ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

*...KonG...*
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,359
    Blog Entries
    1

Red face ประหลาด! สาวน้อยหัวเราะไม่หยุด หลังการผ่าตัดสมอง

"คงจะดีหากโลกนี้เต็มไปดวยเสียงหัวเราะ" ใคร ๆ ก็อยากให้คำกล่าวเช่นนี้เป็นจริง เพราะเมื่อนั้นคงจะมีแต่ความสดชื่นสดใส แต่ถ้าต้องหัวเราะประเภทเจอเรื่องอะไรนิดหน่อย ๆ ก็ฮาแตก แบบนี้ไม่รู้ว่าจะไหวหรือเปล่า ว่าแต่มันก็เป็นจริง ๆ ไปแล้วกับกรณีของ เอ็นน่า สตีเฟ่นส์ สาวน้อยวัย 7 ขวบ จากคลีฟแลนด์ ทางตอนเหนือของอังกฤษ ที่เกิดอาการควบคุมการหัวเราะของตัวเองไม่ได้ หลังผ่านการผ่าตัดสมองเพื่อนำก้อนเนื้องอกออก

รายงานอาการประหลาดของเด็กน้อยจากเว็บไซต์ เดลิเมล ของอังกฤษ เรื่องเริ่มตั้งแต่เมื่อราวเดือนมิถุนายน ที่ สตีเฟ่นส์ พ่อแม่ของหนูน้อยพาเธอไปพบแพทย์ เนื่องจาก เอ็นน่า มีอาการเวียนศีรษะและสายตาพร่ามัว แต่อาการของเธอกลับไม่ใช่ความเจ็บป่วยธรรมดา เมื่อจักษุแพทย์ได้สังเกตเห็นว่า หลังตาซ้ายของหนูน้อยมีอาการบวมผิดปกติ เมื่อตรวจดูอย่างละเอียดแล้วจึงพบว่า อาการตาพร่าและวิงเวียนศีรษะของหนูน้อยเกิดจากเนื้องอกในสมอง ด้วยเหตุนี้พ่อแม่ของเธอจึงตัดสินใจให้เอ็นน่าเข้ารับการผ่าตัดสมอง เพื่อนำเนื้องอกก้อนนั้นออกในเดือนต่อมา

"ครั้งแรกที่เราจะเข้าไปเยี่ยมลูกหลังการผ่าตัด มันช่างเป็นช่วงเวลาที่ยากลำยากสำหรับเราจริง ๆ เราต้องปั้นหน้ายิ้ม ทั้ง ๆ ที่ในใจเรากำลังร้องไห้เพราะสงสารลูก แต่จู่ ๆ เธอก็เริ่มหัวเราะ เห็นอย่างนั้นก็เลยทำให้เราอดหัวเราะตามไปด้วยไม่ได้" แทนที่บรรยากาศหลังการผ่าตัดจะอึมครึม แต่ด้วยอาการประหลาดหัวเราะอย่างควบคุมไม่ได้ของหนูน้อย ก็ทำให้เธอและครอบครัวสามารถผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบากนั้นมาได้

ทั้งนี้ ในการผ่าตัดสมอง หลังการผ่าตัดผู้ป่วยบางรายจะมีอาการซึมเศร้า หรือร้องไห้โดยไม่มีสาเหตุ อันเป็นผลข้างเคียงจากการที่สมองและเส้นประสาทบางส่วนได้รับการรบกวนจากการผ่าตัด ซึ่งอาการนี้มีชื่อเรียกว่า "ซูโดบัลบาร์ อัฟเฟ็คต์" (Pseudobulbar Affect) ซึ่งในผู้ป่วยบางรายก็อาจมีอาการตรงข้ามคือหัวเราะอย่างควบคุมไม่ได้ด้วยเช่นกัน อาการของเอ็นน่าจัดว่าอยู่ในประเภทหลังนั่นเอง

"ในช่วง 3 สัปดาห์แรก เธอหัวเราะหนักมาก เรียกได้ว่าเห็นอะไรน่าขันนิด ๆ หน่อย ๆ เธอก็หัวเราะก๊ากแล้ว มุกตลกที่เธอขำที่สุดเห็นจะเป็นตอนที่คุณยายถือกล้วย แล้วทำท่าเหมือนกำลังโทรศัพท์นี่ล่ะ หัวเราะได้ไม่หยุดจริง ๆ กว่าจะสงบได้ก็ใช้เวลาสัก 15 นาทีเลย" แม่ของเธอกล่าวพร้อมรอยยิ้ม

