ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

talesrunner

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน โหลดเกม
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 13

แนะนำกีต้าร์ Floyd rose หน่อยครับ

แนะนำกีต้าร์ Floyd rose หน่อยครับ งบประมาณ 5-7 พันแค่แบบพอไปวัดไปวาได้อะครับไม่เอาแบบเน่า-โหดไปอะครับ
    ที่เล็งตอนนี้เล็ง junior by clevan je112x อยู่อะครับใครมีรุ่นไหนน่าสนใจช่วยแนะนำหน่อยครับ

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,612
    จำเป็นต้อง Floyd rose งบขนาดโยกทีผมว่าเพี้ยน -0-
    แนะนำลองหาแบบไม่มี Floyd rose ก็พวก
    Lavish Sytrat'caster Modern
    Lavish Tyle'caster Heavy
    - XENON -

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ชีวิตติดคันโยก T T

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เอ เฉพาะสะพานฟลอยโรสแท้ๆตัวนึงมันก็ตกราวๆ 5000 แล้วไม่ใช่รึ
    ผมว่าถ้าเล็งตัวไหนไว้ก็เอาตัวนั้นไปเถอะ ซื้อเท่าไหร่คุณก็ได้เท่านั้นแหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 4th June 2012 เมื่อ 23:20

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Idiot!!
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    ตามที่คุณ Exodus บอกน่ะครับ

เพราะ ลองตีราคาดูนะครับ คุณได้กีตาร์ Floydrose ราคา 10.000 มา แต่ค่า floydrose ก็กินไป 4000 - 5000 แล้ว ราคาไม่ก็ตกแค่ไม่เกิน 3000-4000 พันแน่นอน เสียงออกมายังไงก็ บาง ก็ซังกะบ้วย อยู่ดีแน่นอนครับ
    Don't show off with a word "I'm Listen Metal genre" that such an idiot = =.....
    รณรงค์ ให้คนไทยฟังเพลงไม่เลือกแนว! Pop ยัน Metal ช่างหัวมัน มันคือศิลปะไม่ใช่เวทีมวย

กล่าวขอบคุณ
    282
    กลัวว่า ไอ้ 5000-7000 อย่างที่ว่ามาเนี่ยมันจะเป็นกีต้าร์ไม้อัด + ฟลอยโรสปลอม น่ะสิ
    เสียงก็บาง แถม โยกแล้วเพี้ยนอีกต่างหาก

Idiot!!
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    กลัวว่า ไอ้ 5000-7000 อย่างที่ว่ามาเนี่ยมันจะเป็นกีต้าร์ไม้อัด + ฟลอยโรสปลอม น่ะสิ
    เสียงก็บาง แถม โยกแล้วเพี้ยนอีกต่างหาก
    อันนี้ผมว่า ขึ้นอยู่กับ ความโชคร้ายส่วนบุคคลละครับ 5555

แต่เเป็นผม ผมจะไม่ซื้อ กีตาร์ Floydrose ที่ราคาต่ำกว่า 20,000 แน่ๆ
    Don't show off with a word "I'm Listen Metal genre" that such an idiot = =.....
    รณรงค์ ให้คนไทยฟังเพลงไม่เลือกแนว! Pop ยัน Metal ช่างหัวมัน มันคือศิลปะไม่ใช่เวทีมวย

นั่งเล่น
    กล่าวขอบคุณ
    409
    ได้รับคำขอบคุณ: 779
    อิฉฉาคนมีตัง คุยกัน เชอะ......

Fuckin' Nightmare !!!
    กล่าวขอบคุณ
    544
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    ใช่ครับ ฟรอยโรส แท้เนี่ย 5000+ ถ้าไม่มีงบก็ดันสายไปเถอะครับ

อีกอย่างฟรอยโรสก็ไม่ได้ใช้มากขนาดนั้นนั้นนะ ผมว่า สำหรับผมนะ คือแบบบางทีใช้ดันสายก็ได้อะ

แต่ถ้ามีฟรอยโรสมันก็เล่นได้กว้างแหล่ะนะ ทำเสียงได้หลายแบบ มันก็ตามราคาอะครับ

อย่างที่คุณ exodus บอก
    Avenged Sevenfold

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tawin4447 อ่านกระทู้
    อิฉฉาคนมีตัง คุยกัน เชอะ......

