ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    ลองไปหาว่าบอร์ดตัวเองกดปุ่ม boot menu ปุ่มไหนแล้วมากดก่อนบ็ตครับ อย่างของผมจะกด f12 แล้วก็เลือก dvd หรือ usb

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ลองไปหาว่าบอร์ดตัวเองกดปุ่ม boot menu ปุ่มไหนแล้วมากดก่อนบ็ตครับ อย่างของผมจะกด f12 แล้วก็เลือก dvd หรือ usb
    ของผมเป็น Avard Bios ครับ กดปุ่ม Del เอาครับ พอไปที่หัวข้อ Boot อันแรกมันก็ เป็น ฮาร์ดดิส อ่ะครับ ไม่มีเรียงลำดับครับ

กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    แจ่มครับ สุดยอด !!

ขอบคุณครับๆๆๆ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ratiio อ่านกระทู้
    ของผมเป็น Avard Bios ครับ กดปุ่ม Del เอาครับ พอไปที่หัวข้อ Boot อันแรกมันก็ เป็น ฮาร์ดดิส อ่ะครับ ไม่มีเรียงลำดับครับ
    มันจะเป็นตัวเลือกเลยครับว่าเราจะบูตจากที่ไหนอย่างเครื่องผมจะเป็น F12 ตามรูป

เมื่อกดเข้าไปแล้วจะมีให้เลือกไดร์ต่างๆเช่น อันแรกจะเป็น hdd หรือพวกแฟรตไดร์
    อันล่างสุดจะเป็น DVD

อันนี้เครื่องแฟนจะเป็น F11

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    2
    ดันให้ผู้อื่นได้อ่าน...
    Trying not to feel the same

My  Jessica
    Bbbbb...Behind You HaHaha
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,503
    4
    อยากให้กระทู้นี้ปักหมุดจังเลยครับ
    - เดี๋ยวอัพเกรดคอมใหม่ละ -

.:: Dream Theater ::.
    Somewhere On The Earth
    กล่าวขอบคุณ
    837
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    กระทู้ดีมีประโยชน์ ช่วยดัน + อยากให้ปักหมุดจัง
    ...

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    ท่าน Update วิธีลง Windows 8 32&64 BIT ด้วยก็ดีเน้อ ผมลงไม่เป็นอะ

ผมมัน Ssialug(โง่)

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    1
    ยังไม่ได้ลองเลย กำลังโหลดอยู่เดี๋ยวลงให้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 26th April 2012 เมื่อ 05:49
    Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    กะทู้ดีมากเลยคับ

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    1
    การติดตั้งระบบปฎิบัติการ Windows 8 (Consumer Preview)
    ในที่นี้จะทำการติดตั้งโดย ISO

จริงๆ ก็ไม่ค่อยอยากลงเครื่องจริงๆ หรอกนะ เพราะมันยังเป็น version ก่อนวางจำหน่ายอยู่ (ภาษาชาวบ้านคือออกมาเรียกน้ำย่อย) มันก็ยังมีอะไรต้องตัดต้องแก้อีกเยอะ ไหนจะ driver ที่ยังไม่ compat กับ windows อีกไหนจะ error ประหลาดอีก ถ้าอยากจะลองเล่นจริงๆ (เพื่ออยากลองของใหม่,เอาไปโม้กับเพื่อน 555+,บลาๆ) ผมแนะนำให้ทำในเครื่องเสมือนก่อนดีกว่า แต่ตอนนี้เปิดเครื่องมาเจอแบบนี้ซะแล้ว

อะต่อๆสำหรับคนที่ใช้เครื่องเสมือนแล้วเจอแบบภาพด้านบน ก่อนอื่นไปโหลด VMware workstation version 8 มาก่อน (google เลย) โหลดมาและติดตั้งเรียบร้อย
    จากนั้นก็ตั้งค่าตามนี้

เลือก i will install the operating system later จากนั้นหน้าถัดไปก็เลือกเป็น Windows 7 แล้วก็ next ไปยาวๆ

