ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

AEFIL,MNNOOO
    กล่าวขอบคุณ
    2,128
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,818

Post [สาระแปลกๆ] ทะเลสาบสีชมพู หวานแหวว

เมื่อวันที่ 4 มิถุนายนที่ผ่านมา เว็บไซต์เดลิเมลของอังกฤษ เปิดเผยภาพปรากฎการณ์สุดน่าทึ่งของทะเลสาบในประเทศเซเนกัล ที่เปลี่ยนสีเป็นสีชมพูอันเนื่องมาจากแบคทีเรียปริมาณมากที่อาศัยอยู่ในน้ำเค็มจัดทำปฎิกิริยากับแสงอาทิตย์

โดยทะเลสาบแห่งนี้ชื่อว่า ทะเลสาบเร็ตบา อยู่ในประเทศเซเนกัล ทางตะวันตกของทวีปแอฟริกา เป็นทะเลสาบที่มีปริมาณเกลือสูงมาก บางพื้นที่ของทะเลสาบมีเกลือถึง 40 เปอร์เซ็นต์เลยทีเดียว และในน้ำทะเลแห่งนี้ ยังมีแบคทีเรียชนิดหนึ่งที่ผลิตสารสีแดงในการดูดซับแสงอาทิตย์ กระจายอยู่เต็มไปหมด จึงทำให้น้ำในทะเลสาบแห่งนี้เปลี่ยนเป็นสีแดงอ่อน ๆ ในตอนกลางวัน และยิ่งเมื่อทะเลสาบต้องแสงแดด มันก็ยิ่งกลายเป็นสีชมพูนมเย็นได้อย่างน่าทึ่ง

ทางด้านนายไมเคิล แดนสัน ผู้เชี่ยวชาญด้านแบคทีเรียเอ็กซตรีมโมไพล์ จากมหาวิทยาลัยบาธ ได้เปิดเผยว่า "สีนมสตรอเบอร์รี่ในทะเลสาบแห่งนี้ เกิดจากแบคทีเรีย Dunaliella ซึ่งชอบอาศัยอยู่ในสภาพแวดล้อมที่เค็มจัด พวกมันจะผลิตสารสีแดงออกมา เพื่อช่วยในการดูดซับพลังงานจากแสงอาทิตย์ ที่จะนำไปใช้ในการสร้างพลังงานมากขึ้น ดังนั้น เมื่อแดดออก น้ำทะเลก็เปลี่ยนเป็นสีชมพูอย่างที่เห็น และทะเลสาบเร็ตบาแห่งนี้ ก็เค็มเหมือนกับทะเลสาบเดดซี มันมีเกลือในปริมาณมาก จนทำให้เราลอยอยู่ในน้ำได้"

นอกจากนี้ ไมเคิล แดนสัน ยังเปิดเผยอีกว่า ครั้งหนึ่ง ทะเลสาบเร็ตบาแห่งนี้ถูกเชื่อว่าเป็นทะเลสาบที่สิ่งมีชีวิตไม่สามารถใช้ชีวิตอยู่ได้ เพราะมันเค็มมาก แต่ใครเลยจะรู้ว่า มันเป็นทะเลสาบที่มีสิ่งมีชีวิตขนาดเล็ก หรือจุลชีพ อาศัยอยู่มาก และมันก็มีชีวิตชีวามากเลยทีเดียว

(สำหรับภาพที่มีคนไปแช่เล่นนั้นผมก็ไม่ทราบเช่นกันว่าลงไปได้ยังไงจากผม Black Jack SDPPD
    ฮ่าฮ่าฮ่า)

CREDIT : http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=611578
    http://hilight.kapook.com/view/72130
    http://www.manager.co.th/Around/View...=9550000068425
    3 Coins DPP

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    692
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    ทำไมมันชมพูอ่ะ บอกตามตรงนะ ผมไม่กล้าลงไปเล่นน้ำสีมันทึบอย่างนี้ไม่รู้จะมีปีศาจอะไรที่กลายพันธุ์อยู่ใต้น้ำนี้ก็ได้

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,128
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fluke1601 อ่านกระทู้
    ทำไมมันชมพูอ่ะ บอกตามตรงนะ ผมไม่กล้าลงไปเล่นน้ำสีมันทึบอย่างนี้ไม่รู้จะมีปีศาจอะไรที่กลายพันธุ์อยู่ใต้น้ำนี้ก็ได้
    นั่นสินะครับอะไรแปลกๆเราก็ไม่ค่อยจะกล้ากันเท่าไหร่ จริงมั้ย ฮ่าฮ่าฮ่า
    3 Coins DPP

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,973
    แนวอะ
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    อู้วววว สตรอแบว์รี่

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fluke1601 อ่านกระทู้
    ตามบนก็บอกนิครับว่า มีแบคทีเรียที่ผลิตสารสีแดงไรนั้นอยู่ แต่ผมก็ไม่กล้าลงเหมือนกัน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    ว่ายในน้ำนมชมพู
    อาวุธดี ไม่ได้ทำให้คนเก่ง ปากกาดี ไม่ได้ทำให้ ฉลาด

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,128
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ asalost อ่านกระทู้
    ว่ายในน้ำนมชมพู
    ว่าไปนั่น ฮ่าฮ่าฮ่า
    3 Coins DPP

กล่าวขอบคุณ
    3,719
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    อยากไปแช่บ้าง

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ตั้งอะไรดี =_=
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    แช่แล้วผิวจะอมชมพู 555

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบLikeเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,725
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    ถึงสีนมสตรอเบอร์รี่แต่ก็อย่ากินเชียวนะ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันรักเธอเท่าฟ้า
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    แบบนี้สินะที่เรียกว่า "ชมพู ชมพู"

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    กลัวมีตัวอะไรอยู่ใต้น้ำจัง เดียวโดนเขมือบ = =

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ทะเลสาบพี่ตูนไงครับ 55555 ให้มันเป็นสีชมพูวววววววว์ ~~

One shot, One kill
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 725
    Blog Entries
    1
    ไม่กล้าลงแฮะ เห็นบอกเค็มมาก แค่เล่นทะเลธรรมดายังคันเลย เจอเกลือ 40% เข้าไป กลับบ้านคงผื่นขึ้น = =