สำหรับผมเครื่องดนตรีเป็นสินค้าราคาแพงฮะ ผมจะเล่าอะไรให้ฟังนิดหน่อย
    ย้อนกลับไปประมาณ 11-12 ปีก่อน ผมเพิ่งเริ่มเห่อหม-อย กับกีต้าร์ไฟฟ้านี่แหละ
    ผมเพิ่งได้กีต้าร์โปรงมาหนึ่งตัว ราคาราวๆ 2000 กว่าบาท ผมรู้สึกว่ากีต้าร์โปรงผมนี่มันเทพเจ้ามากเลย
    เสียงก็ดีกว่าตัวละ 8-9 ร้อย เสียงดีกว่าจริงๆ นะ ไม่ใช่ว่าซื้อแพงกว่าแล้วจะมาบอกว่าดีกว่าเท่านั้น
    แล้วผมไปเจอรุ่นพี่คนนึง แกเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า ก็ เฟนเดอร์ strat ธรรมดาๆนี่แหละ แกชอบ เคิร์ท โคเบน
    ไอ้เราเห็นก็ชักอยากได้คิดว่ามันคงไม่แพงกว่ากันเท่าไหร่ อย่างเก่งก็ คงซัก 7-8 พัน นี่คือเต็มที่ในความคิดของผมแล้วนะ เพราะผมรู้สึกว่า 2000 ผมก็ได้กีต้าร์โปร่ง(ที่คิดเอาเองว่า)ดีแล้ว
    ปรากฏว่าแกบอกมาว่า 4 หมื่นกว่าๆ สะอึกเลยดิครับ ผมก็เลยบอกว่า เฮ้ยกีต้าร์ผมที่พี่บอกว่าเสียงดีเนี่ย ผมซื้อมา 2000 เอง(โปร่ง) กีต้าร์ไฟฟ้านี่มันแพงขนาดนั้นเลยเหรอ?
    แกเลยบอกมาคำเดียว "กุใช้เฟนเดอร์" จบ.... - -''
    แกก็บอกอีกว่า "มือกีต้าร์เก่งๆหลายคนก็ชอบใช้กีต้าร์ถูกๆเล่นนะ" มันคงตรงคอนเซ็ปต์ที่หลายๆคนชอบบอกตัวเองว่ามือกีต้าร์เก่งๆใช้กีต้าร์ถูกๆก็ได้

ดูอย่างไอบาเนสของสตีฟ วายสิ สองหมื่นกว่าบาทก็ซื้อได้แล้ว ถูกกว่าของกุตั้งครึ่งนึง
    เคิร์ท โคเบน ก็ชอบใช้ กีต้าร์มือสองตัวละ สองสามหมื่น เพราะกลัวเอาไปทำพังบนเวที
    เอ็งไม่ต้องซื้อแพงๆตัวละ 7-8 หมื่นหรอก ถูกๆ ตัวละ 2-3 หมื่นเอ็งก็เล่นได้แล้ว

...คุณคิดว่าผมจะพูดอะไรออกมั้ยครับ...
    กับคำว่า "ถูกๆ" ตัวละ 2-3 หมื่น
    ถูกของเขา กับถูกของเรา มันคงคนละอย่างกันแล้วหละ