เสร็จแล้วก็ทำการ mount แผ่น windows 8 ซะ

หลังจากเริ่มทำงานก็เป็นแบบนี้

เหมือน windows 7

เหมือน windows 7

ใส่ key ใน web microsoft เขาก็ให้ key มา

ขี้เกียจตั้งค่าก็เลือกข้างบน

กระดิกหัวแม่เท้ารอ

และก็รอ

ปรับแต่งตามต้องการ

ปรับเสร็จแล้วก็รอๆๆๆ มันก็จะได้แบบนี้

IE10

winver

ผมก็ยังไม่ได้ลองอะไรมาก อย่างที่บอกรอตัวเต็มดีกว่า ขอให้เล่นกันให้สนุก

ปล.กระทู้นี้ผมไม่อยากลงรายละเอียดอะไรมากเพราะอย่างที่บอกมันยังเป็น version เรียกน้ำย่อยอยู่อาจจะมีการปรับแต่งอะไรอีกซึ่งผมก็ไม่รู้ไว้รอตัวเต็มจะอธิบายให้ละเอียดเหมือน rep ก่อนๆครับ วันนี้ขอตัวไปนอนก่อนเนื่องจากเมา 555+
    ปล2.Mac OSX in PC รอไปก่อนยังหาแผ่นไม่ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 27th April 2012 เมื่อ 05:53
    Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

T h e M e l o d y '
    กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    ขอบคุณสำหรับทระทู้ดี ๆ ครับ

ถามเพิ่มนะครับอยากทราบว่า Linux Ubuntu มันต่างจาก Window ยังไง = =

ปล. ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย giarttiwutza : 26th April 2012 เมื่อ 07:24
    แค่นี้ก็พอ !!!

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    5555 เป็นเหมือนผมเลยแหะ ผมโหลดมาทั้ง 32BIT 64BIT เป็นแบบนี้หมดเลยอ่ะ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ giarttiwutza อ่านกระทู้

ถามเพิ่มนะครับอยากทราบว่า Linux Ubuntu มันต่างจาก Window ยังไง = =

ต่างกันมากขนาดที่ hdd ลง linux ไปแล้วหากจัดการไม่ถูกต้องจะทำให้ลงวินโดวส์ไม่ได้เลยทีเดียว

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ giarttiwutza อ่านกระทู้

ก็ประมาณที่ท่าน chikuva บอกอะครับ เนื่องจาก Linux ใช้ระบบ File system ext3 ซึ่งปกติ windows ที่เราใช้ๆกันจะเป็น NTFS หรือไ่ม่ก็ FAT32, EXFAT บลาๆ
    ถ้าเกิดเราไป Format เป็น ext3 ทั้งหมดเวลาจะลง windows มันจะหา Partition ไม่เจอครับ (หาไม่เจอก็ลงไม่ได้) [แก้ไขได้โดยการลบ Partition ทิ้งให้เป็น unallocated]
    แต่ Linux สามารถมองเห็น(mount) NTFS และ FAT ได้ (เอ้อ!)
    ส่วนเรื่องความแตกต่างด้านอื่นๆ ความเสถียรผมยกให้ Linux เลยครับ ไม่ว่าจะเป็น Server ใหญ่ๆที่ไหนมักจะใช้ Linux ครับ
    ที่เหนือกว่า windows คือระบบการจัดการพื้นที่สมบูรณ์แบบทำให้ไม่ต้องมีการ Defragment เลยทีเดียว
    และที่ผมชอบที่สุดคือตัวระบบปฎิบัติการ (OS) เป็น Open souces สามารถปรับแต่งได้ในตาม style เรา
    และๆๆๆๆๆท้ายที่สุด คือมันฟรี 555+

ปล.อย่าคาดหวังเรื่องการเล่นเกมจาก Linux ครับ เพราะมันยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควร ถึงแม้จะมี wine (โปรแกรมที่ทำให้สามารถ run program windows [exe]) ผมว่ามันก็ยังงั้นๆอยู่ ใน Distribution ที่เป็น Desktop ก็คือ Desktop จริงๆครับ คือ User ปกติๆเขาใช้กัน เช่น ดูหนัง,ฟังเพลง,เล่น net,พิมพ์งาน Ubuntu มีพร้อมหมดแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 26th April 2012 เมื่อ 17:20

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    1
    อยาก ได้ MAC ครับ
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

กล่าวขอบคุณ
    20
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninwatza อ่านกระทู้
    มีที่โหลด Mac OS X Snow Leopard Retail DVD มั้ยครับ ถ้ามีเดี๋ยวลงวิธี hack ให้ใช้กับ pc ให้
    ต้องเป็น Retail นะครับ พวก OSX โม ลงไม่ได้

