เนี่ย มีคนพูดถึงกันเยอะมาก
    (ภาคแรก Arena,II Daggerfall,III Morrowind,IV Oblivion และ V Skyrim)

นึกละอยากเล่นทั้งสองเกม อิอิ
    มันไม่เหมือนกันหรอก FIFA กับ PES หรือ Battlefield กับ CoD มันเป็นของเรื่องของแต่ละค่ายที่ทำแนวเดียวกันมา VS กันมากกว่า
    แต่ The Elder Scrolls กับ Fallout มันทำจาก Bethesda ทั้งคู่ แค่เอนจิ้นที่ทำเกมมันคล้าย ๆ กันแค่นั้นแหละเลยโดนเปรียบเทียบ
    และจะพีคไม่พีคไม่รู้ แต่กระแสในเมืองนอกก็ฮือฮากันมาก ผมว่าระบบเกมของ Fallout 4 มันละเอียดดีกว่า Skyrim มาก ถ้าไม่นับ
    พวกบั๊กจุกจิกอะนะ Fallout 4 ก็ยังต้องรอแพทช์แก้อีกหลายตัวเหมือนเดิม

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    มี mod 18+ รึยังครับ ผมชอบแก้ผ้าศพ....

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    Fallout แนว ไซไฟ
    Elder of scroll แนว แฟนตาเซีย
    จะเปรียบเทียบอะไรได้หว่า content ไม่เหมือนกันเลย ถ้าคนชอบแฟนตาเซีย Elder of scroll ก็ตอบโจทย์ แต่ถ้าไซไฟ ก็ Fall out
    แต่ Fallout ออกมาก่อนแบบนี้ ปีกว่า ๆ คงมี Elder of scroll ใหม่แน่ ๆ

Tags for this Thread