แต่ก็ถือว่าเป็นโชคดีของผมที่กีต้าร์ไฟฟ้าที่ผมมีโอกาสเล่นตัวแรกคือ fender strat ที่ราคาขนาดนี้น่าจะเป็นซีรี่ย์ Deluxe ละมั้งนะ
    ซึ่งแน่นอนว่าคุณภาพเสียงมันคนละเรื่องกับกีตาร์เกรดล่างแน่นอน ซึ่งก็ดูเหมือนแกย้ำนักย้ำหนาว่ากีต้าร์ของแกมันก็แค่ "กลางๆ"
    จนถึงวันหนึ่งที่ผมได้มีโอกาสไปจับกับ gibson ตัว aniversary ของพี่อีกคนที่แกเปิดห้องอัด ผมชอบเสียงมันมากเลย
    แกบอกว่ากีต้าร์แกเนี่ยมัน "ไฮ-เอนด์" นะเว้ย นั่นทำให้ผมรู้จักกับศัพท์คำนี้ครั้งแรก แกไปซื้อมาจากอเมริกามาเลย ก็เลยถามแกว่ากี่หมื่น
    แกบอกมาอย่างชัดเจนว่า ตีเป็นเงินไทยคงราวๆ 3 แสน กว่าๆมั้ง ตอนนั้นแหละ มันเลยทำให้ผมเห็นว่า ไอ้ fender strat ของรุ่นพี่ที่ผมได้ลองตอนแรกน่ะมัน "กลางๆ" จริงๆ
    *** ตัว aniversary คือซีรี่ย์ที่ทำมาเป็น "พิเศษ" สำหรับวาระครบรอบ และมีจำนวนจำกัดในโลก การที่มันจะโหนราคามาขนาดนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ***
    แล้วหลังจากรุ่นนั้นก็ถึงรุ่นที่บริษัทยักษ์ใหญ่ในแวดวงกีต้าร์ไฟฟ้า ตีตลาดกีต้าร์ปลอมจนกระเจิงด้วย "บริษัทลูก" ที่ผลิตสินค้าเกรดล่างในราคาเดียวกันกับของปลอม
    แต่มียี่ห้อการันตี ว่ายี่ห้อของฉัน ไม่ใช่ของปลอม ไม่ใช่ไก่กา บางรุ่นก็ดีในระดับหนึ่ง แต่บางรุ่นก็แย่พอๆกับที่เขาเรียกว่า "หมาเยี่ยวรดสังกะสี" นั่นแหละ

you get what you pay = ซื้อเท่าไหร่ คุณก็ได้เท่านั้น ยังเป็นคำพูดที่ใช้ได้ดีเสมอมา
    สำหรับผมยังไงซะ เครื่องดนตรีก็ยังเป็นสินค้าที่ แพง****** ถ้าคุณอยากจะได้สินค้าที่มันได้ "มาตรฐาน" จริงๆจังๆ

โดยเฉพาะไวโอลิน.... - -''
    มีอยู่วันนึง ผมเปิดเพลงของ kitaro แล้วน้องสาวผมบอกว่า เนี่ยชอบเสียงไวโอลินเพลงเนี้ย อยากได้ไวโอลิน แล้วจะไปเรียนไวโอลินด้วย
    เอาคลิปไปเปิดให้ที่ร้านดู ร้านบอกทันทีเลย น้องครับ ตัวนี้ราวๆ 5-8 แสนนะ คุณภาพเสียงระดับนี้

WHAT THE FUCKKKKKKK!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Fuckin' Nightmare !!!
    กล่าวขอบคุณ
    544
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    สำหรับผมเครื่องดนตรีเป็นสินค้าราคาแพงฮะ ผมจะเล่าอะไรให้ฟังนิดหน่อย
    ย้อนกลับไปประมาณ 11-12 ปีก่อน ผมเพิ่งเริ่มเห่อหม-อย กับกีต้าร์ไฟฟ้านี่แหละ
    ผมเพิ่งได้กีต้าร์โปรงมาหนึ่งตัว ราคาราวๆ 2000 กว่าบาท ผมรู้สึกว่ากีต้าร์โปรงผมนี่มันเทพเจ้ามากเลย
    เสียงก็ดีกว่าตัวละ 8-9 ร้อย เสียงดีกว่าจริงๆ นะ ไม่ใช่ว่าซื้อแพงกว่าแล้วจะมาบอกว่าดีกว่าเท่านั้น
    แล้วผมไปเจอรุ่นพี่คนนึง แกเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า ก็ เฟนเดอร์ strat ธรรมดาๆนี่แหละ แกชอบ เคิร์ท โคเบน
    ไอ้เราเห็นก็ชักอยากได้คิดว่ามันคงไม่แพงกว่ากันเท่าไหร่ อย่างเก่งก็ คงซัก 7-8 พัน นี่คือเต็มที่ในความคิดของผมแล้วนะ เพราะผมรู้สึกว่า 2000 ผมก็ได้กีต้าร์โปร่ง(ที่คิดเอาเองว่า)ดีแล้ว
    ปรากฏว่าแกบอกมาว่า 4 หมื่นกว่าๆ สะอึกเลยดิครับ ผมก็เลยบอกว่า เฮ้ยกีต้าร์ผมที่พี่บอกว่าเสียงดีเนี่ย ผมซื้อมา 2000 เอง(โปร่ง) กีต้าร์ไฟฟ้านี่มันแพงขนาดนั้นเลยเหรอ?
    แกเลยบอกมาคำเดียว "กุใช้เฟนเดอร์" จบ.... - -''
    แกก็บอกอีกว่า "มือกีต้าร์เก่งๆหลายคนก็ชอบใช้กีต้าร์ถูกๆเล่นนะ" มันคงตรงคอนเซ็ปต์ที่หลายๆคนชอบบอกตัวเองว่ามือกีต้าร์เก่งๆใช้กีต้าร์ถูกๆก็ได้

ดูอย่างไอบาเนสของสตีฟ วายสิ สองหมื่นกว่าบาทก็ซื้อได้แล้ว ถูกกว่าของกุตั้งครึ่งนึง
    เคิร์ท โคเบน ก็ชอบใช้ กีต้าร์มือสองตัวละ สองสามหมื่น เพราะกลัวเอาไปทำพังบนเวที
    เอ็งไม่ต้องซื้อแพงๆตัวละ 7-8 หมื่นหรอก ถูกๆ ตัวละ 2-3 หมื่นเอ็งก็เล่นได้แล้ว

...คุณคิดว่าผมจะพูดอะไรออกมั้ยครับ...
    กับคำว่า "ถูกๆ" ตัวละ 2-3 หมื่น
    ถูกของเขา กับถูกของเรา มันคงคนละอย่างกันแล้วหละ

แต่ก็ถือว่าเป็นโชคดีของผมที่กีต้าร์ไฟฟ้าที่ผมมีโอกาสเล่นตัวแรกคือ fender strat ที่ราคาขนาดนี้น่าจะเป็นซีรี่ย์ Deluxe ละมั้งนะ
    ซึ่งแน่นอนว่าคุณภาพเสียงมันคนละเรื่องกับกีตาร์เกรดล่างแน่นอน ซึ่งก็ดูเหมือนแกย้ำนักย้ำหนาว่ากีต้าร์ของแกมันก็แค่ "กลางๆ"
    จนถึงวันหนึ่งที่ผมได้มีโอกาสไปจับกับ gibson ตัว aniversary ของพี่อีกคนที่แกเปิดห้องอัด ผมชอบเสียงมันมากเลย
    แกบอกว่ากีต้าร์แกเนี่ยมัน "ไฮ-เอนด์" นะเว้ย นั่นทำให้ผมรู้จักกับศัพท์คำนี้ครั้งแรก แกไปซื้อมาจากอเมริกามาเลย ก็เลยถามแกว่ากี่หมื่น
    แกบอกมาอย่างชัดเจนว่า ตีเป็นเงินไทยคงราวๆ 3 แสน กว่าๆมั้ง ตอนนั้นแหละ มันเลยทำให้ผมเห็นว่า ไอ้ fender strat ของรุ่นพี่ที่ผมได้ลองตอนแรกน่ะมัน "กลางๆ" จริงๆ
    *** ตัว aniversary คือซีรี่ย์ที่ทำมาเป็น "พิเศษ" สำหรับวาระครบรอบ และมีจำนวนจำกัดในโลก การที่มันจะโหนราคามาขนาดนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ***
    แล้วหลังจากรุ่นนั้นก็ถึงรุ่นที่บริษัทยักษ์ใหญ่ในแวดวงกีต้าร์ไฟฟ้า ตีตลาดกีต้าร์ปลอมจนกระเจิงด้วย "บริษัทลูก" ที่ผลิตสินค้าเกรดล่างในราคาเดียวกันกับของปลอม
    แต่มียี่ห้อการันตี ว่ายี่ห้อของฉัน ไม่ใช่ของปลอม ไม่ใช่ไก่กา บางรุ่นก็ดีในระดับหนึ่ง แต่บางรุ่นก็แย่พอๆกับที่เขาเรียกว่า "หมาเยี่ยวรดสังกะสี" นั่นแหละ

you get what you pay = ซื้อเท่าไหร่ คุณก็ได้เท่านั้น ยังเป็นคำพูดที่ใช้ได้ดีเสมอมา
    สำหรับผมยังไงซะ เครื่องดนตรีก็ยังเป็นสินค้าที่ แพง****** ถ้าคุณอยากจะได้สินค้าที่มันได้ "มาตรฐาน" จริงๆจังๆ

