ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

*...KonG...*
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,359
    Blog Entries
    1

Exclamation คาดเดือน ก.ย. หมูแพงแตะ กิโลกรัมละ 200

เผยเดือน ก.ย. ราคาหมูเนื้อแดงอาจขยับถึง กก.ละ 200 บาท จวกรัฐบาลมาร์คแก้ไขปัญหาไม่ถูกทาง

เมื่อวันที่ 7 สิงหาคม ที่ผ่านมา รายงานข่าวจากสมาคมผู้เลี้ยงสุกรแห่งชาติ เปิดเผยว่า ภายในเดือนกันยายน 2554 ราคาหมูเนื้อแดงขายปลีก อาจจะขยับขึ้นไปสูงที่สุดถึงกิโลกรัมละ 200 บาท เนื่องจากแม่พันธุ์สุกรขาดแคลนหนัก ทำให้การผลิตลูกสุกรและหมูขุนลดลง 25-30 เปอร์เซ็นต์ สวนทางกับความต้องการของผู้บริโภค

ส่วนแนวทางการแก้ปัญหาของกระทรวงพาณิชย์และรัฐบาลนั้นตลอด 4 เดือนที่ผ่านมาถือแก้ไม่ถูกวิธี แทนที่จะหาทางช่วยผู้ประกอบการ ในการเพิ่มแม่พันธุ์หมูที่ได้รับผลกระทบจากโรคระบาด แต่กลับไปมุ่งควบคุมราคาขาย ทั้งที่ต้นทุนสูงขึ้น อีกทั้งสินค้ามีไม่พอ ถึงแม้จะประกาศให้ขายในราคาแนะนำ หรือควบคุม ก็ไม่มีผู้ประกอบการรายใดทำได้ เป็นผลให้ราคาหมูสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง จนเกือบถึงกิโลกรัมละ 180 บาทดังกล่าว

ขณะที่ นายวิชัย โภชนกิจ รองอธิบดีกรมการค้าภายในกล่าวว่า จากการคาดการณ์ว่า ราคาหมูเนื้อแดงอาจจะขยับขึ้นไปถึง 200 บาท/กิโลกรัม ในเดือนกันยายนนั้น คงไม่มีโอกาสเป็นไปได้ เพราะ ปกติราคาหมูจะลดลงในช่วงเดือนตุลาคม-ธันวาคม เนื่องจากเป็นช่วงฤดูหนาว อากาศเย็น โรคระบาดก็น้อย หมูจึงเจริญเติบโตได้ดี และมีปริมาณออกขายสู่ตลาดได้เพียงพอกับความต้องการ ทำให้ราคาหมูจะลดลงตามกลไกตลาดอยู่แล้ว พร้อมทั้งยืนยันว่าได้ส่งเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ตรวจสอบหาผู้ค้าที่ขายเกินราคาควบคุมอย่างเข้มงวด หากพบผู้ใดฝ่าฝืนจะถูกดำเนินคดีเอาผิดตามกฎหมาย โดยมีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี ปรับไม่เกิน 1 แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ทางด้านนายอภิชาต จงสกุล เลขาธิการ สำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร (สศก.) กล่าวถึงแนวทางแก้ไขปัญหาสินค้าอาหารราคาแพงสำหรับรัฐบาลใหม่ว่า สาเหตุที่ราคาอาหารแพงขึ้น มีปัจจัยหลักมาจากต้นทุนการผลิตที่เพิ่มขึ้น ทั้งราคาน้ำมันและราคาวัตถุดิบการผลิตเพิ่มขึ้น ซึ่งทั่วโลกได้รับผลกระทบนี้เช่นเดียวกัน ดังนั้นจึงไม่ควรใช้วิธีการควบคุมราคาที่ปลายทางเพียงอย่างเดียว เพราะจะมีปัญหาตามมาเหมือนกรณีน้ำมันปาล์ม คือ ของขาย สินค้าขาดตลาด และท้ายที่สุดผู้บริโภคก็ต้องจ่ายในราคาที่แพงเกินจริงอยู่ดี แต่ควรปล่อยให้ราคาสินค้าเป็นไปตามกลไกตลาด และใช้มาตรการระยะสั้นด้วยการดูแลประชาชนไม่ให้ถูกเอาเปรียบจากการจำหน่ายสินค้าแพงเกินจริงจึงจะเป็นธรรมกับทุกฝ่าย

เครดิต : Kapook

ติดต่อได้ทางนี้ครับ Facebook S2mcp

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    เปลี่ยนไปกินปลากัน ^^

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ New God อ่านกระทู้
    เป็นความคิดที่ดีครับฮ่าๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    2
    พอเหอะกระทู้เเบบนี้ เดี๋ยวก้โยงไปการเมืองอีกล่ะ

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    หุหุหุ อะไรๆก็แพง

*...KonG...*
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,359
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ menoskun อ่านกระทู้
    พอเหอะกระทู้เเบบนี้ เดี๋ยวก้โยงไปการเมืองอีกล่ะ
    ขอโทษทีครับ

ติดต่อได้ทางนี้ครับ Facebook S2mcp

یρέиċәя Ľσςĸέ
    กล่าวขอบคุณ
    2,144
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,712
    ไม่ต้องกิ นแล้วมั้ง หมู 555+

ของมีขึ้น มีลง เดี๋ยวมันขึ้น จนหมูมันเฟ้อ เดี๋ยวมันก็ลง คิดอะไรมาก ตอนนี้หมูมันตายเยอะอ่าเนอะ

Kamen Rider
    ห้วยขวาง,กรุงเทพฯ
    กล่าวขอบคุณ
    1,095
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    ผมว่ากินอาหารเจครับ อร่อยดี พวกหมูเทียมมีเยอะแยะไป ฮ่าๆ อร่อยดีนะลองกินดู

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    เปลี่ยนไปกิน อาหารทะเลดีก่า ช่วยให้ฉลาดด้วย

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ไปกินเจสิ จบๆเรื่อง

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ New God อ่านกระทู้
    ราคาปลาดุกก็จะขึ้นตามนะ แว่วๆมา - -*

แทะไม้กินกันเถอะชาวเด็กหอ

กล่าวขอบคุณ
    2,701
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    ราคาหมูแบบนี้ไม่ไหวจะกิน ไปกินหมีโยกี้ แทนดีกว่า= =

I have no response.
    กล่าวขอบคุณ
    833
    ได้รับคำขอบคุณ: 836
    ใช้เลย พอปลาแพงก็ไปกินไก่

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    อย่างนี้ก็อด..กินตับ แล้วซิ

กล่าวขอบคุณ
    783
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    ปัจจุบันผมแทบไม่อยากสั่งหมูละ น้อยลงทุกวัน สั่งของทะเลดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lovekoal อ่านกระทู้
    ผมว่ากินอาหารเจครับ อร่อยดี พวกหมูเทียมมีเยอะแยะไป ฮ่าๆ อร่อยดีนะลองกินดู
    ตอนช่วงกินเจบ้านผมกินเจเหมือนกันพี่ผมหลอกให้กินผมนึกว่าหมูที่แท้เต้าหู้ -w- ก็อร่อยไปอีกแบบครับ

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ของแพงทุกอย่างเลย น่าเบื่อจัง มีใครเบื่อบ้างไหม

เล่นเอาซะ คนจนหมดแล้วนะเนี่ย TT
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    รู้ ๆ กันอยู่

อิอิ
    ถ้าทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