หลังจากช่วงเวลา 3 สัปดาห์ หลังการผ่าตัดที่ เอ็นน่า ระเบิดหัวเราะได้ไม่หยุด ตอนนี้สาวน้อยอาการทุเลาลงจนเหลือแค่การหัวเราะคิกคักเท่านั้น โดยคุณหมอคาดว่า อาการหัวเราะแบบบังคับตัวเองไม่ได้ของสาวน้อยน่าจะค่อย ๆ หายเป็นปกติได้ในไม่ช้า และขณะนี้สาวน้อยกำลังอยู่ในช่วงการทำเคมีและรังสีบำบัด ซึ่งต้องใช้ระยะเวลาทั้งหมด 16 เดือน แต่อย่างไรก็ตามในตอนนี้เธอแข็งแรงมากพอที่จะกลับมาใส่รองเท้าบัลเล่ต์และเต้นรำอย่างที่เธอชอบได้แล้ว

ถึงแม้จะเกิดผลข้างเคียงจากการผ่าตัด แต่ก็นับว่าเป็นผลข้างเคียงในเชิงบวก พลอยทำให้ครอบครัวและคนรอบตัวของหนูน้อย เอ็นน่า อารมณ์ดีไปด้วย คนป่วยที่ไม่ใช่แค่ยิ้มสู้ แต่เป็นหัวเราะสู้เลยล่ะ ยังไงหลังจากนี้ก็ขอให้ร่างกายฟื้นตัวและแข็งแรงหายดีไว ๆ นะจ๊ะแม่หนู

เครดิต : Kapook

ติดต่อได้ทางนี้ครับ Facebook S2mcp

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    หัวเราะมากๆเหนื่อยนะ = =

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Facebook.com/nthmaverick
    BKK' / MDH / AKU / LA'
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    น่าตาสยองมาก T T
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    2
    หัวเราะมาก Six pack ขึ้นกันพอดี

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    ไปโดน เส้นอะไรรึป่าว

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ชิพหายละไง ควบคุมไม่ได้- -

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    สงสัยไปทับเส้น

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    หัวเราะบ่อยๆอายุยืนฮะ 555+

*...KonG...*
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,359
    1
    ให้เขาดู ชิงร้อยชิงล้านสึ 55+

ติดต่อได้ทางนี้ครับ Facebook S2mcp

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    เรื่องแบบนี้ก็มี ขอให้เป็นปกติเร็วละกันครับ (ไม่งั้นเค้าจะหาว่าบ้า )

I have no response.
    กล่าวขอบคุณ
    833
    ได้รับคำขอบคุณ: 836
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Durex52 อ่านกระทู้
    น่าตาสยองมาก T T
    จริงๆ น่ากลัว ผมไม่ชอบเลยๆ

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ solowking2 อ่านกระทู้
    หัวเราะมาก Six pack ขึ้นกันพอดี
    ผมก็เยอะนะ แทบไม่ขึ้น 55+

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อยากหัวเราะได้เยอะๆ แบบนี้จัง
    คงจะสร้างเสียงหัวเราะได้รอบทิศ ฮ่าๆ

กล่าวขอบคุณ
    2,701
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    กรามหักได้ป่ะเนี่ย

Futurism
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,173
    อย่าไปหัวเราะในงานศพก็พอแล้วน้องเอ็นน่า

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    นึกถึงเวลาที่หัวเราะแล้วหยุดไม่ได้ เป็นอะไรที่ปวดตับจริงๆให้ตายเถอะจอร์ด 5555+

یρέиċәя Ľσςĸέ
    กล่าวขอบคุณ
    2,144
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,712
    อ้อ หัวเราะ ค้าง

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    พระอาจารย์บอกว่า หัวเราะ1ทีแก้มเป็นสีชมพู หัวเราะ2ทีแก้มเป็นสีแดง หัวเราะทั้งวันไปศรีธัญญาแล้วล่ะ