โดยเฉพาะไวโอลิน.... - -''
    มีอยู่วันนึง ผมเปิดเพลงของ kitaro แล้วน้องสาวผมบอกว่า เนี่ยชอบเสียงไวโอลินเพลงเนี้ย อยากได้ไวโอลิน แล้วจะไปเรียนไวโอลินด้วย
    เอาคลิปไปเปิดให้ที่ร้านดู ร้านบอกทันทีเลย น้องครับ ตัวนี้ราวๆ 5-8 แสนนะ คุณภาพเสียงระดับนี้

WHAT THE FUCKKKKKKK!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    อ่านแล้วรู้สึกเหมือนตัวเอง 5555

ตอนแรกก็เล่นกีต้าร์โปร่งตัวละ 2-3 พัน อยากได้กีต้าร์นึกว่าตัวไม่เกินหมื่นหรอก ก็ไปดูเวิ้ง ไปเจอตัวละหมื่น 2 ของไรไม่รู้ อ่า ยังพอไหว แต่โลภมากอยากได้ยี่ห้อดีๆ

ก็ไปดู กิ๊บสัน นึกว่าจะสัก 2-3 หมื่น เพราะยังพอเก็บอีกนิดหน่อยค่อยมาซื้อ เดินไปเจอตัวละ 120000 ผมเดินถอยหลังกลับเลยครับ

55555
    Avenged Sevenfold

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    897
    ได้รับคำขอบคุณ: 129
    Washburn ผมก็ใช้นะครับ Floyd Rose ด้ววยย แต่ผมซื้อมา ผมก็ไม่ได้โยกอะไรมากครับ

ผมใช้ ดันสายเอา - - (ปัจจุบัน ยังสงสัยว่า จะซื้อมาทำไมเนี้ย -_-")
    I Love Mugi >,<

กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ซื้อไปเถิดเรายังตังค์แค่ 5-6 พัน ตัวไหนสวย งานไม้ดี ตัวเราชอบ ก็เอาๆๆไป

กีต้าร์ไฟฟ้าของผมราคา 3600 ผมยังภูมิใจเลย
    I love นักศึกษา สุดๆ

กล่าวขอบคุณ
    282
    มันคงขึ้นอยู่กับโจทย์ของแต่ละคนแหละ
    อย่างผมอยู่ในแวดวงคนที่เล่นดนตรีเต็มตัว เล่นกับเครื่องเสียงเครื่องไฟ คุณภาพเสียงต้องถึง เพราะเราอยู่ในจุดที่ต้องเล่นให้คนอื่นฟัง
    อย่างไปเล่นตาม event แล้วคนบอก โอ้โหเสียงกีต้าร์*****อย่างกาก เกมเลยครับ หน้าแหก เถียงก็ไม่ได้ ในจุดหนึ่งผมว่าคนส่วนใหญ่ฟังไม่ค่อยออกหรอก แต่ถามว่ามีคนฟังออกมั้ย ผมคอนเฟิร์มว่ามี เรื่องพวกนี้เราไม่มีวันฟันธงได้ เพราะฉะนั้น อย่าไปดูถูกคนฟังครับ
    แต่มันไม่ได้หมายความว่าคนที่เล่นอยู่บ้านขำๆจะต้องใช้ของห่วยๆเท่านั้นนะ อย่างพี่ผมคนหนึ่งแกทำงานบริษัทเล่นอยู่บ้านขำๆนี่แหละแต่แกหูดี
    แกบอกกีต้าร์เกรดล่างๆบางตัวเล่นแล้วมันบาดหูว่ะ ฟังแล้วเสียงมันไม่เป็นสับปะรด ยิ่งกีต้าร์เสียงกลางจัดๆ มาบวกกับแอมป็แกก็เสียงกลางจัดเข้าไปอีกนี่เกมเลย แกบอกฟังแล้วมันน่ารำคาญ ซึ่งกรณีอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับ "หู" ของแต่ละคน อย่างพวกหูทอง วันๆฟังแต่เสียง PRS ฟังแต่ Gibson แน่นอน พวก Squier พวก samick มันตอบโจทย์เขาไม่ได้อยู่แล้ว
    เขาก็ต้องการอะไรที่มันพอดีกับความต้องการของเขา นานาจิตตังครับ
    ไม่ใช่ว่าซื้อกีต้าร์ถูกๆแล้วจะผิด ซื้อแพงๆ=อวดรวย แต่มันขึ้นอยู่กับโจทย์ของแต่ละคนว่าเขาเอาอะไรเป็นบรรทัดฐาน