ปล.ผมหาที่โหลดไ่ม่ได้

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninwatza อ่านกระทู้
    ถ้าลงเล่นๆไม่ยากเท่าไร แต่ถ้าลงให้ใช้งานได้จริงซัก 90% นี่ยากมากเพราะ kext(บน mac เรียกไดร์เวอร์ว่าแบบนี้) หายากมากสำหรับรุ่นที่คนใช้กันน้อย แต่ถ้าเอาลงผ่าน vmware หาโหลดตัวอิมเมจเอาก็ได้ไม่ยากเอามาใช้ลองเล่นขำๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ windyremind อ่านกระทู้
    มีที่โหลด Mac OS X Snow Leopard Retail DVD มั้ยครับ ถ้ามีเดี๋ยวลงวิธี hack ให้ใช้กับ pc ให้
    ต้องเป็น Retail นะครับ พวก OSX โม ลงไม่ได้

ปล.ผมหาที่โหลดไ่ม่ได้
    ต้องหาโหลดจากเว้ปบิทครับ

ForeverTogether
    กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 408
    นี้ๆคือผมมี window 7 อยู่แล้ว แต่อยากลง window 7 อันไหม่ ต้อง ลง window xp ก่อนไหมหรือลง window 7 ทับไปเลยๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ถ้ามันมี Partition เดียว ถ้าผมกดNext ไป แล้ว Drive D จะหายไปด้วยไหมครับ แล้วทำไมถึงไม่กด Format ก่อนหรอครับ หรือว่า มันจะทำให้เอง Drive D ไม่หายใช่ไหม

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MasterArt อ่านกระทู้
    นี้ๆคือผมมี window 7 อยู่แล้ว แต่อยากลง window 7 อันไหม่ ต้อง ลง window xp ก่อนไหมหรือลง window 7 ทับไปเลยๆๆๆ
    มันจะมีขั้นตอน format ไดร์ c นั้นก็คือลบข้อมูลในไดร์ c ออกทั้งหมดรวมถึงวินโดวส์ด้วยครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bboyhonda อ่านกระทู้
    ถ้ามันมี Partition เดียว ถ้าผมกดNext ไป แล้ว Drive D จะหายไปด้วยไหมครับ แล้วทำไมถึงไม่กด Format ก่อนหรอครับ หรือว่า มันจะทำให้เอง Drive D ไม่หายใช่ไหม
    ถ้ามีพาทิชันเดียวจะไม่มีไดร์ D นะครับยกเว้นว่ามี hdd มากกว่า 1 ลูก

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    แล้วขั้นตอนที่เราเจอ Partition แล้ว เราต้องกด Format ไหมครับ หรือกด Next ได้เลย

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bboyhonda อ่านกระทู้
    แล้วขั้นตอนที่เราเจอ Partition แล้ว เราต้องกด Format ไหมครับ หรือกด Next ได้เลย
    format ไดร์ที่เราจะลงวินโดวส์ครับเพื่อจัดการไฟล์ข้อมูลต่างๆให้สะอาดหรือที่เราเรียกกันว่าล้างเครื่องก็ขั้นตอนนี้แหละ แต่ก่อนหน้านั้นให้เก็บไฟล์ข้อมูลสำคีญๆใว้ไดร์อื่นก่อนครับ

ForeverTogether
    กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 408
    ผมใช้ window 7 32bit อยู่ครับ แล้วลองโหลด window 7 64bit ดู พอโหลดเสรจ burn ใส่แผ่น แล้วลอง ติดตั้ง ดูมันเป็นแบบนี้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    20
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MasterArt อ่านกระทู้
    ผมใช้ window 7 32bit อยู่ครับ แล้วลองโหลด window 7 64bit ดู พอโหลดเสรจ burn ใส่แผ่น แล้วลอง ติดตั้ง ดูมันเป็นแบบนี้ครับ

ใส่แผ่น ตั้ง priority ให้ boot / cdrom ก่อน หรือไม่ถ้ามี boot menu ให้เลือก boot cdrom แล้ว setup ตามขั้นตอน

ปล. x86 ไม่สามารถติดตั้ง x64 ภายใน windows ไำด้ครับ ต้องไป install นอก windows

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: